ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาหน่อยครับ จะซื้อรถรุ่นอะไรดีครับ  (อ่าน 7360 ครั้ง)

ออฟไลน์ OXYGEN2

• Hero Member
    • เครื่องปั่น
จะซื้อรถให้พนักงานใช้ครับ
การใช้รถก็ วิ่งในกทม. วันละประมาณ 100 กม.ขึ้นไป เวลา 5 วัน และออกต่างจังหวัด 1 วันทุกสัปดาห์ระยะทางไปกลับ 500 กม.

เท่าที่ดูไว้ก็จะเป็น Vios 1.5G, Tiida Latio 1.6G, Altis 1.8G งบประมาณไม่เกิน 8.5 แสนครับ คันนี้ต้องติด LPG ด้วย

ตอนนี้ลังเลมาก  คิดว่า แต่ก็สงสารพนักงานเพราะต้องใช้รถเยอะ (นั่งกัน 3 - 4 คนเป็นทีมไปตลอด) แต่ก็ดีตรงที่ประหยัดชัวร์ ราคาถูกสุดด้วย

อีกตัวก็ Tiida Latio 1.6G ผมว่าคุ้มราคาดี แต่ไม่รู้ว่าจะติด LPG จะทนหรือเปล่า

แล้วก็ Altis 1.8G ก็ได้รถคันใหญ่ดี แล้วก็น่าจะทนชัวร์

ช่วยให้คำแนะนำหน่อยครับ ลังเลมาก ๆ ถามพนักงานก็บอกว่ารถอะไรก็ได้ที่ถูก ๆ แต่ผมคิดว่าซื้อทั้งทีก็ดีหน่อย

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม :)
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Re: ปรึกษาหน่อยครับ จะซื้อรถรุ่นอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2009, 23:39:43 »
Tiida นั้นเมื่อก่อนรู้กันว่าไม่ทนแก๊ส วาล์วพังกันเร็วมาก
ผมยังสงสัยอยู่เรื่องหนึ่งที่คงต้องลองค้นหาข้อมูลกันดู เคยมีคนบอกว่าพวกรถ Tiida ล็อต E20 เป็นต้นมา
ช่วงหลังๆจะได้วาล์วที่ทนทานขึ้น จริงเท็จประการใด อาจจะลองตามตัวถามหาช่างบังศูนย์รามอินทรา ก.ม. 4 ดูว่าจริงหรือไม่

ถ้านั่ง 4 คนวิ่งทางไกล Latio จะสบายสุดโดยที่ประหยัดเงินกว่าซื้อ Altis 1.8 และได้รถที่มีทุกอย่างที่จำเป็นพอเพียงรวมถึงวิ่งทางไกลประหยัดน้ำมันกว่า ผมห่วงอยู่อย่างเดียวคือเรื่องวาล์วกับแก๊ส

ส่วน Vios นั้นนั่งหน้าโอเค แต่นั่งหลังไม่ค่อยสบายนักยกเว้นว่าคนนั่งหลังจะตัวผอมๆเล็กๆครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

Re: ปรึกษาหน่อยครับ จะซื้อรถรุ่นอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2009, 23:46:17 »
ไม่ลองอัลติส CNG ดูหรือครับ ติดแก๊สCNGจากโรงงานเลย

อย่าลืมฮุนได โซนาต้า CNG ด้วยนะครับ เพราะตอนนี้ลดเหลือ8แสนกว่าๆ
CNG คงใช้ไม่ไหวครับ มี Optra CNG อยู่คันนึง ใช้ในกทม. ถ้าจะเติมแก๊สต้องต่อคิวยาวเลย บางทีเห็นปั๊มว่าง เราก็ดีใจ ไม่ต้องต่อคิว พอไปถึงขึ้นแก๊สหมดซะงั้น

Tiida นั้นเมื่อก่อนรู้กันว่าไม่ทนแก๊ส วาล์วพังกันเร็วมาก
ผมยังสงสัยอยู่เรื่องหนึ่งที่คงต้องลองค้นหาข้อมูลกันดู เคยมีคนบอกว่าพวกรถ Tiida ล็อต E20 เป็นต้นมา
ช่วงหลังๆจะได้วาล์วที่ทนทานขึ้น จริงเท็จประการใด อาจจะลองตามตัวถามหาช่างบังศูนย์รามอินทรา ก.ม. 4 ดูว่าจริงหรือไม่

ถ้านั่ง 4 คนวิ่งทางไกล Latio จะสบายสุดโดยที่ประหยัดเงินกว่าซื้อ Altis 1.8 และได้รถที่มีทุกอย่างที่จำเป็นพอเพียงรวมถึงวิ่งทางไกลประหยัดน้ำมันกว่า ผมห่วงอยู่อย่างเดียวคือเรื่องวาล์วกับแก๊ส

ส่วน Vios นั้นนั่งหน้าโอเค แต่นั่งหลังไม่ค่อยสบายนักยกเว้นว่าคนนั่งหลังจะตัวผอมๆเล็กๆครับ
ในใจตอนนี้อยากได้ Tiida Latio 1.6G ที่สุดเลย เหมือนว่ารถคุ้มราคาดี เรื่องบ่าวาล์วไม่ทน มันเป็นยังไงครับผม วาล์วพังที่ประมาณกี่กม.ครับ อาการคือเร่งไม่ขึ้นหรือเปล่าครับ ผมเคยใช้ CR-V 2.0 G2 อยู่ติดแก๊สวิ่งไป 100,000 กม. (ติดแก๊สตอน 50,000 โล) เครื่องมีปัญหาเร่งไม่ขึ้นซะแล้ว จนต้องขายรถทิ้ง เหมือน Honda ไม่ทนยังไงก็ไม่รู้ แต่ตอนนี้ก็ยังไม่เข็ด เอารถ Space Wagon ไปติด Autronic EVO มา ไม่รู้ว่าจะเป็นยังไง แล้ว Civic ใหม่ติดแก๊สเป็นยังไงบ้างครับ
2023 - Tesla Model Y Performance

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 15, 2009, 23:49:36 »

[/quote] แต่ตอนนี้ก็ยังไม่เข็ด เอารถ Space Wagon ไปติด Autronic EVO มา ไม่รู้ว่าจะเป็นยังไง
[/quote]

ติดแล้วเป็นยังไงบ้างครับ ดีขึ้นบ้างหรือเปล่า
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 15, 2009, 23:55:35 »
แนะนำ
โซนาต้า ได้ความใหญ่ นั่ง3-4คนแบบสบายๆ แต่ไม่รู้ว่าจะมีรุ่นธรรมดาราคา 8.5 แสนรึป่าวนะ
แลนเซอร์แซยิด รุ่นปัจจุบัน ราคาคุ้มค่า
ทีด้า กว้างกว่าแลนเซอร์ ราคาถูกดี

ไม่แนะนำ
วีออส เพราะคันเล็ก ออกต่างจังหวัดเหนื่อยทั้งคนขับและคนนั่ง
อัลติส เพราะพวงไฟฟ้า + มีรุ่นอื่นๆที่น่าสนใจกว่า

ขอถาม จขกท. นอกเรื่องหน่อยนะครับ
Subaru Forester เบาะนั่งสูงกว่าเก๋งมั้ยครับ กินน้ำมันดุรึป่าว มีปัญหาอะไรจุกจิกมั้ยครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 15, 2009, 23:57:09 »
ติดแล้วเป็นยังไงบ้างครับ ดีขึ้นบ้างหรือเปล่า
ต้องถามว่าแย่ลงหรือเปล่าใช่ไหมครับ :)

ถ้าเทียบกับตอนใช้น้ำมัน อัตราเร่งก็อืดขึ้นครับ แต่ไม่ได้กังวลอะไรมาก เพราะเครื่องมันไม่แรงอยู่แล้ว ก็ขับเรื่อย ๆ เอื่อย ๆ ไป
top speed ลดลงจะประมาณ 180 กม./ชม. เหลือประมาณ 175 นิด ๆ ครับ
วิ่งในกทม. + นอกเมืองอย่างละครึ่ง นอกเมืองขับไม่เกิน 120 กินแก๊สที่ประมาณกิโลละ 1.5x บาทครับ
ถ้าวิ่งในกทม. + นอกเมืองขับเร็วหน่อยก็จะประมาณ 1.6 - 1.7 บาทครับ
ขับต่างจังหวัดถ้าวิ่งประมาณ 170 แล้วก็กดแช่ตลอดทาง กินโลละ 2 บาทครับ
โดยรวมประหยัดกว่าใช้น้ำมันมากครับ
แต่ไม่ประทับใจตรงนอกเมืองที่กินตอนขับเร็ว ๆ เนี่ยแหล่ะครับ (มี 520d อีกคันอยู่ ขับไม่เกิน 200 ก็กินน้ำมันไม่เคยต่ำกว่า 11 กม./ลิตร) แต่ถ้าเทียบกับรถเบนซินคันอื่นก็ประหยัดแหล่ะครับ

ไม่ทราบว่าใช้ Space Wagon อยู่หรือว่ากำลังจะซื้อครับ ถ้ากำลังจะซื้อ ผมจะได้บอกเรื่องไม่ประทับใจหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2009, 23:59:08 โดย OXYGEN2 »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 00:06:58 »
แนะนำ
โซนาต้า ได้ความใหญ่ นั่ง3-4คนแบบสบายๆ แต่ไม่รู้ว่าจะมีรุ่นธรรมดาราคา 8.5 แสนรึป่าวนะ
แลนเซอร์แซยิด รุ่นปัจจุบัน ราคาคุ้มค่า
ทีด้า กว้างกว่าแลนเซอร์ ราคาถูกดี

ไม่แนะนำ
วีออส เพราะคันเล็ก ออกต่างจังหวัดเหนื่อยทั้งคนขับและคนนั่ง
อัลติส เพราะพวงไฟฟ้า + มีรุ่นอื่นๆที่น่าสนใจกว่า

ขอถาม จขกท. นอกเรื่องหน่อยนะครับ
Subaru Forester เบาะนั่งสูงกว่าเก๋งมั้ยครับ กินน้ำมันดุรึป่าว มีปัญหาอะไรจุกจิกมั้ยครับ
Forester ตัวนี้เป็นตัวตกรุ่นนะครับ Model SG ตัว Minorchange เครื่อง 2.5 Turbo เบาะนั่งเหมือนกับขับ SUV ครับ
กินน้ำมันถือว่าประหยัดเลย ถ้าเทียบกับรถในระดับเดียวกันครับ และขับที่ความเร็วเดียวกันนะครับ
ผมใช้ CR-V G2 อยู่ก่อนที่จะมาได้ใช้คันนี้ ขับ CR-V ที่ประมาณ 150 - 160 กินน้ำมันประมาณ 6 กม./ลิตร
ขับ Forester ที่ความเร็วประมาณนี้ทำได้ที่ 7.5 กม./ลิตรครับ

ถ้าขับเร็วมาก ๆ รถผมจูนเครื่องเพิ่มความแรงนิดหน่อย (เครื่องคอขาวเดิมทุกอย่าง ปรับบูสที่ 1.2 bar) และปรับให้ใช้กับน้ำมัน E10 ถ้าวิ่งก็ประมาณ 200 - 220 ก็กินน้ำมันประมาณ 5.3 - 5.5 กม.ลิตรครับ

topspeed ที่คันนี้ทำได้คือแตะ 240 ครับ ช่วง 0-100 เคยจับเวลาได้ประมาณ 7.9 วิครับ แล้วก็ดึงใช้ได้เลย แต่จะแผ่วช่วง 180 ขึ้นไปครับ

ปัญหาจุกจิกไม่มีครับ เพียงแต่ว่าอัดตลอดทางไม่ค่อยได้ ถ้าอัดตลอดทางความร้อนก็จะขึ้นครับ ถ้าวิ่งไกล ๆ ควรวิ่งที่ความเร็วประมาณ 200 กม./ชม.ครับ ถ้าเกินนี้อัดนิดหน่อยความร้อนก็ขึ้นแล้วครับ แล้วก็ปัญหาตอนนี้ที่มีก็ Sun-roof เสีย ไม่รู้เสียได้ไง เปิดไม่ออก

เท่าที่ใช้งานมาก็ประทับใจครับ พวงมาลัยหนักที่ความเร็วต่ำ พอขับเร็ว ๆ พวงมาลัยเบาหวิวเลย ดิบได้ใจมาก ๆ แล้วก็ช่วงล่างแข็งครับ ขับแล้วเหนื่อย (แต่ตอนนี้รถ Space Wagon ผมไปใส่ Tein Basic Wagon มาช่วงล่างแข็งกว่า Forester แล้วครับ)

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 00:57:01 »
ขอบคุณสำหรับมินิรีวิวครับ  :D

ออฟไลน์ ?????????

• Full Member
  • When I photograh, I make love.
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 07:09:14 »
รถพนักงานใช้นะครับ เป็นผมขอ altis+lpg ครับ

option ไม่ต้องมองมาก เอาทน ค่าบำรุงต่ำ 0เยอะ พอแล้ว
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 10:21:45 »
Altis 1.6 E A/T ครับ

เก็บเงินส่วนที่ถูกกว่า 1.8G ไปเป็นค่าซ่อมบำรุงครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 10:24:03 »
กรณีนี้ ผมก็มองว่า เป็นอัลติส ครับ

ออฟไลน์ yoyoland

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 10:58:12 »
ขออนุญาต ออกความเห็น altis อีกเสียงครับ ค่าซ่อม บำรุง เป็นปัจจัยตัดสินใจครับ

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 17:19:11 »
 ;D ;D ;D................insist the Altis 1.8G ha...............good for city and urbarn
utilize also its engine could run on gases better than those 1.5-1.6 engines.

yogibear

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 23:19:52 »
แนะนำ ALTIS 1.6G ก็พอ ไม่ต้อง 1.8 หรอก

ใส่ถัง 58 ลิตร ปรับช่วงล่างด้านหลังนิดหน่อย โอเคเลย

ส่วนเรื่อง TIIDA บ่าวาล์วไม่ทนแก๊ส

เคยเจอ Flashlube ไว้เลี้ยงบ่าวาล์ว

แต่ไม่รู้ว่าจะช่วยได้มากน้อยขนาดไหน