ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม ปั้มลมรถยนต์แบบพกพา  (อ่าน 20673 ครั้ง)

ออฟไลน์ lunarolo

• Newbie
  • *
สอบถาม ปั้มลมรถยนต์แบบพกพา
« เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 16:38:05 »
มีใครใช้อยู่บ้างไหมครับ พอดีแถวบ้านผม ปั้มที่เติมได้ก็ไกล กว่าจะขับไปถึงยางก็ร้อนก่อน
อีกทั้งปั้มลมเสียก็ไม่ซ่อมซักที  เลยอยากจะซื้อปั้มลมไว้ติดบ้าน แต่ไม่ต้องการขนาดใหญ่แบบมีถังอากาศอยู่ด้วย
อยากได้ที่ตัวเล็กหน่อยสามารถพกพาไว้ในรถยนต์ได้ด้วยนะครับ  ใช้เติมลมรถยนต์ เป่ากรองอากาศประมาณนี้ครับ

มีใครพอจะแนะนำได้บ้างไหมครับ ว่ายี่ห้อไหนดี พอดีไปหาข้อมูลดูก็เจอหลายยี่ห้อ
แต่อยากจะถามความเห็นของผู้ที่เคยใช้งาน  ว่ายี่ห้อไหนรุ่นอะไรใช้ดีทนทาน ความดันไม่เพี้ยนครับ  
(ขอเป็นเสียบกับแบต หรือที่จุดบุหรี่ครับ แบบเหยียบไม่ไหว กว่าจะครบ 4 ล้อ สงสัยตะคริวจะถามซะก่อน)
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2012, 16:56:55 โดย lunarolo »

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Re: สอบถาม ปั้มลมรถยนต์แบบพกพา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 16:45:03 »
ผมใช้ของ MY C__ น่ะครับ

แบบที่ต่อกับไฟรถได้ สะดวกดีเป็นกล่องพลาสติกและตัวปั้มในนั้นเลย

เคยคิด แบบเท้าเหยียบ ถ้ารั่วลมหมด นี้มีหอบกันเลยน่ะครับ :'(

ออฟไลน์ Action

Re: สอบถาม ปั้มลมรถยนต์แบบพกพา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 16:50:04 »
ผมเคยเห็นที่เป็นแบบเหยียบอ่ะครับ เคยไปดูเขาทดสอบ แต่คิดในใจกว่าลมจะเข้า ถ้าไม่หอบก็เป็นลมละงานนี้
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ lunarolo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 16:56:20 »
ผมถามไม่ครบเอง แก้ไขเพิ่มแล้วครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 17:12:03 »
บ้านผมมีแบบใช้มือสูบขอconfirmว่าถ้าสูบจากไม่มีลมในล้อเลย แค่ล้อเดียวก็หมดแรงครับ
ส่วนยี่ห้ออะไรรอท่านอื่นมาช่วยครับ แหะๆ

ออฟไลน์ kimberry

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 17:19:01 »
ผมใช้ของ MY C__ น่ะครับ

แบบที่ต่อกับไฟรถได้ สะดวกดีเป็นกล่องพลาสติกและตัวปั้มในนั้นเลย

เคยคิด แบบเท้าเหยียบ ถ้ารั่วลมหมด นี้มีหอบกันเลยน่ะครับ :'(

ผมใช้แบรนนี้เหมือนกันครับ ซื้อแถวคลองถม ไม่กี่ร้อย แต่ก็ใช้ได้ทนดีครับ

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 17:24:59 »
ผมใช้ยี่ห้อ my and carr นะ  เคยสูบลมจากยางแบนติดพื้น จนเต็มวิ่งได้นะ

แต่ว่าพอสูบเสร็จมันก็ร้อนน่าดูครับ  แฟนใช้คนละยี่ห้อกันจำไม่ไ้ด้ แต่มันก็สูบได้ดีเหมือนกันนะครับ ;D ;D ;D

อีกนิดคือ เรื่องเพี้ยน นี่มันไม่เ่ท่ากันครับ เพี้ยนหมดแหละ ปกติผมจะสูบให้ลมยางเกินไว้ แล้วใช้ ตัววัดลมอีกอันเช็คครับ ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2012, 17:43:56 โดย YF-19 »
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 17:30:54 »
ผมใช้อยู่สองยี่ห้อครับ หนึ่งในนั้นคือยี่ห้อที่เอาวงล้อมาเป็นรูปคน ซื้อที่งานมอเตอร์โชว์ครับราคาถูกกว่าในห้างพอสมควร
ก็ใช้ดีอยู่นะครับ โดยปรกติแล้วจะตรวจสอบลมยางเองที่บ้านตลอด มันช่วยได้เยอะพอสมควรยิ่งถ้าต้องสูบจักยานหรือลูก
ฟุตบอล ก็สามารถทำได้และสะดวกดีครับ ใครๆก็ใช้ได้ :D

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 17:44:56 »
ผมใช้ยี่ห้อ my and carr นะ  เคยสูบลมจากยางแบนติดพื้น จนเต็มวิ่งได้นะ

แต่ว่าพอสูบเสร็จมันก็ร้อนน่าดูครับ  แฟนใช้คนละยี่ห้อกันจำไม่ไ้ด้ แต่มันก็สูบได้ดีเหมือนกันนะครับ ;D ;D ;D

อีกนิดคือ เรื่องเพี้ยน นี่มันไม่เ่ท่ากันครับ เพี้ยนหมดแหละ ปกติผมจะสูบให้ลมยางเกินไว้ แล้วใช้ ตัววัดลมอีกอันเช็คครับ ;D ;D ;D

เห็นด้วยครับ my and carr ข้อเสียคือ เครื่องร้อนเร็ว (สูบเพิ่มลมไปประมาณ 7-8 ปอนด์ เครื่องก็ร้อนและ)
และ อีกอย่างที่ผมไม่ชอบเลย คือ เสียงเครื่องดังมากกกก

ออฟไลน์ indyman01

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 19:19:32 »
ผมใช้ที่สูบลมจักรยานเสือภูเขา ครับ

ทน ใช้งานดี สะดวก มีเกจวัด ราคาประมาณ 700บ. ร้านขายจักยานเสือภูเขามีขายครับ ผมใช้มาเกือบ 15 ปีละ ยังดีเหมือนเดิมอยู่เลยครับ

อย่าลืมถาม หัวสูบว่าสูบยางรถยนต์/มอเตอร์ไซร์ ได้หรือไม่ เพราะถ้า mtb จุบลมเค้าคนละแบบกันครับ หรือแบบ 2 in 1 ก็มีครับ

แต่ให้ดีเตรียมที่วัดลมรถยนต์ไว้ด้วย เพราะเกจที่ติดมามันไม่แม่นยำเท่าไรครับ เอาไว้แค่ประมาณได้เฉยๆ ครับ

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 20:03:48 »
ผมใช้ครับ ยี่ห้อไหนใช้ได้เหมือนกันหมดครับ ขึ้นอยู่กับแรงดันของเครื่อง แล้วก็แนะนำว่า ช่วงเติมลม สตาร์ทรถด้วย ไม่งั้น ไฟในรถอาจหมดได้  :-\

ออฟไลน์ buchan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 20:58:36 »
ลองหาของ puma มาใช้ดูครับเร็วดีครับ เห็นขายกันในเวป พันกว่าบาท

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 22:06:32 »
ผมขอแนะนำ เกจวัดลมยางละกัน ผมใช้ D1spec ซื่้อมา 485ถ้าจำไม่ผิด ที่ Lotus  วัดลมได้แม่นมาก เทียบจากเครื่อง เติมลมไฟฟ้า ปตท. แถวเซ็นลาด ที่มันจะมีปั๊ม caltex ติดกันอะครับ  ลองวัดด้วย 3 ระดับ 36 34 32  เท่ากันหมด ทุกวันนี้สบาย เรื่องลมยางร้อน ผมแนะนำ เติมเพิ่มไปก่อนเลย 2 ปอนด์   ลมเย็นมันจะลดมาประมาณ 1-2 ปอนด์ นี้ละ มากสุดก็แค่ 3 ปอน์ด แต่ส่วนมากที่วัดได้ น้อยกว่ายางร้อน แค่ 2ปอนด์   

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 03:30:46 »
ใช้ my car รุ่นที่เป็นจอดิจิตอลครับ กดเลือกว่าจะเอากี่psiแล้วก็on มันจะสูบแล้วก็หยุดเองพอถึงที่ตั้งไว้ จุกเป็บแบบหมุน

มี2เครื่องครับ ซื้อโลตัสถูกกว่าเซ็นทรัล

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 07:37:47 »
ผมใช้ที่สูบลมจักรยานเสือภูเขา ครับ

ทน ใช้งานดี สะดวก มีเกจวัด ราคาประมาณ 700บ. ร้านขายจักยานเสือภูเขามีขายครับ ผมใช้มาเกือบ 15 ปีละ ยังดีเหมือนเดิมอยู่เลยครับ

อย่าลืมถาม หัวสูบว่าสูบยางรถยนต์/มอเตอร์ไซร์ ได้หรือไม่ เพราะถ้า mtb จุบลมเค้าคนละแบบกันครับ หรือแบบ 2 in 1 ก็มีครับ

แต่ให้ดีเตรียมที่วัดลมรถยนต์ไว้ด้วย เพราะเกจที่ติดมามันไม่แม่นยำเท่าไรครับ เอาไว้แค่ประมาณได้เฉยๆ ครับ

กล้ามขึ้นกันพอดี  :D
H.

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 21:19:50 »
ผมก็ใช้ my and car ครับ แบบดิจิตอล ตั้งค่าลมไว้ ก็จะเติมลมให้ถึงที่ตั้งไว้โดยอัติโนมัติ แม่นยำใช้ได้ครับ มีไฟฉุกเฉิน ไฟฉายติดมาด้วย  ข้อเสียคือทำฟิวส์ในรถผมขาดมา4-5รอบแล้ว ต้องวิ่งไปซื้อฟิวส์ที่ศูนย์อีก แต่ตอนนี้โอเคเป็นแล้ว

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 10:19:53 »
ผมก็ใช้ my and car ครับ แบบดิจิตอล ตั้งค่าลมไว้ ก็จะเติมลมให้ถึงที่ตั้งไว้โดยอัติโนมัติ แม่นยำใช้ได้ครับ มีไฟฉุกเฉิน ไฟฉายติดมาด้วย  ข้อเสียคือทำฟิวส์ในรถผมขาดมา4-5รอบแล้ว ต้องวิ่งไปซื้อฟิวส์ที่ศูนย์อีก แต่ตอนนี้โอเคเป็นแล้ว

ดับเครื่องก่อน เสียบสาย ดับเครื่องก่อนถอดสายครับ

รถผมก็เคยฟิวส์ขาดครับ  ทำตามที่ว่าก็ไม่เป็นอีกเลย ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0