ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : รีวิว Nissan ALMERA 1.2 L 5MT & CVT //  (อ่าน 38760 ครั้ง)

ออฟไลน์ sixmund35

• Full Member
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : รีวิว Nissan ALMERA 1.2 L 5MT & CVT //
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 21:08:46 »
ดีใจจริง มีคนที่ผูกพันธ์กันยี่ห้อนี้กันเยอะมากเลยนะครับเนี่ย(รวมทั้งผม ในฐานะเด็กนั่งเบาะหลัง^^)

อยากมีรถนิสสันเป็นของตัวเองซักคันเหมือนกันครับ แต่หลังๆมาเทคโนโลยีมันกั๊กๆยังไงชอบกล เลยยังไม่มีรุ่นไหนโดนเลย

ปล. เราพอจะบอกได้มั้ยครับ ว่าคนที่เป็นแฟนนิสสัน บ่งบอกอายุ.... ;D

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : รีวิว Nissan ALMERA 1.2 L 5MT & CVT //
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 21:14:46 »
ดีใจจริง มีคนที่ผูกพันธ์กันยี่ห้อนี้กันเยอะมากเลยนะครับเนี่ย(รวมทั้งผม ในฐานะเด็กนั่งเบาะหลัง^^)

อยากมีรถนิสสันเป็นของตัวเองซักคันเหมือนกันครับ แต่หลังๆมาเทคโนโลยีมันกั๊กๆยังไงชอบกล เลยยังไม่มีรุ่นไหนโดนเลย

ปล. เราพอจะบอกได้มั้ยครับ ว่าคนที่เป็นแฟนนิสสัน บ่งบอกอายุ.... ;D

+1 ครับ คนแก่จริงๆ  :D

ออฟไลน์ checksos

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 21:23:09 »
ผมเห็นด้วยกับพื้นที่หัวแถวหลังมากครับ นั่งรถเพื่อนบ่อย ติดหัวตอดเลย

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 21:32:01 »

ไม่ค่อยเข้าใจเทคโนโลยีกั๊กน่ะครับ

หมายถึงออพชั่นหรือเปล่าเอ่ย?

ออฟไลน์ nok

• Sr. Member
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 21:41:56 »
"อย่าทำรถออกมา เพื่อหวังแต่จะชนะใจลูกค้า แค่ตอนซื้อ อย่าเน้นแค่ว่า ต้องทำรถที่ขายได้และขายดี
แต่จงทำรถออกมา "ขับดี" เพื่อให้ลูกค้ารักอย่างหมดใจ รักอย่างเข้าใจ และรักแบบไม่หลง ตั้งแต่วินาทีแรก
ที่ออกจากโชว์รูม ดูแลลูกค้าให้ดี บริการหลังการขายต้องน่าชื่นชม ช่างต้องซ่อมเป็นวิเคราะห์เก่ง เจ๋งพอ
ให้ทุกคนประทับใจในเชิงบวก จนถึงวันสุดท้าย ที่ต้องลาจากกัน! เพื่อเดินกลับเข้าโชว์รูม แล้วซื้อ Nissan
คันใหม่ คันต่อไปในอีกหลายปีข้างหน้า"

+1 ครับผม

ออฟไลน์ sixmund35

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 21:44:22 »

ไม่ค่อยเข้าใจเทคโนโลยีกั๊กน่ะครับ

หมายถึงออพชั่นหรือเปล่าเอ่ย?

ใช่ครับ อย่าง Sylphy เวอร์ชันไทย ที่หลุดๆมาเป็นต้น รุ่นต่ำๆ optionอะไรหายไปเยอะเลย อีกอย่างผมสนใจรถที่มาแนวใช้พลังงานทางเลือกได้ด้วยสิครับ
จะ hybrid หรือ e85 หรืออะไรก็ได้ nissan จัดมาซักรุ่นได้มั้ย  >:(

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 21:46:27 »
รถคันแรกของครอบครัวผมก็ B11  3ประตู   ชื่อไอ่เสือ  ชอบเสียตอนฝนตก   ภาพที่ยังกระโดดอยู่เบาะหลังตอนเด็กๆ  มันยังไม่จางหาย  ......

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 21:51:53 »
 จองไปเหมือนกันครับรอรถอยู่ครับ... ;)

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 22:00:00 »
เอาจริงๆ ผมไม่ชอบรถรุ่นนี้ ไม่สวย เครื่องก็เล็กเกิน สมรรถนะเท่านี้เป็นผมขับคงมีรายการตีนทะลุถึงห้องเครื่องทุกวัน
แต่ผมก็แนะนำให้ญาติกับเพื่อนไปแล้ว รถคันแรกของพวกเค้าเหมือนกัน เพราะมันให้อะไรเยอะในราคาที่เล็กจริงๆ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 22:24:22 »
ผมเติบโตได้ทุกวันนี้ ก็เพราะกระบะบิ๊กเอ็มช่วยทำมาหากิน

ถึก ทน พังยาก ซ่อมง่าย อะไหล่เยอะ ซื้อมือสองถูก อะไรจะเหมาะไปกว่านี้ ;D
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Dejdazzle

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 22:27:49 »
ในที่สุดก็ได้อ่านสมใจ ขอบคุณคร้าบบ ;D

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 01:31:46 »
ขอบคุณมากๆครับพี่
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 08:13:22 »
รถคันแรกของครอบครัวผมก็ B11  3ประตู   ชื่อไอ่เสือ  ชอบเสียตอนฝนตก   ภาพที่ยังกระโดดอยู่เบาะหลังตอนเด็กๆ  มันยังไม่จางหาย  ......

:D liftback เปล่า เท่มากเครื่องE15 แรงกว่า FF พอควร แต่สวยกว่าเท่าตัว

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 08:14:31 »
ขอบคุณมากครับ อ่านทุกรีวิว ได้ความรู้และสาระเพียบ

ออฟไลน์ kati348

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 08:37:25 »
ขอบคุณสำหรับบทความดีๆครับ....

เพิ่งสังเกตเห็น ประตูด้านหลัง ทำไมเหมือนมันดูหนาๆชอบกล ? เหมือนมิติรถใหญ่ แต่พื้นที่โดยสารด้านหลัง ไม่ได้ใหญ่ตาม เพราะทำประตูหนา

มีใครเคยวัดความกว้างภายในจากประตูหลังด้านซ้ายไปขวามั๊ยครับ ว่าความกว้างเป็นเท่าไหร่?

ออฟไลน์ sexysecret

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 11:03:34 »
ความผูกพันธ์อันยาวนาน.....อ่านแล้วคิดถึงความหลัง
รถคันแรกๆของบ้านผมก็ nissan แต่ปัจจุบัน.......เป็นอื่นไปละ

โดนใจมากครับ กับตรงนี้
" Nissan ยังขาดรถยนต์ที่สร้างแรงจูงใจให้วัยรุ่นรักในแบรนด์ Nissan ด้วยราคาที่พวกเขาเป็นเจ้าของได้ ง่ายกว่า 370Z และ GT-R !! "

สำหรับคนชอบรถซิ่ง Nissan นี่อยู่ในระดับต้นๆเลยครับ และมีรถหลายๆรุ่นที่คนนิยมไม่เสื่อมคลาย
ตั้งแต่ datsan 240Z ที่ปัจจุบันคนยังเล่นกันอยู่ เป็นหนึ่งใน classic car จากยุ่นที่สวยมาก
จนมา nissan 200sx, s13, s14, s15, r32, r33, r34, 350z, 370z, r35

แต่พอเป็น sedan หลังๆมานี่ไม่ว่ารุ่นไหนก็ตาม ออกแนวรถคนมีอายุหมดเลยครับ ทั้งการออกแบบ การขับขี่
อยากให้เค้าทำรถดีๆ ขับสนุกๆรุ่นอื่นๆนอกจาก sport บ้างครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2012, 11:37:27 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ pheet

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 15:01:01 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ นิสสันน่าจะสนใจกลุ่มวัยรุ่นขึ้นบ้างจริงๆครับ

บางคนแก่แต่ใจก็ยังวัยรุ่นส่วนใหญ๋ก็เยอะ เขาลืมคิดจุดนี้ไปหรือป่าว

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 15:20:27 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ นิสสันน่าจะสนใจกลุ่มวัยรุ่นขึ้นบ้างจริงๆครับ

บางคนแก่แต่ใจก็ยังวัยรุ่นส่วนใหญ๋ก็เยอะ เขาลืมคิดจุดนี้ไปหรือป่าว

March ก็สวยน่ารักถูกใจวัยรุ่นนี่ครับ (แต่เห็นคนซื้อส่วนใหญ่อายุจะเลยวัยรุ่นไปเยอะครับ)
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ mouse

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 15:46:56 »
ได้อ่านแล้วขอบคุณครับ รีวิวละเอียดให้ความรู้ดีมากครับ เป็นไปได้ไหมครับที่จะมีรีวิวให้อ่านเร็วขึ้น ออกหลังรถเปิดตัวไม่นานเพื่อเป็นข้อมูลอ้างอิงในการซื้อ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 02:28:07 »
ขอบคุณครับ แต่หัวติด
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 03:34:00 »
ได้อ่านแล้วขอบคุณครับ รีวิวละเอียดให้ความรู้ดีมากครับ เป็นไปได้ไหมครับที่จะมีรีวิวให้อ่านเร็วขึ้น ออกหลังรถเปิดตัวไม่นานเพื่อเป็นข้อมูลอ้างอิงในการซื้อ

ไม่ง่ายอย่างที่คิดครับ มีปัจจัยหลายอย่าง

ส่วนใหญ่ รู้ว่าอยากรีบอ่านในทันทีที่เปิดตัว ถึงได้เพิ่ม First Impression แบบลองขับสั้นๆเข้ามาให้อ่านกัน
เพื่อแก้ขัดไปก่อน

แต่ full Review ต้องอยู่ที่คิวรถด้วย ว่าจะพร้อมให้ยืมได้เมื่อไหร่ ไม่ใช่ว่าเราจะไปเสกทุกอย่างได้ดังใจปราถนา
บริษัทรถ เขาก็มีรถอยู่จำกัด ต้องเรียงลำดับการจองก่อนหลังเหมือนกันทั้งนั้นครับ บางที รถบางค่าย
ฝ่ายการตลาด กับพีอาร์ ใช้ร่วมกัน ก็ต้องมีรายการ แย่งชิงรถกันบ้างเหมือนกัน

มันไม่ได้อยู่ที่เราครับ อยู่ที่บริษัทรถเขาด้วย

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 10:55:42 »
ขอบคุณครับ

ความทรงจำชิ้นใหม่ ของคนชั้นกลางที่เพิ่งลืมตาอ้าปาก

จะเป็นความทรงจำอันงดงามเหมือนกับ B11 หรือ AE101

หรือจะเป็นความทรงจำที่ไม่ค่อยอยากจำนักอย่าง Lancer Champ

ค่อยมาว่ากัน
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 12:09:35 »
ผมเรียนกรุงเทพคริสเตียนแต่ไม่ได้เกิดที่โรงบาลคริสเตียน ;D

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 12:11:19 »
ขอบคุณครับ

ความทรงจำชิ้นใหม่ ของคนชั้นกลางที่เพิ่งลืมตาอ้าปาก

จะเป็นความทรงจำอันงดงามเหมือนกับ B11 หรือ AE101

หรือจะเป็นความทรงจำที่ไม่ค่อยอยากจำนักอย่าง Lancer Champ

ค่อยมาว่ากัน

ประสบการณ์ที่ไม่ค่อยอยากจำกับ Lancer Champ นี่มีไรบ้างหรอครับ?

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 19:28:08 »
อ้อ ตัวผมไม่มีอะไรกับ Champ เป็นพิเศษครับ เพียงแต่คนรอบตัวผม ชอบพูดว่า กระป๋องๆๆๆ ตั้งแต่อยู่อนุบาล กับเคยนั่งรถเช่ารุ่นนี้ ขึ้นดอยอินทนนท์ แล้วคุณพ่อก็บ่นไปตลอดทาง เพราะหา AE101 ไม่ได้

คือ Champ เป็นรถรุ่นแรก ที่ผมได้ยินคนบอกว่า มันคือรถกระป๋อง เวลาถามว่าทำไมไม่ซื้อ Champ ก็จะโดนผู้ใหญ่ตอบกลับมาทุกคร้งว่า "กระป๋อง" ผมไม่ได้บอกว่ามันไม่ใช่รถที่ดีครับ เพียงแต่มันเป็นอะไรบางอย่างที่ก้องขึ้นมาในหัวว่า "กระป๋อง" ผมก็ไมเข้าใจว่าทำไมรถรุ่นนี้มันถึงเกิดมาคู่กับคำว่ากระป๋องเหมือนกัน

อีกรุ่นที่ผมฝังใจกับคำว่า "กระป๋อง" คือ Civic EG ครับ จริงๆ มันไม่ใช่อะไรหรอก คือพี่ผมเอามันไปขาดครึ่งแบบที่ว่าคนขับไปทาง ลูกเมียไปอีกทางนั่นละครับ เมื่อรวมกับข่าวลือไม่ค่อยดีกับรุ่นนี้ คำว่า กระป๋อง มันก็ถูกฝังลงไปใน memory และเมื่อรวมกับ กรณี Fullmoon ทำให้ผมเป็นคนที่เกลียด Honda ถึงขีดสุด เป็นสิบปี

แต่ก็นะครับ เมื่อใจเป็นกลาง+อ่าน review พี่ Jimmy ตอนนี้ผมกำลังรอ City V ให้น้องผมครับ (โดนเลื่อนอีกแย้ว สงสัยสวรรค์ลงโทษ เพราะเมื่อก่อนตอนเด็กๆ ปากสุนัข ด่าคนขับ Honda เช้าเย็นแน่เลย  :'()
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2012, 19:38:56 โดย YIM »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 19:34:53 »

:D liftback เปล่า เท่มากเครื่องE15 แรงกว่า FF พอควร แต่สวยกว่าเท่าตัว

ไม่รู้เขาเรียกว่าอะไรอ่ะครับ  ผมเด็กมาก  พ่อชอบเล่าว่า  มี เทอโบ  วิ่งได้ 180  ^^  ที่บ้านมีรูปรถ ติดมาแค่ 2 ใบ  ถ่ายแต่ด้านหลัง  = =!

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 07:13:50 »

March ก็สวยน่ารักถูกใจวัยรุ่นนี่ครับ (แต่เห็นคนซื้อส่วนใหญ่อายุจะเลยวัยรุ่นไปเยอะครับ)
 ;D ;D ;D

เฮ๊ย ไม่จริงๆ รถมันขายได้มาก มันก็หลากหลายนะ แต่ส่วนมากก็วัยรุ่นอยู่ 5 5 5
เพราะรถมันราคาต่ำไง คนที่พอมีกำลังซื้อส่วนมากก็วัยทำงานต้นๆ รุ่นๆ นี่แหละ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 16:35:28 »
ชอบตอนท้ายของพี่จิม ผมก็อยากให้นิสสันทำรถออกมาให้โดนใจและอยากซื้อเหมือนกัน เพราะผมยังจำเจ้า nissan sentra คันแรกๆของบ้านที่ไปปีนป่ายอยู่เสมอ า สมัยก่อนแบรนด์นิสสัน นี่ดังมากพอๆกันโตโยต้า เลยทีเดียว  แต่ตอนนี้กลัีบกลายเป็น toyota กับ honda ไปซะแล้ว

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 12:28:41 »
ขอบคุณครับ  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ BMTA

• Sr. Member
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 16:45:12 »

อ่านจบแล้วครับ ขอบคุณสำหรับรีวิวมากครับ

ไปจองตัว E M/T สีขาว มาเมื่อตอนเที่ยงนี่เอง

เซลล์บอกว่า รถได้ต้นเดือนหน้า คิวแรก  แต่ก็งงว่าไอ้คิวแรก คือคิวแรกของอะไรหว่า

2012 ALMERA  1.2E M/T