ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง Pajero Sportตัวท๊อป กับ Captivaดีเซลตัวท๊อป  (อ่าน 18838 ครั้ง)

ออฟไลน์ aausa

• Newbie
  • *
ตอนนี้เลือกไม่ถูกละครับว่าเอาคันไหนดี

ถึงแม้2คนนี้จะเป็นรถคนละประเภทกันก็ตาม ก็ยังตัดสินใจไม่ได้อยู่ดี

วัตถุประสงค์การใช้งานของผมก็คือ

ต้องการรถพาครอบครัวทั้ง6ไปเที่ยวจึงจำเป็นต้องเป็นรถ 7 ที่นั่ง และก็มาสนใจ2คันนี้ที่สุด

ต้องการช่วงล่างที่นุ่มนวล เบาะนั่งสบายเวลาเดินทางไกลๆ(โดยเฉพาะแถวที่3)

การยึดเกาะถนน ระบบความปลอดภัยต่างๆ ไม่ทราบว่าคันไหนดีกว่ากันครับ

อ่อ ผมไม่ได้คำนึงถึงความประหยัดน้ำมันสักเท่าไรนะครับ เน้นที่ความสะดวกสบายมากกว่า

อยากจะถามเพื่อนๆพี่ๆที่เคยใช้หรือมีความรู้เกี่ยวกับเจ้า2คันนี้มาช่วยแนนำให้ทีครับ ขอบคุณครับ  ;D

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: ระหว่าง Pajero Sportตัวท๊อป กับ Captivaดีเซลตัวท๊อป
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 22:51:26 »
captivaครับ เพราะมันทั้งปลอดภัยและมีช่วงล่างที่นุ่มนวลมากที่สำคัญมีระบบนำทางด้วยครับ คุ้มมากคับ

ออฟไลน์ slick

• Newbie
  • *
Re: ระหว่าง Pajero Sportตัวท๊อป กับ Captivaดีเซลตัวท๊อป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 23:26:23 »
เป็นผมไม่มองระบบนำทางอะ ซื้อข้างนอกดีกว่า อัพเดทด้วยตัวเองก็ได้ สะดวกพกพาอีก
นาทีนี้ผมชอบ Cruise control อะ พาหลับในดีจริงๆ  ;D

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 23:44:36 »
ถ้ากุญแจสำคัญคือ
1- นุ่มนวลก้น
2- นั่งเจ็ดคนสบาย

ผมคิดว่า Pajero ครับ
แต่ไหนๆก็จะจ่ายเป็นล้านทั้งที ไปลองขับมันทั้งสองคันเลย เพียงแค่ผมคิดว่า
บุคลิกของรถที่เน้นสปอร์ตกว่าอย่าง Captiva อาจเหมาะกับการนั่ง 5 คนมากกว่า Pajero
นอกจากนี้ Pajero นั้น ถึงแม้จะดูมีพื้นฐานมาจากกระบะ แต่ช่วงล่างมีความนุ่มนวล ไม่เหมือนกับรถกระบะ
สามารถรูดผ่านรอยต่อถนนและลูกระนาดได้สบาย และวิ่ง 120-140 ไม่ส่ายโคลง

เพียงแต่ Pajero เวลาขับ..ผมรู้สึกเหมือนขับรถtruck คันโตๆ ในขณะที่ Captiva จะให้ฟีลลิ่งคล้ายกับรถเก๋งมากกว่า และขับแบบรุนแรงได้มั่นใจกว่า (ในความคิดผมนะ คนอื่นอาจจะคิดไม่เหมือนกัน)

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 23:51:35 »
ขอบคุณสำหรับทุกๆความคิดเห็นครับ

ตอนนี้ใจเริ่มไปทางปาเจโร่ซะละ

ผมพึ่งลองขับแคปติว่ามาแต่วันเสาร์นี้กำลังจะไปลองปาเจโร่

คงจะไม่ทำให้ผมผิดหวัง  ;D

Chariot

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 02:39:58 »
เชียร์แคปติว่าครับ เพราะ

ได้การเกาะถนนดีกว่า ระบบความปลอดภัยเยอะกว่า เช่น ระบบป้องกันการพลิกคว่ำ ความคุมความเร็วในทางชัน ฯลฯ

มีของเล่นอำนวยความสะดวกเยอะ เช่น rain sensor, build-in bluetooth

ถ้านั่งหมด 6 คน เบาะตอนหลังแคปติว่า ก็รองรับ 1 คนได้หลวมๆ แต่นั่งชันเข่าเล็กน้อย ไม่เหมือนเบาะตอนหน้า

สิ่งที่ต้องปรับนิดนึงคือ ยางของเดิม ซีรี่ยส์ 55 อาจจะรู้สึกกระด้างไปสำหรับคุณ  หาซีรี่ยส์สูงขึ้นหน่อยน่าจะดี

แต่ถ้าชอบแรงไม่แคร์น้ำมัน ก็ปาเจโรโลดครับ ราคาถูกกว่า เบาะตอนที่ 3 มีที่เตะตระกร้อมากกว่าครับ

ออฟไลน์ ?????????

• Full Member
  • When I photograh, I make love.
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 05:20:25 »
สมรรถนะ การเกาะถนน ผมให้ Captiva เหนือกว่า ชัดเจนมาก

แต่ ไม่มีอะไรในโลกมีแต่ข้อดีอย่างเดียว  Captiva เองก็มีความเสียงอีกหลายเรื่อง เช่น 0 บริการ มาตรฐานการ QC ....
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 09:58:03 »
Pajero นุ่มกว่า Fortuner คนละเรื่องครับ

ถึงบอกไงว่าเห็นมันแชร์แพลทฟอร์มกระบะ อย่าเพิ่งโทษว่ามันต้องแข็งกระเด้ง
แต่มันยังขับเหมือนรถกระบะอยู่นะ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 10:50:14 »
การโดยสาร 7 ที่นั่ง แล้ว แค็พติวา ทำได้ดีกว่าที่คิด
แต่เบาะนั่ง ไม่สบายเท่า ปาเจโร สปอร์ต

ถ้าไมได้เอาไปลุยลูกรังมากมายนัก แค็พติวา โอเคครับ
แต่ถ้า ลูกรังเยอะหน่อย ขรุขระ มากกว่านิดนึง

ปาเจโร สปอร์ต น่าจะรองรับได้ดีกว่า

ออฟไลน์ Lovely_Car

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 11:21:56 »
Captivaครับ

ดูเหมือนรถมันคนละประเภทเลย

ได้อารมณ์ SUVมากกว่า

เบาะแถวหลังไม่ได้แคบอย่างที่คิด

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 15:43:24 »
ผมเลือก Captiva
เพราะรู้สึกว่ามันคล่ิองตัวกว่า Pajero Sport
Pajero Sport พวงมาลัยหนักมากๆ ขับแล้วเหนื่อยเลยครับถ้าอยู่ในเมือง แต่ขับวิ่งทางไกลก็หนักแน่นดีครับ

Chariot

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 01:04:51 »
เชียร์แคปหมูครับ เพราะรถที่ใช้พื้นฐานจากรถเก๋ง ยังไงก็ขับสบายกว่ารถที่ใช้พื้นฐานจากรถกระบะ

ตัวอย่างเช่น ฟอร์จูนเนอร์ ที่ใช้พื้นฐานร่วมกับ วีโก้ มันเด้งจน xXx ในรถได้โดยไม่ต้องออกแรงเลยนะ

และ ผมเคยทดลองขับแคปหมูมาแล้ว ผมว่ามันใช้ได้เลยล่ะ

แล้วทดลอง xXx ในฟอร์จูนเนอร์รึยังครับ

ขอคลิปเป็นหลักฐานยืนยันด้วยครับ   อิอิ... ล้อเล่น

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 10:57:00 »
" ต้องการรถพาครอบครัวทั้ง6ไปเที่ยวจึงจำเป็นต้องเป็นรถ 7 ที่นั่ง และก็มาสนใจ2คันนี้ที่สุด

ต้องการช่วงล่างที่นุ่มนวล เบาะนั่งสบายเวลาเดินทางไกลๆ (โดยเฉพาะแถวที่3) "

Mitsubishi Spacewagon ครับ

- Captiva แถว 3 นั่งได้แต่เด็ก ไม่เกิน 8 ขวบ (ป.1-3)

- Pajero Sport แถว 3 ใหญ่กว่า กว้างกว่า Captiva แต่...นั่งทางไกล ถ้าเป็นผู้ใหญ่นั่ง ไม่แน่ใจว่า จะถูกสรีระศาสตร์มั้ย?
(นั่งติดกันหลายชั่วโมง อาจปวดหลังได้ อันนี้ ลองถามคนที่เคยนั่งแถวนั้นนานๆ ดูครับ)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 13:19:49 »
โอ้ ผมได้ข้อมูลมากมายเลย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 22:24:42 »
อืมมมม อยากให้ลองไปนั่งแถว 3 ของทั้ง 2 ตัวดูครับ ว่าจะรับกับมันได้หรือเปล่า
Captiva ระบบความปลอดภัย  ออพชั่น ในระดับ SUV นี่ยกนิ้วให้เลยครับ ผมยังชอบเลย
แต่แถว 3 แค่เด็กโตไปนั่งนี่ผมก็ว่าลำบากแล้วนะ (ถ้ามีเด็กเล็ก ไม่ใช่ปัญหาเลย)
Pajero Sport ช่วงล่าง ราคา การออกแบบ ในระดับ PPV นี่ผมว่าก็อยู่ในเกณฑ์ที่ดี
แต่แถว 3 นี่สงสารผู้ใหญ่ครับ ถ้าต้องนั่งไปนานๆ (ถ้าเอาผู้ใหญ่ไปไว้แถว 2 แล้วเอาเด็กมาไว้แถว 3 ได้ ไม่ใช่ปัญหาเลย)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ MAXQ

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 26, 2009, 00:21:38 »
captiva ครับ  ;)