ผู้เขียน หัวข้อ: CLS 350 CGI GREYกับMBTH  (อ่าน 16244 ครั้ง)

syamana

• บุคคลทั่วไป
CLS 350 CGI GREYกับMBTH
« เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 20:54:53 »
เจ้า CLS 350 ระหว่าง MBTH กับ GREY MARKET
MBTH ขายอยู่ที่ 8.4M ส่วนเกรย์ผมไปดูมาวันก่อนอยู่ที่ 6.9M ครับ(ผมไม่บอกนะครับว่าที่ไหน)แล้วทำไมราคามันช่างต่างอะไรเช่นนี้

ปล.ถ้าเป็นพวกพี่ๆเพื่อนๆจะเลือกที่ไหนละครับ

ออฟไลน์ mick

• Hero Member
Re: CLS 350 CGI GREYกับMBTH
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 21:14:04 »
เกรย์แน่นอนครับ ซ่อมข้างนอกสบายๆ อย่าไปง้อ mbth
จากคนซื้อ mbth มา 2 คัน เพราะนั้นไม่มีให้เลือก

ออฟไลน์ TDGK

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 21:20:43 »
ราคาต่างกัน เฉียดๆสองล้าน เอาส่วนต่างไปเป็นค่าซ่อมบำรุงดีฟ่าครับผม ราคาต่างกันมากมายแบบนี้เลือกง่ายๆเลยครับผม ปล่อยเบ๊นซ์ไทยแลนด์ไปเถอะครับ ถึงแม้ว่าจะไม่รับรถเกรย์เข้าเซอวิส แล้วก็ตามที

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 21:22:03 »
เกรย์แน่นอนครับ ซ่อมข้างนอกสบายๆ อย่าไปง้อ mbth
จากคนซื้อ mbth มา 2 คัน เพราะนั้นไม่มีให้เลือก
โอ้โห ฟังแล้วเจ็บบบบบบบ อยากทราบ่วาต่างกันมากมั้ยอะครับผม

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 21:24:26 »
ถ้ามีตังในบัญชี 11 หลักขึ้นไป

ถึง MBTH จะเลือกปฏิบัติกับลูกค้าอย่างนี้
แต่ผมก็ยังคงเลือกเบนซ์ไทยครับ ยินดีที่จะเสียภาษีให้รัฐอย่างถูกกฎหมาย
แม้จะไม่รู้ว่า เงินพวกนั้นกระเด็นไปหากระเป๋าใครบ้าง
ยอมโดนให้ใครต่อใครนินทาด้วยเอ้า!

และการที่ภาษีแพงมหากาพญาณี จงวิสุทธิ์ แบบนี้
ทั้งรถญี่ปุ่นกระกอบในประเทศ หรือรถยุโรปภาษี 300%
ส่วนหนึ่งคือเขาอยากให้คนใช้รถกันยาวๆ ไม่ฟุ่มเฟือยกับการซื้อรถมากไป

แต่ก็ไม่วาย เจอโปรโดนๆ เทคนิคการขายเทพๆ จากเซลล์เข้าไป กิเลสแตกอยู่ดี

syamana

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 21:25:55 »
ราคาต่างกัน เฉียดๆสองล้าน เอาส่วนต่างไปเป็นค่าซ่อมบำรุงดีฟ่าครับผม ราคาต่างกันมากมายแบบนี้เลือกง่ายๆเลยครับผม ปล่อยเบ๊นซ์ไทยแลนด์ไปเถอะครับ ถึงแม้ว่าจะไม่รับรถเกรย์เข้าเซอวิส แล้วก็ตามที

ผมก็ว่างั้นครับ ราคาต่างกันล้านกว่า OMG!!!!

ออฟไลน์ Mario_Yadel

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 21:31:57 »
ถ้ามีรถหลายคัน จัดเกรย์ไปเถอะครับ แต่เจ้าเงินตัดสินใจเองดีที่สุด

ออฟไลน์ i-ice

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 21:37:59 »
พูดยาก นะครับ เงินยิ่งหายากอยู่ ใครซื้อที่ใหน ก็คิดรอบคอบและ
ก็เข้าใจ เห็นใจ ทุกฝ่ายครับ  ;D  พูดไม่ค่อยออกนะครับ เพราะบ้านเราภาษีมันแพงจริงๆ  ;)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 23:06:43 »
เกรย์แน่นอนครับ !!! ซ่อมอู่นอกสบายๆมีเยอะครับ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 23:44:23 »
เกรย์ครับ เกรย์ก็ซ่อมได้ เกรย์บางเจ้าก็เคยเป็นดีลเลอร์ อู่นอกก็มี แต่อย่าพยายามเอาเครื่องแปลกๆ มา เดี๋ยวช่างจะไม่ชิน แนะนำเป็น 250 CDI ดีกว่าครับ
ผมดูตัวเลขก็ไม่ต่างกับ 350 CGI มากนัก พูดจริงๆ นะครับ ถ้าซื้อเดมเลอร์ไทย เพิ่มอีก 2 ล้าน ไปเอา CLS63 AMG เกรย์ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 00:26:00 »

จัดเกรได้เลยครับ ซ่อมบำรุงถ้าไม่รู้จะไปไหน Bosch car service เลยครับ

เพิ่งไปเช็คระยะ 318i กับเพื่อนมา ถือว่าทำได้ครบสมบูรณ์ ไม่ขาดตกบกพร่อง ราคากลางๆไม่ถึงกับถูก

มีคนเอา range rover เข้ามาอยู่ข้างๆไม่ว่ารุ่น ปีอะไร ค่อนข้างเก่าอยู่ แต่พี่เจ้าของรถเค้าบอกว่าที่นี่่ทำรถเค้าได้(ไม่รู้ว่าทำอะไร) มีอะไหล่ถึงต้องสั่งต้องรอก็ถือว่าok

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 01:19:00 »
ผมเป็นคนหนึ่งที่ไม่เชื่อว่า เกรย์ จะซ่อมได้ทุกอาการ

รถบางคัน ขนาด MBTh ยังตาเหลือก ซ่อมกัน ไปแทบจะไม่เป็นเลย นับประสาอะไรกับเกรย์ละเนี่ย...

จำได้ว่า CLS 350 MBTh ไม่มีนะครับ ถ้าอยากได้สเป็กนี้ ก็คงต้องเกรย์ ละครับ

แต่ช่วงนี้ ทำใจนะครับ รถที่คุณจะได้มาหนะ จอดอยู่ในโกดังแห่งไหน ปะปนกับ อีกหลายร้อยคันอยู่หรือเปล่า
เพราะคงไม่มีความสะดวกในการนำรถเข้ามา ได้ง่ายนักในช่วงนี้แน่ๆ เห็นตั้งราคาถูกกว่าปกติ
เพราะเล่นแจ้งราคาสำแดงถูกกว่าความเป็นจริง กันสนุกมาก

ส่วนภาษี เสียถูกหรือไม่ ไม่รู้ ผู้ขายโดนแน่ ส่วนคนซื้อ ตามปกติ ก็ไม่น่าจะโดนครับ แต่ก็ไม่แน่....

ออฟไลน์ eight

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 01:58:57 »
ซ่อมไม่ได้ 100% อยู่แล้วครับ 555
ไม่เกี่ยวกันเครื่องมือครบไม่ครบ มันเกี่ยวกับการ ออนไลน์เชื่อมต่อไปเมืองนอกไม่ได้  ::)

ป่ะ!! ชอปปิ้งฟรีโซนกันดีกว่า 5555

ออฟไลน์ mathician

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 02:28:46 »
CLS 8.4M, ไม่อยากจะเชื่อเลยว่ารถนำเข้ามันจะขึ้นราคา่ได้ขนาดนี้ ยอมๆๆๆ
เป็นผมก็คงเลือกเกรย์

แต่ผมไม่รู้ว่าคนที่เค้ามีเงินซื้อรถขนาดนี้ ราคาต่างกัน 2 ล้านขนหน้าแข้งเค้าจะร่วงไหม ถ้าไม่ก็จัด MBTH โลด

นอกเรื่องหน่อย ผมเคยอ่านเจอ คนซื้อรถคันละหลายๆล้าน แต่มาพะวงเรื่องน้ำมัน 555+
ถ้าพูดอะไรกวน ขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 03:26:51 »
ซ่อมไม่ได้ 100% อยู่แล้วครับ 555
ไม่เกี่ยวกันเครื่องมือครบไม่ครบ มันเกี่ยวกับการ ออนไลน์เชื่อมต่อไปเมืองนอกไม่ได้  ::)

ป่ะ!! ชอปปิ้งฟรีโซนกันดีกว่า 5555

อาเซียนไกล้เปิดแล้วววว ไม่รู้ว่ามาตรการภาษีและกฏเกณฑ์การซื้อรถยนต์ข้ามประเทศจะเปลี่ยนหรือเปล่า
ถ้ารัฐปล่อยให้ซื้อข้ามประเทศได้ งานนี้มันส์แน่ๆ  ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2012, 03:43:28 โดย osment »

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 09:07:30 »
ชั่งใจไว้ก่อน รอลุ้นอาเซียนเปิด เผื่อกำแพงภาษีจะปรับให้เท่ากันทั้งภูมิภาค

หากไทยยังไม่ปรับ จะหันไปหารถในมาเลย์ไม่ก็ลาวมาขับเล่นในประเทศแล้วน่ะ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Tuinui

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 09:37:16 »
จากคอมเม้นท์ของคุณ the hitman ทำให้ผมฉุกคิดว่า  หากคนมาเลเซียขับ benz ที่ซื้อจากประเทศมาเลเซียเข้าไปเที่ยวที่หาดใหญ่ หรือ คนลาวขับ benz ที่ซื้อจากประเทศลาวเข้าไปเที่ยวที่อุดร ปรากฏว่ารถทั้งสองคันเสีย ไม่สามารถขับกลับไปซ่อมบำรุงที่ประเทศของตนได้ เจ้าของรถทั้งสองคนจึงนำรถเข้าไป service ที่ศูนย์ของ mbth ที่หาดใหญ่และอุดรตามลำดับ แต่ศูนย์แจ้งว่าไม่สามารถให้บริการได้ เนื่องจากรถทั้งสองคันไม่ได้ซื้อจากผู้แทนจำหน่ายอย่างเป็นทางการในประเทศไทย จากตุ๊กตาที่สมมติทั้งหมดนี้  mbth ได้คิดทางแก้ปัญหาไว้หรือไม่ เพราะความคิดส่วนตัวเชื่อว่า เมื่อ aec เริ่มใช้เต็มตัวแล้ว ปัญหานี้น่าจะเกิดขึ้น ขออภัยเจ้าจองกระทู้ที่พาออกนอกเรื่องด้วยครับ

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 09:53:26 »
เห็นด้วยกับพี่ Jimmy ครับ เกรย์ไม่น่าจะซ่อมได้หมดทุกอาการ ยังไม่พูดถึงเรื่องความน่าถือเชื่อนะครับ
สถานการณ์ปัจจุบัน ยิ่งไม่น่าไว้วางใจเลย

ของถูกกว่าไม่ได้ดีกว่าเสมอไป หลายคนอาจจะมองว่า MBTh แพงกว่ามากจนไม่คุ้มกับ"Functional value" แต่ทำไมไม่มองว่าเกรย์ถูกกว่าจนไม่คุ้ม(ที่จะเสี่ยง)

มีเงินขนาดซื้อรถราคานี้แล้ว? มองหาความโปร่งใส! และความไว้วางใจได้! ไม่ดีกว่าหรือ?
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 10:24:21 »
CLS 8.4M, ไม่อยากจะเชื่อเลยว่ารถนำเข้ามันจะขึ้นราคา่ได้ขนาดนี้ ยอมๆๆๆ
เป็นผมก็คงเลือกเกรย์

แต่ผมไม่รู้ว่าคนที่เค้ามีเงินซื้อรถขนาดนี้ ราคาต่างกัน 2 ล้านขนหน้าแข้งเค้าจะร่วงไหม ถ้าไม่ก็จัด MBTH โลด

นอกเรื่องหน่อย ผมเคยอ่านเจอ คนซื้อรถคันละหลายๆล้าน แต่มาพะวงเรื่องน้ำมัน 555+
ถ้าพูดอะไรกวน ขออภัยด้วยครับ

มันเป็นเรื่องของการใช้พลังงานอย่างคุ้มค่าครับ รวยแค่ไหนก็ไม่ควรเผาน้ำมันเล่น

ออฟไลน์ keangac

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 10:34:10 »
คนรวย เค้าไม่จำเป็นจะต้องสุรุ่ยสุร่ายหนิครับ  เค้าแค่เลือกในสิ่งที่คุ้มค่ากับเค้าก็เท่านั้น  เค้ามีสิทธิ์ซื้อรถแพงๆ ก็เพราะเค้ามีความสามารถในการซื้อ เค้าอยากได้รถรุ่นนี้ เพราะมันสวย  ทีนี้ก็ต้องมาดูว่า ซื้อที่ไหน ที่มันคุ้มค่ากับเค้า  คนรวยเวลาซื้อของ เค้าคิดเยอะนะครับ  ต่อให้มีเงินมากขนาดไหน เค้าก็คิดครับ เพราะเค้าคิดเป็น ใช้เงินเป็น เค้าถึงรวยครับ   

จะมาขอค้านกับคนที่ชอบคิดว่า  มีเงินซื้อรถแพง แต่ไม่มีปัญญาเติมน้ำมัน   กับ มีเงินขนาดนี้ ซื้อรถกับศูนย์Benzโดยตรงเลยดีกว่า (คนรวยเค้าฉลาดครับ ความคิดเค้ามันซํบซ้อนมาก )   

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 10:51:22 »
จริงครับ ต่างกัน 2 ล้าน เอาไปซ่อมได้สบายหายห่วง
ยังประหยัดกว่าซื้อจาก MBTH ด้วยซ้ำ
เรื่องนั้น เชื่อของกินได้อยู่แล้วครับ ไม่ีมีใครเถียง

แต่ถ้าเจอคันย้อมแมว หรือรถใหม่แต่ซ่อมไม่จบ แก้ไม่ได้
ต่อให้มี 2 ล้านตุงอยู่ในกระเป๋า ก็ทำอะไรไม่ได้ครับ
ลองค้น Google หารถเกรย์พวก C-Coupe C180AMG R-Class
ที่มีปัญหาแล้วซ่อมไม่จบ เกรย์รื้อจนเละ แ้ล้วบอกว่าซ่อมไม่ได้ดูครับ

แล้วลองถ่วงกันดูว่า จะเลือกถูกแต่เสี่ยง หรือแพงแต่ไม่เสี่ยง
2 ล้าน...คิดซะว่า 1.จ่ายภาษีเต็มเม็ดเต็มหน่วย 2.เป็นค่า Risk Premium ครับ

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 11:04:22 »
ในความคิดผมนะครับ

รับความเสี่ยงได้ เลือกเกรย์เลยครับ

ถ้ารับไม่ได้ถ้าเกิดปัญหา จะโวยแน่นอน อันนี้เลือก ศูนย์

การเลือกเกรย์กับศูนย์ถามกันมาตลอดครับ ถ้าด้านราคา คงต้องเลือเกรย์อย่างเดียวอันนี้ ผมก็เชียร์ขาดใจเพราะไม่ใช่เงินผม แต่ถ้ามีปัญหาขึ้นมา ก็เป็นเงินคุณอยุ่ดี ถ้าซื้อเกรย์เสร็จคงต้องเข้าไปใน บอร์ดคนเล่นเบนซ์เพื่อสร้างคอนแทค ถ้ามีอาการอะไรจะได้ช่วยเหลือกัน

แต่ถ้าผมมีเงินหรือทำธุรกิจ ใหญ่โต และพอที่จะจ่ายได้ ผมไม่อยากเอาเวลามาหาที่ซ่อมครับ ขับเข้าศูนย์ ซ่อมไม่ได้ ผมก็เม้งเลย หะๆ

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 11:10:57 »
จากคอมเม้นท์ของคุณ the hitman ทำให้ผมฉุกคิดว่า  หากคนมาเลเซียขับ benz ที่ซื้อจากประเทศมาเลเซียเข้าไปเที่ยวที่หาดใหญ่ หรือ คนลาวขับ benz ที่ซื้อจากประเทศลาวเข้าไปเที่ยวที่อุดร ปรากฏว่ารถทั้งสองคันเสีย ไม่สามารถขับกลับไปซ่อมบำรุงที่ประเทศของตนได้ เจ้าของรถทั้งสองคนจึงนำรถเข้าไป service ที่ศูนย์ของ mbth ที่หาดใหญ่และอุดรตามลำดับ แต่ศูนย์แจ้งว่าไม่สามารถให้บริการได้ เนื่องจากรถทั้งสองคันไม่ได้ซื้อจากผู้แทนจำหน่ายอย่างเป็นทางการในประเทศไทย จากตุ๊กตาที่สมมติทั้งหมดนี้  mbth ได้คิดทางแก้ปัญหาไว้หรือไม่ เพราะความคิดส่วนตัวเชื่อว่า เมื่อ aec เริ่มใช้เต็มตัวแล้ว ปัญหานี้น่าจะเกิดขึ้น ขออภัยเจ้าจองกระทู้ที่พาออกนอกเรื่องด้วยครับ

คำถามของท่านผู้นี้ น่าคิดมากมายครับ  เพราะในตอนนี้ไทยเลือกปฏิบัติแล้ว เจอกำลังแพง อาเซียนไปจะเป็นไงน๊า  ;)

ออฟไลน์ keangac

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 11:27:13 »
ถ้าเกิดจ่ายภาษีเต็มเม็ดเต็มหน่อย แล้วถนนดี  ผมยินดีซื้อที่ศูนย์ครับ แต่นี่ ขับไปทางไหนก็หลุมทั้งนั้น ล่าสุด ซีรี5 เข้าซอยลงหลุมเต็มๆ  Runflat ถึงกับฉีก จะวาผมขับไม่ระวัง ก็ได้ครับ เพราะทางมืดมาก  ไฟข้างทางไม่มีให้เห็นซักดวง  เสียค่าเปลี่ยนกับ ประกันคนละครึ่ง

(ถ้าเกิดรัฐบาลจ่ายค่ายางให้ เพราะทำถนนไม่ดี   หรือ   ไปเก็บหลุมทำทางดีดี  ไม่ใช่แค่เอา ยางมะตอยมาปะ อีก1เดือนเละอีก )

( ผมก็จะเลือกซื้อศูนย์อยู่หรอก แต่มันเป็นไปไม่ได้)       

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 11:33:11 »

ผมเคยนั่งคุยกับอัยการท่านหนึ่ง(เป็นผู้ใหญ่ที่ผมเคารพ)ที่สนิทกันน่ะครับ พอดีผมเปิดประเด็นเรื่อง aec กับรถยนต์ภายในประเทศว่าจะมีการลดกำแพงภาษีหรือป่าว แต่ประเด็นนี้เจอเบรคด้วยคำพูดที่ว่า "กฏหมายไทยยังไม่ได้มีการยอมรับในด้านเปิดเขตการค้าเสรี แต่อนาคตก็ไม่แน่ อาจมีการแก้ไขให้ครอบคุมในด้านนี้" ผมเลยมีความคิดแปลก ๆ ว่าถ้าเราซื้อรถจากต่างประเทศที่อยู่ในเขต aec นี้ เราจะสามารถนำรถเข้ามาใช้ในประเทศได้ป่าว ถ้าใช้ได้จะมีข้อกำหนดอะไรบ้าง และสามารถใช้ได้แพร่หลายหรือไม่ ส่วนนี้มันยังเป็นสิ่งที่ต้องจับตามองต่อไปครับ อีกหน่อยผมว่าคงจะโปร่งใสกว่านี้ หากมีคนฉุกคิดเรื่องนี้ขึ้นมา หากประเทศไทยไม่ปรับกำแพงภาษีแล้วข้อสมมติที่ผมตั้งไว้เป็นจริง สามารถขับรถต่างประเทศได้อย่างเสรีแล้วล่ะก็... ผมก็คงต้องไปซื้อรถจากต่างประเทศมาขับในประเทศแล้วล่ะ เพราะรถในบ้านเรามันแพงเหลือเกิ๊นนน

ps. ไม่ได้จะเห็นด้วยกับความคิดของผมเองหรอกนะ เพียงแต่ฉุกคิดถึงประเด็นนี้ขึ้นมา เกรงจะมีปัญหาในอนาคตเท่านั้นแหละ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Tuinui

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 11:47:44 »
คุณ the hitman ครับ หากมีข้อเท็จจริงว่ากฎหมายไทยยัง ปัจจุบัน กฎหมายไทยยังไมได้มีการปฏิรูปให้ตรงกับข้อกำหนดใน aec ดังที่ท่านอัยการท่านนั้นได้ให้ข้อคิดไว้ก็ตาม แต่ผมเชื่อว่า ในเวลาอันใกล้นี้ กฎหมายไทยก็ยังคงต้องแก้ไขเปลี่ยนแปลงให้ตรงกับข้อกำหนดใน aec ที่รัฐบาลไทยได้ทำพันธกรณีไว้ในภาคีทั้งหลายตามหลักกฎหมายระหว่างประเทศแน่นอนครับ เป็นสิ่งที่หลีกเลียงไม่ได้เลยว่าอุตสาหกรรมรถยนต์ต้องได้รับผลกระทบจากกำแพงภาษีรถนำเข้าที่จะถูกพังทลายลงอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ เมื่อถึงเวลานั้น ผู้บริโภคอย่างเรา ๆ ท่าน ๆ น่าจะได้จับต้องรถนำเข้าในราคาที่ถูกลงครับ แต่ปัญหาคือการ service ที่บางบริษัทยังตั้งข้อจำกัดว่าไม่รับ service รถที่ไม่ได้ซื้อผ่านตัวแทนจำหน่ายอย่างเป็นทางการในประเทศว่าจะซ่อมบำรุงกันอย่างไร เป็นปัญหาที่ทิ้งไว้ให้ฉุกคิดกันครับ ขออภัยเจ้าของกระทู้อีกครั้งที่พาออกนอกคำถาม แต่เห็นว่า ตามคำถามเป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการนำรถเข้าจากต่างประเทศผ่านเกรย์มารเก็ต จึงขอแสดงความเห็นผ่านกระทู้ของเจ้าของกระทู้ครับ

ออฟไลน์ gouisoul

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 13:05:02 »
อย่าว่าแต่รอเปิด เลย ปจบ ผมอยุ่ อุดร คนรู้จัก ก็ออกรถที่ลาว ขับใช้ทุกวัน ขับไปถึง กทม 1เดือนไปบั้มสมุดรถ 1ที

แถม รถ ไปนำเข้า มือสองมาจากดูไบ ราคา ถูกสลัด ยังแน่นำผม ให้ออกกับแบบเค้าเลย ปต่ผม ขับมือซ้ายไม่เป็น เลยขอบาย

แต่ bmw รับซ่อมนะคับ เพราะเคยเอารถไปเข้าแล้วเจอ จากลาว m5 m6 x6hyb

ออฟไลน์ siamparadise

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 13:11:43 »
ผมเป็นคนหนึ่งที่ไม่เชื่อว่า เกรย์ จะซ่อมได้ทุกอาการ

รถบางคัน ขนาด MBTh ยังตาเหลือก ซ่อมกัน ไปแทบจะไม่เป็นเลย นับประสาอะไรกับเกรย์ละเนี่ย...

จำได้ว่า CLS 350 MBTh ไม่มีนะครับ ถ้าอยากได้สเป็กนี้ ก็คงต้องเกรย์ ละครับ

แต่ช่วงนี้ ทำใจนะครับ รถที่คุณจะได้มาหนะ จอดอยู่ในโกดังแห่งไหน ปะปนกับ อีกหลายร้อยคันอยู่หรือเปล่า
เพราะคงไม่มีความสะดวกในการนำรถเข้ามา ได้ง่ายนักในช่วงนี้แน่ๆ เห็นตั้งราคาถูกกว่าปกติ
เพราะเล่นแจ้งราคาสำแดงถูกกว่าความเป็นจริง กันสนุกมาก

ส่วนภาษี เสียถูกหรือไม่ ไม่รู้ ผู้ขายโดนแน่ ส่วนคนซื้อ ตามปกติ ก็ไม่น่าจะโดนครับ แต่ก็ไม่แน่....
cls 350 mbth นะมี แต่ที่ไม่มีคือ 250 แต่เกรย์ มีทั้ง 2 ตัว

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 15:19:04 »
ขออนุญาติถามนะครับ
1.อยากทราบว่า อู่นอก หรือเกรย์ ก็ตาม ซื้องเครื่อง star มาจากไหน ถ้าเอามาจาก MB แล้วทำไมถึงเอามาได้ในเมื่อมันไม่สามารถต่อกับ บ.แม่ ได้
2.ถ้า AEC เปิดแล้ว ถ้ารถที่มาจากเพื่อนบ้านเจ้ง กลางทาง แล้วลากเข้า ศูนย์ในไทย แล้วบอกไม่รับเซอวิส แบบนี้แล้ว จะทำไง
3.อยากทราบว่า นโยบายแบบนี้เป็นแค่บ้านเรารึเปล่าครับ ยกตัวอย่างเช่น ยุโรป ขับข้ามประเทศได้ง่ายๆ เจ้ง กลางทาง ขึ้นมาเค้าจะไม่รับเซอวิสแบบ บ้านเรามั้ยอะ
ปล.ตัดประเด็นทางธุรกิจออกทั้งหมดนะครับ

ออฟไลน์ eight

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 16:53:31 »
เครื่องที่ว่านี่หาซื้อโปรแกรมได้ตามเวปทั่วไปครับ ปกติเอาโปรแกรมมาแล้วก็ลง notebook ได้เลย
ตัวโปรแกรมจะมาพร้อมกับกล่อง adapter และสาย cable เชื่อมต่อกับตัวรถอยู่แล้วครับ

ส่วนเรื่องถ้ารถที่มาจากต่างประเทศเช่นมาเลย์เซีย ผมว่าทาง MBTH คงรับซ่อมอยู่แล้วครับ
เพราะออกรถจากตัวแทนจำหน่ายอย่างเป็นทางการของประเทศนั้นๆ ไม่ใช่ grey import
ซึ่งถ้าเป็นผม ผมก็รับครับ เพราะเชื่อว่าทางตัวแทนจำหน่ายของประเทศนั้นๆคงผสานงานมาให้ทาง MBTH ช่วยดูแลให้