ผู้เขียน หัวข้อ: รถยุโรปแต่ละยี่ห้อ ก้านไฟเลี้ยวอยู่ฝั่งไหนครับ  (อ่าน 13036 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kubota

• Full Member
    • .
ตอนนี้สนใจ BMW X1, Benz C200, VW Golf เป็นต้น
แต่โทรถามเซลมะกี้บอกว่า X1 ก้านไฟเลี้ยอยู่ฝั่งซ้าย T T

ออฟไลน์ TheLastCall

• Newbie
  • *
ส่วนใหญ่ฝั่งซ้ายครับ แล้วพอเปลี่ยนไปขับยุ่นทีไร จะปัดกระจกตอนเปลี่ยนเลนตลอด 5555
life is struggle.

ออฟไลน์ ^Yimm@^

• Hero Member
ซ้าย ขับบ่อยๆก็ชินครับ ขนาดผมมีอีกคันที่อยู่ขวา พอตั้งสติขับรถมันก็ไม่งงหลอกครับ

• .
กลัวงงอะคับ ไฟเลี้ยวซะด้วย พอดีรถคันแรก เบนซ์ JZ มือสองมันอยู่ฝั่งขวาอะคับ เชฟครูซ ก็ขวา เลยนึกว่ารถประกอบไทยจะขวาหมด  :'(

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

ส่วนใหญ่ฝั่งซ้ายครับ แล้วพอเปลี่ยนไปขับยุ่นทีไร จะปัดกระจกตอนเปลี่ยนเลนตลอด 5555

;D ผมก็ประจำ เวลายืมเชพฯเอสเตรทของพี่สาวมาขับ

ออฟไลน์ prai

คือใช้ประจำเดี๋ยวก็ชินครับ ไปขับรถญี่ปุ่นจะใช้ผิดเอามากกว่า  :)

ออฟไลน์ Tonaka

เคยกันบ้างไหมครับ 

เลี้ยวซ้าย ปัดก้านซ้าย
เลี้ยวขวา ปัดก้านขวา

;D ;D ;D
阿蘇山

• .
เคยกันบ้างไหมครับ 

เลี้ยวซ้าย ปัดก้านซ้าย
เลี้ยวขวา ปัดก้านขวา

;D ;D ;D
รถรุ่นไหนอะคับ  :o

ออฟไลน์ PREM

รถยุโรปไฟเลี้ยวอยู่ซ้าย 99% ครับ ไม่ว่าจะประกอบในหรือนอก
ที่ไฟเลี้ยวอยู่ขวาน่าจะมีแค่ Ford Focus ใหม่
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Action

ชินแล้วครับ ผิด ๆ ถูก ๆ ประจำถ้าเราลืมน่ะ

เอา civic 3dr ออกบ้านทีไร เปิดที่ปัดน้ำฝนทุกที ;D

อย่าไปอายครับ เพราะคนเรามันพลาดกันได้ แต่ถ้าคุ้นกับมันเมื่อไหร่ไม่ใช่ปัญหา

แต่ก่อนจะออกรถทุกครั้งให้สักเกตก่อนว่าอะไรอยู่ตรงไหน เด๋วจะหาไม่เจอระหว่างทาง

อย่างเพื่อนผมยืมรถไป หาสวิทไฟหน้ารถไครเลอร์นีออนของผมไม่เจอ เพราะมันอยู่ข้างล่างต้องดึงเอา

โทรมาหาผม มันเองงงเป็นไก่ตาแตก หาว่ารถผมไม่มีสวิทไฟหน้าซะงั้น เราเองเงิบเลย ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ berm

• Sr. Member
จะซ้ายจะขวาทุกรุ่นในยี่ห้อเดียวกันนี่โอเคครับ แต่บางาุ่น

ที่แปลกๆ เช่น focus รุ่นที่แล้วอยู่ซ้าย รุ่นใหม่อยู่ขวา

Optra อยู่ซ้าย cruze อยู่ขวา ranger ใหม่ที่รุ่นธรรมดาอยู่ขวา wildtrack อยู่ซ้าย

แบบนี้มึนครับ  ถ้าไม่ได้ขับประจำนี่มึนตายเลยครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
ส่วนใหญ่อยู่ซ้าย
จริงๆ จะย้ายมาขวาก็ได้ครับ

แต่เผอิญประเทศที่ขับพวงมาลัยขวา มีไม่ถึง 1 ใน 3 ของประเทศทั้งโลก
จึงมักไม่ค่อยย้ายก้านไฟเลี้ยวมาให้ เลยเป็นมาตรฐานใหม่ในสายตาคนไทยว่า รถยุโรปต้องก้านซ้าย
พอฟอร์ดโฟกัสใหม่ ย้ายไฟเลี้ยวให้ กลายเป็นโดนติว่า ไม่ได้ฟีลยุโรปไป  :P

แต่ประเทศพวงมาลัยขวา กลับผลิตรถพวงมาลัยซ้ายโดยย้ายก้านไฟเลี้ยวให้นะ  ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2012, 18:57:16 โดย BestHuafoo »

ออฟไลน์ PM_SW

• Audi A4 B5
ผมเหมือนกัน พอมาลองขับรถญี่ปุ่นแล้วใช้ผิดทุกทีเลย

ออฟไลน์ Ruksadindan

มาอีกละเรื่องอย่างนี้
ส่วนใหญ่อยู่ซ้าย
จริงๆ จะย้ายมาขวาก็ได้ครับ

แต่เผอิญประเทศที่ขับพวงมาลัยขวา มีไม่ถึง 1 ใน 3 ของประเทศทั้งโลก
จึงมักไม่ค่อยย้ายก้านไฟเลี้ยวมาให้ เลยเป็นมาตรฐานใหม่ในสายตาคนไทยว่า รถยุโรปต้องก้านซ้าย
พอฟอร์ดโฟกัสใหม่ ย้ายไฟเลี้ยวให้ กลายเป็นโดนติว่า ไม่ได้ฟีลยุโรปไป  :P

แต่ประเทศพวงมาลัยขวา กลับผลิตรถพวงมาลัยซ้ายโดยย้ายก้านไฟเลี้ยวให้นะ  ::)
คือที่จริงมันก็ควรปรับเปลี่ยน ให้ก้านไฟเลี้ยวอยู่ฝั่งเดียวกันกับพวงมาลัยครับ

ออฟไลน์ Headman

ไฟเลี้ยว citroen มันอยู่บน Dash board น่ะครับ :)
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ choomodify

รถที่ classic บ้าน BMW 2800 ยุค70 พวงมาลัยขวา MADE IN GERMANY แท้ๆ ไฟเลี้ยวอยู่ขวามือ
อีกคัน daimler sovereign 4.2  พวงมาลัยขวา MADE IN UK แท้ๆ แต่ไฟเลี้ยว แม่(ง) ดันอยู่ซ้ายยย  เฮ้ออออ

ออฟไลน์ FeelGood

• Newbie
  • *
แคปติว่า อยู่ซ้าย ใช้จนชินแล้ว ไม่มีปัญหา ;D

ออฟไลน์ applebees

กระทู้แบบนี้มันคุ้นๆ  ;D  ;)

ออฟไลน์ Koong

เรื่องก้านไฟเลี้ยวผมเห็นด้วยที่ควรจะปรับ พวงมาลัยซ้ายควรอยู่ซ้าย   พวงมาลัยขวาควรอยู่ขวา

เพราะผมเจอปัญหาตอนขับ โฟก้ส (รุ่นที่แล้ว)  คือเวลาขับรถแล้วละมือซ้ายมาจับหัวเกียร์  เพื่อจะเล่นเกียร์ +- หรือถ้าเป็นเกียร์ธรรมดายิ่งจำเป็น  เพราะผมไม่สมารถเปิดไฟเลี้ยวได้เลยเวลาโยกเปลี่ยนเลน    แต่ตอนขับรถญี่ปุ่นสบายมาก มือซ้ายโยกเกียร์  ปลายนิ้วกลางขาวคอยดีดไฟเลี้ยวก่อนเปลี่ยนเลน

ออฟไลน์ MaiSki

เป็นเหมือนกันเลย แต่หลังๆเริ่มจำได้แล้ว  555

รถยุโรปดีที่ช่องเติมน้ำมันอยู่ฝั่งขวาไม่ต้องต่อคิวนาน จ่ายตังก็ง่าย

ออฟไลน์ pite

เป็นเหมือนกันเลย แต่หลังๆเริ่มจำได้แล้ว  555

รถยุโรปดีที่ช่องเติมน้ำมันอยู่ฝั่งขวาไม่ต้องต่อคิวนาน จ่ายตังก็ง่าย

เคยเจอไหมหละครับ รถยนต์ออกจากเครื่อเดียวกัน (PSA) ช่องเติมน้ำมัน Citroen DS3 อยู่ซ้าย แต่ Peugeot RCZ อยู่ขวา เอากับมันสิ
แค่คนบ้ารถฝรั่งเศสคนนึง ^^ ช่วงนี้มันสวยจริงนี่นา!
Review ขำๆครับ
Citroen DS3
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19461.0.html
Peugeot RCZ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19785.0.html

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
สับสนเวลาไปขับรถญี่ปุ่น
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
ตั้งสติ ก่อนสตาร์ทครับ
รับรองไม่ผิดแน่นอน

ผม volvo กับ EX ขับวันเว้นวัน ก็ไม่ค่อยพลาด
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ O_o"

458 คันนี้ไฟเลี้ยวอยู่ทั้งซ้ายและขวาเลย เหมือนรถธรรมดาในโลกที่ไหน

ออฟไลน์ john

เคยเช่ารถที่อังกฤษพวงมาลัยขวาเหมือนบ้านเรา ทำไมก้านไฟเลี้ยงอยู่ซ้ายหว่า ผมนึกว่าทุกคันมันอยู่ซ้ายหมดซะอีกสำหรับประเทศแถบนั้น

ออฟไลน์ bomzaiya

• Newbie
  • *
ส่วนใหญ่ ไฟเลี้ยวอยู่ซ้ายมือ ... แต่เดี่ยวนี้ ถ้าคันไหนมาผลิตไทย ... ก็ปรับไปอยู่ขวามือ ตามนิยม
ฟอร์ด แจก 5000 บาท  เพียง ช่วยพี่ อภิศาล ศาสุข (ตึกคอม)
โหวตทุกวัน ถึง 7 สิงหาคม อ่านขั้นตอนในลิงค์นี้
http://www.facebook.com/fordfocus?v=app_206709386009298