ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกระหว่างfocusใหม่ กับ prius  (อ่าน 15448 ครั้ง)

ออฟไลน์ sirieak

• Newbie
  • *
เลือกระหว่างfocusใหม่ กับ prius
« เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 11:46:07 »
พอดีว่ากำลังตัดสินใจเลือกระหว่าง focus titanium+ กับ prius 1.8 top optionอยู่ครับ
ใช้ชืวิตในเมืองจนถึงกลางปีหน้าก็จะต้องไปอยู๋ต่างจังหวัดยาวละ เดินทาง1-2คน งบประมาณ1-1.3ล้าน
ปล.focusนี่ตอนแรกกะว่าจะมีTDCIออกมา น่าเสียดาย

ออฟไลน์ flybigbear

• Hero Member
Re: เลือกระหว่างfocusใหม่ กับ prius
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 11:53:47 »
อันหนึ่งแรง
อันหนึ่งประหยัด

ชอบแบบไหนมากกว่ากันครับ

เห็นบอกว่าอีกหน่อยต้องย้ายไปอยู่ต่างจังหวัด ความคิดเห็นผมนะครับ ต้องเลือกบริการหลังการขายที่ดีหน่อยครับ

ออฟไลน์ MoLee

Re: เลือกระหว่างfocusใหม่ กับ prius
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 11:56:54 »
ตอนแรกจะตอบเลือกFocus แต่เห็นว่าจะต้องไปอยู่ต่างจังหวัดอีกไม่นาน ผมห่วงเรื่องการดูแลของศูนย์ต่างจังหวัด เพราะมันไม่มีให้เลือกเยอะเหมือนในกรุงเทพ ฉะนั้นแนะนำ prius เพราะอย่างน้อยศูนย์มันด็ดีกว่าFord แน่ๆล่ะนะ

ส่วนตัวรถผมยังไม่เคยขับทั้งสองแต่เดาว่าดีพอๆกันทั้งคู่ในเรื่อง การขับขี่ แต่Focusโดนหักความน่าสนตรงศูนย์ต่างจังหวัดเนี้ยล่ะ แนะนำให้ไปลองทั้ง2คันดูครับว่าชอบแบบไหน แล้วก็ตัดสินใจเองเลย ;)

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 11:58:16 »
toyota โลดเลยครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 12:01:13 »
prius จบ !!!

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 12:01:30 »
เชียร์ prius ครับ เจ้านี้ศูนย์เค้าเยอะไปใหนก็เจอ
เท่าที่ผมเคยนั่งก็โอเคนะ เสียดายที่ราคาแพงไปหน่อยสำหรับผม  ;D

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 12:03:27 »
Prius ครับ

ออฟไลน์ M Performance

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 12:04:02 »
ถ้าตังค์ถึง Prius ก็ Prius สิครับ

แล้วคุณจะไม่ผิดหวัง .. ใช้อยู่ อิอิ  ;D
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ mm300

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 12:34:33 »
Focus รถดีที่ไม่น่าซื้อ  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 12:44:08 »
ไม่เคยขับทั้งสองคันนะครับ อ่านเอาล้วนๆครับ

เลือก Focus เพราะ

1. Focus เข้าได้ทั้งศูนย์และอู่นอก Prius เข้าได้แต่ศูนย์
2. Prius อะไหล่รอนาน
3. Prius ระบบซับซ้อน เปิดดูแลคิดว่าไม่ง่าย คงต้องพึ่งพาศูนย์อย่างเดียว
4. Prius อยากแต่งแรงน่าจะยากกว่า Focus
5. Prius เบาะนั่งทางไกลไม่สบายนัก เมื่อย
6. การขับขี่ Focus มั่นใจกว่า
ึ7. ไม่อยากจ่ายเงินเพิ่ม เก็บเงินไว้ต่อประกันภัยชั้น 1 ดีกว่าครับ

แต่ถ้า Prius มี Plug-in ผมเลือก Prius ครับ อยากลองของใหม่ครับ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 13:02:39 »
ลองคบฟอร์ดดูครับ อย่าเชื่อคำบอกเล่าให้มาก มันไม่เลยร้ายปานนั้น รถยนต์ฟอร์ดพักหลังทำออกมาดี สวย น่าขับ แต่ก็ยกประเด็นสกัดกันไป เช่น ศูนย์บริการเป็นต้น
ไม่ว่ายี้ห้อไหนก็เถอะ ถ้ามีจุดเด่นตรงไหนก็จะมีจุดแย่อยู่ตรงนั้น ควบคู่กันไป อยู่ที่บุคคลจะสรรหากันมา
ถ้าใจรับได้ ในสี่งที่เขาว่าแย่ ก็เลือกสิ่งนั้นเถอะครับ รับรองทั่นจะมีความภาคภูมิใจกับรถคันนั้น ทุกครั้งที่ได้นั่งขับ
แต่ถ้าทั่นไม่ชอบคันนั้นสักนิด ดันไปซื้อมา ปัญหาแค่แมลงวี่ ก็จะเป็นปัญหาเท่าช้างไปเลย

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 13:31:58 »
Focus ดีกว่าครับ ว่ากันตามตัวรถนะ แต่มีเคสอื่นที่ทำให้ไม่น่าสน
Prius ดีในเรื่องความประหยัด รถใช้งานง่าย แต่อะไหล่รอนาน เบาะเมื่อย
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ bleem

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 13:38:56 »
ผมถอย พรีอุสมาใช้อยู่ครับ เป็น mc top option  ถ้าคุณสนใจเรื่องความแรง  ผมการันตีให้ได้เลยว่า ไม่ต่างกัน กับเครื่อง 1.8 เบนซิน (ไม่ใช่ตัวดีเซล และ 2.0 อารมต่างกันนิดหน่อย ช่วงตีนปลายมากกว่า ) และไม่แน่อาจจะดีกว่า focus 1.8 ด้วยซ้ำ อัตราเร่ง 0-100 พรีอุส ทำได้ 10.6 - 11.1 เท่าที่ผมทดลองจับเวลากับเพื่อนดู ซึ่งไม่แตกต่างจาก รถเครื่องยนต์ 1.8 จากทุกค่าย(ดีกว่ามิตซู และเชพโลเลต แต่ฮอนดา civic สูสี ) ยกเว้น TOYOTA ALTIS CVT 7 SPEED  อันนี้เครื่อง 2.0 ยังอายแล้วกัน แต่ทุกอย่างของ PRIUS ที่กล่าวนั้น ต้องกระทำในโหมด  POWER MODE (nomal mode เหมือนจะช้ากว่า) เท่านั้นครับ ที่ความเห็นส่วนใหญ่บอกว่าอืด เข้าใจว่า เลือกขับในโหมด ECO  ซึ่ง เป็นโหมดประหยัดพลังงาน คุณต้องเหยีบคันเร่ง เพิ่มขึ้น 2 เท่า รอบก็จะมา แต่ถ้าคุณพึ่งขับ อาจจะไม่ทันใจหรือคันหลังบีบแตรด่าคุณได้ แต่ลองคุณเหยียบลึกๆแล้วมันก็มาเองละครับ  ถ้าเปรียบเทียบ เทคโนโลยี กันแล้ว FOCUS (รุ่นเปลี่ยนโฉม ) ใส่เทคโนโลยีมาใหม่เฉพาะรุ่นท็อป ราคาก็ 1.05 - 1.07 M  มีช่วยจอด (คุณต้องช่วยเบรกไม่งั้นชนและคนส่วนใหญ่ถอยจอดเองซะมากกว่าเร็วกว่านะ)  เบรกอัตโนมัต(ต่ำกว่า 20 กม (อันนี้ผมชอบ) มีระบบเตือนด้วยไฟและเสียงทางด้านข้างเฉพาะรุ่นท็อปสุดอาจไม่ได้(เคยอ่านข้อมูลจากคุณจิมมี) และระบบสั่งงานด้วยเสียงที่......ไม่อธิบายนะ  จอ MID ขนาดเล็ก  ส่วน พรีอุส รุ่นท็อปออฟชัน(เท่านั้น)  1.36  M ราคาต่างกันมาก (ถ้าคุณไม่ติดเรื่องเงิน) เทคโนโลยีมี  โซลาร์เซลระบายความร้อนด้วยพัดลมไม่ใช่แอร์เย็น(ใช้ได้จริงๆ)   แอร์รีโมต (อันนี้ ห่วยและไม่ค่อยได้ใช้ แบตมันไม่เคยพอ) วิ่งด้วยไฟฟ้าได้ 2 กม. (EV โหมด ) จอ MID ขนาดใหญ่ 3 มิติ กราฟฟิกโชว์เหนือแแสดงผลทุกอย่างของระบบ เบาะมีถุงลมดันหลัง (คล้ายถุงลมโป่งพอง) คลายปวดเวลานั่งรถทางไกล  มีปุ่มปรับระดับอุณหภูมิแอร์บนพวงมาลัย ภายในกว้างนั่งสบายกว่ามากอันนี้ผมยืนยัน และรุ่นMCนี้เงียบมากมากกว่าเดิม มากจนคุณตกใจ และอาจลืมดับเครื่องยนต์ นอกจากนั้นแทบไม่แตกต่างกันถ้าถามด้านเทคโนโลยีใกล้เคียงกันโฟกัสจัดมาเต็มๆกว่า ไม่กั๊ก (ของเล่นเทพกว่า) พรีอุสก็ชดเชยมาในรูปแบบเครื่องยนต์ไฟฟ้า  (แต่ที่เพิ่มมามันบวกเงินมาด้วยระบบมันมีแต่โดนตัด ออโต้ล็อกไม่มีด้วยครับ) การเปรียบเทียบ ให้ถูกคู่น่า จะเทียบกับแคมรี่ และ เทียนา 2.0 น่าจะเหมาะกว่า  ถ้าเทียบกับโฟกัสแล้ว  พริอุส นั้น ดีกว่าในหลายจุดและหลายด้าน แพ้ตรงเทคโนโลยีเสริมแต่ถ้าเทคโนโลยีของรถพริอุสก็มาเหนือกว่า  ถ้าเน้นถึงการใช้งาน พริอุส ประหยัด ช่วงล่าง ผมกล้าพูดได้เลยว่า ดี พอๆกัน โฟกัส ดีที่สุดใน secment เมื่อเทียบกับ altis lancer tida mazda  แต่อาจไม่ใช่กับ prius นะ แล้วจะตัดสินใจ ยังไง เอ ลองถามตัวคุณเอง ต้องลองขับ นานๆ ที่ศูนย์ลองขับไปเลย ขับไปไกลๆ (ผมขับไปไกลและยินดีเติมน้ำมันให้ เซลก็เต็มใจดีจัง)ถนนก็เลือกเส้นทางที่ไม่ราบเรียบ พบ เนิน ขรุขระหน่อย ลูกระนาด  จะได้รู้นิสัยรถ เซลมันชอบอู้งานจะตายคุณรู้ไหม พริอุสให้ความรู้สึก เหมือนนั่งรถคันใหญ่ พื้นที่ห้องโดยสาร ใกล้เคียงกับ แคมรี เทียนา  ที่คุณคิดว่าพวกรถหรูห้องโดยสารใหญ่ กว่า ผมดูสเปกตัวถังต่างกันที่ความกว้าง 4.0 ซม.แต่พอวัดขนาดของห้องโดยสารจริงๆจากประตูชนประตู มันเกือบจะเท่ากันซะงั้น แต่ที่มันใหญ่ กว่าจริงๆคือมันยาว กว่า (หน้ายาว) เพราะห้องเครื่องมันใหญ่กว่า นั่นเอง  ส่วน โฟกัสให้ความรู้สึก คล่องแคล่วว่องไว ทันใจกว่าเพราะขนาดของตัวรถ (เทียบน้ำหนัก) ขับมุด และถอยเข้าจอดสะดวกกว่า (พริอุส ถ้าในเมืองถอยจอดยากมากเพราะบานหลังมันแบ่งเป็นสองชั้น มองค่อนข้างลำบาก ตกกลางคืนนี่อย่าให้เซด......)  ถ้าวัยรุ่นขับในเมือง ผมเลือกทั้ง สองคัน ครับดีพอกัน ถ้าทางไกล  เท่าที่เทสรถทั้งสองคัน พริอุส กินขาด เบาะของโฟกัส บางไป นั่งแล้วปวดหลังทั้งตอนหน้าและหลัง และปุ่มกดบนพวงมาลัยคอนโทลต่างๆ กดหายากมันเยอะเกินเหตุยิ่งบนพวงมาลัยโฟกัสมันแยกมาทุกปุ่ม (ช่างมันบางคนชอบดูไฮเทคแต่ผมกลัวเวลารีบๆไปโดนอะไรต่อมิอะไรอาจตกใจได้)  อีกส่วนนึง ถ้าคุุณมีญาติพี่น้อง นั่งหลัง โฟกัสเป็นอะไรที่อึดอัด คับแคบและเจ็บตูดปวดเอวแน่ๆเพราะ เสาลาดเทต่ำ ขนาดเบาะต้องให้บางลงไม่งั้นหัวชนเพดาน ทางไกล พรีอุสเอาไป  แต่ ถ้าไม่สนใจเรื่องน้ำมัน ดีทั้งในเมืองและนอกเมือง จริงๆ คุณภาพๆๆๆๆสมราคา เทียนา 2.0 ออฟชันครบ ถึงเทคโนโลยีจะไม่เท่า ทั้ง 2 ตัว คุณภาพการขับขี่ จัดวางภายใน หนัง วัสดุดีที่สุด ความรู้สึกล้วนๆ ไม่มีอะไรจะพูดเดี๋ยวจะหาว่าอวย (ทั้งๆที่ผมอคติกับศูนย์ที่ไม่ใช่ ฮอนดา และพี่โต แต่เลือกนิสสันคิดดูซิ) ครับ ซึ่งถ้าคุณไม่ติดเรื่องเงินเติมน้ำมัน เทียนา เป็นอะไรที่ลงตัว มากๆ กับราคาค่าตัวก็เท่ากับพริอุส ผมเอง ติดเรื่องน้ำมันเพราะผมขับทางไกล วันละ 100 กว่ากิโล จึงจำเป็นต้องเลือกรถที่ประหยัดที่สุดก็ พริอุสนี่ละ ( CRZ ฮอนด้าทำได้ดีกว่าแต่เป็นรถสปอร์ตส่วนแคมรี่2.5 hybrid ทำได้ดีเช่นกัน ต่างกับพรีอุสแค่ 1-2 ลิตรต่อกิโลเมตรเท่านั้น พริอุส 20 -20.5 กม/ลิตรในโหมด ECO) ส่วนเทียนาจอด ไว้วันว่างไปเทียวกันครับ  ผมเป็นคนในบอร์ดที่หาข้อมูลก่อนซื้อมานานและศึกษาจากความคิดของท่านแต่ละคน และ จากทีมงาน HLM ในการเทสรถ ผ่าน YOUTUBE เพราะเอาเข้าจริงเราเทสรถ แต่ละครั้งก็คงเก็บเกี่ยวอะไรได้ไม่มากกับระยะทาง 30 -40 กม จะได้เพียงแค่ระบบช่วงล่าง เสียงภายในห้องโดยสารอัตตราเร่ง ส่วนในเรื่อง การประกอบภายนอกภายใน วัสดุ การนั่งไปนานๆๆๆ ความรู้สึก เครื่องเสียง และอีกมากยังไม่ได้เทส ลองเข้าไปดู ทีม HLM ทดสอบรถเพื่อเป็นการตัดสินใจไปด้วย แต่ที่สำคัญคุณไปลองเองดีที่สุด ครับ จบเพียงเท่านี้ครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 13:47:47 »
+ คือดี   - คือเสีย

Prius ตัวท็อป

+ ถุงลม 7 ใบ
+ ช่วงล่างดีเลิศประเสริฐศรี
+ ตัวควบคุมเสถียรภาพสารพัด
+ ประหยัดน้ำมัน
+ เทคโนโลยีล้ำ้หน้าชาวบ้าน
+ เบาะหลังนั่งสบาย Legroom เพียบ
+ ศูนย์บริการ
+ Over 90% of knockdown part imported from "JAPAN"

- อะไหล่รอนาน
- อาจจะไม่ถูกใจคนที่เป็นเอามากกับเรื่องเกรดวัสดุภายใน
- Maintanence สูง(เช่น น้ำมันเครื่องตัวสิ้นเปลืองสุดๆ
เพราะต้องเติมอีก 200 ซีซี แต่จ่ายเท่าซื้อ 1 ลิตร)
- บ่อยครั้งมักถูกจับไปเปรียบมวยกับ D-segment เพือให้รถดูด้อยค่า

New Focus ตัวท็อป
+ รถสัญชาติสเต็ก แต่ได้ฟิลลิ่งไส้กรอก
+ ช่วงล่าง เกาะ จิก ทุกโค้ง
+ สนุกกับวิทยุสั่งการเสียง
+ Blispot  citysafety ในระดับน้องๆ วอลโล่
+ ถอยจอดได้เอง
+ สารพัดความปลอดภัย และระบบควบคุมเสถียรภาพต่างๆ
+ เกียร์คลัตช์คู่

- ศูนย์บริการน่าเป็นห่วง หลังการขายยังไม่ดีพอ
- กั๊กเทคโนโลยีเครื่องเทอร์โบ
- กั๊กเครื่องดีเซล อ้างว่ายังหาเกียร์ออโต้มาจับไม่ได้

ที่เหลือก็ ทดลองขับทั้งคู่ ดีที่สุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2012, 13:51:10 โดย BestHuafoo »

ออฟไลน์ Pluem_411

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 14:21:44 »
บ้าความปลอดภัย บ้า Option บ้าเทคโนโลยีแบบยุโรป เน้นการขับขี่  ถ้าไม่คิดเรื่อง 0 Focus
รักโลก ประหยัด น้ำมัน ขับแบบโลกสวย อยากเน้นราคาขายต่อ Prius
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 14:30:59 »
เชื่อผม Focus ครับ!

เพราะผมก็ออก 555+

ไม่หรอกครับ คือถ้าออก Prius ก็คือได้ประหยัดอย่างเดียว แต่คุณออกต่างจังหวัด Hybrid ก็ไม่ได้ประหยัดป้ะ? ยกเว้นคุณวิ่ง 100 เดียว

ยิ่งวิ่งต่างจังหวัดด้วย เอารถขับดีๆ ช่วงล่างหนึบๆไปเลยไม่ดีกว่าเหรอครับ แล้วยิ่งถ้าคุณมี choice ตัว Prius ในระดับ 1.8 top ด้วย แสดงว่าคุณก็ต้องมีตังค์ และที่บ้านก็ต้องมีรถมากกว่านี้อยู่แล้ว เพราะงั้น New Focus Sedan ราคา 1 ล้านเอง

ออก Focus ครับ...

-จบ-

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 14:39:16 »
คุณ bleem พิมพ์บนมือถือหรอครับ อ่านยากครับ

ออฟไลน์ shoojai

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 14:40:27 »
เป็นผมถ้าผมขับในเมืองผมเลือก พรีอุส แน่นอนครับ

แต่ถ้าขับนอกเมืองผมว่า ผมชอบความหนักแน่นของ โฟกัสมากกว่าครับ

พรีอุสช่วงล่างไม่ได้แย่นะครับ แต่มันเหมือนขาดความหนักแน่น

ส่วนตัวผมชอบความรู้สึกหนักๆ แน่นๆมากกว่าครับ และโฟกัสราคาถูกกว่า

ปล.ที่พูดมาทั้งหมดขอไม่รวมเรื่องการบริการหลังการขายนะครับ

สำหรับคนที่ใช้ทั้ง Ford และ Toyota อย่างผม ผมว่า Toyota มันก็ไม่ได้บริการดีกว่ากันเท่าไหร่นะครับ
แต่... ช่างเก่งกว่า และ อะไหล่ Stock เยอะกว่าจริงๆ ส่วนการประกอบในจุดที่เรามองไม่เห็น ผมชอบฟอร์ดมากกว่า
เพราะฟอร์ดใช้น็อต และ สายไฟ สายแพร์เรียบร้อยกว่า Toyota มาก แต่จุดที่เรามองเห็น Toyota ดันประกอบดีกว่า
หุหุ งง ;D

ออฟไลน์ Anonwat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 15:03:15 »
ส่วนตัวชอบของสวยๆงาม...

FoCUS จบครับ

แต่อยากขับ Diesel คงต้องรอกันเป็นชาติกว่าจะมา...

Prius สวยจนหาคนเห็นด้วยยากยิ่ง.... อิอิ ส่วนตัวคนรอบๆข้างโดยเฉพาะเพศหญิง

ยังไม่เคยได้ยินเสียงชมจากผู้หญิงเข้าหูตัวเองว่า Prius สวยเลย...

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 15:10:13 »
จริงเอา แค่ Civic FB 1.8E 9.09 ก็พอ ที่เหลือเอาเงินไปเติมน้ำมัน หรืติดแก้ส ประหยัดกว่า HB อยู่ดี

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 15:31:40 »
ลองขับทั้งสองตัวก่อนครับ ขับหลายๆรอบหน่อย แล้วค่อยเลือก
ส่วนตัวผม ถ้าให้เลือก ผมเลือก focus ถึงแม้บริการหลังการขายมันจะห่วย แต่ขอให้ได้รถที่ขับสนุก แต่กรณีนี้คือเป็นรถคันที่สองนะครับ
ถ้าเป็นรถคันเดียวละก้อ ผมไม่เอาทั้งสองตัว ไม่ปลอดภัยอย่างยิ่ง อะไหล่ prius ที่รอนาน อาจทำให้เซ็งพอๆกับบริการของฟอร์ด

ถ้าเป็นรถคันเดียวผมว่าจัด Civic FB ดีกว่า
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ bleem

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 15:39:35 »
ผมพิมพ์บน TAB  ครับ วรรคขึ้นบรรทัดลำบากไปนิดครับ   อีกเรื่อง  มีหลายท่าน บอกว่าปวดเมื่อย (ไม่แน่ใจว่าเทียบกับ ตัวก่อนหรือหลัง MC มันต่างกันคับ ทั้งเรื่องของหนัง และ เบาะก็เปลี่ยนเป็นระบบไฟฟ้าของคนขับแล้วนะครับ) จากการขับขี่ทางไกล จาก หาดใหญ่ ภูเก็ตต่อด้วยกรุงเทพ  ให้ความรู้สึก ที่ดี อาการปวดเมื่อยไม่เกิดขึ้นมากนัก ซึ่งการขับระยะเวลานานๆ อาจมีการเมื่อยล้าเป็นธรรมดา  เพราะเกิดจากการนั่งขับนั่นเอง ไม่ใช่เป็นที่เบาะรถครับ ซึ่งผมเป็นคนขับและก็สลับเป็นคนนั่งไปด้วยครับ การเดินทาง แวะพักเป็น จุดๆ ถือว่าดีเลย ทีเดียวครับ  พอๆ กับเทียนาเลย ส่วน ในเบาะของคนขับ ผมชอบพริอุส มากกว่า มันนุ่มและหนากว่า ของเทียนา เทียนาได้ช่วงโอบที่ดีกว่า  แต่พอถามคนนั่ง คนนั่งชอบเทียนา กับเหตุผลคือ ความรู้สึกว่ากว้างกว่า หนังดีกว่า ซะงั้น มันไม่เกี่ยว กันนะ และจากการเทส  FOCUS  อัตราเร่งพอๆกันกับ พริอุส  เบาะมันแข็งนะครับเนื้อฟองน้ำมันน้อยและบางกว่า  รวมถึงการนั่งภายในรู้สึกถึงความอึดอัดจากการออกแบบรูปร่างของรถ และบริเวณคอพวงมาลัย มันจะอึดอัดมากยิ่งขึ้นเพราะของเล่นของเค้าเยอะ ช่วงใต้ขาเกา......แคบกว่า เนื่องจากถูกบีบมาจากชุดแผงเกียร์ ตรงนี้เป็นในส่วนของคนขับ และข้างหลังนี่ แคบทั้งความกว้างและความสูงของหลังคารถ เลยทีเดียว แต่เวลาที่ผมเทสรถมันแค่ 45 นาที มั่นใจได้ว่าคุณเริ่มมีอาการปวดหลัง บริเวณเอวตลอดจนก้นกบ อาจมาจากการปรับเบาะที่ไม่ดีพอ หรืออาจเป็นที่เบาะ ก็ไม่อาจทราบได้ เพราะทดสอบระยะเวลาสั้นไปครับ เสริมครับถึงแม้ คุณจะขับทางใกล้ไกล ด้วยความเร็วสูง การทำงาน ผมสังเกตุได้ว่าทั้ง เครื่องยนและมอเตอร์ก็ช่วยกันทำงาน เป็นไปได้ ว่า การแบ่งเบาภาระ ของเครื่องยนต์ จะช่วยได้มาก การขับ ที่ความเร็ว 120 - 140 กม/ชม กินน้ำมัน 18.0 -19.0 กม/ลิตร ซึ่งเป็นไปไม่ได้เลยที่เครื่องยนต์เพียงอย่างเดียวจะทำได้ ( MB ,  BMW ทำได้นะ อันนั้นไม่พูดถึง) คือมันขึ้นกับจุดประสงค์การใช้ และ งบประมาณราคา ที่ค่อนข้างต่างกันมากพอสมควร ต้องลองครับ ส่วนใหญ่เราเกรงใจศูนย์ แต่ผมคิดว่า ผมมาซื้อไม่ได้มาขอ ของแบบนี้ ด้านได้อายอดครับ  ต้องลองนานๆ ครับ ไอ้พวกระบบ เราไม่ค่อยได้ใช้ ควรเน้นสิ่งที่จับต้องได้ในชีวิตประจำวัน  เน้นการใช้งาน อัตราเร่ง การเร่งแซง ช่วงล่างความนุ่นนวน คุณภาพภายในและความนุ่มสบายของเบาะทั้งผู้ขับขี่และผู้นั่ง  รวมไปถึงถุงลม และความปลอดภัยที่ให้มา จะดีกว่ามากครับ

ออฟไลน์ suarez_7

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 16:00:04 »
focus คือคำตอบนั้นครับ

เพราะ สวย สด หน้าตาดูแล้วมันอารมณ์ยุโรปกว่า ตอนแรกผมมองm3ว่าสวยกว่านะ แต่ตอนนี้มองนานๆ m3 เริ่มน่าเบื่อแล้ว focusดูแล้วสปอร์ทเรียบหรู ไม่แปลกเวอร์เกินไป ดูแล้วสวยนานกว่าครับ (ผมคิดว่าน่าตาprius มันก็ออกแนว แปลกๆเวอร์แบบm3 ดูแล้วน่าจะเบื่อไวเหมือนกัน)

อีกอย่างผมชอบขับรถ มีความสุขที่ได้ขับรถที่มันขับสนุก เหมือนกับว่าถ้าทำอะไรที่เราไม่สนุกไปกับมันเราก็จะเบื่อไม่ช้าก็เร็ว

ดังนั้นเหตุผลเหล่านี้ทำให้ผมเลือกfocus ถึงแม้ว่าเรื่อง0และบริการจะห่วยก็ตาม เพราะผมซื้อรถที่ผมชอบครับ มันมาจากอารมณ์และความรู้สึกล้วนๆ ทำให้ข้อเสียต่างๆมันไม่สำคัญสำหรับเราแล้ว

สุดท้ายเรื่อง0และบริการ ผมมองว่ายุคนี้สมัยนี้อะไรๆมันก็ทันกันแล้ว ผมชื่อว่าfordกล้าลงทุนโรงงานขนาดใหญ่ทุนมหาศาลขนาดนี้แล้ว เค้าคงเอาขจริง ไม่ช้าก็เร็วเรื่องชื่อเสียก็คงได้รับการสะสางซะที เพราะคนสมัยนี้มันฉลาดขึ้น การสื่อสารมันเยอะขึ้น ใครทำอะไรที่ไหนรู้กันหมด บ.ไหนบริการแย่ ห่วย ใช้ไม่ได้ ก็คงจะอยู่ไม่ได้ คนที่เจ๋งเท่านั้นที่จะอยู่รอดในสมัยนี้ ดังนั้น ford ลงทุนขนาดนี้คงไม่มาตายน้ำตื่นแน่ๆ เชื่อว่าไม่น่าปัญหาหนาหูเหล่านี้น่าจะได้รับการแก้ไขจากผู้บริหาร

ออฟไลน์ EakkyMan

• **
  • สักวันหนึ่งเราจะโต
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 16:24:37 »
PRIUS คือคำตอบ...ประหยัด, ศูนย์, ตลาด, รูปลักษณ์, ชื่อชั้น level, ได้ใจสาวๆ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 16:55:17 »
จะซื้อรถ ลองไปดูในคลับก็ดีครับ ทั้งเฟียสต้า โฟกัสเก่า เรนเจอร์ ดูว่ารถปัญหาเยอะมั้ย และศูนย์มีการแก้ปัญหาอย่างไร  :D :D :D

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 17:52:16 »
พรีอุสอย่าคิดว่าเป็นโตโยต้าแล้วจะอะไหร่ถูก  ของมาเร็วนะ  ;) ;) ;)

ศูนย์ฟอร์ดต่างจังหวัด มีความดีงามมากกว่าศูนย์ กทม เยอะ เครมง่ายไม่เรื่องมาก ส่วนใหญ่เป็นกันเอง เซลแทบจะขายยันแก่ ไม่ชอบย้ายบ่อยเหมือนเซล กทม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ xroma83

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 18:01:43 »
โฟกัสครับ ส่วนต่าง 2แสนเติมน้ำมันได้หลายปีครับ
ขับรถผมเลือกfeelingและความสบายมาก่อนเพราะคนขับคือเรา ขอที่เรานั่งสบายกับคอนโซลหน้าถูกใจ ส่วนพวกfeelingรถ ผมเดาว่า focus น่าจะเวิคกว่านะครับ
เบาะหลังแคบคงเป็นปัญหาใหญ่ของ Focus แต่ผมไม่ได้นั่งหลัง มีแค่เพื่อนๆนานๆที ช่างมัน ;D
เรื่อง0บริการคงเป็นอีกปัญหาตามที่"เค้า"พูดกัน   ไม่โดนเองไม่รู้ครับ

ส่วน prius ผมมองว่าเป็นรถที่ดี ครบเครื่องเลยครับ แต่ราคาสูงไปหน่อย และผมว่ามันไม่สวยอย่างแรง ถ้าเอาพรีอุสผมไปแคมรี่ตัว2.0 แล้วติดแก๊สดีกว่า

ผมเชียร์ Focus ครับ เพราะผมเคยเลือก Focus กับ M3 ให้แฟน แต่สเปคแฟนเป็นตัว 1.6 แต่สุดท้ายมาจบที่ Focus 2.0 ซะได้

ออฟไลน์ nok

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 18:43:54 »
ผมเชียร์ โฟกัส ครับ(ผมก็กำลังจะจองรุ่นนี้เหมือนกันรอให้การประกอบเริ่มนิ่งก่อน) เพราะดูจาดตัวรถและระบบน่าจะปลอดภัยกว่าเวลาเจออุบัติเหตุหนักๆครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 20:09:23 »
มวยคู่นี้ สูสีครับ   ผมเลือกพรีอุสครับ  ตราบใดที่โฟกัสไม่เอาtdciมาลง  ยังไงผมก็ไปไฮบริดครับ

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 20:38:09 »
การบริการของฟอร์ด ...... ผมไม่เอาแน่นอน ทำกะเราเหมือนขอทาน