ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกระหว่างfocusใหม่ กับ prius  (อ่าน 15447 ครั้ง)

ออฟไลน์ bleem

• Sr. Member
Re: เลือกระหว่างfocusใหม่ กับ prius
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 20:46:00 »
ราคาตอนนี้ของ  FORD FOCUS 2012

รุ่น 4 ประตู   2.0 ลิตร  Ti-VCT  ไทเทเนี่ยม พลัส     1,069,000 บาท

รุ่น 5 ประตู   2.0 ลิตร  Ti-VCT  สปอร์ต พลัส           1,079,000 บาท

ถ้าขืนลง TDCI SKYACTIVE  + ชุดเกียร์ใหม่ มีสิทธิ์ ติด 1.15 M คราวนี้ จะไปชนกับรุ่นตำ่ำสุดของกลุ่มรถหรูของหลายแบรนด์  ทั้ง prius  camry  tiana  accord

ฟอร์ดเองคงไม่กล้าเสี่ยงกับของใหม่ชิ้นนี้ในตลาดบ้านเราเพราะผู้บริโภคที่สนใจในกลุ่มนี้ เป็นกลุ่มเล็ก และเป็นไปได้ในปลายปีหน้าน่าจะมีรุ่นพิเศษ ที่แต่งหล่อทั้งคันทั้งภาย

นอกและภายใน เหมือนต่างประเทศ โดย นำเครื่อง ดีเซลเดิมจากตัวเก่ามาใส่ คล้ายกับแคมรี 2.0 เพราะประหยัดทางด้านต้นทุน หลายๆอย่างและราคาที่เรายอมรับกันได้

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
Re: เลือกระหว่างfocusใหม่ กับ prius
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 21:02:58 »
ไปทดลองขับดูก่อนแล้วกลับมาชั่งใจก็ยังทันครับ

โฟกัสผมได้แค่ลองกิจกรรมถอยเองกับเบรคเองมา แต่เท่าที่สัมผัส คุณภาพของภายในน่าใช้ดีครับ แต่ว่าปุ่มเยอะชะมัด!! ดีไซน์ผมว่าดูแล้วด้านหน้ายังไงๆไม่รู้ จะว่าสวยก็ไม่สวย แต่ด้านท้ายตัวซีดานผมชอบนะครับ ดูลงตัวเลยหละ

เบาะนั่งเท่าที่เทียบกันดู (เพราะวันที่ไปลองขับก็ขับพรีอุสไป) ผมว่าเบาะหน้าดูจะนั่งสบายกว่าของพรีอุสครับ แต่ด้านหลังทำไมกลับรู้สึกว่ามันทำได้ไม่ต่างกันเท่าไหร่เลย? แค่องศาการเอนหลังทำได้มากกว่าแค่นั้นเอง ด้านในก็ไม่กว้างอย่างที่เห็นตัวเลขความกว้าง พรีอุสให้ความรู้สึกว่าโปร่ง และนั่งไม่อึดอัดเท่า (แต่ก็ไม่ได้นั่งสบายนะครับ เบาะมันไม่ค่อยเหมาะกับสรีระเท่าไหร่)

สมรรถนะเครื่องยนต์ผมว่าถ้าคุณเทียบ 2.0 ก็คงดีกว่าพรีอุสอยู่แล้วหละครับ พรีอุสไม่ว่าจะโหมดไหนก็ตาม ถ้าเรากดคันเร่งให้รถเร่งด้วยความเร่งเท่าๆกัน มันจะพุ่งออกไปด้วยอาการที่คล้ายกับ Camry 2.4Q หน่อยๆ คือเหมือนจะลอยไปข้างหน้าเลย ทะยานไปเร็วมาก แต่มันจะไม่ได้ขึ้นเร็วมากไปกว่า 1.8 คันอื่นๆหรอกครับ ซึ่งผมไม่รู้ว่าหากเทียบกับโฟกัสเป็นยังไง แต่เชื่อว่าฟิลลิ่งของเกียร์น่าจะไม่หลอกความรู้สึกเหมือนพรีอุสแน่ๆ (มันเหมือนไม่แรง แต่มันก็แรงแบบใช้ได้น่ะครับพรีอุสน่ะ)

ส่วนเรื่องออกต่างจังหวัดแล้วไม่ประหยัด ยังไงก็ประหยัดกว่า 2.0 หรือ 1.8 อื่นๆแน่นอนครับ เคยเอาไปจันทบุรีมาก็หลายครั้ง ขับแบบล็อคครูซมั่ง ไม่ล็อกมั่ง แต่ก็วิ่งแถวๆ 120 - 130 ประมาณนี้ (กลัวยิงความเร็ว) อัตราสิ้นเปลือง"จริง" (คำนวนเอาไม่ดูหน้าจอ) ตกอยู่ประมาณ 16-18 โลลิตร ไม่ต่างไปจากนี้มากครับ หากไม่รีบร้อนจริงๆ ขับแค่ 100 ก็ได้เห็น 23-25 กม./ลิตรแบบไม่ยากเย็น จะบอกให้ว่า ขับในเมืองกินกว่านอกเมืองนะครับ อย่าเข้าใจผิด ส่วนข้อมูล Focus ผมไม่มีให้....งั้นแถมของพรีอุสให้อีกทริป (เกี่ยวกันมั้ย???) เอาไปเที่ยวเหนือขึ้นดอยขึ้นเขาเพชรบูรณ์แล้วไปจนถึงเชียงรายมาครับ วิ่งไประยะทางผมจำเป๊ะๆไม่ได้แล้ว แต่ประมาณ 2500 กม. จ่ายค่าน้ำมันไป 4200 ได้ ตกกิโลเมตรละไม่ถึงสองบาทดี

ทั้งหมดนี้ก็ลองนำไปพิจารณาเปรียบเทียบดูครับ ถ้าเอาตัวรถอย่างเดียว คันไหนก็ไม่น่าทำให้คุณผิดหวัง แต่ถ้าคิดเรื่องภาระการดูแล อาจจะต้องดูนิดนึงครับว่าศูนย์ฟอร์ดในจังหวัดที่คุณจะไปโอเคไหม
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 21:09:57 »
Prius VS Focus

เป็นผมนะจบที่ Civic 1.8E Navi พอแล้วล่ะ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ MomantuM

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 22:17:27 »
อ่านจนเหนื่อย... ขอบคุณทุกความเห็นครับ ถึงไม่ใช่เจ้าของกระทู้ แต่แอบมาเก็บข้อมูล

ออฟไลน์ armyfst

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 22:31:13 »
ดีจังอ่านแล้วได้ความรู้เพิ่มเพียบเลย...อยากลองขับ focus แล้วอ่ะ...

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 23:31:58 »
คือต้องดูก่อนว่าสิ่งที่สำคัญของเราในการเลือกซื้อของคืออะไร
ถ้าเน้นประหยัดค่าเชื้อเพลิงระหว่างใช้งาน ขายต่อได้ราคาดี รักสิ่งแวดล้อม ไปที่ Prius เลยครับ
แต่ถ้าเน้นช่วงล่างดี ขับสนุก ราคาขายต่อไม่ค่อยสน รอ focus tdci ดีเซล ครับ ผมว่าจบกว่าไม่ต้องดัดแปลง แรง ประหยัด

ไม่ใช่ focus เบนซิน ไม่ดีนะครับ แต่ถ้าจะเอามาติด gas ตอนนี้เครื่องฉีดตรง ยังติดให้ดียากครับ ประกันหมดหลังติด gas. ถ้าขับน้ำมันก็กินกว่า Prius มาก ช่วงล่างดี ขับดี แต่ไม่ประหยัดครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ RERFz

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 23:48:59 »
เป็นผมคงต้องไปลองขับดูก่อน หลายๆรอบครับ

เห็นเพื่อนบางคนจองรถไป ยังไม่เคยนั่งคันจริงเลยก็มี

ออฟไลน์ sirieak

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 01:48:03 »
อ่านจนเหนื่อย... ขอบคุณทุกความเห็นครับ ถึงไม่ใช่เจ้าของกระทู้ แต่แอบมาเก็บข้อมูล
555+ผมเองก็นั่งเก็บข้อมูลจากเพื่อนๆเหมือนกันครับ
ได้มุมมองต่างๆเพียบเลย
ตัวผมเองก็ได้จองfocusไปนานแล้วละครับ(แล้วก็แอบลุ้นว่าจะออกTDCIไหม) แต่พอใกล้ๆTDCIก็ไม่มาจริงๆ เริ่มโลเล เพราะดูpriusก็ประหยัดดี ถึงหน้าตาจะไม่สวยอย่างแรงก็เถอะ แถมไม่ค่อยมีข้อมูลในหัวสักเท่าไรเกี่ยวกับprius
จริงๆถ้าfordออกffocus TDCIมาก็จะไม่โลเลอย่างนี้เลยนะ ที่ชอบและรอตอนแรกเพราะมันสวยดี เครื่องแรงและประหยัด(ดูเอาจากreviewTDCIต่างประเทศ) แต่มาตอนนี้สุดท้ายจริงๆคงต้องไปลองดูแล้วละครับ
สุดท้ายก็ยังแอบหวังว่าลองfocusแล้วจะติดใจอยู่นะ

ปล.prius c มันต่างกับอื่นๆตรงไหนครับ ทำไมมันแพงกว่า ดูในเวปก็ไม่เห็นรายละเอียดเลย

ออฟไลน์ bleem

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 21:12:25 »
prius c รถนำเข้ามาทั้งคันครับ 1.5 ล้านครับ ถ้ามาผลิตในไทยคงมีราคาใกล้เคียงกับแจ๊ซ ไฮบริด นะครับ 7.5 - 8.5 แสน ราคาผมไม่แน่ใจครับต้องลองไปดูแจ๊ซ

ไฮบริดกันอีกที อาจจะแพงกว่านิดหน่อยครับ(หลักหมื่นบาท) มันนิยมมากในญี่ปุ่น รองจากพริอุส แต่แจ๊ซไฮบริดตกไปอยู่ห่างๆครับ ในญี่ปุ่น ใช้ชื่อว่า Aqua 

อ่านออกเสียงเองนะครับ

ออฟไลน์ kasuya

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 17:16:37 »
เชื่อผม Focus ครับ!

เพราะผมก็ออก 555+

ไม่หรอกครับ คือถ้าออก Prius ก็คือได้ประหยัดอย่างเดียว แต่คุณออกต่างจังหวัด Hybrid ก็ไม่ได้ประหยัดป้ะ? ยกเว้นคุณวิ่ง 100 เดียว

ยิ่งวิ่งต่างจังหวัดด้วย เอารถขับดีๆ ช่วงล่างหนึบๆไปเลยไม่ดีกว่าเหรอครับ แล้วยิ่งถ้าคุณมี choice ตัว Prius ในระดับ 1.8 top ด้วย แสดงว่าคุณก็ต้องมีตังค์ และที่บ้านก็ต้องมีรถมากกว่านี้อยู่แล้ว เพราะงั้น New Focus Sedan ราคา 1 ล้านเอง

ออก Focus ครับ...

-จบ-

Prius วิ่ง 100 อย่างเดียวจึงประหยัด คงเข้าใจผิดแล้วมั่ง

วิ่งมากกว่านั้นก็ประหยัดได้ เพียงแต่ท่านไม่เคยใช้และคุ้ยเคยกับระบบของมันก็จะทราบว่าระบบ Atkinson นั้นดีที่สุดของความประหยัดอย่างไร

ออฟไลน์ samhead

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 15:24:57 »
ไม่เคยขับทั้งสองคันนะครับ อ่านเอาล้วนๆครับ

เลือก Focus เพราะ

1. Focus เข้าได้ทั้งศูนย์และอู่นอก Prius เข้าได้แต่ศูนย์
คนซื้อรถใหม่ ไม่เข้าศูนย์ ผมว่าคิดทบทวนใหม่หน่อยดีไหมอ่ะ คนรุ่นใหม่มีตังไม่เข้าอู่นอกแล้ว
2. Prius อะไหล่รอนาน
ไม่จริงครับอันนี้ ฟังเขาเล่ามา อย่าไปเชื่อมาก
3. Prius ระบบซับซ้อน เปิดดูแลคิดว่าไม่ง่าย คงต้องพึ่งพาศูนย์อย่างเดียว
คนไม่มีความรู้ ขับรถอะไรก็ซับซ้อนหมด ไม่ซ่อมรถเองอยู่แล้ว
4. Prius อยากแต่งแรงน่าจะยากกว่า Focus
-ไม่ต้องแต่งครับ กดโหมด power ก็ไม่อายใครแล้ว
5. Prius เบาะนั่งทางไกลไม่สบายนัก เมื่อย
-เคยใช้หรือขอใครขับไปไหนมาไกลๆหรือครับ คนใช้รถ prius หวงรถทุกคน
6. การขับขี่ Focus มั่นใจกว่า
-ไม่รู้ว่าเอาอะไรมาวัด รถ C-segment ผมว่า prius อัดให้เหนือกว่าอยู่แล้ว
7. ไม่อยากจ่ายเงินเพิ่ม เก็บเงินไว้ต่อประกันภัยชั้น 1 ดีกว่าครับ
-มีตังซื้อรถล้านกว่ายังจะกลัวอะไรอีก

แต่ถ้า Prius มี Plug-in ผมเลือก Prius ครับ อยากลองของใหม่ครับ
-ไม่มี plug-in ผมก็ได้เป็นเจ้าของมันแล้ว ของใหม่ที่บ้านเราแต่มันเก่าในอเมริกาและญี่ปุ่น ไม่วิจารณ์อย่างเดียวต้องกล้าที่จะซื้อขับแบบผมด้วยครับ

จะซื้อรถอะไรก็แล้วแต่ อย่ามีอาการแบบว่า เวลาเห็นอีกคันหนึ่งแล้วเสียดายทำไมเราไม่ซื้อคันนั้นว้าาา...เป็นพอครับ