ผู้เขียน หัวข้อ: "คำรณวิทย์" ประกาศห้ามตำรวจตั้งด่านทำยอดใบสั่ง  (อ่าน 9175 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
ห้ามตั้งด่านใน กทม. ผู้ใช้รถเฮ "คำรณวิทย์" ประกาศห้ามตำรวจตั้งด่านทำยอดใบสั่ง พล.ต.ท คำรนวิทย์ ธูปกระจ่าง ผบช.น ได้เรียกประชุมนายตำรวจระดับ ผกก.ถึงสารวัตรทุกพื้นที่ในนครบาลที่สโมสรตำรวจ วานนี้ โดยมอบนโยบายให้ตำรวจในพื้นที่ต่างๆห้ามตั้งด่านเพราะกระทบจราจรและประชาชนเดือดร้อน หากไม่ปฏิบัตตามจะต้องถูกโยกย้าย นอกจากนั้นยังมอบนโยบายให้ไปกวดขัน อาชญากรรม อาวุธปืน และปราบบ่อนการพนัน แทน ที่มา M2F

ออฟไลน์ H.

Re: "คำรณวิทย์" ประกาศห้ามตำรวจตั้งด่านทำยอดใบสั่ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 17:35:15 »
หันมาใช้กล้องและระบบตรวจจับแทนสินะ ?
H.

NgoH

• บุคคลทั่วไป
Re: "คำรณวิทย์" ประกาศห้ามตำรวจตั้งด่านทำยอดใบสั่ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 17:37:05 »
ได้ยินข่างแว่วๆ ว่าใช้ความเร็วเกินกำหนด ปรับทันที 5,000 ไม่ใช่เหรอ

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 17:38:20 »
ถ้าไม่ใช้ใบสั่งหล่ะ?
阿蘇山

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 17:48:57 »
เมื่อกี้ยีงเจออยู่เลย หัวปิงปอง 3 ตัวซุ่มอยู่ทางลงสะพานพระราม7 วนไป กฟผ ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 18:27:21 »
ถ้าไม่ใช้ใบสั่งหล่ะ?

ใช่เลยครับ จริงๆเค้าไม่ใช้ใบสั่งหรอก ถ้าจะทำยอดน่ะ แค่ถือเล่มใบสั่งมากับกระดาษขาวแปะหน้า ทำท่าจะเขียนๆ พอทำยอดได้ก็เก็บ

ไม่เห็นต้องใช้ใบสั่งเลย 5555

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 18:35:31 »
ผมสังเกตเห็นภาพนี้มาสักพักแล้ว ไม่ทราบว่าข้อเท็จจริงประการใด

ขออนุญาตนำรูปนี้ลงพร้อมข้อความที่อ่านพบเจอพร้อมกับรูปน่ะ เนื่องจากเห็นมาหลายเว็บแล้วล่ะครับ

"คุณว่าใบสั่ง 2 ใบนี้ต่างกันตรงไหน ? คุณเคยสังเกตุไหมว่าตำรวจจราจรทำไมต้องพกใบสั่ง 2 เล่ม ? ใบซ้ายคือใบสั่งจริงเข้าหลวงแต่ใบขวาคือพวกตำรวจทำขึ้นมาเองโดยรู้กันใน สน. เพราะฉะนั้นคุณจะสั่งเกตุง่ายๆก็คือถ้าใบสั่งของคุณไม่มีตรายางปั๊มว่าท้องที่ไหนแล้วก็เขียนจำนวนเงินให้(พนักงานจราจรจะไม่มีสิทธิ์เขียนราคา) คุณไม่ต้องไปจ่ายเลยขย่ำทิ้งได้เลย(กรณีไม่ถูกยืดใบขับขี่นะคับเช่นจอดรถไว้แล้วมีกระดาษมาติดหน้ารถ)"
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ nouiii_1

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 18:50:03 »
อ้อ อย่างงี้นี่เอง ผมคนหนึ่งหละ วิ่งตำรวจทางหลวงนะ เล่นดักรถกันกลางถนนเลย กลางคืนด้วย ช่างไม่กลัวตายเลย ผมขับรถคันหน้าตามมาดีๆ พวกเบรคกระทันหัน ช่วงนั้นมืดด้วย ปรากฎว่า พี่แกยืนโบกอยู่เลนกลางเลย ดีผมไม่หักหลบคันหน้าออกซ้าย (เบรคทัน ไม่งั้นพี่แกคงลอยเลยหละ) ใครมีญาติเป็นตำรวจทางหลวงช่วยแนะนำกันด้วยครับ ยิ่งช่วงลงทางด่วนต่างระดับ บางปะอินนะ ตรงป้อมตำรวจทางหลวงหนะ ประจำเลย เล่นกันกลางถนนเลยครับ ??? ???

ออฟไลน์ tarokung

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 19:08:42 »
ห้ามตั้งด่านใน กทม. ผู้ใช้รถเฮ "คำรณวิทย์" ประกาศห้ามตำรวจตั้งด่านทำยอดใบสั่ง พล.ต.ท คำรนวิทย์ ธูปกระจ่าง ผบช.น ได้เรียกประชุมนายตำรวจระดับ ผกก.ถึงสารวัตรทุกพื้นที่ในนครบาลที่สโมสรตำรวจ วานนี้ โดยมอบนโยบายให้ตำรวจในพื้นที่ต่างๆห้ามตั้งด่านเพราะกระทบจราจรและประชาชนเดือดร้อน หากไม่ปฏิบัตตามจะต้องถูกโยกย้าย นอกจากนั้นยังมอบนโยบายให้ไปกวดขัน อาชญากรรม อาวุธปืน และปราบบ่อนการพนัน แทน ที่มา M2F

คำสั่งออกแล้วหรือยังครับ เพราะผมพึ่งโดนตรงมอเตอร์เวย์ขาออกไปวังน้อยเมื่อวันที่ 23/7/55
ตำรวจทางหลวงที่จับมีเกิน 10นาย ตั้งโต๊ะเสียค่าปรับกันตรงนั้นเลย 500บาท >.< ตอนเรียกจับก็พูดอยู่อย่างเดียวว่า ขอใบขับขี่ๆๆๆ พอถามว่าข้อหาอะไรก็เดินหนีไม่ตอบ ???

ขอถามผู้รู้หน่อยครับ กรณีตำรวจขอใบขับขี่ ถ้าเค้ายังไม่บอกข้อหา เรามีสิทธิ์ยังไม่ให้ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 19:17:21 »
สาย2เจอประจำคับมันกะเอาเงินผมคับ.......
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 19:31:58 »
เคยจอดเกินเวลาทำให้โดนยึดใบขับขี่ ต้องไปจ่ายค่าปรับ
 จ่าเค้าเก็บเงินค่าปรับใส่กระเป๋าตังค์ตัวเองอ่ะครับ หมายความว่ายังไง นึกว่าจะมีแคชเชียร์เหมือน 7-11
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

gunz13096

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 19:36:29 »
แล้วที่ผ่านมาตำรวจจะสมยอดใบสั่งเพื่ออะไรหรอครับ?

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 19:52:53 »
วันนี้วิ่งเส้นจะไปฉะเฉิงเทรา เจอทั้งหมด6ด่าน ไป3ด่าน กลับ3ด่าน

สงสัยรีบเก็บยอดส่งท้าย
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ anubiz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 19:54:50 »
โจรในเครื่องแบบดีๆนี่เองหล่ะครับ ตำรวจดีก็มีน้อย อย่าง ผกก. แถวบ้านผมถ้าจะย้ายเข้ามาก็ต้องเสียค่าตำแหน่ง 10m แล้ว เค้าก็คงเก็บเอาตังคืนค่าตำแหน่งกันหล่ะครับ

มีเหตุการหนึ่งที่ผมรู้สึกเกียจตำรวจมากคือ

คนแถวบ้านผมโดนจับแถวปราณี ให้เงินไป 20 k  ตำรวจทั้งโรงพักก็จะเอาอยู่แล้ว
แต่เจอไอ้ รองผกก. ที่เคยประจำอยู่ที่อำเภอผม มันบอกว่าไงรู้มั้ย  20k น้อยไป ขอ 60k มันบอกแถวอำเภอผมเขาจ่ายกันประมาณนี้
เล่นเอาตำรวจทั้งโรงพักในปราจีนงงกันเป็นแถว

คิดแล้วอนาจใจตำรวจไทย

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 20:16:34 »
ได้ยินข่างแว่วๆ ว่าใช้ความเร็วเกินกำหนด ปรับทันที 5,000 ไม่ใช่เหรอ

กฏหมายที่เพิ่งประกาศออกมาใช้เพื่อกวดขันรถตู้ที่วิ่งเกินความเร็วที่กำหนดบนทางหลวง/มอเตอร์เวย์

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 21:44:47 »
เรากลับเห็นด้วยกับการตั้งด่าน แต่
ต้องเป็นด่านที่ถูกต้องไม่ขูดรีด กล้ามั้ยที่จะจับรถแต่งที่เดือดร้อนชาวบ้าน
รถบรรทุกเกิน รถตู้ แท๊กซี่แย่ๆ การตรวจแอลกอฮอเราก็เห็นด้วยและยินดีเป่า
ถามอีกครั้งว่าพวกคุณตำรวจทั้งหลาย คุณกล้าตั้งด่านที่มีประโยชมั้ย เราชาวบ้านตาดำๆ
ไม่ได้มีเงินเดือนเยอะกว่าพวกคุณเลยยินดีที่จะร่วมมือ
ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ Fuel98

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 22:37:16 »
ของผมเพิ่งเจอด่านลอยมีลูกเสือ2ตัวเรียกตรงถนนบางนา-ตราด วิ่งคู่ขนานจากกิ่งแก้วลอดใต้ทางยกระดับวงแหวนกาญจณาฯ (ก่อนถึงห้างmega banana)ผมขับเบี่ยงขวามาเพื่หลบรถที่จอดติดอยูเลนซ้ายพอลงสะพานมาไม่ทันเข้าซ้ายพี่ลูกเสือพกปืนแกก็มาเรียกกลางถนนแจ้งข้อหาแซงแล้วไม่ชิดซ้าย(บนถนนบางนาตราดกม8เนี่ยนะ) ขอใบขับขี่ไปดูส่องโน่นส่่องนี่แล้วก็บอกทีหลังแซงแล้วชิดซ้ายนะครับผมก็นิ่งแล้วก็ครับๆยังไงก็เอาใบสั่งมาแล้วกัน
พี่แกก็นิ่งไปพักนึง.  แล้วก็คืนใบขับขี่โดยที่ไม่ได้ให้ใบสั่งมา มาเท่าที่ลองดูเห็นโดนเรียกกันหลายคันเลยเพราะส่วนให่จะเป็นกรณีที่หลบรถติดเลนซ้ายมา

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 01:46:45 »
ของผมเพิ่งเจอด่านลอยมีลูกเสือ2ตัวเรียกตรงถนนบางนา-ตราด วิ่งคู่ขนานจากกิ่งแก้วลอดใต้ทางยกระดับวงแหวนกาญจณาฯ (ก่อนถึงห้างmega banana)ผมขับเบี่ยงขวามาเพื่หลบรถที่จอดติดอยูเลนซ้ายพอลงสะพานมาไม่ทันเข้าซ้ายพี่ลูกเสือพกปืนแกก็มาเรียกกลางถนนแจ้งข้อหาแซงแล้วไม่ชิดซ้าย(บนถนนบางนาตราดกม8เนี่ยนะ) ขอใบขับขี่ไปดูส่องโน่นส่่องนี่แล้วก็บอกทีหลังแซงแล้วชิดซ้ายนะครับผมก็นิ่งแล้วก็ครับๆยังไงก็เอาใบสั่งมาแล้วกัน
พี่แกก็นิ่งไปพักนึง.  แล้วก็คืนใบขับขี่โดยที่ไม่ได้ให้ใบสั่งมา มาเท่าที่ลองดูเห็นโดนเรียกกันหลายคันเลยเพราะส่วนให่จะเป็นกรณีที่หลบรถติดเลนซ้ายมา

ผมยังไม่เคยเจอเลยนะ

แต่อย่าให้ผมเจอ....

popdemonic

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 08:41:16 »
เราๆท่านๆพอจะรู้ว่าตำรวจบ้านเรามีคุณลักษณะอย่างไร แต่คนดีก็พอจะหลงเหลืออยู่บ้างเป็นส่วนน้อยมาก ส่วนใหญ่ตำรวจที่บรรจุใหม่ๆหละครับ

จะดีมาก แต่พออยู่ๆไป เหมือนโดนเข้าเตาหลอม เดี๋ยวก็จะกลืนเป็นเนื้อเดียว นิสัยเดียวกันไป ถ้าเราผิดจริงๆ ก็พูดดียอมๆไป แต่ถ้าเราไม่ผิดจริง

แล้วโดนใส่ร้ายพยายามหาจุดบอด ที่ตำรวจเล่นงานเราแล้วเอาอันนั้นตอกกลับตำรวจให้หนักครับ แล้วเขาจะไม่กล้า อย่างที่เคยบอกไปตำรวจกลัวสองอาชีพ

คือทหารกับทนายความ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 08:53:56 »
ตั้งด่านจับรถขับเร็วเกินกฏหมายกำหนด ขับรถอันตราย รถผิดกฎหมาย รถที่ไม่เคารพวินัยจารจร สารพัด

ผมเห็นด้วยเต็มที่ครับถึงจะว่าเป็นการทำยอดใบสั่งก็ตามเถอะ ผิดว่ากันด้วยผิด ถูกถึงจะเรียกเขาก็ปล่อยไปอยู้ดีนั่นแหละ

นานาจิตตัง

ออฟไลน์ Fuel98

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 09:55:42 »

ผมยังไม่เคยเจอเลยนะ

แต่อย่าให้ผมเจอ....

ส่วนใหญ่จะเจอวันเสาร์-อาทิตย์ครับ หลบอยู่ใต้สะพานวงแหวน คู่ขนานขาเข้า

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 09:57:27 »
ถ้าเจอส่วนมากเค้าแค่ว่ากล่าวตักเตือนเฉยๆนะครับ

เพราะตามกฏหมาย ก็ระบุไว้ชัดเจนว่า ให้ว่ากล่าวตักเตือนก่อน

แต่ส่วนมากพี่แกเล่น ขอใบขับขี่โดยไม่แจ้งข้อหา  >:(

เมื่อไม่นานมานี้ ได้ยินมาว่าทางหลวงโดนมัดมือไพล่หลังเอาหัวแช่น้ำข้างทาง 2 คน

ตายสนิท สงสัยไปเจอตอเข้าให้ ถนนสายเอเชียครับ เส้น นครสวรรค์ กำแพงเพชร

8)

ออฟไลน์ jimsrsa

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 10:37:59 »
ไม่เห็นต้องเปลืองใบสั่งเลย ชี้ให้ไปจ่ายที่โต๊ะหรือป้อมยามเลย บางทีท่านก็ตามมาเก็บถึงรถเลยนะ บริการประชาชนดีจริงๆ

ออฟไลน์ kan.kom

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 11:06:44 »
ภาพลักษณ์ตำรวจดีจริงๆ
กี่ปีไม่เคยเปลี่ยน 555

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 12:01:11 »
ใครทำผิดกฎจริงๆ ก็ควรจับครับ แต่ไม่ใช่ประเภทหาเรื่องจับ ยัดข้อหา เพื่อทำยอด

แต่เรื่องดัดแปลงสภาพรถเนี่ย อย่าจับเลยครับ ขอร้อง

ก็รถบ้านสำหรับผมมันสวยไม่พออ่ะ ผมก็ต้องแต่งตัวให้มันหน่อย แต่ดันไปเตะตาคุณท่านเค้าก็เท่านั้นเอง :'(
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710