ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมพวกแท็กซี่รถเช่าเขาขับแบบไม่ระวังกันเลย  (อ่าน 4803 ครั้ง)

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
ผมเบื่อมากๆแถวเส้นเพชรเกษม พวกแท็กซี่มันขับแบบเอาเป็นเอาตาย เวลาผมขอไฟเพื่อจะเข้าเลนขวาหรือเลนซ้ายมันจะพุ่งเข้ามาเพื่อไม่ให้อยู่ในเลนและส่วนมากที่ผมเห็นก็จะเป็นรถแท็กซี่ผุๆพังๆเน่าๆเหมือนพวกรถเช่ากะ! เมื่อบ่ายก็โดนปาดหน้าไปสดๆร้อนๆเลย หน้าช่อง3 ดีนะที่มีตำรวจตั้งด่านอยู่ผมเลยแอบซะใจมากๆที่มันโดนเรียก! ทำไมเดี๋ยวนี้แท็กซี่มันแย่ขนาดนี้ล่ะครับ คนพวกนี้มันทำใบขับขี่ได้ยังไงมันอบรมมาเหมือนเราทุกๆคนแต่ที่นั่งอบรมกลับไม่เข้าหัวพวกมันเลยหรือ?มันถึงขับแบบกวนส้นกันดีจังเลย! ผมดูคลิปในยูทูบพวกผลิตรถยนต์มันผลิตทั้งยากและซับซ้อนมากๆ แต่ทำไมคนเราใช้รถแบบไม่ถนุถนอมบ้างซะเลย ผมไม่เข้าใจ

ออฟไลน์ PJ"

• Hero Member
  • Fake Forester
Re: ทำไมพวกแท็กซี่รถเช่าเขาขับแบบไม่ระวังกันเลย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 19:39:24 »
ถ้ารถเช่า ผมคิดง่ายๆเลยเพราะมันไม่ใช่รถเค้าก็เลยอัดเต็มที่

ออฟไลน์ valiue invester

• Jr. Member
  • **
Re: ทำไมพวกแท็กซี่รถเช่าเขาขับแบบไม่ระวังกันเลย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 20:18:02 »
ผมเคยทำอู่แท็กซี่ให้เช่าอยู่พวกคนขับเลวมากไม่ดูรถเลยเอะอะ เถ้าแก่รับ เวลาได้กูเอา เวลาเสียมึงแบก อะไรจะขนาดนั้นขอโทษที่หยาบแต่โมโหจริงๆจนผมรับไม่ได้เลิกกิจการดีกว่า ทำมาเงินก็ไม่ได้ ทะเลาะกับชาวบ้านทั้งวัน เงินค่าเช่าก็ไม่จ่ายอะไรจะขนาดนั้น จะเอาแต่รถไปขี่แต่เงินไม่จ่าย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 20:30:16 »
มาตรฐานผู้ขับรถบริการสาธารณะของบ้านเราต่ำครับ ระบบประกันภัยก็ยิ่งส่งผลอ้อมๆให้ขับแบบไม่กลัวชนเข้าไปอีก อีกอย่างบ้านเรามีเรื่องก็รอมชอมกันง่ายๆบ่อยมากที่เราเป็นฝ่ายถูกแท้ๆกลับต้องเป็นประมาทร่วมหรือคู่กรณีหนี
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 23:24:58 »
นี่แหละครับ เวลาผมเข้ากรุงเทพ ถึงชอบขับรถตู้
ใช้ความใหญ่ของรถให้เป็นประโยชน์ มันเบียดมา ผมเบียดกลับโล้ด ถ้ามันแน่จริง มันต้องชนไปแล้วล่ะครับ
เบียดแบบ มีอยู่ครั้งหนึ่ง มันหักหลบซะจน ตัวมันเอา ล้อปีนฟุตบาทก้านคันส่งงอกันเลยทีเดียว เปิดกระจกลงไปหันหลังดู ตะโกนออกไปเลย สมน้ำหน้า แล้ว..........หาย  ;D ;D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 00:43:10 »
นี่แหละครับ เวลาผมเข้ากรุงเทพ ถึงชอบขับรถตู้
ใช้ความใหญ่ของรถให้เป็นประโยชน์ มันเบียดมา ผมเบียดกลับโล้ด ถ้ามันแน่จริง มันต้องชนไปแล้วล่ะครับ
เบียดแบบ มีอยู่ครั้งหนึ่ง มันหักหลบซะจน ตัวมันเอา ล้อปีนฟุตบาทก้านคันส่งงอกันเลยทีเดียว เปิดกระจกลงไปหันหลังดู ตะโกนออกไปเลย สมน้ำหน้า แล้ว..........หาย  ;D ;D
สนับสนุน ผมเกลียดแท็กซี่เลวๆเหมือนกัน ถ้าเจอมันกวน...ใส่ผมก็เอาคืนให้หนักเหมือนกัน  >:(

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 07:14:28 »
ไม่ใช่รถตัวเอง เลยจัดหนัก
ถ้าชนหรือมีเรื่องมีคดี ก็แค่เปลี่ยนอู่เช่าใหม่
มาตรการเข้มงวด "ใบขับขี่สาธารณะ" ไม่ได้แก้ปัญหาเลย

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 09:23:09 »
คนขับดีก็มีเยอะแต่

โดนไล่ออก ต่อยเจ้านาย โขมยของติดคุก สารพัด ไม่รู้ทำไร ขับแทกซี่ก่อน
อาชีพนี้เปนง่ายมาก

ออฟไลน์ marangpor

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 11:08:34 »
ขับกันแบบไร้มารยาทมากครับ คิดจะออกก็ออก ปาดก็ปาด ไฟเลี้ยวไม่เคยจะเปิด เปิดแล้วน้ำมันจะหมด ผมเห็นกับตาหลายที กลับรถถอยรถ ขูดฟุตบาทกันเต็มๆ ไม่เห็นเขาสนใจอะไรกันเลย ก็มันไม่ใช่รถตัวเองนิเนอะ - -

ออฟไลน์ ch>.<

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 11:17:03 »
สนับสนุน ผมเกลียดแท็กซี่เลวๆเหมือนกัน ถ้าเจอมันกวน...ใส่ผมก็เอาคืนให้หนักเหมือนกัน  >:(

ใจเย็นๆนะท่านทั้งสองอย่าไปมีเรื่องกับเขาเลย

มันไม่ใช่รถเขา น่าจะมีระบบแบนแท็กซี่ที่โดนผู้ใช้ถนนโทรแจ้งว่าขับรถแย่จำนวนนึง(อาจจะสักห้าคนต่อสัปดาห์)ให้นำรถมามอบไม่ให้ใครเช่าเป็นเวลา 5 วัน ถ้ามีรอบสองรอบสามก็เพิ่มจำนวนวันขึ้นเรื่อยๆ ถ้าไม่มาก็ให้มันต่อภาษีแพงๆกันไป =="

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 11:30:54 »
ประเทศเรา ไม่ต้องไปคิดหาระบบ,วิธีการ,การศึกษา ให้วุ่นวายหรอก ขั้นแรกต้องพัฒนาคุณภาพคนก่อนครับ

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 21:54:36 »

ใจเย็นๆนะท่านทั้งสองอย่าไปมีเรื่องกับเขาเลย

มันไม่ใช่รถเขา น่าจะมีระบบแบนแท็กซี่ที่โดนผู้ใช้ถนนโทรแจ้งว่าขับรถแย่จำนวนนึง(อาจจะสักห้าคนต่อสัปดาห์)ให้นำรถมามอบไม่ให้ใครเช่าเป็นเวลา 5 วัน ถ้ามีรอบสองรอบสามก็เพิ่มจำนวนวันขึ้นเรื่อยๆ ถ้าไม่มาก็ให้มันต่อภาษีแพงๆกันไป =="

พี่แท็คซี่ดีดี ก็มีน่ะครับ แต่ บางครั้งถ้ามันไม่ไหว ก็ต้องโดนกันบ้างนะครับ :)
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 00:38:48 »
เจอเรื่อยๆครับ แท๊กซี่ขับแบบไม่มีวินัย ไม่มีมารยาท

เรื่องอบรมการขับรถ ไม่ต้องห่วงครับ ผมเคยนั่งแท๊กซี่ที่มีป้ายโฆษณา "ไม่ต้องมีใบขับขี่ก็เช่าแท๊กซี่ขับได้" เลยปลงครับ

รถตัวเองก็ไม่ใช่ ขับชนมา เถ้าแก่ก็ซ่อมไป ประกันก็จ่ายไป เถ้าแก่จ่ายค่าประกันนี่ จะสนทำไม

ใครจะเปลี่ยนเลน จะแซง กรูไม่ให้ แต่ถ้ากรูจะไป ใครอย่าขวาง เหอๆ

ออฟไลน์ nicsjerry

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 14:32:55 »
เวลายูเทริน ที แท็กซี่ไม่เคยยอมให้รอ ให้ผ่านเลย ไม่รู้รีบไปไหน...