ผู้เขียน หัวข้อ: // ทุกท่านครับ กระทู้ Jazz HYBRID เพลาๆหน่อยนะครับ ผมว่าเยอะไปนิดแล้วละ //  (อ่าน 17468 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ก่อนตั้งกระทู้ เช็คก่อนนะครับ ดูในกระทู้ข้างล่างกันก่อนครับ

วันนึง มีสัก 3 กระทุ้ในหน้าแรก ผมว่า ยังพอรับได้นะครับ
แต่อย่าให้เกินกว่านั้นนักเลย เนาะ

ผมปราม แบบเดียวกับ ที่เคยปราม กระทู้ Fiesta เมื่อปีก่อนๆ ละครับ
ใช้มาตรฐานเดียวกันทั้งสิ้น ไม่มียกเว้น

ออฟไลน์ Wayfarer-R

+1 ครับ เวลารถที่คนสนใจมากๆเปิดตัว เป็นแบบนี้ทุกที บวกกับราคาที่ยั่วยวนเหลือเกิน

วันนี้ โซนิคเปิดตัว คงไม่เยอะแบบเมื่อวาน (มั้ง)

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
เปิดราคามาได้น่าซื้อเลยเป็นที่พูดถึงกันเยอะ ;D

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ เยอะเกิน  :P

แต่ราคาเปิดนี่ มันชวนให้แตกตื่นจริงๆ

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
ทั้งอาทิตย์นี้มีแต่โซนิคกับเเจ็ส ไฮบริด ;D

ออฟไลน์ T1k

• T1K
จะตั้งกระทู่บ่น บ่นตรงนี้เลยดีกว่า   :o

ปลอบใจPrius
1 Prius ยอดขายที่ Japan เหนือกว่า ทำให้มีอะไหล่แน่ๆๆๆ แต่หวังว่าจะไม่โดนลูกหลงแบบรถจดประกอบ
2 Prius เครื่องแรงและเกาะถนนกว่าเยอะ
3 Prius ขับแล้วไม่โหล่
4 Prius ใช้ ECVT คงไม่พังง่ายๆๆเหมือน CVTในJazz แต่คอมแอร์ คอนเวอร์เตอร์ และที่สำคัญไอ้หม้อลมเบรคไฟฟ้า นี้สิเสียวสุดๆๆ
5 Prius ประกันBatt10ปี Jazzประกันแค่5ปี แถมขายก่อน5ปีไม่ได้ด้วย เพราะถ้าเอารถคันแรกมาก็อดทำให้ราคาขายต่อตกแน่ๆๆ เพราะ Prius ผมกะใช้แค่3-4ปีเท่านั้น  :P

รวมผมได้ปลอบใจเท่านี้จริงๆๆ เพราะถ้าวันนี้ผมคงเอส Jazz  :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2012, 09:03:57 โดย T1k »

ออฟไลน์ hutzero

ถ้ามี First Impression มาให้ชมล่ะก็ ปริมาณกระทู๊จะลดลงครับ อิ อิ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ผมคิดไว้แล้วเชียวน่าจะโดนเบรคเหมือนน้องเฟียส

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
คิดเหมือนกัน แต่กระแสมันแรงก็เลยเฉยๆแล้วก็แต่ละกระทู้คนเม้นท์ก็เยอะ

ป.ล. ถ้าตัวนี้เติม E85 ได้หล่ะก็จัดเลยนะเนี่ย ตอนนี้แค่ลังเล
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ dorakun

• Full Member
งั้นผมรบกวนพี่จิมมี่ถามในกระทู้นี่เลยละกันครับว่า มีโอกาสที่จะได้เห็นรีวิวคันนี้ไหมครับ
หรือแค่ first impression ก็ยังดีครับ พี่จิมมี่มีแผนที่จะรีวิวไหมครับ

จริงๆก่อนหน้านี้ก็ไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่เพราะคิดว่าระบบ hybrid ของโตโยต้าอย่างไงก็ดีกว่า
แต่พอเห็นราคาแล้วมันชั่งน่ายั่วยวนจนเกิดอาการลังเลอยากจะได้เหมือนกันครับ
เพียงแต่ผมยังไม่ค่อยมั่นใจในระบบของฮอนด้าว่าจะประหยัดจริงๆไหมครับ
รบกวนด้วยนะครับ....ขอบคุณมากครับ

ออนไลน์ joeyote

ถ้ามี First Impression มาให้ชมล่ะก็ ปริมาณกระทู๊จะลดลงครับ อิ อิ

เห็นด้วยๆๆๆๆ คริคริคริ พี่จิมมมมมมมมี่  รออ่านอยู่น้าฮัฟฟฟฟฟ
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ hutzero

คิดเหมือนกัน แต่กระแสมันแรงก็เลยเฉยๆแล้วก็แต่ละกระทู้คนเม้นท์ก็เยอะ

ป.ล. ถ้าตัวนี้เติม E85 ได้หล่ะก็จัดเลยนะเนี่ย ตอนนี้แค่ลังเล

จับดมแก๊สสิครับ  ประหยัดขั้นเทพไปเลย

ออฟไลน์ samgler

เห็นด้วยครับ ถ้าไม่ปรามเดี๋ยวก็จะมีกระทู้ดิสเครดิต Jazz HB ตามมาด้วย (เหมือน web board อื่นๆ)
แค่นี้กระแสก็แรงมากๆ อยู่แล้วละครับ ตัวผมเองไม่เคยคิดจะซื้อรถต่ำกว่า 1500cc ก็ยังคิดหนักเลยครับ
เพราะอยากจะลอง HB ในราคาที่พอผ่อนไหวดู

ออฟไลน์ banch

หลายๆคนกำลังตื่นเต้นกับราคาอยู่ครับ

แต่อย่าลืมไปลองขับกันนะ

ประสิทธิภาพของ IMA ของ Honda ปัจจุบันยังสู้ Synergy drive ไม่ได้ครับ

ตอนนี้สู้ได้แค่ราคาครับ

ข้อสังเกต

-มอเตอร์ตัวเล็ก กำลังน้อย  10kW

-มอเตอร์ติดอยู่บนเพลา ไม่ได้แยกออกมา เมื่อเข้าโหมดที่มอเตอร์ทำงานอย่างเดียว มอเตอร์ต้องแบกภาระหมุนเพลาข้อเหวี่ยงด้วย

-มอเตอร์ติดอยู่บนเพลา เมื่อเครื่องยนต์ทำงานอย่างเดียว เครื่องต้องแบกมอเตอร์ให้หมุนฟรีไปตลอด

NgoH

• บุคคลทั่วไป
เขาบอกว่าประหยัดน้ำมัน 21 KM/L ความเร็วน่าอยู่ที่ไม่เกิน70  ถ้าคุณจิมมีทดสอบ น่าราว 17 เท่านั้น
ถ้ายังไงรีวิวไวไวนะครับ

ออฟไลน์ HmeeJeabJeab

• Newbie
  • *
ในฐานะคนหนึ่งที่ตั้งกระทู้

ขอโทษนะคร้าบพี่ๆ เพื่อนๆ

ตื่นเต้นไปหน่อยครับ

:) 

ออฟไลน์ 6162002

กด Like ครับ อิอิ  เพิ่มงานให้พี่จิมมี่ซะงั้น *-*

ออฟไลน์ Nyquist

กด Like ครับ อิอิ  เพิ่มงานให้พี่จิมมี่ซะงั้น *-*

อยากอ่านด้วย อิอิ ราคามันน่าดึงดูดจริงๆ  ;D

ออฟไลน์ [J]e[w]

ผมว่ามันไม่ประหยัดอย่างที่คิดหรอก แต่ราคานี่สิประหยัดกว่าพรีอุสแน่ๆ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ Sappe!

สวยน่าสนๆ  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ FyGI

น่าจะกำลังตื่นเต้นกับราคากันแหละ

เพราะงวดนี้ ฮอนด้า ตั้งราคามาได้สวยงาม

Case จาก Freed / Brio เป็นบทเรียน

ออฟไลน์ YoungJet

• Jr. Member
  • **
เออ... ตกลงว่า Jazz Hybrid เครื่องยนต์ 8 วาล์ว หรือ 16 วาล์วกันแน่?

HLM บอกว่า 16
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=4119:Honda-JAZZ-HYBRID-1-3-IMA-CVT-รับประกัน-5-ปี-รับสิทธิ์รถคันแรก&catid=85:new-cars-in-thailand&Itemid=163

แต่เว็บ Honda บอกว่า 8
http://www.honda.co.th/th/jazzhybrid/honda-jazzhybrid.html
2010 Honda Jazz
2009 Toyota Corolla Altis 1.6G
2001 Nissan Cefiro (sold)
1996 Peugeot 306 SR (sold)
1994 Honda Civic 3D (sold)
1993 Mitsubishi Lancer GLX (sold)
1984 Mitsubishi Colt Mirage (sold)

ออฟไลน์ superden

คุณจิมมี่ครับ นี่อาจจะเป็นการทดสอบทฤษฎีว่า สำหรับเว็บheadlightmag  ถ้ากระทู้รถรุ่นใดแรง+(เยอะ)ยอดขายรถนั้นก็จะแรง+(เยอะ) ก็ได้นะครับ  เหมือนที่fiesta   swift   mirage ทำไว้สองรายหลังยอดจองรวมกันคงเกิน 40,000 คันแล้วตอนนี้

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ที่กระทู้เยอะขนาดนี้แสดงถึงกระแสความร้อนแรงครับ  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

NgoH

คุณจิมมี่ครับ นี่อาจจะเป็นการทดสอบทฤษฎีว่า สำหรับเว็บheadlightmag  ถ้ากระทู้รถรุ่นใดแรง+(เยอะ)ยอดขายรถนั้นก็จะแรง+(เยอะ) ก็ได้นะครับ  เหมือนที่fiesta   swift   mirage ทำไว้สองรายหลังยอดจองรวมกันคงเกิน 40,000 คันแล้วตอนนี้

อาจเป็นโพล ชนิดหนึงได้ครับ บอกได้ว่ารถรุ่นนั้นมีใครสนใจมากน้อยแค่ไหน

ออฟไลน์ Dr.Pop

คนซื้อ กับคนสนใจ คนละกลุ่มกัน

คนซื้อ ต้องมีกำลัง และต้องการรถใหม่

คนสนใจ แค่รถดี ราคาคุ้ม

NgoH

คนซื้อ กับคนสนใจ คนละกลุ่มกัน

คนซื้อ ต้องมีกำลัง และต้องการรถใหม่

คนสนใจ แค่รถดี ราคาคุ้ม

คนซื้อก็มาจากกลุมคนสนใจนี่หละครับ แล้วแปลไปคนหละทิศหละทาง จะซื้อดีไม่ดี คุ้มไม่คุ้ม จะเดินหน้าหรือถอยหลัง

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

เห็นด้วยครับผม  กระทู้เยอะ ไม่รู้จะอ่านอันไหน  "เลื่อนPageดูไปมา ชักจะหลอน"
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

ออฟไลน์ Hanumaan

• Newbie
  • *
หลายกระทู้จน เวียนหัวจริงๆเลยครับ  ??? แต่ก็ยังรออ่านรีวิวนะครับ หวังเล็กๆ  ;D

ออฟไลน์ wiszard

มาเวียนหัวด้วยคนครับ

คนตั้งกระทู้ถ้าประเด็นไม่ต่างกันมาก ก็น่าจะไปโพสที่กระทู้คนเก่าๆ นะครับ