ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อสรุปเรื่องสนิม ใน Civic FB  (อ่าน 10059 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
ข้อสรุปเรื่องสนิม ใน Civic FB
« เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 21:01:34 »
จากกระทู้นี้ http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,23311.0.html
ตอนนี้ได้ข้อสรุป แล้วครับ ขอยกข้อความในคลับดังนี้

"16.30 น. ผมมัววุ่นวายกับการแก้ปัญหาเรื่อง Air Fuel Ratio Sensor ให้กับรถโตโยต้าแคมรี่คันหนึ่ง ที่อู่ซ่อมแถวๆยศเส
มีโทรศัพท์เข้ามาที่มือถือ แจ้งว่า โทรมาจากศูนย์ฮอนด้าปิ่นเกล้า เรื่องรถยนต์ฮอนด้าซีวิคที่มีปัญหา

จนท. ที่โทรหาผมแจ้งว่า ทาง สนญ.ของฮอนด้าได้ทราบเรื่อง รับเรื่อง พร้อมทั้งเห็นรูปถ่ายเรื่องราวต่างๆแล้ว

สนญ.ของฮอนด้าได้แจ้งให้ศูนย์ฮอนด้าปิ่นเกล้า จัดการเปลี่ยนชิ้นส่วนอะไหล่ที่มีปัญหา ให้กับรถผมโดยไม่มีข้อแม้น

ขั้นตอนต่อไป ก็เพียงแค่รออะไหล่เจ้าปัญหา ที่จะทำการส่งมาให้ใหม่ที่ศูนย์ฮอนด้าปิ่นเกล้า
เมื่ออะไหล่มาถึง จนท. จะโทรเรียกผม ให้เข้าไปทำการเปลี่ยนชิ้นส่วนที่มีปัญหา ต่อไป

ขอขอบคุณ ศูนย์ฮอนด้าปิ่นเกล้า / ขอขอบคุณ ฮอนด้า ประเทศไทย
ที่ดำเนินการรับผิดชอบ แก้ไขปัญหาของผมครั้งนี้ โดยไม่ลังเล (ใช้เวลาแค่ 3 ชั่วโมงเท่านั้น)"

http://www.civicfb.com/cfb-problem-solved/t644/30/

ท่านใดที่รับรถในช่วงนี้ เพื่อความสบายใจ ให้เช็คสนิมที่รถของท่าน ถ้าเจ้าหน้าที่ศูนย์ พบว่าเกิดสนิมกับรถคันใดจริง จะเปลี่ยนอะไหล่ส่วนนั้นให้ โดยไม่มีข้อแม้ใดๆครับ
ป.ล. ผมก็รอรถของฮอนด้าอยู่ ได้ทราบแนวทางการแก้ไข สบายใจขึ้นเยอะเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2012, 21:09:42 โดย marcovic9 »

ออฟไลน์ sicview_coupe

• Newbie
  • *
Re: ข้อสรุปเรื่องสนิม ใน Civic FB
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 21:18:47 »
ติดตามเรื่องนี้มาตลอด สนิมขึ้นกันหลายคันเลย ในคลับตอนนี้ไม่ต่ำกว่า 10 แล้ว ชิ้นส่วนน่าจะมีปัญหาจริงๆ บางคนไปเคลม ช่างศูนย์กลับบอกเป็นเรื่่องปกติ รถยังป้ายแดงอยู่เลย ผมสงสัยถ้าเคลมเปลี่ยนอะไหล่ให้แล้ว จะกลับมาเป็นอีกมั้ย ในเมื่อคุณภาพอะไหล่ยังเหมือนเดิม

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
Re: ข้อสรุปเรื่องสนิม ใน Civic FB
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 21:35:18 »
ในที่สุดก็จบลงด้วยดี ดีใจกับเจ้าของรถด้วยครับที่ปัญหาได้รับการแก้ไขด้วยดีครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 21:56:04 »
ฮอนด้าเจ๋งแล้วโว้ยยยยย มันต้องแบบนี้ ;D

ออฟไลน์ nickname026

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 22:10:09 »
ยังไม่จบครับ เพราะในคลับมีอีกหลายคันที่เป็นแบบนี้
เอาเข้าศูนย์แล้วช่างบอกเป็นเรื่องปกติ
ผมเห็นละอยากจะขอให้รถของช่างมันเป็นแบบนี้บ้างจัง

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 22:13:13 »
น้องหนิมลาจาก แต่พี่ต๊อกยังอยู่ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 22:55:05 »
เป็นเยอะแบบนี้ ต้นเหตุของปัญหา มาจากอะไร

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 23:11:35 »
ชิ้นส่วนที่มีปัญหาานี่ส่วนไหนเหรอครับ
JC TU #54

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 23:30:51 »
ลองเปิดลิ้นชักหน้าออกดูครับ แถวๆที่ใส่กรองแอร์

และเหล็กบริเวณหลังเบาะนังด้านหลัง

ของผมเป็นสนิมเรียบร้อย

ปล. Civic fd นะครับ สังสัยต้องเอาเข้าไปลองเครมดูละ
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 00:12:11 »
ไม่มีอะไรเป็นสิ่ง "ไม่ปกติ" ของช่างฮอนด้า ตั้งแต่ใช้มาเจอแบบนี้ตลอด - -"

แต่ก็ดีใจกับเจ้าของรถด้วยครับที่ปัญหาได้รับการแก้ไขและการดูแลที่ดี

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 07:16:07 »
ลองเปิดลิ้นชักหน้าออกดูครับ แถวๆที่ใส่กรองแอร์

และเหล็กบริเวณหลังเบาะนังด้านหลัง

ของผมเป็นสนิมเรียบร้อย

ปล. Civic fd นะครับ สังสัยต้องเอาเข้าไปลองเครมดูละ

ปกติครับ เปิดคอลโซลมาจะเห็น น้องหนิม บางๆ ทั่วเลย ผมเห็นตั้งแต่ EK ES แล้วครับ พอดีไม่ได้ซื้อ FD เลยไม่ได้แกะ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 08:53:37 »
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Lhorn

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 12:01:37 »
ผมว่าวิศวกร Honda ไม่ควรมองข้ามนะครับ ในบางเรื่อง

โลหะที่เกิดการรับแรง  พวกแรงเค้น แรงบิด หรืออะไรก็ตาม มันไม่ควรเกิดปฏิกิริยา Tribochemical Reaction
การเกิด Oxidation เร็วขนาดนี้ใน Honda มันจะส่งผลเสียหลายๆอย่างในอนาคต

วิศวกรควรออกแบบว่า รถคันนึงมีอายุการใช้งานทั่วไป สำหรับเมืองไทยเกิน 5 ปีอยู่แล้ว มันไม่เหมือนญี่ปุ่นที่เขาเปลี่ยนรถกันบ่อยๆ
ถึงแม้จะได้มาตรฐานคุณภาพเหล็กในการผลิต  แต่มาตรฐานนี้ มันใช้ไม่ได้กับเมืองไทยแน่นอนในเรื่องของ วัสดุ

แต่ผมมองว่า วิศวกร เขารู้ปัญหาอยู่แล้วละว่าจะแก้ไขปัญหาอย่างไร  แต่ในเมื่อเป้าหมายการผลิต ก็คือการลดต้นทุน เพิ่มกำไร
แต่ในเมื่อสิ่งไหนที่มันพอใช้งานได้ ทดแทนกันได้  ถึงแม้จะต้องเปลี่ยนบ่อยหน่อย  ก็อาจจะลดต้นทุนมากกว่าเยอะ เขาก็เอาแบบนั้น (รู้ทั้งรู้)

แต่ที่ผมอยากตำหนิวิศวกรในเรื่องของการออกแบบหรือเลือกวัสดุนี้นั้น  ที่มองข้ามในบางจุดที่เป็นตัวสำคัญแล้วปล่อยให้เกิดสนิมแบบนี้แย่มากครับ
ปัญหาระยะยาว และเรื่องความปลอดภัย ไม่อย่างนั้นบางจุดที่เป็นจุดเชื่อมต่อก็แค่ ชุบ galvanize ก็ได้  หรือก่อนออกจากโรงงาน พ่นกันสนิมก็ได้ครับ

คุณลดต้นทุนอย่างไรก็ได้  แต่คุณไม่ควรรีบเร่งลด WI ( Work Instruction ) ออก เพื่อให้ทันต่อการผลิตหรอกครับ  เห็นหรือยังละว่า Feedback มันแย่ขนาดไหน

Good luck ครับ Honda thailand

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 21:38:56 »
ขอให้หายไวไว และไม่เป็นสนิมอีกนะครับ

ออฟไลน์ kuitarist

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 22:31:10 »
ทำไมเค้าไม่ออกมาชี้แจงนะ ฮอนด้า เป็นหลายคันแล้วนะ

บางศูนย์บอกปกติ สงสัยถ้ามีสนิม ผมต้องไปศูนย์ปิ่นเกล้าอย่างเดียวกระมัง

ออฟไลน์ aonono

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 00:22:55 »
ทำลายรถที่โดนน้ำท่วม แต่...ไม่ได้ทำลาย part และ อะไหล่ ที่เก็บไว้ในสโตร์ รึป่าว!!!

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 02:44:50 »
ยินดีกับผู้ที่ได้รับความช่วยเหลือแล้วด้วยครับ

แต่เห็นคันนึง สนิมขึ้นที่ชิ้นส่วนตัวถังเลย เขาจะเปลี่ยนตัวถัง Monocoque ให้ทั้งชิ้นเลยหรือเปล่า?
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 09:23:40 »
ยินดีกับผู้ที่ได้รับความช่วยเหลือแล้วด้วยครับ

แต่เห็นคันนึง สนิมขึ้นที่ชิ้นส่วนตัวถังเลย เขาจะเปลี่ยนตัวถัง Monocoque ให้ทั้งชิ้นเลยหรือเปล่า?

ตัวถังจุดไหนเหรอครับ มีรูปประกอบไหมครับ

ออฟไลน์ nicsjerry

• Sr. Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 12:35:10 »
สนิมเกิดตรงตัวถังตรงด้านล่าง ของช่วงประตู หรือป่าว

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 02:35:01 »
สนิมเกิดตรงตัวถังตรงด้านล่าง ของช่วงประตู หรือป่าว

ใช่ครับ อันที่อยู่ใน topic ล่าง น่ะครับ

http://newcivicthailandclub.com/forum/viewtopic.php?f=10&t=3814
JDM เท่านั้น จะครองโลก!