ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับตอนนี้เริ่มสับสนแล้ว ระหว่าง Mz3,NewCivic, Lan EX ครับ  (อ่าน 21511 ครั้ง)

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
Focus si krub  >:(

;D

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

• Hero Member
ถ้าชอบแต่งรถสไตล์ JDM

ผมตัดซีวิคFB ออกก่อนเลย

เหตุผลคือยุคสมัยมันเปลี่ยนไปแล้ว
FB ตัวนี้ไม่ได้มีขายในญี่ปุ่น
ตลาดหลักคือUS

ดังนั้นอย่าได้หวังว่าจะมีชุดแต่งสวยๆ อะไหล่มือสอง หรือของแต่งมากมายเหมือนตัว FD
มีแต่ชุดแต่งไทยทำ ไทยออกแบบเองเป็นหลักแน่นอน อย่างมากที่พึ่งพาได้ก้อแค่ Modulo

ออฟไลน์ earthlin

• Newbie
  • *
New Ford Focus ครับ สวยมาก แต่ง ST ยิ่งสวย แถมมีสีที่ จี๊ดมากคือเหลือง มาสตาท เครื่อง 2000 แรงครับ
ภายในสวยมาก ของเล่นเยอะมาก จนไม่รู้ว่าจะใช้หมดไม๊ ตัวใหม่นี้ เครื่อง และ เกียร์ ไม่อืดด้วย ลองไปหาตัวจริงดูก่อนครับ ผมว่าคุณและแฟนจะชอบ มันนะ  ;D

พอรู้เรื่องรถมากชักจะเลือกไม่ถูกแล้วครับผม พอดีว่าที่บ้านอนุมัติให้ออกรถใหม่มาอีกคันครับ เพราะจะได้ไม่ต้องมาแย่งกันใช้

เลยมองมาในกลุ่ม C Seg ครับ ตัวเลือกที่ว่ามานั้น ตามหัวข้อเลยครับ เพื่อนๆ ว่าไงกันบ้างครับ

ผมเลือกไม่ถูก เอางี้เน้นสรุปสั้นให้ครับ

1.แต่งสวย

2.ขับสนุก

ปล. สามตัวเลือกนั้นผมมองเครื่อง 2.0 หมดครับ ขอบคุณครับ

*** เพิ่มเติมข้อมูลให้อีกนิดนึงครับ ***

อัตราสิ้นเปลืองผมไม่ซีเรียสครับ เพราะผมปลงกับฟอร์จูนฯ ไปแล้วครับ

พอเอาฟอร์จูนให้พ่อไปใช้ที่ กทม. ก็เลยมาใช้วีออสของแฟน

พอมาใช้วีออสก็ใช้ว่าจะประหยัดครับ เพราะสไตล์การขับขี่ของผมมันไม่ประหยัดเลย ฮ่าๆๆๆๆ

ก็เลยตอนนี้เน้นแค่ขับสนุก มุดกระจาย แต่งสวยเป็นพอครับผม อิอิ

ออฟไลน์ redsun

ALTIS 1.8 หรือ 2.0 + แต่งช่วงล่าง ครับ

ออฟไลน์ jimsrsa

สวยดุ  EX
สวยสง่า  M3
สวยหวาน  FB
แล้วแต่ชอบครับ สวยทุกคัน ต้องลอง

ออฟไลน์ LimitedEdition

ต้องนิยามคำว่าขับสนุกให้ดีก่อน

ช่วงล่างและพวงมาลัย หรือว่าอัตราเร่ง
ถ้าอย่างแรก มาสด้า 3
ถ้าอย่างหลัง ซีวิค 2.0

ส่วน EX ตัดออกไปได้เลยครับ รถออกมาแนวยุโรปนุ่มหนึบ
ฟีลลิ่งมันใช่แบบเอาไว้มุดไปมุดมาโหดโหด มันทำได้ แต่มันไม่สนุกเท่า
เจอเกียร์ CVT เข้าไปอีก อัตราเร่งดีจริง แต่ฟีลลิ่งมันไม่ใช่ครับ

3 นั้นข้อเสียรู้กันอยู่แล้ว อืด กินน้ำมัน แคบ
ถ้ารับเรื่องพวกนี้ได้ สิ่งที่เหลือคือสิ่งตอบแทน

ส่วน Civic นอกจากจะหาของแต่งได้ไม่เท่า FD แล้ว
พวงมาลัยที่จืดชืด เป็นสิ่งที่ไม่มีทางแก้ได้ และนั่นคือประเด็นหลักในเรื่องมุด
แต่ถ้าบอกว่าชอบความแรง ก็จบครับ ไม่ต้องคิดมาก ยังไงก็ Civic

ออฟไลน์ Scarecrowman

• Full Member
แอบเชียร์ Mazda3 5 doors + Moon roof
ชอบส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ MAXIMUS CRUZE

แบบนี้ต้อง Cruze 2.0 อย่างเดียวเลยครับ (ไม่มีในตัวเลือก55555++)  ;D

ออฟไลน์ 2k

ของแต่งนี่แลนเซอร์กับมาสด้า3มีหมดแหละครับ มันคือรถญี่ปุ่นบ้านๆที่ยี่ห้อตลาดมีอะไรสองรั่นนี้มีให้หมด ถ้าชอบแต่งรถก็ต้องแลนเซอร์ รูปทรงมันให้อยู่แล้วตั้งแต่ต้นซึ่งเทียบกับซีวิคที่รูปทรงของมันเข็นให้ขึ้นยากตั้งแต่ต้นแล้ว เชื่อสิว่าใช้แลนเซอร์ไปสัก5-6ปีพอรถมันเริ่มเก่าแล้วคุณก็จะอยากมีความคิดที่จะลงเครื่องใหม่ซึ่งแลนเซอร์มันมีเครื่องอีโวลูชั่นให้ลงมากมาย  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ inew

Civic  แจ่มว้าว...!! ;D ;D ;D     ภาพจากซีวิคเอฟบีไทยแลนด์ครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2012, 12:30:58 โดย inew »

ออฟไลน์ udis

Civic  แจ่มว้าว...!! ;D ;D ;D     ภาพจากซีวิคเอฟบีไทยแลนด์ครับ.

บ้านเราไม่มีขายนี่ครับรุ่นนี้
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ diefun

• Newbie
  • *
รูป ex มาแล้ว

อยากเห็นอีก 2 รุ่นที่เหลือครับ อิอิ

ออฟไลน์ dusitmon123

EX ไม่น่าเล่นครับ คนในของมิซซูเองบอกผมมา ปัญหาเยอะมากตั้งแต่ในไลน์แล้ว แก้กันไม่จบเสียที
รถขายได้นะครับ แต่สะดุดขาตัวเองซะเยอะครับ

ออฟไลน์ udis

EX ไม่น่าเล่นครับ คนในของมิซซูเองบอกผมมา ปัญหาเยอะมากตั้งแต่ในไลน์แล้ว แก้กันไม่จบเสียที
รถขายได้นะครับ แต่สะดุดขาตัวเองซะเยอะครับ

ไม่น่าเล่นยังไงครับ ปัญหาอะไรครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ 2k

ถ้าคนในบอกมาน่าจะหมายถึงปัญหาการผลิตมั้งครับอาจจะผลิตชิ้นส่วนไม่ทันหรือว่ามีปัญหากับซัพพลายเออร์ที่ส่งของล่าช้าซึ่งก็คนละเรื่องกันกับการใช้งาน ดูจากในเว็บบอร์ดผู้ใช้ส่วนใหญ่จะบ่นเรื่องเติมe85แล้วมีปัญหาลูกลอยกับรถไม่เก็บเสียงเท่านั้นเอง
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ inew

บ้านเราไม่มีขายนี่ครับรุ่นนี้
 ;D ;D ;D

ถูกต้องครับบ้านเรามีแต่ 4 ประตูครับ   ;D

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
เมื่อกี้ไปลองเทส civic fb แล้วครับ แต่เป็นตัว 1.8 ครับ

อัตราเร่งถือว่าโอเคเลยครับ ตำแหน่งเบาะนั่ง (ผมกดให้ต่ำสุดครับ) ถือว่าทำได้ดีเลยทีเดียว

ทัศนะวิสัยการมองดีกว่า fd ครับ

แต่พวงมาลัย กับ ช่วงล่าง ผมชอบ Mz3 มากกว่าแฮะ  ;D
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Action

โอ้วววว Type R :o
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่มาสด้า 3 ก็ EX ครับ ต่อยอดได้เยอะ ส่วน FB แต่ไม่ขึ้นเคยเห็นมีแต่งบ้างแล้ว สวยตรงไหน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Eddy5659

ไม่มาสด้า 3 ก็ EX ครับ ต่อยอดได้เยอะ ส่วน FB แต่ไม่ขึ้นเคยเห็นมีแต่งบ้างแล้ว สวยตรงไหน

555+ มันคว่มชอบส่วนตัวเขานะครับว่าไม่ได้
แต่ความเห็นส่วนตัวเราก็คือ มึงอย่าแต่งซะเลยดีกว่า 555+
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Fly to dream

555+ มันคว่มชอบส่วนตัวเขานะครับว่าไม่ได้
แต่ความเห็นส่วนตัวเราก็คือ มึงอย่าแต่งซะเลยดีกว่า 555+

;D ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

หากเจ้าของกระทู้กลับเข้ามาอ่าน

พูดแบบไม่อ้อมค้อมนะครับ

"แค่โจทย์ออกมาว่า แต่งสวย ทุกอย่างมันไป Civic โดยไม่ต้องสืบแล้วครับ"

อีก 2 คันเหมาะกับปล่อยเดิมๆ มากกว่า อย่างมากก็ลงแม็กซ์กับโหลด ส่วน EX
ชุดแต่งไม่เยอะ ที่เจอทุกวันนี้มีแต่แปลง EVOX แมว

แต่เตือนไว้นิดนึง ถ้าจะเล่นรถฮอนด้า แล้วเป็นคนชอบแต่งรถ
จะเผลอหมดเงินไปกับการลงพาร์ทและแอคเซสซอรี่ต่างๆ โดยไม่รู้ตัว
เพราะของเล่นเยอะเว่อร์ ทั้งๆที่รถพึ่งออกมาเอง เริ่มมีรถแต่งมาให้เห็นบ้างละ

ออฟไลน์ 6162002

จากใจจริง ผมว่ามันเหมือน City มากๆเลยอ่ะคร้าบบบ >_<

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
เอารูป ANM3 มายั่วบ้างแล้วกันนะครับ อิอิ

เผื่อจะเปลี่ยนใจมา Zoom-Zoom กัน ;D

Credit : คุณHareluya และคุณ Golf01 จากเวป Mazda3thailand.com
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ hutzero

ตามกฎของเว็บนี้คือไม่ฟันธงใดๆ   ดังนั้นนิยามขับสนุกมันก็มีหลายแบบ 
บางคนสนุกตรงอัตราเร่ง  บางคนสนุกตรงอารมณ์รถกระชากหลังติดเบาะ
บางคนสนุกตรงได้สาดโค้ง  ซึ่งผมว่า 3 ตัวนี้มันมีดีคนละอย่างกันไป
เน้นเร่งแซงแรงสุด EX
เน้นอารมณ์กระชาก CIVIC
เน้นสาดโค้งหนึบๆ M3, EX

ถ้าเรื่องของแต่งขอ comment นิดๆ  ตรงที่ CIVIC FB ไม่เหมือน FD เนื่องจากตัวนี้ไม่ได้ขายที่ญี่ปุ่นแล้ว
สำนักแต่งต่างๆจึงแทบไม่ได้ทำออกมารองรับ   จึงมีแต่ของจากไต้หวัน,ยุโรป อเมริกา  หรือไม่ก็รอของพี่ไทยโมฯเอง
ส่วนของแต่ง M3 กับ EX นั้นยังคงมีอยู่เยอะ  เท่าที่สำนักที่ญี่ปุ่นคิดค้นและผลิตออกมา

ส่วนตัวผมไม่เชียร์ให้ออกตัวไหน   แต่พอจะมีรูป EVO X แต่งสวยๆมาให้ชมเป็นน้ำจิ้ม  ลองไปชมได้ที่
http://forums.evolutionm.net/evo-x-show-shine/332520-official-wicked-white-evo-x-picture-thread.html

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
ขอบคุณทุกๆ ความเห็นเลยครับ

ตอนนี้ตกลงฟันธงแล้วครับ ว่าเอา Mz 3 ครับผม ชัวร์ป๊าด

เพราะหลังจากที่ได้ไปลอง FB แล้ว ผมชอบการขับขี่ของ Mz3 มากกว่าครับ

อิอิ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ awazaki

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกๆ ความเห็นเลยครับ

ตอนนี้ตกลงฟันธงแล้วครับ ว่าเอา Mz 3 ครับผม ชัวร์ป๊าด

เพราะหลังจากที่ได้ไปลอง FB แล้ว ผมชอบการขับขี่ของ Mz3 มากกว่าครับ

อิอิ

ไม่ลอง Focus ซักหน่อยหรอครับ แล้วจะติดใจ เครื่องใหม่กว่า Mz3

แนะนำให้ไปลองศูนย์สาย 3 ครับ เค้าพาวิ่งในอักษะ ผมลองมานั่ง 5 คน 400 กว่าโล กดแป๊ปเดียว 140 แล้ว
ข้ามคอสะพาน 140-160 ไม่ต้องกลัวหนึบสุดๆ เข้ากลับรถแรงๆ ก็เอาอยู่ แถมเก็บเสียงสุดยอดมากครับ