ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับตอนนี้เริ่มสับสนแล้ว ระหว่าง Mz3,NewCivic, Lan EX ครับ  (อ่าน 21588 ครั้ง)

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
พอรู้เรื่องรถมากชักจะเลือกไม่ถูกแล้วครับผม พอดีว่าที่บ้านอนุมัติให้ออกรถใหม่มาอีกคันครับ เพราะจะได้ไม่ต้องมาแย่งกันใช้

เลยมองมาในกลุ่ม C Seg ครับ ตัวเลือกที่ว่ามานั้น ตามหัวข้อเลยครับ เพื่อนๆ ว่าไงกันบ้างครับ

ผมเลือกไม่ถูก เอางี้เน้นสรุปสั้นให้ครับ

1.แต่งสวย

2.ขับสนุก

ปล. สามตัวเลือกนั้นผมมองเครื่อง 2.0 หมดครับ ขอบคุณครับ

*** เพิ่มเติมข้อมูลให้อีกนิดนึงครับ ***

อัตราสิ้นเปลืองผมไม่ซีเรียสครับ เพราะผมปลงกับฟอร์จูนฯ ไปแล้วครับ

พอเอาฟอร์จูนให้พ่อไปใช้ที่ กทม. ก็เลยมาใช้วีออสของแฟน

พอมาใช้วีออสก็ใช้ว่าจะประหยัดครับ เพราะสไตล์การขับขี่ของผมมันไม่ประหยัดเลย ฮ่าๆๆๆๆ

ก็เลยตอนนี้เน้นแค่ขับสนุก มุดกระจาย แต่งสวยเป็นพอครับผม อิอิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2012, 01:17:25 โดย lastDezember Pae »
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Headman

Lancer Ex Gt สีแดงครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ซีวิค FB 2.0 ครับ

ออฟไลน์ Action

ถ้าจะแต่งรถนะ ตามความคิดผม
Civic 2.0 >>> แต่งแล้วดู Sport ดีครับ บางท่านก็เอาไปแต่งแนว VIP แต่ก็ยังมีอารม Sport อยู่ ด้วยรูปทรงที่ถ่ายทอดมาจาก FD (ถึงไฟหน้ามันจะ City ก็เหอะ)
Mazda 3 2.0 >>> อันนี้ถ้าเป็น HB จะแต่งได้สวยกว่า Sedan เพราะด้วยรูปทรงที่ Sport เป็นพื้นฐานอยู่แล้ว หากชุดแต่ง MPS ได้ไม่ยากครับ
Lancer EX 2.0 >>> อันนี้ Sport พันธุ์ดุเลย เอาไปแต่งเหมือนรุ่นพี่อย่าง Evo X ได้ง่าย ๆ สบาย ๆ แต่อาจจะแพงหน่อยพวกพาร์ทต่าง ๆ ทำใจครับ

ให้ผมเลือกในเรื่องช่วงล่าง อันนี้บอกก่อนนะครับว่าเป็นความชอบส่วนตัว ผมยกให้ Mazda 3 นะ
ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน แต่ัมันไม่ได้ถึงกับกระด้าง และไม่ได้จะบิน เหมือนจะอยู่ในกลาง ๆ ระหว่าง Civic และ Ex

แต่ถ้าเรื่องประหยัดน้ำมันคงต้องยกให้ Civic เพราะรายนี้ทำได้ประหยัดมาก ขอคาราแวะ 1 กระบวย

ผมเทใจให้กับ Mazda 3 > Ex > Civic ตามลำดับ ข้างต้นนั้นเป็นไปตามความคิดของผมนะครับ
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ pongisra

Civic ครับ

แรงไม่แพ้ใคร ช่วงล่างไม่ขี้เหร่ optionไม่น้อยเกินไป แต่ราคาแรงไปหน่อย

โดยรวมแล้วพอดีๆ ไม่หวือหวาดี

แต่งก็ก็สบายอญุ่แล้ว ชื่อ Civic เป็นการันตี

แถมเติม E85 ได้ เผื่ออยากประหยัด

Mazda 3 HB อันนี้ชอบรองลงมา แต่ติดตรงที่ อืดไปหน่อย+ซดไปนิด นอกนั้นดีหมด

EX อันนี้แค่รู้สึกว่าไม่ใช่ ไม่มีเหตุผลเท่าใหร่นอกจากผมไม่ชอบ CVT เลย

ออฟไลน์ Starter

• Full Member
3 ตัวเลือกนี้ เทใจให้ mazda 3 ครับ   :)

ออฟไลน์ monava

• Newbie
  • *
ถ้าคิดว่าค่าน้ำมันไม่เป็นอุปสรรคกับคุณ แนะนำให้ใช้exครับ มันดิบ+เถื่อนกว่าทุกรุ่นครับ newcivic ก็หน้าแอคคอดตูดแคมรี่หวานไปหน่อย มาสด้าก็ดูลักษณะรถม่ะค่อยคุ้มกับราคา เหมือนจะเล็กไปหน่อย(แต่ก็ไม่เล็กนะ) แนะนำให้ดูตอนแต่งเสร็จแล้วดีกว่าครับ(ใส่ชุดแต่งรอบคัน)แล้วคุณจะหาคำตอบเจอ
ถ้าอยากแต่งสวยขับสนุกex(ถ้าไม่แต่งไม่สวยนะ)
ถ้าอยากเรียบหรูอย่างมีstyleก็ซีวิค
อยากเดิมๆเรียบร้อยสปอตแบบไม่แต่งแต่สวยก็มาสด้า3
ปล.อยากจะให้ดูทุนในการแต่งก่อนอ่ะครับ เพราะexถ้าไม่แต่งไม่สวย ถ้าจะแต่งให้สวยก็ต้องมีไม่ต่ำกว่า7หมื่น-1แสนขึ้นไป(แมก+รอบคัน+ท่อคู่)
ปล.แล้วแต่มุมมองของแต่ละคนนะครับ โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน

ออฟไลน์ TnP_PKt

สำหรับพี่เป้ ความแรงเดะพี่ก็โมเพิ่มอยู่ดี ถ้าเน้นแต่งผมมองรถที่มีพื้นฐานมาดี

ผมชอบ EX นะ ดุดี พื้นฐานแม้ไม่ใช่ EVO ซะที่เดียวแต่ก็เป็นญาติๆกัน แต่งสวย
ช่วงล่างดี ภายในผมว่าดีกว่า 3 HB เพราะ 3HB มันดูอึดอัดไปหน่อยสำหรับคนตัวสูง
และพอๆกับซีวิคในความคิดผม ส่วนซีวิคนั้นรถโอเคเลยย สด ใหม่ แต่สำหรับผมมัน
กลางๆจะดุก็ไม่ดุ จะหรูก็ไม่สุด แต่แต่งดีๆก็ขึ้นนะ แล้วแต่ชอบเลยยครับพี่

ปล. Sylphy ผมว่าหรูไปหน่อยไม่ค่อยเหมาะกับพี่เป้ แต่หากมันเปิดตัวแล้วค่ายอื่น
น่าจะปรับออพชั่นใหม่หรืออัดแคมเปญเพิ่ม จะไม่รอสักนิดหรอออคับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

ขอออกความคิดเห็น ในฐานะคนขับ mzr3 ตัวเก่าครับ

ถ้าจะซื้อตัว 2.0 มาแต่ง ก็ต้องดูว่า แต่งแค่ body รูปร่าง ล้อ  หรือว่าจะเปลี่ยนโช๊ค สปริง    เปลี่ยน กรอง เฮด ท่อ โมเครื่องรึเปล่า

ถ้าจะแต่งเครื่องด้วย เล่น civic ดีกว่าครับ มีทางไปได้เยอะกว่ามาก

แต่ถ้าไม่แต่งเครื่อง mazda3 สวยกว่าครับ ^^

ส่วน lancer EX เหมาะสำหรับ การแต่งแบบ ดิบ ๆ  ถ้าชอบดิบไปทางนั้นเลยครับ

ออฟไลน์ YenChar

มาเชียร์ Civic ครับ

Civic ของเล่นเยอะแน่ๆครับ ชุดแต่ง โช๊ค ท่อ เพียบ
ตัวเบาสุดใน 3 คัน กดปรู๊ดดดเดียว วิ่งฉิว
แต่ไม่แน่ใจว่า 2.0 ที่เป็นบล๊อค R จะเป็นยังไง

ดูจาก 1.8 แล้ว ยังพอฟัดกับ 2.0 บางรุ่นได้
เชื่อว่าถ้าขยายกระบอกสูบเป็น 2.0 น่าจะจี๊ดดด เหมือนเดิม

ช่วงล่าง ทำกันได้ง่ายๆ แต่เครื่อง อัตราเร่ง น้ำหนักตัว ทำยากนะครับ
เอาซีวิคไปทำช่วงล่าง ทำเบรค งบไม่บาน

ออฟไลน์ Eddy5659

แต่งแล้วหล่อ และแรง
ผมว่า ex น่าจะดีสุด พื้นฐานรถสวยอยู่แล้ว แต่งนิดหล่อเลย
ความแรงก็ไม่ขี้เหร่ ภายในโอเคเลย นั่งสะบาย

อีกสองตัวผมว่า civic มันไม่สวยเอาซะเลย (ความชอบส่วนตัว) ภายในจัลดต้นทุนไปไหน แต่ก็เป็นตัวที่แรงสุด
MZ3 สวยครับ หล่อมาก แต่ผมว่ามันแคบไป เข้าไปขับแล้วอึดอัดยังไงไม่รู้
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Skyline

• Sr. Member
ถ้าเรื่องน้ำมันไม่เป็นปัญหา ผมเชียร์ EX ครับ MZ 3 ผมว่าเเคบไปนะ ผมนั่งข้างหลังเหมือนฝืนตัวเอง ไม่สบายเอาซะเลย
Civic ชอบภายในนะ เบาะหลังโอเค เเต่หลังคาติดหัว ได้ความสดใหม่ เเต่ดีไซน์ ไม่โดเด่น

ปล. ผมก็มีเเปลนจะออกรถเดือนหน้าครับ มีเเค่ 2 ตัวเลือก คือ EX กะ Altis (ที่มอง Altis เพราะประหยัด เเละช่วงนี้เรื่องของเเถมเซลจัดเต็มครับ )

ออฟไลน์ T1k

• T1K
ผมชอบรถ 5Door ดังนั้น MAZDA3 5Door เท่านั้น

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ผมเชียร์ mazda3

ออฟไลน์ TheLastCall

• Newbie
  • *
ตัวเลือกเดียวกับผมเลย ช้อยส์ 2.0

new civic แนะนำให้ไปเช็คในคลับก่อนครับ เห็นว่าเจอปัญหากันเยอะเลยในส่วนของเรื่องการระบายความร้อน

new md3 ขับของพี่บ้าง ก็ยังชอบช่วงล่างแน่นหนึบสไตล์มาสด้าอยู่เช่นเดิม แต่ผมไม่ชอบการออกแบบมันดูยุ่งเหยิงไปหน่อย

สุดท้ายผมเลือกexครับ ได้รถแล้วแล้ว ขับสนุกเร่งเป็นมา ห้องโดยสารโปร่งกว้างช่วงล่างแน่นไว้ใจได้ครับ

ส่วนเส้นสายการออกแบบ สำหรับผมแล้วมันสวยจบ สมพอดีกับขนาดของมัน ภายในก็เรียบๆสะอาดตา อารมณ์เหมือนสาวสวยกลางๆ แต่งตัวฮิ้ปปี้แต่ก็ยังดูน่ารัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2012, 23:36:58 โดย TheLastCall »
life is struggle.

ออฟไลน์ DArkMaster

3ตัวนี้ผมชอบ Exนะแต่งแล้วหล่อดี

ออฟไลน์ ratikorn

ตัวเลืิอกคล้ายๆผมตอนซื้อ nm3 เลยครับ  แค่เปลี่ยนจาก civic เป็น prius

ถ้าเน้นแต่งสวย เป็น nm3
แต่ถ้าเน้นแต่งหล่อ เป็น ex ครับ

2ตัวนี้ขับสนุกพอๆกันครับ ส่วน civic ไม่เคบลองครับ

ออฟไลน์ Z[y]XEL

• Newbie
  • *
EX สิครับ  หล่อ เท่ดี ดุด้วย :) :) :)

ออฟไลน์ ple_sticker_phuket

• รถดี ไม่จำเป็นต้องขายดี แค่ขี่แล้วมีความสุข ก็เพียงพอแล้ว
    • http://www.facebook.com/plesticker
ชอบ 3   

แต่ แอบปันใจ ให้ EX

คนดีขับโตต้า คนบ้า ขับมิตซู

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
ชอบ 3   

แต่ แอบปันใจ ให้ EX

เอ๊ะ คันนี้จอดหน้า มิตซูเธียรสินอยู่หนิ คับ 55555

พี่เปิ้ลป่าวเนี่ย เหนชื่อล็อคอิน เปิิ้ลติ๊กเกอร์
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
เป็นรถที่ตัดสินใจก่อนซื้อ ANM3 เหมือนกันครับ

ถ้าเน้นเรื่องการขับรถสนุกจริงๆ ไม่เน้นอัตราสิ้นเปลือง มีแต่งเพิ่ม

1. อัตราเร่ง             EX     >  Civic  >  M3
2. การควบคุมรถ      EX     >  M3    >  Civic
3. อัตราสิ้นเปลีอง    Civic  >  M3    >  EX
4. รูปทรงสวยงาม    M3     >  EX    >  Civic
5. ความสดใหม่       Civic  >  M3    >  EX
6. การโมดิฟาย        EX     >  M3    >  Civic

โดยรวมผมยกให้ EX เป็นที่ 1 ครับ   ขับสนุก เครื่องแรง โมได้ แต่งสวย     อาจจะด้อยนิดเพราะกินน้ำมันสุด และเก่าสุดในตัวเลือก แต่รุ่นนี้ก็ยังสวยได้นาน แล้วก็ไม่อั้นเรื่องค่าน้ำมันอยู่แล้วนิครับ

ที่ 2 ผมให้ ANM3 ครับ  ชนะ Civic ที่ การออกแบบรถที่เฉี่ยวกว่า แต่งสวยมาก และการขับขี่ทำได้ดีกว่า Civic ครับ แต่เครื่องด้อยสุดในตัวเลือก

ที่ 3 เป็น Civic ครับ  เครื่องดีกว่าและใหม่กว่า ANM3 แต่ความสวยงาม และ การควบคุมรถยังสู้ ANM3 ไม่ได้ครับ
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ apiwattu67

ไม่มองFord Focus 2.0 ตัวใหม่ด้วยหรอครับ แรงกว่า ขับสนุกกว่าแน่นอน

ออฟไลน์ jg333

ง่ายๆเลยครับ ไปลองขับให้หมด แล้วความรู้สึกของคุณมันจะบอกเองว่าเราชอบคันไหนที่สุด

ขอให้ได้รถเร็วๆนะครับ  ;)

ออฟไลน์ Nirvash

• Jr. Member
  • **
เป็นรถที่ตัดสินใจก่อนซื้อ ANM3 เหมือนกันครับ

ถ้าเน้นเรื่องการขับรถสนุกจริงๆ ไม่เน้นอัตราสิ้นเปลือง มีแต่งเพิ่ม

1. อัตราเร่ง             EX     >  Civic  >  M3
2. การควบคุมรถ      EX     >  M3    >  Civic
3. อัตราสิ้นเปลีอง    Civic  >  M3    >  EX
4. รูปทรงสวยงาม    M3     >  EX    >  Civic
5. ความสดใหม่       Civic  >  M3    >  EX
6. การโมดิฟาย        EX     >  M3    >  Civic

โดยรวมผมยกให้ EX เป็นที่ 1 ครับ   ขับสนุก เครื่องแรง โมได้ แต่งสวย     อาจจะด้อยนิดเพราะกินน้ำมันสุด และเก่าสุดในตัวเลือก แต่รุ่นนี้ก็ยังสวยได้นาน แล้วก็ไม่อั้นเรื่องค่าน้ำมันอยู่แล้วนิครับ

ที่ 2 ผมให้ ANM3 ครับ  ชนะ Civic ที่ การออกแบบรถที่เฉี่ยวกว่า แต่งสวยมาก และการขับขี่ทำได้ดีกว่า Civic ครับ แต่เครื่องด้อยสุดในตัวเลือก

ที่ 3 เป็น Civic ครับ  เครื่องดีกว่าและใหม่กว่า ANM3 แต่ความสวยงาม และ การควบคุมรถยังสู้ ANM3 ไม่ได้ครับ

ไปลอง Civic 2.0 ที่ไหนมาอ่าครับ
อยากไปลองมั่งครับ

ออฟไลน์ 6162002

ผมมองว่า EX ลงตัวที่สุดครับ
เพราะเป็นรถที่ภายนอกสวย ภายในโอเค (วัสดุไม่ดูอนาถเหมือน Civic แต่อาจสู้ มาสด้า3ไม่ได้)

แต่เหนือสิ่งอื่นใด มัน "สบาย" เวลาอยู่นานๆมากเลยครับ มาสด้า 3 ผมรู้สึกว่ามันอึดอัดอยู่ เวลานั่ง  ส่วน Civic วัสดุมันดูอนาถไปหน่อย ขณะที่ EX ผมพบข้อเสียของภายในอย่างเดียวคือ เบาะมันสูงไปหน่อย (ชินกับเบาะมาสด้า2 ครับ) 

แต่ EX เป็นรถที่ไม่มีฟังก์ชัน ออพชั่นพิเศษอะไรหวือหวาน่ะครับ ถ้าจขกท. ชอบแบบ ขับเพลินๆ นั่งสบาย แอร์เย็น ช่วงล่างดี พอแต่งแล้วสวยขึ้นเยอะมาก ผมว่าน่าจะจบที่ EX ครับ เกียร์ CVT พอใช้เป็นแล้ว ขับสนุก แม้จะไม่ดึงหวือหวา แต่อัตราเร่งที่ไหลลื่นทำให้ขับแล้วเพลินมากเลยครับ

แต่ถ้าชอบไฮเทค ฟังก์ชันอะไรเต็มที่ (ตอนซ่อมว่ากันอีกที) ผมว่า Focus ไปโลดครับ  *-*

ออฟไลน์ pongisra

Re: ช่วยด้วยครับตอนนี้เริ่มสับสนแล้ว ระหว&#
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 01:12:35 »

พอมาใช้วีออสก็ใช้ว่าจะประหยัดครับ เพราะสไตล์การขับขี่ของผมมันไม่ประหยัดเลย ฮ่าๆๆๆๆ

ก็เลยตอนนี้เน้นแค่ขับสนุก มุดกระจาย แต่งสวยเป็นพอครับผม อิอิ

มุดสนุกนี่ผมว่าตัว Focus/Cruze ไปได้เลย

ผมก็ยังตอบ Civic เหมือนเดิม ถึงแม้จะยังไม่เคยขับ FB แต่จากที่ขับ Honda มาหลายๆรุ่น มุดๆนี่ไม่พลาดแน่ๆ

ออฟไลน์ pee1818

อิอิ

ออฟไลน์ nicsjerry

EX 2.0 -> M3 2.0 -> Civic 2.0

ออฟไลน์ wut get real

ถ้าไม่ติดเรื่องศูนย์บริการลองมอง All new focus เครื่อง 2.0 ดูนะครับ
Accord  G9
Prius
Hilux Revo

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Re: ช่วยด้วยครับตอนนี้เริ่มสับสนแล้ว ระหว&#
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 07:33:59 »

มุดสนุกนี่ผมว่าตัว Focus/Cruze ไปได้เลย

ผมก็ยังตอบ Civic เหมือนเดิม ถึงแม้จะยังไม่เคยขับ FB แต่จากที่ขับ Honda มาหลายๆรุ่น มุดๆนี่ไม่พลาดแน่ๆ

ใช่ครับ ไปล่องแล้ว FB แต่มีแค่ 1.8 นะครับ หา 2.0 ลองยาก

เรื่องมุด ผมให้ FB, MZ3, EX ครับ

เครื่องเกาะ ผมให้ MZ3, EX, FB

แต่ขึ้น ผมให้ EX, MZ3, FB

ประหยัด ผมให้ FB, EX, MZ3

ความคุ้ม ผมให้ EX, FB, MZ3

ภายในผมให้ MZ3, EX, FB

ถ้าเป็นผมต้อนนี้ จะเลือกแค่ FB, MZ3 ครับ แต่ผมชอบ MoonRoof คงเอา MZ3  แต่โดยดีครับ ;D