ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงนี้ซื้อรถอะไรคุ้มสุดสำหรับใช้ในเมืองต่างจังหวัด  (อ่าน 8269 ครั้ง)

ออฟไลน์ nikraman

• Jr. Member
  • **
พอดีจะซื้อรถยนตื์เพิ่มอีกคันให้ลูกสาวขับไปสอนมหาลัย ระยะทางไม่ถึง 20 กม.วัน มอง ๆ ที่ วีออส หรือ น้องมีนา เพือน ๆ ว่าควรจะไปกับตัวไหนดี ไม่ยึดติดกับยี่ห้อ ไหน ๆ

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
ถ้าจะเอาความคุ้มค่านะครับ
B-Segment ไปที่ มาสด้า 2 ตัวล่างสุดได้เลย ออพชั่นมาเต็มกว่า วีออสรุ่น E อีกครับ
ส่วนถ้า Eco-Car ตอนนี้ น่าจะเป็นมิราจคุ้มที่สุดนะครับ

ออฟไลน์ Adamas

• Full Member
Swift ครับใช้กานยาวไปจนเริ่มทำงานเลย
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ RERFz

• Sr. Member
Swift ครับใช้กานยาวไปจนเริ่มทำงานเลย
ลูกสาว จขกท ทำงานแล้วไม่ใช่รึ
เห็นบอกขับไปสอน หนะครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
รอ vios ตัวใหม่ก่อนก็ดีนะ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

มาร์ชครับ ประหยัดน้ำมันดี ผู้หญิงขับ น่ารักดีครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ผมมองไม่ City ก็ Swift ครับ มหาลัยต่างจังหวัดที่ไหนอ่ะครับ

ที่เลือกสองตัวนี้ เพราะประหยัด OK และช่วงล่างพอจะไว้ใจได้ในการขับด้วยความเร็วสูงครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Eddy5659

ตอบในฐานะอาจารย์มหาลัยเช่นกัน ผมว่าจัด swift ดูโอเคกว่านะครับ
ดูเป็นคนรุ่นใหม่ ที่มีแนวคิดเป็นของตนเอง ไม่ยึดติด แต่มีรสนิยม 5555+ (มากไปไหมเนี่ย)
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ pulsar

• **
อยู่จังหวัดไหนครับ เลือกดูศูนย์บริการในจังหวัดที่ท่านอยู่ด้วยครับว่าสะดวกและวางใจได้เพียงใด บางครั้งรถที่ดีน่าขับแต่เข้ารับบริการ
ต้องขับรถไปไกลก็ไม่ไหว เป็นอีกเหตุผลฝากให้พิจารณาครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ถ้าเร็วหน่อยก็ มีนาครับ ไม่น่าเกิน 2 เดือน แค่นี้ก็พอครับ  ;D อ่อ เห็นว่ารุ่น EL ไม่มีรถน่ะ ต้องมองรุ่นอื่น จะเร็วกว่า

เพื่อนผมตอนแรก จอง EL แต่รถไม่มี มึ VL ซ่ะ เลยขี้เกียจรอเพิ่มเงินเอาก VL แทน สบายไป  :D

ออฟไลน์ archian

มีนาครับ   ขับแบบสบายๆ  น่ารักด้วย  ^^

ออฟไลน์ IncarRus

ตอบในฐานะอาจารย์มหาลัยเช่นกัน ผมว่าจัด swift ดูโอเคกว่านะครับ
ดูเป็นคนรุ่นใหม่ ที่มีแนวคิดเป็นของตนเอง ไม่ยึดติด แต่มีรสนิยม 5555+ (มากไปไหมเนี่ย)

555+,,, ไม่มากไปหรอกคับ  ผมชอบ และเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง  ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
หากไม่หวั่นเรื่องรอนาน สวิฟท์ ครับ ลูกศิษณ์จะมองว่าอาจารย์ทันสมัยมากๆเหลียวมองคอเคล๊ดเลยหล่ะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ shoojai

• **
ผมเชียร์ Swift กับ Fiesta ครับ ถ้า ขับ ตจว.ดีกว่า

NgoH

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเงินถึง หาเครื่อง 1.5 ขึ้นไปดีก่อครับ
เลือกโครงสร้างแข็งๆช่วงล่างดีๆหน่อย เพื่อลูกรัก ยิ่งขับต่างจังหวัดอันตรายครับ ขับผิดกฏก็เยอะ รถวิ่งเร็วก็แยะ ถนนไม่ได้มาตรฐานก็มาก

ออฟไลน์ pheet

• Full Member
มีนาเถอะครับ รถนิสสันผมมองว่าไม่ค่อยมีปัญหาจุกจิก

ออฟไลน์ Action

m2 > switf (รอนานหน่อยนะอันนี้) > mirage > march

m2 นี่เผื่ออนาคตดมแก๊สนะครับ ผมว่าก็ไม่ได้แย่มากมายเท่าไหร่ (สาว ๆ คงชอบรถหน้าหวาน) ;D
switf รถดีครับ น่ารักด้วย แต่แหม ๆ รอนานเหลือเกิน
mirage ผมว่ามันเหมือนหัวปลาช่อน แต่มันประหยัดสุด และให้ของเล่นมาเยอะในตัว Top
march ถึงโมเดลจะเก่าสุด แต่อย่าไปกังวล เวลาขับไปไหนเพื่อนร่วมทางเยอะ คนรู้จักแยะ

ทั้งนี้ผมว่าลองไปดูรถก่อนครับ ขับเล่นสักหน่อย แล้วถ้ารีบก็ต้องเลือกแล้วว่าชอบคันไหน ไม่งั้นหาคำตอบให้ชีวิตยากครับ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
รอ vios ตัวใหม่ก่อนก็ดีนะ

ไม่มีตัวใหม่แล้วนิครับ แต่มีแค่ล็อตใหม่ที่จะเพิ่มAirbagกับABS ตัดE/sefety ออก จ่ะ ;D

ออฟไลน์ Rai

• Newbie
  • *
จริงๆแล้วโดยพื้นฐานของรถขนาดนี้ ทั้งเครื่องยนต์ ช่วงล่าง กลไกต่างๆ ของตัวรถไม่สลับซับซ้อนมากมาย ขอบอกว่า ทนทาน. ใช้ได้หมดทุกยี่ห้อครับ. ศูนย์ที่ไม่เก่งเจอรถแบบนี้ยังพอผ่านได้ครับไม่มีปัญหา. ไม่ทราบว่าMitsubishi cedia ยังมีขายหรืือเปล่าครับ ถูกด้วย ดีด้วย

ออฟไลน์ johnlee

ซื้อรถ ดูเรื่องศูนย์ด้วยครับ

ดูแล้วบ้านนี้ซ่อมรถกันไม่เป็น ต้องเข้าศูนย์แน่ๆ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ mewzabahl

jazz  hb  ครับ วิ่ง20โล ทุกวัน ประหยัดกว่าน้ำมันแน่นอน     แจ๊สนี่ขวัญใจสาวๆเลย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
วีออสยังน่าสนอยู่ครับ แม้จะไม่โดดเด่นอะไรมากมาย
เครื่องแรง ภายในพอใช้ได้ถ้าตัวไม่ใหญ่ เอารุ่นที่มีถุงลมด้วยยิ่งดีครับ
มีนา อัลมี่ ก็น่าใช้ ราคาไม่แพง ออพชั่นเยอะตามประสา eco car แต่สมรรถนะ...
Jazz Hybrid น่าสนใจมาก แต่ราคาก็โดดออกจากกลุ่มไปพอสมควร
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ nikraman

• **
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ อันที่จริงอยากจะให้ขับ ปาเจโร่ไปทำงาน แต่มันไม่เหมาะกับเด็กวัยนี้ (ตอนยังไม่ได้งานขับประจำอยู่แล้ว) ดู ๆ แล้วเธอชอบมีนา แต่ดูราคาแล้วจับ รถ 1.5 ลิตร คุ้มกว่าเยอะ แถมได้คืนภาษีมากกว่าด้วย ราคาต่างไม่มาก ได้ความปลอดภัยกว่า

ออฟไลน์ decptt

ลองมอง Jazz Hybrid ด้วยนะครับ  ;D
(เครื่อง 1.3 + มอเตอร์)

ออฟไลน์ siwanat

• Newbie
  • *
ตจว ขับเครื่องใหญ่หน่อยก็ดีนะครับ เอาแบบใช้ความเร็วได้ด้วย รถไม่ปริววว จัดกระบะไปสิครับ ถ้าให้ประหยัดก็ติดแก็สไปก็ได้ ตอนนี้เเห็น ติด CNG มาเลยหลายๆค่าย เท่าที่เห็นก็โตต้า มิตซู จัดไปอย่าให้เสียครับ