ผู้เขียน หัวข้อ: V60 ใช้ผ้าเบรคแข็งเกินไ่ป ? รถติดนาน ๆ ออกรถแล้วสั่น  (อ่าน 5280 ครั้ง)

ออฟไลน์ pong_ru

• Full Member
       V60 4000 km. วิ่งทางไกล หรือใช้งานให้เบรคร้อนจัด เมื่อออกรถแล้วมีอาการสั่น
ถอยหลังเป็นมากกว่าเดินหน้าอีก. ยิ่งเดินทางใกลแล้วมาเจอรถติดยิ่งเป็นมาก

อาการคือถอนเบรคเมื่่อไร จะสั่นไปทั้งคัน วิ่งน้อยเครื่องเย็นไม่มีอาการ คนข้างนอกบอกมันมีเสียงดังแถวผ้าเบรคหน้า
ผมโทรไปปรึกษาช่างที่วอลโวตามเบอร์ที่หน้ากระจก
ช่างวินิจฉัยว่า เป็นที่ผ้าเบรคสกปรก ให้เอาเข้าศูนย์ไปขัดผ้าเบรค หรือลองฉีดล้างผ้าเบรคดู

ตอนนี้ผมอยู่โคราช ถึงกรุงเทพจะทำตามคำแนะนำ แต่รถอีกหลายคันที่ผมใช้อยู่ไม่เคยเห็นมันมีอาการนี้เลย
ไม่รู้วอลโวใช้ผ้าเบรคแข็งเกินไ่ปหรือปล่าว เพื่อน ๆ ว่าไงครับ. เบรคอยู่ดีครับ คันอื่น ๆ มีใครเป็นกันบ้างมั๊ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2012, 23:08:39 โดย pong_ru »

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
ถ้าขัด อาจจะเสียเนื้อผ้าเบรกนะครับ.  แล้วถ้าแค่นํ้าฉีดล้่างผ้าเบรค คงไม่เป็นไร ผมว่าดูที่ว่าเบรกอยู่ไหม
ถ้าผ้าเบรกเสื่อม คงอาจสั่น ตอนเหยียบเบรกมากกว่า ผมสังเกตุดูว่ารถผม มินิ ก็จะมีอาการแบบนี้บ้างถ้าขับช่วงฝนตก ไม่แน่ใจว่าเพราะอากาศชื้นเกี่ยวกันไหม
ลองถาม 2ศูนย์ ดูว่า ช่างมีความเห็นตรงกันไหมดีกว่า เคยใช้แต่รามอินทรา ไม่ค่อยชอบ ลาดพร้าวอาจดีกว่า (จากที่คุณเม่ใช้อยู่)

ออฟไลน์ YenChar

เบรคแรงๆแล้วรถสั่นหรือมีอาการสะท้านมาที่พวงมาลัยมั้ยครับ

บางที เบรคมันไม่ร้อนถึงอุณหภูมิที่เหมาะสม มันก็จะมีเสียงครับ
รถผมที่บ้าน ตอนเช้าๆถอยออกจากบ้าน เป็นเกือบทุกคัน
แต่พอออกปากซอย เบรคเริ่มร้อนได้ที่ ก็หายครับ

เบรคแรงๆแล้วรถสั่นหรือมีอาการสะท้านมาที่พวงมาลัยมั้ยครับ

บางที เบรคมันไม่ร้อนถึงอุณหภูมิที่เหมาะสม มันก็จะมีเสียงครับ
รถผมที่บ้าน ตอนเช้าๆถอยออกจากบ้าน เป็นเกือบทุกคัน
แต่พอออกปากซอย เบรคเริ่มร้อนได้ที่ ก็หายครับ

ของผมเป็นตอนวิ่งมานาน ๆ  ทุกอย่างขยายตัวเต็มที่แล้ว
อาการเกิดขณะถอนเบรคเคลื่่อนรถ วิ่งเร็วไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ LimitedEdition

ลองตรวจสอบตามที่ช่างบอกดูก่อนครับ

แต่ตอนเค้ารื้อผ้าเบรกออกมาทำความสะอาด ให้เค้ารบกวนช่วยดู
ลูกสูบเบรกในคาลิปเปอร์ แล้วก็พวกซีลยางทั้งหลายด้วยว่ามันเข้าที่ดี หรือผิดรูปหรือเปล่า

ผมฟังแล้ว อาการเหมือนกับว่า พอร้อนสะสมจากการเดินทางหรือทำงาน
มันทำให้วัสดุบางอย่างขยายตัว เช่น ลูกสูบที่อาจจะไม่เข้าที่ หรือซีลยางที่ไปขวางการทำงานของลูกสูบ
ทำให้เวลาถอนเบรกแล้ว ผ้าเบรกถอยออกมาไม่สุด ยังมีจับจานเบรกอยู่นิดนิด จนเกิดเป็นอาการสะท้านขึ้นมา
รถ Galant ที่บ้านผมตอนใหม่ใหม่ก็เคยเจอปัญหาแบบนี้ ไล่กันอยู่นาน สรุปเป็นอย่างที่บอกเนี่ยแหละครับ

ขอบคุณมากครับ กลับกรุงเทพจะไปลองตามคำแนะนำครับ

ผมกลัวเป็นที่ผ้าเบรคตกสเปรกจัง

เวลาไปอู่แล้วมันไม่เป็น ช่างจะเชื่อเรา ?

ออฟไลน์ bam v60

• Jr. Member
  • **
ผมใช้มา 10,000 โล ไม่มีอาการอย่างที่ว่าครับ  ไม่ทราบว่าตอนออกมาใหม่ๆ ได้รันอินผ้าเบรค หรือกระทืบเบรคแรงๆบ้างรึเปล่าครับ

ผมใช้มา 10,000 โล ไม่มีอาการอย่างที่ว่าครับ  ไม่ทราบว่าตอนออกมาใหม่ๆ ได้รันอินผ้าเบรค หรือกระทืบเบรคแรงๆบ้างรึเปล่าครับ
3000 km. แรกไม่เป็นครับ
หลังจากลุยฝน ระยอง - จันทบุรี - กรุงเทพ เจอฝนหนักมาก ถึงกรุงเทพเจอรถติดบนทางด่วนเกิดอาการเลย
จากนั้นวิ่งทางยาวๆ  แล้วมาเจอรถติดมักมีอาการเสมอ
เมื่อวานมาโคราชมีอาการอีก เลยโทรปรึกษาวอลโว ช่างว่าเบรคสกปรก ผมเอาแฟ่่๊บลงจานเบรค หมุนจานและเอาน้ำฉีดล้างระหว่างผ้าเบรค
วันนี้มาปากช่อง ยังไม่มีอาการ พรุ่งน้ีว่าจะล้างอีกทีก่อนเดินทางกลับ ไม่อยากเข้าอู่เลย

1000 km แรกวิ่งไม่เกิน 120. เลย ตั้งแต่ใช้มายังไม่เคยลงเบรคหนักๆเลยครับ ลุยฝนหนัก ๆ มีเสียวบ้างเหมือนกัน

จากปากช่องเข้ากรุงเทพ ใช้เส้นทางเขาใหญ่ ปราจีน นครนายก ก่อนเข้าบ้านแวะทานข้าวถอยจอดมีอาการอีกแล้ว
     สรุปว่า วิ่งยาวๆ  จากนั้นเจอรถติดมากๆ จะเกิดอาการคล้ายผ้าเบรคหน้าไม่ยอมจากเวลาปล่อยเบรค

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
ผมว่าอาการนี้คล้ายๆกับรถน้องชายผม แต่เป็นคนละยี่ห้อกันครับ คือลูกสูบเบรกจะถอยกลับไม่สุดหลังจากถอดเท้าออกจากแป้นเบรค ทำให้ผ้าเบรคยังจับอยู่กับจานเบรค แต่หลังจากรื้อ brake caliperออกมาทำความสะอาด และเปลี่ยนซีลใหม่ก็หายครับ และการที่ผ้าเบรคยังจับอยู่กับจานเบรคจะทำให้เกิดเสียงดังและกินกำลังเครื่องยนต์โดยเฉพาะตอนออกตัว ผมว่ายังไงกลับไปให้ช่างที่ศูนย์เค้าเช็คดูดีกว่าครับ มันอันตราย หากเราวิ่งมาเร็วแล้วเกิดเบรคกระทันหัน แล้วเกิดเบรคล็อคขึ้นมา (ถึงแม้จะมีเอบีเอสก็ตาม) อาจก่อให้เกิดอันตรายได้

ลองตรวจสอบตามที่ช่างบอกดูก่อนครับ

แต่ตอนเค้ารื้อผ้าเบรกออกมาทำความสะอาด ให้เค้ารบกวนช่วยดู
ลูกสูบเบรกในคาลิปเปอร์ แล้วก็พวกซีลยางทั้งหลายด้วยว่ามันเข้าที่ดี หรือผิดรูปหรือเปล่า

ผมฟังแล้ว อาการเหมือนกับว่า พอร้อนสะสมจากการเดินทางหรือทำงาน
มันทำให้วัสดุบางอย่างขยายตัว เช่น ลูกสูบที่อาจจะไม่เข้าที่ หรือซีลยางที่ไปขวางการทำงานของลูกสูบ
ทำให้เวลาถอนเบรกแล้ว ผ้าเบรกถอยออกมาไม่สุด ยังมีจับจานเบรกอยู่นิดนิด จนเกิดเป็นอาการสะท้านขึ้นมา
รถ Galant ที่บ้านผมตอนใหม่ใหม่ก็เคยเจอปัญหาแบบนี้ ไล่กันอยู่นาน สรุปเป็นอย่างที่บอกเนี่ยแหละครับ

เมื่อพฤหัสที่แล้วนำรถเข้าศูนย์คลองตัน แจ้งอาการ แจ้งความประสงค์ให้ถอดล้างทำความสะอาดลูกสูบเบรคหน้าเปลี่ยนน้ำมันเบรค
ศูนย์บริการจัดให้ด้วยดี
       ใช้มาอาทิตย์กว่าอาการดีขึ้นมาก ความรู้สึกว่ารถมีอาการกระตุกเวลาถอนเบรคหายไปเกือบหมด แต่ก็ยังรู้สึกได้ว่าถอนเบรคตอนออกรถตอนเช้ามีความนุ่มนวลมากกว่าตอนที่รถร้อนจัดหรือใช้เบรคมากๆ

ขอบคุณในคำแนะนำครับ