ผู้เขียน หัวข้อ: สับสนครับ จะเลือกความคุ้มค่าหรือเลือกตามที่ใจรักดี  (อ่าน 17181 ครั้ง)

ออฟไลน์ fluk

• Newbie
  • *
เลือกที่ชอบดีกว่าครับ

มีความสุขเวลาขับ

อยากรู้สึกคันไม้คันมืออยากขับกลับบ้าน (4ชม) หรือขับไกลๆ หาเรื่องเที่ยวไปซะงั้น

หรือว่าอยากรู้สึกเวลาขับรถว่ามันเป็นภาระให้เรา

ออฟไลน์ montague

• Newbie
  • *
เคสนี้เหมือนผมเมื่อปีที่แล้วเลยครับ น้ำกำลังจะมา แต่ว่านั่งอ่านรีวิวพี่จิมมี่ทั้ง 2 รุ่นเลยครับ
พอลองเข้าไปดูรถจริงทั้ง 2 โชว์รูม (ผมเทียบตัวท๊อปทั้ง 2 รุ่นนะครับ)
Altis 1.8G (ฟิล์มรอบคัน+พรบ.+อื่นๆนิดหน่อย) ราคา 919,000 บาท (แถมยังไม่รวมค่าประกันภัยชั้น 1 ประมาณ 22,000 บาท) สรุปรวม 939,000 บาท
Lancer EX 1.8 GLS Ltd. (ส่วนลด 20,000 + ประกัน +ฟิล์ม V-Kool+อื่นๆนิดหน่อย) ราคา 879,000 บาท สรุปรวม 859,000 บาท
ใจชอบ EX มากๆครับ ชอบตั้งแต่สมัยเป็น Lancer Cedia แล้วครับ แต่ว่าที่บ้านเชียร์อัลติสสุดๆ
สุดท้ายไปลองขับมาทั้งอัลติสและแลนเซอร์ เลยตกลงใจกับแลนเซอร์ครับ (เรื่องการขับขี่ ช่วงล่าง พวงมาลัย แจ่มกว่าจริงๆ แต่อัลติสเครื่องยนต์มีพลังในรอบต่ำมากกว่าครับ)
เหตุผลของผมคือ เป็นรถที่ชอบ ขับแล้วใช่ ใช้แล้วสบายใจครับ ทำไมต้องจ่ายเพิ่มถึง 80,000 บาท ในเมื่อการขับขี่ไม่ได้ดีกว่าเลยครับ ปัจจุบันทุกคนที่ขึ้นมานั่ง พูดเป็นเสียงเดียวกันเลยครับ ว่ากว้างมาก)
แถมขับรถไปไหน มีคนมาขอดูอยู่บ่อยๆเลยครับ (สงสัยเป็นรุ่นหายาก ตามท้องถนน อิอิ)

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
คุ้มค่าเหรอครับ

แค่ใจชอบ ก็เกินคุ้มแล้วครับ 

ผมทนใช้รถตัวเองไม่ชอบไม่ได้นานหรอกครับ

มันขัดใจไปหมดทุกอย่าง 

อย่างที่บอกละครับ  ของที่เรารักแล้วเราก็มักจะมองข้ามข้อเสียไป    ของที่ไม่ชอบดียังไงก็ไม่รัก

สำหรับผมรถเป็นมากกว่า พาหนะ นะเป็นเหมือนเพื่อนที่โต้ตอบไม่ได้ ทำได้แค่เพียงตอบสนองได้ดั่งใจ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ decptt

ลองขับดูก่อนดีกว่าครับ ระหว่าง EX กับ G ว่าชอบอะไร

ถ้า Altis ลองดูตัว TRD ก่อนครับ เผื่อของแถมจะเยอะเท่ากัน (ราคาเท่า G นะครับ Option ต่างนิดหน่อย)
คิดว่า ช่วงล่างน่าจะเซ็ตหนึบกว่า ทำให้ความมั่นใจในการขับขี่ TRD มากกว่า G นะครับ (ลองถามผู้รู้ท่านอื่นด้วยดีกว่า เผื่อข้อมูลผิดพลาด)

ออฟไลน์ Skyline

• Sr. Member
เคสนี้เหมือนผมเมื่อปีที่แล้วเลยครับ น้ำกำลังจะมา แต่ว่านั่งอ่านรีวิวพี่จิมมี่ทั้ง 2 รุ่นเลยครับ
พอลองเข้าไปดูรถจริงทั้ง 2 โชว์รูม (ผมเทียบตัวท๊อปทั้ง 2 รุ่นนะครับ)
Altis 1.8G (ฟิล์มรอบคัน+พรบ.+อื่นๆนิดหน่อย) ราคา 919,000 บาท (แถมยังไม่รวมค่าประกันภัยชั้น 1 ประมาณ 22,000 บาท) สรุปรวม 939,000 บาท
Lancer EX 1.8 GLS Ltd. (ส่วนลด 20,000 + ประกัน +ฟิล์ม V-Kool+อื่นๆนิดหน่อย) ราคา 879,000 บาท สรุปรวม 859,000 บาท
ใจชอบ EX มากๆครับ ชอบตั้งแต่สมัยเป็น Lancer Cedia แล้วครับ แต่ว่าที่บ้านเชียร์อัลติสสุดๆ
สุดท้ายไปลองขับมาทั้งอัลติสและแลนเซอร์ เลยตกลงใจกับแลนเซอร์ครับ (เรื่องการขับขี่ ช่วงล่าง พวงมาลัย แจ่มกว่าจริงๆ แต่อัลติสเครื่องยนต์มีพลังในรอบต่ำมากกว่าครับ)
เหตุผลของผมคือ เป็นรถที่ชอบ ขับแล้วใช่ ใช้แล้วสบายใจครับ ทำไมต้องจ่ายเพิ่มถึง 80,000 บาท ในเมื่อการขับขี่ไม่ได้ดีกว่าเลยครับ ปัจจุบันทุกคนที่ขึ้นมานั่ง พูดเป็นเสียงเดียวกันเลยครับ ว่ากว้างมาก)
แถมขับรถไปไหน มีคนมาขอดูอยู่บ่อยๆเลยครับ (สงสัยเป็นรุ่นหายาก ตามท้องถนน อิอิ)

เเต่ว่าตอนนี้ผมเริ่มเห็นเยอะขึ้นเเล้วนะ เเต่ละคนเเต่งซะเเจ่มเลย เเถมวันนี้เจอTaxi EX 2 คันเเทบอยากจะโบกเรียกซะจริงๆ อิอิ
 เเล้วเจอปัญหาในการใช้งานมั่งมั้ยครับ 

ออฟไลน์ MaiSki

ที่อัลติสกล้าให้เยอะ ผมว่าเพราะมันใกล้จะไมเนอร์แล้วแถมมีตัวe85 รอปลายปีน่าจะได้เยอะกว่านี้อีก

ออฟไลน์ mothsan

ถ้าที่ชอบมันไม่ได้เลวร้ายอะไรมาก ก็เลือกที่ชอบเถอะครับ ชีวิตนีสั้นนักจะมีเวลาเลือกทำสิ่งที่ชอบอีกกี่ปี ?
แล้วเวลาเลือกคุ้มค่าไปแล้วไปเจอรถที่ชอบบนถนน มันจะรู้สึกแป๊บๆ อยากได้ตลอดครับนะครับ และก็วันๆนึงก็ไม่ได้เจอแค่คันเดียวด้วยสิ

แต่ในบางกรณีถ้าต้องเลือกความคุ้มค่า ทั้งคู่ จะเลือกอะไรดี ระหว่าง Jazz HB & City CNG ผมยังเลือกไม่ได้เลย
ถ้าชอบตัวไหนมากกว่ากันเยอะ คงเลือกได้ง่ายกว่านี้แน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2012, 00:15:38 โดย mothsan »

คุ้มค่าเหรอครับ

แค่ใจชอบ ก็เกินคุ้มแล้วครับ  

ผมทนใช้รถตัวเองไม่ชอบไม่ได้นานหรอกครับ

มันขัดใจไปหมดทุกอย่าง  

อย่างที่บอกละครับ  ของที่เรารักแล้วเราก็มักจะมองข้ามข้อเสียไป    ของที่ไม่ชอบดียังไงก็ไม่รัก

สำหรับผมรถเป็นมากกว่า พาหนะ นะเป็นเหมือนเพื่อนที่โต้ตอบไม่ได้ ทำได้แค่เพียงตอบสนองได้ดั่งใจ
สงสัยผมคงต้องขัดใจพ่อละไง ตอนนี้ EX เป็นต่อละ 555++

ถ้าที่ชอบมันไม่ได้เลวร้ายอะไรมาก ก็เลือกที่ชอบเถอะครับ ชีวิตนีสั้นนักจะมีเวลาเลือกทำสิ่งที่ชอบอีกกี่ปี ?
แล้วเวลาเลือกคุ้มค่าไปแล้วไปเจอรถที่ชอบบนถนน มันจะรู้สึกแป๊บๆ อยากได้ตลอดครับนะครับ และก็วันๆนึงก็ไม่ได้เจอแค่คันเดียวด้วยสิ

แต่ในบางกรณีถ้าต้องเลือกความคุ้มค่า ทั้งคู่ จะเลือกอะไรดี ระหว่าง Jazz HB & City CNG ผมยังเลือกไม่ได้เลย
ถ้าชอบตัวไหนมากกว่ากันเยอะ คงเลือกได้ง่ายกว่านี้แน่นอน
ถ้าคู่นี้ผมเลือก City CNG ไม่ลังเลเลยครับ
เเต่งสวยกว่า ดูโดยรวมเเล้วคุ้มกว่าระยะยาว  เครื่อง HB การบำรุงรักษาน่าจะเเพงกว่า

ออฟไลน์ pee1818

ของแถมถ้าเทียบกับ EX ผมว่าพื้นๆครับ ยิ่งแถมเสกิร์ตรอบคัน+สปอยเลอร์นี้น่ากลัวสุดถ้าไม่ใช้ของแท้
คุณจะเห็นผิวของชุดแต่งที่เป็นคลื่นๆ ไม่สวยครับ แต่ผมเชียร์ อัลติสครับ EX จะได้มีคนขับน้อยๆ
ช่วงนี้ชักเห็นเยอะละ 55555555

ออฟไลน์ ceberos

ขอแชร์ประสบการณ์ให้ฟัง  เมื่อ ปลายมิถุนายน ปีก่อน ผมก็กำลังจะซื้อรถ ดูไว้ทุกรุ่นของ C-seg ไปลองจับและขับ 

- มาสด้า3ทั้งใหม่และเก่าตัว 2.0 ก็ชอบดีแต่น้ำมันโหด เครื่องดันตัวเก่าอีกให้อะไรแบบกั๊กๆ ส่วนลดไม่น่าสนใจ
- EX ลองทุกรุ่น 1.8 2.0 1.8สำหรับผมตัดทิ้งอะไรก็ไม่รู้ไม่โดนใจซักอย่าง พอ2.0 ก็โอเคแต่กินน้ำมันเหมือนเดิม + ของแถมมันผิดคลาดจอนแรกเข้าคลับเห็นเขาได้รวมๆกัน 5หมื่น ถึง แสนสอง ไปจริงๆได้แค่3หมื่นนิดๆ เลยผ่าน +ศูนย์แถวบ้านไม่มี
- cruze ถูกใจแน่น ช่วงล่างแน่น ราคาดันกระโดดกว่าเพื่อนอีก + ศูนย์ซ่อมไม่รู้จัก อู่รู้จักตอนนั้นยังหาไม่เจอ
- โฟกัส เบนซินผมตัดทิ้งเลย ดูจากรีวิวแล้วคิดว่าไม่โดนแน่นอน + ศูนย์แถวบ้านไม่มีเช่นกัน ใกล้สุด น่าจะ 10กิโล+
- altis คิดว่าจะมาติดแก๊สเลยมองไว้หางแถวสุดท้าย +กับเพื่อนพี่สาวเป็นเจ้าของอู่แท๊กซี่หาอะไหล่ให้ได้ถูก แต่ช่วงล่างบรมห่วย ต้องแก้หลายๆอย่างถึงดีขึ้น +เครื่องแรงดี แต่เสียดายเกียร์มันชอบ down รอให้ตลอดเหมือนคันเร่งมันติดเท้าเกินไป 55+

สรุป ผมจบที่อัลติส 1.8 trd มองรุ่นนี้เพราะ ได้ skirt แท้ DVD 2din แท้ ล้อแท้  ถึงรวมๆในสายตาคนอื่นอาจจะไม่สวย แต่ก็ดีกว่าไม่ได้ฮะ และดีกว่าของเทียบแน่นอน !! +ของแถมผมหามาได้ดีสุดในบรรดารถที่สนใจ เพราะช่วงนั้นน้ำท่วม !!

ได้ ประกันชั้น1 วิริยะ ทุน 770 k
ฟิลม์ 3m smart series รุ่นถูกสุด เลือกความเข้มได้
พรม ผ้ายาง กันสาด ของแท้ มีรหัส part no.
ถาดท้าย กรอบป้าย sensorถอยหลัง 2จุด พร้อมจอตัวเลข ผ้าคลุมรถ ของเทียบ

+ ประกัน1แสนโล เคลือบสี พ่นสนิม พวกนี้ผมไม่นับว่าเป็นของแถม เพราะแม่มให้ทุกยี่ห้อมันชอบเอามาหลอกเขียนใบจองให้มันเยอะ ๆ  หวังว่าประสบการณ์ของผมอาจจะมีประโยชน์สำหรับใครบางคนบ้างนะครับ  ;D

ออฟไลน์ UNDISPUTED

• Jr. Member
  • **
สำหรับผมขอแปลกจากคนอื่นนะครับ

ผมเลือกความคุ้มค่าครับ คือผมเป็นคนมีครอบครัว รายจ่ายและรายรับหักลบกลบหนี้ก็เดือนชนเดือน มีหนี้สินต้องใช้จ่ายอย่างประหยัด มีลูกด้วย 1 คน

การที่จะเลือกซื้อรถซักคัน ผมมองเรื่องระบบความปลอดภัย ความมันใจในการบริการหลังการขาย และหลังจากนั้นก็มองเรื่องอะไหร่ในระยะยาว และสุท้ายคงไปจบที่ราคาขายต่อ

อัตตราการประหยัดในการขับขี่ก็เป็นอีก 1 เหตุผล ทั้งหมดนี้มันรวมอยู่ใน ความคุ้มค่า

ออฟไลน์ MystogaN

ถ้าเป้นผมนะ .... จะเลือก Civic หละ เพราะช่วงนี้พอมองไปนานๆ มันก็เข้าท่าเหมือนกันนะ :P

แล้วก็แต่งขึ้นซะด้วย หนำซ้ำยังเพิ่งออกอีกตะหาก กว่าจะตกรุ่นก็อีกนานครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ถ้าคิดว่าจะซื้อ Altis เพราะความคุ้มค่าแล้วแต่ถ้าเห็น EX ขับผ่านแล้วไม่หวันไหวก็ซื้อ Altis ครับ

แต่ถ้าหวั่นไหวก็ต้อง EX บางทีคนเราต้องเลือกสิ่งที่เราจะอยู่กับมันให้เรามีความสุขครับ

ออฟไลน์ montague

• Newbie
  • *

เเต่ว่าตอนนี้ผมเริ่มเห็นเยอะขึ้นเเล้วนะ เเต่ละคนเเต่งซะเเจ่มเลย เเถมวันนี้เจอTaxi EX 2 คันเเทบอยากจะโบกเรียกซะจริงๆ อิอิ
 เเล้วเจอปัญหาในการใช้งานมั่งมั้ยครับ 

เจอจังๆครับ
1.ลูกลอย เปลี่ยนไป 1 ลูกตั้งแต่ 3000 กม. จนถึงปัจจุบัน 30,000 กม. ครับ เปลี่ยนฟรี และใช้เวลาประมาณ 30 นาทีครับ
2.นอกจากรูปทรงจะดุดันแล้ว ยังบริโภคน้ำมันดุดันเช่นกัน ในเมืองราวๆ 10 กม./ลิตร นอกเมือง 13 กม.ลิตรครับ
3.ค่าตรวจเช็คระยะสุดถูกครับ (เพราะค่าบริการฟรีถึง 100,000 กม.) ผมหิ้วน้ำมันไปเองนะครับ เช็คระยะ 10000/20000/30000 กม. ค่าบริการทั้ง 3 ครั้ง รวมกันเป็นเงิน 1,120 บาท ครับ เหลือเชื่อจริงๆ

ลองไปเทส ลองไปขับ ลองพาครอบครัวไปนั่ง ดูให้ครบทุกคันครับ

เพราะว่าอาจจะไม่มีรถที่ดีที่สุด แต่อาจจะมีรถที่เหมาะกับคุณที่สุดครับ....

Panda_GuY

• บุคคลทั่วไป
ถ้าซื้อเอง--- ก็เอาตามใจเรา
ถ้าคนอื่นซื้อให้--- ก็ตามเหตุและผล

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าเป็นผมๆก็คงเลือกความคุ้มค่ามาก่อนเพราะเป้าหมายเรื่องรถผมคือพาจากจุดนึงไปอีกจุดนึงและเป็นห่วงเรื่องการซ่อมบำรุง ถ้าเสียแล้วต้องมารออะไหล่เป็นเดือนอย่างน้องที่หมู่บ้านเดียวกันโดนชนท้ายรออะไหล่ 2 เดือนก็เลยหวาดๆเพราะผมอยู่ครอบครัวเล็กๆมีรถแค่คันเดียวถ้ามีเหตุให้ต้องรอซ่อมนานๆก็ไม่ไหว แล้วถ้าต้องขายในอนาคตก็กังวลเรื่องราคาขายต่อและความง่ายในการขาย (อันนี้ไม่ค่อยกังวลเพราะอนาคตอีกนาน) และอีกอย่างเรื่องสมรรถนะผมใช้ไม่ถึงอยู่แล้ว

ถ้าที่บ้านมีรถหลายคันและไม่มีปัญหาเรื่องเงิน (มีคนช่วยยามฉุกเฉินได้) ก็เอาตามที่ชอบดีกว่า เพราะถ้าตอนนี้ผมย้ายไปอยู่ที่บ้านก็คงเลือกที่ชอบไว้ก่อนเพราะที่บ้านมีรถหลายคันเปิดอู่เองอีกตะหากอะไหล่ไม่ว่ารุ่นไหนก็สามารถหาได้ไม่ยาก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ inew

• Full Member
เคสอย่างนี้ถ้าเจอเข้ากับตัวมันก็เลือกยากอยู่นา....แต่อยู่ที่คุณต้องเลือกแล้วหละ   ::)
1.ความคุ้มค่า จำพวกของแถม ราคาขายต่อ จิปาถะ ขับไปอาจจะชอบไปเอง หรือไม่ชอบแล้วแต่
2.ความชอบล้วนๆ ขับแล้วชอบ รถสวยโดนมาก หาเรื่องขับประจำ มีความสุขสุดๆ คันนี้แหละที่ข้าเลือก
....และรถที่ผมมีก็จากความชอบทั้งนั้น และก็ยังแฮปปี้ดี   ;D ;D

ออฟไลน์ Despinaauto

เลือก  EX  ครับ  แต่งสวยกว่าเยอะครับ

ของแถม  Altis  ผมถือว่าธรรมดานะครับ  ซื้อเองไม่เท่าไร  อย่าเอาของแถมราคาไม่เท่าไร  มาเปลี่ยนจุดประสงค์ครับ  รถอยู่กับเราอีกนาน เอาที่ถูกใจ  อีกอย่างไม่นาน Altis คงเปลี่ยนโฉม  ซื้อมาตกรุ่นพอดี

ออฟไลน์ sweetcrab

ซื้อ EX มาตั้งแต่ก่อน MC ปี2010  ตอนซื้อก็มีคิดเล็กๆ ว่าไปเอาอัลติส 2.0 ดีไหม ตัว MC ใหม่เปิดตัวพอดี แต่คิดไปคิดมาความชอบ+ความคุ้มค่าตอนนั้น EX ให้ส่วนลดเยอะมาก แฟนโอเค ก็ตกลงเลย  ถึงตอนนี้ใช้มาเกือบจะ 2 ปีแล้ว เวลาขับไปไหนมาไหน ก็จะมีคนเหลียวมองอยู่เรื่อยๆ นะ ถึงตัวผมเองจะขับเอง เวลาเห็น EX คันอื่นก็ยังชอบมองเลย ว่ามันดูดีจัง รูปทรงมันดูจะว่าทื่อๆ ก็ใช่ เพราะคู่แข่งจะเน้นให้รูปทรงหลุู่ลม  แต่ EX จะเป็นตรงข้ามหน้าตัดเข้าซะงั้น 

สรุปถ้าเป็นผม เลือกที่ชอบแล้วกัน จะได้มองกันนานๆ ไม่เบื่อ (ขนาดผมเป็นเจ้าของยังชอบมองดู EX คันอื่นแล้วถ้าเป็นคนอื่นจะมองกันแค่ไหนนะ ^_^) ถึงภายในมันจะธรรมดาไปหน่อยก็เถอะ

ออฟไลน์ nicsjerry

อยู่ให้เลือก ระหว่าง คนที่เรารักEX (รักเขาต้องเอาใจใส่เป็นพิเศษ ) หรือ คนที่รักเราอัลติส (ไม่สร้างปัญหาให้เรา สะดวกสบายในทุกด้าน)

อยู่ให้เลือก ระหว่าง คนที่เรารักEX (รักเขาต้องเอาใจใส่เป็นพิเศษ ) หรือ คนที่รักเราอัลติส (ไม่สร้างปัญหาให้เรา สะดวกสบายในทุกด้าน)
ถ้าเป็นผมๆก็คงเลือกความคุ้มค่ามาก่อนเพราะเป้าหมายเรื่องรถผมคือพาจากจุดนึงไปอีกจุดนึงและเป็นห่วงเรื่องการซ่อมบำรุง ถ้าเสียแล้วต้องมารออะไหล่เป็นเดือนอย่างน้องที่หมู่บ้านเดียวกันโดนชนท้ายรออะไหล่ 2 เดือนก็เลยหวาดๆเพราะผมอยู่ครอบครัวเล็กๆมีรถแค่คันเดียวถ้ามีเหตุให้ต้องรอซ่อมนานๆก็ไม่ไหว แล้วถ้าต้องขายในอนาคตก็กังวลเรื่องราคาขายต่อและความง่ายในการขาย (อันนี้ไม่ค่อยกังวลเพราะอนาคตอีกนาน) และอีกอย่างเรื่องสมรรถนะผมใช้ไม่ถึงอยู่แล้ว

ถ้าที่บ้านมีรถหลายคันและไม่มีปัญหาเรื่องเงิน (มีคนช่วยยามฉุกเฉินได้) ก็เอาตามที่ชอบดีกว่า เพราะถ้าตอนนี้ผมย้ายไปอยู่ที่บ้านก็คงเลือกที่ชอบไว้ก่อนเพราะที่บ้านมีรถหลายคันเปิดอู่เองอีกตะหากอะไหล่ไม่ว่ารุ่นไหนก็สามารถหาได้ไม่ยาก
ครับ ตอนนี้คิดว่าไม่ว่าจะได้ Altis หรือ EX รถ 2 คันนี้มันก็มีคุณค่าในตัวเอง เเตกต่างกันไป ผมถือว่าวินวินครับ ได้อย่างเสียอย่าง ตอนนี้ไม่เครียดเท่ารัยละครับ :)

ผมว่ายอมเอาใจใส่คนที่เรารักดีกว่าครับ ถึงจะเหนื่อยก็สุขใจที่ได้ทำจริงมั้ยครับ   ;D ;D ;D

เจอจังๆครับ
1.ลูกลอย เปลี่ยนไป 1 ลูกตั้งแต่ 3000 กม. จนถึงปัจจุบัน 30,000 กม. ครับ เปลี่ยนฟรี และใช้เวลาประมาณ 30 นาทีครับ
2.นอกจากรูปทรงจะดุดันแล้ว ยังบริโภคน้ำมันดุดันเช่นกัน ในเมืองราวๆ 10 กม./ลิตร นอกเมือง 13 กม.ลิตรครับ
3.ค่าตรวจเช็คระยะสุดถูกครับ (เพราะค่าบริการฟรีถึง 100,000 กม.) ผมหิ้วน้ำมันไปเองนะครับ เช็คระยะ 10000/20000/30000 กม. ค่าบริการทั้ง 3 ครั้ง รวมกันเป็นเงิน 1,120 บาท ครับ เหลือเชื่อจริงๆ

ลองไปเทส ลองไปขับ ลองพาครอบครัวไปนั่ง ดูให้ครบทุกคันครับ

เพราะว่าอาจจะไม่มีรถที่ดีที่สุด แต่อาจจะมีรถที่เหมาะกับคุณที่สุดครับ....
คุณMontague ได้ยินข่าวเรื่อง EX Minorchange ปลายปีนี้มั้ยครับ เห็นว่า MMTH จะเเก้ไขเรื่องปัญหาการเติม E85

ออฟไลน์ nicsjerry

ผมว่ายอมเอาใจใส่คนที่เรารักดีกว่าครับ ถึงจะเหนื่อยก็สุขใจที่ได้ทำจริงมั้ยครับ   ;D ;D ;D
   ;D ;D ;D  ผมก็เลือก คนที่เรารักแม้ ว่า จะมีไม่สะดวกสบายเท่า แต่ก็ชอบไปแล้ว คงไม่มานั้งเสียใจทีหลัง  ;D ;D

ออฟไลน์ z4kas

เกี่ยวกันไหมหว่า

ชีวิตรัก  - จะเลือก คนที่เรารัก หรือคนที่รักเรา

ถ้าจะเลือกคนที่เรารัก แต่เขาไม่รักเรา  ... ก็คงบังคับอะไรไม่ได้
หรือจะเลือกคนที่รักเรา แต่เราไม่ได้รักเขา .... อยู่ไปก็(อาจจะ)ไม่มีความสุข
.....
....
...
แต่รถไม่ใช่ชีวิตคน
คุณละจะเลือกอะไร ....... รถที่คุณรัก หรือรถที่(อาจจะ)ทำให้คุณรัก

....... so you ......^^

ป.ล.สงสัยที่ตอบมาไม่ได้เกี่ยวอะไรเลย 555+

ออฟไลน์ LaTeX

เลือกรถที่ชอบสิครับ
เข้าใจว่าชอบเจ้า EX มาก
แต่มองที่ Altis จะได้ความชอบลดลงแค่รับได้ จะได้ความมั่นใจในการบริการกับชื่อเสียงพี่โตมาแทน
ถ้าออกAltisมา จะรับได้เวลาขับผ่านEXหรือเปล่าล่ะครับ ถ้าทำใจไม่ได้ก็คงต้องEXแหละครับ
แต่ถ้าทำใจได้Altisก็คือรถที่ใช่คันนึง ขับบ่อยๆเราก็รักมันเองแหละครับที่มันพาเราไปไหนมาไหนด้วยความมั่นใจ
นั่นแหละคือรถได้ทำหน้าที่ของมันเต็มที่แล้ว

ผมจบที่EX2010ครับ มองรถตัวเองทุกครั้งก็ยังมีความสุข ว่าสวยเหลือเกิน ;D

ออฟไลน์ Tan Int

ถ้า Altis กล้าให้ออปชันมาเยอะขนาดนั้น ผมเลือก Altis 1.8G ครับ
แต่ว่า ถ้านอกเหนือจากนี้ ขอเลือก LancerEX ดีกว่า

อ้อ แต่ที่ผมเลือก Altis CNG มันก็เป็นเพราะเหตุผลเรื่องค่าใช่จ่ายเป็นสำคัญครับ (คือความคุ้มค่านั่นละครับ)
แต่ที่ต่างจากท่านคือใจรักมาก่อนแล้ว แค่นั้นครับ

แต่ในนี้ คิดว่า ที่ Altis คุ้มกว่าคือของแต่งใช่รึเปล่าครับ?
ถ้าเป็นเช่นนั้นจริง ขอให้เลือก EX ดีแล้วครับ เหตุผลคือ ของแต่งหาเมื่อไหร่ก็ได้ แต่รถที่ใช่เรานะสิครับ??.......ไม่ง่ายเท่านะ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ถ้า Altis กล้าให้ออปชันมาเยอะขนาดนั้น ผมเลือก Altis 1.8G ครับ
แต่ว่า ถ้านอกเหนือจากนี้ ขอเลือก LancerEX ดีกว่า

อ้อ แต่ที่ผมเลือก Altis CNG มันก็เป็นเพราะเหตุผลเรื่องค่าใช่จ่ายเป็นสำคัญครับ (คือความคุ้มค่านั่นละครับ)
แต่ที่ต่างจากท่านคือใจรักมาก่อนแล้ว แค่นั้นครับ

แต่ในนี้ คิดว่า ที่ Altis คุ้มกว่าคือของแต่งใช่รึเปล่าครับ?
ถ้าเป็นเช่นนั้นจริง ขอให้เลือก EX ดีแล้วครับ เหตุผลคือ ของแต่งหาเมื่อไหร่ก็ได้ แต่รถที่ใช่เรานะสิครับ??.......ไม่ง่ายเท่านะ

ใช่ครับ เเต่เรื่องอัตราสิ้นเปลือง ความทนทาน ศูนย์บริการ ไหนจะราคาขายต่อ (คิดไว้บ้าง) เรื่องพวกนี้ก็ทำให้ลังเลได้เหมือนกันถ้าไม่เลือก Altis ครับ จริงๆผมว่า Altis ก็สวยอยู่นะครับ ถ้าได้ของเเถมครบก็น่าจะเหมือนรูปด้านล่างนี่เลยครับ  ;D ;D ;D

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
เคสนี้น่าหนักใจใช่เล่น ผมเองก็เหมือนคุณ skyline ตรงที่ผมต้องเป็นคนเลือกรถให้คุณแม่ผมตอนแรกเลย จะเอา colorado ตัวแปดแสนกว่า ซึ่งตอนนั้นได้เกียร์ออโต้หกสปีด แต่มันยังไม่ใช่จนมาเจอ benz w210 ขายอยู่ล้านสอง เริ่มสองจิตสองใจแล้วว่าจะเอาความสบายหรือความคุ้มค่าเป็นหลัก แต่สุดท้ายไม่ได้เพราะรถค่อนข้างที่จะเก่าแล้วแล้วซื้อมาแล้วจะต้องทำไรเพิ่มหรือเปล่่า จนวันที่ผมกับแม่ไปโชว์รูมโตโยต้า ไปถึงปุ๊บเจออินโนว่าสวยอยู่ ผมจะเอารุ่นท็อปเพิ่อความคุ้มค่าและสะดวกสบาย แต่แม่บอกว่าจะต้องเพิ่มเงินถึงล้านต้นๆทำไมรุ่นเก้าแสนก็ดีแล้ว สุดท้ายไปจบที่ camry 2.0 black interior เหตุผลมองแว็บแรก มันสวยมาก ภายในดูไฮเทค หน้าจอหน้าปัดสีฟ้า เอ้อ มันดูทันสมัยนี่หว่า ไปไหนมีที่จอดเยอะ แถมรถเป็นสีขาวอีก ทุกวันนี้ยังดีใจเลยว่า คิดถูกแล้วที่ไม่รอรุ่นใหม่รุ่นเก่ามันสวยกว่ามากจริงๆ ถึงตอนนั้นจะฟรีประกันชั้นหนึ่งกับฟิล์มรอบคัน แต่ที่ผมกับแม่เอาเพราะความชอบล้วนๆ

ยังไงก็ขอให้คุณ skyline เลือกรถที่ถูกใจได้นะครับแล้วลองชวนที่บ้านไปเลือกรถด้วยกันไปนั่งด้วยกันจะดีมากเลย หรือไม่ก็ลองคำนวณส่วนต่างทั้งสองคันดูครับ ขอบคุณครับ ;D