ผู้เขียน หัวข้อ: สับสนครับ จะเลือกความคุ้มค่าหรือเลือกตามที่ใจรักดี  (อ่าน 17190 ครั้ง)

ออฟไลน์ Skyline

• Sr. Member
ตอนนี้สับสนมากครับ เพราะคิดจะออกรถเดือนหน้านี้เเล้ว ที่เลือกมี Altis 1.8G  กับ Lancer EX ครับ ใจชอบ EX มากกว่าเยอะ เเต่อยากลองเผื่อใจเลือก Altis เน้นความคุ้มค่า ผมเลยลองต่อรองกับเซลโตโยต้า ขอของเเถมเเบบจัดหนักเเบบไม่คิดว่าจะให้ เเต่ดันให้ตามนี้ครับ

1) ฟรี พรบ (ประกันชั้น 1จ่ายเอง)
2) ฟิล์ม 3M หน้าเติมรอบคัน
3) เเผงลายไม้ตกเเต่งภายใน 9 ชิ้น (เเผงคอนโซล, หัวเกียร์, ขอบประตู)
4) Navigator (เเยก)
5) เสกิร์ตรอบคัน+สปอยเลอร์
6) ไฟตัดหมอก+ครอบไฟตัดหมอก
7) คิ้วกันสาดรอบคัน
8) พรม+ผ้ายางปูพื้น
9)  ถาดท้าย
10) เซ็นเซอร์ถอยหลัง2จุด
11) ผ้าคลุมรถ
ดาวน์ 30% ผ่อน 8,000/เดือน

ตอนเเรกคิดว่าเค้าคงไม่ให้ เเค่ลองดูไม่ได้ไม่ซีเรียส เพราะใจชอบ EX 1.8 GLS Ltd มากกว่า เพื่อนๆคิดว่าผมได้เยอะมั้ย คุ้มรึยังครับ
ตอนนี้ 2 ใจมาก ว่าจะไม่เล่น altis เเล้ว เเต่ดันได้ทั้งหมดที่ขอ เลยคิดหนัก อ้ออีกอย่างได้ยินจากเวบว่า Altis จะะออก E85 MC ช่วงปลายปีมาอีกยิ่งคิดหนักครับ

ปล. ไม่ดูรุ่นอื่นเเล้วครับ ศึกษมาหมด กลั่นกรองออกมาได้ 2 รุ่นนี้เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ Action

• Hero Member
ส่วนตัวผมเองเลยนะ

เคสคุณคล้าย ๆ คุณน้าของผม ที่มองระหว่าง Civic FB 2.0 กับ Altis 2.0 V
ใจแกค่อนไปทาง FB เพราะที่บ้านลูกสาวแกใช้ FD อยู่แกเลยค่อนข้างติดลักษณะของรถ
แต่สุดท้ายเอา Altis เฉยเลย เป็นการจบที่งง ๆ พอสมควร อาจเป็นเพราะความมั่นใจในศูนย์และของที่ได้
ส่วนเรื่อง E85 ผมมองว่ามันก็เหมือนรถติดแก๊สแหละครับ ระยะทางที่วิ่งมันไม่ได้จะไกลกว่าแก๊สเลย
ฉะนั้น ผมจึงไม่อยากให้ยึดติด ถึงมันจะถูกล้อใจก็เหอะ แต่ผมก็เลือกที่จะยังไม่คบ แค่ E10 ก็พอแล้วล่ะ

ผมว่าคำตอบพวกนี้คุณเจ้าของกระทู้คงมีอยู่แล้วหล่ะ เพียงแต่ยังไม่มั่นใจในตัวเองเฉย ๆ

Altis VS EX มันคนละสายพันธุ์ คุณชอบแบบดิบ ๆ หรือ ชอบแบบสบาย ๆ ล่ะ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Joii

altis ครับ แรงงงงงงงงงง  และ ประหยัด
ขอนอกเรื่องนิดนึงนะครับ
รบกวนขอชื่อศูนย์ ชื่อเซลล์ เบอร์โทรเซลล์ได้มั๊ยครับ ผมสนใจจริงๆ กำลังเก็บข้อมูลรอตัวที่เติม E85 ได้
ทาง pm นะครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ YenChar

เป็นผม ผมเลือกคุ้มค่านะครับ

ความชอบ อยู่ไม่นานก็หาย
แต่ความคุ้มค่า ถึงแรกพบจะไม่ถึงกับชอบ ไม่ถึงกับโดนใจ
แต่ความคุ้มค่าของมันจะทำให้เราชอบมันมากขึ้นเรื่อยๆ

เจอของแถมขนาดนี้ เป็นผมคงจิ้มไปที่อัลติสแบบไม่คิดมากเลยครับ

ส่วนตัวผมเองเลยนะ

เคสคุณคล้าย ๆ คุณน้าของผม ที่มองระหว่าง Civic FB 2.0 กับ Altis 2.0 V
ใจแกค่อนไปทาง FB เพราะที่บ้านลูกสาวแกใช้ FD อยู่แกเลยค่อนข้างติดลักษณะของรถ
แต่สุดท้ายเอา Altis เฉยเลย เป็นการจบที่งง ๆ พอสมควร อาจเป็นเพราะความมั่นใจในศูนย์และของที่ได้
ส่วนเรื่อง E85 ผมมองว่ามันก็เหมือนรถติดแก๊สแหละครับ ระยะทางที่วิ่งมันไม่ได้จะไกลกว่าแก๊สเลย
ฉะนั้น ผมจึงไม่อยากให้ยึดติด ถึงมันจะถูกล้อใจก็เหอะ แต่ผมก็เลือกที่จะยังไม่คบ แค่ E10 ก็พอแล้วล่ะ

ผมว่าคำตอบพวกนี้คุณเจ้าของกระทู้คงมีอยู่แล้วหล่ะ เพียงแต่ยังไม่มั่นใจในตัวเองเฉย ๆ

Altis VS EX มันคนละสายพันธุ์ คุณชอบแบบดิบ ๆ หรือ ชอบแบบสบาย ๆ ล่ะ ;D
Altis ล่อใจผมเพราะของเเถมด้วยครับ บอกเซลไปว่ารถ segment ผมดูตัวเลือกอื่นไว้ด้วยเช่น FB, Focus ที่ใหม่สดกว่า เค้าเลยใจอ่อนมั้งครับ :):)

altis ครับ แรงงงงงงงงงง  และ ประหยัด
รบกวนขอชื่อศูนย์ ชื่อเซลล์ เบอร์โทรเซลล์ได้มั๊ยครับ ผมสนใจจริงๆ กำลังเก็บข้อมูลรอตัวที่เติม E85 ได้

คุณ MFD1995  ยินดีครับ รบกวนขอเมล์ด้วยครับ

ออฟไลน์ Joii

คุณ MFD1995  ยินดีครับ รบกวนขอเมล์ด้วยครับ

[email protected]
ขอบคุณมากๆ เลยครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รถ2คันนี้ มันได้อย่างเสียอย่างทั้งคู่
ถ้าลังเลไม่ได้รักคันไหนจริงจัง
เลือกความคุ้มค่าครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ grev

• Full Member
altis ครับ แทบไม่ต้องคิดเลย ;D

[email protected]
ขอบคุณมากๆ เลยครับ
ส่งไปเเล้วนะครับ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ shando

ของแถม พอเวลาผ่านไปมันก้ไม่สำคัญ เลือกรถที่เราชอบดีกว่า

แต่ผมว่านะ ถ้าเลือกอัลติส ใช้ๆไปจะชอบมันไม่ยากเลย รถแรงและประหยัด

ใครบอกโตโยต้าทำรถดีๆไม่เป็น แค่หน้าตามันไม่สวยถูกใจคนเหมือนยี่ห้ออื่นแค่นั้นเอง

ออฟไลน์ archian

ความชอบ  ......

รถ2คันนี้ มันได้อย่างเสียอย่างทั้งคู่
ถ้าลังเลไม่ได้รักคันไหนจริงจัง

ตอบได้ชัดเจนเลยครับว่า รัก EX สุดขั้วหัวใจเลย ผมเก็บเงินมา 3 ปีมาเพื่อการนี้เลย
 เเต่ตอนนี้ความคิดเริ่มเปลี่ยน สงสัยจะเน้นความค้มค่าไว้ก่อน อิอิ

ออฟไลน์ sixmund35

ผมว่าถ้าเอาไปแต่งจนพอใจซักพักเดี๋ยวน่าจะชอบเองนะครับ แต่ความคุ้มค่านี่สิ หาไม่ได้ง่ายๆนะครับ

ปล ผ่อนกี่ปีเหรอครับ พอบอกได้มั้ย :D

ออฟไลน์ FyGI

เคสคล้ายๆ ผมนิดนึงตอนจะซื้อรถใหม่

เลือกคุ้มค่า Vios J ได้ภาษีคืน 1 แสน

เลือกที่ชอบ Swift ECO คืนภาษี 79,000

สรุปผมเลือกที่ชอบครับ

แต่เคส จขกท. อยากสอบถามว่า

คุณทนไหวไหมที่เวลาเจอ Lancer EX แล้วจะไม่เสียดาย

ถ้าทนได้ จัด Altis ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL

ตอบได้ชัดเจนเลยครับว่า รัก EX สุดขั้วหัวใจเลย ผมเก็บเงินมา 3 ปีมาเพื่อการนี้เลย
 เเต่ตอนนี้ความคิดเริ่มเปลี่ยน สงสัยจะเน้นความค้มค่าไว้ก่อน อิอิ
ลองขับรึยังครับ
บุคลิคมันต่างกันชัดเจน
ถ้าลองขับแล้วไม่เปลี่ยนใจ ก็EXไปเลยครับ

ของแถมอัลติสผมว่ายังไม่ค่อยน่าสนจนถึงขั้นดึงดูดใจออกจากรถคันที่เราชอบจริงๆ
ถ้าให้แบบนี้+ประกันชั้น1ด้วย ถึงจะสุดๆครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ 2k

ใช้สิ่งที่ตัวเองชอบแล้วแม้หนทางจะยาวไกลและเหน็ดเหนื่อยแค่ไหนคุณก็จะไม่หวั่นครับ มันคือคู่หูที่เราฝากชีวิตไว้ในช่วงหนึ่งของชีวิตเลยนะ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ผมว่าถ้าเอาไปแต่งจนพอใจซักพักเดี๋ยวน่าจะชอบเองนะครับ แต่ความคุ้มค่านี่สิ หาไม่ได้ง่ายๆนะครับ

ปล ผ่อนกี่ปีเหรอครับ พอบอกได้มั้ย :D
ลืมถามครับ!!! 555+ ตลกตัวเองจิงๆๆ ไปสนใจเเต่ของเเถม เเต่คิดว่าเกิน 5 ปีเเน่ๆครับ

ออฟไลน์ 6162002

ต้องลองถามใจตัวเองดีๆครับ วันนึงขับรถเยอะรึเปล่า ขับไกลรึเปล่า ขับเร็วรึเปล่า ที่สำคัญ สำหรับจขกท. รถคืออะไรน่ะครับ

เป็นผมก็เลือก EX นะครับ ไม่ใช่เพราะอัลติสมันโหล มันไม่สวย (จริงๆผมว่ามันสวยอยู่นะครับ) หรือมันขับแย่
แต่เพราะผมชอบภายนอก และการโดยสารของ EX ครับ ผมคิดว่าผมซื้อมา ผมรับข้อเสียมันได้ทั้งหมด ขับๆไป ไอ่ข้อเสียนั่น เดี๋ยวก็ชินครับ
ส่วนของแถมตอนออกรถ นานๆไปก็รู้สึกเฉยๆเหมือนกันครับ ถ้าได้รถที่ไม่ชอบมา จะพาลคิดไปว่า "ตอนนั้นไม่น่าเลย" เปล่าๆครับ

ผมว่าดูที่รถที่ชอบ กับพิจารณาค่าผ่อนต่อเดือน ดูโลดครับ

ออฟไลน์ HornbilL

ของแถมไม่ได้เยอะอะไรเลยนะครับ ประกันชั้น 1 ก็ไม่ได้ หลายๆชิ้นเป็นของปกติที่เค้าต้องแถมอยู่แล้ว
สำหรับผมถือว่ายังไม่ดึงดูดใจพอนะ หรือผมไม่ค่อยชอบหน้าตาอัลติสหว่า  ???

ออฟไลน์ Odrecranon

ส่วนตัวผมว่าเลือกรถที่ชอบ แล้วจะไม่เสียใจครับ
อย่างที่ทราบ รถ 2 คัน บุคลิกการขับขี่ต่างกันพอสมควร

Altis 1.8 นี่แรงสุด ๆ ลื่นไหล่ ถ้าขับทางตรง Motorway ผมว่าน่าใช้นะครับ ยิ่งถ้ามีทางตรงให้เหยียบ มันรู้สึกเร้าใจ
ส่วน EX ถ้าออกต่างจังหวัดนี่ ขับสนุกแน่นอน อัตราเร่งไม่ได้น่าเกลียดมากยังถือว่าแรง [พอกันกับ Altis 1.8] ทุกโค้งที่คุณเข้า คุณจะมีความสุขกับมัน

เรื่องของแถมนะครับ มันอยู่แค่ตอนซื้อเท่านั้นแหละ พอขับรถไปสักปี ที่อยู่กับคุณคือรถที่คุณขับทุกวัน ของแถมตอนซื้อรถ ตอนนี้ผมลืมไปหมดแล้วครับ
ถ้าคุณเป็นคนชอบขับรถ ผมว่า EX น่าจะทำให้คุณมีความสุข แค่คิดถึงตอนบิด start รถ คุณก็มีความสุขแล้วครับ  ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2012, 22:41:48 โดย Odrecranon »

เคสคล้ายๆ ผมนิดนึงตอนจะซื้อรถใหม่

เลือกคุ้มค่า Vios J ได้ภาษีคืน 1 แสน

เลือกที่ชอบ Swift ECO คืนภาษี 79,000

สรุปผมเลือกที่ชอบครับ

แต่เคส จขกท. อยากสอบถามว่า

คุณทนไหวไหมที่เวลาเจอ Lancer EX แล้วจะไม่เสียดาย

ถ้าทนได้ จัด Altis ครับ
เเทบทนไม่ไหวเลยครับ ลองคิดเล่นๆถ้าเลือก Altis ไปเเล้วเห็นคนขับ EX คงเสียดายไม่น้อย นี่เพิ่งบอกที่บ้านเรื่องของเเถม Altis นี่มีเเต่เสียงสนับสนุนโตโยต้าล้วนๆ เเบบไม่เปิดโอกาสให้ผมพูดต่อเลย :(

ออฟไลน์ sixmund35

ลืมถามครับ!!! 555+ ตลกตัวเองจิงๆๆ ไปสนใจเเต่ของเเถม เเต่คิดว่าเกิน 5 ปีเเน่ๆครับ
จัดไปครับ ศึกษาก่อน เอาแบบละเอียดสุดๆไปเลย อิอิ
อีกอย่าง ถ้าคุณคิดว่าเงินเก็บยังไม่มาก มีคนต้องดูแล มีค่าใช้จ่ายอื่นๆพอสมควร อยากให้เลือกรถที่ทำให้คุณมีความสุข ทั้งตอนออกรถ ตอนผ่อน ตอนเติมน้ำมัน มากกว่านะครับ ไม่ใช่แค่ตอนชับอย่างเดียว ผมมีคนรู้จักที่เป็นตัวอย่างที่ไม่ดีในด้านนี้ เลยอยากให้ช่วยพิจารณาส่วนนี้ด้วยนะครับ^^

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
ของผมมีทั้งสองเคสเลยอ่าครับ

เคสอีโค้คาร์ของผมก็เลือกสวิฟท์ไปครับ เทียบกับมิราจที่ช่วงเปิดตัวโปรแรงกว่ามาก แต่สุดท้ายก็เอาสวิฟท์เพราะชอบกว่า
-ทุกวันนี้ขับสวิฟท์แล้วแฮปปี้มากครับ คือไม่อยากให้เลือกรถที่ไม่ชอบเพราะความคุ้ม แล้วมานั่งเสียดายทีหลังเวลาขับรถไปไหนแล้วเห็นคันที่เราชอบขับผ่าน มันทำให้ว๊อกแว๊กได้นะครับ แบบว่า ทำไมตอนนั้นตรูไม่ออกคันนี้ฟร่ะ ไรงี้อ่าครับ อีกอย่างนะครับ ของแถมพวกนี้ไม่สำคัญเท่าไหร่ ไปหาเอาเองข้างหน้าก็ได้ 

ส่วนอีกเคสเป็นซีร๊อคโค่กับกอล์ฟจีทีไอ อันนี้เลือกความคุ้มค่าครับ
-ชอบร๊อคโค่มากกว่า แต่เอาจีทีไอ เพราะส่วนลดเยอะกว่า ของแถมคุ้มกว่า และการใช้งานต่างๆก็ดูเหมือนจะเอนกประสงค์กว่า

สรุปแล้วแฮปปี้ทั้งสองกรณีครับ เอาเป็นว่าให้คุณ จขกท. ตัดสินใจเองดีกว่า  ;D  ;D  ;D

ต้องลองถามใจตัวเองดีๆครับ วันนึงขับรถเยอะรึเปล่า ขับไกลรึเปล่า ขับเร็วรึเปล่า ที่สำคัญ สำหรับจขกท. รถคืออะไรน่ะครับ

เป็นผมก็เลือก EX นะครับ ไม่ใช่เพราะอัลติสมันโหล มันไม่สวย (จริงๆผมว่ามันสวยอยู่นะครับ) หรือมันขับแย่
แต่เพราะผมชอบภายนอก และการโดยสารของ EX ครับ ผมคิดว่าผมซื้อมา ผมรับข้อเสียมันได้ทั้งหมด ขับๆไป ไอ่ข้อเสียนั่น เดี๋ยวก็ชินครับ
ส่วนของแถมตอนออกรถ นานๆไปก็รู้สึกเฉยๆเหมือนกันครับ ถ้าได้รถที่ไม่ชอบมา จะพาลคิดไปว่า "ตอนนั้นไม่น่าเลย" เปล่าๆครับ

ผมว่าดูที่รถที่ชอบ กับพิจารณาค่าผ่อนต่อเดือน ดูโลดครับ

คือชอบทั้งภายในเเละภายนอกเลยครับ ผมตัวค่อนข้างใหญ่ (มากก) สูง 185 ซม ขายาว เวลานั่งรถทั่วไปมันเหยียดไม่เต็มที่ ดูฝืนๆไม่ค่อยสบาย อยากได้รถคันโตๆเเต่เอาเเค่ c segment เพราะงบไม่อำนวย ซึ่งพอลองนั่ง EX เเม่เจ้า คันนี้เเหละใช่เลย นั่งสบาย เบาะนุ่ม เหยียดขาได้ หัวไม่ติดอีก เเต่ยังไม่ได้ลองขับเเค่ได้อ่านรีวิว+คลิบพี่จิม เเละเพื่อนๆในนี้เองครับ ส่วนความถี่ในการใช้นัน้ไม่มากเท่ารัยครับ คิดว่าจะขับเเค่เสาร์ อาทิตย์ วันธรรมดาขับบ้าง(ไม่ทุกวัน) เพราะไปทำงานนังรถใต้ดินสะดวกกว่ามาก คือซื้อมาจุดประสงค์หลักคงเอาไว้เที่ยวในเมือง กะออกตจว บ้างนานๆครั้งครับ ที่บ้านมี TIDA ของน้องชายอยู่เเล้วคันนึง ก็คงเเชร์กันใช้ ถ้าได้ EX ก็คงไม่ซีเรียสเรื่องน้ำมันเท่าไรครับ

ของผมมีทั้งสองเคสเลยอ่าครับ

เคสอีโค้คาร์ของผมก็เลือกสวิฟท์ไปครับ เทียบกับมิราจที่ช่วงเปิดตัวโปรแรงกว่ามาก แต่สุดท้ายก็เอาสวิฟท์เพราะชอบกว่า
-ทุกวันนี้ขับสวิฟท์แล้วแฮปปี้มากครับ คือไม่อยากให้เลือกรถที่ไม่ชอบเพราะความคุ้ม แล้วมานั่งเสียดายทีหลังเวลาขับรถไปไหนแล้วเห็นคันที่เราชอบขับผ่าน มันทำให้ว๊อกแว๊กได้นะครับ แบบว่า ทำไมตอนนั้นตรูไม่ออกคันนี้ฟร่ะ ไรงี้อ่าครับ อีกอย่างนะครับ ของแถมพวกนี้ไม่สำคัญเท่าไหร่ ไปหาเอาเองข้างหน้าก็ได้ 

ส่วนอีกเคสเป็นซีร๊อคโค่กับกอล์ฟจีทีไอ อันนี้เลือกความคุ้มค่าครับ
-ชอบร๊อคโค่มากกว่า แต่เอาจีทีไอ เพราะส่วนลดเยอะกว่า ของแถมคุ้มกว่า และการใช้งานต่างๆก็ดูเหมือนจะเอนกประสงค์กว่า

สรุปแล้วแฮปปี้ทั้งสองกรณีครับ เอาเป็นว่าให้คุณ จขกท. ตัดสินใจเองดีกว่า  ;D  ;D  ;D
ตรงใจผมเลย  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ MaiSki

เอาใจรักครับ ลองต่อexดูหรือยัง อาจจะได้เหมือนกันก็ได้

ขอบคุณทุกความเห็นจริงๆครับ ได้ไอเดียเยอะเลย ผมเคยให้ความเห็นทำนองนี้กับคนอื่น คิดว่าไม่เหนจะเลือกยากเลย
พอเกิดกับตัวเองนี่ซึ้งเลย มันไม่ได้ตัดสินใจง่ายๆอย่างที่คิดเลยเเฮะ

ออฟไลน์ baddream11

ไม่ซีเรียสเรื่องน้ำมัน!! ก็EX สิ  :o

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ถ้าชอบการตอบสนองในการบังคับทิศทาง และช่วงล่าง ไป EX
แต่ถ้าชอบรถหน้าตาแบบ taxi แต่เวลาเร่ง แรงแบบนุ่ม ๆ ช่วงล่างไม่ขี้เหร่ แต่แข็งกว่าเดิมเยอะ ไป altis เหมือนผมครับ
'19 Honda Civic EL