ผู้เขียน หัวข้อ: สับสนครับ จะเลือกความคุ้มค่าหรือเลือกตามที่ใจรักดี  (อ่าน 17193 ครั้ง)

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
งานนี้เห็นภาพชัดเจน ถ้าจะให้เปรียบก็คงประมาณ อั้ม กะแอฟ 555+

เป็นผมเลือก EX ครับ

เพราะ ทุกวันนี้เวลาเห็น EX ขับผ่าน ผมยังอ้าปากค้างตลอด 555+

ยิ่งเจอ 2.0 GT แล้ว ยิ่งไปกันใหญ่ 555+

ผมทนไม่ไหวหรอกครับ  ;D

ออฟไลน์ Skyline

เคสนี้น่าหนักใจใช่เล่น ผมเองก็เหมือนคุณ skyline ตรงที่ผมต้องเป็นคนเลือกรถให้คุณแม่ผมตอนแรกเลย จะเอา colorado ตัวแปดแสนกว่า ซึ่งตอนนั้นได้เกียร์ออโต้หกสปีด แต่มันยังไม่ใช่จนมาเจอ benz w210 ขายอยู่ล้านสอง เริ่มสองจิตสองใจแล้วว่าจะเอาความสบายหรือความคุ้มค่าเป็นหลัก แต่สุดท้ายไม่ได้เพราะรถค่อนข้างที่จะเก่าแล้วแล้วซื้อมาแล้วจะต้องทำไรเพิ่มหรือเปล่่า จนวันที่ผมกับแม่ไปโชว์รูมโตโยต้า ไปถึงปุ๊บเจออินโนว่าสวยอยู่ ผมจะเอารุ่นท็อปเพิ่อความคุ้มค่าและสะดวกสบาย แต่แม่บอกว่าจะต้องเพิ่มเงินถึงล้านต้นๆทำไมรุ่นเก้าแสนก็ดีแล้ว สุดท้ายไปจบที่ camry 2.0 black interior เหตุผลมองแว็บแรก มันสวยมาก ภายในดูไฮเทค หน้าจอหน้าปัดสีฟ้า เอ้อ มันดูทันสมัยนี่หว่า ไปไหนมีที่จอดเยอะ แถมรถเป็นสีขาวอีก ทุกวันนี้ยังดีใจเลยว่า คิดถูกแล้วที่ไม่รอรุ่นใหม่รุ่นเก่ามันสวยกว่ามากจริงๆ ถึงตอนนั้นจะฟรีประกันชั้นหนึ่งกับฟิล์มรอบคัน แต่ที่ผมกับแม่เอาเพราะความชอบล้วนๆ

ยังไงก็ขอให้คุณ skyline เลือกรถที่ถูกใจได้นะครับแล้วลองชวนที่บ้านไปเลือกรถด้วยกันไปนั่งด้วยกันจะดีมากเลย หรือไม่ก็ลองคำนวณส่วนต่างทั้งสองคันดูครับ ขอบคุณครับ ;D
ขอบคุณคุณ Tan UTCC นะครับที่มาเเชร์ประสบการณ์ ยินดีด้วยครับที่ได้รถที่ชอบ  ;D ผมว่า camry มันตอบโจทย์ได้หลายๆอย่างเเล้ว เรื่องความสวยงาม + กว้างสบาย ส่วนผม ณ เวลานี้ก็ยังคิดไม่ตก สงสัยต้องไปลองขับก่อนคงได้คำตอบง่ายขึ้นครับ ว่าเเต่คุณTan UTCC มีรัยเกียวกับ มกค. รึเปล่าครับผมเรียนจบที่นั่นมา ขอโทษที่นอกเรื่องนะครับ 55++

งานนี้เห็นภาพชัดเจน ถ้าจะให้เปรียบก็คงประมาณ อั้ม กะแอฟ 555+

เป็นผมเลือก EX ครับ

เพราะ ทุกวันนี้เวลาเห็น EX ขับผ่าน ผมยังอ้าปากค้างตลอด 555+

ยิ่งเจอ 2.0 GT แล้ว ยิ่งไปกันใหญ่ 555+

ผมทนไม่ไหวหรอกครับ  ;D
ที่อ้าปากค้าง เพราะหน้ามันดุรึเปล่าครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ mooindy

• Full Member
เข้ามาบอกว่า เลือก function เถอะครับ
ถ้า function หลักตอบโจทย์แล้ว ที่เหลือคือ fashion ครับ

ถ้า EX ตอบโจทย์ function หลักได้เกือบทุกข้อ ก็ไม่ต้องลังเลครับ
ของแถม เป็นเพียง fashion ที่ไปซื้อหามาติดทีหลังได้
แต่ตัวรถ และ function ของรถเปลี่ยนรายวันไม่ได้ครับ

ครับ คุณ Mooindy หลักๆของผมก็เรื่องความสบาย (การขับขี่ +โดยสาร)  ความปลอดภัยครับ เรื่องประหยัดน้ำมันคงไม่มายด์มากเพราะลักษณะการใช้งานของผม คือไม่ได้ใช้ทุกวัน ใช้เที่ยวเป็นหลักเเค่เสาร์ + อาทิตย์ครับ เลยรู้สึก EX น่าจะเหมาะกว่านิดๆครับ  ;D

ออฟไลน์ mooindy

• Full Member
ผมมีมองรถทั้ง 1500, 1600cc หลายรุ่น
และก็มีมอง EX เหมือนกัน แต่เหมือนไม่โดน ฮาๆๆ
สุดท้ายก็มาเลือก function ที่ตอบโจทย์ + ความชอบส่วนตัวเอาไว้เป็นข้อสุดท้าย

v
v
v
สุดท้ายมาจบที่ altis 1.8E จากที่ตอนแรกมองแค่ 1.6G
แต่เพิ่มเงินอีก 3 หมื่นได้เครื่องยนต์ใหม่ และแอร์อัตโนมัติ
และฟิลลิ่งการใช้เกียร์ +/- เวลาคับขัน เช่น หลบหลีก เร่งแซงรถบรรทุก
ผมเลยยอมจ่ายตังค์เพิ่ม คุณภรรยาก็เข้าใจดี เพราะเราเลือก function จริงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2012, 19:36:06 โดย mooindy »