ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามทุกท่านที่เลือก "Civic FB 1.8 navi"  (อ่าน 7337 ครั้ง)

ออฟไลน์ Underline

• Newbie
  • *
ขอถามทุกท่านที่เลือก "Civic FB 1.8 navi"
« เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 07:11:39 »
อารัมภบท สักนิดคับท่าน(หลงเข้ามาแล้วก็อ่านหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ)

ส่วนตัวผมเคยใช้รถหลายคันครับเมื่อ10ปีที่แล้วตอนอายุ 18 เริ่มจาก accord รุ่น "งูเห่า งับเกียร์" เกียร์พัง แม่มอยู่นั่น ซื้อมือสอง ซ่อม 3ทีแสน โบกธงขาวใน 11 เดือน 

คันที่2 รถพี่สาวผมคือเจ้า lancer ตัวโฉมที่เป็น evo3 ขับดีมากมายแต่รถมือสองเหมือนกัน เพราะเก่าก็เลยต้องขับไปซ่อมไปไม่ไหวเลยต้องขาย
คันที่3 รถพี่สาวคนเดิมที่ขาย lancer ไปซื้อ FD 2.0 ป้ายแดงประมาณปี 07 เนื่องจากหน้าที่การงานของพี่สาวไม่ค่อยได้อยู่เมืองไทย คนขับส่วนใหญ่ก็เลยเป็นผม ขับทั้งในกทม.และตจว. รวมๆผมได้ใช้ไม่ต่ำจาก 2-3 หมื่นกิโล

ตั้งแต่ผมขายรถaccord ก็ไม่ได้ซื้อรถคันใหม่อีกเลยไม่ต่ำจาก 7 ปี ได้แต่เก็บเงินกะขับรถพี่สาวมาตลอด แต่แล้วผมก็มีรถ(มือสอง)เป็นของตัวเองอีกครั้งคือ 350z MT  จึงได้มีโอกาสขับรถที่มีกำลังเครื่องยนต์ที่แตกต่างกับรถตลาดกับเค้าบ้าง

และตัวผมก็ได้มาอยู่ตจว.บ้านเกิดผม ซึ่งพี่สาวอยู่กทม.จึงไม่ค่อยได้ขับเจ้า FD อีก แต่เนื่องจากตอนนี้ผมมีเจ้าตัวเล็กวัยกำลังโค-ตะ-ระ มหาซน ขนาดลิงยังป้อนกล้วยให้ มาเพิ่มอีก1คน แต่ก็อย่างที่ทราบกันว่ารถผมมันมีแค่ 2 ที่นั่ง ไปไหนมาไหนลำบาก

ท่านพ่อผมมี city 2010 อีกคันก็ไม่ค่อยจะให้ยืม เวลาที่จะไปไหนกันหลายคน ท่านแม่จะติดรถกับผมไปด้วยก็ลำบาก มีอยู่หลายครั้งต้องนั่งรถผมกันไป 4 คน(ผม,แฟน,แม่ผม,ลิง) อัดกันไปในห้องโดยสารเล็กๆของเจ้า z คิดแล้วอนาจจิตอย่างมาก(ผมขับ แม่ผมนั่งเบาะอุ้มหลาน แฟนต้องนั่งกลางคอนโซนหลังเกียร์หัวเค้าติดกะหลังคา)

แล้วพ่อกับแม่ผมก็ทนไม่ไหวบอกให้ไปหารถที่เหมาะสมได้แล้ว ครั้นจะให้ผมขาย Z ตอนนี้ก็คงจะยังไม่ถึงเวลา ก็เลยจะช่วยออกเงินดาว์น ให้ไปหารถครอบครัวมาซะ.....

เนื่องจากส่วนตัวชอบความอเนกประสงค์ของ jazz แต่ด้วยเคยขับ FD กับ z มาทำให้ชอบรถที่มีอัตราเร่งแซง ที่รวดเร็วทันใจ ,จริงๆแล้วผมเคยลองเจ้า FD 1.8 ของเพื่อนมาก็รู้สึกว่าแทบไม่ได้แตกต่างกับตัว 2.0 มากมาย :-\

ก็เลยประทับใจเจ้า civic พอสมควร ส่วนตัวแล้วไม่เคยจะมองรถ 1.5 แต่ด้วยที่รัฐบาลจะคืนเงินให้เลยอยากไม่อยากจะเสียสิทธิ์รถคันแรก(ของแฟน) ...

ส่วนตัวยอมรับว่าขับรถเร็วถึงเร็วมาก ได้ลองคันไหนส่วนมากจะต้องลอง max speed แทบทุกคัน แฟนผมเองก็ยังขับรถไม่คล่อง 99.99% ผมก็จะเป็นคนขับเองทั้งหมด.......ประมาณนี้ละคับส่วนตัวผมที่เกี่ยวข้องกะรถยนต์

ตอนนี้กำลังเล็งๆรถให้แฟนใช้อยู่ครับ ตอนแรกอยากได้ jazz 1.5 แล้ว hybrid ก็ออก จริงๆแล้วก็ว่าจะไปจองเจ้า jazz HB อยู่แล้ว แต่เนื่องจากพอมานั่งดีดลูกคิดเอาถ้าไม่สนใจเงินคืน 57.7k บาทจากเจ้า HB ลองเพิ่มอีกหน่อยก็ได้เจ้า FB แล้ว

นั่นก็คือเจ้า Jazz HB (สีขาว) ค่าตัว 778,000 ซึ่งแพงกว่า FB 1.8 MT อยู่ถึง 5 พันบาท (แต่ HB ได้คืน 57,700)

เลยไปลองเทสขับดูหลายๆตัว เฟสต้า1.6,civic fb 1.8 navi,mazda 3 1.6,jazz 1.5,lencer ex 2.0 :-X

จริงๆผมชอบ mazda 3 มายมายตั้งแต่รุ่นก่อนแล้วแต่ยังไม่เคยมีโอกาสเป็นเจ้าของ จนกระทั้งตัวใหม่ออก

ก็ลองมาคิดๆดู แล้วก็หาข้อมูลๆๆๆๆ แล้วก็ คิดๆๆๆ แล้วก็หาข้อมูลอีก แล้วก็คิดๆๆ เลยสรุปคร่าวๆว่าเล็งแค่ fb1.8 navi & mazda3 2.0 ก็เลยอดสงสัยไม่ได้เลยจำเป็นต้องถามครับ

ผมขอฝากเป็นคำถามด้งนี้ครับท่าน(รบกวนด้วยครับ)

เฉพาะท่านที่เลือกเจ้า FB 1.8 นะครับ หรือท่านที่คิดว่าถ้าซื้อจะซื้อ FB โดยเฉพาะตัว 1.8 navi

เนือกจากลองมองๆตัวเลือกอื่นๆก็มีให้เลือกหลายตัวจากราคาค่าตัวเจ้า FB 1.8 navi มันห่างจาก mazda 3 2.0 แค่ 100k (จริงๆแล้วไม่ถึงเพราะ mazda3 เค้าแถมประกันปีแรก)

1.ทำไมท่านถึงเลือกเจ้า FB 1.8 navi ทำไมถึงไม่เลือก mazda3 2.0 (ตัวอื่นไม่ต้องเทียบครับเพราะผมสงสัยแค่ 2 ตัวนี้ครับท่าน)
2.ถ้าเปรียบเทียบกัน shot ต่อ shot เจ้า FB 1.8 navi กับ Mazda 3 ตัว 5Dr 2.0 ต่างกันอย่างไรครับ
3.เคยลองขับ lencer ex,กับ mazda 3 1.6 มาแล้วช่วงล่างเหมือนจะดีกว่า FB จริงหรือไม่อย่างไรครับ

*****ขอบคุณครับ*****

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: ขอถามทุกท่านที่เลือก "Civic FB 1.8 navi"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 08:14:01 »
ไม่ได้ช่วยอะไรเข้ามาเหลือเชื่อ รถสองที่นั่งแต่ใช้งานเป็นรถครอบครัวนั่งกัน 4 คนมีเจ้าตัวเล็กด้วย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Action

Re: ขอถามทุกท่านที่เลือก "Civic FB 1.8 navi"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 09:18:16 »
1.ทำไมท่านถึงเลือกเจ้า FB 1.8 navi ทำไมถึงไม่เลือก mazda3 2.0 (ตัวอื่นไม่ต้องเทียบครับเพราะผมสงสัยแค่ 2 ตัวนี้ครับท่าน)
2.ถ้าเปรียบเทียบกัน shot ต่อ shot เจ้า FB 1.8 navi กับ Mazda 3 ตัว 5Dr 2.0 ต่างกันอย่างไรครับ
     FB 1.8 Navi ได้ navi (สำหรับผมไม่จำเป็นเท่าไหร่) ได้ความสดกว่า ประหยัดกว่า และทำความเร็วในช่วงต้นได้ดีกว่า
     m3 2.0 ได้ช่วงล่าง กินจุหว่า พวงมาลัยคมกว่า พวงมาลัยเบากว่า ตัวรถมีความมั่นคงกว่าในช่วงความเร็วสูง(รถมันหนักกว่า)

3.เคยลองขับ lencer ex,กับ mazda 3 1.6 มาแล้วช่วงล่างเหมือนจะดีกว่า FB จริงหรือไม่อย่างไรครับ
     ถ้าตามความคิดผมเลยนะ ใช่ครับ
     ex ทำได้ดีในช่วงความเร็วสูง แต่ในความเร็วต่ำดังมากไปหน่อย รู้ลึกถึงทุกสัมผัสบนพื้นถนน
     m3 ช่วงล่างมันแน่นครับ อันนี้ผมยอมรับ แต่มันไปเสียตรงพวงมาลัยเบานี่แหละครับ ถ้าพวงมาลัยหนืดอีกหน่อยนี่ จะสุดยอดเลยครับ
     fb คุณจิมมี่บอกว่ามันเปลี่ยนช่วงล่างหลังเป็นแบบอิสระแล้ว แต่ยังตึงตังอยู่ ผมเองก็ไปทดลองทั้งขับทั้งนั่งมาแล้ว สำหรับตามความคิดผมเองนะ
         มันดูมั่นใจกว่าใน fd แต่ก็ไม่ได้ต่างอะไรกันมาก ในช่วงความเร็วสูงเกิน 160 นี่ผมยังไม่ได้ลอง ผมเกรงว่าจะร่อนเหมือนใน fd หรือป่าว ยังไม่มั่นใจ

ยังไงผมว่าไปลองทดสอบอีกรอบครับ แล้วจับหาจุดเด่น จุดด้อย จากนั้นเอามาชั่งน้ำหนักดูครับ ว่ารถคันไหนมันเลือกเราจริงๆ
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 09:39:59 »

1. ถ้าเคสนี้ผมเอา 3 ครับ วัสดุดีกว่าเยอะ ช่วงล่างดีกว่า  แต่ 3 กินน้ำมันกว่าชัดเจน (ส่วนตัวอื่นผมว่าคู่ชกทีเหมาะน่าจะ FB 2.0 กับ MZ3 2.0 น่ะ)

1.1 ถ้าเป็น FB 2.0 กับ MZ3 2.0 ผมจะจิ้มไปที่ FB แบบไม่ลังเลเลยเพราะ เครื่องแรงพอกัน อุปกรณ์ให้มาครบเท่าๆกัน แต่ FB ได้แรง และประหลัด หลังนั้งสบายกว่า ชัดเจน

2. เทียบแล้ว ผมให้ MZ3 กิน เพราะ Option น่าสนใจกว่า อย่างน้อย ผมต้องได้ ถังลมข้าง ถ้าได้ม่านจะดีมาก แต่ไม่มีแล้ว

3. EX , MZ3 ดีกว่า FD ชัดเจน แต่ FB ถ้าจะทำให้มันดีก็แค่หาโช้คเปลี่ยนให้เขาเท่านั้น (แต่ถ้าเคยขับ Z33 มาคงชอบพวง EX น่ะ FB 1.8 ผมว่ามันเบาไปนิด ต้อง 2.0 น่าจะดีกว่า )

ออฟไลน์ Jae_156JR

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 09:56:55 »
เห็นว่าอยู่ ตจว. ผมว่า Honda เถอะครับ

ส่วนตัวผมก็ขับ Z33 เหมือนกัน .... พี่สาวก็ใช้ Mazda 3 5Dr. 2.0 รุ่นที่แล้ว เลยแอบไปขับอยู่บ่อยๆ

ผมเดาเอาเองว่าคนขับ Z น่าจะหงุดหงิดกับ อัตราเร่งมันนิดหน่อย ยิ่งเป็นถนน ตจว. ทางโล่งๆ

ถึงจะเป็นตัวใหม่แล้วแต่เครื่องเดิม+ชนเกียร์ลูกใหม่ 5AT ผมก็ว่าไม่น่าจะดีกันแบบหน้ามือหลังเท้า

ยอมรับอย่างนึงว่าช่วงล่างแตนๆ+Handling ของ Mazda นี่พึ่งพาได้ครับ เมื่อเทียบกับ Honda

ถ้าเป็นผม ผมออก FB นะครับ แต่ของผมอาจจิ้มไปที่ ตัว FB 2.0 นะ...เพราะ 1.8 ของ FB อาจจะเทียบกับ M3 2.0 ได้ไม่สมเหตุผลนัก

1.ศูนย์พึ่งพาได้มากกว่า บริการดีกว่า Mazda
2.ไม่ค่อยประทับใจ อัตราเร่ง ของ Mazda 3 2.0 ตัวเก่า (ตัวใหม่เครื่องเดิม เกียร์ใหม่ ไม่น่าจะดีกว่ากันมาก)
3.ประหยัดน้ำมันกว่า แถมเติม E85 ได้ มีปุ่ม Eco Mode
4.ข้างหลังกว้างกว่า
5.ถึง Honda ช่วงล่างไม่ได้ พวงมาลัยไม่คม สู้ Mazda ไม่ได้ เรื่องเล็ก จัด ช้อค+สปริงเหนียวๆ ซักชุด ก็จบแล้วครับ
6.ใช้ Mazda อยู่ 2 คัน Mazda 2 และ 3 ไม่ค่อยประทับใจศูนย์ครับ

ปล. Z33 นั่ง 4 คนทำไปได้ไงครับเนี่ย สงสารลูกมากๆ ขนาดผมนั่งขับคนเดียว นี่ยังโคตรอึดอัด  ;D

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 10:08:35 »
ขับต่างจังหวัดผมเลือกรถมี Cruise Control ครับ ซึ่ง FB มีมาให้ตัว 1.8 E ส่วน Mazda 3 ไม่มีมาให้ครับ
เรื่องช่วงล่างไม่แน่ใจว่า EX ดีกว่าหรือเปล่า เพราะไม่เคยขับทั้ง Mazda 3 และ FB รู้แต่ว่าช่วงล่าง EX ดีครับ ชอบมากครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 11:15:24 »
ตอนนี้กำลังเล็งๆรถให้แฟนใช้อยู่ครับ 

เืลือก FB เนื่องจาก
มิติรถที่กะทัดรัด ความคล่องแคล่วว่องไว
อัตราเร่ง และความประหยัดน้ำมันที่ดีกว่าครับ
ตรงนี้ รุ่น 1.8 ก็น่าเพียงพอครับ

ปล.จขกท เกริ่นนำ ได้สนุกมากครับ
      นั่งรถผมกันไป 4 คน ผม,แฟน,แม่ผม,**ลิง** 55555  ;D

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 12:59:40 »
ช่วยตอบในฐานะคนใช้ Mz3 2.0 5 D นะครับ แต่ยังไม่เคยลองขับ FB นะครับ
  ตอนที่ผมซื้อ FB มัน ยังไม่เปิดตัวครับอิๆ   แต่เลือก Mz3 เพราะ  แค่เคยขับมาสด้าสาม ตัวเก่า แล้วประทับใจความปลอดภัยครับ เพราะซื้อให้แฟนขับเหมือนกัน คันเก่าโดนแทกซี่ชนตูด taxi เยิน ครับ มาสด้า กันชน ปริ แค่นั้นเอง
ืืno comment
no comment
  แต่ถ้าให้ผมเลือกตอนนี้ผมจะซื้อ FB แทนครับ เพราะมันน่าจะให้ความรู้สึกสบาย สำหรับคนนั่งหลังมากกว่า ตอนนั้นซื้อมาสด้าสามมาด้วยอารมณ์ล้วนๆ อยากเอามาซิ่ง  Mz3 ดีทุกอย่างครับ อัตราเร่งไม่ขี้เหร่ ขับต่างจังหวัดสวนเลนก็สบายๆ แค่มันแคบไปหน่อยเท่านั้นเองครับ เพราะเลี้ยงหลาน 3 คน นั่งเบาะหลังแน่นมาก ซื้อมาสี่เดือนแล้วขับไปแค่สามพันโลเอง แต่ถ้ามีคนนั่งแค่สองคนไม่ค่อยมีคนนั่งเบาะหลัง Mz3 ได้อารมณ์สปอร์ตกว่าแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 13:08:07 »
ดูจากประวัติการใช้รถของคุณแล้ว ผมว่า CIVIC FB น่าจะเหมาะกับคุณนะ
คือว่า 350Z  สวยมาก รถในฝันผมเลย  ;D

ออฟไลน์ noomanimemaster

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 13:56:04 »
จขกท.อยู่เชียงรายหรือเปล่าครับ เหมือนเคยเห็น 350Z สีนี้ ;D