ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้ HONDA CITY '11แล้วสีกระเทาะบ้าง และโลโก้ H ลอกหรือเป็นแค่รถผมคันเดียว ??  (อ่าน 13148 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOMBAY

• Jr. Member
  • **
  • "HONDA FAMILY"
ใช้ ซิตี้ มา ปีกว่าๆ ด้านฝากระโปรงหน้าสีกระเทาะ ไม่ทราบว่าเศษหินเล็กๆตามถนนมากระทบแล้วสีกระเทาะง่ายขนาดนั้นเลยหรือครับ
แล้วยี่ห้ออื่นเป็นอย่างนี้หรือเปล่าครับ รถแม่อีซูซุใช้มาร่วมหกปีไม่เห็นเป็นเลยอะครับ สีที่กระเทาะแล้วทำไงดีครับซื้อสีมาป้ายหรือเข้าอู่ซ่อมสีดีครับ หรือเป็นแค่รถผมคันเดียว และอีกอย่าง โลโก้ H ตรงพวงมาลัย ลอกแล้วครับ รถปีกว่าๆเอง คันเก่า พี่ฮอน ก็ไม่เห็นเป็นเลยครับ สั่งศูนย์เปลี่ยนได้หรือเปล่าครับ แพงหรือเปล่าครับ ไว้จะอัพรูปให้ดูกันนะครับ หรือว่าเป็นเฉพาะคันครับ ขอคำแนะนำและวิธีการแก้ใขด้วยครับ

ออฟไลน์ Chanissara

• Sr. Member
  • ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
ใช้ ซิตี้ มา ปีกว่าๆ ด้านฝากระโปรงหน้าสีกระเทาะ ไม่ทราบว่าเศษหินเล็กๆตามถนนมากระทบแล้วสีกระเทาะง่ายขนาดนั้นเลยหรือครับ
แล้วยี่ห้ออื่นเป็นอย่างนี้หรือเปล่าครับ รถแม่อีซูซุใช้มาร่วมหกปีไม่เห็นเป็นเลยอะครับ สีที่กระเทาะแล้วทำไงดีครับซื้อสีมาป้ายหรือเข้าอู่ซ่อมสีดีครับ หรือเป็นแค่รถผมคันเดียว และอีกอย่าง โลโก้ H ตรงพวงมาลัย ลอกแล้วครับ รถปีกว่าๆเอง คันเก่า พี่ฮอน ก็ไม่เห็นเป็นเลยครับ สั่งศูนย์เปลี่ยนได้หรือเปล่าครับ แพงหรือเปล่าครับ ไว้จะอัพรูปให้ดูกันนะครับ หรือว่าเป็นเฉพาะคันครับ ขอคำแนะนำและวิธีการแก้ใขด้วยครับ

ที่ใช้อยุ่ปีนึงมีแค่ปัญหาเหมือนผิวทรายเม็ดเล็กๆตรงฝากระโปรงค่ะ เคยแก้ด้วยการลูบน้ำมันก็ช่วยได้แค่นิ๊ดดดดดดดดหน่อยเอง ส่วนสีกระเทาะไม่มีนะแค่เป็นรอยจากหินมากกว่าแต่น้อยมากค่ะ ที่เหลือไม่มีปัญหาอะไรค่ะ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

ฝากระโปรงหน้ากับกันชนหน้า...เลี่ยงยากครับในกรณีหินดีดใส่
ที่ จขกท. เจอกรณีสีกระเทาะ น่าจะเกิดจากโดนหินจังๆ มากกว่าครับ เลยเกิดเคสที่ว่า
ส่วนโลโก้ บนพวงมาลัยลอกนี่ ถามก่อนครับ ว่าได้ใช้น้ำยาทาภายในรถด้วยรึเปล่า โลโก้ไวต่อน้ำยาพวกนี้ครับ
ส่วนใหญ่ผมเช็ดภายในจะเว้นตรงโลโก้ไว้....มีเคสนึงเป็น Jazz เอาไปเคลมโลโก้ตรงพวงมาลัยได้ครับ
แนะนำเอาไปให้ศูนย์ดูได้เลย น่าจะเปลี่ยนฟรี แต่มันเป็นชิ้นเดียวกับแอร์แบกรึเปล่าไม่แน่ใจ อาจจะต้องเปลี่ยนยกชุดครับ
ถ้าจะเคลมก็คงต้องเรียกประกันมาดูออกใบเคลม แจ้งว่าโดนหินดีดใส่ แต่ถ้าไม่เยอะเอาสีแต้มดีกว่าครับ เพราะเดี๋ยวก็โดนอีก
รถสีขาวใช่ไหมครับ สีเดียวกับ Jazz ผม สีขาวเป็นสีสูตรน้ำ เนื้อสีจะนิ่มครับ โดนอะไรนิดอะไรหน่อยจะเป็นรอยง่าย...
กันชนหน้า กระจังหน้า กระโปรงหน้า ประตูคู่หน้า กระจกข้าง ผมก็มีรอยหินดีดครับ...ยังไงขับรถก็ต้องมี ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2012, 18:39:22 โดย Prachsaphol_yjd »

ออฟไลน์ myalexxp

สีมันบาง ปกติของฮอนด้าอยู่แล้วครับ

หินกระเด็นโดนนิดหน่อย ธรรมดา :D

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Toyota ก็กระเทาะได้ครับ
กระเทาะได้ทุกยี่ห้อแหละ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
โลโก้ลอก New Mazda 3 2.0 ของเพื่อนผมก็ลอกครับ..

เป็นย่นๆ ก่อนมันจะลอกออกครับ.. แต่เพื่อนผมมันไม่เครม ปล่อยไว้อย่างนั้นเลย.. :-\
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ FyGI

โลโก้ H ที่พวงมาลัยลอก

ไปเคลมที่ 0 ได้เลยครับ

ออฟไลน์ beebird

1. เป็นปกติครับ อาจจะเป็นเพราะคุณวิ่งไปที่เค้าทำถนน โดนเศษหิน-ทราย เม็ดโตหน่อย แค่วิ่งหนเดียวก็กระเทาะได้แล้วครับ ... แนะนำว่า สีเดิมๆที่มาจากโรงงานดีที่สุดครับ ถ้าไม่ได้ซีเรียสเกินไป ปล่อยไว้แบบเดิมเถอะครับ แล้วก็หมั่นเคลือบหมั่นดูแลให้มันมีชั้นฟิล์มบางๆคอยปกป้องมั่งก็ยังดี

2. โลโก้ H ลอกเคลมได้ครับ เข้าไปที่ศูนย์ตอนเช็คระยะได้เลยครับ 

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ฮอนด้าเขาเก่งเรื่องลดต้นทุนด้านตัวถังครับ

สีนี่พ่นซะบางเฉียบ แจ็สผมกระโปรงหน้าก็มีรอยถูกหินกระเทาะไปหน่อยนึง

ออฟไลน์ bs

• Full Member
city 11 ของผมก็เป็นครับโดนประจำออกต่างจังหวัดที่ไรโดนทุกที  :-\ แต่ H ตรงพวงมาลัยผมไม่ลอกนะ
2003 toyota soruna vios 1.5 E mt            2008 honda click-i
2011 new nissan march 1.2 cvt 
2012 honda jazz ge 1.5 s at white
2013 honda click 125i >>> nv350

ออฟไลน์ Sappe!

ของผมภายในปกติครับ แต่ภายนอกฝากระโปรงเป็นรอยเม็ดหินเต็มเลยครับ

รอให้เยอะๆแล้วค่อยไปเคลมทีเดียวเลย  ;D ;D ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ grev

โลโก้ลอกเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ jAk`CS

เรื่องสีด้านหน้ารถ โดนกันทุกคันแหละครับ

ผมอยู่ต่างจังหวัด วิ่งทางไกลบ่อย เคลมกันชนหน้าทุกปี (รอรวมๆให้ได้สัก 15-20จุด) ขนาดวิ่งห่างๆพวกสิบล้อนรกแล้วน่ะ

แต่ละคัน กระแทกที หิน ดิน ทราย ลงมาเต้นระบำบนถนนกันสนุกสนาน หลบกันไม่ทันเลยทีเดียว

ส่วนโลโก้ ปกติไม่ลอกง่ายๆครับ โลโก้พวกนี้อย่างต่ำๆต้อง3-4ปี ถึงจะเริ่มลอก ขนาดโลโก้แต่งของผมสั่งมาติดท้ายรถ3ปีแล้วยังไม่ลอกเลยครับ

ถ้าลอกก็เปลี่ยนได้เลยครับ ตัวนึงไม่เกิน200-300บาท
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
teana ผมตอนนี้มีเกือบ 10 จุดละครับ  ;D

เป็นธรรมดาครับถ้ายิ่งวิ่งพวกคอนกรีตนะพ่อเอ่ย ไม่เหลือซักคัน เบนซ์ BMW ก็และได้หมดละครับเจอพวกก้อนหินเข้าไป ต้องขับรถห่างใว้ครับ

ออฟไลน์ Lertvarit

โลโก้ H civic fd ผมก็ลอกครับ

เครมได้ 100%

ควรระวังเรื่องพวกน้ำยาเคลือบคอนโซลที่มีส่วนผสมของแอลกอฮอล์ หรือทินเนอร์นะครับ

โดนไปนี่จบเลย 
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ mongolias

รถแฟนผมไม่ลอกนะ แต่พอเป็นสีขาว เป็นคราบง่ายมากเลยครับ

ออฟไลน์ udis

โดนหิน รถทุกคันเป็นรอยกันได้หมดครับ

แต่ผมสังเกตว่า City เป็นรอยเยอะ และชัดกว่ารถทุกคันนะครับ ในรถอายุพอๆกันครับ
รถผม New Lancer รถ 7 ปีกว่ายังเป็นรอยน้อยกว่า City รถ 1-2 ปีเลยครับ

อาจเพราะผม ไม่ค่อยเจอหินและไม่ขับจี้ตูด
ส่วน City หลายๆคันเหล่านั้น คงขับไปทางที่มีหินบ่อยๆมั้งครับ ส่วนขับจี้ตูด ผมสังเกตว่าไม่ค่อยมี City ที่จะขับจี้ตูดเช่นกันครับ

สงสัย City สีบางกว่าค่ายอื่นนิดนึงมั้งครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
เป็นวิธีสอนให้ผู้บริโภคทิ้งระยะห่างโดยทางอ้อมหรือเปล่านะ???

ออฟไลน์ MAXIMUS CRUZE

เชฟวี่ยังไม่กระเทาะเลยครับ ;D