ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำกระบะ 4 ประตูค่ะ  (อ่าน 22800 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chanissara

• Sr. Member
  • ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
รบกวนแนะนำกระบะ 4 ประตูค่ะ
« เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 18:30:23 »
จะขอรบกวนเพื่อนๆพี่ๆช่วยแนะนำรถกระบะ 4 ประตู คือสามีของพี่สาวเค้าอยากจะได้รถกระบะ 4 ประตู การใช้งานหลักคงใช้เหมือนครอบครัวทั่วไป ไม่ได้ใช้ในเชิงพาณิชย์หรืออะไรประมาณนั้นค่ะ

พี่เค้าสนใจตัว Vigo แต่ไม่เคยลองขับ คงอาจจะเพราะโปรดีกว่ายี่ห้ออื่น (มั้ง)... แต่ส่วนตัวที่เคยอ่านในเว็บบางเว็บจะบอกว่าช่วงล่างวีโก้ตัวปัจจุบันร่อน ไม่ค่อยเกาะถนนอะไรประมาณนั้น วัสดุภายในบางไม่คุ้มราคา ... แต่ส่วนตัวไม่กล้าฟันธงเพราะไม่เคยทดลองขับหรือสัมผัสของจริงค่ะ

อันนี้ที่พี่สาวส่งมาให้ดูว่าสามีกำลังดูอยู่นะค่ะ
ราคาโตโยต้าวีโก้ 4 ประตู รุ่น 4×2 3.0G A/T อัตโนมัติ 4 สปีด 837,000 บาท

ราคาโตโยต้าวีโก้ doublecab รุ่น Prerunner 3.0G Auto 4 สปีด 894,000 บาท

อยากให้ช่วยแนะนำรถกระบะ 4 ประตูสำหรับครอบครัวให้หน่อยค่ะ เอาประมาณว่าประหยัด สมรรถนะการขับขี่ ภายใน แบบว่ารวมๆแล้วดีสุดหรือจัดอันดับให้ซัก 3 อันดับและข้อดีข้อเสียของแต่ละยี่ห้อให้จะขอบคุณมากค่ะ (ถ้าขอเยอะไปต้องขอโทษด้วยค่ะ) เพราะจะเอาข้อความแนะนำไปให้พี่สาวอ่านค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ

^^

ออฟไลน์ jumpon77

• Hero Member
Re: รบกวนแนะนำกระบะ 4 ประตูค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 18:42:22 »
ตอนนีมีวีโก้ 4 ประตูตอนนีมีเครีอง2.5 E 5 at แล้วคับ ราคาตกเกีอบๆ8.5แสนคับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
Re: รบกวนแนะนำกระบะ 4 ประตูค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 18:56:48 »
ส่วนตัวผมผมใช้เจ้า bt50 pro 4D hi 2.2 อยู่ก็ขอบกว่าไม่ผิดหวังกับช่วงล่างเลยทีเดียว
แน่นหนึบดีอย่างที่พี่จิมมี่ได้รีวิวเอาไว้เลย เพราะผมก็เอามาเป็นรถครอบครัวไม่ได้เอา
ไว้บรรทุกอะไร ส่วนตัวแนะนำให้ไปลองดูคับ

ส่วนพี่โตผมก็เคยลองขับดูเหมือนกันผมว่ามันโยนๆไปนิดนอกนั้นผมว่าก็okนะคับ
เรื่องการเกาะถนนเรื่องช่วงล่างร่อนนั้น ผมว่าพี่โตเป็นรถกลางๆคับไม่ได้โดเด่นอะไร
เป็นพิเศษดังนั้นผมว่าการเรียนรู้นิสัยใจคอของรถเป็นสิ่งสำคัญคับผมไม่ว่ารถนั้นจะset
มาเทพแค่ไหนถ้าเราใช้เกินลิมิตมันก็มีโอกาสเกิดเรื่องไม่คาดฝันได้ทั้งนั้นแหละคับ

ถ้าจะให้จัดอันดับส่วนตัวผมให้แบบนี้อ่ะคับ
1. All New D-max ภาพโดยรวมผมมองว่าok สุด ทั้งตัวรถ สมรรถนะ ความประหยัด ศูนย์บริการ
2. bt50 pro 2.2 hi 4D โดดเด่นในด้านตัวรถ สมรถนะ ส่วนความประหยัดและศูนย์ยังรองเจ้าตลาดอยู่พอควร
3. triton 2.5 vg turbo โดดเด่นในด้านตัวรถ สมรถนะ ส่วนศูนย์บริการคงต้องไปดูในคลับว่าที่ไหนโอเคบ้าง

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 19:05:21 »
All New D-max !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 19:11:24 »
ดีแม็กตัวท็อป 3.0 ครับ ตอบสนองทุกความต้องการ

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 19:47:10 »
ต้องตอบโจทย์ก่อนครับว่า
- ถ้ารีบ (หมายถึงทนรอได้ไม่เกือน 4 เดือน) ตัด Ford ออกไป
- ถ้าไม่อยากตกรุ่นเร็ว ตัด Navara, Vigo ,Triton ออกไป
ที่เหลือ ก็ตัดสินใจเองครับ BT-50 กะ All New Dmax
แต่ถ้าไม่ซีเรียส เรื่อง 2 ข้อข้างบน จะมีตัวเลือกเยอะขึ้น
ซึ่งทางที่ดี ไปลองขับทุกตัวที่สนใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2012, 19:50:50 โดย valent »
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 20:16:44 »
จากที่ใช่ bt-5o อยู่ช่วงล่างถือว่าโอเคสุดในรถกระบะ วิ่งปรกติใช้เป็นรถใช้งานประจำวันถือว่านิ่มนวลใช่ได้
เครื่องถึงจะตัวเล็ก 2.2 แต่ถือว่าแรงใช้ได้ แรงแซงไม่ต้องลุ้น ผมใช่เกียร์ธรรมดานะ
การประหยัดน้ำมันผมว่าอาจจะไม่ประหยัดเท่าเจ้าตลาดน่าจะกินมากกว่าซักประมาน 2 km/L นี่แหละครับ
ถ้าเป็นเกียร์ออโตร์ออฟชั่นจัดเต็มจริงๆครับ แต่ขับในเมืองจะกินน้ำมันหน่อยนะครับ ถ้ารับได้ก็โอเค
แชร์จากรถที่ใช่อยู๋นะครับ ยังไงก็ลองขับก่อนนะครับ ไปลองแล้วช่วยได้เยอะจริงครับ
เรื่องรอรถ
bt-5o รอรถน่าจะสามเดือนได้มั้งครับ ของผมก็รอ2เดือนกว่าๆ
ranger นี้ยาวอ่ะครับ นานแน่ๆ
vigo ก็ไม่น่าจะเกิน 2-3 เดือนแน่ๆ แต่ไม่แน่ใจว่าตัวที่ปรับเป็น at 5 speed จะส่งเร็วมั้ย ถ้าเอาตัว 4 speed เดิมน่าจะได้เร็วสต๊อกน่าจะมี
d-max นี่ก็นานเหมือนกัน 3-4 เดือน บวกๆ
trion,navara ไม่รู้มองไว้มั้ย ได้เร็วไวแต่ก็น่าจะท้ายๆโมเดลแล้ว
colorado 1-2เดือน แต่ถ้าวิ่งๆหารถดูน่าจะรับรถได้เลย 5555+

ออฟไลน์ apiwattu67

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 21:17:39 »
Ford Ranger

ออฟไลน์ kengheng

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 21:21:25 »
ขับกระบะ ท้ายจะปัดน่ะครับ ถ้าไม่ระวัง เพราะ กระบะ เป็นรถบรรทุก และถ้าเป็นรุ่นยกสูงนี่ยิงต้องระวัง เพราะรถตอนนี้เครื่องพัฒนาไปไกล ถ้าจะให้สัมพันธ์กับความแรง ต้องดูช่วงล่าง คือโช้ค กับ เบรค แต่ถ้าขับไม่เกิน 120 ทางตรงก็ไม่มีผล แต่ถ้าขึ้นเขา หรือไปเที่ยวดอยอะไรประมาณนี้ต้องใส่ของท้ายกระบะเพื่อให้น้ำหนักบาลานซ์กัน

(พูดถึงเฉพาะตัวรถก่อน)
-ที่นี้มาถึงเรื่องว่ากระบะยี่ห้อไหนเหมาะกับเราดี ไม่ได้บรรทุกฉะนั้นก็ดูที่ภายในห้องโดยสารเป็นหลัง ว่ายี่ห้อไหนภายในกว้าง นั่งแล้วสบาย ก็ต้องลองไปนั่งดู หรือให้คุณพ่อ คุณแม่เราไปลองนั่งดูด้วย ตอนทดลองขับ ว่าท่านชอบไหม
-เครื่องยนต์ปัจจุบันผมว่าไม่หนีกันมาก ถ้าจะให้ประหยัดก็เลือก เครื่อง 2.5 (ประหยัดภาษีด้วย)
-ราคาระดับเดียวกัน(800,000-900,000)มีระบบความปลอดภัยให้เราอะไรบ้าง -
-ของแถม ก็ดูด้วยครับว่าให้คุ้มไหม กับรถราคาขนาดนี้
-ช่วงล่างขับไม่เร็วไม่ค่อยมีปัญหา ปัญหาหลักคือเบรค

(เรื่องศูนย์บริการ)
-ศูนย์บริการที่อยู่ใกล้บ้านเรามีไหม ถ้ายี่ห้อไหนไม่มีก็ให้ตัดไปก่อน แต่ถ้าชอบยี่ห้อนั้นก็ต้องตามแต่ใจเรา
-เรื่องการบริการของศูนย์(คน)
-อะไหล่รถ รอนานไหม

เรื่องราคาขายต่อนี้อยู่ที่ว่าถ้ารถที่เราซื้อมาใช้แล้วดี ขับแล้วชอบ การขายต่ออาจจะกินระยะเวลา 7 ปีขี้นไป (ฉนั้นตัดประเด็นเรื่องการขายต่อ)

ฉนั้น ไม่มีใครบอกคุณได้เท่าตัวคุณเอง ว่ากระบะยี่ห้อไหนเหมาะกับคุณ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 21:24:18 »
ใช่ทั่วไปไม่เน้นการขับขี่มากนักก็ Vigo กับ D-max ครับเรื่องอะไหร่ศูนย์โอเคครับ เพียงพอกับการใช้งานปกติแล้วครับ

แต่ถ้าเป็นคนชอบขับรถและเน้นการขับมากหน่อยแนะนำ BT-50 Pro กับ  Ranger ครับ
แต่เรื่องศูนย์คงจะไม่ได้ดีเท่าสองเจ้าข้างบนแต่ถ้าเจอศูนย์ที่ดีก็ดีดูแลดีนะครับ

แต่อย่างไรลองขับรุ่นที่ชอบหรือหลายๆรุ่นก็ดีนะครับจะได้มีข้อเปรียบเทียบ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 21:33:05 »
BT50 pro ตอนนี้ 2-3 เดือนนะครับไม่ใช่ไม่รอ แฝดมันอย่างเรนเจอร์ 3-8 เดือน
ส่วนที่ไม่ต้องรอ โคโรลาโด้ครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ PM_SW

• Full Member
  • Audi A4 B5
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 22:44:10 »
FORD RANGER ONLY ครับ  ;D

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 09:53:21 »
จะซื้อ New Ranger กับ BT-50 Pro อย่าลืมดูที่จอดรถที่บ้านด้วยนะครับ ว่ากว้างและยาวพอไหม รถเค้าใหญ่จริงครับ ;)

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 09:54:54 »
กระบะ แมนๆ WT ซิ ครับ งบ 8-9 แสนได้ โอวว เทห์ เห็นแล้วแทบใจระลาย

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 10:20:42 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะค่ะ จะเอาข้อความให้พี่สาวดูเป็นการตัดสินใจค่ะ _/\_

ออฟไลน์ NIK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 13:25:08 »
all new d แหนบดัง น้ำรั่่ว  พวงมาลัยเอียง  ขับ 3 เดือนกว่า  ยังไม่รู้มีอะไรมาเพิ่มอีก

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 13:46:56 »
BT50-PRO  :D

เชียร์แบบไม่มีเหตุผลชอบ

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 08:37:53 »
ชม. นี้ เอาสบายใจในทุกๆ ด้าน ยกเว้นระยะเวลารอรถ
all new d-max 2.5 HR auto z prestige จบที่สุด

และตอบโจทย์คุณได้ดี
"Make It Count"

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 10:31:33 »
ลองดูฟอร์ดซิครับสวยครับ หรือไม่ก็วีโก้ไปเลยตอนนี้รู้สึกจะออกตัวปรับปรุงช่วงล่างใหม่หนึบขึ้นกว่าเดิมเวลาเลี้ยวโค้งระบบปีกนกจะมีการปรับองศาตามสภาพถนนด้วยแถมมีตัวนำทางกันหลงให้ด้วย

ออฟไลน์ bojung

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 21:27:19 »
โตโยต้า วีโก้ แชมป์ ตัวปรับปรุงใหม่กำลังจะเปิดตัวแล้วครับ ปรับปรุงช่วงล่างเป็นแบบปีกนกคู่อิสระ หนึบขึ้น รับน้ำหนักได้ดีขึ้น ระบบ eco navi ช่วยแสดงผลทำให้การขับขี่ได้ประหยัดน้ำมัน และปรับปรุงระบบอื่นๆ ด้วยครับ ใกล้จะเปิดตัวแล้วครับ

ออฟไลน์ lovehome

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 09:29:53 »
ถ้าไม่รีบก็รอดูในงาน พวกมอเตอร์โชว์ หรือ เอ็กซ์โป ก็ได้ครับ อีกไม่นานนี้ เผื่อได้โปรโมชั่นที่ดีกว่าตอนนี้

และคงจะมีหลายๆตัวที่ออกใหม่ ปรับใหม่ ที่เห็นข่าวก็มีวีโก้  ส่วนเจ้าอื่น รอดูกันอีกที ครับ

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 09:49:53 »

ถ้าลองๆจัดอันดับดูนะครับ เอาแบบใช้งานแบบรถเก๋งนะครับ
1. BT-50 PRO Hi-racer
2. Ranger Hi-Rider
3. Colorado Z71

ตามนี้ครับ
เหตุผลที่เอา BT-50 ขึ้นก่อน เป็นเพราะช่วงล่างมันเซ็ตมาใกล้เคียงรถเก๋งมากครับ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)