ผู้เขียน หัวข้อ: ล้อ forged ดีถึงขนาดต้องเสียเงิน หรือ เน้นยางดีกว่า  (อ่าน 54748 ครั้ง)

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
ล้อ forged เป็นโปรเจคที่อยากเสียงเงินมาก  แต่ อยากจะถามว่า มันคุ้มค่ากับ ความแข็งแรงและเบาของมันหรอครับ
เพราะเช็คราคาแล้ว แบรนด์ยุโรป สี่วงอย่างต่ำจะแตะแสนกันทั้งนั้น

หรือ ควรใส่ล้อธรรมดาพอเอาไปลง ยางดีๆ คุ้มค่ากว่า

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
ใส่รถอะไร แล้วเอาไปขับแบบไหนครับ ?

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ได้ความเท่ห์ไปเต็มๆ ส่วนความคุ้มค่าผมว่าไม่คุ้มครับ ล้อ forge เหมาะกับรถสนามมากกว่า
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ redsun

ควรมีที่จอดที่ปลอดภัยนะครับ ลายสวยๆแพงๆหายได้นะครับ

ออฟไลน์ oryor

ดีหรือเปล่าไม่รู้
แต่ผมเคยรอดตายเพราะล้อ Forge มาแล้ว

ตอนนั้นรถหมุนไปชนกับขอบฟุตบาทครับ
ถัดจากขอบฟุตบาทไปเป็นสะพานลอย
ล้อกระแทกเข้ากับขอบฟุตบาทอย่างจังแล้วก็เด็งออกมา
ล้อไม่แตกครับ แต่ว่าบิดเบี้ยวสุดๆๆ ซ่อมไม่ได้ ทิ้งอย่างเดียว

ผมมาลองนึกว่าถ้าล้อแตก รถผมคงขึ้นไปสอยกับตีนสะพานลอยแน่ๆ

ออฟไลน์ jokerone

• Jr. Member
  • **
ถ้าใส่แข่งทำเวลาคุ้มมากครับ แต่ใส่เพื่อเท่ของปอมก็เท่ได้ดูไม่ออกครับถ้าไม่ใช่เซียนล้อ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
ไอ้ดีน่ะมันดีครับ สวยและเบา แข็งแรง ขายต่อราคาไม่หล่นฮวบ
แต่ค่าตัวนี่ เงินเดือนผม 6 เดือนรวมกัน เห็นแล้วลมจับ  :P (เฉพาะขอบ 15นิ้วนะ)
แถมต้องคอยปกปักรักษาสภาพกันพอสมควร
เผลอไปครูดฟุตบาทมา ซ่อมรอยที ต้องทำทั้งชุด และอาจได้สีไม่เหมือนครั้งแรก

สำหรับผม ชาตินี้ขอแค่ได้สัมผัส Enkai RPF-1 ซักครั้งก็พอแล้วครับ ราคาพอเอื้อมถึงได้บ้าง
ยี่ห้ออื่นฝันค้างต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2012, 22:36:02 โดย BestHuafoo »

ตัว carlsson 1/10 18นิ้วครับมันสวยแต่กลัวไม่คุ้ม ที่กลัวที่สุดก็คือกลัวหายนั่นแหละครับ ถ้ามันไม่คุ้มกับราคาผมคงหันไปหาล้อปกติแต่เน้นยางครับ

ออลืมบอกความเข้าใจของผมล้อเดิมให้มา17 เปลี่ยนเป็นล้อเบา18 ทำให้ไม่อืดและล้อแข็งแรงกว่าทำให้ปลอดภัยกว่า

ที่ผมคิดมันถูกป่าวครับสำหรับล้อประเภทนี้

ออฟไลน์ LimitedEdition

ความอืด ขึ้นกับเส้นรอบวงและน้ำหนักล้อ
ล้อ Forged มักจะเบากว่าล้อทั่วไปที่ขนาดเท่ากัน
แต่ถ้าใส่แล้วเส้นรอบวงโตกว่าเดิม ก็อืดได้เหมือนกันครับ

ผมว่าคุณกำลังเอาหลายเรื่องมาปนกันครับ
ถ้าจะเอาสมรรถนะ และความปลอดภัยจากการหลีกเลี่ยงอุบัติเหตุ เอาเงินไปถมกับยางก็พอ
ถ้าจะเอาสมรรถนะสุดโต่ง และความปลอดภัยประเภท กระแทกแล้วไม่แตก ไม่ดุ้ง ไม่หัก อันนี้ค่อยเอาเงินมาลงกับล้อฟอร์จ

ออฟไลน์ MystogaN

Re: ล้อ forged ดีถึงขนาดต้องเสียเงิน หรือ เน้นยางดีกว่า
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 00:34:04 »
แนะนำ HRE P40 ลองเซิชดูสิครับ ล้อสวยๆ ราคาย่อมเยา ;)

ออฟไลน์ pee1818

Re: ล้อ forged ดีถึงขนาดต้องเสียเงิน หรือ เน้นยางดีกว่า
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 01:48:59 »
แนะนำ HRE P40 ลองเซิชดูสิครับ ล้อสวยๆ ราคาย่อมเยา ;)

HRE P40 เพื่อนเคยลองเช็คไปนะครับ 18 นิ้ว ถ้าผมจำไม่ผิดน่าจะแสนกว่านะครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 06:47:40 »
CE28 ครับ ถ้าเป็นรถญี่ปุ่น...ราคาซื้อมาแพงจริง แต่ขายออกก็แพงเช่นกัน
แต่ถ้าไม่ฟอร์จ หาพวกล้อ ไลท์เวต ก็ได้นะครับ เบาไม่เท่าฟอร์จ แต่ก็ถือว่าโอเคเลย
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Yangyang

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 08:00:31 »
ความอืด ขึ้นกับเส้นรอบวงและน้ำหนักล้อ
ล้อ Forged มักจะเบากว่าล้อทั่วไปที่ขนาดเท่ากัน
แต่ถ้าใส่แล้วเส้นรอบวงโตกว่าเดิม ก็อืดได้เหมือนกันครับ

ผมว่าคุณกำลังเอาหลายเรื่องมาปนกันครับ
ถ้าจะเอาสมรรถนะ และความปลอดภัยจากการหลีกเลี่ยงอุบัติเหตุ เอาเงินไปถมกับยางก็พอ
ถ้าจะเอาสมรรถนะสุดโต่ง และความปลอดภัยประเภท กระแทกแล้วไม่แตก ไม่ดุ้ง ไม่หัก อันนี้ค่อยเอาเงินมาลงกับล้อฟอร์จ

ถามเพิ่มเติมหน่อยครับ ถ้าผมเปลี่ยนจากแม็กเดิมเป็นล้อฟอร์จที่ขนาดเท่าเดิมใส่ยางเท่าเดิม (195 60 R15) มันจะช่วยให้ออกตัวดีขึ้นถูกมั้ยครับ
แล้วล้อฟอร์จเนี่ยที่ว่าแข็งแรง มันทนสภาพถนนเมืองไทยได้มั้ยครับ ผมขับไป-กลับแกลงทุกอาทิตย์ ล้อเดิมๆยังดุ้ง

ออฟไลน์ Bond007

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 08:35:40 »

ถามเพิ่มเติมหน่อยครับ ถ้าผมเปลี่ยนจากแม็กเดิมเป็นล้อฟอร์จที่ขนาดเท่าเดิมใส่ยางเท่าเดิม (195 60 R15) มันจะช่วยให้ออกตัวดีขึ้นถูกมั้ยครับ
แล้วล้อฟอร์จเนี่ยที่ว่าแข็งแรง มันทนสภาพถนนเมืองไทยได้มั้ยครับ ผมขับไป-กลับแกลงทุกอาทิตย์ ล้อเดิมๆยังดุ้ง

กรณี ยางขนาดเท่าเดิมแล้วเปลี่ยนล้อมาเป็นล้อ Forged อัตราเร่งออกตัวดีขึ้นครับ
ส่วนความแข้งแรงผมว่าทนได้สบายๆดีกว่าล้อเดิมอีกครับ ถ้าอยากให้ทนๆหน่อยแนะนำเติมลมยางเพิ่มอีกสักเล็กน้อยช่วยได้ครับ แต่รถอาจกระด้างขึ้นมาอีกนิด

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 09:07:30 »
ผมได้มีโอกาสได้ใช้ล้อฟอร์จมาหลายชุดทั้ง เป็นฟอร์จทั้งวง หรือเป็นแค่ฟอร์จขอบ

เอาเข้าจริงๆ ล้อฟอร์จ มันคือกรรมวิธีการผลิตแบบหนึ่ง ส่วนล้อทั่วไปก็คือ Casting

ถามว่าจากประสบการณืจริงๆและตัวแทนจำหน่ายล้อยี่ห้อหนึ่งเคยบอกผมเองว่า ล้อฟอร์จ

มันไม่ได้ ดุ้งยาก ซ้ำร้ายกลับดุ้งง่ายกว่า ล้อcast เพียงแต่มันมีความยืดหยุ่นสูงมาก

ถ้าเอาภาษาชาวบ้าน พวกล้อcast มันจะเป็นประเภท "ยอมหักไม่ยอมงอ" ถ้ากระแทกแรงๆ

โอกาสแตกร้าวมีสูง ส่วนพวกฟอร์จ เนื้อจะนิ่มกว่า เวลาเจอแรงกระแทกกระทั้น มันมีโอกาสบิดเสียรูป

ได้มากกว่า แต่... โอกาสที่มันจะฉีกขาด ซึ่งหากเกิดเหตุการณ์ไม่ขาดฝัน ล้อที่ยังสามารถรักษา

ชิ้นส่วนให้เป็นเนื้อเดียวกัน ได้มากที่สุด น่าจะมีความปลอดภัยมากที่สุด(รึป่าว) อันนี้ผมไม่ทราบ

เพราะส่วนตัวยังไม่เคยเกิดและไม่ยากเกิด แต่ถ้าลองมาจินตนาการว่ารถวิ่งมาด้วยความเร็วสูง

แล้วเจอแรงกระแทกอย่างจัง คันนึง ก้านล้อขาด อีกคันนึงแค่ล้อดุ้ง อืมมม น่าคิดดี แต่อย่าไปซีเรียสมาก

สิ่งที่ผมอธิบายคือแค่คุณลักษณะเฉพาะ ความพิเศษของล้อที่ผลิตด้วยกรรมวิธีฟอร์จ ถ้าชีวิตจริงๆ

คุณไม่ได้ใช้บน ถนนแบบออกไฟแดงชิงไฟ หรือ มองถนนเป็นtrack เน้นunsprung weight มากๆผมว่า

ล้อลายที่ถูกใจนั่นแหละครับ ส่วนเรื่องคุณภาพจะล้อในล้อนอกใช้ไปเถอะเลือกดู ยี่ห้อโรงงานที่เราเคยได้ยิน

ชื่อเสียงบ้าง จบครับ อย่าไปคิดมาก เพราะฉะนั้นคำตอบว่าคุ้มหรือไม่ ต้องไปพิจารณาจากสิ่งที่ผมเขียนเอาเอง

ผมก็ตอบไม่ได้

ออฟไลน์ chean

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 09:42:57 »
อะไรก็แล้วแต่ที่เกี่ยวข้องกับชีวิต...ผมถือว่าคุ้ม  เพราะผมไม่ตีมูลค่าของมัน

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 10:11:57 »
ขอแหวกแนวนิดนึง

เพื่อนผมใช้ CE28 ขอบ 15 ของไต้หวัน เปลี่ยนกับมาสด้า2 ล๊อตแรกๆเลย
น้ำหนักเท่าไหร่จำไม่ได้ แต่ตอนไปเปลี่ยน ผมใช้มือยกล้อเดิมๆจากโรงงานยกได้ แต่หนักมากๆ
เทียบกับ Ce28 ผมใช้ 2 นิ้วก็ยกขึ้น น่าจะราวๆ 5 กิโลนิดๆ
ผมว่า ถ้าล้อฟอร์จจะเบากว่านี้ ก็คงไม่มีนัยสำคัญอะไรแล้วครับถ้าไม่ได้ลงสนาม
อย่างมากสุดๆ ล้อฟอร์จขอบ 15 ผมว่ายังไงๆก็น่าจะราวๆ 4 กิโลนิดๆ เลยคิดว่าไม่น่าสนใจครับ

ขอบ 15 เบาๆ คุณภาพดีๆ หาง่ายครับ พวก RG ก๊อป หนัก 5.4 กิโล ก็ทนโครตๆแล้วครับ
ส่วนตัวผมใส่ S-2 น่าจะหนักราวๆ 5.2-5.4 โล ผมว่าต่อให้เป็นล้อฟอร์จแท้ ก็เบากว่านี้ไม่ถึงโล เลยไม่รู้จะหาใส่ทำไม

แต่พวกขอบ 17-18 เนี้ย ชัดเจนครับ ยางแก้มบางๆ ล้อหนักๆ ใช้ฟอร์จดีกว่าครับ

ออฟไลน์ tae_polestar

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 10:37:59 »
ชอบแบบไหนไปแบบนั้นครับ

จำได้เลยว่า เจอ Volk ชุดหนึง วงละเกือบ  2.5 หมืน สี่วงเท่ากับ แสนพอดี
The love of automobile will be never cease

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 11:38:05 »
พอผมหา ในอากู๋ กลายเป็นว่าเจอ p40 ไต้หวัน ผมดู ขอ 18 ตก 3x,xxx ครับ เหนว่าเป็นล้อ ไล เวท
ที่จะถาม มันคือ ล้อกอป ใช่ไหมราคานี้ เพราะ บางจังหวะบ้าๆ ผมก็ขับเร็ว เลยไม่ชัวร์ในกระบวนการผลิตและวัตถุดิบของล้อกอป

แต่ถ้า ราคานี้ กับคุณภาพรับได้ ผม ก็คงเลือกใส่เพราะ carlsson ที่ดูไว้แต่แรก ก็จะแตะแสนละ

ออฟไลน์ NS

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 12:18:51 »
ผมใช้ขอบ 15มาตลอด เริ่มจาก Ce28 ล้อforgeแท้มา 1 ชุด ยอมงอ ไม่ยอมหัก สุดท้ายก็เปลี่ยนเป็น RPF1 ล้อ cast แท้ อันนี้เจอถนนบ้านเราดุ้งได้ไม่ยาก ผมว่าถ้าเน้นเบาหาพวก light weight ที่มียี่ห้อในบ้านเราก็ใช้ได้ดีแล้วครับ แต่สำคัญสุดคือลาย ชอบลายไหนมากกว่านะ

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 12:57:53 »
ล้อแค่ 15 ต้องใส่ forged แล้วหรอครับ เห็นที่มี 19-20 นิ้วขึ้นไม่ใช่หรอครับ
15 ผมว่าติดรถมาไม่ดุ้งหรอกครับ ผมว่าอยากได้แล้วมาหาเหตผลว่าปลอดภัยขึ้นเองมามากว่าหรือเปล่าครับ
เพราะล้อแท้ ก็แข็งแรงดีอยู่แล้ว

ออฟไลน์ jAk`CS

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 15:50:01 »
ผมว่ายางสำคัญกว่าล้อน่ะครับ

เกาะไม่เกาะ หลุดโค้งหรือไม่หลุดก็ขึ้นอยู่กับยาง

เป็นผม ผมเอาเงินไปลงยางกับช่วงล่างให้เกาะถนนดีกว่า

ตังเหลือค่อยจัดล้อเทพๆ
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ bam v60

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 15:55:15 »
ผมเน้นทั้งล้อและยาง   ควรใช้ของแท้ไม่ว่าฟอร์จหรือไม่  ล้อฟอร์จได้เบารู้สึกได้ถึงอัตราเร่งตั้งแต่ครั้งแรก ผมใช้ ce28 , rg  เคยกระแทกปีนฟุตบาทตอนเข้าโค้งแบบไม่ได้เบรคล้อไม่แตก แค่ดุ้งแล้วเบรคหยุดได้ก่อนบวกกับเสา งานนั้นซ่อมแค่ล้อ ถ้าล้อปลอมกระแทกแตกลองจินตนาการเอง :o  ถ้าไม่ฟอร์จแต่ต้องแท้นะ ของไทยก็ใช้ได้ ของนอกก็ใช้ดี w work s1  กระแทกหลุมแบบขนมครกมานับไม่ท้วน ไม่เคยเป็นอะไรเลย  เสียอย่างเดียวหนัก  สุดท้ายก็อยู่ที่ลายที่ชอบและเข้ากับรถเรามากกว่า  อีกอย่างเวลาเกิดอุบัติเหตุมันไม่มีโอกาสแก้ตัวรอบสองครับ   ถ้าปัจจัยถึงดีกว่าแน่นอน  8)

ออฟไลน์ NS

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 22:44:28 »
ล้อแค่ 15 ต้องใส่ forged แล้วหรอครับ เห็นที่มี 19-20 นิ้วขึ้นไม่ใช่หรอครับ
15 ผมว่าติดรถมาไม่ดุ้งหรอกครับ ผมว่าอยากได้แล้วมาหาเหตผลว่าปลอดภัยขึ้นเองมามากว่าหรือเปล่าครับ
เพราะล้อแท้ ก็แข็งแรงดีอยู่แล้ว

ด้วยความอยากลองละครับ เขาบอกอย่างนั้น เขาบอกอย่างนี้ ลองแล้วรู้เองเลยว่า 15 ใส่ไปก็ไม่คุ้มค่า 17 เองผมว่ายังไม่เห็นผลต่างเท่าไหร่ แต่ถ้า18+ อันนี้ค่อยดูต่างกันชัดเจนหน่อย มาคอนเฟิร์มว่า ล้อ stock หรือแบรนด์ไทยที่มีชื่อในตลาด เหมาะกะบ้านเราสุดแล้วครับ

ปล. แต่ถ้าล้อชุดละแสนนี้ ผมว่า passion พาไปแล้วละครับ นอกจากเอาไปลงสนาม อิ อิ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 01:48:13 »
สำหรับผม รถวิ่งสนามถ้าไม่ได้มีเงินถุงเงินถัง ก็เล่นล้อหล่อธรรมดา ยี่ห้อมีมาตรฐานพอแล้วครับ เพราะในสนามถ้าหลุดไป ล้อพังเสียดายอีก วงนึงหลายเงินอยู่ แต่ถ้าเหลือสุดๆ ต้องการเวลาที่ดีที่สุด ก็ควรใช้อยู่ครับ

ส่วนชีวิตประจำวัน ก็ใกล้เคียงกันครับ ถ้ามองความคุ้มค่าล้อหล่อคุณภาพดีก็เพียงพอครับ  :D

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 02:07:42 »
ผมใช้ล้อแม็กซ์ ฟอจด์ (forged) อยู่หลายปีแล้วครับ

ข้อดี
1.ช่วงล่างสะเทือน มาถึงห้องโดยสาร น้อยลง ก็ช่วงล่างเบาขึ้นนี่นา
2.รถออกตัวง่าย คล่องตัว ทำให้เหมือนรถแรงขึ้นนิดหน่อย ก็ล้อเบานี่นา
3.ประหยัดน้ำมัน ขึ้นนิดหน่อย ไม่ต้องเร่งมาก รถก็วิ่งได้แล้ว

ข้อเสีย
1.ราคาแพง

หลักเหตุผล
น้ำหนักรวมใต้สปริง ยิ่งน้อยลงเท่าไร การสั่นสะเทือนของช่วงล่างรถ ก็จะคืนตัวกลับมานิ่งเร็วขึ้นเท่านั้น
ปัจจุบัน รถช่วงล่างดีๆ เช่น Benz, BMW ฯลฯ จึงทำช่วงล่างจากโลหะพิเศษน้ำหนักเบาทั้งนั้น รวมถึงล้อฟอจด์ ที่ติดรถเดิมๆมาด้วย

คำถามคิดเล่นๆ
คุณเคยใส่รองเท้ากีฬาห่วยๆไม่มียี่ห้อ เปรียบเทียบกับรองเท้ากีฬาดีๆเบาๆ ไหมครับ
คุณรู้สึกอย่างไร ทั้งๆที่ รองเท้าทั้ง 2 คู่ มีน้ำหนักต่างกันเพียงไม่กี่ขีด

ล้อฟอจด์ 1 วงหนัก 7 กิโล
ล้อธรรมดา 1 วงหนัก 14 กิโล

ก่อนที่ผมจะใส่ล้อฟอจด์ ผมเคยสงสัยว่า น้ำหนักล้อต่างกันแค่ 7 กิโล รวม 4 ล้อ ก็ไม่กี่สิบกิโล แล้วรถทั้งคันหนักเป็นตัน มันจะมีผลหรือ ?
ปัจจุบันผมได้คำตอบแล้วครับ

ล้อฟอจด์ต้องใช้คู่กับยางดีๆ ด้วยนะครับ ถึงจะได้ประโยชน์เต็มที่
ไม่ใช่ใส่ล้อเบา แต่ดันไปใส่ยางใหญ่และหนัก อย่างนี้ไม่เกิดประโยชน์ครับ

กรรมวิธีในการผลิตล้อแม็กซ์ประเภทฟอจด์ นั้นคือใช้โลหะพิเศษแล้วใช้แรงอัดระดับมหาศาลขึ้นรูป
ทำให้ได้ชิ้นโลหะที่มีมวลเนื้อหนาแน่น แข็งแรง สามารถรับน้ำหนักได้มาก
ทั้งโลก มีโรงงานเพียงไม่กี่โรงงานเท่านั้น ที่สามารถผลิตได้ (ราคามันจึงแพง)

ตัวอย่างเรื่องความหนาแน่นกับน้ำหนัก
เช่น คุณหักกิ่งไม้ กับ คุณหักแท่งโฟม (แท่งโฟมจะมีขนาดใหญ่กว่า แต่มีน้ำหนักเท่ากับกิ่งไม้)
ลองดูว่าอะไรหักยากกว่ากัน

ลองหาข้อมูลเพิ่มเองนะครับ ขี้เกียจพิมพ์จ้า... ;D
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 04:39:48 »
พอผมหา ในอากู๋ กลายเป็นว่าเจอ p40 ไต้หวัน ผมดู ขอ 18 ตก 3x,xxx ครับ เหนว่าเป็นล้อ ไล เวท
ที่จะถาม มันคือ ล้อกอป ใช่ไหมราคานี้ เพราะ บางจังหวะบ้าๆ ผมก็ขับเร็ว เลยไม่ชัวร์ในกระบวนการผลิตและวัตถุดิบของล้อกอป

แต่ถ้า ราคานี้ กับคุณภาพรับได้ ผม ก็คงเลือกใส่เพราะ carlsson ที่ดูไว้แต่แรก ก็จะแตะแสนละ
ของผม 20 นิ้วสั่งไปแล้วครับ 4หมื่นปลายๆ ครับ ถูกและสวย คุณภาพพอใช้ได้ ;D

ไม่งั้นลองเป้น VMR V710 ดูมั้ยหละครับ เอิ๊กๆ ::)

ปล.ส่วนยางหนะ ผมใช้ Bridgestone S001 แพงกว่าล้อซะอีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2012, 04:41:25 โดย LanCeLoT »