ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำกระบะ 4x4 ให้ด้วยครับ  (อ่าน 20750 ครั้ง)

ออฟไลน์ ipro

• Newbie
  • *
ช่วยแนะนำกระบะ 4x4 ให้ด้วยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 10:56:30 »
กำลังดูกระบะ 4x4 ไว้ใช้งานแต่ยังไม่ได้ตัดสินใจว่าจะเป็น cab หรือ 4ประตู ตอนนี้รวมถึงอนาคตที่กำลังจะออกตัวไหนเป็นกระบะ 4x4 ที่น่าใช้และดูแล้วคุ้มที่สุดครับ

ออฟไลน์ Action

• Hero Member
Re: ช่วยแนะนำกระบะ 4x4 ให้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 11:35:50 »
ถ้าจะเอาเรื่องคุ้มก็คงต้องเป็นเจ้าตลาดครับ

จะ vigo หรือ d-max ก็ว่าไปเลยครับ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ HYDE--

Re: ช่วยแนะนำกระบะ 4x4 ให้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 11:50:46 »
ถ้าเน้นบรรทุก+ประหยัด ด้วย ก็คงต้องเป็นเจ้าตลาดเท่านั้นครับ ยิ่งถ้า ตจว ไกลๆ เจ้าตลาดจะได้เปรียบเยอะมากๆ

ถ้าขับเอง ไม่ได้บรรทุกหนักเป็นตันๆ แล้วอยากได้รถสมรรถนะดีหน่อย ออฟชั่นเต็มๆ ก็
ไปดูพวกค่ายรองครับ ชอบคันไหนก็เอาเลย ตอนนี้กระบะเลือกยากมาก น่าใช้เกือบทุกคัน ยกเว้น TATA

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 11:56:20 »
เรื่องออพชั่นผมยกให้ เชฟ นะ จัดเต็มในรุ่น 4x4

ขาดแค่ จอ dvd navigator เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 14:38:19 »
= 16

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 15:16:07 »
V-cross ตัวท็อปครับ

ออฟไลน์ Mon8118

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 15:25:45 »
Ranger ตัวWTเลยครับ สวยและบึกบึนมาก เห็นที่ไรเป็นต้องหันมองทุกที ;D
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 15:59:24 »
= 16

555555 like ครับ

จะว่า ford ขับ 4 ก็ไม่เลวนะครับ แต่ถ้าจะซื้อมาลุยจริงๆ ไตรตัน ขับ 4 ตอนเดียวน่าจะมันกว่านะครับ คงจะอารมณ์เดียวกันกับ hilux ln น่ะครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 16:08:56 »
ถ้าต้องการเอาไปลุยแบบ 4x4 จริงๆ... เน้นใช้ลุยจริงๆ

แนะนำ ไทรทัน กับ วิโก้ ครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ kira&friend

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 17:53:47 »
ถ้าสมรรถนะขับ4ล้อล่ะก็ ผมมองว่า นาวารา ไทรทัน แค่นี้ก็พอแหละ
ประเสริฐหน่อยก็เอา โีคโลลาโด่  BT-50  RANGER พวกนี้ความสูงใช้ได้ ลุยน้ำได้ถึง80ซม.แน่นอน ยิ่งเป็นตัวBT-50กับRANGER มีระบบช่วยขึ้นทางชันกับช่วยลงทางชันด้วยยิ่งดีเข้าไปใหญ่เลยครับ
ส่วนVIGO ถ้าอยากใช้จริงๆ ไม่เน้นขายต่อ เลือกเ้จ้าอื่นดีกว่าครัับ  และ D-MAX  ผมคิดว่ามันยังดีไม่พอ รอไมเนอร์ก่อน อีกอย่างยังไม่มีการทดสอบรถด้วยครับ

และถ้่าซื้อมาแล้ว ผมขอแนะนำให้ไปติดDIFT LOCKด้วยจะดีมว๊ากกกกเลยครับ  ตามคลิปนี้อ่ะครับ( ไม่ได้ขายของนะครับ แค่อยากให้ลองศึกษาดู )
สวัสดีครับ ผมเป็นผู้ชาย นะครับ ขับรถเป็น มีใบขับขี่แล้ว ก็ประมาณนี้แหละครับ ไม่รู้จะบอกอะไรมากกว่านี้ดี

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 20:43:02 »
ถ้าสมรรถนะขับ4ล้อล่ะก็ ผมมองว่า นาวารา ไทรทัน แค่นี้ก็พอแหละ
ประเสริฐหน่อยก็เอา โีคโลลาโด่  BT-50  RANGER พวกนี้ความสูงใช้ได้ ลุยน้ำได้ถึง80ซม.แน่นอน ยิ่งเป็นตัวBT-50กับRANGER มีระบบช่วยขึ้นทางชันกับช่วยลงทางชันด้วยยิ่งดีเข้าไปใหญ่เลยครับ
ส่วนVIGO ถ้าอยากใช้จริงๆ ไม่เน้นขายต่อ เลือกเ้จ้าอื่นดีกว่าครัับ  และ D-MAX  ผมคิดว่ามันยังดีไม่พอ รอไมเนอร์ก่อน อีกอย่างยังไม่มีการทดสอบรถด้วยครับ

และถ้่าซื้อมาแล้ว ผมขอแนะนำให้ไปติดDIFT LOCKด้วยจะดีมว๊ากกกกเลยครับ  ตามคลิปนี้อ่ะครับ( ไม่ได้ขายของนะครับ แค่อยากให้ลองศึกษาดู )

โอ้ว น่าสนใจครับ ผมกำลังจะได้ bt-50 pro ตัว 874 น่าสนใจเอาไปติดตั้งระบบนี้ เผื่อไว้ตอนเช้าสวนส้มของที่บ้าน ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 00:14:21 »

ตัวใหม่ทุกค่ายก็ลุยได้ 80 ซม หมดละ แต่เขาไม่เอามาบอกเท่านั้นเอง  แล้ว ไอ ออโต้ดิฟล็อก รุ่นขับสี่  ตกเว้น วีโก้ นาวารา  ไทรทัน  ตัวใหม่เขามีมาให้แล้วในล้อหลัง

อย่างโด้ มีลิมิเต็ด   เรนเจอ มี ลิมิเต็ด  D-max  มีระบบช่วยแบบไฟฟ้าจำชื่อไม่ได้ระบบคล้ายลิมิเต็ด แต่ดีกว่า

ออฟไลน์ stop.kun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 03:09:24 »
ใช้งานจริง ชอบ Triton 4 Door นั่งสบาย ทัศนวิสัยดี ขับเข้าออกซอยง่ายๆ วงเลี้ยวแคบ
 ผ่อนสบาย ครับผม ตัว 140 ประหยัดน้ำมันมากก   ส่วนตัว 178 แรงดี  ขับแล้วจะติดใจ

ออฟไลน์ kira&friend

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 08:24:26 »
ประเสริฐหน่อยก็เอา โีคโลลาโด่  BT-50  RANGER พวกนี้ความสูงใช้ได้ ลุยน้ำได้ถึง80ซม.แน่นอน ยิ่งเป็นตัวBT-50กับRANGER มีระบบช่วยขึ้นทางชันกับช่วยลงทางชันด้วยยิ่งดีเข้าไปใหญ่เลยครับ
ส่วนVIGO ถ้าอยากใช้จริงๆ ไม่เน้นขายต่อ เลือกเ้จ้าอื่นดีกว่าครัับ  และ D-MAX  ผมคิดว่ามันยังดีไม่พอ รอไมเนอร์ก่อน อีกอย่างยังไม่มีการทดสอบรถด้วยครับ

และถ้่าซื้อมาแล้ว ผมขอแนะนำให้ไปติดDIFT LOCKด้วยจะดีมว๊ากกกกเลยครับ  ตามคลิปนี้อ่ะครับ( ไม่ได้ขายของนะครับ แค่อยากให้ลองศึกษาดู )

ตัวใหม่ทุกค่ายก็ลุยได้ 80 ซม หมดละ แต่เขาไม่เอามาบอกเท่านั้นเอง  แล้ว ไอ ออโต้ดิฟล็อก รุ่นขับสี่  ตกเว้น วีโก้ นาวารา  ไทรทัน  ตัวใหม่เขามีมาให้แล้วในล้อหลัง

อย่างโด้ มีลิมิเต็ด   เรนเจอ มี ลิมิเต็ด  D-max  มีระบบช่วยแบบไฟฟ้าจำชื่อไม่ได้ระบบคล้ายลิมิเต็ด แต่ดีกว่า

อันนี้ผมเพิ่งทราบจริงๆว่าทุกค่ายที่เปิดตัวใหม่ไม่นานมานี้ลุยน้ำได้80ซม.

ส่วนออโต้ดิฟล็อคเนี่ย เท่าที่ผมทราบนะครับ มันจะแตกต่างกับเฟืองท้ายลิมิตเต็ดสลิปอย่างที่ทุกเจ้าใส่มานะครับ มีคุณสมบัติที่ต่างกันนะครับและเท่าที่ผมสังเกตมาก็ไม่เห็นมียี่ห้อไหนเลยที่ติดมาให้จากโรงงาน ผมมีข้อมูลเป็นคลิปภาษาไทยที่เชพวี่เอามาโปรโมตโคโลลาโด่รุ่นก่อนครับ ลองชมดูนะครับ

ผมเพิ่งนึกได้ว่า ก็ทางAuto Bild เคยทดสอบเจ้าVigo Triton Navara Amarok และ Ranger(โฉมก่อน) ไว้สักเล่มนึงนะครับ เป็นภาษาไทยนะครับ ลองไปหาย้อนหลังมาดูก็ได้  แต่ผมมีแค่คลิปที่เค้าทดสอบของAuto Bildเยอรมัน เป็นภาษาเยอรมันนะครับ อาจจะเข้าใจยากหน่อย ลองดูตามคลิปนี้นะครับ
http://www.autobild.de/videos/vw-amarok-ford-ranger-toyota-hilux-mitsubishi-l200-nissan-navara-1321331.html
อันนี้ทางToutubeครับ

ถ้าจำไม่ผิดนะครับ ที่ทางAutoBildจัดอันดับกัน อันดับ1คือAmarokอันดับ2Navaraอันดับ3Tritonอันดับ4Vigoสุดท้ายเลยก็เป็น Ranger ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2012, 08:44:26 โดย kira »
สวัสดีครับ ผมเป็นผู้ชาย นะครับ ขับรถเป็น มีใบขับขี่แล้ว ก็ประมาณนี้แหละครับ ไม่รู้จะบอกอะไรมากกว่านี้ดี

ออฟไลน์ poss

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 16:25:07 »
จากผู้ใช้ Vcross ตัว top 3.0 zp 4d นะครับ เรื่องเครื่องนี่แรงเหลือ ๆ แต่ช่วงล่างอาจด้อยกว่า triton,ford,masda แต่ถ้าทำเพิ่มก็ ok  ค่าดูแลรักษาถูกมากครับ ถูกกว่า toyota อีก ..

ออฟไลน์ HK INSTRUCTOR

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 21:10:50 »

อันนี้ผมเพิ่งทราบจริงๆว่าทุกค่ายที่เปิดตัวใหม่ไม่นานมานี้ลุยน้ำได้80ซม.

ส่วนออโต้ดิฟล็อคเนี่ย เท่าที่ผมทราบนะครับ มันจะแตกต่างกับเฟืองท้ายลิมิตเต็ดสลิปอย่างที่ทุกเจ้าใส่มานะครับ มีคุณสมบัติที่ต่างกันนะครับและเท่าที่ผมสังเกตมาก็ไม่เห็นมียี่ห้อไหนเลยที่ติดมาให้จากโรงงาน ผมมีข้อมูลเป็นคลิปภาษาไทยที่เชพวี่เอามาโปรโมตโคโลลาโด่รุ่นก่อนครับ ลองชมดูนะครับ

ผมเพิ่งนึกได้ว่า ก็ทางAuto Bild เคยทดสอบเจ้าVigo Triton Navara Amarok และ Ranger(โฉมก่อน) ไว้สักเล่มนึงนะครับ เป็นภาษาไทยนะครับ ลองไปหาย้อนหลังมาดูก็ได้  แต่ผมมีแค่คลิปที่เค้าทดสอบของAuto Bildเยอรมัน เป็นภาษาเยอรมันนะครับ อาจจะเข้าใจยากหน่อย ลองดูตามคลิปนี้นะครับ
http://www.autobild.de/videos/vw-amarok-ford-ranger-toyota-hilux-mitsubishi-l200-nissan-navara-1321331.html
อันนี้ทางToutubeครับ

ถ้าจำไม่ผิดนะครับ ที่ทางAutoBildจัดอันดับกัน อันดับ1คือAmarokอันดับ2Navaraอันดับ3Tritonอันดับ4Vigoสุดท้ายเลยก็เป็น Ranger ครับ
[/quote]

AutoBild เยอรมัน จัดอันดับ ความสวยงามของการออกแบบรูปทรงภายนอก L200 ไว้ต่ำสุด บอกว่ามันไม่สวยเลย L200 ไม่มีความบึกบึนและความเป็นรถกระบะ ออกแบบเปรียบดัง ซามูไรสวมชุดกิมโมโน(ขี้แหร่ประมาณนั้น) และยกย่อง อมาร็อค และนาวาร่าออกแบบได้สวยที่สุด เยอรมันเขามองแบบนั้นและให้ได้คะแนนเต็มในเรื่องรูปทรงไป แล้วคนไทยเรามองกันยังไรละ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 12:08:54 »
ผมชอบ 4*4 ไม่ Vigo ก็ Triton ครับ แต่ของ triton คลัทช์ มีเสียงดัง และแข็งกว่า  เท่าที่สอบถามหลายๆ ท่าน แบบปุ่มกดจะไม่ค่อยทนเท่าตัวมีคันเกียร์ครับ แต่ผมไม่เคยใช้รุ่นแบบปุ่มกดครับ ต้องของขับดูครับ ผมเคยใช้ Tiger 4*4 เข้าเกียร์ 4*4 มันไม่จับทันทีครับ ต้องเคลื่อนรถนิดหนึ่ง แต่ของ triton เข้าปับเป็น 4*4 ทำงานทันทีครับ