ผู้เขียน หัวข้อ: Nissan เปลี่ยนไป  (อ่าน 11346 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
Nissan เปลี่ยนไป
« เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 22:31:50 »
ลุง Nissan เค้าจะออกรถรุ่นใหม่แล้วนะ มาแทน Sunny น่าสนใจนะลุง

" เฮ้ยๆๆ Nissan เหรอไม่ค่อยดีหรอก "

สวัสดีครับ
วันนี้ผมได้มีโอกาศนั้งคุยกับลุงเรื่องรถ ผมเห็นว่า Nissan Sunny เคยเป็น 1 ในตัวเลือกของลุงเมื่อปี 2003 สุดท้ายลุงผมก็เลือก CIVIC Dimention ก่อนตาเยี่ยว ณ.เวลานั่นผมจะโดนลุงป้อนข้อมูลด้านลบ ของรถ ยี้ห้อ Nissan ตลอดว่าไม่ดีอย่างนู้นออย่างนี้ Sunny 03 ไม่มี แอร์ Auto บางหละ วิทยุ CD แบบ 1 Din บางหละ เรื่อนไมล์ไม่เรืองแสงในเวลากลางวัน ผมก็เลยได้ข้อมูลด้านลบมาตลอด ความคิดผมได้เปลี่ยนไป เพราะ บทความรีวิว Teana J31 ของพี่ JiMMY  ทำให้ผมเปิดใจกับยี้ห้อนี้ไปบ้าง จน A33 เข้ามาเป็นสมาชิกใหม่ของครอบครัวผมถึงได้เปิดใจกับ Nissan อย่างเต็มตัว

ผม=ลุง Nissan เค้าจะออกรถรุ่นใหม่แล้วนะ มาแทน Sunny น่าสนใจนะลุง
ลุง=เฮ้ยๆๆ Nissan เหรอไม่ค่อยดีหรอก
ผม=อ่าวทำไมหละ
ลุง=เอ็งจำได้มั้ยเมื่อตอนที่ลุงจะออก Civic ตอนนั่น Sunny ไม่ได้เรื่องเลยจริงๆ แอร์ก็ธรรมดา หน้าปัทก็ไม่เรื่องแสง วิทยุก็เล็กๆ
ผม=ลุงนี้มันปี 2012 แล้ว เค้าพัฒนาไปเยอะแล้วนะ
ลุง=มันจะดีเหรอ สมัยนั่นเครื่องก็กินน้ำมันมากว่าชาวบ้านเค้า แถมยังดูไม่วัยรุ่น (ผมแอบขำ และเหตุผลนี้ลุงผมถึงตัด Altis ออกด้วย)
ผม=เดี๋ยวนี้เค้าจัดเต็มแล้วนา...มี แอร์ Auto มีไฟสว่างๆที่เค้าไว้เปิดตตอนกลางวันเหมือน Benz ด้วยนะ
ลุง=เออ จะว่าไปหลังๆมาตังแต่ เรนโน มาซื้อกิจการดูรถ Nissan เปลี่ยนไปเยอะ
แล้วก็บลาๆๆๆ

ผมฟังจากที่ลุงเล่ามามันจริงๆเหรอครับ พวกอุปกรณ์ต่าง เช่น แอร์ Auto วิทยุ CD แบบ 1 Din  เรื่อนไมล์ไม่เรืองแสงในเวลากลางวัน ตอนนั่นผมก็ยังไม่ค่อยได้ศึกษาเรื่องรถ และยังไม่เปิดใจกับยี้ห้ออื่นๆ แล้วมันเกี่ยวกันมั้ยครับ ที่ เรนโน มาเทคโอเวอร์ เลยทำให้แนวทางการออกแบบเปลี่ยนไป หรือ การที่ให้อุปกรณ์อำนวยความสดวกเปลี่ยนไป

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Re: Nissan เปลี่ยนไป
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 22:34:23 »
ถ้าเน้นคำว่าดูไม่วัยรุ่น แนะนำ EX Mazda3 เลยครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 22:34:45 »
เห็นด้วยครับ สมัยก่อนนิสสัน คือ รถคนแก่ ในยุดนั้นจริงๆ

แต่ตอนนี้ดีขึ้นมากๆ ครับ

ออฟไลน์ MAXIMUS CRUZE

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 22:38:57 »
เข้ามาฟังลุงเล่าเรื่องครับ อิอิ  ;D

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 22:47:04 »
มันเป็นเรื่องของคนเก่าคนแก่จริงๆครับ

ปัจจุบันลุงผมยังไงก็ไม่ซื้อรถของเกาหลีและอเมริกาแน่นอน

Sonata กับ Neon สมัยนั้น ยังตามมาหลอกหลอนลุงผมยังไม่หายจริงๆ ไม่ว่าผมจะอธิบายยังไงก็ตาม

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 22:50:49 »
แต่อย่างน้อยรถยี่ห้อนี้เหล็กแข็งโป๊กนะครับ :D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 22:56:49 »
มาประมาณแนวตาผมเลย ผมบอกว่าฮุนไดสมัยนี้เป็นรถที่ดีมากๆแล้ว ตาผมยังไม่ค่อยเชื่อเพราะฮุนไดสมัยก่อนยังตามหลอกหลอนแกอยู่ ;D

ส่วนนิสสันตาผมค่อนข้างจะแฮปปีกับแบรนด์นี้เยอะอยู่เพราะแกใช้ชีวิตกับรถยี้ห้อนี้ปาเข้าไปเกือบ10กว่าปีได้ แต่ปัจจุบันผมว่านิสสันเองก็ยังคงแนวหรูอยู่มาตลอดๆแม้ว่าจะน้อยลงไปบ้างแล้วก็ตาม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2012, 23:03:51 โดย Moza@135!!! »

ออฟไลน์ Pisces

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 22:57:38 »
ดีขึ้นเพราะ carlos gon จริงๆครับ ยอมรับเลยว่าเก่งมาก ตอนนั้นในญี่ปุ่นดังมากครับ
ส่วนนิสสันสมัยก่อน ดูแก่มากๆจริงๆครับ

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 22:58:49 »
อ้าวบ้านผมหลงใช้กันมาตั้งนาน ตั้งแต่เซฟิโร่รุ่นแรกยันรุ่น 50 ปีสยามกลการทิ้งทวน แล้วปัจจุบันก็เปลี่ยนเป็นเทียน่า พึ่งรู้นะเนี่ยว่ารถคนแก่ ผมว่าข้างในมันก็แต่งสวยดีนะครับ

ออฟไลน์ Larry

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 23:01:22 »
มันก็ต้องมีการพัฒนากันบ้างแหละ จริงมั๊ยครับ ไม่งั้นยี่ห้อตลาดก็กินอยู่คนเดียว อิอิ

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 23:25:04 »
ทัศนคติจะไม่เปลี่ยนกันง่ายๆ ลองพอท่านไปโชว์รูมนิสสันเล่นๆสิครับ จะปรับทัศนคติได้ดีที่สุด

ออฟไลน์ Mario_Yadel

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 03:40:15 »
ทัศนะคตินิสสันตอนผมเด็กๆ เป็นรถกระบะที่ขนผักได้ดีที่สุด และเยอะสุดครับ
แหนบทนมาก อิอิ

ออฟไลน์ joeyote

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 05:51:44 »
ด้วยภาพลักษณ์ที่สั่งสมมานาน สำหรับคนส่วนใหญ่ จะมองว่า

นิสสัน คือรถที่มีภาพลักษณ์แก่ ดีไซน์ที่เน้นหรูหรา มากกว่าที่จะสปอร์ต

แต่รถสปอร์ตในตำนาน ของนิสสันก็มีไม่น้อยนะครับ ตระกูล NX SX ZX GTR A31 Silvia Z

รถวัยรุ่นล้วนๆๆ

เหมือนรถรุ่นที่กว่ามา ส่วนมาก ก็เป็น Sport Car เต็มตัวซะหมด นิสสัน เองก็มีรถประเภท Sport Sedan/Hatchback อยู่นะครับ
เพียงแต่เค้าไม่ทำตลาดในเมืองไทย
ยังคงจะขายรถที่มีภาพลักษณ์ที่เน้นหรูหรา มากกว่าจะสปอร์ตอยู่ดี

จริงๆ เอามาขายแซมๆ บ้างก็ได้นะครับ จะได้ปลุกอารมณ์สปอร์ตจากรถในตำนานของตัวเองบ้างงง
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 07:15:26 »
 ในสมัยนั้นผมก็เหฌนด้วยกะคุณลุง จขกท ครับ sunny ตอนสมัยนั้นตามคู่แข่งอยู่ civic altis ไม่ค่อยได้ แต่ตอนนี้ดูท่าทางนิสสันจะมาแรงน่าซื้อขึ้นจมเลยครับ

ออฟไลน์ RERFz

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 08:35:35 »
ผมกลับบ้านไป วัน เสา - อา ที่ผ่านมา

ขับรถกับพ่อ บอกเนี่ย Ford Focus ออกใหม่สวยมาก
ระบบเทคโนโลยีใหม่ๆจัดเต็ม รถคันต่อไป คันนี้แน่นอน

พ่อตอบกลับมาว่า แกจะซื้อจริงๆหรอ ลุง...(เพื่อนพ่อที่ทำงาน)
บอกว่า เนี่ย "ฟอร์ดมันแดรกน้ำมัน มีแต่ควายเท่านั้นที่ซื้อ"

ผม .... แปร่ว

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 08:48:50 »
ใช่ครับ  สมัยนั้น Cefiro, Skyline, 180SX, 200SX, Silvia   รถคนแก่ทั้งนั้น  ;D

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 09:02:01 »
ผมว่า nissan เค้มมีข้อดีที่ตัวถัง ช่วงล่างและความหรูหราภายในนะครับ ผมชอบนะ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 09:04:43 »
ผมชอบนิสสันที่วัสดุภายในครับ
ชอบห้องโดยสารของนิสสันมากๆ เป็นรถที่นั่งสบายจริงๆ (ยกเว้น Eco car นะครับ)

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 09:24:33 »
ใช่ครับ  สมัยนั้น Cefiro, Skyline, 180SX, 200SX, Silvia   รถคนแก่ทั้งนั้น  ;D
ถ้าได้ขับ จะยอมเป้นคนแก่ครับ ;D

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 09:50:30 »
ผมกลับบ้านไป วัน เสา - อา ที่ผ่านมา

ขับรถกับพ่อ บอกเนี่ย Ford Focus ออกใหม่สวยมาก
ระบบเทคโนโลยีใหม่ๆจัดเต็ม รถคันต่อไป คันนี้แน่นอน

พ่อตอบกลับมาว่า แกจะซื้อจริงๆหรอ ลุง...(เพื่อนพ่อที่ทำงาน)
บอกว่า เนี่ย "ฟอร์ดมันแดรกน้ำมัน มีแต่ควายเท่านั้นที่ซื้อ"

ผม .... แปร่ว

แรงงง  ควายเลยเหรอนั่น  แหมถ้าคนขับฟอร์ดได้ยิน ลุงคนนี้นอนในหนองน้ำแน่ 555

ออฟไลน์ PATTY

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 10:09:48 »
ชอบห้องโดยสารของนิสสันมากๆ เป็นรถที่นั่งสบายจริงๆ (ยกเว้น Eco car นะครับ)

ชอบเหมือนกันค่ะ Neo ข้างในโอเคเลย
แต่อยากบอกว่า Eco Car ก็โอเคนะคะ ไม่ได้สบายเท่า Teana แต่ก็ไม่เลวร้ายค่ะ :))

ออฟไลน์ pheet

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 10:15:43 »
นิสสันชอบทำการตลาดช้าสำหรับประเทศไทยนะผมว่า ที่ออกมาเลยดูโบราณไป

แต่คุณภาพผมว่าค่อนข้างจะดีมากเลยแหละครับ  แล้วเดี่ยวปีหน้าผมคิดว่า nissan altima ก็ยังคงมาช้ามากๆ

พอมาช้าแล้วเทคโนโลยีพอๆกันหรือน้อย มันก็จะลำบากครับ แคมรี่ก็ขายแล้ว accord เผลอๆมาก่อนอีก

altima นี่เห็ฯคลิปเห็ฯอะไรเยอะแยะแต่ถ้ามาหลังaccordผมว่าลำบากแน่ๆ

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 10:16:58 »
พูดเหมือนลุงผมเลย แกเคยใช้เซฟิโร่

บอกว่าไม่ดีหรอก อย่าซื้อเลย - -'

ผมไปต่อไม่เป็นเลย

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 10:24:13 »
นิสสันต้องมีเพลงเป็นสโลแกนให้ฟังแล้วติดหูคล้ายๆเพลงนี้ของอีกค่าย -> "  เมื่อมีแต่ฉันและเธอตลอดมา ก็จะมีฉันและเธอตลอดไป "

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 10:26:02 »

เห็นด้วยเลยครับ นอกจากนั้น สิ่งที่ฝังหัวผมมาตลอดคือนิสสันเป็นรถที่มีคุณภาพการประกอบดีมากๆ ซึ่งทุกวันนี้ผมก็ยังเห็นว่าเป็นแบบนั้น

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 10:50:02 »
NISSAN เปลี๊ยนไป๊ เยอะแล้วคร้าบ คุณลุงคร้าบบผม

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 14:41:36 »
งานนี้คงไม่ต้องง้อผลวิจัยกันแล้วล่ะ
มันก็แสดงออกเหมือนกันว่า
คนไทยก็ยังแคร์อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงมากกว่าอื่นใด

ก็ไม่แปลกว่า Teana ใหม่จะใช้เครื่อง QR25DE
เพราะเหมือนหลายคนพอได้ยินว่าเครื่อง VQ ก็บอกยี้
แต่ไม่ได้บอกว่า นุ่ม เงียบ ขับลื่นเลยนะ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 15:19:03 »
ไม่ได้หรอกลุง รุ่นลุงต้อง Y30 R30 910 510 อะไรแบบนั้นครับลุง  :D

neo มันไม่ใช่ครับลุง  ;D

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 16:24:11 »
เมื่อวันก่อนตอนมีรูป Accord G9 เผยแพร่ออกมา พอพ่อผมเห็นก็บอกว่า"ถ้ามาแบบนี้ เอา Nissan Teana J33 ดีกว่าไหม?"
พูดเสร็จแม่ผมค้านขึ้นมาเลยว่า"ไม่เอา Teana มันอืดดดดดดดดดดดดดดดด!!!"(เนื่องจากแม่ผมยังติดภาพลักษณ์ความอืดของ Teana J31 อยู่ :P)
ผมเลยเถียงกลับไปว่าตัวปัจจุบัน(J32)นี้มันแรงกว่า Accord G8 อีกนะ พร้อมกับเปิดรีวิวของพี่จิมมี่ให้ดูอัตราเร่ง
แม่ผมก็ไม่ยอมดูแล้วเปลี่ยนเรื่องว่าศูนย์ Nissan ไม่ค่อยดี(ตอนที่ออก Frontier Navara จนถึงเช็ค 50,000 กิโล ก็ยังไม่มีครั้งไหนเลยที่บ้านผมประทับใจศูนย์ Nissan)

แต่อาผมก็ชอบ Nissan อยู่นะ แต่ก่อนเขาเคยมี NV Wingroad Sunny Almera และก็ Nissan อีกหลายๆรุ่น และปัจจุบันอาผมเขาก็ยังเก็บ Sentra RZ-1 อยู่เลย ถึงแม้คนรอบข้างจะไล่ให้ไปขายก็เถอะ :D
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 20:26:23 »
nissan เป็นรถญี่ปุ่นยี่ห้อเดียวที่ทำผมหลับในตอนขับได้ -_-'