ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว Volvo S60 จากที่ใช้มาครึ่งปีครับ  (อ่าน 129883 ครั้ง)

ออฟไลน์ archnine

• Newbie
  • *
รีวิว Volvo S60 จากที่ใช้มาครึ่งปีครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 13:08:54 »
ขอลองรีวิวครับ จากการใช้รถมาได้ครึ่งปี เลยจะมาแชร์ความเห็นนิดหน่อยครับ

เนื้อหารายละเอียดไม่ว่าจะเป็นพื้นที่ใช้สอย ดีไซด์ หรือวิศวกรรมยานยนต์ของ S60 คงทราบกันดีอยู่แล้วจาก Full Review ของคุณจิมมี่

รีวิวของผมคงเกี่ยวกับปัญหาเล็กน้อยที่พบเจอหลังจากการใช้รถครับ

ก่อนอื่นขอเล่าที่มาในการตัดสินใจซื้อรถคันนี้นิดนึงครับ ตอนที่จะซื้อนั้นเป็นช่วงปลายปี11 ซิ่งตอนนั้นมีอีก 2ตัวเลือกคือ 320D และ C200 kom ส่วนโจทย์ในการซื้อคือ รถที่ภรรยาใช้เป็นหลัก และตัวเองใช้เป็นบางครั้ง เพราะฉะนั้นช่วงล่างจะต้อง comfort พอสมควร ส่วนความแรงนั้น 3 ตัวนี้แรงพอๆกันคือที่180 แรงม้า จริงๆตอนแรก S60 จะไม่อยู่ในตัวเลือกเลยถ้าไม่ได้อ่านรีวิวของคุณจิมมี่ในตัวเครื่อง 2พันก่อน บวกกับฟรี maintenance 5ปี เลยทำให้ตัวเลือกนี้ขึ้นมาอยู่ในใจลำดับต้นๆเลย หลังจากที่ลอง test drive ทั้ง3คัน ผลที่ผมสรุปมาเป็นดังนี้ครับ

320D – ราคาสูงสุด 2.9ล้าน (รวมชุดแต่ง M3) เรื่องความแรงอัตราเร่งผมปฏิเสธไม่ได้จริงๆ ถ้าผมซื้อขับเองผมเลือกตัวนี้ชัวร์ แต่เนื่องจากคุฅณภรรยาขับ เลยรู้สึกว่าช่วงล่างแข็งไปนิด (ตามสไตล์บีเอ็มครับ)
C200 – ราคา2.8ล้าน ตัวนี้ขับแล้วไม่ได้รู้สึกอะไรพิเศษครับ ได้คุณภาพตามมาตราฐานเบนซ์ทุกอย่าง เรียบหรู ช่วงล่างนุ่มสบายอัตราเร่งดีไม่หวือหวามาก ข้อเสียเปรียบอย่างเดียวที่เป็นข้อใหญ่คือไม่มีฟรี Maintenance เมื่อเทียบแล้วก็ยังเลือกบีเอ็มอยู่
S60 –ราคา2.15ล้าน ความรู้สึกไม่ต่างจากขับเบนซ์ ส่วนตัวแล้วกลับรู้สึกว่าห้องโดยสารเงียบที่สุดในทั้ง 3รุ่น เบาะนั่งสบายสุด อัตราเร่งดีมากเมื่อเทียบว่ามันเป็นแค่เครื่อง1.6 เท่านั้น ระบความปลอดภัยที่ให้มาเยอะกว่า บวกกับโปรแกรมฟรี Maintenance 5 ปี เลยทำให้ตัดสินใจไม่ยากเลย ข้อเสียอย่างเดียวที่ผมไม่ชอบคือมันขับเคลื่อนล้อหน้า แต่สิ่งที่ได้มาโดยรวมก็ถือว่าทดแทนได้โดยเฉพาะระบบความปลอดภัย

สรุปเลยจับ S60 มาด้วยความคิดที่ว่าคุ้มค่ากับราคาและความต้องการมากที่สุด  ซึ่งตัวที่เลือกคือ S60 1.6 DRIVe S สี ICE WHITE บวกชุดแต่งสเกิร์ตรอบคันพร้อมปลายท่อคู่ ออกกับเซลล์ที่ศูนย์พระราม 2แต่รับรถที่ศูนย์ลาดพร้าวครับ

รายการแต่งภายนอก
1.Wrap หลังคาดำเงา ให้เหมือนหลังคาแก้ว
2.Wrap ดำด้านโลโกตรงกระจังหน้า สเกิร์ตรอบคัน (ตรงไหนเป็นโครเมี่ยมผม wrap หมดครับ เพื่อความสปอร์ต)
3.Wrap ฟิล์มดำที่ไฟท้าย
4.เปลี่ยนแมกซ์ HRE  MATT BLACK 19 นิ้ว + ยาง DUNLOP 245, 35 R19

ทีนี้เข้าเรื่องการใช้งานในส่วนของภายในนะครับ ถือว่าเป็นคำติเล็กน้อยจากผู้ใช้ครับ

การตกแต่งภายในเรียบหรูสไตล์สแกนดิเนเวี่ยน โดยเฉพาะคอลโซลกลาง แต่แอบไม่ชอบหัวเกียร์นึดนึงครับตรงที่วัสดุสัมผัสมันด้านไปหน่อย คือไม่แน่ใจว่าวัสดุอะไร อารมณ์เหมือนหนังผสมพลาสติก

เบาะหนังนุ่มแน่นกำลังดี บวกกับการออกแบบรูปทรงของเบาะให้รับกับสรีระ ที่ดันเบาะด้านหลังและปีกเบาะ ทำให้นั่งแล้วรู้สึกกระชับตั้งแต่หลังอ้อมมาจนถึงเอว เป็น sport + comfort ที่ลงตัว สำหรับผมปัญหาอย่างเดียวที่เจอคือเปื้อนง่ายมากครับ ต้องใช้น้ำยาทำความสะอาดเบาะอย่างน้อยเดือนละครั้ง

ต่อมาครับ เป็นเรื่องงานประกอบภายใน
การเก็บงานของผ้าบุเพดานในรถเป็นสิ่งที่ผมไม่ชอบที่สุดในรถคันนี้ คือ ปล่อยปลายไม่พับเก็บขอบเข้าไป สามารถเอานิ้วล้วงไปข้างในได้หน่อยนึง ทั้งแนวกระจกหน้าและหลังเลยครับ อันนี้ไม่ใช่ defect นะครับ เป็นทุกรุ่นแม้แต่ S80

ก้านไฟเลี้ยวและที่ปัดน้ำฝน เป็นพลาสติกประกบกันซึ่งผมว่าไม่เรียบร้อยอย่างที่ควรจะเป็น จะเป็นแนวขอบพลาสติกคมๆตรงที่ชี้ลูกศรทั้งแนวก้านเลยครับ (ไม่คมขนาดบาดนิ้วนะครับ แต่เป็นขอบให้รำคาญใจเฉยๆ)

อีกจุดหนึ่งที่ใช้ยากคือ การปลด Shift Lock เวลาจอดเพื่อเข้าเกียร์ว่าง ต้องเปิดแผ่นยางด้านหลังคอนโซลกลางออกก่อน แล้วค่อยเอาใส้กุญแจเสียบเข้าไปในรูตามรูปครับ ทุกวันนี้ผมก็ไม่ได้ใช้ครับ หาที่จอดในซองตลอด

ที่เปิดฝากระโปรงหน้าอยู่ที่พื้นฝั่งคนนั่ง จะเปิดทีไรต้องลุกออกไปฝั่งที่นั่งข้าง เอื้อมจากฝั่งคนขับไม่ถึง (ถามเซลล์ก็ไม่รู้ทำไมไปอยู่ตรงนั้น)

มาดูการพื้นที่ใช้งานด้านหลังกันบ้าง พื้นที่จุของเยอะครับแต่เน้นไปทางลึก กว้างกำลังดีแต่ไม่อาจพูดได้เต็มปากได้ว่าใส่ถุงกอล์ฟได้

สำหรับคนเล่นกอล์ฟอย่างผมแล้วถ้าพูดว่าใส่ถุงกอล์ฟได้ต้องหมายถึงใส่แนวขวางได้ทั้งใบครับ  ในกรณีนี้ถ้าจะใส่ต้องรื้อคอนโดรองเท้าของภรรยาออกก่อน แล้วค่อยทิ่มถุงกอล์ฟเข้าไปในสุดแล้ววางเฉียงออกมา

ฝาปิดช่องเติมน้ำมันก็เป็นอีกอันที่เด็กปั๊มชอบบ่นว่าวางยาก วางทีไรหล่นห้อยลงมาทุกที วิธีวางต้องวางบนร่องที่เตรียมไว้แล้วหมุนบิดเกลียวเหมือนหมุนปิดฝาเข้าไปจึงจะอยู่

ที่ปัดน้ำฝนด้านคนขับยกขึ้นค้างไม่ได้ (หรือมันต้องมีวิธียกก็ไม่รู้) คือพอยกขึ้นนิดหน่อยโคนก้านปัดน้ำฝนก็จะติดขอบฝากระโปรงรถแล้วครับ

เรื่องอัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน
เนื่องจากรถคันนี้สามารถเติม E85 ได้ แต่ก็ต้องมีหลักการเติมนิดนึงเมื่อใช้ผสมกับน้ำมันอื่นเช่น E20หรือE10
1.ให้เติมน้ำมันให้มากกว่าปริมาณน้ำมันที่เหลืออยู่ในถัง
2.หลังจากเติมแล้วให้ใช้รถต่อไม่ต่ำกว่าครึ่งชั่วโมง ห้ามดับเครื่องก่อน
หากไม่ทำตาม 2ข้อนี้ไฟ engine อาจเตือนได้เมื่อเติมน้ำมันชนิดอื่นที่ไม่ใช่ชนิดเดียวกันในถัง  (ข้อมูลนี้ได้มาจากช่างประจำศูนย์ตอนรับรถน่ะครับ)

จากรูปครับ น้ำมันที่ใช้คือ E85 ใช้ในเมืองล้วนๆ ที่เรือนไมล์จะโชว์อยู่ที่ 18.3 ลิตรต่อ 100 กิโลเมตร หรือที่ 5.5 กิโลเมตรต่อลิตรครับ
จากตัวเลขแล้วดูกินน้ำมันสุดๆ ตอนแรกก็ไม่เชื่อครับเลยลองจับเลขกิโลเองแล้วเช็คจากน้ำมันที่เติม ก็ได้ที่5.6 กิโลเมตรต่อลิตรครับ
ส่วนน้ำมันตัวอื่นไว้จะหาโอกาสลองอีกทีครับ

เรื่องสุดท้ายเป็นเรื่องพึงระวังเกี่ยวกับการใช้ระบบ Adaptive Cruise Control with Queue Assist ของรถคันนี้ เนื่องระบบนี้รถสามารถเร่งและชะลอความเร็วเองได้โดยใช้ Sensors จับที่รถคันหน้า ปัญหาที่เกิดคือเมื่อใช้ระบบนี้ในจังหวะที่รถเข้าโค้งที่เป็นโค้งค่อนข้างแคบ เมื่อรถคันหน้าชะลอความเร็วเพื่อเข้าโค้ง ระบบจะสั่งให้รถลดความเร็วตามคันหน้าซึ่งทำให้ความต่ำกว่าความเร็วที่ตั้งไว้ตอนแรก ในจังหวะต่อมาที่รถคันหน้าเริ่มหลุดโค้งแล้วเร่งความเร็วออกจากโค้ง ในจังหวะนั้นรถคันหน้าจะหลุดจากแนวSensor ทำให้รถเข้าใจว่างด้านหน้าว่างแล้ว แล้วรถก็จะเร่งความเร็วขึ้นเองเพื่อที่จะทำความเร็วให้ถึงความเร็วที่ตั้งไว้ตอนตั้ง Cruise Control ในจังหวะที่รถเราอยู่ในโค้ง ซึ่งเป็นอัตราเร่งที่สูงพอที่จะทำให้รถหลุดโค้งออกไปได้ จึงเป็นจังหวะที่ผู้ขับขี่ต้องคอยระวังหรือปลดล็อคระบบCruise Control ก่อนเข้าโค้งเพื่อความปลอดภัย
ถึงแม้ระบบที่ออกแบบมานั้นจะอำนวยความสะดวกให้ผู้ขับขี่ แต่ระบบคอมพิวเตอร์นั้นคงไม่สามารถใช้ได้ในทุกสถานะการณ์ ยิ่งเป็นระบบที่ออกแบบมาตามมาตราฐานของต่างประเทศ การนำมาใช้ในบ้านเรานั้นยิ่งต้องระมัดระวังการใช้งานยิ่งขึ้นเนื่องจากสภาพถนนและการใช้งานบ้านเรานั้นมีความแตกต่างกัน

สรุป ถึงแม้จะมีข้อติบ้างจากการใช้งาน แต่ล้วนเป็นจุดที่ไม่ใช่เรื่องสำคัญอะไร การใช้งานจริงถือว่าเป็นรถที่สรรถนะดีรวมถึงระบบอำนวยความสะดวกและระบบความปลอดภัยที่มีแค่ Volvo ที่มี สำหรับผมแล้วถือว่าตอบโจทย์กับความต้องการของผมมากที่สุด ณ เวลานี้ครับ
ขอจบรีวิวเบื้องต้นไว้เท่านี้ครับ หากมีข้อติอย่างเราเกี่ยวกับข้อมูลที่ให้ หรือการใช้คำพูดผิดกฏของบอร์ด รบกวนแจ้งผมด้วยครับ จะได้แก้ไขครับ
ฝากรูปไว้ด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2012, 13:13:02 โดย archnine »

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: รีวิว Volvo S60 จากที่ใช้มาครึ่งปีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 13:20:34 »
มาเจิมกระทู้ให้
ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ
ชอบมากเลย S60 สวยสปอร์ตดี
เบาะหน้านั่งสบายจริงๆ เคยลองนั่งมา ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ nung449

• Newbie
  • *
Re: รีวิว Volvo S60 จากที่ใช้มาครึ่งปีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 13:29:41 »
ชอบ S60 version ที่คุณ NONT4477  แต่งมากเลยคับ
ส่วนตัวยังรอดูโฉม V40 เหมือนกันว่าเข้ามาในไทยแล้วราคาจะ ประมาณเท่่าไหร่ ^^

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 14:02:18 »
รถสวยและแต่งได้สวยดีครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 14:15:46 »
ชอบ S60 version ที่คุณ NONT4477  แต่งมากเลยคับ
ส่วนตัวยังรอดูโฉม V40 เหมือนกันว่าเข้ามาในไทยแล้วราคาจะ ประมาณเท่่าไหร่ ^^
เอ๋ออออ   :o
ไม่ใช่รีวิวและรถผมนะครับ
แต่ถ้าอีกหน่อยผมมีบ้างก็ดีเลย(ชอบมากรุ่นนี้) :P
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)

ออฟไลน์ jojow

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 14:40:22 »
รถสวย ถ่ายรูปก็สวยครับ
 ;D ;D
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 15:06:26 »
ยิ่งแต่งยิ่งสวย  ;D

ออฟไลน์ PPete

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 16:26:23 »
รถแต่งแนวสปอรต์ แต่เปิดประตูมาเจอเบาะสีเนื้อ เล่นเอาหมดอารมณ์เลยครับ  :-X
ทำตัวแต่พอเพียง (พูดโม้น้อยๆ หน่อย) แค่นี้ก็เป็นศรีกับชีวิตมากพอแล้ว

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 17:56:40 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับผม
อ่านเพลินเลยละครับ ^^ 
ขอบอกว่าแต่งแล้วสวย+ดุดันมากเลยครับผม
S60 ตัวใหม่นี่เป็น Volvo ที่หน้าตาดูเท่ห์เหมือนกันนะครับเนี่ย

ปล.แล้วก็รูปทุกรูปที่ถ่ายสวยมากเลยครับ

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 17:58:52 »
แต่งได้ดุมากๆๆ ครับ

8) 8) 8)

ออฟไลน์ BlackSpeed

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 18:37:29 »
รถสวยดุดีครับ อยากลองขับมั่งจัง  :D
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ GaB

• Full Member
  • #StickShiftLife
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 18:54:52 »
ถ่ายรูปออกมาสวยงามมากครับ

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 19:01:40 »
รถสวยมากครับ จะดุไปใหน 555
ขอบคุณครับ ได้ความรู้เพิ่มเติมอีกแล้ว

ออฟไลน์ Mr.P

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 19:04:38 »
โอ้ 5.5 กิโลเมตร/ลิตร
กินน้ำมันใช้ได้เลยนะครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 19:06:29 »

ที่เปิดฝากระโปรงหน้าอยู่ที่พื้นฝั่งคนนั่ง จะเปิดทีไรต้องลุกออกไปฝั่งที่นั่งข้าง เอื้อมจากฝั่งคนขับไม่ถึง (ถามเซลล์ก็ไม่รู้ทำไมไปอยู่ตรงนั้น)

Sweden รถพวงมาลัยซ้ายครับ
ออกแบบมาเลยเอาไว้ฝั่งนั้น
พอย้ายพวงมาลัยมาด้านขวาแล้ววิศวกรคงจะขี้เกียจย้ายเจ้านี่มาด้วย ;D

จขกท. เค้าบอกว่าเติม e85 น่ะครับ
มันเลยหล่นมาอยู่แถวๆนั้น

ออฟไลน์ maxtbn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 20:44:59 »
แต่งได้สวยมากครับ :)

ออฟไลน์ cvmatic

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 21:31:00 »
รถสวยสปอร์ตดีครับ ;)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 22:22:13 »
ขอบคุณทุกท่านครับสำหรับคำชม อยากทราบข้อมูลอะไรเกี่ยวรถสอบถามได้นะครับ ตอบได้ตอบเลย ใครอยากซื้อจะคอยเชียร์ครับ จะได้มีเพื่อนเยอะๆ

Sweden รถพวงมาลัยซ้ายครับ
ออกแบบมาเลยเอาไว้ฝั่งนั้น
พอย้ายพวงมาลัยมาด้านขวาแล้ววิศวกรคงจะขี้เกียจย้ายเจ้านี่มาด้วย ;D

จขกท. เค้าบอกว่าเติม e85 น่ะครับ
มันเลยหล่นมาอยู่แถวๆนั้น

เข้าใจแล้วครับ มิน่ามันถึงอยู่ด้านนั้น งั้นการไม่ย้ายมาน่าจะดีกว่าเพราะจะเกะกะขา  :D

ตอนแรกก็ตกใจเกี่ยวกับอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง แต่พอมาคิดอีกทีว่ามันคือ E85 เลยคิดว่ามันก็ดูสมเหตุสมผลอยู่ บวกกับค่าน้ำมันที่จ่ายจริงโดยรวมแล้วก็ยังไม่ดูแพงมากประมาณ 1200-1400 บาทต่อถัง ครับ

รถแต่งแนวสปอรต์ แต่เปิดประตูมาเจอเบาะสีเนื้อ เล่นเอาหมดอารมณ์เลยครับ  :-X

อันแทงใจดำผมที่สุดครับ ไม่ได้ว่าอะไรนะครับ ใจจริงผมก็อยากได้ภายในสีดำ แต่มันดันไม่มีให้เลือก จะไปเปลี่ยนเองก็ใช่ที่ เดี๋ยวประกันหมด เลยต้องยอมครับ :'(

ออฟไลน์ edward

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 22:28:08 »
เห็นแล้วอยากเอาเจ้า S80 ไปแต่งดุๆอย่างนี้บ้าง
พอแนะนำได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 22:28:22 »
ต้องโหลงลงมาอีกนิดคร๊าบบบ

รับรอง งามสุดๆ

นานๆ จะเห็น volvo แต่งสวยๆ ซะที

ชอบครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 23:24:07 »
ขอบคุณมากครับ รถสวยมากเลยครับ ไม่ทราบว่าช่วงล่างเทียบกับ C Class เป็นอย่างไรบ้างครับ >_<

ออฟไลน์ MN

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 09:15:08 »
ขอบคุณ สำหรับ รีวิว รถหล่อๆ นะค้าบบ ^^

ออฟไลน์ inew

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 09:43:14 »
ไม่รู้ว่าภรรยาดุเหมือนรถรึเปล่า..!!!(แซวเล่น)  ;D รถสวยครับ ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆครับ  ;D

ออฟไลน์ kwang XC60

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 10:24:20 »
เป็น S60 ที่สวยมากๆเลยครับ..............ถ้าท่านเจ้าของกระทู้ไม่ชอบหน่วยวัดปริมาณการบริโภคน้ำมันที่เป็น ลิตร/100 Km.จะเปลี่ยนเป็นแบบที่เราใช้กันคือ กม./ลิตร ก็ได้นะครับ จะได้ดูง่ายๆ เข้าไปใน My Car แล้วก็ Setting น่ะครับ ไปตั้งหน่วยวัดได้ ทั้ง l/100 Km. , Km./l , Mile/Gallon ตั้งได้ในส่วน My Car เลยครับ.........เจ้า XC60 ผมก็ตั้งมาใช้เป็น กม./ลิตร ดูง่ายดีครับผม

ป.ล. ถ้าท่านเจ้าของกระทู้ทราบแล้ว ผมต้องขออภัยด้วยนะครับผม
97-VOLVO S70 T5 (12 sold)
00-VOLVO S40 2.0 (12 sold)
01-VOLVO V70 2.3T (12 sold)
12-VOLVO XC60 D3(16 sold)
14-VOLVO V40 Cross Country T5 (18 sold)
16-VOLVO XC60 D4 -20"(19 sold)
17-VOLVO V40 Cross Country D4 -18" Tuned Polestar
18-VOLVO XC60 T8 R Design -22" Tuned Polestar

ออฟไลน์ XsD

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 14:14:52 »
ผมก็ใช้ s60 จะมาบอกว่า ที่ปัดน้ำฝนยกได้นะครับ

ตัวผมเองกด ปุ่ม start 2 ครั้ง นี่คือดับเครื่องอยู่ครับ กดเพื่อให้มันเหมือนเราบิดกุญแจไปที่ระดับ 1 หรือ 2 เนี่ยแหละไม่แน่ใจ

กดเสร็จก็กดปัดน้ำฝนขึ้นค้างไว้ มันก็จะขึ้นมาค้างครับ ละเราก็งัดออกมาได้

รถสวยมากฮะ อิอิ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 14:32:33 »
แมกลายเดียวกัลเลย  ;D

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 15:37:51 »

รถดูดิบๆ เถื่อนๆ ดีนะครับ สวยดี ชอบๆ
ยังไงก็ขอบคุณนะครับ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ peak14405

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 15:47:42 »
รถภรรยาโคดดุเลยครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Oasis

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 21:13:03 »
อิอิ... รอรับรถเดือนหน้าเหมือนกันครับ  ขอบคุณสำหรับรีวิวคับ   ;D
My Volvo S60

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 22:19:15 »
ต้องโหลงลงมาอีกนิดคร๊าบบบ

รับรอง งามสุดๆ

นานๆ จะเห็น volvo แต่งสวยๆ ซะที

ชอบครับ
555แค่นี้ก็ติดซุ้มล้อแล้วครับเวลาจั้มคอสะพาน เห็นทีจะไม่ไหวแล้วครับ :D
ขอบคุณมากครับ รถสวยมากเลยครับ ไม่ทราบว่าช่วงล่างเทียบกับ C Class เป็นอย่างไรบ้างครับ >_<
ส่วนตัวแล้วC class นิ่มกว่านิดเดียว ซับแรงสะเทือนช่วงจั้มลูกระนาดได้ดีกว่าครับ ถ้าเน้นขับนุ่มๆจริงๆ ผมว่า C class น่าจะตอบโจทย์กว่าครับ S60 มันมีบางจังหวะที่ยังซับแรงสะเทือนไม่ดีเท่า แต่ผมก็อธิบายไม่ถูกครับว่าจังหวะยังไง
เป็น S60 ที่สวยมากๆเลยครับ..............ถ้าท่านเจ้าของกระทู้ไม่ชอบหน่วยวัดปริมาณการบริโภคน้ำมันที่เป็น ลิตร/100 Km.จะเปลี่ยนเป็นแบบที่เราใช้กันคือ กม./ลิตร ก็ได้นะครับ จะได้ดูง่ายๆ เข้าไปใน My Car แล้วก็ Setting น่ะครับ ไปตั้งหน่วยวัดได้ ทั้ง l/100 Km. , Km./l , Mile/Gallon ตั้งได้ในส่วน My Car เลยครับ.........เจ้า XC60 ผมก็ตั้งมาใช้เป็น กม./ลิตร ดูง่ายดีครับผม

ป.ล. ถ้าท่านเจ้าของกระทู้ทราบแล้ว ผมต้องขออภัยด้วยนะครับผม
ยังไม่รู้ครับ ขอบคุณมากเลยครับ ตอนแรกก็คิดว่ามันน่าจะเปลี่ยนหน่วยได้ แต่ไม่รู้้ว่าไปตั้งตรงไหน  :D
ผมก็ใช้ s60 จะมาบอกว่า ที่ปัดน้ำฝนยกได้นะครับ

ตัวผมเองกด ปุ่ม start 2 ครั้ง นี่คือดับเครื่องอยู่ครับ กดเพื่อให้มันเหมือนเราบิดกุญแจไปที่ระดับ 1 หรือ 2 เนี่ยแหละไม่แน่ใจ

กดเสร็จก็กดปัดน้ำฝนขึ้นค้างไว้ มันก็จะขึ้นมาค้างครับ ละเราก็งัดออกมาได้

รถสวยมากฮะ อิอิ
โอ้ว อย่างนี้นี่เอง ไว้จะไปศึกษาดูครับ ครั้งหน้าจะได้บอกเด็กล้างรถถูก มันยกติดจนขอบฝากระโปรงเป็นรอยแล้ว :'(
แมกลายเดียวกัลเลย  ;D
มันอยู่กับบีเอ็มแล้วขึ้นกว่าเยอะเลยครับ
รถภรรยาโคดดุเลยครับ  ;D ;D ;D
เอาให้สวยดุเหมือนคุณภรรยาครับ  ;)
อิอิ... รอรับรถเดือนหน้าเหมือนกันครับ  ขอบคุณสำหรับรีวิวคับ   ;D
ขอให้มีความสุขกับรถใหม่ครับ รับรองถูกใจแน่ๆครับ