ผู้เขียน หัวข้อ: ไปดูรถแล้วคับผลคีอMIGHTY-Xคับ  (อ่าน 13285 ครั้ง)

ออฟไลน์ jumpon77

• Hero Member
ไปดูรถแล้วคับผลคีอMIGHTY-Xคับ
« เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 17:43:13 »
วานนีไปดูคันนีละคับถูกใจมากคับราคาก็โอเคอยู่สภาพเรียกว่า90ปอร์เชนคับช่วยวิจานหน่อยคับผม   ;D
ข้อมูลรถคันนีคับ http://www.one2car.com/TOYOTA_HILUX%20MIGHTY-X/e24120124
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
Re: ไปดูรถแล้วคับผลคีอMIGHTY-Xคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 18:12:15 »
มองแต่ภาพ ไม่รู้อะครับ มือสองต้องลองขับอะครับ

ออฟไลน์ valent

Re: ไปดูรถแล้วคับผลคีอMIGHTY-Xคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 19:00:49 »
มือเดียวห้าง ?
ถ้ามาเดิมๆ ลองอัดเครื่องแล้วไม่โขมง ก็ ok ครับ
ถ้าต่อได้ เหลือซัก 18 เยี่ยมเลยครับ
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 19:05:43 »
เท่าทีลองเร่งเครีองคอนข้างสมบูรณ์เลยคับเท่ารู้มาเจ้าของจอดตลอดคับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 19:16:41 »
ที่บ้านผมก็เคยใช้รุ่นนี้ รู้สึกตัวปี 40 นี่แหละมั้ง จำไม่ได้แระ

จำได้แต่ว่าผมเคยอัด 150 เพราะหน้าไมล์มันมีแค่ 160 ถือว่าสุด ๆ แล้วล่ะ

รุ่นนี้ถ้าเอาไปบรรทุกบอกเลยว่าใช้ได้ แต่ห้ามเจอหลุมน้ำหรือฝนตกล่ะ

มันจะปัดอย่างแรง เพราะมันเป็นรถที่กลัวน้ำมาก ๆ ผมยังเสียวไม่หายเลยเวลานึกถึง

ขับจากลำปางไปพิษณุโลก ฝนตก มีแอ่งน้ำบนถนน อัดไป 120 เลยเอาใจสั่นเลย

คุมพวงมาลัยยากมาก ๆ แต่ถ้าขึ้นไปเล่นพวก tiger น่าจะดูดีกว่า(มั้ง)
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ golfhahahoho

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 19:58:04 »
รถ กระบะ โตโย นี้มันสุดๆ จริง รถเกือบ 20 ปี ราคา ยังเหลือได้ขนาดนี้

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 20:07:07 »
ถ้าพี่ชอบก็ จัดเลยครับ ดูเรื่องระบบน้ำอย่างเดียวครับ ถ้า ok ก็ ใช้ได้เลย

ปลลอจุด ผมเคยมีประสบการณืที่โ๕ตรประทับใจกับ Mighty X เลยครับ มันเป็นรถกระบะคันแรก ไม่ใช่สิ เป็นรถคันแรกเลย
ที่ให้ ประสบการณ์ความรู้สึกขนาดที่เข็มความเร็วมันตีทะลุไมล์น่ะครับ
เรารักจ่าโท :))))

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 20:22:16 »
ราคาไม่ตกเลยแหะ เมื่อสิบปีที่แล้วบ้านผมขายรุ่นนี้ ปีประมาณนี้ สีแบบนี้ไป180,000จนถึงตอนนี้ราคายังไม่ลดเลย :o

ออฟไลน์ JikorokunG

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 21:15:30 »
พ่อข้าพเจ้าใช้อยู่ครับ ตอนเดียวว ถึกทนเป็นบ้าเลย ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 21:32:34 »
ถ้าพี่ชอบก็ จัดเลยครับ ดูเรื่องระบบน้ำอย่างเดียวครับ ถ้า ok ก็ ใช้ได้เลย

ปลลอจุด ผมเคยมีประสบการณืที่โ๕ตรประทับใจกับ Mighty X เลยครับ มันเป็นรถกระบะคันแรก ไม่ใช่สิ เป็นรถคันแรกเลย
ที่ให้ ประสบการณ์ความรู้สึกขนาดที่เข็มความเร็วมันตีทะลุไมล์น่ะครับ

รถคันแรกอารมณ์ประมาณนี้รึเปล่าครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Akilleus

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 21:36:40 »
บ้านผมก็ยังอยู่จนทุกวันนี้ ทนและประหยัดจริง

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 21:40:46 »

รถคันแรกอารมณ์ประมาณนี้รึเปล่าครับ

;D ;D ;D อันนี้โหดไปครับ  ;D ;D ;D ทุกวันนี้ยังติดแค่ "กะบะไฮโซ" แต่นั้นเองครับ  ;D ;D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 23:17:27 »
ถ้าคันเดียวกับในลิ้งค์นี้เลย คันนี้ด้านหน้าน่าจะโดนมาแล้วครับ พวกไฟ คานหน้าใหม่ผิดปกติ แถมกระจัง+แก้มข้างก็ไม่ตรงรุ่นอีกต่างหาก

ถ้าลองขับแล้วชอบจริงๆ ไม่คิดมากเรื่องชนมาแล้วซึ่งเป็นปกติของรถมือสองก็โอเคครับ

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 23:18:51 »
ขอให้ความเห็นแบบคนไม่เคยคลุกคลีกับรถรุ่นนี้

มีความแปลกประหลาดที่คอพวงมาลัยครับ ทำไมเป็นสีน้ำตาล...
ดูดีดีนะครับ ปกติคนไม่ค่อยมาเปลี่ยนอะไหล่ตรงนี้กัน คันนี้โดนอะไรหนักมารึเปล่า
เพราะดูด้านหน้าสีใหม่กว่าด้านหลังมากเลยครับ (แต่อาจจะเป็นแค่ภาพ แสง และเงา)

ใจเย็นเย็นและดูให้ดีครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 23:25:09 »
ขอให้ความเห็นแบบคนไม่เคยคลุกคลีกับรถรุ่นนี้

มีความแปลกประหลาดที่คอพวงมาลัยครับ ทำไมเป็นสีน้ำตาล...
ดูดีดีนะครับ ปกติคนไม่ค่อยมาเปลี่ยนอะไหล่ตรงนี้กัน คันนี้โดนอะไรหนักมารึเปล่า
เพราะดูด้านหน้าสีใหม่กว่าด้านหลังมากเลยครับ (แต่อาจจะเป็นแค่ภาพ แสง และเงา)

ใจเย็นเย็นและดูให้ดีครับ

รุ่นนี้มีปัญหาที่วัสดุคอพวงมาลัยอยู่แล้วครับ ใช้ไม่กี่ปีก็กรอบแตก เปลี่ยนสี เป็นเรื่องปกติครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 23:39:34 »
ผมไม่ค่อยเชื่อว่าคันนี้สภาพ 90% จอดอย่างเดียวแน่นอนครับ

เนื่องจากผมใช้ Mighty-X อยู่ และเพิ่งบูรณะครั้งใหญ่มาด้วย มีข้อให้สังเกตุดังนี้ครับ
- ในส่วนคอพวงมาลัยที่พี่เนยถาม เข้าใจว่าจะเป็นของเดิมจริงๆ ของผมก็เป็น ไม่รู้ทำไมใช้ๆไปมันเป็นสีน้ำตาล(แต่รถผมพ่นสีเทาไปแระ แหะๆ)
- คอนโซลครึ่งบนกับล่างเป็นคนละสีกัน
- รถในภาพไม่มีคิ้วล้อ และยางด้านข้างประตู (เรียกว่าคิ้วข้างหรือป่าว ไม่แน่ใจ)  ซึ่งปกติ การมีสองสิ่งนี้ จะทำให้บริเวณคิ้วล้อมีสนิม รวมถึงตรงข้างประตูจะเป็นรอยด้านๆด้วย ถ้าแกะยางออกมา

เนื่องจากรถผมก็ซื้อมือสองมาเหมือนกัน ตอนเพิ่งออกได้ไม่ถึงปี  และตอนมาทำสีใหม่ เพิ่งจะรู้ว่าเคยชนหนักมา

โดยส่วนตัวผมคิดว่า รถคันนี้ น่าจะชน และผ่านการทำสีใหม่มาแล้วครับ พอทำใหม่ ก็เลยไม่ได้ใส่คิ้ววงเดือนที่ล้อ กับ คิ้วยางข้างประตูกลับเข้าไป สีเลยเป็นอย่างที่เห็นครับ  อาจจะทำเสร็จแล้วไม่อยากขับ เลยจอดอย่างเดียวรึเปล่า (มองในแง่ร้ายน่ะครับ)

รุ่นนี้มักมีปัญหาความร้อน การที่มันจอดตลอดเวลา ทำให้เราไม่รู้ว่า ระบบน้ำหล่อเย็นมันเป็นยังไง ต้องเผื่อค่าเปลี่ยนหม้อน้ำ+ท่อยางไว้ด้วยนะครับ ถ้าระบบนี้สมบูรณ์ น้ำต้องไม่ลดครับ (บางที่จะบอกว่ามันลดบ้าง ไม่มีอะไร  แต่ก่อนผมก็เชื่ออย่างนั้น พอเปลี่ยนหม้อน้ำกับท่อยางแล้ว สองเดือนเปิดมา น้ำไม่ลดเลยครับ)  และอีกอย่างมีโอกาสสูงมากที่ในท่อจะมีตะกรันเยอะมาก (ของผมนี่กินไปครึ่งท่อ)

และถ้าเป็นไปได้อยากให้เช็คเครื่องด้วยครับ ว่ามีการกินน้ำมันเครื่องหรือเปล่า  (ของผมเคยมีโบวางอยู่ ถึงฝาสูบจะโก่ง แต่เหยียบเป็นมาตลอด แค่ลองขับไม่รู้สึกถึงตรงนี้เลยครับ)

ป.ล.อีกอย่างนึง ตรา Hilux Power Steering ที่บอกว่าเป็นพวงมาลัยพาวเวอร์มันไม่มีน่ะครับ ทั้งที่สภาพเดิมๆมันควรจะประมาณนี้ (ในรูปนี่ของผมไม่มียางตรงข้างประตูแล้วเหมือนกันครับ)   ยิ่งดูมันยิ่งเหมือนเคยผ่านการทำสีมา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2012, 23:43:45 โดย 6162002 »

ออฟไลน์ noobs

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 00:02:07 »
พ่อข้าพเจ้าใช้อยู่ครับ ตอนเดียวว ถึกทนเป็นบ้าเลย ;D

เหมือนกันเลย

ปัจจุบันใช้ Vigo เป็นหลักขับไปไหนมาไหน

พ่อผมรักมาก..มีคนมาขอซื้อไม่ยอมขายเลย สีเขียว สีเดียวกับคันใน link ที่ขาย

แต่ถ้าบรรทุกหนักต้องอีเขียวเท่านั้น 3 ตันนี่จิีบๆ แค่เสริมแหนบเห็นบรรทุกทีอัดจนหน้าลอย  เป็นรถเน้นบรรทุกใช้งานบ้านๆ โครต ทน ทึก ครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 00:37:11 »
จากรูปมันพูดยากอะครับ เพราะใครๆก็ต้องโพสรูปให้มันสวยๆไว้อยู่แล้ว โดยเฉพาะพวกเต้นท์

ป้ายทะเบียนมันบิ่นๆนะครับ แต่รถกระบะที่ผ่านการใช้งานมาสิบกว่าปี คงเป็นไปไม่ได้ที่จะไม่ให้มีชนเลย
ขออย่าชนหนัก พลิกคว่ำ จนเสียศูนย์เป็นใช้ได้ รถพวกนี้ ปัญหาไม่ค่อยมีอยู่แล้ว

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 08:23:11 »
ผมไม่ค่อยเชื่อว่าคันนี้สภาพ 90% จอดอย่างเดียวแน่นอนครับ

เนื่องจากผมใช้ Mighty-X อยู่ และเพิ่งบูรณะครั้งใหญ่มาด้วย มีข้อให้สังเกตุดังนี้ครับ
- ในส่วนคอพวงมาลัยที่พี่เนยถาม เข้าใจว่าจะเป็นของเดิมจริงๆ ของผมก็เป็น ไม่รู้ทำไมใช้ๆไปมันเป็นสีน้ำตาล(แต่รถผมพ่นสีเทาไปแระ แหะๆ)
- คอนโซลครึ่งบนกับล่างเป็นคนละสีกัน
- รถในภาพไม่มีคิ้วล้อ และยางด้านข้างประตู (เรียกว่าคิ้วข้างหรือป่าว ไม่แน่ใจ)  ซึ่งปกติ การมีสองสิ่งนี้ จะทำให้บริเวณคิ้วล้อมีสนิม รวมถึงตรงข้างประตูจะเป็นรอยด้านๆด้วย ถ้าแกะยางออกมา

เนื่องจากรถผมก็ซื้อมือสองมาเหมือนกัน ตอนเพิ่งออกได้ไม่ถึงปี  และตอนมาทำสีใหม่ เพิ่งจะรู้ว่าเคยชนหนักมา

โดยส่วนตัวผมคิดว่า รถคันนี้ น่าจะชน และผ่านการทำสีใหม่มาแล้วครับ พอทำใหม่ ก็เลยไม่ได้ใส่คิ้ววงเดือนที่ล้อ กับ คิ้วยางข้างประตูกลับเข้าไป สีเลยเป็นอย่างที่เห็นครับ  อาจจะทำเสร็จแล้วไม่อยากขับ เลยจอดอย่างเดียวรึเปล่า (มองในแง่ร้ายน่ะครับ)

รุ่นนี้มักมีปัญหาความร้อน การที่มันจอดตลอดเวลา ทำให้เราไม่รู้ว่า ระบบน้ำหล่อเย็นมันเป็นยังไง ต้องเผื่อค่าเปลี่ยนหม้อน้ำ+ท่อยางไว้ด้วยนะครับ ถ้าระบบนี้สมบูรณ์ น้ำต้องไม่ลดครับ (บางที่จะบอกว่ามันลดบ้าง ไม่มีอะไร  แต่ก่อนผมก็เชื่ออย่างนั้น พอเปลี่ยนหม้อน้ำกับท่อยางแล้ว สองเดือนเปิดมา น้ำไม่ลดเลยครับ)  และอีกอย่างมีโอกาสสูงมากที่ในท่อจะมีตะกรันเยอะมาก (ของผมนี่กินไปครึ่งท่อ)

และถ้าเป็นไปได้อยากให้เช็คเครื่องด้วยครับ ว่ามีการกินน้ำมันเครื่องหรือเปล่า  (ของผมเคยมีโบวางอยู่ ถึงฝาสูบจะโก่ง แต่เหยียบเป็นมาตลอด แค่ลองขับไม่รู้สึกถึงตรงนี้เลยครับ)

ป.ล.อีกอย่างนึง ตรา Hilux Power Steering ที่บอกว่าเป็นพวงมาลัยพาวเวอร์มันไม่มีน่ะครับ ทั้งที่สภาพเดิมๆมันควรจะประมาณนี้ (ในรูปนี่ของผมไม่มียางตรงข้างประตูแล้วเหมือนกันครับ)   ยิ่งดูมันยิ่งเหมือนเคยผ่านการทำสีมา

ใช่คับทำสีมาคับเดียวต้องทำแบบทีพีว่าหละคับ

ออฟไลน์ pulsar

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 09:52:04 »
เพิ่มอีกนิดเอา tiger 2.4 ดีไหมครับ ปีใหม่กว่า ฐานล้อกว้าง คันใหญ่ขึ้นนิด แก้ปัญหาระบบเบรคปัดได้แล้วครับ

ออฟไลน์ sidlv

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 10:03:06 »
ราคาแรงไปนิดนึงครับ น่าจะลดได้อีกหมื่นสองหมื่น เอาตังมาเปลี่ยนของเหลวดีกว่า

ตอนหัดขับรถก็ใช้รุ่นนี้แหละครับ.. พวงมาลัยหนักสะใจ  ;D

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 11:07:46 »
เพิ่มอีกนิดเอา tiger 2.4 ดีไหมครับ ปีใหม่กว่า ฐานล้อกว้าง คันใหญ่ขึ้นนิด แก้ปัญหาระบบเบรคปัดได้แล้วครับ
ว่าแต่ปัญหานี้ ไมตี้เอ๊ก พอมีวิธีแก้ไหมครับ ผมเบื่อมากๆ เบรคแรงหน่อย ล้อหลังซ้าย ล็อคไปก่อนล้ออื่นเลย เสียวตลอด  แต่ไม่เคยปัดนะครับ >_<

ออฟไลน์ pulsar

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 11:33:18 »
ลองดู lspv (วาล์วปรับแรงดันน้ำมันเบรคหลัง) ต้องปรับตั้งให้ถูกต้องครับ เคยใช้รถบริษัทเป็นไมตี้เอ็กซ์ เวลาฝนตกเบรคแรงไม่ได้จะหมุนอยู่เรื่อย พอเปลี่ยนเป็นไทเกอร์ไม่ค่อยเป็นแล้ว คงเพราะปรับปรุงความกว้างล้อด้วยมั้งครับ (เดาเอา)

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 11:36:34 »
รุ่นนี้ถ้าเครื่องเดิม แรงดีมากๆ เคยขับจนเข็มไมล์ตีทะลุ160เลยนิ่งๆ(ทางตรงนะครับ) แต่เบรคโครตปัดเลย ขับ90เหยีบบเบรคแรงๆยังปัด คุณแม่ซื้อมา 399,000 แคปไม่มีพวงมาลัยพาวเวอร์ตอนนั้นกล้ามแขนขึ้นเลย

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 16:57:14 »
ถ้าเปนตัวtigerคงเล๋นพวก3.0คับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 19:07:18 »
อีกรุ่นที่อยากแนะนำนะครับ Nissan Big-M ทนสะใจ แรงมาก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 17:16:33 »
อีกรุ่นที่อยากแนะนำนะครับ Nissan Big-M ทนสะใจ แรงมาก
Big-M หรีอคับทีบ้านเคยใช้คับทนมากตอนน้ำท่วมปี38Big-Mคันนีหละคับลุยเข้าบ้านคับขอบคุุณมากกก พี NINENOIบอกผมคับจิงผมก็อยากได้คับเดียวไปหาคับบบ