ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : รีวิว Honda Jazz HYBRID //  (อ่าน 43987 ครั้ง)

ออฟไลน์ madboy

• Hero Member
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : รีวิว Honda Jazz HYBRID //
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 18:04:41 »
ขอบพระคุณสำหรับบทความครับ

แต่แอบสงสัย นอกเรื่องนิดหน่อยกับคำว่า Atkinson-Cycle

เพราะเครื่องยนต์ในปัจจุบันนี้ เราระบุว่ามันคือ otto cycle หรือปล่าว ผมคิดว่ามันก็เสมือน atkinson เพราะมันน่าจะมีำอดีบางส่วนถูกดันออกไปก่อนวาล์วไอดีปิดสนิท เพราะคงไม่มีเครื่องตัวไหนปิดวาล์วไอดีสนิทที่ BTDC ในตอนดูด  :(

NgoH

• บุคคลทั่วไป
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : รีวิว Honda Jazz HYBRID //
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 18:23:16 »
CC ผิด

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 18:23:29 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 18:28:36 »
ลุ้นบำรุงรักษายะระยาว .....  ^^

(แบตราคา 65000 = =!)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2012, 18:38:02 โดย archian »

ออฟไลน์ นายหมีขาว

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 18:31:00 »
เข้ามากรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด

ขอบคุณคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบบบ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 18:31:48 »
ปลาหมุก กุ้งสด ;D
คล้องจองดี

ออฟไลน์ Dr.Pop

• Sr. Member
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 18:40:55 »
สีเขียวสวยมากเลย  ;D

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 18:55:02 »
ประหยัดดีครับ คนใช้รถเยอะน่าจะคุ้ม แต่กำลังสงสัยอัตราสิ้นเปลืองของการใช้งานจริงในเมืองอยู่

ออฟไลน์ volan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 18:58:50 »
ในเมือง 14 กิโล/ลิตร  :'(

ออฟไลน์ nok

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 19:23:01 »
เพิ่งจะอ่านจบ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ firstgames

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 19:42:57 »
ผมว่าตอนขับในเมือง ถ้าเราเข้าใจจังหวะของระบบมันจะประหยัดได้อีกนะครับ ผมขับแถวบ้าน ใช้ความเร็ว40-60 พอจับจังหวะมันได้ ก็จะเป็นโหมด EV บ่อยมาก
วันแรกๆ แทบจะไม่เจอโหมด EV เลย ผมได้รถมาตอนวันที่ 9 ตอนนี้ขับไป 900+กิโล

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 19:53:33 »
ขอบคุณพี่จิมมี่สำหรับรีวิวครับ
อ่านแล้วรู้สึกดีที่ไม่ได้จองครับ  รอ CITY ติดแก๊ส ดีกว่า ;D

ออฟไลน์ Funkymaster

• **
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 20:30:57 »
น่าสนใจมากกกก  เทียบกับที่ต้องจ่ายเพิ่มอีก สามแสน ให้พี่โตเค้าเพื่อเล่น พรีอุส แต่มันเห็นผลในทางไกลแฮะ ระบบHBของพี่ฮอนนี่   ในเมืองยังไม่จะแจ้งเท่าไหร่  แต่เทียบกับราคาค่าตัว โอเค  ยอมรับได้

สี่แสนสามครับเพิ่งได้ตัวล่างของพรีอุส นี่ยังไม่รวมลดภาษีคันแรก

430,000 เลยหรอครับ.   โอ้วววว. งั้น jazz hb ก็คุ้มกว่าซินะ. แต่ว่า city cng เองก็น่าสนไม่เบา. ชั่งใจลําบากแฮะ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 21:25:21 »
สโลแกนรุ่นนี้พี่โตสะดุ้งเฮือกเลยทีเดียว  :D  :D  :D ไฮบริดราคาประหยัดมาแล้วจ้า

ออฟไลน์ Nuzz

• Full Member
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 21:43:54 »
สอบถามคนที่ได้รับรถแล้วหน่อยครับ รุ่นนี้มีให้ลองขับหรือยังครับ

ออฟไลน์ Robb 🍋

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 21:54:56 »
ขอบคุณครับ พี่จิมมี่  ;)

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 22:00:46 »
น่าสนใจมากกกก  เทียบกับที่ต้องจ่ายเพิ่มอีก สามแสน ให้พี่โตเค้าเพื่อเล่น พรีอุส แต่มันเห็นผลในทางไกลแฮะ ระบบHBของพี่ฮอนนี่   ในเมืองยังไม่จะแจ้งเท่าไหร่  แต่เทียบกับราคาค่าตัว โอเค  ยอมรับได้

สี่แสนสามครับเพิ่งได้ตัวล่างของพรีอุส นี่ยังไม่รวมลดภาษีคันแรก

430,000 เลยหรอครับ.   โอ้วววว. งั้น jazz hb ก็คุ้มกว่าซินะ. แต่ว่า city cng เองก็น่าสนไม่เบา. ชั่งใจลําบากแฮะ

จะว่าคุ้มกว่าก็ไม่เชิงครับ รถคนละเซกเม้นกันซื้อพรีอุสก็ได้รถใหญ่กว่าเครื่องแรงกว่า ไฮบริดเทียบกับแก๊สยังไงแก๊สก็กิน ยกเว้นจะเอาไฮบริดไปติดแก๊ส ;D

ออฟไลน์ adobe

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 22:01:55 »
อยากได้ Jazz HbD สีเขียวจังเลย (เล็งๆไว้แล้ว) ขอถามเพิ่มครับ
1. ขับแถวลาดพร้าว-สะพานควาย ไม่รู้จะประหยัดหรือเปล่าครับ ขับช่วงรถติด เช้า และหัวค่ำ
2. ติดไฟแดงนานมากเป็น 10 นาทีขึ้น idling stop มันทำงานแล้ว แอร์จะเย็นไหม๊ครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 22:12:48 »
ขอบคุณมากจ้า

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 22:33:06 »
ขอบคุณครับ   อุสาห์ตัดใจไปแล้วทีนึง มาทำให้เจ็บอีกและ

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 00:17:17 »
ตารางช่องอัตตราเร่ง 0-100 ลง CC ผิดป่าวครับ

ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 00:18:38 »
อยากได้ Jazz HbD สีเขียวจังเลย (เล็งๆไว้แล้ว) ขอถามเพิ่มครับ
1. ขับแถวลาดพร้าว-สะพานควาย ไม่รู้จะประหยัดหรือเปล่าครับ ขับช่วงรถติด เช้า และหัวค่ำ
2. ติดไฟแดงนานมากเป็น 10 นาทีขึ้น idling stop มันทำงานแล้ว แอร์จะเย็นไหม๊ครับ

ตอบให้คร่าวคร่าว เพราะก็ได้ไปนั่งเจ้าจิ๋วตัวเขียวมาเหมือนกันครับ

1. ประหยัดครับ เพราะมันมีดับเครื่องบางจังหวะตอนรถติด และใช้มอเตอร์ช่วยตอนออกตัว เครื่องยนต์ไม่ได้รับภาระเต็มเต็ม แต่อาจจะประหยัดไม่มากอย่างที่คิด
2. idling stop ทำงานแค่แป๊บเดียวครับ พอแอร์เริ่มไม่เย็น มันก็จัดแจงติดเครื่องมาปั่นแอร์แล้ว จนแบตเยอะ แอร์เย็น แล้วค่อยดับใหม่ สลับกันไปแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ armyfst

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 01:17:36 »
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 07:09:42 »
ขอบคุณครับ เขียนได้ดีเช่นเดิมครับ
ส่วนเรื่องรถ ผมยังคิดเหมือนเดิมครับว่าเครื่องดีเซลคุ้มกว่าในทุกด้าน
ถ้ารัฐบาลลดภาษีเครื่องดีเซล ผมว่าเราจะประหยัดค่าน้ำมันปีละหลายๆๆล้านครับ

ออฟไลน์ piakpiak

• **
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 13:55:40 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวมากๆครับ มาพอดีเลย ผมกำลังจะออกรถ B segment ให้แฟน แต่ไม่อยากรอรถนาน 4-5 เดือน คงจะเอา Jazz Hybrid นี่แหละ ได้รถเร็วกว่า ภาพลักษณ์ก็ดูดีเป็นคนรักโลกซะด้วย แถมได้เงินภาษีคืนอีก ;D

แต่มีข้อสงสัยเรื่องอัตราสิ้นเปลืองที่วัดได้ครับ ทำไมวิ่งที่ความเร็ว 110กมต่อชม ถึงประหยัดกว่าทั้ง 1500cc และ Eco car (1200cc) ทั้งๆ ที่วิ่งความเร็วขนาดนี้ไม่น่าจะได้ใช้มอเตอร์หรือพลังงานจากแบตเตอรี่แล้ว น่าจะใช้เครื่องยนต์เป็นหลัก (1399cc)

ส่วนในเมืองที่ได้ 14 กม ต่อ ลิตร ก็น่าแปลกใจเหมือนกัน โหมด EV กับ idle stop น่าจะช่วยมากกว่านี้

ออฟไลน์ KhunTon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 14:47:23 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆมีมาตรฐานเหมือนเดิมครับ
น่าสนใจเลยครับสำหรับรถตัวนี้ แต่การรับประกับชุดแบ็ตเตอร์รี่หละกับมอเตอร์ไฟฟ้าหละครับ ถ้าเกิดมีปัญหาผมว่า งานงอกยาวๆเป็นแน่  :'(
แต่ถ้าซื้อช่วงนี้ถือว่าคุ้มกับก่ีคืนภาษีรถคนแรกเลยครับ

ออฟไลน์ adobe

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 15:24:01 »

ตอบให้คร่าวคร่าว เพราะก็ได้ไปนั่งเจ้าจิ๋วตัวเขียวมาเหมือนกันครับ

1. ประหยัดครับ เพราะมันมีดับเครื่องบางจังหวะตอนรถติด และใช้มอเตอร์ช่วยตอนออกตัว เครื่องยนต์ไม่ได้รับภาระเต็มเต็ม แต่อาจจะประหยัดไม่มากอย่างที่คิด
2. idling stop ทำงานแค่แป๊บเดียวครับ พอแอร์เริ่มไม่เย็น มันก็จัดแจงติดเครื่องมาปั่นแอร์แล้ว จนแบตเยอะ แอร์เย็น แล้วค่อยดับใหม่ สลับกันไปแบบนี้ครับ

ขอบคุณมากครับ
ใครก็ไฮบริดได้

ออฟไลน์ JaikoPui

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 21:18:13 »
ผมว่าตอนขับในเมือง ถ้าเราเข้าใจจังหวะของระบบมันจะประหยัดได้อีกนะครับ ผมขับแถวบ้าน ใช้ความเร็ว40-60 พอจับจังหวะมันได้ ก็จะเป็นโหมด EV บ่อยมาก
วันแรกๆ แทบจะไม่เจอโหมด EV เลย ผมได้รถมาตอนวันที่ 9 ตอนนี้ขับไป 900+กิโล

ได้รถเร็วมากค่ะ อยากได้มาลองเร็วๆบ้างแล้ว ^^

ออฟไลน์ aekinpark

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 11:33:32 »
รีวิว ได้เยี่ยมมากเลยครับ 

ออฟไลน์ Ake1744

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 16:05:04 »
ที่บอกว่า วิ่งต่ำกว่า 20  km แล้วเครื่องติดเป็นเพราะว่า. เขาไม่ได้ปรับพวกระบบหม้อลมเบรคและคอมเพรสเซอร์แอร์เป็นระบบไฟฟ้ามั้งครับ. จุดนี้ พริอุสเขาจะปรับ. ทำให้ดับเครื่องเป็น ev 100% ได้. ผมว่าไม่ใช่เขาห่วงเรื่องอัตราเร่ง. คุณจิมมี่ คิดว่าไงครับ

1. ถูก
2. ถูก ครับ

เรื่่องผลเสียระยะยาว ผมไม่แน่ใจครับ
แต่การติดเครื่องยนต์ จะไม่ได้ดัง แอ๊ดๆๆๆๆ บรื้น! เหมือนปกติ
แต่สมองกลจะสั่งให้มันจะติดขึ้นมาเลยหนะครับ