ผู้เขียน หัวข้อ: ** อัพเดตไปถามร้านยางมาแล้ว  (อ่าน 5794 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
** อัพเดตไปถามร้านยางมาแล้ว
« เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 17:04:35 »
1.ร้านแรก

แม็กซ์ตามรูป ร้านที่ไปถามบอกว่า เทรินแม็ก 15"+ยาง ให้ 10,000

เอาแม็กซ์ตัวนี้พร้อมยาง 205/40 ของ NEUTON NT-5000 เพิ่มเงินอีก 15,000 (ร้านมีแต่ยางยี่ห้อนี้ยี่ห้อเดียว)

2.ร้านที่ 2

แม็กซ์ lenso ตามในรูป เทรินแม็ก 15"+ยาง ให้ 10,000

เอาแม็กซ์ตัวนี้พร้อมยาง 205/40 ของ roadstone เพิ่มเงินอีก 18,000 (ร้านมีแต่ยางยี่ห้อนี้ยี่ห้อเดียว)

ปล.รถผมสีบอรน์เงิน คิดว่า lenso ร้านที่ 2 น่าจะเข้ากับกว่า แต่ยาง roadstone นี่คุณภาพเป็นยังไงบ้างคับ?

ขอบคุณคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2012, 19:16:08 โดย kimmeng21 »
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
Re: แม็กตัวนี้เป็นยังไงบ้างคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 17:17:10 »
ถ้าช่วงล่างเดิมๆสนิท M2กับล้อขอบ17" ใส่205/45 ล้อหลังจั๊มเนินหรือคอสะพานมีติดครับ
หรือไม่ก็ไปติดตรงที่เป็นเดือยยื่นๆออกมาบริเวณบังโคลน ต้องโมดิฟายกันหน่อย(วิธีโมฯหาเอาได้ในเวบคลับ)
ถ้าไม่อยากทำช่วงล่างเพิ่ีมใดๆ ใส่กับ205/40ครับ จะพอดีๆไม่ติด แต่ต้องขับระวังพอสมควรเพราะแก้มมันบาง

ส่วนล้อ Advanti งานแข็งแรงใช้ได้ครับ สินค้ามีมาตรฐานดี(เกรดพอๆกับเลนโซ่)
แต่ถ้าอยากเล่นงานก็อปAdvan RS, RZ แนะนำให้ลองหาข้อมูลของCG0-400อีกที่ครับ
ฟีดแบ็คจากคนที่ใช้ ตัวงาน สี และลายก็ค่อนข้างเนียน แข็งแรงใช้ได้ แต่น้ำหนักคงจะเอาเรื่องอยู่(ถ้าเทียบกับของแท้)
อย่าเพิ่งเชื่อข้อมุลผมทั้งหมด ลองหาข้อมูลตรวจสอบดูเองอีกทีนะครับ

.-_-.

ออฟไลน์ bankbas

• Newbie
  • *
Re: แม็กตัวนี้เป็นยังไงบ้างคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 19:37:12 »
ผมว่า205/40 ถ้าวิ่งถนนไม่ค่อยดีบ่อยระวังเหนื่อยนะครับ205/45น่าจะกำลังดีขับแล้วไม่เหนื่อยมาก
ส่วนราคายางราคาไม่แรงมากลองเล่น กิมจิ HANKOOK v12หรือFalken ze912 ผลิตไทย ดูครับ
HANKOOKผมใช้ชุดที่แล้วชุดนี้ze912 คุณภาพใช้สำหรับผมให้ผ่าน ทั้งคู่
แต่ผมใ้ช้205/45/16นะ

ออฟไลน์ jAk`CS

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 22:37:15 »
ล้อAdvanti คุณภาพมาตรฐานครับ ระดับใกล้เคียงLenso

ส่วนเรื่องยาง ผมว่า ขับระวังหน่อยก็ไม่น่าจะมีปัญหาน่ะครับ

ต่างกันแค่ซีรี่ส์เดียว จะ40 45 มาเร็วๆ ลงหลุมแรงๆไม่ระวังก็ดุ้ง ได้ทั้งนั้น คิดจะแต่งหล่อก็ต้องระวังเพิ่มมากขึ้นตามสไตล์รถแต่ง

ยางราคาไม่แพง แนะนำเป็น Kumho ครับ ใช้กันเยอะ ดอกทน คุ้มราคาเลยล่ะครับ

ไม่ก็ Nankang ตัวนี้แก้มยางทนมากครับ พวกเอาไปดึงยางฮิตกันมากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2012, 22:41:32 โดย jAk`CS »
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ mathician

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 23:15:42 »
ผมว่าสวยดีอ่ะ ยังไม่เคยเห็นสีแบบนี้เลย
16k อ่ะสิ รวมยางจะเท่าไหรนิ
สำหรับผมโอเคนะ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 08:56:21 »
เรื่องคุณภาพล้อ ผมไม่ทราบครับ ไม่รู้จักยี่ห้อ Advanti มาก่อน
อยากให้ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมดีดี เพราะล้อมันกำหนดความปลอดภัยในชีวิตเรานะครับ

ส่วนเรื่องติดไม่ติด ผมไม่ค่อยเข้าใจว่าทำไมสมัยนี้ถึงมาพูดกันเรื่องขนาดยาง
ในเมื่อตัวที่มันจะทำให้ล้อติดซุ้มหรือไม่ มันไม่ใช่ขนาดยาง แต่มันเป็นสเปคของล้อต่างหาก

ดูความกว้างของล้อ กับออฟเซ็ทเป็นหลักครับ คำนวณยังไงก็ได้
ให้ล้อมันยื่นออกมาเท่ากับล้อเดิม หรือมากกว่านิดหน่อย และไม่มากจนติดซุ้ม
ให้ผมเดาเล่นเล่น ล้อใหม่ทีว่าน่าจะกว้าง 7.5 นิ้ว ถ้าจะใส่ 2 ก็คงต้องออฟเซ็ทระดับ +50mm
เพื่อความชัวร์ว่าไม่ติด เพราะซุ้มล้อไม่น่าจะใหญ่ แต่ยังไงลองไปหาข้อมูลเพิ่มเติมในคลับก็ได้ครับ

ส่วนเรื่องยาง ผมขอเน้นว่าจะแต่งรถให้ถูกต้อง ก็ต้องใส่ยางให้มีขนาดเส้นรอบวงเท่าหรือใกล้เคียง
ของเดิมติดรถให้มากที่สุด เพื่อที่จะได้ไม่กินกำลังเครื่อง ไม่เปลืองน้ำมันเพิ่มมาก และที่สำคัญ
เข็มความเร็วกับมาตรวัดระยะทางจะได้ไม่เพี้ยน ดังนั้นขนาดมันค่อนข้างตายตัว

และการที่คิดจะเปลี่ยนจากซีรีส์ 45 เป็นซีรีส์ 40 มันก็แค่ทำให้โอกาสติดน้อยลง
เพราะยางมันเตี้ยลงอีก 1 ซม. แต่ไม่ได้หมายความว่ามันจะไม่ติด เพราะถ้าล้อออฟเซ็ทผิดมาตั้งแต่แรก
พอมีคนนั่งหลัง หรือเจอคอสะพาน สัน เนิน หลุม ให้ล้อมันเคลื่อนที่ขึ้นลง มันก็จะติดอยู่ดี

แล้วถ้าติดซุ้มด้านนอกแล้ว ทางแก้ดีดีไม่มีนะครับ ถ้าไม่ยอมเปลี่ยนล้อก็ต้องพับซุ้ม เจียรซุ้ม
ใส่น็อตปรับแคมเบอร์ให้ล้อหลังเอียง....มีแต่เสียกับเสียกับรถทั้งนั้น

ออฟไลน์ LimitedEdition

Re: ** อัพเดตไปถามร้านยางมาแล้ว
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 01:56:52 »
ตอบเพิ่มเรื่องยาง

ถ้าเป็นผม ผมขอเล่นอย่างต่ำที่สุดก็ยางเกาหลีครับ พวก Hankook, Kumho เป็นต้น
ยางมันสำคัญมากนะครับ รถทั้งคันเกาะกับพื้นถนนด้วยหน้าสัมผัสยางสี่เส้น
ยี่ห้อที่ร้านยางแต่ละแห่งให้มา คงต้องรอให้ชื่อเสียงดีกว่านี้อีกนิด ถึงจะน่าเอามาใช้

ถ้าล้อติดรถเดิม ใช้ยางประเภท Bridgestone, Michelin, Yokohama, Dunlop หรืออะไรก็แล้วแต่ที่มียี่ห้อ
แล้วจะเปลี่ยนล้อแม็ก โดยใช้ยางแต่ละยี่ห้อที่เล่ามา ผมแนะนำให้ใช้ล้อเดิมยางเดิมไปน่าจะดีกว่าครับ
เข้าใจว่าอยากสวยนะครับ แต่ถ้าจะแต่งรถเอาสวยอย่างเดียว ยอมแลกกับความปลอดภัย ผมไม่แนะนำครับ