ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกหน่อยครับ civic altis cruze  (อ่าน 25389 ครั้ง)

ออฟไลน์ mewzabahl

• Hero Member
Re: ช่วยเลือกหน่อยครับ civic altis cruze
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 22:27:10 »
civic ครับ ใหม่สด ออฟชั่นok เติมe85ประหยัด      ถ้าaltis 1.8 cvt แรงสะใจ รอตัวe85 ดีกว่าครับ    cruze ช่วงล่าง หนักแน่นดี  กินน้ำมันไปหน่อย อาจเพราะ บอดี้ใหญ่+ น้ำหนักเยอะ ตรับ

ออฟไลน์ Nuzz

• Full Member
Re: ช่วยเลือกหน่อยครับ civic altis cruze
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 23:55:09 »
สำหรับผม ความเห็นส่วนตัวนะครับ จากคนที่เปลี่ยนจาก Altis มาขับ Cruze

Altis จะเหมาะถ้าอยากได้รถแบบค่อนข้างประหยัด อยากเอาไปติด gas คิดเรื่องซ่อมและขายต่อก่อนซื้อรถ สนใจเรื่องความแรงของเครื่องยนต์ แต่ไม่ค่อยมายด์ว่าสมรรถนะรถช่วงล่าง พวงมาลัยจะเป็นยังไง อยากได้ feeling แบบขับยานบนทางด่วนที่ความเร็วเกิน 120 ( feeling ล่องลอยๆ)

Civic จะเหมาะครับ ถ้าเป็นคนชอบอะไรใหม่ๆ อยากลองใช้ E85 คิดเรื่องซ่อมและขายต่อนิดหน่อยก่อนซื้อรถ คิดว่าทนปวดกบาลกับรถ lot แรกๆที่มักจะเป็นหนูทดลองเรื่องปัญหาสารพัดสารเพ ให้รถ lot ต่อๆไปได้

Cruze จะเหมาะครับ ถ้าคุณให้ความสำคัญเรื่องความหล่อมากกว่าความประหยัด รถแรงไม่แรงไม่สนแต่ขอสมรรถนะดีๆหน่อย คิดซื้อรถก่อน ขายต่อยังไม่คิด และกะว่าจะดูแลรถแบบสุดใจเพื่อให้ห่างไกลจากการซ่อมที่ไม่ใช่เข้าศูนย์ ไม่แคร์ที่จะตระเวนหาศูนย์ที่ถูกใจแล้วเข้ามันศูนย์เดียวยันขายต่อ กล้าเสี่ยงกับรถที่อาจจะเจอ defect แบบเพลียๆ ทั้งๆที่รถผลิตมา ปี 2 ปีแล้ว แต่ถ้าไม่เจอก็จะได้รถสมรรถนะดีๆมาคันนึง

ลองขับดูทุกคันก่อนตัดสินใจครับ แล้วสุดท้ายลึกๆมันจะเลือกได้เองครับ ว่าจะไปคันไหน  :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2012, 00:06:36 โดย Nuzz »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 01:07:39 »
1.8 เชียร์ FB ละกัน

ถ้ามี 2.0 ค่อยว่ากันใหม่

ออฟไลน์ domo24

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 01:09:22 »
อัลติส เบาดี แรงทันใจ ศูนย์มาตรฐาน
FB ใหม่ สด ซิง ศุนย์ใช้ได้
ครูซ สวย เท่ หล่อ ศูนย์ดีๆหายากหน่อย เพราะผมใช้อยู่ ฮ่าๆๆๆ ตัว 1.8 แต่ถ้างบถึงเอาดีเซลดีกว่า....
BMW 318i e36 94'
Benz C220 Elegance 94'
Toyota AE100 96'
Toyota Prado lc90 00'
Toyota VX100 06'
Toyota Altis 10'
Chevrolet Cruze 12'
Chevrolet Captiva 13'
Toyata Yaris 15'

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 01:53:12 »
Altis - แรง ประหยัด ไม่ค่อยหล่อเท่าไหร่ ช่วงล่าง พวงมาลัยก็งั้นๆ ฟิลลิ่งก็รถญี่ปุ่นธรรมดาๆคันนึง
          มีดีแค่ว่ามันขายต่อราคาไม่ตก และ ศูนย์บริการไว้ใจได้

Civic - ก็คล้ายๆ Altis แต่ออฟชั่น และ เทคโนโลยี ล้ำกว่า ช่วงล่าง ฟิลลิ่ง ก็รถญี่ปุ่นบ้านๆคันนึงอีกตามเคย

Cruze - แรงและประหยัดไม่เท่า 2 คันแรก แต่ได้ช่วงล่าง เบรค พวงมาลัียดีกว่า พื้นฐานรถดีกว่า ให้ฟิ่ลลิ่งใกล้เคียง
             ขับรถยุโรปคันละ 2 3 ล้านอยู่เหมือนกัน ความปลอดภัย ก็เหนือกว่า

ผมเป็นโรค Anti พี่โตอะครับ พอดีเพื่อนผมไปฝึกงานมา แล้วเผอิญผมได้ยินคำพูดที่ไม่ค่อยจะเข้าหูนักจากปากผู้บริหาร
เกี่ยวกับแนวคิดในการพัฒนารถ Toyota ในไทย

ออฟไลน์ Amj

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 09:29:49 »
cruze ถ้าไม่จำเป็นตัดทิ้งไปก่อนดีกว่า พึ่งเริ่มจะใช้รถอายุ 20 ต้นๆ เกิดรถมีปัญหาต้องไปทะเลาะกับศูนย์อีกปวดหัวซะเปล่าๆ
ถ้าซื้อ cruze มาแล้วต้องหาความรู้ ต้องหมั่นเข้าเว็บคลับ ต้องดูแลรักษารถเป็นอีก เหนื่อยอยู่นะครับ

civic ผมว่าเป็นตัวเลือกที่ดีเหมือนกัน ยิ่งถ้ามีใจชอบอยู่แล้วก็ลองหาโอกาสไปขับดูเลยดีกว่า เรื่องศูนย์บริการดีๆก็หาไม่ยาก
แถมรถยังสดใหม่กว่าเพื่อนด้วย

Altis ผมคิดว่าเครื่อง 1.8 เป็นเครื่องที่กำลังดีสำหรับ altis แต่ถ้าคิดจะซื้อรุ่นนี้ผมคิดว่าเหตุผลหลักๆน่าจะมาจากวันหน้ากะจะเอารถไปติดแก๊ส
ดูจะเป็นตัวเลือกที่ดีกว่า ถ้าผมอายุ 21 ผมคงเลือก altis 1.8 ตัวท๊อปแล้วเอาไปติดแก๊สหัวฉีดยี่ห้อดีๆ ไม่ต้องห่วงเรื่องดูแลรักษา
แถมขับรถใช้รถได้เยอะๆโดยไม่เหนื่อยค่าน้ำมัน ส่วนเรื่องช่วงล่างผมคงเปลี่ยนยางหน้ากว้างขึ้นแก้มเตี้ยลง ขับชิวๆไม่เกิน 120 ก็สบายๆแล้วครับ

ปล. ผมพูดในฐานะที่ใช้ครูซอยู่นะครับ ไม่อยากแนะนำให้มาใช้รถค่ายนี้ถ้ายังไม่มีเวลาหาข้อมูลเรื่องรถ ไม่มีเวลาดูแลรถเอง
      วิ่งหาเปลี่ยนถ่ายของเหลวเอง ล้างหม้อน้ำเอง ไม่มีเวลาวิ่งหาศูนย์ดีๆ และไม่มีเวลาทิ้งรถไว้รออะไหล่

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 09:58:51 »
ถ้าเริ่มๆจะซื้อรถจะใช้รถแนะนำ Civic หรือ Altis ก่อนครับ
แพร่หลาย พิมพ์นิยมครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 11:21:21 »
 ตอบกันมา 2 หน้าแล้ว ไม่รู้ จกท. หายไปไหน (หรือรีบไปจองรถหว่า)
 ;D

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 11:42:21 »

ผมเป็นโรค Anti พี่โตอะครับ พอดีเพื่อนผมไปฝึกงานมา แล้วเผอิญผมได้ยินคำพูดที่ไม่ค่อยจะเข้าหูนักจากปากผู้บริหาร
เกี่ยวกับแนวคิดในการพัฒนารถ Toyota ในไทย
ผมอยากรู้ว่าเขาพูดว่าอะไรเหรอครับ Pm มาก็ได้ครับ ผมก็ไม่ชอบพี่โตตรงที่่ชอบงกออฟชั่นอ่ะครับ

จะได้รู้ไว้ว่านโยบายเขาเป็นแบบไหน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 11:56:22 »

ผมอยากรู้ว่าเขาพูดว่าอะไรเหรอครับ Pm มาก็ได้ครับ ผมก็ไม่ชอบพี่โตตรงที่่ชอบงกออฟชั่นอ่ะครับ

จะได้รู้ไว้ว่านโยบายเขาเป็นแบบไหน

อยากทราบเหมือนกันครับ ใบ้ก็ได้ PM มาก็ดีครับ หรือลอยๆมาแบบว่าได้ยินผู้บริหารรายนึงบอกว่า ..........
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ MAXIMUS CRUZE

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 12:46:20 »
แบบนี้ต้อง Cruze ซิครับ อิอิ ;D

ออฟไลน์ Tern vtec

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 14:22:09 »
FB อนาคตไกลเก็บเงินต่อยอด type R หล่อสาวเหลีนวแน่ครับๆๆ  ;D ;D

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 14:53:32 »
แบบนี้ต้อง Cruze ซิครับ อิอิ ;D

จขกท. มีใจกับ Civic อยู่แล้ว อย่าเชียร์ไป Cruze เลยครับ  ;)

อีกอย่างตัวผมไม่เชียร์ Cruze นะครับ แค่เปิดเข้าไปในคลับที่หน้าเว็บบอร์ดเกิน 30% ของหัวข้อล่าสุดที่คุยกัน
มีแต่เรื่องปัญหาของรถ ปัญหาของศูนย์ฯ น่าเบื่อครับ

แถมที่เว็บพันทิพย์ก็มีคนใช้ยี่ห้อนี้ออกมาประจานไม่ขาดสาย แนะนำให้มาใช้พอเจอปัญหาจะเครียดซะเปล่าๆ
ตัดทิ้งดีที่สุดแล้วครับ 

ซื้อรถทำไมต้องพึ่งดวงด้วยละ เลือกที่ QC ดีๆ ศูนย์บริการดีๆ ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 17:24:40 »
ไปลองขับมารึยังครับ?  ถ้าได้ลองอาจจะตัดสินใจเองได้ง่ายๆเลย

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 17:30:44 »
FB เป็นคำตอบสุดท้ายครับ

ออฟไลน์ poundb

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 19:41:39 »

จขกท. มีใจกับ Civic อยู่แล้ว อย่าเชียร์ไป Cruze เลยครับ  ;)

อีกอย่างตัวผมไม่เชียร์ Cruze นะครับ แค่เปิดเข้าไปในคลับที่หน้าเว็บบอร์ดเกิน 30% ของหัวข้อล่าสุดที่คุยกัน
มีแต่เรื่องปัญหาของรถ ปัญหาของศูนย์ฯ น่าเบื่อครับ

แถมที่เว็บพันทิพย์ก็มีคนใช้ยี่ห้อนี้ออกมาประจานไม่ขาดสาย แนะนำให้มาใช้พอเจอปัญหาจะเครียดซะเปล่าๆ
ตัดทิ้งดีที่สุดแล้วครับ 

ซื้อรถทำไมต้องพึ่งดวงด้วยละ เลือกที่ QC ดีๆ ศูนย์บริการดีๆ ดีกว่าครับ

Cruze เลยครับ  แบบนี้   เท่ห์  ลุย ลงตัว  เอ๊ะ  ผิสสโลแกน  555 ;D

ออฟไลน์ headcutterz

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 23:04:03 »
ความเห็นส่วนตัวผมว่า Civic นี่แหละน่าใช้สุด ภายในไฮเทคเกินกว่ารุ่นเดียวกัน แถมสดใหม่ได้อีกนาน

ปล. อ่านแล้วก็แปลกดีกับคอมเม้นท์ เรื่องเกียร์ของ อัลติส  ผมเป็นคนชอบเข้าบอร์ดรถหลาย ๆ ยี่ห้อ เกียร์อัลติสรุ่นนี้ตั้งแต่เปิดตัวมาสองปี ผมเคยเห็นเคสที่เจ้าของรถมีปัญหากับเกียร์แค่คันเดียว  แต่กลับกัน ในรุ่นอื่น  เช่น autometic 6 speed ของ Cruze  Powershift ของฟอร์ด ยังจะมีปัญหากันมากกว่าอีก ลองเข้าไปดูกันเอาเองแล้วกันครับ

ออฟไลน์ Nuzz

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 10:22:06 »
confirm เรื่องเกียร์ของ cruze ครับ รุ่นปี 2011 ไปกันหลายคันแล้วครับ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 11:19:22 »
ความเห็นส่วนตัว ไม่เคยมองว่า CRUZE หล่อ เท่ห์ตรงไหนเลยครับอ่ะครับ  ถ้าเดิมๆ ไฟหน้า ไฟท้าย เชยโฮกๆ เส้นสายหลี่ยมแบบแปลกๆ ไม่เนียนเลยนะ
ถ้าจะสวยหน่อยก็ ต้อง จัดไฟท้าย LED กับ ชุดแต่ง เต็ม + ล้อแม็กโต + โหลด  ถึงจะเร่ิมสวย ดู ดี

ส่วนตัว Diesel ก็เข้าใจนะครับ ว่าขับดี เครื่องแรง นึบ  แต่ซื้อรถนะครับ ไม่ใช้ซื้อก๋วยเดียว จะได้กินแล้วท้องไม่เสีย ก็จบกัน ไม่ต้องติดต่อกันอีก
แต่รถนี้ต้อง มี ดูแล รับประกัน และอื่นๆ ที่ต้อง ติดต่อ บริษัท  ถ้าบริการไม่ดี ก็ไม่ไหวนะครับ  ไม่ไหวจะเคลียร์ มันเสียเวลารอ เสียอารมณ์ เปล่าๆครับ

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 15:10:11 »
ความเห็นส่วนตัว ไม่เคยมองว่า CRUZE หล่อ เท่ห์ตรงไหนเลยครับอ่ะครับ  ถ้าเดิมๆ ไฟหน้า ไฟท้าย เชยโฮกๆ เส้นสายหลี่ยมแบบแปลกๆ ไม่เนียนเลยนะ
ถ้าจะสวยหน่อยก็ ต้อง จัดไฟท้าย LED กับ ชุดแต่ง เต็ม + ล้อแม็กโต + โหลด  ถึงจะเร่ิมสวย ดู ดี

ส่วนตัว Diesel ก็เข้าใจนะครับ ว่าขับดี เครื่องแรง นึบ  แต่ซื้อรถนะครับ ไม่ใช้ซื้อก๋วยเดียว จะได้กินแล้วท้องไม่เสีย ก็จบกัน ไม่ต้องติดต่อกันอีก
แต่รถนี้ต้อง มี ดูแล รับประกัน และอื่นๆ ที่ต้อง ติดต่อ บริษัท  ถ้าบริการไม่ดี ก็ไม่ไหวนะครับ  ไม่ไหวจะเคลียร์ มันเสียเวลารอ เสียอารมณ์ เปล่าๆครับ

เห็นด้วยครับ คนที่ไม่เคยสัมผัสรถค่ายนี้ อย่าแนะนำให้คนอื่นมาใช้เลย เดี๋ยวเสียหมด
แนะนำไปแล้วเจอของไม่ดีจะแย่ไปเปล่าๆ ชีวิตมีอะไรให้ทำตั้งมากมายจะมาซื้อรถแล้วต้องปวดหัวกับศูนย์ทำไม

คนที่ใช้ครูซแล้วกล้ารับความจริงก็จะบอกคนอื่นว่าอย่ามาซื้อ อย่ามาใช้ศูนย์ห่วย บริการแย่
แต่ก็มีคนซื้อมาแล้วบางคนไม่กล้ายอมรับว่าตัดสินใจผิดที่ซื้อมา

หาความจริงทั้งหมดได้ในคลับครูซ แต่หากคิดจะซื้อจริงๆ ก็ขอให้โชคดีละครับ

เอาแค่เคสผมนะ
1. คอยอะไหล่เคลมซุ้มล้อ 11 เดือน
2. คอยอะไหล่เคลมโช้คหลังซ้าย 3 เดือน
3. คอยอะไหล่เคลมเบ้าโช้ค 3.2 เดือน
4. คอยอะไหล่เคลมสลักเบรคคู่หลัง 4 เดือน
5. คอยอะไหล่เคลมสายน้ำมัน 2 เดือน (ปัจจุบันอะไหล่ยังไม่มา)
6. คอยอะไหล่เคลมแบตเสื่อม 3 วัน
7. คอยอะไหล่เคลมยางขอบประตู 8 เส้น 1 เดือน
8. คอยอะไหล่เพลทประตู 1 เดือน

คนในยังอยากจะออก คนนอกอย่าอยากเข้า

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 15:12:24 »
ทั้งสามคัน ผมว่า civic ดูลงตัวที่สุดครับ

ออฟไลน์ champjpc

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 20:49:54 »
ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆทุกคนที่เข้ามาช่วยตอบครับ มาช่วยตอบกันเต็มเลย ได้ความรู้พอสมควร
คงต้องหาเวลาไปลองขับเเต่ละคันดูเเล้วล่ะ เเล้วได้เรื่องอะไรยังไงจะมารายงานครับผม :)

ออฟไลน์ เฮียหลี

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 23:53:02 »
ถ้าเริ่มๆจะซื้อรถจะใช้รถแนะนำ Civic หรือ Altis ก่อนครับ

ผมเห็นว่าจะซื้อรถทั้งที ควรเลือกรถที่เราชอบ ลองขับเเล้วรู้สึกว่าใช่นั้่นแหละครับ ซื้อได้เลย
เงินของเรานะครับ
ทำไมต้อง ไปตามคนอื่นด้วย

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 02:12:09 »

ผมเห็นว่าจะซื้อรถทั้งที ควรเลือกรถที่เราชอบ ลองขับเเล้วรู้สึกว่าใช่นั้่นแหละครับ ซื้อได้เลย
เงินของเรานะครับ
ทำไมต้อง ไปตามคนอื่นด้วย

ไม่ใช่ประเด็นให้ตามคนอื่นครับ
แต่ผมมองในด้าน" การใช้ประโยชน์จากการที่รถรุ่นนั้นมีผู้ใช้จำนวนมาก " ครับ
โดยเฉพาะถ้าจะพูดกันตามจริง ทั้ง3คันไม่ได้ต่างกันมากจนต้องไปชี้ที่ CRUZE ตัวเดียวครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 01:40:39 »

พอโหลดหน่อย แม็ก 18 ท้ายเบนซ์เข้าไปนี้ หล่อลากไม่ต้องหาพาร์ทเติมเลย
H.