ผู้เขียน หัวข้อ: >-< User's Voice: Honda City iDSI 2003 แมลงสาบตัวใหญ่แต่นิสัยน่าคบ >-<  (อ่าน 82844 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: >-< User's Voice: Honda City iDSI 2003 แมลงสาบตัวใหญ่แต่นิสัยน่าคบ >-<
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 12:15:40 »

รีวิวได้ละเอียดดีครับ

คันนี้ รูปลักษณ์ภายนอกไม่บาดใจวัยรุ่น แต่ถ้าใช้ไปแล้ว อยู่กันได้ยาว
โดยเฉพาะกลุ่มคนที่ชอบการชื่นชมห้องโดยสารขณะขับรถ

ก็ถือเป็นบทเรียนของฮอนด้าไปว่า จะพัฒนารถแฟลตฟอร์มร่วม
แบบซีดาน อย่าเอา Hatchback มาต่อยอด

เกียร์ CVT ไม่น่ากลัวอย่างที่คิด แต่อาการที่พบหลังจากใช้ไปแสนโลคือ ฟลายวืด
คือ ฟลายวีลไม่ค่อยจับตัวกันเวลาเครื่องเย็น เวลาเข้าเกียร์ยางแท่นเริ่มดัง
ช่ายครับรุ่นนี้หุ่นมันแปลกมากๆเลย เอา Jazz มาต่อท้ายชัดๆ
แต่พอเป็น ZX ผมว่า H เค้าเก่งนะดูดีขึ้นม่ากเลย
แต่รุ่นปัจจุบันที่รูปโฉมไม่ได้ยุ่งกับ Jazz นี่แหละ สวยสุด ;D

ขอบคุณรีวิว...แต่เห็นรถที่หงายท้องแล้วรอดมาได้ครบโชคดีมากครับ
ขอบคุณครับ คว่ำมา4ปีแล้ว ไม่ลองแล้ว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

Re: >-< User's Voice: Honda City iDSI 2003 แมลงสาบตัวใหญ่แต่นิสัยน่าคบ >-<
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 12:16:59 »
ป้าผมก็ใช้ 9 ปี 36,000 กิโล !

เคยขับตั้งแต่ป้ายแดงรู้สึกว่าตอนแรกพวงมาลัยเบาโหวงมาก ต่อมาคงมีการปรับซอฟแวร์ทำให้พวงมาลัยหนักขึ้น
อัตราเร่งจากหยุดนิ่งผมว่าดีมาก เหมือนรถเครื่องใหญ่เลยเพราะแรงบิดมาไว
แต่พอเกิน 60 เริ่มพึ่งพาไม่ได้แล้ว จะแซงจะอะไรต้องเผื่อต้องลุ้นต้องกดมิด ยิ่งช่วงล่างที่ความเร็วเกิน 100 นี่ไหวซะ

ปัญหาที่เจอแทบไม่มีเพราะป้าผมดูแลอย่างดีและใช้น้อยมาก ถ้าขายต่อแล้วใครรับไปเลี้ยงคงโชคดี
โอ้  :o จอดมากกกว่าใช้สิครับ
หายากนะเนี่ยวิ่งน้อยแบบนี้
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 15:37:21 »

City โฉมนี้ก็เคยนั่งๆมาอยู่ครับ แต่เป็นรุ่น ZX ตอนเปิดตัวใหม่เลยนะ จริงๆเป็นรถป้า แต่แม่ขับให้...
จำได้ว่าสมัยนั้น มันมีโลโก้ I-DSi กับ VTEC(ผมนั่ง VTEC) งงอยู่ว่ามันต่างกันตรงไหน? (คือเด็กอยู่ครับ)

นั่งรุ่นเกียร์ธรรมดา จำได้ว่าเสียงเครื่องเงียบ สนิทมากเลย จนแม่นึกว่ามันดับ  :)
และก็ลากเกียร์ 4 ไปยันความเร็ว 120 โน่น...รอบไปซะ3- 4 พัน ทั้งที่รถรันอินอยู่?? (ไม่รู้ว่าทำไมไม่เปลี่ยนเกียร์ 5)
สมรรถนะ VTEC+เกียร์ธรรมดา คงไม่ต้องคิดมากแล้วละ แรงดีใช้ได้เลย

และก็ดีไซน์ภายในดูโอเคมากเลย ท้ายสวยด้วย ใครว่าไม่สวยก็ปล่อยเขา แต่ผมว่ามันสวย

ขอบคุณสำหรับรีวิวด้วยนะครับ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 19:35:00 »
ซิตี้ รุ่นกองสืบสวนคดีพิเศษอินเตอร์เนต (i-DSI)  นี้เป็นรถที่ดีคันนึงครับ

ผมขับตอนเรียน ป.โท ที่กรุงเทพฯ ประมาณ ปี 44-45 ยังจำได้เลยว่ามันมุดง่าย
แต่เปลืองนัำมันกว่าเมื่อเทียบกับ CITY รุ่นหมิว

ออฟไลน์ boyzz

• Jr. Member
  • **
  • เทพเจ้าก็คือคนธรรมดาแต่ทำในสิ่งที่คนธรรมดาทำไม่ได้
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 19:41:54 »
เยี่ยมเลยครับ สำหรับรีวิวนี้ ผมเองก็มีประสบการณ์กับรุ่นนี้แต่ไม่มากนักเพราะไม่ใช่รถตัวเอง
ก็ตามที่รีวิวมาครับแต่ผมว่าจริงๆๆแล้วเกียร์ก็ไม่ได้เปราะมากนะครับ แต่ต้องเข้าใจ และใจเย็นๆๆ
เวลาใช้งาน แต่ถ้าใครคิดจะซื้อไว้ใช้ผมว่าตัว VTEC ดีกว่านะครับเพราะอุปกรณ์ครบกว่า เครื่องแรงกว่า
 ประหยัดพอกัน และก็ค่าเปลี่ยนหัวเทียนถูกว่าเยอะเลย หัวนึงหลายร้อยเลยนะครับ ไลท์ครับรีวิวนี้

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 21:51:05 »

City โฉมนี้ก็เคยนั่งๆมาอยู่ครับ แต่เป็นรุ่น ZX ตอนเปิดตัวใหม่เลยนะ จริงๆเป็นรถป้า แต่แม่ขับให้...
จำได้ว่าสมัยนั้น มันมีโลโก้ I-DSi กับ VTEC(ผมนั่ง VTEC) งงอยู่ว่ามันต่างกันตรงไหน? (คือเด็กอยู่ครับ)

นั่งรุ่นเกียร์ธรรมดา จำได้ว่าเสียงเครื่องเงียบ สนิทมากเลย จนแม่นึกว่ามันดับ  :)
และก็ลากเกียร์ 4 ไปยันความเร็ว 120 โน่น...รอบไปซะ3- 4 พัน ทั้งที่รถรันอินอยู่?? (ไม่รู้ว่าทำไมไม่เปลี่ยนเกียร์ 5)
สมรรถนะ VTEC+เกียร์ธรรมดา คงไม่ต้องคิดมากแล้วละ แรงดีใช้ได้เลย

และก็ดีไซน์ภายในดูโอเคมากเลย ท้ายสวยด้วย ใครว่าไม่สวยก็ปล่อยเขา แต่ผมว่ามันสวย

ขอบคุณสำหรับรีวิวด้วยนะครับ
รถป้ายแดงลากรอบแบบนั้นระวังเครื่องจะหลวมเร็วนะครับ (บอกตอนนี้คงไม่ทันละ ;D)
เสียงเครื่องผมว่า ถ้าที่รอบเดินเบาตอนเครื่องร้อนก็โอเคนะ ไม่ค่อยได้ยิน ขับแบบปกติทั่วไปก็ไม่ดัง แต่ Cold Start นี่ดังระเบิดเลย ดังแซ่ๆ(เสียงแห้งๆ)
ละก็ตอนเหยียบ kick down นี่ก็กระหึ่มเหมือนกัน ผมมานั่งฟังคลิป0-100ที่ถ่ายมาผมยังว่ามันดังเลย ;D

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 21:54:30 »
ซิตี้ รุ่นกองสืบสวนคดีพิเศษอินเตอร์เนต (i-DSI)  นี้เป็นรถที่ดีคันนึงครับ

ผมขับตอนเรียน ป.โท ที่กรุงเทพฯ ประมาณ ปี 44-45 ยังจำได้เลยว่ามันมุดง่าย
แต่เปลืองนัำมันกว่าเมื่อเทียบกับ CITY รุ่นหมิว
รุ่นหมิวประหยัด ประหยัดกว่านี้อีกหรือครับ  :o
แต่จะว่าไปเท่าที่ผมลองขับมา เจ้านี่ประหยัดที่สุดเลย
Vios ใหม่ที่แฟนถอยมาช่วงนี้ได้แค่ 11.5เอง เจ้านี่เก่าแล้วยังแตะ 14
 :D

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 22:06:15 »
เยี่ยมเลยครับ สำหรับรีวิวนี้ ผมเองก็มีประสบการณ์กับรุ่นนี้แต่ไม่มากนักเพราะไม่ใช่รถตัวเอง
ก็ตามที่รีวิวมาครับแต่ผมว่าจริงๆๆแล้วเกียร์ก็ไม่ได้เปราะมากนะครับ แต่ต้องเข้าใจ และใจเย็นๆๆ
เวลาใช้งาน แต่ถ้าใครคิดจะซื้อไว้ใช้ผมว่าตัว VTEC ดีกว่านะครับเพราะอุปกรณ์ครบกว่า เครื่องแรงกว่า
 ประหยัดพอกัน และก็ค่าเปลี่ยนหัวเทียนถูกว่าเยอะเลย หัวนึงหลายร้อยเลยนะครับ ไลท์ครับรีวิวนี้
ขอบคุณครับ
ทาง H เคลมไว้น่ะครับว่า VTEC จะเปลืองกว่า iDSI อยู่ 0.2กม./ลิตร อันที่จริงแทบไม่มีนัยสำคัญอะไรเลย
ถ้าเป็นไปได้ซื้อ VTEC มาจะครอบคลุมการใช้งานได้กว้างกว่ามากเลย (เร่งแซงสบายใจกว่ากันเยอะ) แต่ก็ต้องจ่ายค่าตัวมากกว่า
สำหรับคืบคลานในเมืองเป็นหลัก iDSI ก็ยังสามารถตอบสนองได้น่าพอใจอยู่ครับ
ขอบคุณที่เข้ามา LIKE! ครับ  ;D

ออฟไลน์ chamanow88

• Sr. Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 21:38:42 »
แมลงสาบตัวใหญ่นิสัยน่าคบ....คิดได้ไง...น่ารักอ่ ;D ;D

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 22:22:53 »
แมลงสาบตัวใหญ่นิสัยน่าคบ....คิดได้ไง...น่ารักอ่ ;D ;D
จริงๆรีวิวนี้เขี่ย ทิ้งไว้นานแล้ว
แต่คิดหัวข้อไม่ออกซักทีครับ  ;D

ออฟไลน์ boontarin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 15:44:38 »
อุตส่าห์เอารูปแมลงสาบมาเทียบนะครับ 555+

แต่มันเป็นรถเล็กที่อเนกประสงค์จริงๆเชียว ความจริงผมเห็นด้วยกับ Honda มากกว่า Toyota เรื่องรถเล็ก
ตรงที่ Honda ไม่จับหน้าปัดไปใว้ตรงกลาง ผมว่ามันไม่เวิร์คเอาจริงๆเลยนะ เอาใว้ข้างหน้าพวงมาลัยเวิร์คกว่าเยอะ
Freedom is the rights of all sentient beings.