ผู้เขียน หัวข้อ: เชื่อเรื่องฤกษ์ยามออกรถกันมั้ยครับ มีปัญหาอยากถาม  (อ่าน 30360 ครั้ง)

ออฟไลน์ nachi

• Jr. Member
  • **
คือว่าผมได้รถแล้ว แต่ยังไม่ถึงฤกษ์ที่ดูเอาไว้ ผมเลยบอกกับทางศูนย์ว่าขอฝากรถไว้หน่อยได้มั้ยคับเพราะยังไม่ถึงฤกษ์รับรถ
แต่ทางศูนย์ไม่รับฝากรถไว้คับเค้าบอกว่ากลัวมีปัญหาเช่น ถ้าจะเอาขึ้นจอดในโชว์รูม เด๋วลูกค้าท่านอื่นมาลองนั่งรถและรถเปนรอย เด๋วผมก็บ่นอีก
ครั้นจะไม่ให้ลูกค้าลองนั่งก็กะไรอยู่เพราะเอารถขึ้นโชว์รูม ถ้าจะเอาไปจอดตรงอื่นศูนย์ก็มีเนื้อที่น้อยและกลัวจะไม่ปลอดภัย เช่น โดนเฉี่ยวชนจากรถคันอื่น
เลยอยากถามความคิดเห็นพี่ๆว่าถ้าผมเอารถออกโดยไม่ตรงฤกษ์ยามที่ตั้งไว้(ฤกษ์ดีของการรับรถเท่าที่ผมไปดูมา 1 เดือนจะมี 1 วัน)
พี่ๆที่มีความเชื่อเรื่องนี้ มีใครเคยเจอแบบผมมั่งรึเปล่าคับ ถ้าพูดแบบทางความเชื่อหน่อยก็คือว่า มีวิธีแก้เคล็ดยังไงมั่งคับถ้าเราเอารถออกไม่ตรงฤกษ์

ปล.น้องชายก็พูดไว้น่าคิดว่า ถ้าเอ็งเอารถจอดไว้ที่ศูนย์รอฤกษ์ยาม แต่ถ้าระหว่างหลายวันที่รอเกิดมีใครไปทำรถเอ็งเปนรอยหรืออย่างร้ายๆเลยก็เฉี่ยวรถเราบุบ
จนตอนนั้นเอ็งจะเครียดเรื่องฤกษ์หรือว่าเรื่องรถเปนรอยมากกว่ากัน - - "

ออฟไลน์ Action

• Hero Member
ผมถือฤกษ์สะดวกครับ จะวันไหนก็ไม่เป็นไร แต่ก่อนจะขึ้นขับรถ จะอัญเชิญแม่ย่านางมาประจำรถ แล้วก็พอออกจากศูนย์พาไปเที่ยววัด ;D

ส่วนมากจะไม่ค่อยออกรถวันที่ไม่ถูกโฉลกกันเรา เรื่องพวกนี้ต้องเปิดปฎิทินจีนดูครับ ว่า วดป เกิดเราชงกับวันอะไร แต่สำหรับผมก็ตามที่บอกนั่นแหละ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ศูนย์นี้แปลกดีนะครับ
เวลาบ้านผมหรือคนรู้จักออกรถป้ายแดง
ทางศูนย์เค้าจะมีโกดังเก็บรถแยกไว้ต่างหาก
ไม่ได้จอดเกะกะหรือขึ้นโชว์รูมแน่นอน

แต่ถ้าแบบนี้เค้าคงอยากให้คุณมาออกไวๆแล้วล่ะ
ก็ดูฤกษ์สะดวกแล้วกัน
วันไหนเป็นวันเสียก็ไม่ต้องไป
ง่าย+เร็ว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ H.

ไม่เชื่อครับ เอาตามสะดวกดีกว่า
H.

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
มีอีกอย่างที่ผมคิดได้ คือหาญาติที่ไว้ใจได้ว่าจะดูแลรถเราได้ (และไม่เชิดรถเราไป) ซึ่งอยู่คนละบ้าน ออกรถแทนเรา

และขอฝากไว้ที่บ้านเขาก่อน (ถ้าไม่เป็นการรบกวนจนเกินไป) โดยที่เราซึ่งเป็นเจ้าของห้ามแตะต้องรถ (แค่ไปเซ็นเอกสารต่างๆ ในวันออกรถ)

แล้วพอถึงวันที่เป็นฤกษ์ที่เราหาไว้ ค่อยถอยรถออกจากบ้านเขา หรือนิมนต์พระมาเจิม ก็ถือว่า "เรา" ออกรถตามฤกษ์ที่เราสบายใจ

ผมเชื่อเรื่องฤกษ์ออกรถครับ แต่ความคิดที่ว่านี่ผมคิดสดๆ ขึ้นมาตรงนี้ ไม่ได้ไตร่ตรองอะไรทั้งสิ้น กรุณาไปปรึกษา

บุคคลในด้านนี้ที่ท่านนับถือครับ

ออฟไลน์ ichok

ส่วนตัวไม่เชื่อครับ ผมว่าถ้าใครเชื่อก็รอถ้าใครไม่เชื่อก็เอาสะดวก สุดท้ายอยู่ที่ความสบายใจ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ของแบบนี้อยู่ที่ใจ

ให้เซลล์ขับไปจอดที่บ้านสิครับ

สะดวก มีฤกษ์วันไหน ก็ขับได้เลย

ไม่ต้องมานั่งห่วงเรื่องรถอีก แถมได้นั่งดูเองทุกวันด้วย

สบายใจ

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมยังไงก็ได้ แต่ทางบ้านเค้ายังไงก็ฤกษ์
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ neutrino

จขกท.นับถือศาสนาพุทธหรือเปล่าครับ? ถ้าตอบว่านับถือศาสนาพุทธคุณก็ต้องเชื่อ กฏแห่งกรรม, เคารพ3สิ่งคือ พระพุทธ,พระธรรม,พระสงฆ์ นอกจากนี้ไม่ใช่พุทธแล้วครับ อยากบอกว่า ฮวงจุ้ย,ฤกษ์ยาม,โหงวเฮ้ง,ดวง,ดูหมอ สิ่งเหล่านี้ไม่ใช่พุทธนะครับ(คนพุทธร้อยละ90%ยังเข้าใจผิดอยู่มากครับ)

ออฟไลน์ csamabat

ผมชอบออกรถช่วงเ้ช้าครับ เอาคุณพ่อคุณแม่ไปออกรถด้วย ให้ท่านขับคนแรก นี่ละฤกษ์ที่ดีที่สุดสำหรับผม ครับ  :)
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ prai

ถ้าคุณนับถือศาสนาพุทธ และเชื่อในคำสอนของพระพุทธเจ้า

สุปุพพัณหสูตร

ดูกรภิกษุทั้งหลาย สัตว์เหล่าใด ประพฤติสุจริตด้วยกาย ประพฤติสุจริตด้วยวาจา ประพฤติสุจริตด้วยใจ ในเวลาเช้า เวลาเช้าก็เป็นเวลาเช้าที่ดีของสัตว์เหล่านั้น
สัตว์เหล่าใดประพฤติสุจริตด้วยกาย ประพฤติสุจริตด้วยวาจา ประพฤติสุจริตด้วยใจ ในเวลาเที่ยง เวลาเที่ยงก็เป็นเวลาเที่ยงที่ดีของสัตว์เหล่านั้น
สัตว์เหล่าใดประพฤติสุจริตด้วยกาย ประพฤติสุจริตด้วยวาจา ประพฤติสุจริตด้วยใจ ในเวลาเย็น เวลาเย็นก็เป็นเวลาเย็นที่ดีของสัตว์เหล่านั้น

สัตว์ทั้งหลายประพฤติชอบในเวลาใด เวลานั้นชื่อว่าเป็น ฤกษ์ดี มงคลดี สว่างดี รุ่งดี ขณะดี ยามดี และบูชาดี
ในพรหมจารีบุคคลทั้งหลาย กายกรรมเป็นส่วนเบื้องขวา วจีกรรมเป็นส่วนเบื้องขวา มโนกรรมเป็นส่วนเบื้องขวา ความปรารถนาของท่านเป็นส่วนเบื้องขวา
สัตว์ทั้งหลายทำกรรมอันเป็นส่วนเบื้องขวาแล้ว ย่อมได้ผลประโยชน์อันป็นส่วนเบื้องขวา
ท่านเหล่านั้นได้ประโยชน์แล้ว จงได้รับความสุข จงงอกงามในพระพุทธศาสนา จงไม่มีโรค ถึงความสุข พร้อมด้วยญาติทั้งมวล ฯ

ออฟไลน์ nachi

• **
ผมนับถือพุทธคับ แต่ต้นตระกูลเปนคนจีน ฉะนั้นความเชื่อหลักๆที่อาเจ็ก อาอี้แนะนำก็คือดูฤกษ์ตามปฏิทินจันทรคติ
เพราะว่าพวกอาเจ็ก อาอี้ซื้อรถกันก็ดูฤกษ์จีน แต่ว่าปัจจัยสำคัญของผมน่ะก็คือเรื่องศูนย์ที่เค้าไม่ให้เอารถฝากไว้แค่นั้นเอง
ไม่งั้นก็คงไม่ต้องมานั่งครุ่นคิดซะขนาดนี้ แต่ตอนนี้ก็เลยตีกรอบเรื่องวันรับรถให้แคบลงหน่อยคือ สกรีนวันที่ไม่ดีออกไปก่อนเท่านั้นเอง
ว่าวันไหนที่ไม่ควรออกรถหากเทียบกับวันเกิดของผม ส่วนเรื่องฤกษ์จะตรงมั้ย ตรงนี้ไม่กล้าคาดหวังมาก ถ้าให้ดีที่สุดผมคง
จะเลือกเอาวันดี 2 วันที่หาข้อมูลมาบ้างแล้วตามปฏิทินจีนและก็เลือกรับรถซะเลย เพราะคงจะทำอะไรดีกว่านี้ไปไม่ได้แล้ว
ยังไงก็ขอขอบคุนพี่ๆทุกท่านทุกความคิดเห็นนะคับ ผมก็พยายามทำใจให้สบายแระ เพราะเรื่องที่หนักกว่าการหาฤกษ์คือ
ต่อจากนี้จะต้องมีรายจ่ายค่างวดแล้ว ทำยังไงให้ผ่อนรถหมด มีเงินเหลือเติมน้ำมันจะดีกว่า ฮี่ๆ

ออฟไลน์ joeyote

ทุกครั้งที่บ้านผมออกรถใหม่ ไม่เคยดูฤกษ์อะไรเป็นพิเศษ

นอกจากแค่ว่า ทุกคนในบ้านผม  พ่อ แม่ พี่สาว และผม
ว่างพร้อมกัน วันนั้นเถอะว่าฤกษ์ดีเยี่ยมมมมม

แล้วทุกครั้งที่ออกรถใหม่ จะทำแบบนี้ทุกครั้ง ต้องมาพร้อมทุกคนครับ

สตาร์ทเครื่อง แล้วให้ พ่อกับแม่นั่งก่อน บิดแตร สามที จบ!!!

ปลอดภัยทุกกกกกกคัน

มีอีกอย่างนึงที่รถทุกคันของบ้านผมต้องมีคือ หลวงปู่ทวด วัดช้างไห้
มีไว้ ปลอดภัย อุนใจครับ  และไม่เคยขับรถประมาทด้วย อิอิ
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ capton

เชื่อเรื่องฤกษ์ครับ แต่ไม่เคยดูเลยซักคัน ไม่เคยเจิม ให้แม่ผูกพวงมาลัยอย่างเดียว กระบะคันแรกผมพ่อดูให้ออกวันจันทร์ก่อนเก้าโมง แต่วันอาทิตย์เซลล์ขับออกมาเปลี่ยนล้อ ติดฟิล์ม แล้วโทรเรียกผมไปดูอีกต่างหาก หลังๆนี่เอาสะดวกทุกคัน บางคันไปนั่งรอเซลล์ขับรถจากแหลมฉบังมาให้ที่ศูนย์หัวหมาก ลุยฝนมาเลย ก็ขับกลับแบบนั้น

แต่ถ้าเชื่อแล้ว ต้องดูทุกคัน ทีหลังจะได้ไม่รู้สึกว่า เพราะไม่ได้ดู ถึงเป็นแบบนี้

ออนไลน์ Buffy

ของแบบนี้อยู่ที่ใจ

ให้เซลล์ขับไปจอดที่บ้านสิครับ

สะดวก มีฤกษ์วันไหน ก็ขับได้เลย

ไม่ต้องมานั่งห่วงเรื่องรถอีก แถมได้นั่งดูเองทุกวันด้วย

สบายใจ

เห็นด้วยกับวิธีนี้ครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

เรื่องนี้มันนานาจิตตังครับ
จะบอกว่าหัวสมัยใหม่ หรือถือฤกษสะดวก เลยไม่สนวันเวลาออกรถก็ดี
แต่ถ้าถือแล้วถ้าปฏิบัติแล้วสะบายใจก็ดี คุณอย่าเอาสองเรื่องนี้มารวมกัน คุณต้องเลือกไปเลย
เพราะมันมักจะมีปัญหาแบบนี้เสมอ ฤกษ์ดีแต่ไม่สะดวกต้องลาประชุมสำคัญไป ก็อาจเกิดหายนะกับอาชีพคุณได้

ส่วนตัวผมไม่เชื่ิอ ผมจบ ป.เอก สอนหนังสือนิสิตสายสุขภาพ และทำวิจัยสายวิทยาศาสตร์ ผมเชื่อในสิ่งที่ค้นคว้าและพิสจน์ได้เท่านั้น
แต่บุพพการีทั้งสองท่านของผมเชื่อ และทั้งสองท่านจะต้องมาในวันออกรถใหม่ของผมเสมอ ดังนั้นผมจึงต้องปฏิบัติตามฤกษ์ที่ท่านหาให้
หรือแม้แต่เรื่องสีรถที่ผมจะขับรถสีดำไม่ได้ ผมก็เลือกที่จะปฏิบัติตามนั้น ถึงแม้อยากจะขับสีดำบ้างก็ตาม
จะดีไม่ดียังไงผมไม่สน เพราะผมแคร์พ่อกับแม่ผมมากกว่า ถ้าสองคนนี้สะบายใจ ผมถือว่าคือที่สุด และผมก็มีความสุขกับมันมากกว่า
การที่จะดื้อเอาความคิดของผมเองโดยไม่สนพ่อแม่ เพราะยังงไงผมก็เปลี่ยนความเชื่อของทั้งสองไม่ได้อยู่แล้ว
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ mewzabahl

ส่วนตัวคิดว่า จะปลอดภัย จะร่ำรวย  อยู่ที่ตัวเรา   แต่ทางบ้านเค้าเชื่อก็เชื่อกับเค้าหน่อย  ;D

ออฟไลน์ jAk`CS

ฤกษ์ดี คือ ฤกษ์ที่เราสะดวก

เพราะถ้าไม่สะดวก ฤกษ์ไม่ดีแน่ๆ

อย่าซีเรียสครับ ผมไม่ยึดติดกับเรื่องแบบนี้ มีสติ ไม่ประมาท ดีที่สุด
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ KLANG MR-S

ไม่เชื่อครับ

เวลาจะออกรถทีไรใจร้อนอยากได้เร็ว ๆ ทุกที

วันไหนสะดวกไปเอาเร็วสุดก็วันนั้นล่ะ

ไม่เคยชนแรง ๆ ซักที เฉี่ยวครั้งล่าสุดก็ผ่านมาเกือบจะสิบปีแล้วมั๊งครับ

ปล.เป็นคนขับรถไม่รีบ ชิล ๆ ไปเรื่อย ๆ

ออฟไลน์ baddream11

เรื่องนี้ ไม่รู้ซะเลยจะดีกว่า

ออฟไลน์ simcity

ส่วนตัวไม่ค่อยเชื่อครับ

ถือฤกษ์สะดวกเป็นหลัก

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

สำหรับผมเชื่อครับ ทั้งฮวงจุ้ยและฤกษ์ยามจนตอนนี้ดูเองเป็นแล้วครับ หลักๆคือวันธงชัยที่ไม่ขัดกับปีเกิดตัวเรา

เพราะจากที่ผ่านมาผมเชื่อแล้วประสบความสำเร็จจริง ผมจบวิศวะครับแต่สนใจเรื่องพวกนี้ลองทำตามดู คนที่ดูฮวงจุ้ยให้ผม
คนแรกแกบอกว่ามันคือสถิติ เก็บรวม สังเกตมาเป็นร้อยๆปี แต่มันก็มีหลายตำราครับ อยู่ที่เราเลือกที่จะเชื่อและปรับใช้กับตัวเรา

ออฟไลน์ cybernemo2005

• Newbie
  • *
ที่ทำงานผม มักจะมีรถใหม่ๆ ป้ายแดง ที่ถูกชนเข้ามามากมายครับ  บางคันแป้งเจิมของพระยังอยู่บนฝากระโปรงและช่อดอกไม้ยังมัดติดกับกระจังหน้า  ทั้งฤกษ์ทั้งยามคงดูมาเป็นอย่างดี   แถมบางคันห้อยพระหรือมีพระเต็มหน้ารถก็ไม่รอด

ออฟไลน์ DArkMaster

ผมดูฤกษ์ดีที่สุดในรอบปี(สำหรับผม) วันออกรถขับไปได้50เมตรสอยมอเตอไซด์รับจ้างเลยครับแต่ดีที่เค้าไม่เป็นอะไร สรุปว่าฤกษ์ไม่ช่วยอะไรเลยทุกอย่างอยู่กับสติและความไม่ประมาทครับ ;D

ออฟไลน์ new kid

• Full Member
ไม่เชื่อครับ  ไม่สนใจเลย  เลิกแลก อะไรไม่รู้จัก :D

กายพร้อม ใจพร้อม ก็ออกเลย ;)

ออฟไลน์ MYJ!M

• **

มีกรณีศึกษา
เพื่อนผม เิงินครบ รถมา แต่ ไม่มีฤกษ์เหมาะๆ(เชื่อหมอดู) ฝากไว้ที่ศูนย์เกือบๆเดือน
วันที่ฤกษ์ดี ก็พากันไปรับรถ
ออกจากศูนย์ ไม่ถึง 2กิโลเมตร
แมงกะไซค์สอยตูด ครับ
ดังนั้น ฤกษ์ที่ดีในการออกรถใหม่คือ
วันที่ เงินครบ รถมา เราสะดวก
วัน เวลา ดวงจันทร์ ดวงอาทิตย์ ไม่มีผลต่อความปลอดภัยในใช้รถใช้ถนนหรอกครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
ฤกษ์ดีของผมคือ

วันหยุดเสาร์-อาทิตย์ ช่วงเช้า รถน้อยๆ จะได้วิ่งกลับบ้านสบายๆ

มัวแต่ออกรถดูฤกษ์ แต่ถ้าเห่อรถหรือไม่คุ้นรถจนเกิดการประมาทก็ไม่ช่วยอะไร

คันเก่าออกรถดันไปออกรถวันฤกษ์ยามดี เลยเจอไป 1 ดอกเลย
จอดอยู่ ไม้หล่นใส่รถ ได้ไป 1 รอยบนหลังคา

ออฟไลน์ oHaYo

• Newbie
  • *
ไม่เคยเชื่อเรื่องพวกนี้เลยครับ ผมถือว่า วันที่เราสะดวกก็คือวันดีของเราครับ

ถ้าวันที่ดูว่าฤกษ์ดีแล้ว ทำให้เราไม่สะดวก ติดขัดไปหมด มันจะเป็นวันดีได้ยังไง จริงมั้ยครับ  ;)

ผมถือเอาวันสะดวกหมดครับ ทั้งเรื่องแต่งงาน ทั้งออกรถใหม่ ไม่เคยมีปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ปกติผมเลี่ยงแต่วันไม่ดีอย่างเดียวครับ เคยเห็นพวกคนรวยแต่งงานโดยเอามหาฤกษ์ก็มีแต่บางคู่ไปไม่รอดกัน

ฤกษ์ที่ดีที่สุดคือเลิกประมาทครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Satanic za'

อ่านเรื่องของผมแล้วกัน ว่าคุณจะเชื่อหรือเปล่า

ตอนผมออกรถ ผมเองก็บอกที่บ้านว่า ออกรถวันไหนก็ได้ ป้ายทะเบียนอะไรก็ได้ แต่ที่บ้านผมเค้าก็อยากให้มีพิธีนิสนึง ก็เลยเอาฤกษ์ตามที่ที่บ้านบอก

วันนั้น ทั้งเป่าคาถา ทั้งร่ายมนต์ ทั้งสวดรวมเทพเจ้าเข้ามาสิงสถิตย์(อันนี้ล้อเล่นนะ 555) สุดท้ายเป็นไงครับ ขับมา 2 ปี ซ่อมไป 23 รายการ 5555555.

แต่ตั้งแต่ขับมายังไม่เคยเจออุบัติเหตุนะครับ และโชคดีที่รถไม่มีปัญหากับระบบหลักๆมากเท่าไหร่  (ถ้าไม่ถามคนที่บ้านผม เค้าอาจจะพูดว่า ถ้าไม่ออกตามฤกษ์วันนั้น อาจจะเป็นเคลม 30 รายการแล้วก็ได้นะ 5555)

แล้วแต่ความเชื่อของคนครับ แต่ผมคนนึงล่ะไม่เชื่อ ทวีปยุโรป อเมริกา อาฟริกา ลาตินอเมริกา ออสเตรเลีย ออกรถเค้าก็ไม่เห็นต้องดูฤกษ์ เค้าก็ยังขับกันฉิวๆเลยครับ จริงป่าว ;D