ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม Nissan sylphy ถึงมี option น้อย แรงม้าน้อย ครับ(ไปดู spec มาครับ) หรือเน้นขายผู้ใหญ่(คนแก่  (อ่าน 28546 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tyde

• Sr. Member
กำลังรอออกแล้วไปลอง  ไม่ใช่สนใจจะซื้อหรอกนะ  แต่อยากลองว่ามันจะเหมือนsunny n16 ที่เหยียบมิดแล้วนั่งหาวรึเปล่า  ;D

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• Hero Member
  • BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ผมว่าได้นับวันรอรุ่น Upgrade Version ภายในปีหน้า แหงมๆ ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ RERFz

กั๊กของแบบนี้

ซื้อ โฟกัส 1.6 ดีกว่าเยอะะะะะ

มี ESP + เอาไปติดแก็ส สบายแฮร์เลย

ออฟไลน์ gorakung

• Jr. Member
  • **
ออปชั่นกุดมากๆ

สงสัยจะซื้อรถบ้านเรานี่ ต้องรอminor change กันซัก 2 รอบก่อนถึงจะได้ option จัดเต็มมา

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ผมว่า สเปคอาจจะยังไม่แน่นอนเลย โดนลบไป ยังไงผมว่ารอดูอีกทีดีกว่า อย่าพึ่งปักใจเชื่อ ว่านั่นไม่มาว่านี่ไม่มา ลองให้รถเปิดตัวก่อนดีกว่าครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ส่วนตัวผมคิดว่าจะขายดี แบบที่เกิดกับ Almera

เพราะถ้าไม่นับคนบ้ารถ เล่นรถ และสมาชิกใน Headlightmag แล้ว
คนทั่วไป ก็คงชอบรถคันใหญ่ เครื่องเล็ก(จะได้ประหยัด...เหรอ?) และราคาถูก

ซึ่งสำหรับผม โดยส่วนตัวแล้ว เป็นการเพิ่มปริมาณรถที่น่าเบื่อบนถนนเมืองไทยให้เยอะขึ้นไปอีก

+1 ครับ น่าจะขายดี

ออฟไลน์ Korns

• **
โรงงานครับ
ขึ้นไลน์ผลิตใหม่ ใส่ Option เต็ม ใช้เวลานานมาก
เลยใ้ช้วิธีใส่อุปกรณ์ที่จำเป็นก่อน
ส่วนออฟชั่นเยอะๆ รอไลน์ผลิตนิ่งครับ รอ MC นั่นเอง

อยากได้ออฟชั่นครบ แนะนำ TEANA ตัวปัจจุบันครับ
ออฟชั่นระดับนี้ต้องรออีกหลายปีกว่าจะมีอีกรอบ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

โรงงานครับ
ขึ้นไลน์ผลิตใหม่ ใส่ Option เต็ม ใช้เวลานานมาก
เลยใ้ช้วิธีใส่อุปกรณ์ที่จำเป็นก่อน
ส่วนออฟชั่นเยอะๆ รอไลน์ผลิตนิ่งครับ รอ MC นั่นเอง

อยากได้ออฟชั่นครบ แนะนำ TEANA ตัวปัจจุบันครับ
ออฟชั่นระดับนี้ต้องรออีกหลายปีกว่าจะมีอีกรอบ

แต่ Ford Focus ก็โรงงานใหม่นะครับ ออพชั่นก็เต็มตั้งแต่แรกเลย
ผมว่าน่าจะเป็นแผนการของเขามากกว่าครับผม

ออฟไลน์ Korns

• **
Ford Focus จัดเต็มหรือเปล่า หรือมีกั๊ก
ลองเช็คกับ Spec USA EU หรือ Russia ดูซิครับ

ออฟไลน์ RERFz

Ford Focus จัดเต็มหรือเปล่า หรือมีกั๊ก
ลองเช็คกับ Spec USA EU หรือ Russia ดูซิครับ

หมายถึงว่า กั๊กอะไรหรอครับ

ใช่ตัวอ่านเส้นเลนกลางถนน กับ อ่านป้ายจำกัดความเร็วป่าว
อันนี้ผมว่า ตัดเพราะ ถนน กับป้ายไทยมันไม่ได้มาตรฐานมากกว่านะ

แล้วมีตัดอะไรอีกครับ จะได้เก็บไว้เป็นข้อมูล

ออฟไลน์ SakdRetro

• **
ที่ให้มาน้อยนี่รอไว้ให้ดีเซลหรือเปล่าครับ หรือว่าไม่มี...
Fortuner 2.7 BMC LPG
Datsun 720 4x4
Datsun 120Y หัวใจจะวาย

พอจะเข้าใจไอเดียครับ

ออฟไลน์ balliblue

ไปแอบดูระยะฐานล้อมา 2700 mm นี่ก็แปลว่ามันก็ต้องกว้างเหมือน civic fd แต่ใหญ่กว่า civic fb ??

ออฟไลน์ Biddy

• **
คือในอนาคตจะมีรุ่น 2.0 ใช่ไหมครับ :P

ถึงออปชั่นกุดขนาดนี้ .... :-\
ถูกต้องนะคร้าบบ

ออฟไลน์ mothsan

คนซื้อ ก็คงเอาไว้แค่ขับจาก A --> B ก็เท่านั้น
แบบเลือกรถที่ประมาณว่า
ไม่เน้นอะไร ขอใหญ่ๆ  เบาะหนังควาย กับลายไม้ปลอมๆ ไว้่ก่อน  ประมาณว่าของใหญ่กว่าที่ราคาเท่ากัน ดูแล้วคุ้ม ดูเป็นคนฉลาดเลือกมากกว่า  
แต่ไม่ใช้สำหรับผมเลย น่าเบื่อมากกกๆ  ทำงานวันๆ ก็เบื่อจะแย่อยู่แล้ว มาเจอรถน่าเบื่อเหมือน อัมมาลาเพิ่มเอีกคัน  

ออฟไลน์ Alzfredz

• Full Member
  • M/T Addicted!!
ขยักขย่อนของเก็บเอาไว้อย่างนี้ ผมไปเซ็นใบจอง Lancer EX 2.0 หรือ Civic FB ดีกว่า =w="

อะไรก็ไม่รู๊วววว์ ขาดๆ เกินๆ อิอิ  ;D
Life didn't promise to be wonderful. So, we have to make it wonderful with our hands!!

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ออพชั่นกุดแต่ราคาถูกลงตามออพชั่น
ก็ไม่น่าตำหนิเท่าไหร่
แต่อยากให้มีรุ่นจัดเต็มมาสักรุ่น
จะขายสักล้านนึงก็ไม่ว่ากัน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ eak_ch

• **
  • Tiida 1.6G HB-MC
Nissan sylphy ยังไม่เปิดตัวอย่างเป็นทางการ option  แบบที่รู้มาก็ไม่เลวร้ายมากมายนี่ครับ ถ้าราคาไม่แพงเกินไป ก็คงตัดสินใจเลือกได้ไม่ยาก

ถึงไม่มีไฟโปรเจคเตอร์ ก็หาติดเองได้ครับ สมัยนี้ราคาก็ไม่ได้แพงเหมื่อน 2 - 3 ปีก่อนแล้วครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ราคายังไม่ทันรู้เลย เบือนหน้าหนีกันหมดละ
รถยังไม่ทันทดลองขับ ก็คิดว่าอืดไม่สนุก
รอดูกันดีกว่านะฮะ นะฮะ ^^

ออฟไลน์ hutzero

รถซีดานเพื่อครอบครัวอย่าหวังอะไรกับความแรงมากครับ  SYLPHY  ตั้งแต่ออกแบบ Body นี้ก็เพื่อใช้งานทั่วไประดับครอบครัวอยู่แล้ว
ไม่ได้เน้นแต่งซิ่งแบบหลายๆรุ่นในยี่ห้ออื่น  เพราะ Nissan มีรถซิ่งใน Body อื่นอย่าง GTR, 370Z ทำตลาดอยู่แล้ว

[สาย Racing]
ตัวอย่างรถที่มี Body พื้นฐานออกแบบสำหรับใช้ลงแข่งด้วย เช่น
CIVIC FD - มีรุ่น Type R ตัวแรงสำหรับแข่ง   
FORD FOCUS - มีรุ่น ST ตัวแรงเช่นกัน 
LANCER EX - มีรุ่น Ralliart Turbo  หรือขยับไปอีกหน่อยก็ EVOLUTION X
CRUZE - ก็มี Body นี้ลงสนามแข่งเช่นกัน 

[สาย ครอบครัว]
ตัวอย่างรถที่ออกแบบเพื่อใช้ในครอบครัวโดยเฉพาะ
CIVIC FB - ทาง Honda ญี่ปุ่นยกเลิกสาย CIVIC Type R และ(คาดว่า)นำ NSX ตัวใหม่มาลงสนามแทน  FB ตัวนี้จึงเป็นรถเพื่อใช้งานในครอบครัวอย่างแท้จริง
ALTIS - รถครอบครัวแท้แน่นอน  ไม่มีใครกล้าเถียง
SYLPHY - จัดอยู่ในซีดานหรูเพื่อครอบครัวเช่นกัน

ออฟไลน์ armyfst

ผมว่านะถ้ามันไม่ได้เลวร้ายมากเมื่อเทียบกับคันอื่นคงขายได้อยู่นะ  อย่าง city บวมน้ำ (civic FB) ที่คนในเว็บด่าว่ากันก่อนมันออกมาแล้วเป็นไงตอนนี้เต็มไปหมดเลย

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
เ้รื่องสเป็คนี้ผมคงไม่พูดถึงแล้วกัน เพราะมันยังไม่มีออกมาเป็นทางการ

ผมเชื่อว่าทาง Nissan เขาเน้นตลาดคนที่อยากได้รถหรูหราในราคาที่พอจ่ายได้ ;) ก็คืออ๊อปชั่นไม่สน ขอใหญ่ๆ หรูๆ ถูกๆ ไว้ก่อน พ่อสอนไว้(?)

ปล. ถ้า Nissan เอา Almera มายัดเบาะหนัง ลายไม้ ทำภายในสีเบจ ผมว่าอาจจะได้กลุ่มลูกค้ามากกว่าเดิมอีกนะ ;D
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

รถซีดานเพื่อครอบครัวอย่าหวังอะไรกับความแรงมากครับ  SYLPHY  ตั้งแต่ออกแบบ Body นี้ก็เพื่อใช้งานทั่วไประดับครอบครัวอยู่แล้ว
ไม่ได้เน้นแต่งซิ่งแบบหลายๆรุ่นในยี่ห้ออื่น  เพราะ Nissan มีรถซิ่งใน Body อื่นอย่าง GTR, 370Z ทำตลาดอยู่แล้ว

ตัวอย่างรถที่มี Body พื้นฐานออกแบบสำหรับใช้ลงแข่งด้วย เช่น
CIVIC FD - มีรุ่น Type R ตัวแรงสำหรับแข่ง   
FORD FOCUS - มีรุ่น ST ตัวแรงเช่นกัน 
LANCER EX - มีรุ่น Ralliart Turbo  หรือขยับไปอีกหน่อยก็ EVOLUTION X
CRUZE - ก็มี Body นี้ลงสนามแข่งเช่นกัน 

ตัวอย่างรถที่ออกแบบเพื่อใช้ในครอบครัวโดยเฉพาะ
CIVIC FB - ทาง Honda ญี่ปุ่นยกเลิกสาย CIVIC Type R และ(คาดว่า)นำ NSX ตัวใหม่มาลงสนามแทน  FB ตัวนี้จึงเป็นรถเพื่อใช้งานในครอบครัวอย่างแท้จริง
ALTIS - รถครอบครัวแท้แน่นอน  ไม่มีใครกล้าเถียง
SYLPHY - จัดอยู่ในซีดานหรูเพื่อครอบครัวเช่นกัน

ถ้า FB ยังใช้แพลทฟอร์มเดียวกับ FD ยังไงก็ลงแข่งได้ พื้นฐานรถคันนี้ไม่น่าจะยาก
Altis ถ้าโมคงไม่ยาก
Sylphy เอ่อ ใช้ครึ่งคันหน้าและช่วงล่างร่วมกะ Tiida เลยนะ

ออฟไลน์ sakano

เป็นยังไงมาก็เป็นอย่างนั้นต่อไป ทำรถมาใช้ได้ ใส่วัสดุมาดี เก็บเสียงดี แล้วก็มาหักเงินเอากับอุปกรณ์..
ที่จริงทำรุ่นท้อปอุปกรณ์เพียบๆมาเหอะ ขายแพงก็แพง คนส่วนน้อยอยากซื้อ แต่อย่างน้อยก็ไม่โดนด่า
รุ่นท้อปมีเท่าไหร่ คนก็มองว่าดีอย่างนั้นดีอย่างนี้ ท้ายสุดก็ไม่ได้ซื้อตัวท้อปกันหรอก

ถ้าให้ออพชั่นมาน้อยอย่างนี้ รถต้องเก็บเสียงดี ช่วงล่าง พวงมาลัยต้องดี วัสดุภายในต้องดี
ดีกว่า FB แบบที่คนไม่รู้เรื่องรถก็ต้องรู้สึกได้ ถ้าไม่เป็นไปตามนี้ ก็ต้องมีราคาที่ถูก ถ้าออพชั่นน้อย
ราคาแรง ขับแล้วไม่ดี ก็กลับไปเกิดใหม่ซะเถอะ ไม่มีที่ให้ยืนหรอก

ผมเน้นรถที่ต้องเก็บเสียงดี ช่วงล่างและพวงมาลัยต้องดี
วัสดุภายในต้องดี และนั่งสบายทั้งหน้า/หลัง

ไม่เน้น option เพราะเกือบไม่ได้ใช้เลย

;D

ออฟไลน์ LimitedEdition

ถ้า FB ยังใช้แพลทฟอร์มเดียวกับ FD ยังไงก็ลงแข่งได้ พื้นฐานรถคันนี้ไม่น่าจะยาก
Altis ถ้าโมคงไม่ยาก
Sylphy เอ่อ ใช้ครึ่งคันหน้าและช่วงล่างร่วมกะ Tiida เลยนะ

Altis ตัวแข่งครับ

ออฟไลน์ Jxxx

ไอ้คันข้างบนนะไม่มีอะไรเหมือนกับอัลติสที่วิ่งบนถนนเลย ยกเว้น ตรา โตโยต้า แล้วไม่ได้ขับหน้าด้วย

ออฟไลน์ kengmania

เค้าคงวางแผนมาอย่างดีแล้วหล่ะ อย่าลืมว่าออปชั่นที่พูดๆกันคนทั่วไปส่วนใหญ่เค้าไม่ได้สนใจกันหรอก บางคนไม่ทราบซะด้วยซ้ำ ผมเองติดตาม HLM มานานยังไม่สนใจเลยไฟโปรเจคตเตอร์เนี่ย ครุยส์คอนโทรลถ้ามีก็ดีขับทางไกลจะได้มีโอกาสพักขาขวาบ้างถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไร ผมอยากได้ช่วงล่างดี เกียร์ดี ระบบความปลอดภัยดี ภายในกว้างขวางนั่งสบาย ประหยัดน้ำมัน แรงเพียงพอ ยิ้มสบายทั้งคนขับและคนนั่งก็เพียงพอแล้ว อีกอย่างผมให้ความสำคัญกับราคา การซ่อม อะไหล่ ศูนย์บริการมากกว่าของเสริมซะอีก
ห.ด.
แปลว่า เห็นด้วย ครับ ;)
ถ้ามีแบบสอบถามมา ผมคงตอบไปในทำนองคุณ NINENOI นี่แหละ ผมล่ะอยากให้มี ระบบ VDC มากกว่า ไฟโปรเจ๊กเตอร์ซะอีก

และ 'ราคา' ที่ 'สุนทรีย์' (ของการใช้ชีวิตครั้งใหม่) เป็นตัวชี้ขาดที่สำคัญมาก ที่จะจูงคนเข้าไปวางดาวน์เจ้านิสสัน รุ่น ชมพู่ นี้เลยทีเดียวเชียว
ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ

ออฟไลน์ Chris Evn

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ก็นะครับ มาทำนองเดิมกับ Sunny Neo เลย

สงสัยรอ MC ลูกเดียวมั้งครับ

แต่อาจจะขาย Fleet ได้เยอะนะครับ ความรู้สึกมันบอก ยิ่ง brand Nissan เริ่มกลับมาแล้ว

ว่าแต่ Altis ใน Super Car Thailand กับ Axio ใน Super GT มันไม่ใช่รถเดิมแล้วนี่ครับ เป็นรถ spaceframe ขับหลังไปแล้วไม่ใช่หรือครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คอมเมนท์กันสนุกจริงๆ

แต่ ผมวิเคราะห์โดยส่วนตัวว่า นี่แหละ คือรถที่น่าจับตามองที่สุดในปีนี้!

หลายเสียงที่ไปขับมา ยืนยันว่า มันดี (แต่เครื่อง ยังน่ากังขา)

อย่าเพิ่งรีบด่วนตัดสินกันไป คอยดูกันต่อไปเถิด หึหึหึหึหึหึหึหึหึ

มันอาจจะไม่ใช่รถที่ชาว HLM หลายๆคนชอบนัก

แต่เชื่อเถอะ มันจะขายดี กว่าที่ทุกคนคาดคิด