ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม Nissan sylphy ถึงมี option น้อย แรงม้าน้อย ครับ(ไปดู spec มาครับ) หรือเน้นขายผู้ใหญ่(คนแก่  (อ่าน 28512 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
สวัสดีครับ

พอดีผมแอบไปดู spec ใน web มา โดนลบไปแล้ว หาไม่เจอครับ

ดูคร่าวๆ ผมสงสัยครับ

ทำไมเจ้านี่ ตัว top ไม่มีทั้ง cruise control ESP projcetor ถุงลมก็มีแค่ สองใบเหมือนกันหมด
แรงม้าประมาณ 110 กลางๆ - 120 กลาง

แต่ที่ชอบใส่จัง คือ DVD Navi กับ ปุ่ม start มีในรุ่นกลางๆ จนถึง top
ที่สำคัญ คือ Led นี่ใส่มาทำไมไม่รู้

ผมสงสัยมากว่า เจ้านี่ตั้งใจว่าจะขายคนกลุ่มไหนกันแน่
เพราะดูๆ แล้วเหมือนจะเน้น ราคาถูก คันใหญ่ option แนวโตโยต้า(Altis) คือไม่มากนัก
ดูการตกแต่ง ก็เน้นครีมและลายไม้

จนแอบนึกในใจว่า คนที่จะซื้อรถคันนี้ คงไม่ใช่วันรุ่นแน่ๆ ครับ น่าจะเป็นผู้ใหญ่ขับ ไม่ค่อยสนใจ option มากนัก เน้นที่สัมผัสได้เช่น DVD ปุ่ม start ภายในวัสดุแบบ teana

คิดอย่างไรกันครับ ;)

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
คือในอนาคตจะมีรุ่น 2.0 ใช่ไหมครับ :P

ถึงออปชั่นกุดขนาดนี้ .... :-\

ออฟไลน์ sixmund35

• Full Member
ตอนเป็น Concept car  สวยมากกกก!!! ที่สุดในโลก รับรองเทน้ำเทท่า
พอมาเห็นตัวที่ขายจริง  ก็โอเครับได้ รอดูสเปคในไทย
พอมาเห็นสเปคจริง  ร้องให้กลับบ้าน....

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ตอนเป็น Concept car  สวยมากกกก!!! ที่สุดในโลก รับรองเทน้ำเทท่า
พอมาเห็นตัวที่ขายจริง  ก็โอเครับได้ รอดูสเปคในไทย
พอมาเห็นสเปคจริง  ร้องให้กลับบ้าน....

+1 ครับ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ถ้า option มาแบบที่เห็นก่อนหน้านี้จริงๆ ผมก็ว่า nissan เค้าคงเน้น eco car แล้วละแบบว่า option eco car ไม่น้อยหน้าเลยละ  ;D

ออฟไลน์ Nut_K

เห็นหน้าตาคันจริงแล้วผมก็คิดเหมือนจขกท.นี่เลยครับ

หน้าตา + หุ่นมันเอาใจกลุ่มผู้วัยยังไงไม่รู้

ออฟไลน์ Nyquist

เป็นไปได้เรื่องการตลาดอาจเล็งไปที่ผู้ใหญ่ แต่ถ้าคิดอีกแบบคือเก็บไว้ใส่ MC  ;D

ออฟไลน์ vigger

ดูออฟชั่นที่ให้มาแล้ว ผมว่าการตลาดออกจะคล้าย ๆ Sunny Neo ท้ายแตงโม

ที่เน้นออฟชั่นที่จับต้องได้ เน้นหรูหรามากกว่าความสปอร์ท

ลายไม้สวย ๆ กับเบาะหนังสีเบจ คงจะโดนใจคนมีอายุมากพอควร

ออฟไลน์ MystogaN

ถ้าออกมาละแป๊ก ปีหน้ารับรอง ใส่มาให้ ;D

ออฟไลน์ porasit33

ถ้าใส่โปรเจค กับ ครูซมาซะ ก็ไม่มีคนบ่น
ทำแบบนี้เค้าจะลังเล เหมือนมาสด้า 3

สวยแต่ไม่คุ้ม -*-

ออฟไลน์ Action

พี่น้องร่วมค่าย J31 เป็นยังไง ยังจำได้ไหม ? ;D

เด๋วรอ MC จัด Option เต็ม แล้วมี Sylphy Sports ออกมาเหมือน Teana :P

อยากได้อะไรอีกละล่ะ sunroof, projector, cruise control, ESP, ม่านถุงลม ฯลฯ MC ปีหน้าน้ำท่วมใหม่ เจอกันแน่นอน ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ O_o"

รอตัว MC เถอะครับ พวก cruise control ESP projcetor คงมาแน่ พร้อมราคาที่เพิ่มขึ้น แล้วมันจะกั้กไว้เพื่ออะไร จัดเต็มๆมาเลยดีกว่า จะได้บ่นเรื่องราคามากกว่า

คงไม่ได้เน้นขายให้คนแก่หรอกครับ ใครๆก็ซื้อได้ option ไม่เท่าไร ขออย่ามีปัญหาเกี่ยวเครื่องหรือเกียร์ หรือคุณภาพในการผลิต

ถ้ามองในแง่ดี

บางทีรถ option เยอะๆใช้ว่าจะขายดีเสมอ เคยมั้ยซื้อรถมามี cruise control แต่ไม่เคยได้ใช้ เพราะขับแต่ในเมือง ปีหนึ่งออกต่างจังหวัดกี่ครั้ง นับครั้งได้

projcetor มีไว้เพื่อโชว์ความสวยงาม กลางคืนไม่ได้ขับออกไปไหน อดเปิดใช้เลย ระบบ ESP ขับแต่ในเมืองรถติดตายชัก  ไม่มีโอกาศได้ลื่นเสียการทรงตัวมากนัก

ระบบสั่งงานด้วยเสียง ใช้ยากมาก ถาษาต้องเปะ

ออฟไลน์ Skyline

• Sr. Member
ผมว่าเป็นสไตล์ของนิสสันอยู่เเล้ว คือออกเเนวหรู เน้นความสบายเป็นหลัก ไม่เน้นเเรง

เพราะเครื่องยนต์ก็มีให้เลือกเเค่เครื่อง 1.6 กะ 1.8 เอง ตั้งกะ Tiida ละ

เค้าคงทำให้รถมันออกเเนวกลางๆมากกว่าครับ ส่วนผมรอได้ถึง mc เเน่นอน  ;D

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
มุขกั๊กนี่เจอตั้งแต่ J31 C11 J32 MC แล้ว
เบื่อแล้วละนิสสันเอ้ย
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ choomodify

รถค่ายนี้ ถ้าไม่ใช้่รถ Sport แล้ว ถือว่ามาแบบ เรียบๆ เรื่อยๆ และน่าเบื่อครับ จากใจคนใช้ J31 และ C11 ครับ

ออฟไลน์ Skyline

รอตัว MC เถอะครับ พวก cruise control ESP projcetor คงมาแน่ พร้อมราคาที่เพิ่มขึ้น แล้วมันจะกั้กไว้เพื่ออะไร จัดเต็มๆมาเลยดีกว่า จะได้บ่นเรื่องราคามากกว่า

คงไม่ได้เน้นขายให้คนแก่หรอกครับ ใครๆก็ซื้อได้ option ไม่เท่าไร ขออย่ามีปัญหาเกี่ยวเครื่องหรือเกียร์ หรือคุณภาพในการผลิต

บางทีรถ option เยอะๆใช้ว่าจะขายดีเสมอ เคยมั้ยซื้อรถมามี cruise control แต่ไม่เคยได้ใช้ เพราะขับแต่ในเมือง ปีหนึ่งออกต่างจังหวัดกี่ครั้ง นับครั้งได้

projcetor มีไว้เพื่อโชว์ความสวยงาม กลางคืนไม่ได้ขับออกไปไหน อดเปิดใช้เลย ระบบ ESP ขับแต่ในเมืองรถติดตายชัก  ไม่มีโอกาศได้ลื่นเสียการทรงตัวมากนัก

ระบบสั่งงานด้วยเสียง ใช้ยากมาก ถาษาต้องเปะ

เห็นด้วยครับ กั้กไว้ตอน mc ละเพิ่มราคาตามสูตร เรื่อง option เเต่ละคนคิดไม่เหมือนกัน เพราะมันอยู่ที่การใช้งานของเเต่ละคนมากกว่า
สำหรับผมบอกได้เลยไม่จำเป็นครับ  

ออฟไลน์ UNDISPUTED

• Jr. Member
  • **
คำว่ารอ บางครั้งก็ใช้ไม่ได้กับคนที่ต้องการใช้รถ

มุมนึง ถ้ารับได้ก็ ซ์้อใช้เถอะครับ

อีกมุมถ้ารับไม่ได้ก็ซื้อเจ้าอื่นที่ให้ความคุ้มค่ากว่านี้

ออฟไลน์ Aek_CM

เห็นด้วยครับ กั้กไว้ตอน mc ละเพิ่มราคาตามสูตร เรื่อง option เเต่ละคนคิดไม่เหมือนกัน เพราะมันอยู่ที่การใช้งานของเเต่ละคนมากกว่า
สำหรับผมบอกได้เลยไม่จำเป็นครับ  

esp หรือระบบตวามปลอดภัยจัดมาให้เต้มเลยดีกว่าครับ  เพราะว่าผมว่า มีแต่ไม่ได้ใช้  ยังดีกว่า ต้องใช้แล้วไม่มีให้ใช้ครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

สเปคดักคนอยากได้รถเปิดตัวใหม่ครับ

ออฟชั่นที่ถูกกั๊กดังกล่าว ไปลุ้นต่อในรอบไมเนอร์เชนจ์  ;D

ออฟไลน์ XL_SiZe

ดูจำนวนการขาย และรูปร่างลักษณะรถที่ขายได้
Altis ขายได้มากที่สุด มากกว่ายี่ห้ออื่นหลายเท่า

รูปร่างเป็นยังไง ออกแนวผู้ใหญ่ หรู เรียบ ๆ
Nissan คงคิดว่า รูปร่างแบบนี้แหละที่ขายได้

เป็นผม ๆ ก็เลียนแบบลักษณะ หรือ เอาแบบที่มันขายได้เยอะ ๆ ดีกว่า
มอง Altis เป็นคู่แข่งดีกว่าไปมอง Mazda3 ที่ทรงสปอร์ต เพื่อแข่งในแนวการตลาด

วัยรุ่นไม่ชอบ แต่ขายได้เยอะ เพราะคนมีตังค์ส่วนมากก็อายุขยับกันไปค่อนสูง 35+ กันหมด

ออฟไลน์ LimitedEdition

Altis มันขายได้ ส่วนใหญ่เพราะชื่อโตโยต้าครับ

แล้วถ้าจะเทียบกันอย่างนั้นจริงจริง คงต้องเอา
ยอดขาย - รถเช่าฟลีท - รถแท็กซี่ - รถบริษัท
แล้วลองดูว่าจะเหลือเท่าไหร่

ผมคิดว่าถ้าพูดถึงตลาดคนมีตังค์อายุ 35+
รถที่เค้ามอง คงจะเป็น D-Segment ซะมากกว่า

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เค้าคงวางแผนมาอย่างดีแล้วหล่ะ อย่าลืมว่าออปชั่นที่พูดๆกันคนทั่วไปส่วนใหญ่เค้าไม่ได้สนใจกันหรอก บางคนไม่ทราบซะด้วยซ้ำ ผมเองติดตาม HLM มานานยังไม่สนใจเลยไฟโปรเจคตเตอร์เนี่ย ครุยส์คอนโทรลถ้ามีก็ดีขับทางไกลจะได้มีโอกาสพักขาขวาบ้างถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไร ผมอยากได้ช่วงล่างดี เกียร์ดี ระบบความปลอดภัยดี ภายในกว้างขวางนั่งสบาย ประหยัดน้ำมัน แรงเพียงพอ ยิ้มสบายทั้งคนขับและคนนั่งก็เพียงพอแล้ว อีกอย่างผมให้ความสำคัญกับราคา การซ่อม อะไหล่ ศูนย์บริการมากกว่าของเสริมซะอีก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ceberos

ผมว่าที่โตโยขายได้นี้ altis มันอาจจะ Defect น้อยก็ได้นะ ผมก็ใช้อยู่ กลัวแค่เรื่องเกียร์อย่างเดียว อย่างอื่นไม่มีปัญหาเบาะสั้นผมก็ซื้อที่รองเบาะเสริมเอา คานแข็งก็ข้อดี พังยากซ่อมถูก ที่สำคัญมัน Mass มากๆ แต่ก็อิจฉายี่ห้ออื่นที่รูปทรงสวยงาม ถูกใจ ขับขี่ก็ดีกว่า  แต่อยากให้ค่ายญี่ปุ่น อีกซักค่ายที่ปล่อยของเต็มๆ แบบ ford เนอะ เปิดก่อนได้เปรียบแย่งชิงลูกค้าก่อน คงไม่มีใครซื้อรถซ้ำ2คัน ภายในเวลารวดเร็วแน่นอน ^^ ไม่เหมือนมือถือ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

เน้นขายคนแก่โดยเอาสาว hot ชมพู่มาเป็นพรีเซนเตอร์หลอกคนแก่  ???

เสนอนิสสันเปลี่ยนเป็นมาช่ากับอำพลมาโฆษณาเดี๋ยวนี้   ;D

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
รอดูวันจริงดีกว่า ร้อยกว่าแรงก็ดีแล้ว ไม่น้อยไปไม่มากไป แล้วเครื่ิองรุ่นนี้เป็น รหัสอะไรอะครับอยากรู้จัง
ถ้า ร้อยกว่าแรงแต่เป็น GDI มันคงเจ็บน่าดู

projector ไม่มีไม่เป็นไร อะไหล่ถูกดี มี 2 airbag abs/ebd มาเป็ฯ std และเปิดราคา 65xxxx นะ มีแววรอกันหูแฉะแน่ๆ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Nirvash

• Jr. Member
  • **
ผมว่าตัวรถซิลฟีเอง ก็ไม่ได้ดูวัยรุ่นเลยอ่ะครับ  
นอกจากไม่ค่อยสวยแล้ว ยังเป็นสไตล์ที่แต่งไม่ขึ้นด้วยซ้ำไป
แต่ไม่แย่ขนาดอัลเมร่า :P

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เน้นขายคนแก่โดยเอาสาว hot ชมพู่มาเป็นพรีเซนเตอร์หลอกคนแก่  ???

เสนอนิสสันเปลี่ยนเป็นมาช่ากับอำพลมาโฆษณาเดี๋ยวนี้   ;D

ผมอยากได้พงษ์พัฒน์มากกว่าหง่ะ แต่ดูท่าน้าเค้าเหมาะกับ 4x4 มากกว่าแฮะ เปิดตัวด้วยเพลงใจนักเลงกันซะเลย เท่ห์คอด
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ pheet

ออฟชั่นถ้ามาน้อยขนาดนี้ ผมว่าสาวกนิสันยังลังเลเลยแหละครับ

เผลอๆจะแป็กเอาง่ายๆเลยด้วย  กั๊กตลอดเลยกว่าจะปล่อยตัวเต็มแบบสุดๆออก ค่ายอื่นเขาขายไปจดหมดแล้วแหละครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
เป็นยังไงมาก็เป็นอย่างนั้นต่อไป ทำรถมาใช้ได้ ใส่วัสดุมาดี เก็บเสียงดี แล้วก็มาหักเงินเอากับอุปกรณ์..
ที่จริงทำรุ่นท้อปอุปกรณ์เพียบๆมาเหอะ ขายแพงก็แพง คนส่วนน้อยอยากซื้อ แต่อย่างน้อยก็ไม่โดนด่า
รุ่นท้อปมีเท่าไหร่ คนก็มองว่าดีอย่างนั้นดีอย่างนี้ ท้ายสุดก็ไม่ได้ซื้อตัวท้อปกันหรอก

ถ้าให้ออพชั่นมาน้อยอย่างนี้ รถต้องเก็บเสียงดี ช่วงล่าง พวงมาลัยต้องดี วัสดุภายในต้องดี
ดีกว่า FB แบบที่คนไม่รู้เรื่องรถก็ต้องรู้สึกได้ ถ้าไม่เป็นไปตามนี้ ก็ต้องมีราคาที่ถูก ถ้าออพชั่นน้อย
ราคาแรง ขับแล้วไม่ดี ก็กลับไปเกิดใหม่ซะเถอะ ไม่มีที่ให้ยืนหรอก
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ LimitedEdition

ส่วนตัวผมคิดว่าจะขายดี แบบที่เกิดกับ Almera

เพราะถ้าไม่นับคนบ้ารถ เล่นรถ และสมาชิกใน Headlightmag แล้ว
คนทั่วไป ก็คงชอบรถคันใหญ่ เครื่องเล็ก(จะได้ประหยัด...เหรอ?) และราคาถูก

ซึ่งสำหรับผม โดยส่วนตัวแล้ว เป็นการเพิ่มปริมาณรถที่น่าเบื่อบนถนนเมืองไทยให้เยอะขึ้นไปอีก