ผู้เขียน หัวข้อ: Ford Focus 1.6 MT นี่แรงพอสูสี 2.0 Power Shift ได้หรือเปล่าครับ  (อ่าน 17873 ครั้ง)

ออฟไลน์ Minere

• Full Member
ใครเลยลองจับเวลา 0-100 และความเร็วสูงสุดบ้างครับ

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
Re: Ford Focus 1.6 MT นี่แรงพอสูสี 2.0 Power Shift ได้หรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 09:40:55 »
ไม่มีทางครับ

ถ้าเครื่อง 1.8 อาจเป็นไปได้ครับ

หรือเป็น fiesta mt อาจเป็นไปได้ครับ

เครื่อง 1.6 กับ body ford focus ยังไงก็ไม่เร็วครับ แต่ถ้าเป็น 1.6 เทอร์โบก็อีกเรื่องครับ
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

NgoH

• บุคคลทั่วไป
Re: Ford Focus 1.6 MT นี่แรงพอสูสี 2.0 Power Shift ได้หรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 09:47:54 »
ผมคิดว่าได้นะ 200 เนี่ยะ
เฟียสต้า 4 ประตู สปอร์ต น้ำหนัก 1,2XX โฟกัส MTน้ำหนักคงไม่ต่างกันมาก แถมได้ม้ามาอีก5ตัว

แต่จะให้มีความเร็วสูงสุดเท่า   เครื่อง2.0 น่าจะ 210 อัพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2012, 16:47:31 โดย Negrito »

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 09:58:57 »

อาจจะแรงไม่เท่า

แต่ถ้าความเร้าใจในแบบที่เกียร์ออโต้ให้ไม่ได้ เอาไปเลยเต็ม 10  ;D

NgoH

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 10:08:13 »

อาจจะแรงไม่เท่า

แต่ถ้าความเร้าใจในแบบที่เกียร์ออโต้ให้ไม่ได้ เอาไปเลยเต็ม 10  ;D

ความเร้าใจในพาวเวอร์ชิพ ผมว่าไม่แพ้เมนวลครับ เปลี่ยนปลายพัก ให้มีเสียงเสียหน่อย ไม่ต่างจริงๆ เพียงแต่ไม่ได้ดยกคันเกียร์ แต่เปลี่ยนเป็น คลิก กด แทน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 10:14:25 »
ความเร้าใจสำหรับผมในที่นี้ ไม่ใช่เรื่องของอัตราเร่ง แรงดึง เสียงเครื่อง
เสียงท่อ การถ่ายทอดกำลังไปสู่ล้อครับ

แต่เป็นฟิลลิ่งในการ เหยียบคลัตช์ ตบเกียร์ ไล่เกียร์เอง
ใช้ความชำนาญในการจับจังหวะปล่อยให้ต่อเนื่อง ไม่สะดุด
ไม่ใช่การใช้โหมด M ในรถเกียร์ AT ณ ปัจจุบัน

มันเป็นสิ่งที่คนขับรถเกียร์อัตโนมัติเกินกว่า 10 ปีขึ้นไป อาจไม่มีวันเข้าใจ

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 10:18:48 »
ผมคิดว่าได้นะ 200 เนี่ยะ
เฟียสต้า 4 ประตู สปอร์ต น้ำหนัก 1,2XX โฟกัส MTน้ำหนักคงไม่ต่างกันมาก แถมได้ม้ามาอีก5ตัว

แต่จะให้มีความเร็วสูงสุดเท่า เครื่อง2.0 น่าจะ 210 อัพ

ความแรงไม่ใช่ความเร็วปลายเสมอไปครับ เพราะมันไม่ได้ใช้  แต่มันหมายถึงอัตราเร่ง  ส่วนน้ำหนัก เพิ่มมา 100+ กก. มีผลมากมายครับ

เอาง่ายๆ ก็ไปอ่านรีวิวคุณจิมมีแล้วกันครับ รถ bsegment เกียร์แมนนวลทั้งหลาย เครื่อง 1.5-1.6 กินเครื่อง 2.0 ไม่ได้ซักคัน  นี่ดันเอาไปใส่ focus ไม่วิ่งแน่นอนครับ

รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

NgoH

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 10:25:25 »
ความเร้าใจสำหรับผมในที่นี้ ไม่ใช่เรื่องของอัตราเร่ง แรงดึง เสียงเครื่อง
เสียงท่อ การถ่ายทอดกำลังไปสู่ล้อครับ

แต่เป็นฟิลลิ่งในการ เหยียบคลัตช์ ตบเกียร์ ไล่เกียร์เอง
ใช้ความชำนาญในการจับจังหวะปล่อยให้ต่อเนื่อง ไม่สะดุด
ไม่ใช่การใช้โหมด M ในรถเกียร์ AT ณ ปัจจุบัน

มันเป็นสิ่งที่คนขับรถเกียร์อัตโนมัติเกินกว่า 10 ปีขึ้นไป อาจไม่มีวันเข้าใจ

ถ้าจะเอาแบบนั้นก็ไม่เถียงอ่ะครับ แต่ขับในเมืองรถติดมากขี้เกียจ เหยียบคลัทซ์ แต่ถ้าใช้ชานเมืองหรือต่างจังหวัด เป็นตัวเลือกที่ดีครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 10:26:20 »
วัดที่แรงดึงอารมณ์ตอนขับที่สนุกหนะได้ครับ แต่ถ้าวัดที่อัตราเร่ง 0-100 100-120 120-160 อันนี้มันสู้ไม่ได้แน่นอนเพราะ ม้าลงพื้นต่างกันแยะ

ถ้า 2.0 AT vs 2.0 MT อันนี้แน่นอน MT เหนือกว่าอยู่แล้ว แต่ 1.6 MT Vs  2.0 AT ความแรงอัตราเร่งยังไงก็ไม่มีทางสู้ได้อยู่แล้วครับ กดเต็มเท้าทั้งคู่

แต่ยังไงซะผมรอดูผลทดสอบจากการทดสอบดูตัวเลขดีกว่าครับ อันนี้ชัวว์ที่สุด

1.6 MT จะสับเีกียร์ทันและทนฟังเสียงเครื่องหอน แต่อีกฝั่งนิ่มๆนิ่งๆ กดแล้วฟังเพลงเคลิ้มๆ นั่งดู 1.6 MT ที่ค่อยๆ  หายไปเรื่อยๆ และหน้าคนขับที่ซีเรียสคร่ำเคร่งกับการสับเกียร์

ส่วนตัวผมชอบ MT ครับรถ สองล้อ หรือ สี่ล้อ ขอ MT ไว้ก่อน อารมณ์มันอยู่เหนือเหตผล และความสบาย

NgoH

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 10:34:00 »
แต่ผมว่า 2.0 AT กับ 2.0 AT WS มันแตกต่างกันอยู่นะ รอบเครื่องก็ไม่ตก เรียกได้ต่อเนื่อง

ออฟไลน์ jokerone

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 10:39:19 »
เกียออโต้ครัชจะลื่นนิดหนึ่งตอนเปลี่ยนเกีย
เกียธรรมดาครัชจับตามteen

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 11:13:14 »
Negrito ครับ

ขอโทษนะครับ

โปร Ford มากไปแล้วนะ

ความเร็ว ปลาย กับอัตราเร่ง คือคนละเรื่องครับ

เขาถามเรืองแรง ตอบเฉพาะว่ามันแรงได้ไหม

ถ้าไม่เคยขับ แล้วมาตอบว่า "เอ่อ ผมว่ามันน่าจะสู้ได้นะครับ"

แบบนี่ ไม่ถูก

ควรลองขับก่อน แล้วค่อยมาตอบ ครับ อย่าตอบแบบเอาตามความเห็นตัวเอง
โดยที่ยังไม่ได้ลองขับมาเลย มาพูดแบบนี้ แค่ทุกวันนี คนอื่นเขาก็คิดว่าคุณทำงานใน Ford แล้ว
แม้ว่าในความจริง จะใช่ หรือไม่ใช่ ก็ตาม

ระมัดระวังด้วยครับ Ford ไม่ใช่ค่ายรถยนต์ ที่น่าคลั่งไคล้มากมายขนาดนั้น
จนกว่าพวกเขาจะปรับปรุงงานองค์กรหลังบ้านตัวเองให้ดีกว่านี้

และต่อให้ใครมาคลั่ง Toyota หรือ Nissan Honda Mitsubishi เกินเหตุ ผมก็จะตำหนิแบบนี้เหมือนกันทุกคนละครับ บอกไว้เลย

รักใครชอบใคร ไม่ว่า แต่อย่าให้เกินงามครับ

NgoH

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 11:34:29 »
Negrito ครับ

ขอโทษนะครับ

โปร Ford มากไปแล้วนะ

ความเร็ว ปลาย กับอัตราเร่ง คือคนละเรื่องครับ

เขาถามเรืองแรง ตอบเฉพาะว่ามันแรงได้ไหม

ถ้าไม่เคยขับ แล้วมาตอบว่า "เอ่อ ผมว่ามันน่าจะสู้ได้นะครับ"

แบบนี่ ไม่ถูก

ควรลองขับก่อน แล้วค่อยมาตอบ ครับ อย่าตอบแบบเอาตามความเห็นตัวเอง
โดยที่ยังไม่ได้ลองขับมาเลย มาพูดแบบนี้ แค่ทุกวันนี คนอื่นเขาก็คิดว่าคุณทำงานใน Ford แล้ว
แม้ว่าในความจริง จะใช่ หรือไม่ใช่ ก็ตาม

ระมัดระวังด้วยครับ Ford ไม่ใช่ค่ายรถยนต์ ที่น่าคลั่งไคล้มากมายขนาดนั้น
จนกว่าพวกเขาจะปรับปรุงงานองค์กรหลังบ้านตัวเองให้ดีกว่านี้

และต่อให้ใครมาคลั่ง Toyota หรือ Nissan Honda Mitsubishi เกินเหตุ ผมก็จะตำหนิแบบนี้เหมือนกันทุกคนละครับ บอกไว้เลย

รักใครชอบใคร ไม่ว่า แต่อย่าให้เกินงามครับ

จร้า ทั่นประมุข
ก็ลองเล็กๆน้อยๆจากศูนย์ไม่รู้อะไรหรอก แต่บางครั้งก็ตอบจากข้อมูลทางทฤษฎี ความน่าจะเป็นเท่านั้นหละจร้า

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 11:40:30 »
ไม่ต้องเรียกผมว่า ท่านประมุข หรอกครับ ไม่ชอบให้ใครมาเรียกแบบนั้น
ผมก็คนธรรมดาเหมือนคุณนั่นแหละครับ

อย่าเอาความน่าจะเป็นมาตอบ แต่ควรตอบจาก "ความจริงที่ผ่านการพิสูจน์แล้ว"

โลกอินเตอร์เน็ตทุกวันนี้ หาความจริงได้น้อยมาก มีแต่พวกมากลากไป เชลียร์สร้างแบรนด์กันส่วนใหญ่

อย่าทำเช่นนั้นครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 11:54:57 »

จริงครับ ขับทางไกลนี่เกียร์ธรรมดามันส์จริงๆจะเอาแรงแบบไหนสับเกียร์เอาเลยเกียร์ออโต้นี่ผมว่าค่อนข้างน่าเบื่อนะนี่ขนาดยังไม่เคยขับรถเกียร์ CVT อาจจะน่าเบื่อยิ่งกว่าก็ได้ น้องชายผมขับอัลมีร่าของแฟนบอกว่าไม่เร้าใจเลยชวนให้ง่วง ส่วนตัวก็ยังอยากหารถเกียร์ธรรมดามาขับอยู่ แต่ตอนขับในเมืองนี่สงสารเข่าที่เสื่อมก่อนอายุและอยากให้แฟนขับได้ด้วยก็เลยต้องเป็นเกียร์ออโต้ไปซะ

ยังไม่เคยลืมเลือนเลยซีวิคไดเมนชั่นตาเหยี่ยวเกียร์ธรรมดา มันส์ที่สุดเท่าที่เคยขับรถมา
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 12:00:44 »
ความน่าจะเป็น,,, ความคิด ผมว่ามันน่าจะเอามาคุยได้อยู่นะคับ
....เพียงแต่,,, ต้องมีเหตุผลประกอบ แล้วก็บอกให้ชัดเจน ว่านี่เป็นสิ่งที่ผู้ตอบคิดเอาเองนะ

บางส่วน,,, ผมก็เข้าใจท่าน J!MMY นะ
....บางคน,,, มั่นใจมาก วิเคราะห์ฉะฉาน ฟันธงเป๊ะๆ
....แต่ถามว่า,,, เคยขับแล้วหรือ
....ไอ่แบบนี้,,, มันก็เกินไป, ผมก็เห็นด้วยกับท่าน J!MMY

แต่ถ้าจะให้,,, คุยกัน เฉพาะที่เคยลอง เคยขับ เคยใช้ มาแล้ว
....ผมว่า,,, มันจะเงียบไปหน่อย กระมังครับ
....ชีวิต,,, คนธรรมดา จะเคยขับรถกันซักกี่คันเชียว

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 12:40:09 »

จริงครับ ขับทางไกลนี่เกียร์ธรรมดามันส์จริงๆจะเอาแรงแบบไหนสับเกียร์เอาเลยเกียร์ออโต้นี่ผมว่าค่อนข้างน่าเบื่อนะนี่ขนาดยังไม่เคยขับรถเกียร์ CVT อาจจะน่าเบื่อยิ่งกว่าก็ได้ น้องชายผมขับอัลมีร่าของแฟนบอกว่าไม่เร้าใจเลยชวนให้ง่วง ส่วนตัวก็ยังอยากหารถเกียร์ธรรมดามาขับอยู่ แต่ตอนขับในเมืองนี่สงสารเข่าที่เสื่อมก่อนอายุและอยากให้แฟนขับได้ด้วยก็เลยต้องเป็นเกียร์ออโต้ไปซะ

ยังไม่เคยลืมเลือนเลยซีวิคไดเมนชั่นตาเหยี่ยวเกียร์ธรรมดา มันส์ที่สุดเท่าที่เคยขับรถมา

จริงๆ ออโต้มันเหมาะกับวิ่งทางไกลนะในอีกทางหนึ่ง เพราะรอบเครื่องต่ำ ไม่รบกวนห้องโดยสารมาก
แต่จากที่ผมเคยเอาแจ้สตัวเก่า CVT ไปวิหารแดง สระบุรี ซึ่งเป็นภารกิจประจำปีของที่บ้าน(แต่เดี๋ยวนี้เลิกแล้ว)
แม้เป็นทางสั้นๆ ไป-กลับ 200 กิโล ปรากฎว่ารู้สึกง่วง ส่วนตัวก็มาจากการนอนไม่พอด้วย
แต่พอเป็นคันปัจจุบัน ไม่ง่วงเลยตลอดทริป เพราะเวลาเจอสถานการณ์ไม่พึงประสงค์
หรือข้างหน้ามีทำถนน รถชะลอตัว รถขับช้า ต้องคอยตบเกียร์ต่ำเพื่อกลับมาทำความเร็วอีกครั้งเรื่อยไป

ที่พิมพ์มา ไม่ได้หมายความว่าเกียร์ธรรมดาดีที่สุดนะครับ
แต่สำหรับคนบางกลุ่ม เขายังต้องการอะไรแบบนี้อยู่

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 12:52:22 »
ความน่าจะเป็น,,, ความคิด ผมว่ามันน่าจะเอามาคุยได้อยู่นะคับ
....เพียงแต่,,, ต้องมีเหตุผลประกอบ แล้วก็บอกให้ชัดเจน ว่านี่เป็นสิ่งที่ผู้ตอบคิดเอาเองนะ

บางส่วน,,, ผมก็เข้าใจท่าน J!MMY นะ
....บางคน,,, มั่นใจมาก วิเคราะห์ฉะฉาน ฟันธงเป๊ะๆ
....แต่ถามว่า,,, เคยขับแล้วหรือ
....ไอ่แบบนี้,,, มันก็เกินไป, ผมก็เห็นด้วยกับท่าน J!MMY

แต่ถ้าจะให้,,, คุยกัน เฉพาะที่เคยลอง เคยขับ เคยใช้ มาแล้ว
....ผมว่า,,, มันจะเงียบไปหน่อย กระมังครับ
....ชีวิต,,, คนธรรมดา จะเคยขับรถกันซักกี่คันเชียว
คมมาก อยากจะกด Like ครับ อิอิ

Webboard คือแหล่งแลกเปลี่ยน"ความคิดเห็น" ดังนั้นผมว่าอะไรที่เป็นความคิดเห็นที่มาจากประสบการณ์บางอย่างมาต่อยอด (ถ้าคณิตศาสตร์ ก็การให้เหตุผลแบบอุปนัย) ก็น่าจะมาแชร์กันได้ครับ แต่ถ้ายกเมฆมาจากไหนไม่รู้ ก็อีกเรื่องนึง ส่วนเรื่องความจริงผมเห็นด้วยกับพี่จิมว่ามันหายากจริงๆ

ไม่ใช่เพราะมันไม่มี แต่เพราะเวลามีคนเอาความจริงมาบอก จะมีคนส่วนมากหัวรั้น ไม่ยอมเชื่อ เช่นกรณี 1+1+1+1*0 ก็ยังมีคิดรั้นจะคิดว่ามันได้ 0 หรือเรื่องโซฮอล์ระเหยไวกว่าเบนซิน อะไรทำนองนั้น ใช้แต่ความรู้สึกตัวเองล้วนๆ จนน่าเป็นห่วงว่าเปิด AEC จะคุยกับเพื่อนร่วมโลกเขาอย่างไร - -

ออฟไลน์ NineGap

• ตามใจ !!! ดีกว่าตามใคร
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 13:00:12 »
ข้อมูลของ Focus 1.6 MT ยังมีน้อยอยู่ครับ

คงต้องรอให้เจ้าของรถท่านนี้

http://www.fordfocusclub.com/forum/index.php/topic,17943.0.html

มาแชร์ประสบการณ์จริงให้ฟังล่ะครับ  ;D
ไอ้เขี้ยวเงิน <== 2013 All New Ford Ranger 2.2 MT DBL XLT Hi-Rider

ออฟไลน์ Jxxx

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 13:11:26 »

คิดแบบนั้นเช่นกันครับ  ขับรถ 1.3 2 วาล์วต่อสูบ คาร์บู ขับหน้า อายุเกิน 20 ปี (แต่เกียร์เป็น linkage ไม่ได้เป็นสาย)  ถึงแม้อัตราเร่งจะสู้รถใหม่ๆ เดี๋ยวนี้ไม่ได้ก็เถอะ แล้วยิ่งตอนทำ heel & toe ด้วยนะ ^^

ออฟไลน์ Minere

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 14:22:24 »
ยังงัยก็ขอบคุณทุกท่านครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 15:48:21 »

คุยได้ แต่ไม่ใช่ตอบแบบชี้นำ ตอบแบบไม่คิด ตอบแบบชอบ Ford ฉันก็จะตอบ ฉันไม่สนใจ
จะได้มีคนมาใช้รถร่วมกันกับฉัน เหมือนที่ฉันชอบ อย่างที่หลายคนในบอร์ดเราทำกันอยู่ในตอนนี้

ผมยอมให้บอร์ดเหงาลงกว่านี้สักหน่อย แต่มีข้อมูลจากผู้มีประสบการณ์ใช้งานจริง
มาแชร์กัน ไม่ใช่กลุ่มนักเลงแค็ตตาล็อก หรือเซียนคีย์บอร์ด นั่งเทียนพิมพ์ Built กันมันส์หยดติ๋งสนุกสนานอย่างนี้!
คุณผ้อ่าน และผู้บริโภค ก็จะได้รับแต่ข้อมูลจริงๆ ไม่ใช่การเขียนตามอารมณ์ตนเอง ว่ากันไปตามแต่ตนจะเห็นจะเชื่อ

แต่ละคน หาข้อมูลกัน เพราะมันไม่มีใครให้ข้อมูล รุ่นเกียร์ธรรมดา Ford ก็จะไม่มีรถ Demo ให้ลองขับด้วย
ผมจะได้รับมาแต่รุ่นเกียร์อัตโนมัติเท่านั้น  บอกกันเอาไว้แต่แรกตรงนี้ละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2012, 15:52:50 โดย J!MMY »

NgoH

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 16:23:19 »
ผมเชื่อว่า เซียนรถทั้งหลายที่สิงอยู่ในบอดแห่งนี้ ก็บ้ารถ และคงมีวิธีทางเทสได้เมื่อมีรถตัวใหม่ออกมา รวมตัวผมด้วย ถึงจะไม่ใช่สื่อ
ผมก็ใช้เฟียสต้า1ปี7เดือน กับกิโลเมตรที่7หมื่นกว่า เคยเหยียบสูงสุดเหมือนเวปนี้ทำได้คือ 200 ผมว่าประสบการณ์เกินพอสำหรับเครื่อง1.6ในเฟียสต้า ซึงในโฟกัส ก็คือเครื่องตัวเดียวกัน และเกียร์พาวเวอร์ชิพ ลูกเดียวกันทั้ง2.0และ1.6 ผมได้วิเคราะห์จากพวกนี้และข้อมูลทางเทคนิค ผมไม่ได้ยกยอปอปั้นแต่งฟอร์ดหรอกครับ แต่ถ้าขัดจากความเป็นจริง ขออภัยทุกท่านครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 16:25:28 »
ไม่รู้แฮะ 1.6 MT คงแพ้ 2.0 ได้ไม่มากมั้งครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ amadasus

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 16:37:58 »
ผมไปลอง 1.6 Auto 5 ประตู และ 2.0 Auto 4 ประตู มา (อันนี้อาจจะไม่ตรงคำถามกระทู้เท่าไหร่)
อันนี้เอาความรู้สึกที่ผมลองนะครับ ผมว่า 1.6 สำหรับผมสู้ 2.0 ไม่ได้เลย ความสนุกในการขับมันคนละเรื่อง แรงดึงก็ดึงต่างกันเห็น ๆๆ
อีกอย่างคือเรื่องดีไซค์ภายใน ส่วนตัวคิดว่าดีไซค์ภายในตัว 2.0 นั่งแล้วรู้สึกสบายกว่า 1.6 (อาจจะคิดไปเอง) แต่คุณแม่ที่ไปด้วยก็ บอกว่านั่งสบายกว่าตัว 1.6
หรืออาจจะด้วยเบาะหนังสีเบรด ก็ว่ากันไป

ปล.ความรู้สึกส่วนตัวล้วน ๆ ครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 17:19:44 »
แชร์เป็นข้อมูลครับ

เคยขับวีออส MT ปี 2005 เทียบกับ FD1.8 ของเพื่อน
ตีนต้นวีออส MT กิน พอเลย 150 FD เริ่มตีตื้นขึ้นมา
พอ 180 วีออสแทบไม่ไหลต่อแล้ว ส่วน FD ไปได้เรื่อยๆจนถึง 190
พอระยะห่างประมาณ 1 สนามฟุตบอล ผมที่ขับวีออสก็เลิกไล่ ส่วนเพื่อนก็ผ่อนคันเร่ง

แต่เกียรธรรมดาก็โกงเวลาออกตัว โดยการออกตัวที่ 3 พันรอบ ซึ่งออโต้ทำไม่ได้

..............

อีกครั้งที่ขับซีวิคไดเมนชั่น 2.0 ตัวก่อน MC เพื่อนขับแจ๊ส GE เกียรธรรมดา ทำท่อ
ไดเมนชั่น โดนตั้งแต่ 0-180 ไล่ทันตอน 190 เพราะแจ๊สล๊อคความเร็ว 190

................

จากการที่ดูจากหน้ากระดาษ+ประสบการณ์ที่เคยลองรถ MT มา
1.6 MT น่าจะนำช่วงตีนต้น แต่พอลอยลำแล้ว 2.0 เอาไปกิน
แต่ถ้า MT เอาไปแต่งต่อ ทำคลัช เดินท่อ เปลี่ยนหม้อพัก ทำกรอง
ผมว่า MT ที่แต่งมา อาจจะโดน 2.0 ที่ 200+
แต่ถ้าในสนาม 2.0 ไม่น่าจะไล่ 1.6 (ที่คนขับเก่งๆ) เดิมๆทัน

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 17:45:47 »
น่าจะเป็นแบบนั้นแบบที่รายกาย Max TV ตอนที่ Almera 1.2 MT ชนะพวก 1.5-1.6 AT ขาดลอย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ TDCI

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 20:12:21 »

คุยได้ แต่ไม่ใช่ตอบแบบชี้นำ ตอบแบบไม่คิด ตอบแบบชอบ Ford ฉันก็จะตอบ ฉันไม่สนใจ
จะได้มีคนมาใช้รถร่วมกันกับฉัน เหมือนที่ฉันชอบ อย่างที่หลายคนในบอร์ดเราทำกันอยู่ในตอนนี้

ผมยอมให้บอร์ดเหงาลงกว่านี้สักหน่อย แต่มีข้อมูลจากผู้มีประสบการณ์ใช้งานจริง
มาแชร์กัน ไม่ใช่กลุ่มนักเลงแค็ตตาล็อก หรือเซียนคีย์บอร์ด นั่งเทียนพิมพ์ Built กันมันส์หยดติ๋งสนุกสนานอย่างนี้!
คุณผ้อ่าน และผู้บริโภค ก็จะได้รับแต่ข้อมูลจริงๆ ไม่ใช่การเขียนตามอารมณ์ตนเอง ว่ากันไปตามแต่ตนจะเห็นจะเชื่อ

แต่ละคน หาข้อมูลกัน เพราะมันไม่มีใครให้ข้อมูล รุ่นเกียร์ธรรมดา Ford ก็จะไม่มีรถ Demo ให้ลองขับด้วย
ผมจะได้รับมาแต่รุ่นเกียร์อัตโนมัติเท่านั้น  บอกกันเอาไว้แต่แรกตรงนี้ละครับ

อ้าว  FOCUS 2012 อยู่ในมือ คุณจิมแล้วซิ   ใช่หนึ่งในเซอร์ไพรส์ปล่าวครับ

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 20:23:57 »
ความเห็นนะครับ
พอดีขับ civic fd 1.8 MT อยู่ 0-100 อยู่ 9-10 วิ +/-
ถ้า ford 1.6 MT คาดว่าน่าจะราวๆ 10-11
ซึ่งถ้าเทียบกับรถ 2.0 ผมว่าอัตราเร่ง 0-100 ใกล้เคียงนะครับ
(แต่ MT ต้อง shift แบบเนียนๆ เลยนะ)

แต่ถ้าถามว่าเกินกว่านั้น 80-120, หรือ 120+ ไม่ทัน 2.0 แน่นอน ความเร็วปลายยิ่งไม่ต้องพูดถึง
แต่ feeling ก็ต่างกันอีกแหละ ถ้าชอบขับรถ MT ตอบโจทย์ได้แน่
แต่ใช้จริงถ้ารถติด (เช่นใน กทม) ผมว่า AT ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 08:22:05 »

จริงๆ แล้ว,,, ถ้าเป็นไปได้ ผมก็อยากเห็นคำตอบ จาก "ผู้ใช้งานจริง" เหมือนที่ท่าน J!MMY บอกแหละครับ
....แต่ลองคิดดูเถอะคับ,,, ว่าจะมีผู้ใช้ Focus 1.6 MT ซักกี่คน ที่จะเข้ามาเล่นบอร์ดนี้
....ถ้าจะให้รอ,,, ผู้ใช้งานจริง จริงๆ หละก็, คงรอกันเหงือกแห้ง
....แต่เท่าที่ผ่านมา,,, ผมก็เห็นว่า ท่านเจ้าบ้านทุกท่าน ก็อะลุ่มอะหล่วยมากแล้ว สำหรับเรื่องนี้

อีกเรื่อง,,, บางที ผมว่าสมาชิกหลายๆ ท่าน ก็คงรำคาญเหมือนกัน
....ที่เห็นสาวก,,, เข้ามา built, เข้ามาอวย, เข้ามาแก้ต่างแก้ตัว ให้ทุกครั้งที่มีกระทู้ฟอร์ด
....และจากที่สังเกต,,, ส่วนใหญ่ สาวกฟอร์ด จะเป็นพวกที่มั่นใจในตัวเองสูงจริงๆ

จึงอยากจะฝาก,,, สาวกทุกท่าน ทำอะไร ก็อย่าให้ออกนอกหน้ามากไป, ใช้อารมณ์ให้น้อย ใช้เหตุผลให้มาก
....หลังพิมพ์เสร็จ,,, ก่อนจะคลิ๊กตอบในเรื่องทางเทคนิค, ลองอ่านทบทวนดูอีกทีครับ ว่าคำตอบนั้น มีเหตุผลเพียงพอแล้วหรือยัง

เรื่องแบบนี้,,, แบ่งรับแบ่งสู้เถอะคับ, ทั้งเจ้าของบ้าน และผู้มาอาศัย, จะยังไง ก็รักบ้านหลังนี้ด้วยกันทั้งนั้น