ผู้เขียน หัวข้อ: Ford Ranger รับรถมา 5 วัน วิ่งได้ 830 กิโลเมตร สายพานขาด  (อ่าน 25087 ครั้ง)

ออฟไลน์ pulsar

• Jr. Member
  • **
Re: Ford Ranger รับรถมา 5 วัน วิ่งได้ 830 กิโลเมตร สายพานขาด
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 11:38:08 »
อาจใส่ pulley ไม่ได้ศูนย์ ทำให้แกว่งแล้วเบียดสายพานขาดลองตรวจสอบดูครับ เพราะถ้าเป็นดังที่ว่า เปลี่ยนสายพานใหม่ก็ขาดอีกครับ

ออฟไลน์ Jake

• **
Re: Ford Ranger รับรถมา 5 วัน วิ่งได้ 830 กิโลเมตร สายพานขาด
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 12:32:27 »
ไม่น่ามีหนูนะครับเพราะที่บ้านแมวเยอะ

ออฟไลน์ youngbear

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 18:01:55 »
 ;D ;D ;D................มีโอกาสเกิดขึ้นได้ 1 ในหลายๆ 1,000 คันครับ  8)

ออฟไลน์ 9000

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 18:02:47 »
เห็นในเว็ป 1000..tip ก็มีอาการเพลาชับหลุด  :-\

• **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 22:36:00 »
ตอนนี้ผมรับรถกลับมาแล้วครับ สรุปว่า Pulley มีปัญหาครับ ช่างที่ศูนย์บอกว่า Pulley ไม่หมุนบางจังหวะ ก็เลยทำให้สายพานตกร่อง แล้วมีการฉีกขาด ตอนนี้เปลี่ยนเรียบร้อยแล้วครับ สรุปใช้เวลาอยู่ในศูนย์วันครึ่ง ช่างบอกว่ารออะไหล่ วันถัดมา เซลล์ที่ขายรถให้ผม  เขาอาสาไปนำรถออกมาจากศูนย์ให้ เพราะเหตุว่าผมงานยุ่งผมก็เลยตกลงให้เขาไปรับมาให้
และก็มีกระเช้าสก๊อตขอโทษจากเซลล์ฟอร์ด...
  ในความคิดผมเองผมไม่ได้ติดใจอะไรมาก ผมเข้าใจว่ารถยนต์หนึ่งคันประกอบขึ้นจากชิ้นส่วนหลายชิ้น pulleyรถของผมมันอาจจะเป็นชิ้นส่วนอะไหล่ ที่ฟอร์ดรับมาประกอบจากบริษัท ที่ supply ให้ไม่ได้มาตรฐาน ซึ่งอาจจะเป็นกับยี่ห้ออื่นเช่น ISUZU หรือTOYOTA ด้วย  แต่ก็ได้แต่หวังว่ามันจะไม่เกิดขึ้นกับชิ้นส่วนอื่นอีก เพราะฟอร์ดเองเป็นหนึ่งในบริษัทที่เรียกว่า Big 3(Ford,GM,Demler) ที่ร่วมกันคิดค้นระบบจัดการการผลิตรถยน์ที่บริษัทญี่ปุ่นทั้งหลายนำมาใช้อยู่ตอนนี้(ISO TS 16949)

สรุปว่างานบริการที่โคราชผมให้สอบผ่าน แต่ยังไม่ดีเท่า Honda
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2012, 23:27:37 โดย Jake »

ออฟไลน์ TIK_TIK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 18:33:42 »
ตอนนี้ผมรับรถกลับมาแล้วครับ สรุปว่า Pulley มีปัญหาครับ ช่างที่ศูนย์บอกว่า Pulley ไม่หมุนบางจังหวะ ก็เลยทำให้สายพานตกร่อง แล้วมีการฉีกขาด ตอนนี้เปลี่ยนเรียบร้อยแล้วครับ สรุปใช้เวลาอยู่ในศูนย์วันครึ่ง ช่างบอกว่ารออะไหล่ วันถัดมา เซลล์ที่ขายรถให้ผม  เขาอาสาไปนำรถออกมาจากศูนย์ให้ เพราะเหตุว่าผมงานยุ่งผมก็เลยตกลงให้เขาไปรับมาให้
และก็มีกระเช้าสก๊อตขอโทษจากเซลล์ฟอร์ด...
  ในความคิดผมเองผมไม่ได้ติดใจอะไรมาก ผมเข้าใจว่ารถยนต์หนึ่งคันประกอบขึ้นจากชิ้นส่วนหลายชิ้น pulleyรถของผมมันอาจจะเป็นชิ้นส่วนอะไหล่ ที่ฟอร์ดรับมาประกอบจากบริษัท ที่ supply ให้ไม่ได้มาตรฐาน ซึ่งอาจจะเป็นกับยี่ห้ออื่นเช่น ISUZU หรือTOYOTA ด้วย  แต่ก็ได้แต่หวังว่ามันจะไม่เกิดขึ้นกับชิ้นส่วนอื่นอีก เพราะฟอร์ดเองเป็นหนึ่งในบริษัทที่เรียกว่า Big 3(Ford,GM,Demler) ที่ร่วมกันคิดค้นระบบจัดการการผลิตรถยน์ที่บริษัทญี่ปุ่นทั้งหลายนำมาใช้อยู่ตอนนี้(ISO TS 16949)

สรุปว่างานบริการที่โคราชผมให้สอบผ่าน แต่ยังไม่ดีเท่า Honda

ช่างไม่ได้บอกหรือคับว่า Pulley ตัวไหนมันมีตั้งหลายตัวคับ
ผมก็ขับฟอร์ดเหมือนกัน

ข้อมูลเพิ่มไปดูที่นี่ก็ได้คับ

http://allnewrangerclub.com/board/viewtopic.php?f=38&t=3783&p=79002#p79002

ออฟไลน์ Pudit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 20:08:25 »
เอาใจช่วย จขกท ครับ ผม 4x4 2.2 วิ่งมาสามหมื่นละยังชิวๆ ส่วนข้อมูลตามอาจาร tik tik ข้างบนเลยครับ

• **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 21:05:49 »
ช่างไม่ได้บอกครับ พอดีน้องเซลล์ที่ขายรถให้ จัดการให้ทั้งหมดเลย ตอนนี้วิ่งไป เกือบพันห้ากิโลแล้ว ยัง OK อยู่กลังจากซ่อมมา เดี๋ยวจะถามข้อมูลให้อีกทีนึง เผื่อเป็นประโยชน์กับทั้งสมาชิกที่ใช้ BT 50 อยู่ด้วย อาจจะเป็นอาทิตย์หน้านะครับ เพราะตอนนี้ผมอยู Malaysia แต่ยังไงจะหาข้อมูลมาให้ได้ครับ

ออฟไลน์ kimhalua

• Full Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 21:29:08 »
ก้อย่างที่บอก ฟอร์ด กับ เชฟ ถ้าเจอศูนย์ ดี ก้ดีใจหาย เพราะเราขาดไม่ถึง ฮ่าๅ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 22:58:26 »
หุหุหุ ใครบอกว่ากลัวรถมือสองต้องมาซ่อมนั่นนี่ออกป้ายแดงสบายใจกว่า ผมว่าชักเริ่มไม่จริงเสมอไปล่ะ  ;D ;D ;D

ผมก็ว่ายังเบากว่ารถเก่าเยอะนะครับ เพราะรถใหม่เวลามัน defect มันก็สองสามจุดเต็มที่ แต่รถเก่านี่ ถ้าเก่ามากนี่ ปัญหามันเข้าคิวมาเลยครับ

แต่ปัญหา QC เกิดได้ทุกยี่ห้อแหละ สู้ๆ ครับ Ford
JDM เท่านั้น จะครองโลก!