ผู้เขียน หัวข้อ: มาเล่าเรื่องรถมือ2ให้ฟังคับ .... หวังว่าคงมีประโยชน์บ้าง  (อ่าน 57125 ครั้ง)

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
ที่เคยถามเรื่อง civic fd 2.0 เร็วๆนี้ ผมได้ออกตระเวนดูรถ หลากหลายมุมเมืองมากๆ ศรีนครินทร์ กาญจาฯ เทพารักษ บางแค แจ้งวัฒนะ

วันนี้และผมได้สนิทกับอู่ bmw อู่นึงแบบจะเป็นญาติกันอยู่แล้ว วันนี้มีลูกค้าคนนึงได้อยากหาคนปั่นไมล์รถกลับให้น้อยลงเลยเรียกช่างคนนึงมา ซึ่งสอบถามภายหลังว่าดังในหมู่เต๊นท์รถหรูๆทั้งหลายแทบทุกเต๊นท์ ซึ่งปรกติแกจะทำแต่รถยุโรปหรือพวกยากๆเท่านั้น ตอนช่างมาทำผมได้ยืนๆดูแกใช้เวลาทำในแต่ละคันแค่ 2-5 นาทีเท่านั้นและวิธีที่ทำนั้นต่อให้เอาเทพเจ้ามาแกะดูก็ไม่มีทางหาเจอว่าเคยทำอะไรมา เพราะไม่ได้ใช้วิธี จั้มสายไฟ หรือ ใส่ตัวหลอก หรือ บัดกรี แต่อย่างได และมีราคาค่าทำที่ไม่แพงเลย จนผมคิดว่าถ้าผมเป็นเต๊นท์รถ เกรดทั่วไปขายรถราคา หลักแสนถึงล้านต้นๆ ที่เป็นรถบ้านทั่วไปนั้น มีคำถามว่า "ถ้าผมเป็นเต๊นท์ ทำไมผมจะไม่ทำ"

1.ทำง่ายมาก รถไม่ช้ำ
2.ค่าทำถูกเหลือเชื่อ

ทั้งคู่.....ทำแล้วมีแต่ผลดี ขายรถง่ายขึ้น มีคนสนใจมาดูมากขึ้น โอกาสที่คนไม่รู้เรื่อง เข้ามาดูก็เยอะ โอกาสหลอกฟันก็มากขึ้น = ขายได้ไวขึ้น ราคาดีขึ้น มีแต่ข้อดีกับเต๊นท์ทั้งนั้น

2ประเด็นนี้ ผมคิดว่า ถ้าตาสีตาสาเดินเข้ามาแต่พอจะดูรถเป็น ดูตัวถังได้ ตัวถังสวยจริง แต่จะรู้ได้อย่างไรว่ารถมันวิ่งมาจริงๆเท่าไหร่

หลังจากผมคุยกับช่างที่มาปั่นไมล์กลับ เขาบอก 99% ของเต๊นท์รถเกรดทั่วไป camry accord vios city ฯลฯ นั้นกลับไมล์แทบทั้งหมด เพราะเป็นรถที่ใช้งานไม่ได้เอามาจอด โชว์ ดังนั้นเรื่องวิ่งเยอะ นั้นเป็นเงาตามตัว

ข้ออ้างของเต๊นท์สารเลวบางเต๊นท์ที่ผมจับได้แน่ๆเลย คือ ไม่ทำไม่ได้ ขายไม่ออก สมัยผมหารถ e39 มาใช้เมื่อซัก 2 - 3 ปีที่แล้ว ผมไปดูรถอยู่คันนึง ไมล์ 230,000 สภาพใหม่กว่าป้ายแดงอีก แต่ตอนคุยกันบอกว่า รถวิ่งยาว ไม่โทรม บลาๆๆๆ แต่พออีก1อาทิตย์ผ่านไป ถ่ายรูปลง one2car "รูปสุดท้ายถ่ายหน้าปัทม์โชว์"หราเลย จาก 230,000 เหลือ 110,000 พอกับคนที่จะซื้อคันนั้นจะซื้อผมเลยส่งรูปที่ผมเคยถ่ายไว้ให้ดู เพื่อช่วยให้หลุดพ้นจากวงการพวกนี้

และเหตผลที่มาบ่นๆๆๆคือ ผมไปดู fd คันนึง แถวๆ ห้างเก่าชื่อใหม่ 2 ห้างติดๆกัน ซักฝั่งนึงของกรุงเทพมาก่อนวันนึงแล้วพอมาเจอช่างคนนี้ผมถามแกว่ารู้จักเต๊นท์นี้มั๊ย แกบอกแกเพิ่งไปทำมา เมื่อตอน 11 โมงเมื่อวาน แต่ผมเข้าไปดูรถเที่ยงๆ ซึ่งรถช่างที่มาทำวันนี้ ทะเบียนจังหวัดบ้านเก่าพ่อผมแถมสีรถเป็นสีที่ผมเกลียด ผมเลยจำได้ว่าขับสวนจากผมไปตอนผมเลี้ยวเข้าเตนท์ ซึ่งถามไปถามมาแกบอกตอนไปทำเต๊นท์นั้นแกบอกทำทั้งหมด3คัน แต่ที่เลวร้ายที่สุด คือ civic fd 2.0 ที่ผมอยากจะได้นั้น วิ่งมาแล้วกว่า 3.2 แสนกิโลเมตร  :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o แต่ตอนนี้หน้าปัทม์ขึ้นแค่ 7x,000 เท่านั้น  >:( แต่ตอนผมไปดูสตาร์ทเครื่องเสียงวาวดังน่าเกลียดมากๆ คือโทรมมากแล้ว

นี่ไม่นับพวกรถสภาพดีๆใหม่ๆ แต่วิ่งเยอะเกิน สมมติ civic ปี2008 แต่วิ่งไป 150,000+ ส่วนมากปั่น ไม่เยอะปั่นกลับเหลือซํก 90,000 110,000 - 130,000 โดยประมาณ เหมือนเป็นเลขนำโชคอย่างนั้นน่ะ / แปรผันไปตามชนิดรถ และ ปี เต๊นท์เดียวกันที่ผมไปดู FD ปั่น E-Coupe จากแสนหลักพันกว่าๆเหลือเพียง 17,000 เพราะถือเป็นรถ niche market ไม่ควรวิ่งเยอะ แล้วเอาไปทำเบาะให้มันดูใหม่ๆ เสริมฟองน้ำ ซ่อมหนังร้านดังๆ ณ เวลานี้ เพื่อให้เหมาะกับเลขไมล์ 17,000 ซึ่งใช้เงินน้อยมากในการทำ

ผมอยากรู้ว่า ถ้าดูจากรถไม่ได้ แล้วศูนย์บริการจะบอกข้อมูลเหล่านี้หรือไม่ หากค่านิยมคนไทยยังนิยมรถไมล์น้อยๆๆๆๆๆมากๆๆๆๆๆๆกันอยู่แบบนี้

อ่ออีกอย่าง ถ้าเรื่องน้ำท่วมเอาง่ายๆเลยคับ เปิดประตูมารู้เรื่องเลย รถแต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อ จะมีกลิ่นเฉพาะตัว fd ,e39,acv30 หรือ bmw ทั้งหลาย กลิ่นเฉพาะตัวเด่นมาก ถ้าไม่มีหรือกลิ่นน้ำหอมมาแทน สันนิฐานง่ายๆ จมน้ำ หรือถ้าห้องเครื่องสะอาดเวอร์+หัวน็อตทั้งหายสนิมเกาะ หรือภายในมันสะอาดเวอร์ทุกซอก แต่ซอกที่ถอดไม่ได้มีคราบ ตีไปว่าน้ำท่วมได้เลยคับ

ปล1.ไม่ต้อง PM มาถามเต๊นท์ผมนะคับ ไม่บอกแน่นอน เพราะผมไม่อยากสร้างศัตรู แค่อยากมาบอกเล่าวิธีดูรถเฉยๆ
ปล2.รถบ้านนี่แหละตัวดี อินเตอร์เน็ตมันหาข้อมูลง่ายมาก หากหัดจะใช้ให้เป็น คนขายรถในเว็บ taladrod หากทีหลายคัน = tent / เวลาสนใจคันไหนเอาเบอร์ที่ลงๆทั้งหลายมา google ดูแล้วคุณจะรู้ว่ามันน่าทึ่งขนาดไหน -เลขทะเบียน ชื่อคนขาย เบอร์โทร- ถ้าโทรแล้วมีสิ่งน่าสงสัยลองขอเบอร์เพิ่มมาว่ามีเบอร์ติดต่ออีกมั๊ย เครือข่ายเดียวกันจะได้ถูก บลาๆๆๆ แล้วเอามา google ดูว่ามันอะไรยังไง แค่นี้ internet ก็ช่วยได้เยอะล่ะคับ

ช่วงที่ผมว่างออกหารถ ไปดูไม่ต่ำกว่า10คัน แบ่งได้ดังนี้ ชนหนัก 2 น้ำท่วม 6 ถอยไมล์+น้ำท่วม+ชนหนัก 2 ซึ่งผมท้อใจจนเดินเข้าโชว์รูมไปสอย civic fb 1.8 E มาแทนแล้วคับ แต่ถ้ารถที่มีปริมาณในตลาดมือ2น้อยๆ ผมว่าหาไม่ยากหรอกคับรถดีๆนะ แต่รถตลาดอย่าง FD มีจำนวนเยอะมาก แค่เสิชดูยังเหนื่อยเลยคับ เยอะโคตรรรรรรร!!! รถดีๆมีเยอะ แต่เน่าก็เยอะ ซึ่งผมดูเป็นคันที่เปิดราคามาไม่แพงเท่าไหร่ หรือ ค่อนไปทางถูก เลยเจอเน่าๆเยอะ แต่ถ้าพวกรถดีจริง ราคามันแพงเวอร์เวินเหลือเกิน รถออกป้ายแดง 9แสน ใช้2-4ปี ตกไปอีก1รุ่น ราคาลดลงไป1.5-2แสน สำหรับผมต่างแค่นี้เดินไปหาป้ายแดงรุ่นใหม่ๆสดๆ ดีกว่า ถ้าราคาตกซักล้านสองล้านแบบ e60 e39 สิน่าสน เอามาซ่อมให้ตายไปข้างนึง ยังคุ้มกว่าซื้อป้ายแดง  ;D ออกใหม่ 4.4ล้าน ใช้ไป 5-6ปี ตกไปอีก1รุ่น ร่วงไป3ล้านกว่า แบบนี้ดิน่าสน *-*

ขอให้โชคดีกับการเลือกรถนะคับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ Piresloso

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับบบ ข้อมูลเป็นประโยชน์มากครับ

ออฟไลน์ jg333

• Full Member
ขอบคุณข้อมูลดีๆมีประโยชน์มากๆครับ สําหรับคนไม่มีความรู้
(วงการนี้เป็นแบบนี้มานานแล้วครับ) >:(

ออฟไลน์ iamnobody

• Sr. Member
ก็เป็นแบบนี้ทุกที่แหละครับ
ทางแก้ก็ต้องให้คนที่จะขายรถเอารถไปเข้าศูนย์ก่อนจะขาย
เค้าจะบันทึกเลขไมล์เอาไว้ เต้นท์มันก็จะกรอไมล์ไม่ได้เพราะมีประวัติอยู่ในศูนย์

ปล. น่ามาซื้อรถผมนะ ของผม FD 2.0 ปี 2006 วิ่งไป 130,000 มั้ง ไม่ได้ติดแก๊ส
ยังวิ่งได้ 220 กว่าอยู่เลย เข้าศูนย์ตลอด แต่ใช้น้ำมันสังเคราะห์ของ HKS นะครับ เคลือบสีเดือนละ 4 ครั้ง
ผมขายให้เต้นท์เพื่อนไป 5 ปลายๆ เมื่อต้นปี ปัจจุบันนี้เพื่อนมันยังเก็บไว้ใช้เองอยู่เลยมั้ง
แล้วผมก็ไปสอยพรีอุส mc มาขับเมื่อเดือนที่แล้ว ปรหยัดกว่า FD ราวนรกกับสวรรรค์ (แต่ฟิลลิ่งการขับต่างกันราวสวรรค์กับนรก อิอิ)

ออฟไลน์ FyGI

เป็นประโยชฯืเผื่อใครที่กำลังหารถมือสอง

มาเล่าเคสผมให้ฟัง เป็น New Jazz SV ปี 2008 ครับ

รถคันนี้ซื้อมาใช้ครับ วิ่งเต็มที่ ขายไปเมื่อปีที่แล้ว

เลขไมล์ 13X,XXX เต๊นท์รับซื้อไป 470,000 บาท

ตอนขายไปก็แอบเสียดายอยู่เหมือนกัน แต่เกียร์กับแร็คพวงมาลัยใกล้พังแล้ว

ล่าสุดไปเจอรถคันนี้ประกาศขาย รถสวยใช้รักษาวิ่งน้อย 5X,XXX โล

จบข่าว

ออฟไลน์ DArkMaster

ผมก็กลัวเหมือนกันครับ ก่อนจะออกรถคันที่ใช่อยู่คันปัจจุบันว่าจะไปซื้อมือสองมาขับเพราะว่ามือใหม่เวลาเฉี่ยวจะได้ไม่เสียใจมากนัก แต่นั่งหาข้อมูลรู้สึกว่าเต้นรถจะน่ากลัวมากเกินไปเลยไปถอยป้ายแดงมาดีกว่าจะได้สบายใจ รถเป็นอะไรจะได้รู้ที่มาที่ไป ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ข้อมูลแน่นครับ
เป็นประโยชน์มากเลย
แต่ H นี่ถ้าไม่มีคู่มือแสดงประวัติการซ่อมบำรุง
ก็ไม่ค่อยน่าใช้แล้วล่ะ
ผมก็เคยเจอนะ FD 2.0 ไมล์โชว์4หมื่น
แต่ดูสภาพห้องเครื่อง ไม่เหมือนรถ4หมื่นเลย
รถวิ่งแสนนึงที่บ้านยังดูใหม่กว่า
ภายในก็โทรมเบาๆ  สงสัยว่าเคยมีใครกินตับในรถรึเปล่า
คู่มือแสดงประวัติซ่อมก็หาย เหลือแต่คู่มือใช้งาน
(ดูH มาหลายคัน ส่วนใหญ่ไม่มีแล้ว หายเกือบหมด)
ดู 1.8E มาอีกคัน ประวัติไม่มี ไมล์โชว์5หมื่น
ข้างนอก ห้องเครื่อง ให้ผ่าน แต่เบาะคนขับเน่าซะ  :-X
เหมือนเจ้าของรถคนเก่าไม่เคยอาบน้ำ!

สุโค่ยเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2012, 00:34:19 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ MaiSki

รถคนรู้จักผมปีครึ่งวิ่งไป1500โล เปลี่ยนน้ำมันเครื่องสังเคราห์ทุก3เดือน เอาไปขายจะมีใครเชื่อมั้ยเนี่ยว่าไม่ได้ถอยไมล์

ออฟไลน์ 6162002

ขอบคุณครับ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นมากเลยครับ ถ้าจะซื้อมือสอง ผมคงซื้อจากคนรู้จักจริงๆ ไม่ก็ซื้อแบบที่มันเก่าจัดไปเลย เลขไมล์เท่าไรช่างมัน 55

ออฟไลน์ neung23

รัปประกันซื้อคืน "ชนหนัก น้ำท่วม" บลาๆๆๆ

พอไปเจอชนหนัก มันบอกตัวถังไม่ขาดไม่เรียกชนหนัก พอเจอน้ำท่วมมันบอกแค่น้ำหกในรถ

ก่อนตกลงอะไรนิยามกันก่อนนะคับ ว่าอะไรขนาดไหน
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ JIRATH

ยอมรับเลยครับว่ารถมือสองหายากแล้วเหนื่อยจริงๆกับการที่ต้องไปหาแล้วเลือกดู

ที่อเมริกายังพอดูง่ายหน่อยเพราะที่นี่มีอย่างนึงที่เค้าเรียกว่า carfax ครับ เป็นตัวบ่งบอกว่ารถคันนี้ผ่านอะไรมาแล้วบ้าง

ผมใช้เวลาในการหารถสองอาทิตย์จนเจอคันที่ชอบแล้วใช่ สภาพไม่โทรม ไมล์น่านะตรง 55

ถึง ณ ตอนนี้สบายละครับ ไม่ต้องนั่งเปิดเว็บหารถทุกวันละ

2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ redsun

ซื้อรถมือสอง พกผู้รู้ไปด้วยปลอดภัยได้อีกครับ
โดยเชี่ยวชาญยี่ห้อและรุ่นนั้นๆ คลุกคลีตีโมงกับรุ่นนั้นจะดีมาก
ควรเป็นคนที่มีนิสัยใส่ใจรักษารถ หรือแต่งรถ ความรู้เทคนิคดีๆ
และรู้ทันกลโกงต่างๆ
พวกนี้ถ้าเค้าสนิทและเปิดใจไปดูรถให้เรา โชคดีครับ
มีอะไรผิดพลาดเล็กๆ พวกนี้ก็รู้สึกได้ก่อนครับ

ค่าใช้จ่ายน้ำใจเล็กๆน้อยๆ
แล้วเราได้รถที่ดี สภาพสวยๆ ในราคามือสอง
คุ้มค่าครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ขอบคุณเจ้าของกระทู้ครับ

เสริมให้อีกนิดนึง จากประสบการณ์ส่วนตัวที่เจอมา

รถคันไหนก็ตาม ที่เห็นปุ๊บ ใจเรามีข้อกังขา มีคำถามผุดขึ้้นมา
แม้เพียงข้อเดียว ให้ถอยห่างจากรถคันนั้นทันทีครับ

รถสภาพดีๆ ประกาศขึ้นเว็บรถมือสองปุ๊บ มันจะอยู่บนนั้น ไม่ค่อยเกิน 3-4 ชั่วโมงแรกหรอกครับ
โดนสอยไปหมดเรียบร้อย

แต่ที่จอดคาไว้อยู่บนเว็บทั้งหลายนั้น บางคันจอดมานาน แต่ไม่ยักมีใครไปสนใจ

ตอนดู Primera ให้เจ้ากล้วย BnN นั้น พวกเราเลือกกันนานพอสมควร
ไปเจอรถคันนึง ประกาศขายมานานแล้ว แต่ กลับไม่ยักมีใครสนใจ
พอเราขับไปขอดูรถกันถึงบ้าน เจ้าของก็เปิดให้ดู ลองขับดู รถก็ต้องมีเตรียมซ่อมบ้างในบางจุด
แต่ตัวถังโอเคมากๆ และเลขไมล์ ก็ตรงตามนั้น

ทุกวันนี้ เจ้ากล้วยของเรา โชคดี และมีความสุขกับ Primera คันนั้น

ซื้อรถมือสองต้องใจเย็นๆ ค่อยๆเลือกครับ
และผู้ขายในเน็ตรายใด ที่มีรถขายมากกว่า 2 คันขึ้นไป พึงระวังไว้ และอยู่ห่างๆไว้ก่อนเป็นการดีครับ

ออฟไลน์ MoLee

ผมไม่กลัวตรงเลขไมล์เท่าไร แต่ผมกลัวแจ็กพ็อตที่ใหญ่กว่านั้น :-X เรื่องนี้ดูยังไงก็ไม่มีทางรู้เป็นอะไรที่บรือออออ

ออฟไลน์ Cool Runner

รถมือสองส่วนใหญ่ไมล์เชื่อถือไม่ได้หรอก
ถ้าคันไหนมีสมุดคู่มือก็เทียบได้ง่ายหน่อย
รถพี่ซื้มือสองจากเตนท์ไมล์ขึ้นแสนสาม แต่สมุดลงระยะเช็คแสนเจ็ดไปแล้ว

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
มาดู Corolla Exior ปี 98  2.0SE.G  MT ของลุงผมไหมครับ
ทำงานบริษัทสุขภัณฑ์ ไป-กลับสระบุรี-ปากเกร็ด ทุกวัน เหยียบไม่ต่ำกว่า 140
หลังเกษียณก็ขับช้าลงมาหน่อย ต่างจังหวัดเหลือ 100-120
ยกคลัตช์ไป 3 รอบ เลขไมล์ปัจจุบัน 3 แสนกว่าโล
สภาพเครื่องดีกว่ารถกรอไมล์ 8-9 หมื่นบางคันเสียอีก
ขนาดรถคันเก่าที่ขายไป แสนเจ็ดหมื่นโล รอบเดินเบาสภาพยังเน่ากว่านี้

ญาติพี่น้องผมหลายคนก็นิยมบริโภครถมือสอง แต่ดีหน่อยตรงที่หาจีบจากเพื่อนฝูง
หรือญาติด้วยกันที่จะขายรถ แม้ราคามิตรภาพจะขาดทุนกว่าปล่อยตามเว็บ
แต่ก็ดีกว่าเสียความรู้สึกหากรู้ว่ารถไปกรอไมล์

จะว่าไป โชว์รูมมือ 2 จากผู้ค้าโดยตรงก็อย่าประมาทครับ
ญาติผมคนนึงถอย Toyota Soluna Vios ปี 06 ออโต้ มาจากโชว์รูมที่มีคำลง
ท้ายภาษาอังกฤษแปลเป็นไทยแปลว่า แน่นอน และขายแพงกว่าเต็นท์นิดหน่อย

รถดูเหมือนใหม่ ภายนอกสวยดี แต่พอลองขับดู
เลขวิ่ง แสนเจ็ด แต่สภาพเครื่องและเกียร์ดูไม่น่าจะต่ำกว่า 2 แสนกลางๆ
ล่าสุดแอร์รั่ว เอารถมาทำที่อู่หน้าบ้านผมอยู่เนี่ย

ออฟไลน์ Emission-Tester

ผมซื้อ FD มือสอง ครับ
ซื้อเมื่อ 2 เดือนที่แล้ว...

ท่องเวป ศึกษา และไปตามเต้นท์ต่างๆ เหมือนกันครับ
สรุปได้ว่า รถสภาพดีๆ คนเค้าจะขายกันเอง
ส่วนที่อยู่ในเวป ก็จะอยู่ไม่นาน ปุ๊ปปั๊บ ซื้อขายกันแล้ว

สรุปไปหาคนรู้จัก ทั้งที่บ้าน ที่ทำงาน
จนได้ข่าวว่ามีคนจะปล่อย อ่ะครับ :D

Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เคยเขียนให้คนที่เว็บต้องห้าม อ่านว่า  ต่อให้เชี่ยวเรื่องรถมาก  แต่ช่างเก่งก็มากเหลือเกิน
รับรองว่าคุณ ดูรถที่เป็น TAXI~ มาก่อนไม่ออกแน่นอน

โดนด่าเละ :P  

ลุงของเพื่อนเปิดอู่ TAXI แล้ววันนั้นไปหาลุงเพื่อนเพื่อตั้งวาล์ว (รถเพื่อนนั่นแล)  
มีคนเช่าขับโทรมาว่าขับชนรถไปชนอยู่หน้ากรมขนส่ง

แต่ไม่หนักกันชนฉีก  แกบอก ขอเวลา ไม่เกิน 15 นาทีเสร็จ ว่าแล้วก็สั่งลูกน้อง
ไปเอาอะไหล่ เปิดตู้เก็บมาผมงงเลย กันชนสำรองเยอะมาก
ช่างก็ขับมอเตอร์ไซต์ไปกัน 2 คน เปลี่ยน ณ ตรงนั้นเสร็จ วิ่งต่อ

แกบอกต่อให้เป็นหม้อน้ำก็ไม่นาน

หลังจากนั้นเพื่อนชี้ให้ดู ช่างกลุ่มนึง กำลังประกอบ เบาะที่เหมือนใหม่(เพราะบิ้วด์มา)
เป็นเบาะหนัง   และคันนั้นเปลี่ยนเครื่องแล้ว

แกเล่าให้ฟังว่า เครื่อง 1.8 นะ หาง่าย ยกวางใหม่ เปลี่ยนเบาะที่เหมือนใหม่(บิ้วด์มา)
Option ครบ เพลทต่างๆครบ  แค่นี้จะ จากรถสภาพ TAXI ราคา 2แสน กลาง

จะกลายเป็นรถดูดีมีระดับ ราคา 4 แสนปลายๆ ถึง5แสนต้นๆ  ด้วยซ้ำไป  

ผมเลยเปลี่ยนทัศนคติไปเลย  

ลองจับผิดคันนั้นดู หายากมาก แทบไม่มี   หากจะหาเจอ ต้องไปดูยางรองแท่นเครื่องกระมั้ง  
ที่มันสภาพใหม่ เพราะยกเครื่อง    :P  
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ V221

ขอบคุณที่มาแบ่งปันประสบการณ์กันครับ ตัวอย่างนี้เป็นเพียงหนึ่งในหลายๆอย่างที่ยืนยันว่าสังคมไทยนิยมการหลอกลวงโดยไม่คำนึงถึงความถูกต้อง ผมเคยไปดูรถเบ็นซ์หรือบีเอ็มมือสองตามเต็นท์และเมื่อนำเลขตัวถังไปตรวจสอบพบว่ากรอไมล์ทุกคันครับ และเคยคุยกับเพื่อนที่เป็นเจ้าของเต็นท์ทราบว่าทุกคนต้องกรอไมล์เพราะอยากให้ลูกค้าซื้อง่ายๆ ส่วนญาติผมที่เป็นคนส่วนน้อยไม่ยอมกรอไมล์ก็ขายไม่ดีต้องปิดเต็นท์มาทำที่บ้านอาศัยขายคนรู้จักกันอย่างเดียว
ผมก็เคยขายรถตัวเองที่ไมล์เยอะระดับเกือบ2แสนโล มิไยที่ฝากเต็นท์ญาติตอนที่เค้าเปิดตรงรัชดาเป็นปีก็ไม่มีใครสนใจถึงรถจะสวยและรักษาสุดๆ ท้ายที่สุดก็มาขายกับเพื่อนเพราะเขารู้ว่าเรารักษารถมากๆ
กฏหมายบ้านเมืองเราก็มีในเรื่องนี้แต่ไม่มีใครไยดีที่จะทำให้ถูกต้องตามกฎหมาย นี่คือความจริงครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Lhorn

• Jr. Member
  • **
ทำไมสมัยนี้มันกลอไมด์กันง่ายขนาดนั้นเลยเหรอครับ   แบบนี้ซื้อรถมือสองมาน่ากลัวจริงๆ

โชคดีกับรถใหม่นะครับ

ออฟไลน์ BlackSpeed

เรื่องจริงที่ต้องตีแผ่ครับ
ผมก็เคยซื้ออัลติสมือ 2 มา รถ 2 ปีไมล์ 3 หมื่นกว่าๆ แต่ดันมีนามบัตรเจ้าของเก่าเหน็บไว้ในคู่มือ เลยโทรไปคุยประวัติ เค้าบอกก่อนขายวิ่งมา 8 หมื่นกว่าๆ โอ้ 2 ปี 8 หมื่น  :o สุดท้ายก็ตัดใจหันไปหาป้ายแดงแทน
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ adis

ขอบคุณมากครับ เป็นประโยชน์มาก

ออฟไลน์ csamabat

มีเรื่องขำที่มาจากประสบการณ์ครับ

เพื่อนผมไปดูอัลติส เมื่อ 4 ปีก่อน
มี 2คัน
1.6 J MT ทั้งคู่ สภาพดีพอกันเลย
คันนึงไำมล์ 2 แสนกว่า
อีกคัน ไมล์แสนกว่า

เพื่อนเลยเอาคันที่ไมล์น้อยกว่า  เพราะได้ความสบายใจ 5555 แต่สภาพมันก็ใหม่จริงๆครับ

จนผมได้มีโอกาสไปนั่งรถเขา เปิดดูสมุดคู่มือการใช้งานรถ   เจอเจ้าของเก่า เขียนลายมือไว้ว่า  ปี 2549 เปลี่ยนยางที่ ไมล์ 26xxxx KM
แม่เจ้า    โดนเข้าแล้ว  ;D ;D
เพื่อนผมก็ใช้ไปอีกซักระยะ มีโอกาสเบิกไมล์ 0 ใส่ใหม่ เริ่มที่ 0 เลยคราวนี้
และเขาก็ใช้ไป จนไมล็์ อันใหม่เนี่ย ถึงระยะ 1แสนกลางๆ ครับ
สรุป รถคันนี้ วิ่งไปแล้วกว่า  4 แสน โล   แต่ไมล์ตอนนี้คือ 1 แสนกลาง เจ้าของใหม่ที่มาดูบอกรถสภาพดีจังยังวิ่งไมเ่ยอะ

ผมเลยว่าเพือน เลวมากกกก 55555

ดูรถเต้น นี่ทำใจอย่างเดียวครับ
ยิ่งรถญี่ปุ่น ซื้อมาใช้งาน ทนทาน ยากมากที่ 10 ปี ไมล์จะ แค่ 1 แสน ครับ

ผมยังโชคดี ได้รถบ้านมา AVANZA มือเดียว ผู้หญิง  ไปซื้อที่บ้านเขาเลย รถ 7 ปี ไมล์ 7หมื่น  มาอยุ่กับผมไม่กี่เดือน แสนกว่าแล้วตอนนี้ครับ ;D

ตอนนี้ผมกำลังมองหารถให้คุณพ่อคุณแม่ ยังไม่ด้ถูกใจเลย บางคันมันมี ข้อกังขาในใจนิดๆ จัง แต่รถสะอาด หอมมาก ปีรถปี 2002 วิ่งไป 170000  :)
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
มาเพิ่มเติมครับ เท่าที่อ่านมาเหมือนจะมีแต่คนมองว่าวงการเต้นท์มือสองนี่ไม่ดีเอาซะเลยจริงๆแล้วก็มีทั้งดีไม่ดีปะปนกันไปเหมือนๆกันกับทุกๆวงการไม่งั้นก็ยกตัวอย่างมาก็ได้ว่าวงการไหนที่ดีสุดๆไม่มีเสียเลย

ส่วนตัวผมใช้มือสองมาตลอดทุกคันที่ใช้รู้สึกว่าคุ้มค่า คนที่เล่นมือสองมาตลอดจะทราบดีว่าจ่ายในราคาที่เท่ากันแต่ให้รถคันใหญ่กว่าประสิทธิภาพดีกว่าแต่ต้องดูให้เป็นนะครับ การที่มือสองนั้นราคาไม่แพงนั้นมีต้นทุนการความไม่รู้อยู่ด้วยซึ่งถ้าใครรู้ก็กำไรหล่ะครับซึ่งควรซื้อเป็นเงินสดหรือซื้อดาว์นมาผ่อนต่อดีกว่าไม่งั้นที่คิดว่าถูกก็โดนดอกแพงๆ+Vat อีก ถ้าดูไม่เป็นก็เน้นจากคนรู้จักนี่แหละครับรู้ประวัติดี

สำหรับท่านใดที่อยู่กรุงเทพก็ให้เน้นเต้นท์ใหญ่หน่อยที่มีชื่อเสียงดีๆ เพราะพวกนี้มีต้นทุนกับคำว่าชื่อเสียงพอสมควรแต่บางทีเค้าก็พลาดได้ อย่าคิดว่ามีแค่เต้นท์ที่ย้อมแมวคนซื้อได้ คนที่มาขายเต้นท์ก็ย้อมเต้นท์ได้เช่นกัน ไม่มีใครหรอกที่ซ่อมรถตัวเองให้เนี้ยบก่อนมาขาย อย่างจองรถไว้อีก 3 เดือนได้ก้ช่วงนี้แหละขับแบบไม่สนใจอะไรแล้ว อะไรจะเสียจะเสียงดัง น้ำมันเครื่องน้ำมันเกียร์ถึงเวลาเปลี่ยนก็ไม่เปลี่ยนหรอก ท่ออะไรรั่วก็ใช้ๆไปก่อนตูจะขายแล้ว รถชนหนัก จมน้ำมาก็ไม่บอกหรอกเดี๋ยวเสียราคาจับได้เองแล้วกัน ซึ่งรถที่ซื้อไปส่วนใหญ่เกือบ 100% ต้องเอาซ่อมแล้วแต่ว่าจะมากจะน้อย บางคันก็บานปลายขาดทุนก็มี สำหรับเต้นท์ใหญ่ๆถ้าหากพลาดเจอรถช้ำมาส่วนใหญ่เค้าไม่เอามาขายที่เต้นท์ตัวเองหรอกเพราะจะเสียชื่อเสียง เค้าเอาไปปล่อยกับเต้นท์ด้วยกันตามปริมณฑลมากกว่าขาดทุนก็ยอมดีกว่าเสียชื่อ

ถ้าดูรถไม่เป็นก็หาพรรคพวกที่ไว้ใจได้ไปด้วย หรือหาช่างที่เป็นไปด้วยไม่ต้องบอกว่าจะไปดูที่ไหนเพราะเค้าอาจฮั้วกับเต้นท์ได้ และอยากให้คลาดสายตาไม่งั้นอาจเจอเต้นท์สะกิดบอกให้เชียร์คันนี้แล้วให้ 5 พัน หรือจะใช้บริการบ.ที่รับตรวจสอบก็ได้ (จำไม่ได้เรียกว่าอะไร)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ส่วนการเลือกซื้อนั้นให้ดูอะไรเป็นสำคัญขอแจงคร่าวๆเท่าที่นึกออกนะครับ
     - ไมล์ไม่ต้องใส่ใจมากกรอกันได้ต่อให้จริงก็วัดอะไรมากไม่ได้ บางคันใช้ในกรุงเทพอย่างเดียวขับวันละ 2 ชั่วโมงแต่ไมล์ขึ้นแค่ 20 โลจะสึกหรอมากกว่าอีกคันขับวันละ 2 ชั่วโมงเหมือนกันแต่ได้ 100 โล คันวิ่งน้อยสึกหรอมากกว่าซะอีกเพราะชั่วโมงการใช้งานเท่ากันแต่ไม่มีลมมาระบายความร้อนให้เครื่องยนต์และชิ้นส่วนต่างๆทำให้เครื่องสึกหรอเร็วและอุปกรณ์เสื่อมเร็ว
     - ถ้ารถปีไม่มากหากมีการสาดสีหรือทำสีทั้งคันอย่าไปเล่นเด็ดขาด ส่วนการทำสีบางชิ้นต้องดูว่าเป็นไง บางจุดถ้าทำแล้วผ่านได้เลยเช่นหลุมวางอะไหล่ถ้ามีการทำสีสงสัยไว้เลยว่าโดนชนท้ายจนยุบมาถึงนี่  หรือทำสีห้องเครื่องใครเค้สจะทำกัน
     - ดูรอยเชื่อมถ้าใหม่ก็สงสัยไว้ก่อนว่าโดนตัดหัวหรือท้ายมาใส่
     - ดูน็อตว่าใหม่มั๊ยเพราะปกติเวลาเปลี่ยนหรือย้อมอะไรมักไม่ค่อยเปลี่ยนน๊อตเท่าไหร่ ถ้าสีน๊อตไม่เป็นไปทางเดียวกับชิ้นส่วนนั้นๆก็สงสัยไว้ก่อนอีกแล้ว ขี้สงสัยกันจริงๆ
     - เรื่องคู่มือ บางทีก็ย้อมกันได้เอาเข้าศูนย์ดูเหมือนปกตินี่แหละ แต่พอออกมาก็ถอดปลั๊กให้เลขไม่วิ่งพอจะขายก็ใส่ใหม่แล้วก็เข้าศูนย์อีกทีเท่านี้เลขก็น้อยๆกันแล้ว

ยังมีอีกเยอะนึกไม่ออกล่ะต้องอยู่หน้ารถถึงจะนึกได้ก็เอาเท่านี้กันก่อนล่ะกัน ลืมบอกไปเต้นท์ตามต่างจังหวัดไกลๆเค้าถือเรื่องความไว้ใจเป็นหลักนะครับ เต้นท์ใกล้ๆพ่อผมย้อมแมวบ่อยจนตอนนี้แทบจะเลิกขายแล้วแต่พ่อผมทำมาเกือบสิปปีจากมีรถแค่ 2-3 คันจนตอนนี้มีประมาณ 20 คัน เพราะที่บ้านผมถือคติ ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน ดังนั้นทุกท่านกรุณาอย่าเหมารวม อาชีพใครๆก็รัก ถ้าดูไม่เป็นไม่ไว้ใจก็ไปเล่นป้ายแดงซะ ถ้าต้องขายคันเก่าก่อนซื้อคันใหม่ก็หาขายเองนะอย่าขายเต้นท์หล่ะ

ทุกสิ่งทุกอย่างในโลกล้วนมาเหตุผล มีเยอะพวกอยากได้รถใหม่จองไว้แล้วไม่มีรถใช้ต้องใช้คันเก่าก่อน อะรถใหม่มาแล้วรอติดอุปกรณ์อีก 2 วันได้เงินดาว์นยังไม่มีเลยต้องขายคันเก่าเป็นเงินดาว์นวิ่งขายเต้นท์ดีกว่า โอ้ยโดนกดราคาทำใจไม่ได้ ไอ้พวกเต้นท์หน้าเลือด วิ่งหาซะ 10 เต้นท์ยังไม่พอใจลองขายเองดู ขายไม่ได้ซักทียังไงต้องขายเต้นท์หน้าเลือดจนได้ คนมันอยากได้ป้ายแดงจนตัวสั่นมันจำเป็นมากจะลงแดงล่ะ แล้วมากดราคากันทำไม (ระหว่างคนอยากขายมากกับคนไม่ได้อยากซื้อนัก ใครจะมีอำนาจต่อรองมากกว่ากัน แต่ละเต้นท์ก้มีเงินจำกัด เค้าไม่จำเป็นต้องซื้อรถคุณถ้ามองว่าเอาไปต่อยอดไม่ได้ ถ้ามีคนเอารถมาขายอีกในราคาโดนใจเอาไปทำกำไรได้เยอะแต่เงินหมดซื้อคันแพงกว่าไปก่อนหน้านี้แล้วเท่ากับเสียโอกาสในการลงทุน)

ป.ล.1 ข้อมูลการซื้อขายกับเต้นท์ถ้าไม่ตรงสามารถฟ้อง สคบ ได้ครับ แต่ถ้าซื้อกันเองฟ้องไม่ได้
ป.ล.2 ช้าๆได้พร้าเล่มงาม ใช้ได้ทั้งซื้อและขาย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ neutrino

ต่อแต่นี้ทุกครั้งที่จะก้าวเข้าสู่เต็นท์รถ จะระลึกเสมอว่ากำลังก้าวสู่ "แดนมุสา"

ออฟไลน์ myalexxp

ทุกอย่างมันอยู่ที่ตัวเราเองครับ โทษเต้นเค้าไม่ได้หรอก

( ผมเป็นพ่อค้ารถมือ2 เหมือนกันครับ )

;D

ออฟไลน์ Cpete

• Full Member
ขอบคุณนะครับ =) ผมอยากให้แบ่งปัน แบบนี้กันเยอะๆ เพราะเวปนี้ผมติดตามทุกวันเลย แล้วก็เข้ามาอ่านแล้วสนุก ลุ้น แล้วก็ได้ความรู้ ;)  :-* :-* KEEP IT UP GUYS =)

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆครับ

บ้านผมเึคยใช้รถ BMW มือสอง 520i รถปี 98
ไมล์แสนหก ตอนซื้อมาก็ใช้ดีไม่มีปัญหาอะไรครับ
แต่พอใช้ไปได้ซักสามสี่เดือน สตาร์ทไม่ติด ไดร์สตาร์ทเสีย
พอซ่อมไดร์สตาร์ทเสร็จ ซักระยะ เกจ์วัดน้ำมันเสีย
จากนั้นก็คอมแอร์พัง หม้อน้ำรั่ว
จนสุดท้าย เปิดกระโปรงหน้าไม่ได้ 5555555

ใช้ชีวิตอยู่ด้วยกันร่วมสองปี ก็ขายทิ้งไป
เข็ดแล้วครับ รถมือสอง หลังจากนั้นที่บ้านก็ไม่เคยซื้อรถมือสองอีกเลย

ออฟไลน์ aoddy1

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ครับ