ผู้เขียน หัวข้อ: มาเล่าเรื่องรถมือ2ให้ฟังคับ .... หวังว่าคงมีประโยชน์บ้าง  (อ่าน 56957 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
ทุกอย่างมันอยู่ที่ตัวเราเองครับ โทษเต้นเค้าไม่ได้หรอก

( ผมเป็นพ่อค้ารถมือ2 เหมือนกันครับ )

;D

555 ทั้งสองฝ่ายแหละครับ เต้นท์ต้องค้าขายบนพื้นฐานของคุณธรรม คนซื้อเองต้องศึกษาข้อมูลด้วยเช่นกัน สมัยนี้เต้นท์เยอะมากจริงบางทีวิ่งผ่านแค่ไม่กี่โลเจอเต้นท์เป็นสิบ พอได้มีโอกาสไปตีซี้เค้าเลยได้ความว่าขายดีมากเพราะแถวนี้เป็นโซนอุตสาหรรม ส่วนใหญ่คนที่เริ่มมาทำงานที่นี่จะมากันตัวเปล่าพอทำงานเริ่มมีตังกันแล้วโดยเฉพาะแถวนี้ส่วนใหญ่เป็นโรงงานชิ้นส่วนรถยนต์ทำให้รายได้ค่อนข้างดี โบนัสเยอะก็ซื้อรถกันเงินไม่พอป้ายแดงก็มือสองทำให้ขายรถดีมากๆเลย ผมเองยังอยากทำเลยแต่ติดที่งานประจำ ถ้าพ่อผมทิ้งที่บ้านมาได้มาทำแถวนี้รับรองรวยแน่ๆเพราะโซนแถวนี้หารถได้ราคาไม่แพงแหล่งมาจากระยองกับกรุงเทพ ขายก็ไม่ยากคนซื้อเยอะ เต้นท์ที่ผมไปคุยเค้าบอกว่าราคาเค้าอาจสูงสักหน่อยแต่รับประกันได้ว่ารถสวยแน่นอนทุกอย่างซ่่อมให้ใช้ได้หมด เค้าไม่อยากให้คนซื้อมาด่าทีหลังว่าหลอกขายเค้า

ถ้าถามส่วนตัวว่ามีโกหกมั๊ยผมว่ามีทุกคนทุกเต้นท์แม้กระทั่งคนที่เอารถมาขายซะด้วยซ้ำ มีแต่ว่าจะเรื่องเล็กเรื่องใหญ่เพราะบางทีมันจำเป็น คนซื้อไม่ได้ง่ายๆกันทุกคน ส่วนใหญ่อยากได้รถมือสองราคาถูก ไม่จมน้ำ ไม่เฉี่ยวชน รอยไม่มี อุปกรณ์ทุกอย่างใช้งานได้ดีไม่มีปัญหา ยังกับซื้อป้ายแดงซึ่งไม่มีทางสำหรับมือสองอยู่แล้ว ตรงนี้พ่อผมก็เบื่อรถเก่าเกิน 10 ปีแล้วเพราะซื้อมาต้องซ่อมเยอะบางทีเราไม่รู้เลยซ่อมไม่หมดลูกค้าซื้อไปก็มาว่ามาเคลมเสียอารมณ์กันทั้งสองฝ่าย บางคันรถเกือบ 20 ปีแล้วซื้อไปเป็นเดือนจะมาเคลมแต่บางอันพ่อผมก็ทำให้นะ ตอนนี้เริ่มหันมาเล่นรถไม่เกิน 8 ปีล่ะ ปัญหาน้อยกว่ากันเยอะแต่รถที่จอดขายก็น้อยลงไปเยอะเช่นกัน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
ขออนุญาตถามนิดนึงครับ ว่าเลขไมล์นี่ ถ้ากรอกลับให้เป็นเหมือนเดิมได้ไหมครับ หรือว่าก็ไม่รู้อีกว่าจริงๆตอนนี้มันเท่าไหนแล้ว

ออฟไลน์ MaiSki

• Sr. Member
ระวัง รถบ้าน = รถเต้นท์ที่จอดไว้ในบ้าน ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ mongolias

ขอบคุณครับ
เป็นประโยชน์มากเลยครับ
มันเป็นเรื่องปกติ ที่ไม่ปกติไปแล้วสำหรับเต๊นท์ ที่จะมีบางแห่งกรอไมล์บ้าง
ตัวผม ถ้าจะซื้อรถมือสอง คงเลือกซื้อจากคนรู้จัก หรือจากเจ้าของรถในคลับของรุ่นนั้นๆเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
ทุกอย่างมันอยู่ที่ตัวเราเองครับ โทษเต้นเค้าไม่ได้หรอก

( ผมเป็นพ่อค้ารถมือ2 เหมือนกันครับ )

;D

คุณผิดแล้ว เป็นความผิดของเต้นท์รถ100% ที่ไม่มีจริยธรรมในการประกอบอาชีพ
ผิดกฎหมายด้วยถ้ามีหลักฐานครับ  >:(

ออฟไลน์ neung23

อย่าทะเลาะกันคับ ผมไม่ได้มีเจตนาแบบนี้

2ฝ่ายก็จริง แต่ถ้าเต๊นท์ไม่เสนอคนซื้อก็ไม่สนองหรอก
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ pheet

ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากครับ เป็นความรู้มากๆครับ

ออฟไลน์ tommaris

ควรมองหารถที่คาดว่าจะเช็คประวัติได้ง่ายครับ  จริงๆ ถ้าบ้านไม่ไฟไหม้หรือน้ำท่วม หรือเปลี่ยนผ่านมาหลายมือจัด
คู่มือประจำรถอย่าง book service และกุญแจสำรองทุกดอกควรจะอยู่ครบ  (แม้จะไม่เข้าศูนย์บริการ หรือเคยเข้าแรกๆ หรือเข้าบ้างไม่เข้าบ้าง)

ต.ย. รถไมตี้เอ็กซ์ที่บ้านออกห้างปี 90 book service คู่มือการใช้งาน ต่างๆ ยังอยู่ครบ  แม้จะไม่ได้บริการศูนย์โตโยต้ามา 10 กว่าปีแล้ว
ถามว่าจงใจเก็บรักษาหรือ? ปล่าวเลย เคยวางยังไงก็วางหยั่งงั้น และพอไปหาก็เจอทุกครั้ง

วอลโว่ 850 ปี 97 ที่ซื้อมาจาก volvo used car สุขุมวิท (ตอนยังไม่ปิดตัว) ก็มี book service และกุญแจสำรองครบ  มีประวัติในการเข้ารับบริการ
จากศูนย์บริการอยู่เสมอ และเลขไมล์ ณ วันที่ซื้อมา ก็ใกล้เคียงกับเลขครั้งสุดท้ายที่เข้ารับบริการ  แบบนี้มั่นใจกว่าไม่โกงเลข อิอิ

และ ณ ขณะนี้ผมก็กำลังมองหา BMW 323i se ปี 05-06  ผมก็จะใจเย็นๆ ค่อยๆ หารถคันที่ถูกใจ ไม่มีข้อกังขา และพอจะรู้และเช็คประวัติได้
อย่างน้อยก็เท่าที่เราจะสบายใจไปเปราะนึง

รถคันนึง  ถึงแม้จะมือสอง  ก็หลายแสน จนถึงหลักล้าน และหลายล้าน

คงไม่มีอะไรมากไปกว่า  ศึกษาข้อมูลประจำรุ่นให้มากๆๆๆๆๆๆๆๆ ใจเย็นๆๆๆ  และละเอียดรอบคอบเท่าที่จะทำได้

ขอให้ทุกคนที่กำลังมองหารถมือสอง ได้รถดีที่ถูกใจครั้บ  ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ขออนุญาตถามนิดนึงครับ ว่าเลขไมล์นี่ ถ้ากรอกลับให้เป็นเหมือนเดิมได้ไหมครับ หรือว่าก็ไม่รู้อีกว่าจริงๆตอนนี้มันเท่าไหนแล้ว
ถ้ารู้ว่าจริงๆมันอยู่ที่เท่าไหร่ ก็ทำกลับได้ครับ
แต่ว่าพอดีไม่สามารถรู้ได้ ;D

เล่าต่อๆ
เจ้า FD2.0 วิ่ง4หมื่นกิโลที่เล่าให้ฟังไปในหน้าแรก
เจ้าของเต๊นท์เป็นผู้หญิงมีอายุหน่อย เลยให้พ่อเข้าไปคุยเพราะรุ่นราวคราวเดียวกัน
ส่วนผม มุดรถจับผิดต่างๆ
เจ๊แกบอกเมื่อก่อนแกเริ่มขายรถเมื่อ10ปีที่แล้ว จับกรอไมล์หมดเลย ดูไม่ออกหรอก
(จะบอกเพื่อ)
แล้วตอนนี้ล่ะ?
ดูรถคันนั้นผมว่ากรอมาแหงๆ

อีกทีนึงเมื่อ6ปีที่แล้วมั้ง
เดินเล่นๆไปดูอัลติสหน้าหมู รถ2ปี ป้าย กทม. วิ่งไปแล้วแสนสาม :o
ไปคุยกับคนขายว่า
ผม: รถห่านไรครับ ทำไมวิ่งเยอะจัง
เด็กเฝ้าเต๊นท์: ถ้าเอาจริงๆ กรอไมล์ให้ฟรี จะเอาเท่าไหร่ก็บอก
ผม: เอ่อ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2012, 12:54:13 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ HYDE--

ผมเห็นพวกอู่กรอไมล์ ติดป้ายกันชัดเจนมากๆ ตัวใหญ่สุดๆ ไม่มีการต้องแอบอะไรทั่งนั้น
ราวกับว่าเป็นเรื่องปกติมากๆ

โห แต่กรอจาก 300000 เหลือ 70000 นี่ไม่ไหวๆ
รถสมัยนี้ย้อมกันเนียนจริงๆ ยิ่งรถญี่ปุ่นเนี่ย จะมีสักกี่คัน ที่ใช้วันละแค่ 20-30 โล แล้วไม่ได้ขับทุกวัน
นอกจากคนมีรถหลายคันจริงๆ

คนซื้อมือสอง ก็โดนหลอกกันเพียบ จะมีสักกี่คนที่ดูรถเป็นขนาดนี้

ออฟไลน์ 2k

เรื่องนี้เป็นปัญหาที่ฝังลึกกับสังคมไทยมานานมากครับ คนไทยขี้โกง.....เมื่อหลายสิบปีก่อนก็เคยมีกรณีที่คนไทยเอาอีกาวัดตัวโตๆไปถอนขนตัดหัวขายให้ฝรั่งให้เค้ากินกันในเทศกาลวันขอบคุณพระเจ้า  :-\  มาทุกวันนี้เต๊นท์รถทุกแห่งจะใช้วิธีกรอไมล์กลับด้วยระยะที่มากจนน่าเกลียดแล้วอ้างด้วยเหตุผลเพียงว่า"ใครๆก็ทำกัน"..............คนอื่นเลวแล้วเราจำเป็นต้องเลวด้วยหรือ?   :(   ไม่แปลกใจเลยว่าทำไมเดี๋ยวนี้พวกปาดหน้าแทรกตามคอสะพานมันเพิ่มจำนวนขึ้นเป็นทวีคูณทุกที ก็เพราะคำอ้างว่าใครๆมันก็ทำกันนี่เอง.........ใช้ให้นึกถึงมุขเสียดสีคนไทยของพวกต่าติขึ้นมาได้...........ประเทศไทยอุดมสมบูรณ์มีดีหมดทุกอย่างแต่เสียที่มีคนไทยนี่แหละ  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
คนซื้ออยากได้รถไมค์น้อยๆ คนขายอยากขายได้กำไรเยอะๆ

สำหรับผมถ้าจะซื้อมือสองพยายามหารถที่พอจะสืบค้นประวัติได้ เช่นมี service book หรือ รถที่เป็นสมาชิคตามเวปคลับกับรุ่นต่างๆ

มีประวัติการเข้าเชคตามศูนย์บริการต่างๆ แต่ถ้าเป็นรถที่ปีเก่ามากๆ ก็คงต้องทำใจเรื่องเลขไมค์และการโกหกไว้ด้วยหละครับ

ส่วนเรื่องปรับตัวเลขไมค์ ทำได้ทุกรุ่น ใช้เวลาทำไม่นาน ถอดไมค์ออกจากตัวรถ ใช้คอมพ์พิวเตอร์เสียบ เปลี่ยนค่าตัวเลขฐานก็ได้แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2012, 14:25:33 โดย nudragon »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ระวัง รถบ้าน = รถเต้นท์ที่จอดไว้ในบ้าน ด้วยนะครับ

อันนี้ก็ใช่เลยครับ บางทีก็ฝากจอดไว้บ้านคนรู้จัก ลูกน้องทำนองนี้แล้วสวมรอยป็นรถบ้านบางทีก็ดูออกง่ายๆจริงๆแล้วรถเต้นท์ก็มาจากรถบ้านนั่นแหละถ้าเต้นท์มืออาชีพเค้าคัดเกรดดีๆมาให้เราซะด้วยซ้ำ บางคนซื้อรถบ้านแท้ๆไปแล้วช้ำก็มีเยอะ ผู้หญิงขับงี้ ครูขับ หมอขับ รับส่งลูก ซึ่งก็จริงแต่ไม่ได้บอกว่าดูแลดีซักหน่อย รถบ้านบางคันสักแต่ขับจริงๆ ยิ่งถ้าลองได้ติดแก๊สแล้วยิ่งไม่ดูแลใหญ่เลยก็มี เอาเป็นว่าถ้าเราประกาศขายทางเน็ตจะบอกคนซื้อว่ายังไง รถบ้านแท้ๆเมียขับอย่างเดียวแต่ไม่ค่อยล้างหรือดูแล เสียก็ค่อยซ่อม น้ำมันเครื่องเยิ้ม ชนมาแล้วหน้าสองหลังสามไว้ใจได้ชนยังไงก็ไม่ตาย ไม่ล์ถ้าสนใจกรอกลับได้จะเอา 0 ก็ยังได้ถ้ามีเลขติดลบเราก็จะจัดให้ ติดแก๊สแล้วรั่วนิดๆพอให้รู้ว่าติดนะ

อีกอันที่คนส่วนใหญ่จะไม่ทราบก็รถหรูๆแพงๆนั่นแหละครับบางทีถึงกับเช่าที่จอดรถบ้านที่รวยๆแล้วไปประกาศขายว่าเป็นรถข้าราชการชั้นสูง รถเศรษฐีไม่ค่อยได้ใช้ รถนายทหาร เวลาเราไปดูรถก็จะเจอคนของเต้นท์สวมรอยเป็นลูกน้องบอกว่านายไม่ว่างแต่สั่งไว้ว่าจะมีคนมาดูรถก็ยิ่งทำให้เราเชื่อว่ารถบ้านสภาพดีสุดๆก็ซื้อกันไปแพงกว่าที่ซื้อเต้นท์เป็นแสน กำไรก็แบ่งให้เจ้าของบ้านซักหน่อย

เรื่องกรอไมล์ไม่ได้บอกว่าถูกและไม่ได้บ่งบอกว่ารถคันนั้นสภาพเป็นยังไง ให้ดูโดยรวมดีกว่า แต่คนซื้อส่วนใหญ่กลับโฟกัสในจุดๆนี้ ดังนั้นตอนซื้ออย่าดูไมล์ให้ดูสภาพโดยรวมดีกว่า เครื่องดี เกียร์ดี ช่วงล่างดี ไม่จมน้ำ ไม่ชนหนัก ไม่ทำสี แอร์แบคไม่เคยใช้ ABS ทำงานได้ ไฟแสดงสถานะปกติ (ตรงนี้ระวังย้อม) พวกนี้น่าสนใจกว่าไมล์ตั้งเยอะ เรื่องรถนี่ผมว่าดูง่ายกว่าพระเครื่องเยอะเลยเพราะต้องอาศัยความเชื่อใจกันเยอะ

ฝากท่าน 2K หน่อยนะครับ กระทู้นี้กล่าวกันเรื่องรถมือสองกัน บางท่านก็เอาประสบการณ์ในการซื้อรถมือสองมาแชร์ทั้งด้านดี ไม่ดี ส่วนผมใช้มือสองมาตลอดอีกทั้งที่บ้านเปิดเต้นท์รถมือสองที่ตรงไปตรงมาไม่ค้ากำไรเกินควรแต่ก็ยอมรับว่ามีการกรอไมล์ในบางคันเพราะคนซื้อเค้าเน้นตรงนี้ทั้งที่จริงไม่ใช่เรื่องสำคัญที่สุด ขายกันตามสภาพจริงๆกันมากกว่า ไม่ควรลากไปถึงเรื่องอื่นดีกว่าครับเดี๋ยวจะยาวโดยใช่เหตุ การด่ากันเองได้แค่สะใจไม่ได้ช่วยอะไรให้ดีขึ้น
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Scarecrowman

ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากครับ
ผมไม่เคยซื้อรถมือสองจากเต้นสักที เคยซื้อต่อจากคนรู้จัก..

ออฟไลน์ fahsai@2011

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับข้อมูล

ก่อนอื่นเลยต้องขอบอกไว้ก่อนสำหรับคนที่คิดซื้อรถมือสองต้องทำใจว่าจะเจอกับอะไรที่จะตามมาภายหลังเพราะเลือกได้ไม่มาก ขนาดีถป้ายแดงยังมีปัญหา

เลยครับ ตัวผมเองนั้นใช้ทั้งป้ายแดงและมือสอง ล่าสุดตามหาวีโก้ 4WD เจอราคาแล้วอยากจะร้องด้วยความที่จำนวนรถในตลาดมีไม่มากกับเจอช่วงหลัง

น้ำท่วมรถใหม่ขาดตลาดราคารถมือสองปรับขึ้นแบบเหลือเชื่อ ด้วยความที่ต้องการหาซื้อมาใช้ในไร่เลยไม่อยากได้รถป้ายแดงเนื่องจากเสียดาย ตระเวนไป

หลายร้านเจอราคาถอยเลยเพิ่มเงิน 100,000-200,000 ได้ป้ายแดงเลย ถอดใจอยู่สักพักเพราะหาไม่ได้แบบที่ราคากับสภาพไปกันได้

หลังจากนั้นมีคนแนะนำบอกว่าให้ลองขอซื้อต่อจากคนที่รู้จักกันสิเผื่อว่าเขาอยากเปลี่ยนรถ ได้ผลครับถามเล่นๆพี่แกขายซะงั้น วีโก้ 3.0 4WD ตอนครึ่ง

ปี2004 ได้มาราคา 510,000 คิดว่ายังไงก็ดีกว่าไปซื้อ Hilux คานแข็งเก่าญี่ปุ่นซึ่งเหมาะสำหรับในไร่แต่ใช้ธุระถนนดำไม่ไหวแถมราคาก็ป้วนเปียนอยู่ที่

400,000-500,000 สรุปหลังจากที่ได้รถมาด้วยความที่เคยใช้รถแบบรักษารับไม่ได้กับสภาพล้อที่ค่อนข้างโทรมยางก็หมดสภาพเลยจัดหาชุดใหม่มาใส่

แทน หลังจากนั้นก็จัดการถ่ายชุดของเหลวใหม่ทุกอย่าง รถคันนี้เป็นรถบ้านเจ้าของอายุประมาณ50 แต่ใช้แบบไม่รักษา สภาพรถรับได้เลขไมล์อยู่ที่

112,000 ตั้งแต่วันที่ขอซื้อ ขนาดวันไปรับรถเจ้าของจอดทิ้งไว้ใต้ต้นมะม่วงแถมไม่คิดจะล้างให้อีกต่างหาก ใช้มาประ4-5เดือนเริ่มเจอปัญหาแอร์ไม่เย็น

พบว่าลูกปืนหน้าคอมแอร์เสีย จัดการเปลี่ยนปลอบใจตัวเองว่ามันถึงอายุ หลังจากนั้นอีกไม่นานเลยพาไปล้างตู้แอร์ถอดตู้มา.........เชื่อไหมว่าสภาพตู้มี

รอยร้าวซึ่งผ่านการซ่อมมาแบบว่ารื้อแล้วก็ใช้ไม่ได้ต้องเปลี่ยนใหม่ จากที่ล้างตู้ราคาไม่เกิน2,000 กลายเป็นว่าต้องซื้อเปลือกตู้ใหม่สรุปโดนไปประมาณ

8,000 กลับมาคิดแล้วหงุดหงิดว่าเจ้่ของเก่าเปลี่ยนออกหรือว่าเอารถไปซ่อมแล้วโดนอู่ลักเปลี่ยน เพราะรถคันนี้เคยชนด้านหน้ามา แต่สภาพตู้ที่เห็นนั้น

ถ้าเป็นรถที่ชนต้องเป็นแบบห้องโดยสารเละมากๆๆแบบว่าเครื่องกระแทกเข้าไป.......

ต้องทำใจถ้าคิดจะซื้อรถมือสองขนาดผมซื้อกับคนรู้จักยังเจอแบบนี้ แล้วที่ไปซื้อตามเต็นท์น่ะน้อยคนที่จะได้แบบที่ถูกใจไร้ปัญหา น้อยคนที่จะเจอรถ

แบบว่าเจ้าขิงเก่าขายเพราะอยากเปลี่ยน ส่วนใหญ่จะเจอแบบที่รถเริ่มมีปัญหาแล้วขายซะมากกว่า!!!!!

ออฟไลน์ WATBTG01

• Jr. Member
  • **
รถมือสองตาดีได้ตาร้ายเสียครับ ถ้าจะให้ดีซื้อคนที่รู้จักดีกว่าครับ ส่วนตัวเคยซื้อรถมือสองมาจากในเน็ตเจ้าของเดิมบอกใช้ดีไม่มีปัญหา พอมาใช้ปัญหาเพี้ยบ โดยที่ไม่รับผิดชอบใดๆเซ็งมาก สุดท้ายเพื่มเงินอีกหน่อยใช้ป้ายแดงดีกว่าครับ

ออฟไลน์ JikorokunG

ขอบพระคุณมากครับ  ผมเกือบถลาล้ำเข้าไปวงการนี้แล้ว แต่ดีที่ถอยมาั้งหลักมองรถ มือ1 แทน

ออฟไลน์ Nyquist

ขอบคุณมากครับ

แฟนผมกำลังจะขายรถพอดี ไม่รู้จะขายที่ไหนดี
รถ 4 ปี วิ่ง 6 หมื่นกว่าโล คนซื้อจะเชื่อมะเนี่ย

ออฟไลน์ nunix

เข้าใจ จขกท เลยครับ เคยวิ่งหาเจอแบบนี้เหมือนกัน จะเป็นลม
วันหลังซื้อรถมือสองต้องคนรู้จักเท่านั้น ไม่งั้นก็ต้องมี Bookservice แบบ Track ได้
ถ้าอันไหนไม่มี book ร้อยเกือบทั้งร้อย กรอไมล์ ประวัติไม่น่าโชว์ทั้งนั้นเลยคับ

ออฟไลน์ nok

ได้ความรู้เพิ่มเพียบเลยกระทู้นี้(กำลังดูรุ่นนี้เหมือนกันครับ ติดแก๊สทนไหมครับ)

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ซื้อรถมือสอง ตาดีได้ ตาร้ายเสียครับ เรียกแบบนี้ดีกว่า

เจ้าหมู GDG ที่ผมได้มาก็มือสองครับ ผมใช้วิธีดูบุ๊คเซอร์วิสก่อนเลย กับจดทะเบียนครับ...โทรหาเซลล์ที่ศูนย์เลย
เซลล์พวกนี้ส่วนมากจำรถลูกค้าได้อยู่แล้วครับ เขาก็จะตอบได้ทันทีว่า คันนี้เป็นอย่างไร ใครเป็นเจ้าของ
หลังจากนั้นโทรไปฝ่ายเซอร์วิส ถามเช็คไมล์ว่ารถคันนี้เซอร์วิสครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่ ที่ระยะเท่าไหร่
แค่นี้คุณก็รู้แล้วว่ารถโดนกรอไมล์มาหรือไม่ ไม่ได้ยากเย็นเลยครับ เพราะศูนย์ใหญ่ๆส่วนมากข้อมูลลิงค์ถึงกันหมดครับ
ยิ่งรถหรู รถดีๆ ยิ่งเช็คง่ายเลย สำคัญคือทะเบียน กับเลขตัวถังต้องตรงกัน เพราะบางทีเล่นสับทะเบียน บางทีเอาแค่ทะเบียนไม่ได้
ต้องมีเลขตัวถังคุมไปด้วยเพราะเลขตัวถังสับไม่ได้ ถ้าสับคือรถเถื่อนแล้วครับ

เสร็จก็ดูพวกชนหนัก ฯลฯ เพื่อนๆ ตอบไว้หมดแล้ว

แต่คนที่โดนส่วนมากคือ อารมณ์อยู่เหนือเหตุผลแล้ว ว่าเฮ๊ยอยากได้คันนี้แหละ โอเคหมด จนลืมรายละเอียดที่ต้องใส่ใจครับ
ผมก็เคยมาก่อนเหมือนกัน ตอนหลังๆมา เลยต้องตัดอารมณ์อยากได้ออกก่อน มองความเป็นจริงทุกรายละเอียดครับ

ตอนนี้ผมแฮปปี้กับหมูของผมมากครับ เพราะทุกวันนี้มีอะไรผมก็โทรไปคุยกับเจ้าของเดิมได้สบายเลย ถ้าไปชลบุรีพี่เขาพาเลี้ยวข้าวอีกตะหาก
นี่คือ ผมซื้อจากเต๊นท์เพื่อนนะครับ....ไม่ใช่จากเจ้าของรถโดยตรง....
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Do!phinz

• **
  • อยากได้รถคันแรกในชีวิตไวๆ
ขอบคุณทุกข้อมูลครับได้ความรู้เยอะเลยครับ

ออฟไลน์ balliblue

มาร่วมแชร์ให้ครับ ผมเป็นคนนึงที่เิพิ่งจบทำงาน ยังไม่มีตังค์ ซื้อ civic fd แต่ด้วยความอยากเลยไปหาซื้อมือสองซึ่งผมก็ได้พาผู้เชี่ยวชาญ (พ่อผมเอง) ไปดูด้วย สุดท้ายก็ไปได้เจ้า fd คันที่ผมขับอยู่ครับ  สีเทา ปี 2008 วิ่งมา 70000  ขอเล่าที่มาแบบยาวให้ฟังซักหน่อย

ในตอนแรกผมตั้งใจที่จะเอาเจ้า fd สีดำ มากๆๆๆ แ่ต่สุดท้ายพอหาไปหลายๆ เต้นท์ ก้มีแต่ชนหนักบ้าง สภาพไม่โอบ้าง สุดท้่าย เต้นท์ที่ผมไปซื้อนั้นเป็น เต้นท์สุดท้ายก่อนจะกลับพอดี ซึ่งตอนนั้นไม่กะจะดูแล้ว สายตาผมก็เหลือบไปเห็นเจ้า fd คันนี้ พอดี ซึ่งจอดอยู่ในซอกหลืบของเต้นท์รถ เค้าบอกว่า ลูกค้าเพิ่งมาขายให้เมื่อวาน สภาพที่เห็นคือ รถยังไม่ได้ถูกล้างจนเอื่ยม เปิดดูภายในพระเจ้า สภาพนางฟ้าไม่มีแม้แต่รอยขีดข่วน  แถมยังมีสมุดคู่มือ เซ็คระยะรถรวมทั้งใบเสร็จศูนย์บริการที่เพิ่งจะเช็ค 62000 โลไป เมื่อ 2 เดือนก่อน  ที่นี้ผมก็ตกลงเลยสิครับ อย่างนี้ เลขไมล์จริงแ่น่นอน รวมทั้งสภาพนั้นนางฟ้าเหลือเกิน 
ทุกวันนี้ผมก็ยังคงดูแลมันเป็นอย่างดีขับมาทั้งสิ้นตอนนี้ 95000 โลแล้ว ไม่เคยมีปัญหาเลยแม้แต่น้อย

สุดท้ายผมว่าบางทีคนนะพยายามที่จะเลือกรถให้ดีนะ แต่ผมว่าบางทีรถมันก็เลือกเจ้าของนะ ไม่งั้นผมคงไม่เจอรถคันนี้แน่นอนทั้งที่ตอนนั้นจะกลับบ้านแล้วและไม่ได้อยากจะได้สีเทาด้วย  ผมว่ามันเหมือนมีความรู้สึกนะ คือ ตอนมองแล้วจะซืื้ออะผมมีความรู้สึกว่า เนี่ยแหละรถที่เราจะขับ มันเหมือนมีแรงดึงดูดบางอย่าง ประมาณเนี่ย ถ้าเกิดความรู้สึกแบบนี้เมื่อไหร่ผมว่ารถคันนั้นแหละใช่กับตัวคุณแน่นอน  ของแบบนี้มันขึ้นอยู่กับความรู้สึกด้วยนะ

ออฟไลน์ 0%

ลองไปดูเวลาเต้นท์เข้าดูรถสิ เขาดูยังไง

ลองขับรถตัวเองให้เขาดูก็ได้ ดูอะไรบ้าง ทำไมเขาถึงซื้อได้

เวลาซื้อรถ ไม่ต้องตื่นเต้น คิดในใจ ซื้อก็ได้ ไม่ซื้อก็ไม่เป็นไร ไม่หนักหัว คันอื่นมีเยอะแยะ ไม่ต้องรีบร้อน

แต่รถมือสองก็คือ รถมือสอง มันเป็นของใช้แล้ว ซื้อมา ก็ต้องกำเงินไว้นิดนึง เผื่อไว้ ให้ค่าใช้จ่ายที่มองไม่เห็น

เซียนยังไง สุดท้ายก็มี บางคันมีเสียงกิ๊กๆ ก๊อกๆ เจ้าของเก่าบอกไม่เป็นไร เราซื้อมา รำคานตายห่า

ปล. พ่อผมมี fd2.0 ออกปี 06 ตอนนี้วิ่ง 30000 โลเอง รถมือเดียว ออกป้ายแดง ซื้อมาล้างทุกวันเสาร์ แล้วก็จอดซะส่วนใหญ่ กันชนหน้าซ่อมกิ๊บ จนประกบไม่ได้แล้วรวมไปถึง ลักยิ้ม ทั่วรถ

คนดูข้างนอกคงต้องบอกว่าคันนี้สภาพโทรม  :D :D :D

ออฟไลน์ Arado_kung

บางทีรถบ้านผมว่าคนซื้อก็น่ารำคาญพอกัน ตอนแรกว่าจะขายG8 เอาไปลงหลายๆเวป ที่โดนมาไม่นับเต๊นท์นะ

- ขายแพงจังเกือบเท่าซื้อเตนท์เลย เอาประวัติไปดูเลยใบเสร็จมีทุกอัน5ปีวิ่ง7หมื่นโลจริง ยังบอกแพง

- ติโน่นนี่ รถมีสีถลอก(โดนหินกระเด็นใส่เป็นจุดนิดหน่อย)

- มีงบแค่นี้ขอได้มั้ย

สรุป ผมรำคาญแล้วปล่อยให้เตนท์มันหลอกไปน่ะแหละดีแล้ว ถ้าคันใหม่มาเดี๋ยวส่งคันนี้ไปให้ญาติใช้ถูกล่ะ ไม่งั้นก็ขายเตนท์โลดเลย เบื่อสุดๆ

ออฟไลน์ neng42

• **
บางศูนย์ก็ตัวดีเลยนะครับบันทึกเลขผิด รถผมโดนมาแล้วครับ ตอนผมไปเรียนต่อแล้วคุณพ่อก็เอารถผมไปขับแทนแต่ขับเฉพาะวันอาทิตย์เท่านั้นเหมือนขับให้รถมันได้วิ่งบ้างซึ่งพ่อก็บอกว่าวิ่งแค่ใกล้ๆ บ้านเอาไปซื้อของใน supermarket แถวบ้านเท่านั้นเอง พอถึงเวลาเข้าศูนย์ พ่อก็ให้คนรถเอาไปเข้าศูนย์เรื่องก็ดูเหมือนไม่มีอะไร จนผมเรียบจบกลับมา  ผมก็ไม่รู้เรื่องอะไรที่บ้านก็ไม่รู้เรื่องอะไรเลย จนถึงเวลาเอารถเข้าศูนย์ ผมก็เอาไปเช็คตามปกติ เจอพนักงานรับรถถามว่าพี่เอารถไปกรอไมล์ลงมาเหรอ ผมก็บอกว่าเปล่านะ จะกรอทำไมปกติรถผมขับแต่ในเมืองและใช้เอง กรอไมล์ไปเพื่อหลอกตัวเองทำไมและ ปีนึงขับไม่ถึงหมื่นโลด้วยซ้ำไป ขับน้อยมาก

พนักงานรับรถบอกว่าคอมบันทึกไว้ว่าครั้งก่อนมาเข้าบันทึกเลขไมล์ แสนสอง แต่รถผมขับไปจริงที่เอาไปเช็คยังไม่ถึงห้าหมื่นโลด้วยซ้ำไป ผมก็ไม่รู้ว่าครั้งที่แล้วที่คนรถที่บ้านเอาไปเช็คมันเกิดอะไรขึ้น จนตอนนี้ผมยังคิดเลยว่าถ้าผมขายรถคันนี้ไปเกิดคนเอาไปเช็คศูนย์ จะหาว่าผมไปกรอไมล์มารึเปล่า ทั้งๆ ที่ตอนนี้รถผมก็ยังวิ่งน้อยเหมือนเดิมยังไม่ถึงแสนโลเลยทั้งๆ ที่ อายุรถรวมตอนนี้ก็ปีที่ 11 แล้วครับ

สรุปแม้แต่ศูนย์มันก็มั่วได้ครับ

ออฟไลน์ armyfst

ขอบคุณมากครับ...เป็นประโยชน์มากมาย ;D

ออฟไลน์ Grimme

• **
ขอบคุณ จขกท.และทุกๆคอมเมนท์คับ อ่านแล้วได้ความรุ้ใหม่ๆเยอะมากเลยครับ :D

ออฟไลน์ AFA

• **
ถือว่าเข้าข่ายผิดกฎหมายหลอกลวงผู้ซื้อ แจ้งจับได้ครับ

โดยปกติ ถ้านำรถเข้าศูนย์ตลอด ข้อมูลจะเชื่อมถึงกันโดยเฉพาะอย่างยิ่งเจ้าตลาด หากหลังจากซื้อรถมาแล้วและเรานำรถไปเข้าศูนย์ให้ตรวจเช็ค และพบว่าไมล์รถที่ซื้อได้มีการกรอมา สามารถแจ้งความดำเนินคดีได้น่ะครับ เพราะเจ้าของเต้นท์รถมือ 2 ก็บอกกับผมมาเอง

พวกนี้จะกรอได้สบายใจก็ต่อเมื่อรถคันนั้นไม่ได้เข้าเช็คระยะกับศูนย์ หรืออาจขาดการเช็คระยะมาเป็นเวลานานมาก จึงจะกรอไมล์ให้ตัวเลขต่ำกว่าความเป็นจริง แต่ส่วนใหญ่
ยังไงก็มักจะให้เกินแสน อาจจะเป็นแสนต้นๆ

ออฟไลน์ simcity

มาร่วมแชร์ประสพการณ์ด้วยคนครับ

ผมเองตั้งแต่เริ่มทำงาน เก็บเงินซื้อรถคันแรกเป็นของตัวเอง จนถึงปัจจุบันนี้ ยังไม่มีป้ายแดงซักคันเดียว

แต่โชคดีที่ผ่านมา ได้รถญาติพี่น้อง หรือ คนรู้จักซะส่วนใหญ่ เลยไม่ต้องเช็คอะไรมาก

มีล่าสุด ที่ตามหา 320d อยู่เกือบ 2 เดือน

คันแรกที่ไปดู เกือบจะสอยซะแล้ว แต่มาจับพิรุธได้หลายอย่าง

สุดท้าย รู้ทีหลัง เป็นเต๊นท์ แต่แอบเนียนเป็นรถบ้าน แถมรถกลับไมล์มา และ ตั้งใจปลอมเล่มแก้ไขปีรถอีก

เลยรอดไปอย่างหวุดหวิด

สุดท้ายมาได้อีกคันที่ใช้อยู่ปัจจุบันนี้จากเต๊นท์

โชคดีที่ได้รถดี ไมล์ตรง เพราะเข็าศูนย์เช็คแล้วไม่มีปัญหา 

แต่ราคาถือว่าได้มาค่อนข้างสูง

สรุป ของถูก และ ดี ไม่มีในโลกครับ

ถ้ารถคันไหน ดูเหมือนจะดี ไมล์น้อย ปีใหม่ แต่ขายถูกเว่อร์ๆ เทียบกับคันอื่น ตั้งข้อสังเกตุไว้ก่อนเลยครับ

ปล. ชอบกระทู้นี้ครับ เหมือนมาแชร์ความรู้ และ ประสพการณ์กัน