ผู้เขียน หัวข้อ: พี่น้องท่านใด ใช้เส้นทาง ยะลา - เบตง ให้ระวังตะปูเรือใบ ด้วยคับ  (อ่าน 4455 ครั้ง)

ออฟไลน์ wy

• Newbie
  • *
ช่วง ธารโต-บันนังสตา  ถ้าโดนยางรั่ว ให้ขับบดยางไปต่อให้ห่างจากจุดนั้นให้ไกลที่สุด   อย่างเซง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2012, 09:19:03 โดย wy »

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
ขอบคุณมากคับ

ออฟไลน์ bleem

• Sr. Member
อันตรายมากครับ ขับให้เร็วครับ ห้ามจอดครับ รถนี่ เป็นไปได้ยิ่งเซลแมนห้ามติดสติ๊กเกอร์ หรือบ่งบอกว่าเป็นบริษัท ครับ เพราะพวกมันชอบ ......... กับรถแนวนี้

เนื่องจากจะเป็นข่าว และเซลไปพูดกัน ขยายวงกว้างกลายเป็นไม่มีใครกล้าเข้ามา  นั่นคือจุดประสงค์เค้าเลยครับ  เซลเคยมาพูดให้ฟังครับ เพื่อนเค้าตามหลังจอด

ดู นี่โดนครับ เค้า ไม่จอดออกมาก่อน น่าสงสารมากครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
บอกกับตัวเองและคนใกล้ตัวไว้ตลอดครับ
ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ จะไม่ไปสามจังหวัดชายแดนภาคใต้เลย
มันเสี่ยงจริงๆ
เพื่อนผม สอบยศ.ทบ. ติดดาวได้ที่รพ.ค่ายอิงคยุทร มันยังสละสิทธิ์เลยครับ
อยู่ในค่ายหนะปลอดภัย แต่เราไม่ได้อยู่ตลอด 24 ชั่วโมงนี่นา

ออฟไลน์ bleem

• Sr. Member
เอาเข้า จริงรัฐอัดงบประมาณ ให้ไปไม่ถึงมือทหารแนวหน้ายศน้อย ไปติดกับระดับหัวหน้า ทุกกรมกองหมดครับ  น่าสงสารครับ วิธีแก้ คือ รับสมัครเพิ่ม ระดับหมื่น

หรือแสนคนครับ ทหารต้องมีอัตรากำลัาลัง ใกล้เคียงกับประชาชนในพื้นที่ไปเลยครับ งบประมาณต้องมีรายได้ ไม่ต่ำกว่า 15,000 ทุกนาย มีเบี้ยเลี้ยง สวัสดิการลูก

เมียที่ดี และ แต่ละฐานต้องมีอย่างต่ำ 50 นายครับ ยานพาหนะ ต้องเป็น แฮมวี่ หุ้มเกราะ  ทุกหน่วย หรือเป็น รถสเทินน้ำสะเทินบก ขนถ่ายกำลังเท่านั้น ไม่ใช่ ไปซื้อ

เรือเหาะ เครื่องบินไร้คนขับ ผมคิดว่าบ้านเมืองเราโกงกินกันมากมาย ต่างฝ่ายต่างเห็นแก่ตัว คิดถึงผลประโยชน์ จะกินกันส่วนใหญ่

ไม่เคยเห็นคุณค่าทหารไทยผู้น้อยเลย เราควร ให้กำลังใจบุคลากรเหล่านี้ให้มากๆ พวกบัญชาการ ตัด

เงินเดือนมัน มาช่วยเหล่าทหาร ดีกว่ามากครับ อยากให้ ปุรชัย มาทำงานเป็นรัฐมนตรีจัง อาจจะดีกว่านี้มาก หรือผู้การพิสุทธิ ที่โดนดองเค็ม มาอยู่หาดใหญ๋นี่ ท่าน

กวาดเรียบ เป็นเมืองที่ไร้การพนัน ค้ายา เหลือเชื่อเลยครับ แต่ท่านออกไป ก็กลายเป็นสภาพเดิมๆ  ท่านมานี่โอ้ดีมากๆๆ ครับ แต่ท่านดันไปขัด ขานักการเมือง

เข้าเลยโดนเด้งเข้ากรุ เสียดายคนดีๆ ไม่มีที่จะยืนแปลกไหมสังคมไทย

ออฟไลน์ nachi

• Jr. Member
  • **
เรื่องปัญหานี้มีการเสนอแนะวิธีการแก้ปัญหาต่างๆมากมายคับ ทั้งบนดินและใต้ดิน ผมพอรู้มาบ้างนิดหน่อย
ขอกล่าวในที่นี้คงจะไม่เปนไรนะคับ เพราะมันไม่ใช่ความลับอะไร มันคือสิ่งที่หลายๆคนคิดและอยากให้รัฐทำอยู่แล้ว
คือว่าวิธีใต้ดินที่เราทำก็คือ เก็บพวกคนที่เรารู้ว่าคนกลุ่มนี้เปนโจร คนกลุ่มนี้เปนพวกของโจร แอบเก็บเงียบ(มากๆ)
ส่วนวิธีบนดินก็สั้นๆง่ายๆ เอากฏหมายเข้าจับกุมที่เราๆท่านๆเห็นในข่าวนั่นแหละคับ สังเกตุเคยมีเหตุการณ์นึงมีชาว
บ้านพุทธโดนยิงตาย 4 ศพ พวกมันก็เอาป้ายมาเขียนไว้ว่า "แก้แค้นให้มุสลิมมาลายู 4 ชีวิตที่พวกเมิงฆ่า" นั่นก็หมาย
ความว่าวิธีใต้ดินของเรานั้นถูกทำมาตลอด และโจรมันก็รู้มาตลอด มันถึงไม่จบซะที แต่หากไม่ทำมันก็จะเปนแบบนี้
คนพุทธต้องตาย คนมุสลิมที่ไม่เข้าข้างพวกมันต้องตาย คนในพื้นที่น่าสงสารคับไม่มีสิทธิ์เลือก ถ้าอยู่ฝ่ายรัฐ ไม่ว่าจะ
เปนพุทธ หรือมุสลิม ก็รอวันตาย ถ้าเปนพวกมันก็รอด เพราะถ้าทางการจับได้อย่างดีก็เข้าคุก หรืออาจไม่เข้าคุกด้วยซ้ำ
เพราะหลักฐานไม่มี ฉะนั้นชาวบ้านมุสลิมที่ดีมักต้องเลือกฝ่ายโจร(ทั้งๆที่ไม่อยาก) มันมีหลายมิติคับปัญหาภาคใต้
ตัวผมไม่ใช่ทหารหรอก แต่ตามข่าวพวกนี้มานาน พ่อผมก็ไปราชการที่ภาคใต้รู้อะไรมาพอสมควร เพราะท่านติดตามผู้พัน
ท่านได้เข้าถึงข้อมูลเชิงลึกมากมาย และที่ผมอยากเสริมคือ ไอ่บอลลูนลอยฟ้านั่นน่ะไม่ได้มีประโยชน์อะไรเลย(จิงๆ)
สิ่งที่ดีสำหรับสถานการณ์การรบแบบกองโจรพวกนี้ก็คือ เครื่องบินไร้คนขับ เพราะการลาดตระเวนของทหารไม่สามารถทำได้
24 ช.ม เราจึงจำเปนต้องใช้ uav ในการช่วยลาดตระเวน ติดกล้องอินฟาเรดสำหรับกลางคืน ถ้าเราทำกันจิงๆการสูญเสีย
จะลดลงแน่เพราะในอัฟกานิสถาน uav ได้พิสูจน์แล้วว่ามันสามารถเข้าถึงโจรได้โดยที่พวกมันไม่รู้ตัว โจมตีได้อีก(สำหรับรุ่นที่โจมตีได้)
ลองเข้ายูทูปและพิม uav เข้าไปเราจะได้เห็นประโยชน์อันมากมายของมัน พวกโจรก็ไม่เปนอันต้องทำอะไร วางระเบิดก็ต้องห่วงข้างบน
ว่ามันจะมีอะไรลอยมาดูรึเปล่า แต่ถ้าเปนหน่วยลาดตระเวนพวกมันรู้ได้เพราะแค่รถทหารข่ผ่านมันก็โทรบอกกันเรียบร้อยโรงเรียน
ถ้าทำได้ไม่ต้องเอาทหารไปเสี่ยงขี่ปิ๊กอัพให้มันกดระเบิดให้ตายเล่นอย่างกะในเกม แต่ปัญหาก็นั่นแหละ กินงบ มันถึงได้เปนแบบนี้

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมยอมขับเข้ามาเลเซียอ้อมไปเบตง  :P :P :P
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เมื่อประมาณ 10ปีที่แล้วพ่อพาผมไปเที่ยว ยะลา ปัตตานี นราธิวาส
โดยใช้ Daihutsu Applause คันเล็กๆ ออกจากเชียงใหม่
ขาไปแวะพักที่ประจวบ1คืน ขากลับแวะพักพังงาอีก1คืน
ผมว่าบ้านผมโคตรโชคดีเลย ทันไปเที่ยวก่อนเกิดเหตุความไม่สงบ
และไม่เกิดอุบัติเหตุ จากการใช้รถเล็กๆเบาๆแบบนั้น

ตอนนี้คงไม่ได้ไปและไม่คิดจะไปอีกนานนนนนนนนนน

เพื่อนผมเรียนนายร้อยตำรวจไปอยู่3จังหวัดนั่นอยู่คนนึง
มันบอกว่าได้เบี้ยเสี่ยงภัยเยอะดี
เอากับมันสิ!!

ขอบคุณที่เอามาเตือนครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^