ผู้เขียน หัวข้อ: Mini Review!! แชร์ประสบการณ์เกือบเดือนที่ใช้ชีวิตอยู่กับ !!! 320d 3 Series_F30 !!!  (อ่าน 83922 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tc_Siew

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ เพื่อนๆชาว HLM  ผมเป็นแฟนเว็บนี้อยู่นานแล้ว มาติดตามเรื่องราวข่าวสารอยู่บ่อยๆ มาวันนี้ขออนุญาติมาแชร์ประการณ์

ที่ผ่านมากับ F30 320d ตัวนี้  ก่อนอื่นเลย ถ้าเขียนอะไรผิดพลาดไม่ถูกต้อง ผมขออภัยไว้ก่อนเลยนะครับ ไม่ได้เป็นคนที่รู้เรื่องรถเยอะ

แต่เป็นคนที่ชอบรถมากๆคนนึง เขียนจากประสบการณ์มาเล่าให้ฟัง ยังไงติชมได้นะฮะ   :P

ขอเล่าก่อนนิดนึง ชอบตั้งแต่แรกเห็นเลย ก่อนได้รถก็นั่งดูรูปมันอยู่นั่นแหละ ดูทุกวัน เก็บรูปไว้เยอะมาก เหมือนคนบ้าแต่ก็เป็นความสุขเล็กๆนะ :P

(ถ่ายด้วยท่านั่งยองๆ)

เริ่มเลยดีกว่า หน้าตามันนี่ล่ะ ที่ทำเอาหลงไว้นาน บางคนว่าขี้ตาบ้าง จิกแบบผู้หญิงบ้าง แต่ไม่สนจ่ะ!!  ชอบอ่ะ 555 มองแล้วรู้สึกดุดัน >:( ผมชอบมากกว่าหน้าของซีรี่ 5 ซะอีก  ตัวนี้เป็นตัว Sport Line ครับ

ตรงไตคู่มีซี่ๆ เป็นสีดำ  มีไฟวง Day-Light วิ่งตอนกลางวัน Set ว่าจะปิดหรือเปิดไว้ก็ได้ใน i-Drive

ลองเปลี่ยนมุมมองด้วยท่ายืนปกติ คุณจะพบว่าหน้าตามันดุขึ้นอีกเยอะ ( ผมคงไม่ได้คิดไปเองใช่มั้ย??  :P )

อีกจุดนึงที่ชอบคือผมรู้สึกว่ารูปทรงของรถคันนี้ ออกแบบมาได้ดูสปอร์ต เส้นสายอะไรพวกนี้ ลองดูเอานะครับ

รถเลอะหน่อยนะครับ พยายามไปล้างแล้วล่ะ วันที่ไม่ล้าง ฝนไม่ตก ผมก็เห็นว่า เออไม่ตกมา 3 วันละ ไปล้างรถดีกว่า  พอขับออกมา อืมมมมม ทันที!!  น่าร้ากกก  เข้าใจเลือกเวลาตกนะ 5555 ร้องไม่ออกกันเลยทีเดียว

( บอกได้เลย ว่าคันนี้ ชวนมองครับ บางทีก็มีท่านอื่นๆเดินเข้ามาคุยว่าโฉมใหม่ที่ออกมานี่สวยจริงๆ  และด้วยอาจจะที่ว่ายังมีวิ่งน้อย สดใหม่ด้วยมั้งครับ แต่ก็รู้สึกดีครับ  )

ตอนที่ผมดูอะ ของต่างประเทศตัว Sport Line จะเป็นล้อแม็ก 18 กับ 19 นิ้ว ผมชอบล้อลาย 18 นิ้ว แล้วก็คาดหวังว่ามันจะมาเมืองไทยด้วย

แต่ก็เปล่าาาาา  หงุดหงิดมากครับ ของสวยๆงามๆทำไมไม่เอาเข้ามาบ้างงงงง   >:( >:( >:( >:( >:(

ที่ติดมากับคันนี้ 17 นิ้วครับ ดูในรูปมันก็ไม่ค่อยชอบนะ แต่พอเห็นตัวจริงก็ เอ้ยยยย สวยดีนี่ๆ ไม่เปลี่ยนก็ได้ ไว้รอเปลี่ยนทีเดียวตอนเปลี่ยนยาง ใช้ไปก่อนๆ เก็บตังๆ ^^

ก็อาจเป็นเหตุผลที่ทำให้เจ้าคันนี้ มีการซับแรงที่ดี เจอทางแย่ๆ ก็ไม่ปวดก้นครับ สบายๆ เส้นทางแย่ๆที่ผ่านบ่อยๆก็เส้นบางนา-ตราด ที่มีทั้งคลื่นทั้งหลุม ครบเลย !!

เบรคหนึบเหมือนเดิมครับ

ด้านท้ายรถ ไฟท้ายต่างจาก F10 ที่มี 3 เส้น ตัวนี้มีแค่ 2 เส้น แต่ว่าผมว่า F10 ด้านท้ายเค้าดูดีกว่า อิจฉานิดนึงครับ แต่โดยรวมแล้วผมชอบนะ    ;D

ท่อไอเสียรมดำ น่าจะมีขนาดใหญ่กว่านี้หน่อย หรือรูปทรงอื่นๆ คิดว่ามันดูเล็กไปนิดนึงสำหรับรถที่ตัวรถดูแน่นขนาดนี้

อ่อ ฝากระโปรงท้าย แหย่เท้าไปข้างใต้ แล้วดึงเท้าออก เปิดได้เองครับ (บางทีล้างรถ ฉีดน้ำเข้าไปใต้รถยังเปิดเองเลย ปิดแทบไม่ทัน 5555 เพราะกุญแจาอยู่ใกล้ตัวรถครับ เอาไว้ห่างๆก็ไม่เป็น)

ให้ดูตอนเปิดไฟครับ ชอบๆ 555

ไปดูภายในกันดีกว่า 

คันนี้เบาะแดง เดินด้ายสีดำ ผมเบื่อเบาะดำแล้ว เลยลองเปลี่ยนเป็นสีแดงบ้าง ไม่ผิดหวังครับ มองกี่ทีก็คิดว่า ตัดสินใจถูกที่เลือกมา  8)  แต่ก็แล้วแต่ความชอบของแต่ละคนนะครับ แต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน  ^^

พวงมาลัย เดินด้วยด้ายสีแดงให้ดู Sport  แต่ไม่มีตัวเปลี่ยนเกียร์หลังพวงมาลัยครับ ( เรียกว่าอะไรผมก็ลืม - -'' ) พวงมาลัยตอนขับนี่ผมขอเทียบกับ X1 ละกันเพราะเคยขับ

รู้สึกได้เลยว่า เบาในย่านความเร็วต่ำ ไม่ต้องออกแรงโยกให้เมื่อยเหมือน X1 ผมสามารถขับด้วยมือเดียวได้ โดยไม่ต้องใช้แรงมากมาย แต่ก็ไม่ได้เบาเหมือนรถฝั่งญี่ปุ่นนะครับ แค่เบาลงกว่าเดิมหน่อย

แต่เมื่อใช้ความเร็วก็ให้ความมั่นใจดีครับ ผมเป็นคนขับไม่เร็วมากๆ 100-120 เน้นปลอดภัย แต่บางที เห็นทางด่วนโล่งๆก็มีกดบ้าง แต่ไม่เกิน 160 เลยยังไม่รู้ว่าถ้าเร็วกว่านี้เป็นอย่างไร

หลุมวางแก้ว 2 แก้ว พึ่งค้นพบว่าจะมีถาดวางของซ่อนอยู่ที่เก๊ะด้านซ้าย ถูกเก็บไว้อย่างเรียบร้อย มีตาข่ายตรึงไว้กับเพดานด้านในของช่องเก็บของคนด้านซ้าย
เวลาเอามาวาง ก็เป็นถาดที่จะปิดหลุมวางแก้วได้พอดีครับ ดูเรียบร้อยดี แต่ผมชอบกินน้ำเลยเก็บมันไว้ในช่องเก็บของเหมือนเดิมน่ะดีแล้ว เพราะถ้าเอามาวางไว้ เวลาจะถอด หาที่วางลำบากครับ
ถ้าขับอยู่ การจะเอื้อมไปเก็บในช่องเก็บของ ทำได้ยาก เก็บมันไว้ตรงนั้นแหละ 555 ( เอาไว้สำหรับวางกุญแจ โทรศัพท์ เหรียญ อะไรพวกนี้ )

จากที่เคยลองพวก Sport Mode , Eco Pro , Comfort    ผมขออธิบายสั้นๆอย่างที่เข้าใจละกัน

-  Comfort         ช่วงล่างจะไม่เหมือนโหมด Sport ครับ โดยจะรู้สึกว่าขับนิ่มกว่า เรี่ยวแรงไม่ได้หายนะครับ แต่แรงจะมาก็ต้องกดนิดนึงครับ แรงมามากมายแน่นอน
                         ไม่ได้มารอที่เท้าเหมือน Sport  ถ้าขับความเร็วคงที่ รอบจะอยู่ต่ำ เพื่อการประหยัดน้ำมัน พูดง่ายๆก็คือโหมดนี้ไว้ขับปกติ สบายๆ แต่ถ้าเหยียบ มาแน่นอน

-  Eco Pro          ที่เคยลองนะครับ เหยียบค่อยๆไป รอบจะค่อยๆขึ้น ไม่หวือหวา แอไม่แน่ใจว่าตัดด้วยรึเปล่า เชื่อเลยว่ามันประหยัดแน่ๆ 555

- Sport Mode     แล้วคุณจะตกใจทันทีเมื่อเปลี่ยนเป็นโหมดนี้ แตะนิดหน่อยหลังติดเบาะ คิกดาวน์ก็นะ มันส์ครับ ผมว่าแรงกระชากจากโหมดนี้ก็ไม่ได้น้อยหน้าไปกว่าเกียร์ 6 Speed นะ
                         เอาเป็นว่า รอบแรงฉุดของเครื่องจะมารอที่เท้าคุณตลอดเวลา (มันช่วยให้หนีสถานการณ์ที่เสียงๆหรือหนีพวกจี้ตูด ได้หลายครั้งเหมือนกัน)  + ช่วงล่างแข็งขึ้นกว่า Comfort Mode

Sport Plus          ที่บอกว่าจะตัดการช่วยควบคุมรถอะไรเนี่ย ไม่เคยลองครับ เพราะว่าไม่ได้มั่นใจในฝีมือขนาดว่า มันเกิดอาการดื้อแล้วจะเอาอยู่ ไม่เสี่ยงดีกว่าครับ บนท้องถนนด้วยแล้ว

หน้าจอ idrive กว้างๆ ลูกเล่นที่ใช้บ่อยๆ ก็พวก Bluetooth ต่อกับไอโฟนฟังเพลง แล้วถ้ามีคนโทรเข้ารับได้เลย เสียงออกทั่วรถ พูดแล้วฝั่งตรงข้ามได้ยินชัดเจน แม้พูดเบาๆ (ลองแล้ว

อย่างอื่นๆก็ยังไม่ค่อยได้ลอง  ใจไปอยู่กับตอนขับอย่างเดียว ยังไม่อยากแกะพลาสติกใสออกจากจอเลย กลัวเป็นลอยเหมือนเวลาซื้อพวก iPhone จะแกะทีคิดแล้วคิดอีก - -''

ภาพติดส้มเพราะไฟห้องนะครับ

กุญแจเป็นสีดำ แต่งด้วยแทบสีแดงของ ไลน์สปอร์ต เหมือน F10 ไม่มีช่องเสียบกุญแจครับ
แค่มีไว้ในบริเวณรถ ในรถ ก็สามารถปลดล้อค/ล้อครถได้  , Start รถได้ ( ซองใส่ผมซื้อแยกมานะครับ ไม่ไดแถม ราคาประมาณ1000 นิดๆ มีหลายสี )

อันนี้ให้เห็นหน้าปัดรถ

สรุปเลยละกัน

320d f30 คันนี้ตั้งแต่ใช้รถมา ชอบมากๆ ทั้งรูปลักษณ์ภายนอก-ภายใน การขับขี่ที่สนุกตามแบบความแรงของเครื่องดีเซล BMW

ขับง่าย ประหยัดตังค่าน้ำมันไปได้เยอะเลย  ( มาตรวัดของรถตอนเติมเต็มถัง บอกว่าวิ่งได้อีก 900 กว่ากม. อยากรู้ว่าทำได้จริงมั้ย ผมก็ยังไม่เคยลอง )

เบาะนั่งสบาย ขับขี่สบายไม่ปวดก้น แต่ถ้าอยากจะให้แข็งเพิ่มความมั่นใจก็ Sport Mode เอาละกัน หากใครได้มาครอบครอง ไม่มีผิดหวังแน่นอน

ข้อเสียล่ะ

มีสิ  1. ประตูปิดยากครับ หมายความว่า รถทั่วไปปิดปกติ=สนิท อันนี้ปิดแล้วปิดอีกกว่าจะสนิท ต้องออกแรงกันหน่อย

คนที่บ้านมานั่ง ไม่รู้มาก่อน ปิด 3 ครั้งขึ้นแน่นอน 5555

2. ผมอยากได้ ซันรูฟ มูนรูฟอะไรก็ได้ ขอเหอะ - - '' 

อื่นๆยังไม่เจอ เจอแล้วจะมาแชร์ให้ได้อ่านกัน

ข้อมูลอาจจะขาดบ้าง ไม่ครบบ้างขออภัยอีกครั้งนะครับ

ในอนาคตคงเอา M-Sport มาใส่ ค่อยว่ากัน เก็บเงินๆรอ  ตัว M-Sport ของ F30 หล่อมาก
เห็นที่ German Auto เซ็นทรัล บางนา เอาตัว F30 ใส่ M-Performance Part มาใส่ ไม่รู้ว่าครบทั้งชุดรึปล่าว
แต่แดงแรงมาเลย กับล้อแม็กของ M-Performace  มีโอกาสจะเข้าไปเก็บภาพมาฝากครับ

ขอจบด้วยภาพสุดท้ายละกัน F30 vs F10 ที่หลายๆคนเถียงกันว่าใครสวยกว่า ตัดสินกันเอาเอง ^^ !!!!

*** ขอขอบคุณ iPhone ที่เป็นอุปกรณ์ถ่ายรูปเดียวที่มี ในการทำรีวิวครั้งนี้ ***

ออฟไลน์ Robb 🍋

• Full Member
ขอบคุณสำหรับรีวิว รถสวยมากครับ  ;D

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
สวยมากมายคร้าบบบบบบบ ;D

ออฟไลน์ apiwattu67

• Sr. Member
อยากได้มั่ง

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
สวยมากครับ อยากได้
รูปสุดท้ายถ้าถ่ายท้ายรถมาผมว่าแยกไม่ออกเลย :D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ templeboy

ขอบคุณมากๆครับ...สาวก BMW ตัวจริงเลย ทั้ง F10 F30...เยี่ยมจริงๆครับผม  8)
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ TDGK

งามเหลือหลาย :) :) :)

ออฟไลน์ Tan Int

ระบบเปิดฝากระโปรงท้ายง่ายดีนะครับ  :) ชอบตรงนี้เลย
รูปลักษณ์ ตอนแรกผมก็บอกว่าไม่สวย แต่ตอนนี้รักเลยละครับ ดูไปมามันก็สวยในแบบของมัน

ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ peak14405

อาทิตย์ก่อนผมเพิ่งได้ลองสั้นๆ ผมว่ามันนิ่มขึ้นเยอะมากเลยครับ (จาก E90 ของแฟนผม) พวกมาลัยก็หมุนง่ายสบายมือจริงๆครับ

Eco ตอนลองมันขึ้นว่า 22 โลลิต ก็ประหยัดเอาเรื่องอยู่ แต่ผมว่ามันเร่งอึดไปหน่อย ชอบขับ Sport ครับ มาไวแต่หลังไม่ติดเบาะเท่า ตัว E90 นะผมว่า ตัวเก่ากระโชกกว่า เถื่อนกว่า ฮ่ะๆ

ดีใจกับรถใหม่ด้วยนะครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ mathician

รวยยยยมากครับ เอ้ย สวยมากครับ อิอิ

ออฟไลน์ cvmatic

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณสำหรับรีวิวน่ะครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

สวยมากๆ ยิ่งมองมุมบน ดุขึ้นจริงๆ

ออฟไลน์ boyzz

• **
  • เทพเจ้าก็คือคนธรรมดาแต่ทำในสิ่งที่คนธรรมดาทำไม่ได้
ขอบคุณมากสำหรับ รีวิว รถสวยมากๆๆ
แต่เป็นผมยังเลือก f 10 ครับ สวยๆๆ

ออฟไลน์ PPete

• **
F10 สวยและลงตัวกว่ามากเลยครับ ยิ่งจอดเทียบกันยิ่งเห็นชัดครับ ขอบคุณครับ
ทำตัวแต่พอเพียง (พูดโม้น้อยๆ หน่อย) แค่นี้ก็เป็นศรีกับชีวิตมากพอแล้ว

ออฟไลน์ Envil

ขอบคุณสำหรับการแชร์ค้าบ

รถสวยเข้มดุ ดีคับ

ออฟไลน์ PLUS 9

• **
ผมว่าขาด Z4อีกคันนะครับ จะสวยครบมาก ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ JIRATH

ขอโทษนะครับ รถจขกทโคตรสวยเลยครับ เดิมๆแบบนี้งามแท้

ผมขับแล้วชอบเหมือนกัน แต่ได้ใช้ชีวิตอยู่กับเค้าแค่วันเดียว พวงมาลัยเบาสบายอย่างที่จขกทบอกเลยครับ

กลับมาขับ X5 แล้วพวงมาลัยหนักมาก...

ไว้รอราคาหล่นน่าคบหาไว้สักคันมากมาย
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
งามทั้งนอก ทั้งใน รอติดตาม M sport ต่อไป :D

ออฟไลน์ inew

เคยเห็นละรุ่นขี้ตาเนี่ย ผมว่าหน้ามันดุดีนะ เหมือนแองกรี้เบิร์ด แต่ยังไม่เคยลองสักทีรุ่นนี้ ว่างๆต้องหาโอกาสสักครั้ง  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2012, 10:23:08 โดย inew »

ออฟไลน์ MN

• **
เห็น BMW สีดำทีไร อยากจะบอกว่า  หล่อสะดุดตา สุดๆคับ ^^

ขอบคุณครับสำหรับการแบ่งปันของสวยงามให้ได้ชมค้าบบ^^

ออฟไลน์ checkmate

จอ iDrive เอาฟิมล์ iPad มาตัดแล้วแปะเข้ารูปครับ  :P

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ รถสวยมากครับ ชอบรูปปิดท้ายของพี่น้องใบพักสีฟ้าจริงๆ :)

ออฟไลน์ YF-19

กระทู้แรก ก็รีวิวรถเลยเจ๋งดีครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

np72

• บุคคลทั่วไป
รถสวยมากครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับทุกๆคอมเม้นครับ ^^

• Newbie
  • *
จอ iDrive เอาฟิมล์ iPad มาตัดแล้วแปะเข้ารูปครับ  :P

ทำไมถึงคิดวิธีนี้ไม่ออก ช่วยได้เยอะเลยครับ  ยังไงก็ขอบคุณนะครับ    ;D

ออฟไลน์ Parinceo

สวยมากครับ แม่เพิ่งจองไป ตอนนี้รอสีเทา mineral grey อยู่ครับ
ที่จริงอยากได้สีดำแต่อยากลองเปลี่ยนดูบ้าง ที่บ้านเป็นเหมือนเจ้าของกระทู้เลยครับ เพราะถ้าซื้อสีดำมาจะซ้ำกะ F10 - -"

การออกแบบผมชอบข้างหน้าคันนี้มากกว่า แต่ท้ายและเส้นด้านข้าง F10 กินขาดเลยครับ

ส่วนเรื่องประตู ผมว่า F10 ปิดยากกว่านะ แต่ชอบเสียงมากเลยครับ แน่นจริงๆทั้ง2รุ่น

ออฟไลน์ 9000

MC แล้วหล่อขึ้นเป็นกองง!! 8) ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ  :D

ออฟไลน์ gugnoidea

รถภายนอกสีดำก็เลือกเบาะสีดำได้ใช่ไหมอ่ะ

• Newbie
  • *
รถภายนอกสีดำก็เลือกเบาะสีดำได้ใช่ไหมอ่ะ

ได้ครับ ขึ้นอยู่กับ Line ด้วยว่าเลือก Line อะไร ถ้า Sport Line จะรถสีอะไรก็ตาม เลือกได้เบาะแดง กับเบาะดำครับ
เบาะดำก็สวย ขอสารภาพว่า ตอนแรกๆที่จองไป ผมลังเลว่าเบาะดำหรือแดงดี เพราะดำก็สวยมากครับ ^^

MC แล้วหล่อขึ้นเป็นกองง!! 8) ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ  :D
สวยมากครับ แม่เพิ่งจองไป ตอนนี้รอสีเทา mineral grey อยู่ครับ
ที่จริงอยากได้สีดำแต่อยากลองเปลี่ยนดูบ้าง ที่บ้านเป็นเหมือนเจ้าของกระทู้เลยครับ เพราะถ้าซื้อสีดำมาจะซ้ำกะ F10 - -"

การออกแบบผมชอบข้างหน้าคันนี้มากกว่า แต่ท้ายและเส้นด้านข้าง F10 กินขาดเลยครับ

ส่วนเรื่องประตู ผมว่า F10 ปิดยากกว่านะ แต่ชอบเสียงมากเลยครับ แน่นจริงๆทั้ง2รุ่น
ขอบคุณสำหรับคอมเม้นครับผม ^^

ผมลืมบอกอีกเรื่องนึงคือ การเก็บเสียงเครื่องดีเซล เวลานั่งขับในรถ  ได้ยินเบาลงเยอะครับ ( แต่ยังมีให้ได้ยินนิดหน่อยนะครับ )   ด้านนอกรถ ดังเหมือนเดิม - -''  
การเก็บเสียงผมถือว่า ทำได้ดีละกัน รวมไปถึงเสียงลมที่เข้ามาในรถเวลาใช้ความเร็วสูงๆด้วย แทบไม่ได้ยินเลย ประทับใจครับ  :o