ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมเดี๋ยวนี้เค้าไม่มียางอะไหล่กันแล้ว  (อ่าน 19609 ครั้ง)

ออฟไลน์ veronic

• Sr. Member
ผมแอบเซ็งอยู่นิดๆ เวลาไปดูรถ(โดยเฉพาะจากฝั่งยุโรป) ส่วนใหญ่รถจะไม่มียางอะไหล่มาให้แล้ว
พอถามเซลไปว่าทำไมเค้าไม่ใส่มา ส่วนใหญ่ตอบกลับมาว่า เพราะต้องการลดน้ำหนักรถ ไอ้ผมก็เข้าใจนะ
ว่าการที่น้ำหนักรถลดลง น้ำมันก็จะได้กินน้อยลง มลภาวะที่ปล่อยมาก็น้อยลง แถมประหยัดต้นทุนผู้ผลิตด้วย
แล้วสิ่งที่ผู้ผลิตให้มาแทน บางเจ้าก็ให้ยางที่วิ่งได้ต่อให้ไม่มีลม แต่วิ่งได้ไม่ไกล ความเร็วจำกัด น้ำหนักที่บรรทุกก็ต้องน้อยลง (แถมยางแพงสุดๆ)
บางที่ก็ให้เป็นโฟมกระป๋อง ทำหน้าที่เหมือนกันแต่เปราะกว่าหน่อย แถมเดี๋ยวนี้ยางที่ใช้กับรถพวกนี้ก็หาไม่ได้ง่ายๆ วิศวกรมัน sensitive
บางที่ต้องใช้เวลาหลังจากสั่งกัน เป็น 2 อาทิตย์ เพราะมันไม่มีเก็บไว้ในประเทศไทย ไม่รู้คิดยังไง เอารถมาขายในประเทศนั้นๆ แล้วไม่เอายางเข้ามาด้วย
ลองนึกดูสิครับ ขับรถราคาหลายล้านเป็นต่างจังหวัด ยางแตกระหว่างทาง จะขับกลับก็ไม่ได้ถ้าไกลเกิน คนนั่งเยอะก็ไม่ได้อีก
ทางเดียวคือต้องเรียกรถลาก ยอมจ่ายหลายล้าน แต่ต้องมาเจอความรู้สึกยั่งงี้ รู้สึกมันไม่คุ้มเอาซะเลย
มาบ่นเฉยๆครับ เผอิญเจอเข้ากับตัวเองเลยเซ็ง ถ้ากระทู้นี้ไปฝ่ากฏอะไรก็ลบไปได้เลยนะครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
Re: ทำไมเดี๋ยวนี้เค้าไม่มียางอะไหล่กันแล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 01:27:38 »
บางที พื้นที่ตรงนั้นอาจถูกนำไปใช้ประโยชน์อื่นๆ ที่ดีกว่ายางอะไหล่ และได้ใช้บ่อยกว่ามากนะ

เอาเป็นว่า ถ้าไม่ชอบเพราะแค่ไม่มียางอะไหล่ ก็ไม่ต้องเลือกคันนั้นครับ แต่ คหสต ผม

ถ้าชอบจริงๆ ลองไปหายางอะไหล่ขนาดเล็กตามเซียงกงมาพกไว้เวลาจะเดินทางไกลก็ได้นะ

เพราะถ้าในเมือง อุปกรณ์ที่ติดรถมาคงพอช่วยได้บ้่าง

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: ทำไมเดี๋ยวนี้เค้าไม่มียางอะไหล่กันแล้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 01:43:57 »
ไม่รู้สิชุดซ่อมยางก็ดีแล้ว ยางอะไหล่ต่อให้มีบางคนก็เปลี่ยนไม่เป็นก็ไร้ประโยชน์ ชุดซ่อมยางง่ายกว่าเยอะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ moon_son

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 01:44:27 »
ตอนซื้อ ไม่ซื้อมาติดเพิ่มเองละครับ  ไม่กี่บาทเอง(มุมมองที่บอกคนขาย)

เพราะคำว่า รถใหม่คงไม่ยางแตกง่ายๆ

จากคำตอบทีได้ คนขายเลยไม่ใช้มา

พอหมดวารันตี แล้วไปลุ้นกันเอง

ของผม รถเจแปน มีเหมือนไม่มีเพราะเปลี่ยนไม่เป็น ขับอย่างเดียว ฮ่าๆๆๆ

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 01:48:56 »
คันผม ผมก็กะว่าจะเอายางอะไหล่ออก แล้วใส่ชุดซ่อมยางแทน

Lightweight อิอิ
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 01:59:29 »
คิดมากไปป่าวคับ :P

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 06:25:51 »
จขกท. ตั้งกระทู็สดเลยรึเปล่าครับ

ดูแล้วอารมณ์ร้อนจริงๆ แต่ผมก็เข้าใจ ถ้าเป็นผมก็คงเซ็งมากๆ

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 08:07:34 »
RUNFLAT TYRE ,,, จะเป็นมาตรฐานความปลอดภัยในรถยุโรป ในอนาคตครับ
....เนื่องจาก,,, สามารถช่วยทำให้ควบคุมรถ ขณะยางเกิดระเบิด, ช่วยลดความสูญเสียที่เกิดขึ้น

ดังนั้น,,, เมื่อใช้ยาง Run Flat แล้ว, ยางอะไหล่ ก็ไม่มีความจำเป็นอีกต่อไป
....เพราะ,,, ถึงแม้ยางจะรั่วนิดหน่อย มันก็ปะไม่ได้, ต้องเปลี่ยนใหม่อยู่ดี
....แต่ก็ไม่แน่,,, เดี๋ยวนี้ช่างได้ อาจจะปะได้แล้วกระมังครับ

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 09:18:46 »
RUNFLAT TYRE ,,, จะเป็นมาตรฐานความปลอดภัยในรถยุโรป ในอนาคตครับ
....เนื่องจาก,,, สามารถช่วยทำให้ควบคุมรถ ขณะยางเกิดระเบิด, ช่วยลดความสูญเสียที่เกิดขึ้น

ดังนั้น,,, เมื่อใช้ยาง Run Flat แล้ว, ยางอะไหล่ ก็ไม่มีความจำเป็นอีกต่อไป
....เพราะ,,, ถึงแม้ยางจะรั่วนิดหน่อย มันก็ปะไม่ได้, ต้องเปลี่ยนใหม่อยู่ดี
....แต่ก็ไม่แน่,,, เดี๋ยวนี้ช่างได้ อาจจะปะได้แล้วกระมังครับ

หน้ายางปะได้ครับ เคยปะแล้ว โดนตะปู

ถ้าปะไม่ได้นี่น่าจะเฉพาะแก้มยางที่หนาเป็นนิ้ว  :'(

ออฟไลน์ suarez_7

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 09:33:05 »
ไม่มียางอาหลั่ยก็ดีนะครับ เบาดีครับ และการเปลี่ยนยางข้างถนนนี่เป็นอะไรที่โคตรสะเสียอารมย์เลยครับ อีกอย่างเด๊วนี้มันมีเทคโนโลยีใหม่ๆให้เลือกใช้แทนยางอลั่ยเยอะครับ ทั้งรันแฟลต ชุดซ่อมยาง และ TPMS

รถผมติดTPMSอุ่นใจมากครับ เพราะยางอ่อน รั่ว ซึม แข็ง ร้อน หรืออะไรก็แล้วแต่ เห็นสดสดตลอดที่หน้าจอ ราคาเด๊วนี้ก็เบาๆครับ ถูกกว่ายางหนึ่งเส้นอีก

และจากประสบการณ์ตรง เวลาเราเหยียบตะปู(เครื่องมันจะแจ้งเตือน) ถ้าแรงดันยางมันลดลงเราก็แค่เดินไปดูว่าเพราะอะไร ถ้าเจอสาเหตุว่าตะปูตำก็ไม่ต้องทำอะไร(อย่าพึ่งดึงออก) เพราะถ้าเราไม่ดึงตะปูออกลมยางมันก็ไม่ได้พุ่งออกเหมือนปล่อยลมลูกโป่งหรอกครับ มันจะซึมออกทีละน้อยๆช้าๆ กว่าจะถึงขับไม่ได้แบนสนิทก็น่าจะวิ่งได้อีกเป็นเกือบร้อยโล
(เพราะเราสามารถอ่านค่าสดสดได้ตลอดเวลา)ดังนั้นในระหว่างทางมันต้องมีร้านยางหรือปั๊มให้เราขับเข้าไปเซอร์วิสอยู่ดีครับ แค่นี้ง่ายๆคร้บไม่ต้องมานั่งเปลี่ยนยางซ่อมยางกันข้างทางให้เสียรมย์ด้วยครับ

เพราะผมเคยตะปูคาล้อ วิ่งไปร้านยางน่าจะเกือบ20กม.อ่านค่าน่าจอ แรงดันมันลดลงแค่1-2psiเองครับ

ล่าสุดแฟนออกสวิฟมาไม่มีล้ออาหลั่ยเหมือนกัน ผมก็เลยสั่งTPMS จากในเน็ทมาให้ชีเครื่องหนึ่ง เพราะผู้หญิงก้บการเช็คลมนี่มันคนละขั่วกันเลย เด๊วนี้มันมีแบบติดตั้งเองได้สะดวกดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2012, 09:35:12 โดย suarez_7 »

ออฟไลน์ HornbilL

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 09:57:44 »
ผมว่าไม่มียางอะไหล่ก็ดีแล้วนะครับ รถเบาขึ้น ได้พื้นที่ใช้สอยตรงนั้นเพิ่มขึ้น เหมือนที่เซลล์เค้าบอกนั่นแหละครับ

เพราะคนส่วนใหญ่ น่าจะ 80% ได้ ถึงมียางอะไหล่ติดรถไปก็ขึ้นแม่แรง เปลี่ยนเองไม่เป็นอยู่ดีครับ

สู้ทำให้รถเบาขึ้น แล้วให้พวกชุดซ่อม หรือเราอาจจะซื้อเอง ใช้ในยามฉุกเฉินแล้ววิ่งไปร้านยางไม่ดีกว่าหรือ?

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 11:54:15 »
รู้สึกในต่างประเทศ ถ้าต้องการยางอะไหล่ ก็เพิ่มเงิน และผู้ผลิตจะใส่มาให้ แต่ประเทศไทย ไม่เคยให้ลูกค้าเลือกอะไรอยู่แล้ว ผู้บริหารคิดเองเออเองหมด
Thailand Style.
 ;)

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 13:58:21 »
เทคโนโลยียางรถยนต์ มันก้าวไปไกลมากๆครับ อนาคตอีกไม่กี่ปีได้ใช้กัน ไม่ต้องกลัวยางรถรั่ว หรือยางระเบิด เพราะไม่ต้องเติมลมกันแล้ว

ออฟไลน์ nattapollo

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 15:36:50 »
ผมเองก็ยกยางอะไหล่ไว้บ้านมาตลอด 5 ปีนี้ครับ

เพราะว่ายังไงก็เปลี่ยนเองไม่เป็น คงใช้บริการลากรถเอา

แถมช่วยให้ประหยัดน้ำมันเพิ่มขึ้นด้วยครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 15:40:33 »
อุปกรณ์ปะยางแบบพกพา กับ runflat tire มันทำให้ยางอะไหล่มีความจำเป็นน้อยลงเยอะครับ

ผมว่าเอาพื้นที่ไปใส่ของดีกว่ามั้งครับ เพราะการเปลี่ยนยางกลางถนน ก็ไม่หมูอยู่ดี
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 17:01:02 »
มีแต่คนไม่อยากพกยางอะไหล่เพราะมันหนักรถ :-\

ถ้าอยากพกจริงๆก็ไปซื้อมาใส่ไว้ท้ายรถก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Monstruo

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 17:11:42 »
ขับรถมาเกินสิบปีเคยต้องเปลี่ยนยางอะไหล่ออกมาใช้แค่หนเดียว แถมที่ต้องเปลี่ยนเป็นเพราะแก้มยางเป็นแผลแล้วฝืนใช้ต่อจนมันระเบิด
ตอนนั้นยังดีที่ยังมีแรงดันลมเหลืออยู่บ้าง เพราะต่อให้มียางอะไหล่ถ้าไม่เติมลมมันเข้าไปบ้างเวลาจะใช้ก็ใช้ไม่ได้อยู่ดี

ถ้าโดนตะปูตำก็จะสังเกตุอาการได้ทันทุกครั้ง ทำให้มีเวลาเติมลมเข้าไปเผื่อให้มากๆ แล้ววิ่งไปหาร้านปะยาง

ถ้าไม่ได้วิ่งต่างจังหวัดบ่อยๆ ยางอะไหล่ไม่จำเป็นสำหรับผม
ยังคิดเล่นๆ ว่าจะเอาถังแก๊สแบบ capsule ไปเปลี่ยนเป็นถัง donut เอาพื้นที่เก็บของท้ายรถคืนมาบ้างอยู่เลย

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 20:18:57 »
 ;D ;D ;D............ผมเฉยๆกับมีหรือไม่มี ยางอะไหล่ก็ได้  เพราะใช้รถมาหลายคัน  ยังไม่เคยต้องเอายางอะไหล่ลงใช้เลย เพราะยางรถในห้วง 20 กว่าปีมานี้มัน selfsealed ถ้าถูกอะไรตำ  มันก็ซีลรอบวัสดุที่แทงคาอยู่ทำให้ ยางไม่แบน อย่างแย่สุดก็ซึมมองเห็นยางอ่อนไปนิดหน่อยเท่านั้น  อย่าไปวิตกดีกว่าครับ 8)

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 20:29:38 »
ผมก็ว่าไม่จำเป็นนะครับ ถึงยางแบน การจะมานั่งเปลี่ยนเองกลางถนนก็ใช่เรื่อง (แถมบางทีขันน็อตไม่ออกอีก )ผมยอมใช้พวกที่อุด ชั่วคราวแล้วไปให้ร้านจัดการดีกว่า

Mighty-X อายุจะ 20 ปีละ ยังไม่เคยได้ใช้ยางอะไหล่เลย ห้อยอยู่อย่างงั้นแหละ ไม่รู้ยังใช้ได้อยู่หรือเปล่า - -

ออฟไลน์ chamanow88

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 21:26:53 »
ผมว่าพรีเมี่ยมแบรนด์ถึงมียางอะไหล่ก็ไม่ค่อยได้ใช้ ถ้ายางแตกเจ้าของก็ไม่เปลี่ยนเอง เรียก Assistant ได้อยู่แล้ว ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2012, 21:29:45 โดย chamanow88 »

ออฟไลน์ panithanks

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 21:37:10 »
ถ้าขับทั่วๆไปยางอะไหล่ไม่ค่อยจำเป็นเลยครับ ช่างสังเกต หมั่นเช็คยางบ่อยๆ และขับระมัดระวัง แค่นั้นก็ช่วยได้เยอะแล้ว รถผมถอดยางอะไหล่ออกแล้วเอาถังแก๊สโดนัทใส่แทน เอาชุดปะยางฉุกเฉินเก็บไว้ท้ายรถแทนครับ ยิ่งพวกรถยุโรปที่มียาง runflat ยิ่งไม่จำเป็นต้องมียางอะไหล่ตามข้างบนบอกเลยครับ สะดวกมากๆ ;)

ออฟไลน์ DrEnt

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 23:06:06 »
รถที่พี่ไปดูนี่รถอะไรเหรอคะ

ออฟไลน์ veronic

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 01:04:03 »
ผมใช้ 525d อยู่ครับ เป็น flat tyre  ก็จริงแต่ล่าสุดผมวิ่งไประยองแล้วระหว่างทางมันโดนหินยางเลยรั่ว ต้องเรียกรถลากกลับเข้าศูนย์ ทริปต้องยกเลิก เลยเซ็งไปเลย
แต่รถที่ไปดูมาล่าสุดเป็น porsche cayanne ไม่มียางอะไหล่ มีเป็นชุดซ่อมยางชั่วคราวแทน ผมเลยมองว่าถ้าเป็นรถแบบที่ออกแบบมาวิ่งต่างจังหวัด แถมใช้ลุยในสภาพถนนไม่ค่อยดีแล้ว(หมายถึง cayanne นะครับ) เค้าควรจะเตรียมไว้นะ แต่ดูท่าทางคนส่วนใหญ่จะไม่ค่อยได้ใช้จริงๆ ผมขับมา 4 คัน ทุกคันมีชะตาต้องใช้อย่างละครั้งสองครั้ง :'(
แต่ตัว525d ที่ขับนี่ผมค่อนข้างชอบนะ เป็นรถที่ดี ตอบโจทย์ทุกปัญหาอย่างที่พี่ JIMMY เค้าบอกไว้จริงๆ ;)

ออฟไลน์ parwitch

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 10:30:07 »
ยางสมัยนี้ทนมากครับ รถกระบะผมยางแตก แต่โดยขโมยยางอะไหล่ไปตั้งแต่เมื่อไหร่ไม่รู้
ยังวิ่งทั้งๆยางแบน ชิลๆ จากกาญจนบุรีไปสมุทรปราการได้ ที่ 120 km/h ตลอดสาย

ออฟไลน์ TRcdi

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 11:07:41 »
ถ้าเดินทาง ตจว.บ่อย ยางอะไหล่ ยังไงก็จำเป็นมากครับ

ยิ่งผมขึ้นเหนือบ่อย บางทีเดินทางกลางคืน มีแต่ภูเขา

ท้องนาและฟ้ามืด...เคยยางฉีก แบบปะไม่ได้

ดีที่ยางอะไหล่ติดรถ ( 520d รุ่นแรก มียางอะไหล่)

ไม่งั้นคงนอนในรถกลางเขาทั้งคืน...

ล่าสุดวันเสาร์เอา Trooper ขึ้นเขาใหญ่  ยางรั่วอีก

ก้เปลี่ยนยาง แล้วเที่ยวต่อ

สรุป สำหรับผมที่ยางไม่ค่อยรักดี  ยังไงก้ขาดยางอะไหล่

ไม่ได้ครับ  :P

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 16:29:26 »
ผมว่า ชุดปะยางแบบพกพา ก็ดีน่ะครับ

เพราะไม่ต้องออกแรงอะไรเยอะ ไม่ยุ่งยากมาหครับ ดีมากสำหรับผู้หญิงเลยครับ

แต่จะยุ่งยากสำหรับยางที่ปะไม่ได้แล้วสิครับ
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 17:29:33 »
ผมเห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ครับ ยังไงผมขอเลือกรถที่มียางอะไหล่ไว้ก่อนครับ มันอุ่นใจกว่าน่ะครับ

เพราะผมมีประสบการณ์ยางแตก โดนตะปูบ่อย เพราะผมไป ตจว บ่อยมาก บางทีไปจอดสถานที่ก่อสร้างก็โดนไม่รู้ตัว

ลองคิดดูครับ ตจว ไกลจากตัวเมือง 100 โล หาร้านปะยางไม่ได้ ยิ่งถ้าโดนเข้าที่แก้ม หรือ ฉีกแบบปะไม่ได้ ยิ่งน่ากลัวครับ

พวกสเปยร์ผมเคยลองซื้อตามห้างมาใช้ มันก็โอเค แต่ไม่อุ่นใจเท่ายางอะไหล่แน่นอนครับ ยิ่งถ้า ตจว ทางยาวๆ เอายางอะไหล่ลงวิ่งเหมือนปกติทุกอย่างครับ

แล้วสเปยร์พวกนี้มันมีวันหมดอายุนะครับ ถ้าไม่ใส่ใจคอยเช็คมัน ถึงเวลาฉุกเฉินมันจะลำบากนะครับ แต่ยางอะไหล่ ต่อให้ผ่านไป 5 ปี มันก็ยังใช้งานได้ครับ

เมื่อปีที่แล้ว เห็นหลายคนเชียร์ S60 ผมก็ไปดูๆที่ Motor Expo มันก็ดูดีทุกอย่าง แต่พอผมเปิดฝาท้าย ไม่เจอยางอะไหล่ ผมปิดแล้วเดินออกจากบูตเลยครับ แม้ว่าเซลล์จะพยายามบอกข้อดียังไงก็ตาม ผมก็ยังคิดว่ายางอะไหล่มันไว้ใจได้มากที่สุด และปลอดภัยที่สุดครับ

ปล ความเห้นส่วนตัว และประสบการณ์ส่วนตัวครับ