ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาขับรถควรจะสวม/ไม่สวมรองเท้า?  (อ่าน 18154 ครั้ง)

ออฟไลน์ THEKHAM

• Sr. Member
Re: เวลาขับรถควรจะสวม/ไม่สวมรองเท้า?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 01:22:17 »
ถ้าใส่แตะ รองเท้าหนังหัวแหลม ผมถอด

ชอบเลยขับสบายๆ

ถ้าใส่ผ้าใบ ผมไม่ถอด

รู้สึกมันส์ไปอีกแบบ

เอาเป็นว่าแล้วแต่สะดวกเถิด

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
Re: เวลาขับรถควรจะสวม/ไม่สวมรองเท้า?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 01:46:03 »
ผมถอดแล้วขับไม่ได้เลย กะคันเร่งไม่ถูก เบรคนี่ยิ่งหัวทิ่มอย่างกับเพิ่งหัดขับ 5555  แถมรู้สึกว่าต้องใช้แรงมากกว่าตอนใส่รองเท้า และมันไม่สบายเท้าเอาเลย
JC TU #54

ออฟไลน์ ืlittleevil

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 02:22:28 »
ถ้่าใส่รองเท้าแตะผมจะถอดนะครับ เวลาขับจะสมูทกว่าในการกดคันเร่ง

แต่ถ้าใส่ผ้าใบอยู่ ก็จะไม่ถอดครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 02:55:48 »
ผมใส่ทุกครั้งครับ ไม่ว่าจะ แตะ ผ้าใบ รองเท้าหนัง...

เพราะผมชินกับการใส่รองเท้าขับรถ เพราะถ้าไม่ใส่แล้วไปขับ มันกะน้ำหนักเพี้ยนไปนิด

ต้องเหยียบแรงเพิ่มขึ้นอีก ถึงจะได้น้ำหนักเท่าใส่รองเท้า...
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 04:26:20 »
ใส่ตั้งแต่ครั้งแรกที่หัดขับเลยครับ

ออฟไลน์ Makhot

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 07:40:41 »
ผมใส่ทุกครั้งเลยครับ รองเท้าแตะก็ใส  ถ้าไม่ใส่แล้วมันจักกะจี้ยังไงไม่รู้ครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 08:15:20 »
ผู้รู้เคยให้ข้อคิดไว้นานแล้วว่า ควรใส่รองเท้าครับ ในกรณีที่มีเหตุฉุกเฉินใด หรืออุบัติเหตุ แล้วต้องออกจากตัวรถ มันจะช่วยได้มาก ไม่งั้นเหยียบเศษกระจก หรือน้ำมัน ของร้อน สารพัด
ผมก็เห็นด้วยในประเด็นนั้น ก็ใส่รองเท้ามาตลอดตั้งแต่หัดขับ เคยลองขับแบบถอดรองเท้าดูเล่นๆ ก็ไม่ชอบเลย เพราะมันแปลกๆ :)

เห็นด้วยในประเด็นนี้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 08:42:22 »
เอาเรื่องความปลอดภัยเป็นหลักสำคัญเลยครับ
ถ้ารองเท้ารัดส้นหรือหุ้มข้อ ไม่มีปัญหาครับใส่ได้ แต่ถ้ารองเท้าส้นสูงมาก ๆ ไม่ควรนะครับ มันจะไปค้ำเวลาเบรค

ส่วนรองเท้าแตะ หรือรองเท้าที่สวมแล้วหลุดง่าย ก็ไม่ควรใส่ แต่ถ้าถอดแล้ว จะต้องเอาไปไว้ในที่ปลอดภัยด้วยครับ
ไม่งั้นเดี๋ยวมันจะไหลมาอยู่ใต้เบรค

ปกติถ้าผมใส่รองเท้าแตะก็จะถอดครับ แต่เอารองเท้าไปวางเบาะหลัง

ออฟไลน์ kitakita

• Full Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 08:58:54 »
ผมชอบแบบใส่รองเท้านะ ผมว่ามันกระชับมั่นใจกว่า เคยขับแบบเท่าเปล่ามันแปลกๆลื่นๆยังไงไม่รู้

ส่วนตัวคิดว่าใส่ผ้าใบขับเนี้ยแหละมั่นใจสุดล่ะครับ

ออฟไลน์ jimsrsa

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 09:19:06 »
รองเท้านักแข่ง มันหลายหมื่นอยู่นา ทำไมไม่ถอดขับซะ ประหยัดชีวิตดี ฮ่า..ฮ่า..ล้อเล่น

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 10:47:28 »
ผมเคยใส่ แตะ billabong ขับ

แต่!!! มันดันไปเกี่ยวใต้แป้นเบรก ตอนเปลี่ยนจากคันเร่งมาเป็นเบรก

ขาดแล้วเกี่ยวกันไว้ซ้ะงั้น ดีนะขับไม่เร็วเลยเอาเท้าซ้ายเบรคเข้าข้างทาง

ตอนนี้เลยใส่ ripcurl แทน. 55555
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ tathedarknight

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 10:55:13 »
ถ้าสวมรองเท้าแตะจะไม่ใส่ครับแล้วจะเอาไปไว้ข้างคนขับด้วยกลัวมันจะเข้าไปติดเบรค แต่แต่สวมผ้าใบใส่ขับตลอดครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 11:16:45 »
หาซื้อ Soldato หรือ Pan สำหรับขับรถสิครับ ไม่แพงด้วยหลักพันเอง
H.

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 11:22:30 »
หาซื้อ Soldato หรือ Pan สำหรับขับรถสิครับ ไม่แพงด้วยหลักพันเอง

อ้าว มีด้วยเหรอครับ อยู่ต่างจังหวัดผมเชยจัง อยากได้มานานแล้วครับ ขอบคุณครับ ต้องไปหามาใช้บ้าง

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 11:41:04 »
ปกติจะใส่ตลอดครับ เพราะไม่ชินเลยถ้า้ถอดรองเท้าขับ
ขนาดว่าใส่รองเท้าหนังมีส้น หรือคอมแบท ยังไม่ถอดเลยครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 12:14:47 »

อ้าว มีด้วยเหรอครับ อยู่ต่างจังหวัดผมเชยจัง อยากได้มานานแล้วครับ ขอบคุณครับ ต้องไปหามาใช้บ้าง
หรือแบรนด์นิยมๆหน่อยอย่างพวกปูม้า (Puma) ก็จะแพงหน่อยครับ 3000+ แต่ก็น่าจะหาซื้อได้ง่ายกว่า
H.

ออฟไลน์ zuneo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 13:01:13 »
ควรใส่ครับ 
เคยมีกรณีถอดรองเท้าแล้วเป็นรองเท้าประเภทหัวโตๆ
 พอจะเหยียบเบรครองเท้าดันไปอยู่ใต้แป้งเหยียบแบรค ทำให้เหยียบเบรคไม่ได้ อันตรายครับ เคยเห็นในข่าวนะครับ

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 13:08:44 »

หรือแบรนด์นิยมๆหน่อยอย่างพวกปูม้า (Puma) ก็จะแพงหน่อยครับ 3000+ แต่ก็น่าจะหาซื้อได้ง่ายกว่า
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ wooot

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 13:31:44 »
 ใส่ตลอดตั้งแต่หัดขับเลยครับ ในแง่ความปลอดภัย มันน่าจะช่วยในหลายๆเรื่อง ทั้งรองเท้าขัดเบรค หรืออย่างที่เกจิว่าไว้เรื่องกรณีฉุกเฉิน จะได้มีรองเท้าติดเท้าไว้ตลอด แถมสะดวกด้วยนะครับ ไม่ต้องถอดๆใส่ๆ ข้อเสีย คือพวกรองเท้าหนังดำๆทั้งหลาย พื้นมันแข็งครับ ขับบ่อยๆแล้วพื้นรองเท้าเสีย รวมทั้งมันไม่ค่อยให้ตัวตามความโค้งของเท้าด้วย แต่ก็ไม่เคยถอดเลยครับ

ผมว่าฝึกได้ครับ เดี๋ยวก็ชิน น่าจะมีผลดีมากกว่าไม่ใส่นะครับ...

ออฟไลน์ sendaoo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 14:42:17 »
ถ้าสวมรองเท้าแตะจะไม่ใส่ครับแล้วจะเอาไปไว้ข้างคนขับด้วยกลัวมันจะเข้าไปติดเบรค แต่แต่สวมผ้าใบใส่ขับตลอดครับ

เหมือนกันเลยครับกว่า 98% ของชีวิตขับรถเป็นต้องถอดรองเท้าแตะเอาไว้ใต้เบาะมันได้ feel ดี
พวกรองเท้าผ้าใบ รองเท้าหนัง ใส่ขับรถแล้วมันขัดๆพิกล

ออฟไลน์ HahahaPlus

• **
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 16:50:40 »
ถอดรองเท้าอะครับเพราะปกติใส่หูหนีบ

ออฟไลน์ jury79

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 17:06:29 »
ผมสอนแฟนขับรถ กฏข้อแรก ห้ามถอดรองเท้า ส้นสูงก็ห้ามถอด   >:(

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 17:26:08 »
ผมใส่ครับ ไม่ว่าจะรองเท้าอะไรก็แล้วแต่ แตะ ผ้าใบ ใส่หมด ขนาดไหนไม่เกี่ยง ขอแค่มันไม่เกะกะขวางทางพอ แต่ถ้าถอดก็จะเพราะรองเท้ามันใหญ่ไปเลยจำเป็นต้องถอด แต่ที่ไม่ชอบถอดเพราะคลัชต์มันหนัก เหยียบเท้าเปล่าแล้วเจ็บ 5555 อ้อ อีกอย่าง เวลาลงสนามเค้าบังคับให้ใส่คร้าบบบ  ;D

ออฟไลน์ ssk30868

• **
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 18:11:15 »
ผมต้องถอดอ่ะ เพราะตอนหัดผมก็ถอด เลยต้องถอดตลอดไป
เคยจะกลับใจหันมาใส่รองเท้าขับรถดู ผลปรากฎว่ากลัวมาก เหยียบกะอะไรไม่ถูกไปทั้งหมด

ให้ไว้เป็นข้อคิดว่า ตอนหัดขับรถ ห้ามถอดรองเท้าเด็ดขาด ไม่งั้นก็ต้องถอดรองเท้าขับรถไปตลอด

ข้อดีของถอดรองเท้ามั้งนะ ทำให้กะความหนักเบาการเหยียบแป้นได้ละเอียดนุ่มนวลกว่า 555
(ปล ผมหลอกตัวเองนะ อย่าไปถือเป็นจริงจัง)

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 18:23:03 »
ใส่ครับ   .. ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย  ^^

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 18:24:36 »
ผมต้องถอดอ่ะ เพราะตอนหัดผมก็ถอด เลยต้องถอดตลอดไป
เคยจะกลับใจหันมาใส่รองเท้าขับรถดู ผลปรากฎว่ากลัวมาก เหยียบกะอะไรไม่ถูกไปทั้งหมด

ให้ไว้เป็นข้อคิดว่า ตอนหัดขับรถ ห้ามถอดรองเท้าเด็ดขาด ไม่งั้นก็ต้องถอดรองเท้าขับรถไปตลอด

ข้อดีของถอดรองเท้ามั้งนะ ทำให้กะความหนักเบาการเหยียบแป้นได้ละเอียดนุ่มนวลกว่า 555
(ปล ผมหลอกตัวเองนะ อย่าไปถือเป็นจริงจัง)
ตามนี้ครับ. ผมเมื่อยข้อเท้ามากเพราะต้องยกเท้าสูงกว่าปรกติ เวลาเบรคผมเอานิ้วโป้งกดได้เลยไม่ต้องยกให้เสียเวลา 555 ถ้าใส่รองเท้าแล้วเหมือนกับการสัมผัสไม่เต็มรูปแบบ. เหมือนมีอะไรมากั้นซะงั้น. 5555

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 19:23:19 »
ถ้ารองเท้าแตะ ไม่ครับ ถ้ารองเท้าหนัง ผ้าใบ รัดส้น ใส่ครับ

แค่นี้ก็ชัดเจนแล้วครับ

ออฟไลน์ Jew

• **
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 20:21:02 »
มาเเชร์เรื่องถอดรองเท้าขับรถครับ เหตุเพิ่งเกิดสดๆร้อน รถผมเอง

ผมขับรถไปทำงานตามปกติ เเต่วันนั้นลองถอดรองเท้าเเตะขับรถ ขับถึงที่่ทำงานกำลังจะจอดครับ

เเต่เหยียบเบรคไม่ได้ชนกำเเพงโครม สรุปรองเท้าเเตะหนุนเบรคไว้ครับ เซ็งจิด เเฟนด่าไปหลายวัน

ขับรถสวมรองเท้าให้เป็นนิสัยดีกว่า หรือถ้าถอดก็ระหวังอย่าให้เป็นอย่างผมนะครับ

ออฟไลน์ f1rstgot

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 20:57:44 »
ผมเ็ป็นคนโรคจิตคนนึง เวลาขับรถจะต้องถอดรองเท้าตลอด เพราะเวลาใส่รองเท้าผมจะคิดว่ามันจะไม่ค่อยสัมผัสได้ถึงปริมาณในการกดคันเร่งและเบรค ว่าเราต้องกดคันเร่งไปเท่าไหร่ถึงรถจะวิ่งที่ความเร็วเท่านั้นเท่านี้ วิ่งอยู่100นิ่งๆ ต้องกดไปอีกเท่าไหร่ถึงจะได้120นิ่งๆ ไรงี้ หรือเบรคไปมากเท่าไหร่ถึงจะหน่วงความเร็วรถได้แค่ไหน อะไรประมาณนี้ครับ จะได้เช็คได้ด้วยว่ารถเรายังแรงหรือเบรคปกติดีหรือไม่ 8) 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2012, 21:04:08 โดย f1rstgot »

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 21:32:34 »
ผมใส่แตะขับประจำ ไม่รู้สึกว่าจะควบคุมอะไรไม่ได้นะครับ

อยู่ที่ความเคยชินมากกว่าครับ