ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาขับรถควรจะสวม/ไม่สวมรองเท้า?  (อ่าน 18216 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChengMeng

• Newbie
  • *
เวลาขับรถควรจะสวม/ไม่สวมรองเท้า?
« เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 20:35:37 »
ตามปกติโดยทั่วไปแล้วควรจะสวมหรือไม่สวมรองเท้าเวลาขับรถครับ? และผมอยากรู้ระหว่างข้อดีและข้อเสียของการสวมและไม่สวมรองเท้าในความคิดของแต่ละคนครับ

ออฟไลน์ Headman

• Hero Member
Re: เวลาขับรถควรจะสวม/ไม่สวมรองเท้า?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 20:41:29 »
ถ้ารองเท้าแตะ ไม่ครับ ถ้ารองเท้าหนัง ผ้าใบ รัดส้น ใส่ครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: เวลาขับรถควรจะสวม/ไม่สวมรองเท้า?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 20:43:46 »
ต้องใส่สิครับ
ถ้าเราใส่เดินได้
แสดงว่ามันต้องพอดีเท้าเราในระดับนึงแล้ว
ทำไมจะใส่ขับรถไม่ได้

พ่อเพื่อนถอดรองเท้าขับรถ บางทีถอดลืมไว้นอกรถก็มี
ผมว่ามันตลก
ใครหัดขับใหม่ๆ ก็พยายามอย่าถอดดีกว่า

คหสต.นะ

Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออนไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 20:44:09 »
ครั้งแรกที่พ่อผมสอนผมขับรถ พอดีผมไม่ได้ใส่รองเท้าครับ

จึงทำให้ทุกครั้งเวลาผมขับรถจะไม่ใส่รองเท้า

พอใส่แล้วจะกะน้ำหนักคันเร่งไม่ได้

มีปัญหาถ้าเมื่อไรใส่รองเท้าหุ้มส้น  ก่อนลงจากรถ ต้องเสียเวลานิดหน่อยในการใส่กลับเข้าไป

ออฟไลน์ nekoyaki

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 20:52:39 »
ควรใส่รองเท้าครับ

เมื่อก่อนผมถอดรองเท้าขับครับ เพราะสมัยวัยรุ่นใช้รองเท้าฟองน้ำเป็นสรณะ พอไปขับรถพ่อ รองเท้ามันอ่อนตัวย้วยไปมา ขัดข้องไปหมด จึงถอดรองเท้าออกครับ

โตมาหน่อยใส่รองเท้าหนัง ปรากฏว่าพื้นอ่อน ขับรถเก่า คลัชท์แข็ง คันเร่งแข็ง รองเท้าก็เสียรูป แต่คราวนี้ ผมถอดรองเท้าหนังออกไป ใส่รองเท้าแตะพื้นแข็งแทนครับ  ;D

ออฟไลน์ Emission-Tester

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 21:06:15 »
ผมคิดว่า ควรใส่รองเท้าที่กระชับพอดี ไม่แน่น หรือหลวม จนเกินไป

ถ้าต้องถอดรองเท้าขับ ผมกลัวรองเท้ามันกลิ้งไปรบกวน เบรคกับคันเร่ง ทำให้เกิดอันตรายได้
ส่วนเท้าเปล่าๆ ของเรา เป็นจุดที่รวมเส้นประสาทของร่างกาย อีกด้วย น่าจะใส่รองเท้าป้องกันน่ะครับ
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 21:07:30 »
ควรจะใส่นะครับ รองเท้าส้นบางๆและรัดส้นหรือผ้าใบครับ ไม่เคยเห็นนักแข่งรถไม่ใส่นะ อิอิ
ผมกลัวถ้าไม่ใส่ช่วงที่เปลี่ยนเบรกไปคันเร่งเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาเกิดสะดุดเล็บฉีกได้นะผมว่า

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 21:09:50 »
ไม่เคยถอดรองเท้าขับรถเลย ขับมาหลายปี และเพิ่งรู้ว่า บางคนเค้าถอดรองเท้าขับรถด้วย โอ้ ! ขับรถ ถอดรองเท้า เป็นอะไรที่ใหม่ และแปลก สำหรับผมมาก

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 21:15:45 »
ผมถอดครับสำหรับรองเท้าแตะหรือรองเท้าลำรองแบบหุ้มส้น(ถ้าเป็นพื้นแบบปุ่มๆจะถอดให้ไวเลย)แต่ถ้าหุ้มส้นหรือผ้าใบก็จะใส่ครับแล้วแต่เหตุการณ์

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 21:27:32 »
สวมครับ

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 21:34:02 »
ผมถอดครับสำหรับรองเท้าแตะหรือรองเท้าลำรองแบบหุ้มส้น(ถ้าเป็นพื้นแบบปุ่มๆจะถอดให้ไวเลย)แต่ถ้าหุ้มส้นหรือผ้าใบก็จะใส่ครับแล้วแต่เหตุการณ์

เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ sanchai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 21:35:22 »
พ่อบอกให้ใส่ครับ เพราะว่าถ้าเราถอด มันอาจจะไปเกี่ยวคันเร่งหรือขัดเบรกก็ได้ครับ ไม่รู้ว่ามันจะไปขัดอิท่าไหน แต่อุบัติเหตุหลายๆครั้งก็เกิดเพราะ"ไม่รู้อิท่าไหน"

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 21:51:39 »
ตั้งแต่ขับรถมาผมไม่เคยถอดรองเท้าขับเลย
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 22:00:23 »
ถอดทุกครั้งครับ

ถ้าใส่จะกะน้ำหนักไม่ถูก มันมีอะไรมาขวางกั้นระหว่างเรา ไม่แนบเนื้อเป็นอันหนึ่งอันเดียวกัน (เอ๊ะ ยังไง?)

อีกอย่างคือ ไม่อยากให้แป้นเลอะ
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 22:15:30 »
ตอนพึ่งหัดรถ ถอดครับ พอเริ่มขับได้ น่าจะสัก6เดือน ไส่ครับ  อายคนอื่นเค้า  ปัจจุบันก้ไม่เคยถอดเลย ;D ;D

ออฟไลน์ JikorokunG

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 22:17:38 »
ถ้าผมจะบอกว่าผมก็ถอด ขับ ผิดไหมอ่ะครับ  เหตุผลเดียวคือ ความรู้สึกที่ได้จากการเหยียบ กะน้ำหนักได้ถูก และที่สำคัญของผม จะแยกรองเท้าที่ถอดไว้อีกฝั่งเลย กันมันกลิ้งไปรองเบรก

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 22:42:19 »
เมื่อก่อนถอดรองเท้าขับครับ มันทำให้รู้สึกในการสั่งและการตอบสนองที่ชัดเจน
แต่ว่ามันจะไม่ปกป้องเท้า และทำให้เราไม่สามารถกดแป้นได้อย่างเต็มที่ครับ

จากนั้นเป็นต้นมาก็ใส่รองเท้าขับรถมาตลอด
รองเท้าที่เหมาะกับการขับรถยนต์ ควรมีคุณสมบัติ เช่น

-รองเท้าต้องกระชับรูปเท้า หัวไม่โตหรือแหลมเกินไป
เพื่อลดอาการติดขัดแป้นบังคับและบริเวณรอบๆ
และสามารถออกแรงที่แป้นบังคับได้อย่างมั่นคง

-พื้นรองเท้าด้านในต้องไม่ลื่น และสามารถระบายความร้อนได้ดี
-พื้นรองเท้าด้านนอกควรมีความแข็งพอสมควร ทำให้เคลื่อนไหวได้ว่องไว
-พื้นรองเท้าควรจะเรียบ(ไม่มีส้น)

ออฟไลน์ RERFz

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 22:56:25 »
ตอนหัด พ่อกับแม่ บังคับไว้เลยครับว่า ห้ามถอดรองเท้า
ไม่งั้น ถ้าถอด ก็จะถอดขับไปตลอด

เหตุผลที่ห้ามถอด
- กลัวรองเท้า เคลื่อนมาใต้แป้นเบรค
- เวลาไปไหนมาไหน แล้วฝนตก ลำบากครับ ต้องคอยมาหิ้วรองเท้าไปวางอีกฝั่ง รถ+เบาะ มีโอกาสเละ

ส่วน หลาย คห. ที่บอกว่า ถอดรองเท้าแล้วกะน้ำหนักได้ดี
ผมว่าใส่ก็ กะน้ำหนักได้ดีแหละครับ แรกๆ เรายังวางเท้าไม่เป็น หลังๆวางเท้าเป็น ก่ะได้ทุกน้ำหนัก

แล้วรองเท้า ผมก็ใส่หมด ทั้ง crocs รองเท้าเซพตี้พื้นหนาๆ หัวหนัก รองเท้าผ้าใบ ใส่ขับได้หมด
ยกเว้นที่ยังไม่ได้ลองคือ รองเท้าสตั๊ดครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 23:01:01 »
สวมครับ แต่พยายามอย่าใส่ crocs มันหนาไป
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 23:02:46 »
ใส่ตลอดนะคับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 23:07:04 »
ตอนหัด พ่อกับแม่ บังคับไว้เลยครับว่า ห้ามถอดรองเท้า
ไม่งั้น ถ้าถอด ก็จะถอดขับไปตลอด

เหมือนพ่อกับแม่ผมเลยครับ บังคับให้ผมใส่แต่แรก
หัดขับใหม่ๆ ถอดรองเท้าขับมันง่ายกว่าเยอะ
ใส่รองเท้านี่กะน้ำหนักไม่ถูกเลย รำคาญมาก
แต่ก็พยายามหัดแบบใส่รองเท้ามาเรื่อยๆ จนขับคล่อง
แต่ถ้าเดินลุยน้ำมารองเท้าแฉะ ถอดรองเท้าขับก็ไม่มีปัญหา ปรับตัว2นาที
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ peak14405

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 23:09:45 »
95% ผมใส่นะครับ ผ้าใบ รองเท้าหนัง อะไรก็ว่าไป

อีก 5% จะแบ่งเป็น 2.5 กับ 2.5 ไม่ใส่ กับใส่แตะครับ แต่จะไม่ไปไหนไกล แค่แถวๆบ้าน ไปตลาดอะไรประมาณนี้

จริงๆก็ควรจะใส่ดีๆทั้งหมดแหละครับ เพื่อความปลอดภัย  ;)

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 23:14:45 »
ใส่ครับ และถ้าได้รองเท้าดีๆ จะขับได้เนียนและสนุกยิ่งขึ้นครับ

ออฟไลน์ Tyde

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 23:16:54 »
ถ้าใส่รองเท้าแตะผมถอดครับ  แล้วเอาไว้ข้างคนนั่งเลย  แต่ถ้าใส่รองเท้าผ้าใบก็ใส่ขับ

ออฟไลน์ gayji

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 23:24:00 »
ผู้รู้เคยให้ข้อคิดไว้นานแล้วว่า ควรใส่รองเท้าครับ ในกรณีที่มีเหตุฉุกเฉินใด หรืออุบัติเหตุ แล้วต้องออกจากตัวรถ มันจะช่วยได้มาก ไม่งั้นเหยียบเศษกระจก หรือน้ำมัน ของร้อน สารพัด
ผมก็เห็นด้วยในประเด็นนั้น ก็ใส่รองเท้ามาตลอดตั้งแต่หัดขับ เคยลองขับแบบถอดรองเท้าดูเล่นๆ ก็ไม่ชอบเลย เพราะมันแปลกๆ :)

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 23:38:51 »
รองเท้าแตะไม่ควรครับ เพราะเจอมากับตัว รองเท้าดิ้นไปดิ้นมา พื้นมันไปขัดกับเบรค แล้วทีนี้จะเงื้อเท้าไปเร่ง เงื้อไปไม่ได้ครับ หลอนมากตอนนั้น

ผมคิดว่าถ้าใส่แตะ ถอดขับเอาจะปลอดภัยกว่าครับ

แต่อะไรก็ไม่รู้รองเท้าหุ้มส้นที่ยึดกับเท้าเราเป็นอันหนึ่งอันเดียวกันครับ

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 00:12:11 »
ปกติใส่รองเท้าขับครับ แต่ถ้าเวลาขับเอามันส์หรือยากลองเครื่องหรือขับรถเร็วๆผมก็จะถอดรองเท้าออกผมว่าเท้าเปล่าขับสนุกกว่า บางทีเวลาใส่รองเท้าขับรถแล้วมันมึนๆยังไงไม่รู้เพราะด้วยว่าพื้นรองเท้าแต่ละคู่ความหนาไม่เท่ากันเปลี่ยนคู่ทีนึงจับความรู้สึกกันใหม่อีกที ผมว่าเท้าเปล่านี่แหละชอบสุดแล้ว ;D ผมถอดแล้วเอารองเท้าวางไว้ที่คนนั่งข้างๆนะครับ ไม่กลัวเรื่องรองเท้าไหลไปขัดเบรก/คันเร่งแน่นอน ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2012, 01:37:11 โดย DArkMaster »

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 00:22:38 »

อันที่จริงถอดหรือใส่ก็ไม่ผิดครับ

แต่ถ้าใส่ควรจะใส่ให้เหมาะกับการขับขี่ไม่หลวมหรือลื่นจนเกินไป เช่นแตะหนีบมักลื่นถ้าเปียกน้ำ
แต่ถ้าถอดควรว่างในที่ที่ไม่สามารถกลิ้งหรือไหลไปแถวแป้นเหยียบได้

กรณีนี้รวมถึงการวางขวดน้ำหรืออะไรที่อาจหล่นและไหลไปบริเวณแป้นเหยียบด้วยครับ

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 00:45:54 »
ผมใส่มาตลอดครับ

เคยลองถอด เบรคหน้าทิ่มเลย 555
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ PLUS 9

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 00:57:39 »
ถอดทุกครั้งครับ

ถ้าใส่จะกะน้ำหนักไม่ถูก มันมีอะไรมาขวางกั้นระหว่างเรา ไม่แนบเนื้อเป็นอันหนึ่งอันเดียวกัน (เอ๊ะ ยังไง?)

อีกอย่างคือ ไม่อยากให้แป้นเลอะ

ใส่เถอะครับเพื่อความปลอดภัย แนบเนื้อ บางทีมันอันตรายครับ ถ้าอะไรมาติด ;D ;D ;D ;D