ผู้เขียน หัวข้อ: รถคันที่สอง ระหว่าง Fortuner vs Camry  (อ่าน 9041 ครั้ง)

ออฟไลน์ cvesanse

• Newbie
  • *
รถคันที่สอง ระหว่าง Fortuner vs Camry
« เมื่อ: กันยายน 26, 2009, 21:52:59 »
ตอนนี้ใช้ Vios กะว่าจะเปลี่ยนซักปลายปี ตัวเลือกก็มี Fortuner ตัวขับสอง กับ Camry

ตอนแรกๆก็เล็ง Altis ไว้ แต่เพราะเรื่องพวงมาลัยเลยข้ามไป มาเหลือสองรุ่นนี้ เลือก fortuner ก็กลัวจะแข็งไป แต่

ชอบความเป็นเอนกประสงค์ของมันเหมือนกัน  Camry มีงบเล่นได้แค่ 2.0G อืม........แลกเปลี่ยนความเห็นกันหน่อยครับ  :>

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: รถคันที่สอง ระหว่าง Fortuner vs Camry
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2009, 22:33:19 »
เล่น แคมรี่ไปเลยครับ แต่มันมีข้อเสียนะเบาะมันแข็งโดยเฉพาะเบาะหลัง และกินน้ำมันกว่ารุ่น2.4 แต่ถ้าชอบสบายเอาเทียน่า ประหยัดน้ำมันก้อ แอคคอร์ด

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: รถคันที่สอง ระหว่าง Fortuner vs Camry
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2009, 23:35:30 »
เพื่อโลก ในตอนนี้ Camry Hybrid จะดีที่สุดครับ
แต่ถ้า 2.0 กับ 2.4 ในเมืองผลาญน้ำมันแข่งกัน
2.0 เข็มตกช้ากว่าอยู่แล้วครับแต่วิ่งไกลแพ้เพราะมีแค่4เกียร์

Accord นั่งหลังจะสบายกว่าครับ แต่มีอุโมงค์นะ

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 03:01:03 »
พวงมาลัย altis เป็นยังไงหรอ

ออฟไลน์ gatasila

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 07:57:19 »
เก๋งเท่าที่อ่านรีวิวคุณจิมมี่มา(เครื่อง2.0) แอคคอร์ด ประหยัด เร่งดีกว่าคู่แข่งครับ ฟอจูนเนอร์ถ้าเอาเป็นตัวเลือกก็กินน้ำมันหน่อยนะครับ เพื่อนผมใช้มันก็บ่น

ออฟไลน์ ?????????

• Full Member
  • When I photograh, I make love.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 08:06:36 »
ก่อนจะเลือกนะครับ แนะนำให้ถามตัวเองว่า "ความอเนกประสงค์" ครอบคลุมแค่ไหน  ...ลุยน้ำท่วมแถวบ้าน เที่ยวอช.ต่างๆ ซึ่ง อช. ต่างๆ ก็มีตั้งแต่รถเก๋งยิ้ม จน รถเก๋งร้องไห้

เพราะ "ความอเนกประสงค์" ที่ว่า มันต้องแลกกับความนิ่ม ขับสบาย สมรรถนะที่ความเร็วสูง

เลือก ประเภทรถ แล้วค่อยเลือก ยี่ห้อ ครับ  ;)
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 09:01:35 »
เป็นผม ผมคงเลือกฟอร์จูนอ่ะครับ
เพราะได้เครื่องดีเซล 3.0แต่แคมรี่ ได้แค่2.0
แถมฟอร์จูนก็ประหยัดกว่า แรงกว่า สะดวกกว่า ขนของได้มากกว่า

แต่เสียภาษีแพงกว่า เหอะๆ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 09:28:44 »

ตอนแรกๆก็เล็ง Altis ไว้ แต่เพราะเรื่องพวงมาลัยเลยข้ามไป

สังสัย Toyota ต้องทำการบ้านใหม่ เห็นคนไม่ชอบมาหลายคนแล้ว

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 13:30:08 »
ตอนนี้พวงมาลัย อัลติส 2.0 หนะ ดีขึ้น กว่า 1.6 และ 1.8 ล็อตแรกๆ อย่างชัดเจนครับ

ปัญหาอื่น ก็ยังพอมีเหลืออยู่ แต่เดี๋ยวจะค่อยเอารีวิวมาลงครับ

กำลังทะยอยๆอยู่

ปล.ไม่คิดจะดูยี่ห้ออื่นนอกจากโตโยต้าบ้างหรือคัรบ?

ออฟไลน์ cvesanse

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 20:26:14 »
เรียน เพื่อนๆ ทุกท่าน

ขอบคุณหลายๆ ครับ สำหรับความคิดเห็นครับ

สำหรับ hero member พี่ จิมมี่

ผมขอ พี่ต้าไว้ก่อน ล่ะครับ ชอบ ชอบ  เป็นการส่วนตัว อ่ะครับ

อ้อ รอ review ของพี่อยู่ เน้อ จะได้ update ตัวเลือก อีกที วันนี้เห็น ตัว 2.0 วิ่งแถวบางนา สวยดีเหมือนกัน

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 23:30:53 »
ถ้าเป็นผมเลือก forturner ขับ 2 ครับเพราะคุณมีรถเก่งอยู่แล้วอีกคันนึงก็เล่นอเนกประสงค์ยกสูงไปเลยครับ เผื่อน้ำท่วม หรือต้องไปในที่ๆทางไม่ดี ตัวforturner ขับสองนี้เห็นยานยนต์ฉบับเดือนพ.ย.ปี 51 ทำไว้ในเมืองได้ 9ปลายๆ-10ต้นๆโล/ลิตร  นอกเมืองได้ 13กว่าถึง14 ก็ประหยัดนะครับ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 23:51:27 »

ตอนแรกๆก็เล็ง Altis ไว้ แต่เพราะเรื่องพวงมาลัยเลยข้ามไป

สังสัย Toyota ต้องทำการบ้านใหม่ เห็นคนไม่ชอบมาหลายคนแล้ว

วันแรกรับรถมาใช้งานก็ตกใจนิดๆครับ เบาหวิวเชียว 5555

แต่พอขับไปขับมา ผมกลับชอบมันขึ้นมาแฮะ พอมันเคยชินกับพวงมาลัยแล้วจะรู้สึกเลยว่า ขับแล้วมันสบายเอามากๆ จะเปลี่ยนเลนเข้าที่จอดแคบๆก็ถนัด ไม่เหนื่อยเท่าไหร่

ของแบบนี้อยู่ที่ความชอบด้วยแหละครับ บังเอิญผมไม่เน้นขับแนวสปอร์ท หรือต้องขับสนุกสนานอะไร เน้นความสะดวกสบายมากกว่า เลยถูกใจกับมันมากๆครับผม : )

เข้าเรื่องของเจ้าของกระทู้บ้าง...ผมอยากเสนอเทียน่า 2.0 เพิ่มให้อีกตัวนะครับ น่าสนใจเหมือนกัน

แต่เหนือสิ่งอื่นใด ผมอยากให้คุณเลือกรถจากการใช้งานก่อนราคาครับ อย่าเอาราคานำ แล้วเป็นโจทย์ตั้งว่าฉันจะเอารุ่นไหนดี เพราะเพื่อนผมญาติผมก็มีหลายคนที่ทำแบบนั้น แล้วสุดท้ายก็ไม่ได้รถที่อยากได้มาใช้งานจริงๆจังๆ

ขับในเมืองบ่อยๆก็เอาแคมรีไปเถอะครับ(หรือเทียน่าอย่างที่ผมบอก) ส่วนฟอจูนเนอร์ ถ้าต้องใช้งานพื้นที่ว่างที่เพิ่มขึ้นบ่อยๆจริงๆ ค่อยว่ากันครับ มันไม่ประหยัดกว่าอย่างที่คิดหรอกครับ เพื่อนผมมันใช้อยู่ก็บ่นทุกวันอะ (เพราะขับในเมือง คันใหญ่ ขับลำบาก กินน้ำมันจุ)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 23:41:45 »
พี่ครับ คือพี่เขาชอบโตโยต้าอ่ะครับ เขาไม่ชอบยี่ห้ออื่น

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 01:12:15 »
2 ตัวนี้ ขอเลือก Camry ครับ

เคยชอบ fortuner มากแต่โฉมนี้ มันเกร่อแล้ว ออกมา 6-7 แล้วมั้ง

Camry ก็เกร่อ โฉมนี้แต่ยังแค่  3-4 ปี

ออฟไลน์ MAXQ

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2009, 02:39:39 »
Fortuner แล้วกันช่วงนี้น้ำท่วมบ่อยยังไงก็ลุยน้ำได้ครับ