ผู้เขียน หัวข้อ: honda new civic,toyata altis trd,cruze,nissan syphy เลือกไรดีครับ  (อ่าน 12675 ครั้ง)

ออฟไลน์ joli

• Newbie
  • *
honda new civic,toyata altis trd,cruze,nissan syphy เลือกไรดีครับ
« เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 23:15:11 »
กำลังจะออกรถครับ อยู่ที่ลพบุรี ส่วนใหญ่ขับเข้า กทม ครับ เดินทางไกลบ้างครั้ง
ว่าจะออกเครื่อง 1.8  แต่ยังตัดสินใจไม่ได้เพื่อนๆช่วยออกความคิดเห็นหน่อยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Navapol11za

• Jr. Member
  • **
Re: honda new civic,toyata altis trd,cruze,nissan syphy เลือกไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 23:18:45 »
กา trd ออกก่อนเลย ใช้อยู่ แพงไปไม่คุ้มกะสตังเลย ผมขอค้าน

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
Re: honda new civic,toyata altis trd,cruze,nissan syphy เลือกไรดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 23:30:13 »
ถ้ายังไม่ได้จองคันไหน ให้ไปลองเปิดใจไปลองดูลองขับลองนั่ง Focus ใหม่ก่อนนะครับบ

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 23:40:14 »
CIVIC 1.8 E หรือ 1.8 E Navi ครับ

ว่าแต่ ไม่รอดู ALTIS E85 เหรอครับ ผมได้ข้อมูลจากเซลล์มาว่า จะไม่มีเครื่อง 1.6 แล้ว (เกี่ยวกันมั๊ยเนี่ย)

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 23:43:05 »
ไปลองขับ ทุกๆยี้ห้อเลยครับ ผมว่าดีทุกคัน แล้วแต่ว่าเราชอบคันไหน แต่ละคันมีข้อดีข้อเสียต่างๆกันครับ

แต่ถ้าเทียบจากกระดาษ และ ตลาดในเมืองไทย
เลือก altis และ civic เพราะ ศูนย์เยอะ ราคาขายต่อดี ของแต่งหาง่าย
เลือก 3 กับ focus เพราะ รถขับสนุก ช่วงล่างดี ดูสวยดุจากศูนย์เลย
เลือก sylphy เพราะ ชอบรถดูหรูเกินราคา ภายในกว้างขวาง option เยอะ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 23:51:55 »
โฟกัสคับนิวซีวิคคับผม

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 00:09:34 »
ถ้ายังไม่ได้จองคันไหน ให้ไปลองเปิดใจไปลองดูลองขับลองนั่ง Focus ใหม่ก่อนนะครับบ

เข้ามาช่วยเชียร์ครับ ไปลองขับแล้วจะติดใจ
2.0 ตัวรองท็อป 959,000 แพงกว่า 1.8 ของคู่แข่งไม่มากแต่ได้อะไรมากกว่ากันเยอะ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 00:16:46 »
ช่วงหลังนี้ EX ไม่เข้าข่ายรถน่าสนใจเลยแฮะ  หรือว่าเป็นเพราะมันไม่สดแล้ว :-[

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 00:21:43 »
ford focus โดยส่วนตัวแล้วผมว่ามันไม่ค่อยสวยอะคับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 00:23:55 »
CIVIC 1.8 E หรือ 1.8 E Navi ครับ

ว่าแต่ ไม่รอดู ALTIS E85 เหรอครับ ผมได้ข้อมูลจากเซลล์มาว่า จะไม่มีเครื่อง 1.6 แล้ว (เกี่ยวกันมั๊ยเนี่ย)
1.8 navi ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 00:24:12 »
 New Civic ครับ ใหม่สด อีกหน่อยของแต่งตรึมต่อยอดง่าย เครื่องยนต์เกียร์และช่วงล่างไม่ขี้เหร่ ศูนย์เยอะ ขายต่อราคาดี
ไม่ก็
 Sylphy ใหม่สดเหมือนกัน หรูหรากว้างขวาง เครื่องแรงใช้ได้ ภายในวัสดุดีที่สุดในกลุ่มรถยุ่น C segment ออพชั่นอาจน้อยไปหน่อยแต่ราคาก็ไม่แพง
              แต่่ไม่ใช่ทางเลือกสำหรับคนที่ต้องการรถที่ขับสนุก

ถ้าอัลติสไม่มี 1.6 ยอดขายจะเหลือมั๊ยเนี่ย
 :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2012, 00:27:43 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 00:31:14 »
ช่วงหลังนี้ EX ไม่เข้าข่ายรถน่าสนใจเลยแฮะ  หรือว่าเป็นเพราะมันไม่สดแล้ว :-[
มันไม่บูมตั้งแต่เปิดตัวแล้วครับ อิอิ เพราะประเทศไทยกว่าจะได้มา 2 ปีแล้ว แถมมาแล้วยังเป็นกระจกมองข้างพับมือ กระจกไม่ auto ทั้งหมด เลยขาดความน่าสนใจไปเยอะเลยครับ พอปรับออปชั่นมา น่าสนใจขึ้นเยอะแต่ช่วงเป็นช่วงรถใหม่ๆกำลังออก เลยโดนคู่แข่งกวาดเรียบไปเลยในเรื่องความน่าสนใจ แต่ผมว่าก็ดีแล้วนะครับ ไม่โหลดีผมชอบ ผมเห็นอัลติสทุกวันจนจะอ้วกแตกละ ;D

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 02:48:23 »
ถ้าตามตัวเลือก....

ผมขอตอบแบบส่วนตัวล่ะกันครับ..
ผมคงเลือก Civic หรือไม่ก็ Altis

ถ้ามีตัวเลือกเพิ่ม อย่าง Focus และ Mazda3
ผมอาจจะตัดสินใจแตกต่างออกไป..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ MonsterM3

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 09:50:49 »
ส่วนตัวผมเลือกcivicครับ ได้ใหม่สด ทุกอย่างอยู่ในเกณฑ์ยอมรับได้หมด

ออฟไลน์ tew

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 10:40:08 »
เลือก นิสสัน ซิลฟี่ ครับ งามสุด ราคาก็ต่ำสุด อย่าคิดเรื่องขายต่อ เพราะถึง ณ เวลานั้นตลาดรถเปลี่ยนไปแล้ว ค่านิยมคนไทยจะไม่ยึดติดแค่ ฮอนด้า กับ โตโยต้า
เหมือนตอนนี้ไงที่ค่านิยมรถกระบะไทย ได้เปลี่ยนไปเยอะแล้ว แต่ก่อนต้อง อีซูซุ ปัจจุบัน ราคาขายต่อก็เท่าๆคนอื่นทั้งที่ซื้อมาแพงกว่าคนอื่น(ของผมเอง เจ็บกระดองใจ)

ออฟไลน์ Brownie_Guy

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 11:32:52 »
เลือก นิสสัน ซิลฟี่ ครับ งามสุด ราคาก็ต่ำสุด อย่าคิดเรื่องขายต่อ เพราะถึง ณ เวลานั้นตลาดรถเปลี่ยนไปแล้ว ค่านิยมคนไทยจะไม่ยึดติดแค่ ฮอนด้า กับ โตโยต้า
เหมือนตอนนี้ไงที่ค่านิยมรถกระบะไทย ได้เปลี่ยนไปเยอะแล้ว แต่ก่อนต้อง อีซูซุ ปัจจุบัน ราคาขายต่อก็เท่าๆคนอื่นทั้งที่ซื้อมาแพงกว่าคนอื่น(ของผมเอง เจ็บกระดองใจ)

เห็นด้วยครับผม ต่อไปค่านิยมจะเปลี่ยนไปเยอะครับ อีโค้คาร์ ก็เกลื้อนแล้วครับ อย่าได้กลัว

ผมว่าเจ้า จขกท ถามแบบนี้ หมายความว่าต้องการคิดต่าง แต่ไม่มั่นใจเท่านั้นเอง เจอทุกวันหากไม่ชอบก็ไม่สดชื่นนะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 12:12:30 »

เห็นด้วยครับผม ต่อไปค่านิยมจะเปลี่ยนไปเยอะครับ อีโค้คาร์ ก็เกลื้อนแล้วครับ อย่าได้กลัว

ผมว่าเจ้า จขกท ถามแบบนี้ หมายความว่าต้องการคิดต่าง แต่ไม่มั่นใจเท่านั้นเอง เจอทุกวันหากไม่ชอบก็ไม่สดชื่นนะครับ
พอดีเป็นรถของตัวเองคันแรกนะครับ ยังไม่ค่อยมีประสบการณ์การดูแลรักษาเท่าไหร่ เคยใช่แต่ของคนอื่น

ออฟไลน์ Skyline

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 12:14:05 »
ไปลองขับ ทุกๆยี้ห้อเลยครับ ผมว่าดีทุกคัน แล้วแต่ว่าเราชอบคันไหน แต่ละคันมีข้อดีข้อเสียต่างๆกันครับ

แต่ถ้าเทียบจากกระดาษ และ ตลาดในเมืองไทย
เลือก altis และ civic เพราะ ศูนย์เยอะ ราคาขายต่อดี ของแต่งหาง่าย
เลือก 3 กับ focus เพราะ รถขับสนุก ช่วงล่างดี ดูสวยดุจากศูนย์เลย
เลือก sylphy เพราะ ชอบรถดูหรูเกินราคา ภายในกว้างขวาง option เยอะ

เห็นด้วยครับ คำตอบนี้กระจ่างครับ :)

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 21:08:16 »
เปรียบเทียบดังนี้
กรณีแรก civic และ  altis  รถตลาดทั้งคู่

- เป็นผมจะไม่เลือก altis เพราะว่า มัีนออกมานานจะตกรุ่นละ แม้ผมจะชอบในเรื่องการซับแรงสะเทือนกับการเก็บเสียงที่ดีกว่า civic และผมคิดว่ามันไม่คุ้มค่ากับการเสียเงินมากถึง 850000 เพื่อจะได้เค่รื่อง 1.6 ในขณะที่ civic แค่ 820000 ก็ได้เครื่อง 1.8 และออฟชั่นที่ใ่ช้ได้  
กรณีนี้เป็นผมคงเลือก civic ครับ เพราะว่า ภายในดูล้ำยุคกว่า altis มาก ออฟชั่นกับราคาสมเหตุสมผล ภายในกว้างขวางแต่เวลาขับกลางวันอาจขัดใจกับวัสดุภายในที่ดูถูกเหลือเกิน เรื่องของแต่งอะไหล่ศูนย์ก็คงพอๆกัน แต่ civic จะได้ feeling sport แต่ altis จะบ้านๆธรรมดาๆ

กรณีที่ 2 sylphy cruze รถไม่ตลาด
- กรณีนี้ ขึ้นอยู่กับความชอบล้วนๆ ถ้าชอบกว้างขวาง เรียบหรู แต่ดูเก๋ไก๋ ก็คงต้องเลือก sylphy แต่ถ้าต้องการ sport หรู ก็คงต้องเลือก cruze ราคานั้นแน่นอนว่า cruze แพงกว่า ศูนย์บริการ อะไหล่ ผมยังคงเชื่อมั่นในแบรนด์นิสสันมากกว่า ถ้าเป็นผมกรณีนี้ผมจะเลือก cruze เพราะภายในดูล้ำยุคกว่า sylphy ที่ดูแก่ๆไปหน่อย และ cruze น่าจะมีช่วงล่างที่ดีกว่า sylphy และขับสนุกมากกว่า sylphy ที่เน้่นนั่งสบายมากกว่า

กรณีที่ 3 เทียบกับหมด ไม่มีข้อแม้ว่าต้องรถตลาด ไม่เกี่ยงราคา
- อันดับแรก ผมจะตัด altis ก่อน เพราะว่า จะตกรุ่น รูปทรงการดีไซน์ดูตกยุคโดยเฉพาะรุ่น 1.6 และราคาที่ไม่คุ้มกับของที่ได้เลย ดังนั้นจะเหลือให้ผมเลือกอีกแค่ 3 คัน คือ civic sylphy cruze
ถ้าชอบสดใหม่ ดีไซน์ล้ำยุค ชอบการดีไซน์แนวสปอร์ต และชอบแต่งรถ แนะนำให้เลือก civic หรือไม่ก็ cruze แต่งแ้ล้วเกิดแน่นอน
ถ้าชอบขับสบายเรื่อยๆ ชอบรถกว้่างขวาง ดูหรูหราเกินตัว ก็ต้อง sylphy

อันนี้เป็นมุมมองจากทัศนคติส่วนตัว ไม่ใช่ว่า altis ไม่ดีนะ ดีครับ แต่ต้องขึ้นไปเล่นรุ่น 1.8 จะได้เครื่อง เีกียร์ และอัตราเร่งที่ดีมาก ภายในจะดูดีกว่ารุ่น 1.6 จมเลย
และถ้าอยากได้รถที่มั่นใจได้ ทนทาน ปัญหาน้อยไม่จุกจิก มั่นใจในศูนย์บริการ อะไหล่ ไม่ติดว่าจะตกรุ่น เฉยๆกับเรื่องดีไซน์ ก็แนะนำให้เรื่อง altis ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2012, 21:15:08 โดย balliblue »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 21:58:32 »
สรุปแล้วจัด civic 1.8 Navi ครับ

ออฟไลน์ Do!phinz

• **
  • อยากได้รถคันแรกในชีวิตไวๆ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 23:29:49 »
cruze  ครับ

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 13:08:06 »
focus เชียร์กันจัง มันไม่ได้อยู่ในตัวเลือกของ จขกท. และมันก็ไม่มี 1.8
ไม่เข้าใจว่ามันดีขนาดนั้นเลยหรอ เชียร์กันทุกกระทู้

ส่วนตัวเคยนั่ง focus tcdi 2.0 ตัวเก่า ความรู้สึกช่วงล่างหนึบ
แต่อัตราเร่งก็งั้นๆ การเก็บเสียงก็ไม่ค่อยดี ความหรูหราก็น้อยมาก
ผมว่าตัวใหม่ก็น่าจะพัฒนาไปไม่มาก ไม่รู้ว่าเชียร์กันนี่ซื้อกันบ้างป่าว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 13:23:25 »
ในตัวเลือกนะครับ

ผมเลือก
1.civic 1.8 navi
2.Syphy 1.8 top
3.cruze
4.altis
ที่ผมให้อัลติสสุดท้ายเพราะผมว่ามันแพงไปหน่อย(แต่ในทางกลับกันซื้อแพง แต่บำรุงรักษาถูกมากๆ อันนี้น่าคิด แต่มันก็จะตกรุ่นแล้ว)

ออฟไลน์ ectomor

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 21:29:30 »
focus เชียร์กันจัง มันไม่ได้อยู่ในตัวเลือกของ จขกท. และมันก็ไม่มี 1.8
ไม่เข้าใจว่ามันดีขนาดนั้นเลยหรอ เชียร์กันทุกกระทู้

ส่วนตัวเคยนั่ง focus tcdi 2.0 ตัวเก่า ความรู้สึกช่วงล่างหนึบ
แต่อัตราเร่งก็งั้นๆ การเก็บเสียงก็ไม่ค่อยดี ความหรูหราก็น้อยมาก
ผมว่าตัวใหม่ก็น่าจะพัฒนาไปไม่มาก ไม่รู้ว่าเชียร์กันนี่ซื้อกันบ้างป่าว
  ;D คิดเหมือนกันเลย  like