ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้cityปี2012บ้างครับ มีปัญหาจะสอบถามครับ  (อ่าน 18845 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
ได้รับรถมาน่าจะ2สัปดาห์แล้ว แต่ไม่เคยขับ น้องไปรับรถให้และเอามาจอดไว้ที่บ้านตลอด(พอดีผมใช้คันอื่นที่ใหญ่กว่าน่ะครับ) วันนี้ได้ลองขับขณะที่แดดร้องเปรี้ยง แดดจ้ามาก แล้วเปิดแอร์แรง+ปรับน้ำยาแอร์แรงๆ แต่ทำไมเหมือนแอร์มันเย็นสู้แดดไม่ได้เลย เหมือนกับมีแต่ลมออกมามากกว่าความเย็นและอีกข้อสงสัยคือตอนเหยียบคันเร่งพออยู่ที่ประมาณ2000รอบเหมือนเครื่องจะกระตุกนิดนึง เหมือนกับช่วงรอยต่อของเกียร์มันไม่สมูทเท่าไร นี่มันปกติหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ BNR 34 GTR

• Jr. Member
  • **
Re: ใครใช้cityปี2012บ้างครับ มีปัญหาจะสอบถามครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 21:43:14 »
ผมใช้อยู่ครับ ผมได้รถมาประมาณ 2เดือนที่แล้ว ไม่เจออาการอย่างที่เจ้าของกระทู้ว่าครับเรื่องแอร์

แต่เรื่องเกียร์กระตุกก็มีบ้างครับ  แต่ผมว่าน่าจะปรกติ(หรือเปล่า)นะครับ

แต่คันของผมเจอการการเสียงดัง กึกกัก มาจากล้อหน้าขวา  เวลาลงลูกระนาดที่หัวตัดๆ หน่อย(ลูกที่โค้งๆไม่ยักกะเป็น) กับเวลาลงหลุมแรงๆ เลยส่งกลับไปเช็คกับ 0 ที่ออกรถ ทาง 0 บริการแจ้งกลับมาว่า ขันน๊อตโช้คไม่ได้ปอนด์มาจากโรงงานครับ ( ดีนะวิ่งๆไปโช้คไม่หลุดออกจากเบ้า)

ออฟไลน์ korkongzz

Re: ใครใช้cityปี2012บ้างครับ มีปัญหาจะสอบถามครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 21:54:05 »
ของผมเพิ่งรับรถมาสองอาทิตย์เหมือนกัน ปกติขับ FD อยู่ ก็คิดเหมือนกันว่าทำไมแอร์ไม่เย็น

ผมติดฟิมล์ไม่ใช้ 3M ลามิน่า  แต่ยี้ห้อไรจำไม่ได้แล้ว ตัวฟิล์มออกจะมืดๆหน่อย ต่างจากFD ที่ติด 60 เหมือนกัน

แถวตอนแอร์ตัดพัดลมก็เหมือนจะออกเบาลง นิดหน่อย พอรู้สึกได้ ไม่รู้ของเจ้าของกระทู้เป็นเหมือนกันไหม

ออฟไลน์ f1rstgot

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 22:10:42 »
ไม่ได้เปิดACแน่ๆเลยครับ เคยขับของพี่สาวแฟนครั้งนึง เปิดพัดลมเบอร์2 เปิดความเย็นเยอะด้วย แต่กลับไม่เย็นเลย ที่ไหนได้ ACปิดอยู่ - -"

ออฟไลน์ grev

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 22:21:22 »
แอรืไม่เย็นนี่ ลิมเปิด AC แน่นอนครับ
city ผม 4 ปีแล้ว แอร์ไม่เคยงอแงครับ
ส่วนเกียร์กระตุกนิดๆตอน 2000 รอบ มันเปลี่ยนเกียร์ครับ
พอใกล้ 2000 รอบก็ยกคันเร่งนิดนึงจะช่วยได้ครับ
ไม่ใช่ CVT ก็แบบนี้แหละครับ

ออฟไลน์ gundam126

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 22:29:50 »
ผมเปิดacนะครับแต่ผมว่าไม่เย็นในตอนแดดแรงๆมากๆ หรือว่าตอนนั้นแอร์เกิดอะไรขึ้นหรือเปล่า ผมก็งงเหมือนกัน แต่ตอนเย็น เอามาขับอีกทีแอร์เย็นฉ่ำจริงๆ ส่วนเรื่องเกียร์ขอบคุณมากครับ และผมขอถามอีกข้อครับคือ ก่อนหน้านี้รถเล็กผมใช้city zxมีปัญหาเรื่องแอร์เหม็น แล้วcityตัวนี้แก้ปัญหาได้หรือยังครับ

ออฟไลน์ joeyote

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 22:32:11 »
แอรืไม่เย็นนี่ ลิมเปิด AC แน่นอนครับ
city ผม 4 ปีแล้ว แอร์ไม่เคยงอแงครับ
ส่วนเกียร์กระตุกนิดๆตอน 2000 รอบ มันเปลี่ยนเกียร์ครับ
พอใกล้ 2000 รอบก็ยกคันเร่งนิดนึงจะช่วยได้ครับ
ไม่ใช่ CVT ก็แบบนี้แหละครับ

ตามนี้เป๊ะๆๆๆๆๆๆ ครับ

ผมใช้มาสามปี ยังไม่เคยเติมน้ำยาแอร อะไรเลยครับบบ
ก็ล้างตู้แอร์ปีละครั้ง แค่นั้นเลย  แอร์เย็นจนหนาวนะครับบบบบ

ส่วนเกียร์กระตุกเป็นบ้าง ช่วงเปลี่ยนจาก 1-2
อันนี้ปกติครับ  มันทดเกียร์หนึ่งมาจัดครับ เลยกระตุกนิดนึงงงง
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ erosa

• Full Member
    • New Navara 2014
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 22:40:39 »
ลองตรวจสอบอีกครั้งครับ
ขับขี่มีน้ำใจ ปลอดภัยทุกคน  อัลเมร่ารถไฮบริด

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 08:49:18 »
ผมใช้ Jazz 2011 นะครับไม่ใช่ City
ซึ่งคงไม่ต่างกันมากนัก เรื่องแอร์อยู่ที่การใช้งานครับ ผมใช้มาปีครึ่งไม่มีกลิ่นอับแต่อย่างใด
ซึ่งทั้งสองรุ่นมีกรองแอร์อยู่แล้ว ช่วยกันฝุ่นได้ดีระดับหนึ่ง
วิธีการไม่ให้แอร์เหม็นอับ  ผมใช้วิธีก่อนที่จะถึงที่หมายซัก 5 นาที ผมจะปิดสวิตช์ AC ครับ
เปิดแต่พัดลมอย่างเดียว ผมเปิดเบอร์ 3 เลยหรือบางทีเบอร์ 4 เป่าไล่ความชื้นในระบบครับ
ถ้าระบบแห้งมันจะไม่มีเชื้อแบคทีเรียซึ่งเป็นต้นเหตุของอาการแอร์เหม็น..
อ้อน้ำหอมในรถนี่ผมก็ไม่ได้ใช้นะครับ  กลัวมันจะไปจับกับคอยล์เย็น นานๆ เข้าทั้งตันทั้งอับเลยละครับ
ถ้าจะใช้แนะนำพวกแผ่นหอมที่สกัดจากธรรมชาติ เช่น California Scents ครับ

ผมเปิดacนะครับแต่ผมว่าไม่เย็นในตอนแดดแรงๆมากๆ หรือว่าตอนนั้นแอร์เกิดอะไรขึ้นหรือเปล่า ผมก็งงเหมือนกัน แต่ตอนเย็น เอามาขับอีกทีแอร์เย็นฉ่ำจริงๆ ส่วนเรื่องเกียร์ขอบคุณมากครับ และผมขอถามอีกข้อครับคือ ก่อนหน้านี้รถเล็กผมใช้city zxมีปัญหาเรื่องแอร์เหม็น แล้วcityตัวนี้แก้ปัญหาได้หรือยังครับ

ออฟไลน์ jimsrsa

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 09:46:54 »
โอ้โห รุ่นนี้แอร์หนาวเลยนะครับ ถ้าเปิดขนาดนั้น สงสัยลืมกดปุ่ม A/C

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 10:20:21 »
น่าจะมีปัญหาล่ะมั้งครับ อากาศร้อนยังไง แอร์ดีดีก็เย็นครับ ช้าหรือเร็วก็แค่นั้น ลองไปร้านแอร์ช่วยดูครับ อาจจะรั่วก็ได้ครับ
หรือรุ่นนี้แอร์ไม่ค่อยเย็นจริงๆครับ

ส่วนเกียร์กระตุกก็เป็นปกติแหละครับ เพราะมันไม่ใช่ CVT ก็เหมาะกับคนที่ชอบอะไรเร้าใจนี่ครับ ดึงๆกระตุกๆ สนุกดีออกครับ ดูแรงดีครับ
(แต่ผมชอบ CVT นะครับ เพราะชีวิตจริงผมขับนุ่มๆลื่นๆ ไม่ได้จะเร้าใจอะไรทุกวันครับ)

ออฟไลน์ rathkarin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 11:35:18 »
ผมก็มีปัญหาครับ city 2012

แฟนผมมันขี้หนาว ชอบมาเบาแอร์เรื่อยเลย ขนาด เบอร์ 1 ระดับแอร์ต่ำสุดแล้ว -*- ส่วนผมขี้ร้อนครับ

แอร์เย็นฉ่ำดีมากครับ city

ออฟไลน์ Jew

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 15:40:58 »
อาการที่ท่านว่ามา รถผมเป็นทุกอย่างครับ ทั้งเเอร์เเละเกียร์

เเอร์ถ้าเเดดร้อนมากๆมันไม่เย็นครับ เเต่พอเปิดตอนเย็นหรือตอนกลางคืน เย็นมากๆๆๆๆๆ

เกียร์กระตุกระหว่างการเปลี่ยนเกียร์ 1 ไป 2 ทั้งตอนเปลี่ยนขึ้นเเละลง น่าจะปกตอเพราะเป็นทุกคันครับ

เสียงกึก ๆ เเรง เวลาจะออกรถ น่าจะเป็นเสียงเบรคนะครับ เป็นทุกคัน วีออสที่ออฟฟิตก็เป็น เเต่เบากว่า

เสียงกึก หลังเข้าเกี่ยร์ D

ไฟตก เมื่อคอมเเอร์ทำงาน

........เเต่ผมก็ดีใจที่ได้ขับ City  ครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 18:38:43 »
มีทั้งแจส และซิตี้ ตัวปัจจุบันทั้งคู่

แอร์เย็นเป็นปกติสุข โดยเฉพาะ Jp 26 องศาก็หนาวละ

ใช้ 3M ทั้งสองคันครับ

ปล. เกียร์รุ่นนี้ 1-2 ถ้าแตะเบาๆ "หัวทิ่ม" ทุกคันครับ

แก้โดย เติมคันเร่งนิดนึง ช่วงจังหวะเปลี่ยน

แต่ 3-4-5 ผม Happy!

ปล2 คุณลืมปิดช่องนำอากาศนอกรถหรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2012, 18:40:57 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 20:24:32 »

2 สาเหตุครับ
1. ลืมเปิด AC/ลืมปิดการรับอากาศจากนอกรถ
จริงๆครับ เพราะข้อหลังผมโดนเอง ตอนออก Altis มา 2 ชั่วโมงแรก แอร์ไม่เย็นมาอะไรไม่ได้เลย
ที่ไหนได้ ลืมกดปิดรับอากาศ .......(มันซ่อนอยู่กับการปรับลมแอร์อะครับ ไม่เห็น  :))

2. น้ำยาแอร์หมด/น้อยเกิน
Vigo เป็นมาตลอด มารู้ตอนเอารถคืนน้าไปแล้ว สรุปคือทนร้อนเกือบครึ่งปี
แต่ผมว่าสาเหตุนี้ไม่น่าใช่นะ รถใหม่อยู่นี่นา...  :)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ kritsana7

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 08:22:41 »
ผมเคยครับ
ลองให้เจ้าของกระทู้ห้ามเอาอากาศข้างนอกเข้ามาในตัวรถ เพราะมันจะทำให้แอร์ไม่เย็นครับ

ต้องใช้อากาศภายในรถเท่านั้นครับแอร์ถึงจะเย็น

ยังไงลองดูนะครับ