ผู้เขียน หัวข้อ: ไปสะเดาะเคราะห์ที่ไหนดีครับ1อาทิตย์ E-class&Cayenneโดนมอไซด์ชนท้ายทั้ง2คันเลยTT  (อ่าน 11095 ครั้ง)

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
อาิทิตย์ที่ผ่านมาคุณพ่อขับ Cayenne อยู่ อยู่ดีๆก็โดนมอเตอร์ไซด์ขับมาชนสะงั้น เป็นเด็กวัยรุ่นไม่มีใบขับขี่อีก รถเป็นรอยบุบ และสีก็ถลอกเลย T T

เช้านี้ขับจากบ้านไป จุฬาฯ   ขับผ่านสะพานข้ามคลองแสนแสบ มีคนต่างชาติวิ่งตัดหน้า อย่างเร็ว ไม่รู้หนีอะไรมา
ขับมา 30 KM/h ผมก็เลยเบรคอย่างแรง อีกประมาณ 1-2 เมตร ก็คงชนไปแล้ว T T
ดีใจที่เบรคอยู่ แต่มอไซด์ที่ตามหลังเค้าขับจี้ตูดผมมา  จึงเบรคไม่ทันชนผมอย่างจัง
แต่มอไซด์ก็ไม่ยอมรับความผิด บอกแต่ว่าผมขับมาอยู่ดีๆก็เบรคใครจะไปเบรคทัน ก็เลยต้องรอไป สน อีกที  
พอประกันผมมา ขอดูพรบเค้า เค้าก็ไม่มีพรบ  เอาเข้าไปอีก
เดี๋ยว 5 โมงเย็นต้องไป สน อีก เพราะผมติดธุระที่มหาลัย

ล่าสุดคู่กรณีโทรมาหาผม ถามว่า "จะเอายังไง แต่ผมไม่ผิด"  = ="  
ผมก็เลยบอกไปแต่ว่ารอไปคุยที่ สน ละกันครับ  จะได้ไม่มีปัญหา

อยากเตือนเพื่อนๆที่ขับขี่มอไซด์นะครับ  ควรรักษาระยะห่างกับคันข้างหน้า เพราะเราไม่รู้ว่าเหตุการณ์ด้านหน้าจะเกิดอะไรขึ้น

ส่วนคนต่างชาติ พอเห็นผมโดนชนปั๊บ ก็รีบวิ่งหนีไปเลย = ="    
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2012, 12:55:42 โดย TheBestOrNothing »

ออฟไลน์ sundown55

• Sr. Member
เป็นกำลังใจให้นะครับ :)

ทำใจใน กทม พวกวินมอเตอร์ไซบางคนเหมือนกันขับไม่สนใจเลย คิดจะเบียดก็เบียด คิดจะปาดก็ปาด :'(

ออฟไลน์ H.

ผมขับผมก็เว้นช่วงห่างเสมอๆนะครับ  ;D
H.

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ถ้าไม่ได้ขับเกินกฏหมายกำหนด คนขับมาชนก็ผิดนะครับ เพราะไม่ระมัดระวัง เพราะฉนั้นควรทิ้งระยะไว้หน่อย ใครถูกว่าถูก ใครผิดว่าผิด ไม่อยากปล่อยให้อะลุ่มอหล่วยมากเกินไป เพราะรั้งทำให้ปัญหาใหญ่ในภายภาคหน้าแก้ไขไม่ได้   ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ adminope

• Jr. Member
  • **

ออฟไลน์ MystogaN

ดีกว่าผมโดนชนแล้วหนี !!

ออฟไลน์ Fly to dream

ผิดล้านทั้งล้านขี่ไม่เว้นระยะห่าง  8) 8) 8)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ vuthtichai

ผมว่าปกติครับ เราไม่ประมาท คนอื่นก็ประมาท

ออฟไลน์ 470127

• Full Member
  • BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
ตอบ จขกท ตามชื่อกระทู้
แนะนำไปบริจาคโรงศพแถววัดหัวลำโพง สามย่านครับ
ไหว้พระอีกสักหน่อย
เซียมซี ตรวจดวง สักนิด

น่าจะทำให้ใจเย็นลง มีสมาธิกับตัวเองมากขึ้น
แล้วก็ปลงครับ ชีวิตมีขึ้นแล้วก็มีลง เกิดอุบัีติเหตุแล้วก็ผ่านไปเป็นประสบการณ์ให้เราระมัดระวังขึ้น

ขอให้โชคดีครับ เกิดอุบัติเหตุแล้วเราไม่เป็นไรถือเป็นโชคดีมากแล้วครับผม

ออฟไลน์ prai

ไม่ต้องโทษดวง หรือ โทษตัวเอง หรือ ใครครับ มันไม่เกี่ยวกันครับ
ขอแค่เรามีสติก็พอแล้วครับ รถจักรยานยนต์ผลิตปีล่ะเป็นล้านคัน มันก็อาจจะมีบ้างที่มาชนเรา จำนวนรถบนถนนมากขึ้น ความเสี่ยงที่จะเกิดอุบัติเหตุก็เพิ่มขึ้นครับ

ออฟไลน์ wanarat7777

ผมขับเส้นรามตอนหกโมงรถติดสุดๆ โดนไปสามครั้งในระยะสองกิโล มีแค่คนเดียวที่หันมาบอกว่าขอโทษครับ แล้วก็ขับมอไซค์ไปต่อ  :-\

ออฟไลน์ Mario_Yadel

ชนท้ายก็ผิดอยู่แล้วครับ กฏหมายให้เว้นระยะห่างไว้ มอไซด์ยังไงก็โดน
ผมว่าขับรถอย่าประมาท เว้นเผื่อระยะคันหน้าเบรคกระทันหันก็ดีครับ ปลอดภัย
ผมเคยชนท้ายรถกระบะ เนื่องจากคันหน้าเบรค แล้วเรามีระยะเบรคไม่พอ หงุดหงิดเลย
หลังจากนั้น ผมจะกะระยะห่างไว้ บทเรียนมันสอนให้ทำครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

เริ่มจากตัวเราก่อนครับ ไม่ขับจี้ท้าย เว้นระยะพอประมาณ

ส่วนถ้ามีคนอื่นมาจี้ตูด ผมจะเลียเบรคบ่อยๆครับ มันจะได้ชลอตาม แต่ถ้ามันจี้ต่อ เดี๋ยวมันรำคาญ มันก็แซงไปเองครับ

ออฟไลน์ PPete

• **
เริ่มจากตัวเราก่อนครับ ไม่ขับจี้ท้าย เว้นระยะพอประมาณ

ส่วนถ้ามีคนอื่นมาจี้ตูด ผมจะเลียเบรคบ่อยๆครับ มันจะได้ชลอตาม แต่ถ้ามันจี้ต่อ เดี๋ยวมันรำคาญ มันก็แซงไปเองครับ

เห็นด้วยกับความคิดเห็นนี้ แทนที่จะไปทำบุญสะเดาะเคราะห์ ควรมาดูตัวเองก่อนดีกว่า ว่าควรเปลี่ยนการขับรถยังไง  ;)
ทำตัวแต่พอเพียง (พูดโม้น้อยๆ หน่อย) แค่นี้ก็เป็นศรีกับชีวิตมากพอแล้ว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ผมก็ทำตามนี้

ออฟไลน์ 402m11.1sec

รอPMตอบอยุ่นะครับ

ออฟไลน์ phoenix_132001

• Newbie
  • *

ทำไมไม่เรียกประกันแล้วให้ประกันเคลียร์ล่ะ ไม่เห็นต้องเสียเวลาหรือไปต่อรองนะครับ
ปรกติ ถ้ามีคู่กรณีผมก็เรียกประกัน ยิ่งรถคุณระดับนี้ น่าจะมีประกันชั้น 1

ออฟไลน์ mathician

ผมก็ทำตามนี้

ตามนี้เหมือนกัน

ออฟไลน์ PPete

• **
รอPMตอบอยุ่นะครับ

อ่ะแน่ะ มีหลังไมค์ด้วยครับ  ;D
ทำตัวแต่พอเพียง (พูดโม้น้อยๆ หน่อย) แค่นี้ก็เป็นศรีกับชีวิตมากพอแล้ว

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

ล่าสุดคู่กรณีโทรมาหาผม ถามว่า "จะเอายังไง แต่ผมไม่ผิด"  = ="  

มันน่าหนัก แบบนี่เนี้ย เอาให้ซีดเลยครับ  >:( >:( >:(

ออฟไลน์ pongisra

มันน่าหนัก แบบนี่เนี้ย เอาให้ซีดเลยครับ  >:( >:( >:(

เห็นด้วยครับ จัดให้หนักเลย

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
แต่ไม่มีใครเป็นอะไรก็ดีแล้วครับ
ขอให้เคลียร์กันจบเร็วๆนะครับ

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

Clear ได้เรียบร้อยแล้วครับ

ไปให้ปากคำที่ สน. อะครับ แล้วมีผู้กองท่านนึงฟันให้ครับ
ว่า ผมเป็นฝ่ายถูก เพราะมีเหตุฉุกเฉินเกิดขึ้น ไม่สามารถหักหลีกได้
แต่ทว่าคู่กรณีผม ก็ยืนยันว่าเค้าไม่ผิด และจะไม่เซ็นยอมรับด้วย แล้วก็เบี่ยงเบนประเด็นเรื่องนู้นๆนี้
ผู้กองท่านนี้จึงขอคุยกับคู่กรณี โดยผมเองก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าเค้าคุยเรื่องอะไรกันนะครับ

หลังจากนั้นผมกับคนบริษัทประกันภัยก็นั่งรออยู่ประมาณ 10-15 นาที  แล้วผู้กองก็ออกมาบอกว่า คู่กรณียอมรับผิดแล้ว
ผมเองก็ไม่ทราบรายละเอียดเหมือนกันครับ ว่าเค้าสนทนากันเรื่องอะไร  คู่กรณีถึงยอมรับผิดนะครับ
คู่กรณีโดนค่าปรับไปจำนวนนึง  ที่เหลือก็เป็นหน้าที่ของประกันภัยแล้วละครับ 

ช่วงนี้ฝนตกแนะนำให้ขับรถกันอย่างระมัดระวังด้วยนะครับ 
แต่บางทีเราระวังแล้ว แต่คนอื่นไม่ระวังก็ยากที่จะพูดเหมือนกันครับ  คงต้องเอาใจเค้าใจเราแล้วละครับ ถึงจะเข้าใจ

ปล.อยากจับ 2 สาวต่างชาติ (น่าจะเกาหลี/ญี่ปุ่น) มาเต้น Gangnum Style กลางแยกประตูน้ำจริงๆเลย ข้ามกันแบบไม่สนใจใครๆเลย
ดีนะไม่ข้ามตัดหน้ารถเมล์ส้ม  = =" ไม่งั้นคง Drama กว่านี้แน่ๆเลย

ออฟไลน์ pongisra

ดีใจด้วยครับที่เรื่องจบด้วยดี

แต่ก็เสียใจด้วยที่รถเป็นแผล และต้องเสียเวลา เสียอารมไปโรงพัก

ออฟไลน์ MoLee

เจอคนขับมอเตอร์ไซด์แบบนี้เข้าไปแล้วเห้อ เป็นผมคงไม่ยอมเหมือนกัน แต่ถ้าขอโทษยอมรับผิด เป็นผมก็คงใจอ่อนปล่อยๆเขาไปเถอะ

ออฟไลน์ IncarRus

ที่จริง,,, ผมว่า ถ้ามีประกันชั้น 1 ก็ไม่น่าไปเสียเวลา กับเรื่องมอไซค์นะครับ
....คิดเล่นๆ นะ,,, จะมีวินมอไซค์กี่คัน ในประเทศ ที่มีปัญญาซ่อมเบนซ์ให้
....ส่วนใหญ่,,, ดื้อแพ่งอยู่แล้วคับ, อยากได้ ก็ไปฟ้องเอาเองสิ

ถ้ามีประกัน,,, บอกเค้าไปเถอะ ว่าไม่เอาเรื่อง บอกเค้าให้ขับระวังหน่อย
....บางที,,, เค้าอาจจะยกมือไหว้ ขอบคุณเราด้วยซ้ำ
....เวลาของท่าน,,, เป็นเงินเป็นทอง กว่านั้นเยอะนะ ผมว่า
....เรื่องแบบนี้,,, บางที เสียเวลาทั้งวันอะ, ถ้านิดๆ หน่อยๆ อย่าไปอะไรมากเลยคับ

ออฟไลน์ -*PoM*-

อุบัติเหตุคล้ายๆๆกับผมเลย แต่โชคดีที่เป็นรถคันเก่า แต่ประกันเป็นประเภท 3
เหตุผมเกิดที่ซอยอินทมระ ผมขับอบู่เลนซ้ายสุด แล้วรถเลนขวาหักออกมาเลนซ้ายโดยไม่ดูรถทางซ้ายหรือเป็นจุด blind ไม่ทราบ ผมก็ต้องเบรค เพื่อไม่ให้ชน และแล้ว รถมอเตอร์ไซด์ชนผมอย่างจัง ผมเห็นเออมันเป็นมอเตอร์ไซด์ รถเราจะขายละไม่เป็นไร ลงไปดูแล้วกำลังเดินไปขึ้นรถ แล้วบอกมันว่า ไม่เป็นไร ปรากฎว่า มันโวยว่า ว่าผมจะหนี ทั้งๆที่มันชนผม ผมเลยเดินไปถามมันว่าจะเอาไง มันหาว่าผมเบรคกะทันหัน (แล้วเมิงมาขับจี้รถผมทำไมฟะ) เริ่มคุยไม่รู้เรื่อง กะจะเอาเงินผม รถมัน ฟีโนกะจังหน้าแตก ก็เลยต้องเรียกประกันมา ประกันก็ดีมาเร็วมาก ก็ยังคุยไม่รู้เรื่อง เลยบอกไปโรงพัก กัน มันเริ่มอ่อนลง ตอนนั้นเพื่อนๆๆมันเริ่มมากันเยอะ แต่โชคยังดีที่ เพื่อนๆๆมันดันเข้าข้างผม บอกมันว่า ชนเค้ายังไงก็ผิด ไปโรงพักโดนปรับ แล้วประกันผมขอใบขับขี่มันก็ไม่มี เรื่องจบที่ต่างคนต่างซ่อม รถผม ไม่เป็นไรมากแค่สีเป็นรอย ขัดก็ออกหมด

ออฟไลน์ shando

เรื่องผิดไม่ผิดนี่ผมไม่ทราบครับ แต่ถ้าอยากทำบุญพรุ่งนี้โรงพยาบาลศิริราชจะมีออกขายธงรับบริจาคเนื่องในวันมหิดลเพื่อผู้ป่วยยากไร้ครับ บริจาคกำลังศรัทธาได้เลย ;D

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เคยโดนแบบนี้เหมือนกันครับ

คู่กรณีเป็นกระบะ หาว่าเราเบียดเขาท่าเดียว(แต่จริงๆ เขาเบียดผม)

สุดท้ายผมถูกเขาซวยไป ทั้งที่จริงๆ รอยสีขัดได้ ไม่อยากเรียกประกันให้เสียเวลาเลยครับ

ออฟไลน์ panerai

รถ BMW ผมก็เคยโดนมอไซค์ซิวท้ายเหมือนกัน แต่ตอนนั้นผมเบรคเพราะมีรถ 6ล้อปาดออกมาเปลี่ยนเลนส์กระทันหันโชคดีที่โดนชนเบาๆ กับทางมอไซค์ก็พร้อมจะชดใช้ไม่หนี ก็เลยยอมๆกันไปครับ
 ช่วงนี้ฝนตกบ่อยอย่าขับรถเร็วกันน่ะครับ