ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ พอดี พี่สาวรถชน กรณีอีกฝ่ายไม่ยอมรับผิดแล้ว ต้องไปสน. เราจะเสียค่าปรับไหม  (อ่าน 14209 ครั้ง)

ออฟไลน์ treebegin

• Full Member
ช่วยด้วยครับ พอดี พี่สาวรถชน กรณีอีกฝ่ายไม่ยอมรับผิดแล้ว ต้องไปสน. เราจะเสียค่าปรับไหม

ยังไม่ได้สรุปว่าใครถูกใครผิด แต่จริงๆ ดูแค่แผลก็รู้แล้วใครผิด แต่อีกฝ่ายเกรียนมาก มันไม่ยอม ช่วยด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2012, 10:25:17 โดย treebegin »
Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ

ออฟไลน์ cinello

• Jr. Member
  • **
ไม่น่าจะต้องเสียค่าปรับแต่ให้ลงบันทึกประจำวันเอาไว้ว่าเกิดเหตุอย่างไร แล้วให้ประกันไปคุยกับประกันอีกฝ่ายเอง

ออฟไลน์ Kock_mrk

• Newbie
  • *
ไปสน.ดีแล้วครับ ถ้ารถเรามีประกันไม่ต้องห่วง ทางตำรวจจะช่วยตัดสินให้
ส่วนค่าปรับส่วนใหญ่ไม่เสียครับ คุยกับตำรวจได้ไม่น่าจะมีปัญหาครับ

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
ไปที่สน.แล้วตำรวจว่ายังไงบ้างครับ
ถ้าตำรวจว่าทางนั้นผิด เกรียนไปก็เท่านั้น
แต่ถ้าตำรวจว่าทางนี้ผิดก็อีกเรื่อง

พี่ บอกว่า กำลังเดินทางไป สน. ครับ

ตะกี้ผมลองถามประกัน เขาบอกว่า ถ้าไป สน. ฝ่ายผิดเสียค่าปรับ

จะวัดดีไหมเนี่ย 555+
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ไปสน.เลยครับ ให้ตำรวจเคลียร์ให้ ส่วนค่าปรับคนผิดเป็นคนจ่ายครับ

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
กลัวทำไมครับ ผิดก็ผิด ถูกก็ว่าถูก เล่าตามความจริงไป
H.

ออฟไลน์ bluefox101

ขั้นตอนเท่าที่ทราบนะครับ ถ้าไปถึง สน. แล้ว ตำรวจจะทำการสืบสวนลงบันทึกประจำวัน
และจะตัดสินชี้ฝ่ายผิด ซึ่งถ้าฝ่ายผิดยอมรับก็จบเรื่องไป (ถ้าแค่รถชนรถ)
โดยจะเสียค่าปรับ ข้อหาขับรถโดยประมาท แต่หากฝ่ายที่ผิดยังคงมั่นใจว่าตนเองไม่ผิด
ตำรวจก็จะดำเนินเรื่องต่อโดยส่งฟ้องศาล แล้วไปตัดสินคดีกันในศาล

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ขั้นตอนเท่าที่ทราบนะครับ ถ้าไปถึง สน. แล้ว ตำรวจจะทำการสืบสวนลงบันทึกประจำวัน
และจะตัดสินชี้ฝ่ายผิด ซึ่งถ้าฝ่ายผิดยอมรับก็จบเรื่องไป (ถ้าแค่รถชนรถ)
โดยจะเสียค่าปรับ ข้อหาขับรถโดยประมาท แต่หากฝ่ายที่ผิดยังคงมั่นใจว่าตนเองไม่ผิด
ตำรวจก็จะดำเนินเรื่องต่อโดยส่งฟ้องศาล แล้วไปตัดสินคดีกันในศาล

ผมกลัวอย่างเดียวว่าจะเสียเวลา เพราะรถอ่ะมีประวัติเคลมอยู่แล้ว และกรณีนี้เราก็ถูก

แต่ผมกลัวอีกฝ่ายไม่ยอมรับผิด ที่ สน. แล้วทำฟ้องศาล ไม่อยากเสียเวลาอ่ะครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
ไม่ต้องเสียค่าปรับครับ

ผมเคยโดนชนท้าย คู่กรณีไม่มีประกัน และปฏิเสธการชดใช้ค่าเสียหายทุกกรณี
(เจ้าหน้าที่เคลมประเมิณค่าทำสีกันชนท้ายไว้ 4000)

พร้อมทั้งขับหนีไป อ้างว่าทำงานอยู่หน่วยงานภาครัฐแห่งหนึ่ง

ผมก็เลยไปลงบันทึกประจำวันที่ สน.พร้อมคนเคลม
แล้วก็เสร็จสิ้นภารกิจอันยาวนานในเย็นวันนั้น

แต่ด้วยผมพหกล้องไว้ตลอด และถ่ายรูปรถ รูปหน้าตาคู่กรณีเอาไว้
ผมเลยปริ๊นรูป เขียนหนังสือส่งไปที่ผอ. ของหน่วยงานที่คู่กรณีทำงาน
อยู่ 2 สัปดาห์ผ่านมา โทรกลับมาบอกจะชดใช้ให้
น้ำเสียงที่แข็งกระด้างตอนทะเลาะกับผมในวันนั้นหายไปหมด

แถมตัดพ้อด้วยว่า ไม่น่าทำให้เป็นเรื่องใหญ่เลย
(ถ้ามึงจ่ายค่าเสียหายกู กูก็จะไม่ทำให้เป็นเรื่องใหญ่หรอกโว้ยยย!!!!)

ก็เรียกแค่ 1000 เดียว เป็นค่า Access

ออฟไลน์ Nookkiez

คนแบบนี้จัดหนักไปเลยครับ ถ้าประกันชั้น1แจ้งศูนย์ไปเลยว่าขอเปลี่ยนใหม่ทุกชิ้น  :D :D
Test ..

พี่ โทรมาบอกว่า เจอกันที่ สน. แล้ว คู่กรณี ขอคุย ข้างนอกก่อน -_- ' 

มุข มันเยอะมากเลยครับ

ออฟไลน์ grev

จัดหนักให้มันไปเลยครับ พวกนี้มันกลัวความจริง
บางคนก็กร่างแบบโง่ๆ คิดว่าเก๋าเป็นคนเดียวรึไง
ที่ผมรู้จักคนใหญ่โตจริงๆไม่ค่อยกร่างหรอกครับ
กลับกันออกจะมารยาทดีซะด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ ceberos

จัดหนักไปเลยฮะ ถ้าผิดยังไงมันก็ผิด ถ้าถูกขึ้นมาละก็...  :D

ออฟไลน์ simcity

เคยเจอเหมือนกันครับ น่าเบื่อมากๆ พวกรถไม่มีประกัน

ทำประกันกันไว้เถอะครับ ชั้น 3 ก็ยังดี มีอะไรเกิดขึ้นก็ให้ประกันมาเคลียร์กัน เราไม่ต้องยุ่ง

เคยเจอเคสประมาณนี้คือ ผมเจอรถคันหน้า เบรคกระทันหัน

ผมเลยเบรคตาม แล้วรอด

ส่วนคันที่ตามหลังผมมา เบรคเอี๊ยดเลย ก็รอด

แต่คันที่ 3 เบรคไม่ทัน มาชนคันที่ 2 แล้วเด้งมาชนรถผม

สรุป รถผมกับคันที่สอง มีประกัน  แต่คันที่ 3 ไม่มี

ผมยืนยันว่าคันที่ 2 เบรคทัน ถ้าเป็นแบบนี้ ไอ้คันหลังสุด ผิดคนเดียว ต้องซ่อมให้หมดทุกคัน

ประกันผมเรียกหมื่นนึง ( แม่งแอบเขี้ยว)

ไอ้คันหลังสุดก็ไม่ยอม บอกว่าคันที่สองชนผมก่อน แล้วคันเค้าถึงมาชนคันที่สอง

( ถ้าเป็นแบบนี้ คันที่ 3 จ่ายให้คันที่สอง ส่วนคันที่สอง ซ่อมให้ผม)

สรุปเถียงกันไม่จบ ต้องไปโรงพัก

ไปถึงโรงพักคันที่ 3 มันก็ยังไม่ยอมรับ

ตำรวจบอกว่าถ้าอย่างนั้นต้องฟ้องร้อง

เรียกทนายมาคุย แล้วจะมีกองพิสูจน์หลักฐานมาตรวจสอบลักษณะการชน ว่าใครชนใครก่อน

ถ้าคุณแพ้ คุณต้องจ่ายค่าทนายให้คู่กรณีทั้งหมดนะ เสียค่าใช้จ่ายหลายหมื่นแน่ๆ

สุดท้าย ไอ้คันที่ 3 มันเลยยอมรับ เสียเวลาไป 3 ชั่วโมง เฮ้อ

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

อาิทิตย์ที่แล้วผมก็เพิ่งเจอประสบการณ์ประมาณนี้อะครับ

ถ้าเคลียกันไม่ได้ ไปที่ สน คุยกันอะครับ ถ้าเค้าผิด เค้าก็ต้องจ่ายค่าปรับ รู้สึกจะไม่กี่ร้อยนะครับ
ของผมโดนมอไซด์ชน แล้วเกรียนใส่เหมือนกันครับ  
ของผมมีประกันชั้น1 อยู่ครับ  คนของประกันเค้าเลยช่วยเคลียให้อะครับ

เสียเวลาไม่นานอะครับถ้ามีพี่ตำรวจช่วยตัดสินได้เร็ว ครับ

ออฟไลน์ vuthtichai

ถ้าถึงขนาดไม่ยอมแล้ว ขอคุยนอกรอบ ผมว่าอย่าคุยเลย ไปคุยต่อหน้าตำรวจอย่างเดียว ( ทำเสียเวลายังจะมาเล่นแง่อีก )

ตอนนี้กำลังสอบสวนอยู่ครับ -_- '

มันไม่ยอม

เลยต้องดูกล้องวงจรปิด กรรมจริงๆ ยาวแล้ว มีพักกินข้าวอีก แปร่ว

มีประกันชั้น 1 นี่ก็ลำบาก ถ้าเรายอมๆ (ให้มันไป)  รับผิดไป ก็จบ ตั้งแต่ 9 โมงแล้ว ( แต่เราไม่ผิด )  กรรมจริง ๆ

ออฟไลน์ SUPAPID

ถ้าชน แล้วกีดขวางจราจร ก็ปรับก่อน 400 ที่เหลือก็ว่ากันใครถูกใครผิด

ออฟไลน์ DArkMaster

ถ้าคิดว่าถูกไม่จำเป็นต้องเจรจา ถ้าเจรจากันข้างนอกมันอาจจะลีลาได้ ไปคุยกันหน้าตำรวจนี่แหละ

ออฟไลน์ Monn

เคยโดน นานละ ตอนนั้นยังวัยรุ่น ก็ไม่ค่อยเข้าใจ
ลงสะพาน ตอนไฟเขียว ตำรวจโบกให้เร็วๆ ก็เหยียบ พอลงเจอรถเลี้ยวมา
ผมชนไปด้านท้ายของเขา แล้วตำรวจก็หายไปจากฉาก
ตำรวจอีกคนมา บอกว่า เมื่อกี้ไม่มีใครอยู่ตรงนี้  หุหุ เล่นกันง่ายๆ

สุดท้ายต้องไป สน แล้วก็ตำรวจสรุปให้เสร็จว่าผิดร่วม จ่ายค่าปรับทั้งคู่ คนละ 500
แล้วต่างคนต่างซ่อม ผมก็งง เล่าเหตุการณ์ไปอีกรอบ ประกันมา บอกว่า พอเหอะ
อีกฝ่ายเป็น พตอ. เราอยู่ผิดที่ ผิดร่วมก็ดีแล้ว  เหอะๆ  ผมก็งงๆ เอาเป็นว่าเราไม่ต้องจ่าย ก็เลยช่างมัน ประกันจ่าย

สรุป พอไป สน. ต้องมีคนจ่ายค่าปรับครับ อยู่ที่ใครผิด เจอผิดร่วม ผมเลยต้องจ่ายด้วย
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

:( :( ส่วนมากไห้ตำ...ตัดสิน มักจะให้ ประมาทร่วม เพรราะมันขี้เกียจ มานั่งสืบถามสอบสวน

นอกจากทางฝั่งไหนมีเส้นก็เข้าข้างคนนั้น ตามสูตร

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

มาสรุปผลให้ฟังครับ 

สรุป อีกฝ่ายยังไงก็ยืนยันไม่ยอมความครับ เสต็บต่อไปจึง ต้องยึดรถไว้ก่อน รอและเรียกฝ่ายตรวจสอบมาตรวจการชนครับว่าใครผิด  แล้วก็ฟ้องครับ  ...

อีกฝ่ายเลย มาขอยอมความครับ ( ตอนแรกก่อนเข้า สน. ประกันก็แนะนำให้ต่างคนต่างซ่อมก็ได้ ประกันชั้น 1 ) 

พี่ผมก็เลยยอมครับ แต่เนื่องจาก เรื่องเกิดตั้งแต่ 8 โมง กว่าจะจบ เกิบ บ่าย 3 โมง เลยโมโหครับ

แฟนพี่ผมเลย ชกมันไปครับ หลังยอมความ .... แล้วตอนนี้ พี่ผมกลับบ้านแล้ว แต่แฟนพี่อยู่กับมันต่อที่โรงพักครับ ...

จบด้วยประการนี้ครับ ... กรรมจริงๆ

ออฟไลน์ chaiz

จริงๆ อีกนิดเดียวก็จะเรียบร้อยแล้ว ไม่น่าเลยครับ

แต่ถ้าคิดซะว่า เสีย 500 แลกความสะใจ + ได้ระบายความแค้น ก็ถือว่าโอเคครับ เป็นการสั่งสอนไปในตัว
(เรื่องมันเกิดไปแล้ว มองหาข้อดีของมันครับ ;D )

ออฟไลน์ redsun

รถชนกันแล้วให้เรารีบถ่ายรูป ไว้หลายๆมุมครับ
จะได้รู้กันไปว่าใครถูก ใครผิด ชนกันอย่างไร
มีรอยยาง รอยอะไรถ่ายไว้ให้หมดครับ
ถูกผิดว่ากันตามเนื้อผ้าครับ

ถ้ามีกล้องวีดีโอขณะขับขี่ยิ่งดีครับ
นั่นแหล่ะพยานปากเอกเลยครับ

ออฟไลน์ H.

H.

ออฟไลน์ Headman

พี่คำรวจ จัดการได้ครับ ครั้งผม พี่ตำรวจลงพื้นที่วัดถนนเลยครับ ผิดจะจะ หรือจะเถียง 555555  ;D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ 2k

คนไทยมักจะกลัวที่จะไปสถานีตำรวจหรือกลัวที่จะขึ้นศาลครับ ด้วยเหตุนี้เองพวกหน้าด้านบางคนมันถึงใช้วิธีไม่ยอมรับผิดไปเรื่อยๆรอให้เราเบื่อยอมไม่เอาผิดกับมันไปเอง การยอมนั้นไม่ใช่วิธีที่ถูกตั้งครับ แม้จะต้องเสียเวลาก้ตาม การปล่อยให้คนผิดลอยนวลก็เหมือนทำให้มันได้ใจสนับสนุนให้มันเอามุขยี้ไปใช้กับคนอื่นอีกเรื่อยๆ ถ้ามั่นใจว่าเราถูกไม่ต้องกลัวอะไรครับ ศาลก็ศาลไปเลย  :)

คู่กรณีโดนอัดก็สมควรแล้วครับ ผิดไม่ยอมรับผิดแล้วยังหน้าด้านเถียงอีก คนบางประเภทใช้กฏหมายอย่างผู้เจริญแล้วสั่งสอนไม่ได้ ก็ต้องใช้วิธีเหมือนวัวเหมือนควายทำร้ายให้เจ็บตัว จะได้จำโดยสัญชาติญาณว่าสิ่งที่มันทำลงไปนั้นผิด  :P

หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Dr.Pop

รถชนกันแล้วให้เรารีบถ่ายรูป ไว้หลายๆมุมครับ
จะได้รู้กันไปว่าใครถูก ใครผิด ชนกันอย่างไร
มีรอยยาง รอยอะไรถ่ายไว้ให้หมดครับ
ถูกผิดว่ากันตามเนื้อผ้าครับ

ถ้ามีกล้องวีดีโอขณะขับขี่ยิ่งดีครับ
นั่นแหล่ะพยานปากเอกเลยครับ

สงสัยต้องติดกล้องวิดีโอ ขณะขับซะแล้วครับ