ผู้เขียน หัวข้อ: เชื่อหรือไม่ ว่า Altis เครื่องบล๊อค ZR ติดแก๊ซ CNG วิ่งได้ 3 แสนโดยที่ยังไม่ต้องตั้งวาล์วเลยครับ  (อ่าน 30318 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เมื่อวันหยุดผมได้เข้าไปที่อู่ประจำ แถวรัชดาครับ ;)

ที่นี้อู่ที่ผมไปเป็นอู่ที่เช่า Taxi ด้วยซึ่งปัจจุบัน เขาซื้อ Altis 1.6J 6 speed Dual VVT-I มาปล่อยเช่าด้วย

พี่เขาเล่าให้ผมฟังว่า เครื่องตัวนี้ทนทานกว่าเครื่อง ZZ เดิมอย่างเห็นได้ชัดมาก
เช่น ติดแก๊ซ CNG วิ่งไป 3 แสนโล ขับแบบ Taxi ขับ ยังไม่ต้องตั้งวาล์วใดๆ ทั้งสิ้น ยังไม่เคยเปิดฝาสูบเลย
ที่สำคัญ คือ รถเงียบมากๆ(เสียงเครื่องครับ)
เทียบกับตัว ZZ เดิม ต้องตั้งวาล์วทุก 5 หมื่นโล(ขั้นต่ำ)

ผมคิดว่าเครื่องตัวนี้คงเหมือน เครื่องบล๊อด A สมัยก่อน คือ 4A ตัวแรกทนทานน้อยกว่า 4A ตัวหลัง ซึ่งทนแก๊ซและจุกจิกน้อยกว่า

ดังนั้น ถ้าใครคิดจะใช้รถแก๊ซ 1ZR-FE ใน Altis 1.6 ก็น่าใช้ครับ เพราะทนทานกว่า ZZ ชัดเจนครับ :D
แต่ 1.8 กับ 2.0 นี่ไม่แน่ใจครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
ขอบคุณครับ

ว่าแต่มัน บล็อค A ชัวร์หรือเปล่าครับ

ถ้าใช่นี่ทนมากๆเลย

GreenG

ขอบคุณครับ

ว่าแต่มัน บล็อค A ชัวร์หรือเปล่าครับ

ถ้าใช่นี่ทนมากๆเลย

มันไม่ใช่ บล๊อด A นะครับ แต่คงมีการพัฒนาขึ้น เช่น ทนแก๊ซขึ้น จุกจิกน้อยลง ทำให้น่าใช้มากขึ้นเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
ความจริง(ในความคิดผม)  เจ้าเครื่องบล๊อคนี้มันไม่ได้ทนกว่าปกติหรอกครับ 
ผมคิดว่า เจ้าวาล์วตัว Dual เนี่ย มันปรับตั้งได้ด้วยตัวมันเองครับ  เช่นเดียวกับ เครื่องวีโก้ ที่ว่าทนๆกันครับ มันปรับตั้ง
อัตโนมัติ เช่นเดียวกันครับ

รวมถึงTAXI ใช้แต่ในเมืองรอบต่ำๆ ไม่ได้ลากรอบสูงๆ เป็นระยะเวลานานๆ  ความร้อนสะสมที่วาล์วไอเสียจะน้อยครับ
และอีกอย่างคือ TAXI ส่วนใหญ่จะใช้ระบบ มิกเซอร์ ที่แตกต่างจากระบบหัวฉีดตรงที่  มันจะจ่ายแก๊สตามที่เราจูนทุกรอบ
นั่นคือหมายถึงถ้า จูนแก๊สบางก็จะบางทุกรอบความเร็ว ถ้าจูนหนาก็จะหนาทุกรอบความเร็ว
ส่วนระบบหัวฉีด  จะจ่ายแก๊สตามกล่องของเครื่องยนต์เป็นหลัก ซึ่งข้อเสียของมันคือ
เมื่อเราวิ่งความเร็วสูง(ประมาณ100กม/ชม.) น้ำมันจะสั่งจ่ายน้ำมันแบบประหยัดแทบทุกยี่ห้อ (ใกล้เคียงส่วนผสมในอุดมคติ14.7:1)
นั่นหมายความว่าแก๊สระบบหัวฉีดจะจ่ายแก๊สบางด้วยเช่นกัน   ..... ส่งผลให้ความร้อนเกิดที่หัวลูกสูบมากขึ้นและสะสมที่ทางเดินไอเสีย
จนก่อให้เกิดวาล์วไอเสียมีระยะเปิดปิดที่เปลี่ยนไปครับ
 ;D
ผิดถูกอย่างไร ขออภัยด้วยครับ เป็นเพียงความเห็นส่วนตัวไม่มี อะไรยืนยันครับ ;)  (ผมจบมนุษยศาสตร์ไม่ใช่วิศวะ)

GreenG

ความจริง(ในความคิดผม)  เจ้าเครื่องบล๊อคนี้มันไม่ได้ทนกว่าปกติหรอกครับ 
ผมคิดว่า เจ้าวาล์วตัว Dual เนี่ย มันปรับตั้งได้ด้วยตัวมันเองครับ  เช่นเดียวกับ เครื่องวีโก้ ที่ว่าทนๆกันครับ มันปรับตั้ง

จริงๆ ZZ ก็ตั้งวาล์วอัตโนมัติครับ แต่ปัญหา คือ วาล์วมันไปเร็วมากๆ จนตั้งเอาถ้วยออกมาเจียร์กัน(ทั้งโตโยต้าและนิสสันก็ใช้วิธีนี้ แต่ฮอนด้า ใช้ไขขวง สะดวก โบราณ แต่ตั้งได้เอง)

แต่เจ้านี้ ไม่ต้องทำอะไร วาล์วคงเผื่อมาเยอะ

แต่จุดที่สงสัย คือ ถ้าถึงจุดที่วาล์วไม่ไหวแล้ว ผมว่าอาจจะต้องยกฝาสูบไปเลยหรือเปล่า  ;)

ออฟไลน์ csamabat

แต่ที่แน่ๆ พาร์ท ฝาสุบของ ตัว CNG บ่าวาวล์ทนกว่า ตัวปกติด้วยครับ  เคยสอบถามฝ่ายอะไหล่มา 
แต่ผมไม่แน่ใจ dual vvti วาวล์มันปรับตั้งอัตโนมัติรึยังนะครับ
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

จริงๆ ZZ ก็ตั้งวาล์วอัตโนมัติครับ แต่ปัญหา คือ วาล์วมันไปเร็วมากๆ จนตั้งเอาถ้วยออกมาเจียร์กัน(ทั้งโตโยต้าและนิสสันก็ใช้วิธีนี้ แต่ฮอนด้า ใช้ไขขวง สะดวก โบราณ แต่ตั้งได้เอง)

แต่เจ้านี้ ไม่ต้องทำอะไร วาล์วคงเผื่อมาเยอะ

แต่จุดที่สงสัย คือ ถ้าถึงจุดที่วาล์วไม่ไหวแล้ว ผมว่าอาจจะต้องยกฝาสูบไปเลยหรือเปล่า  ;)

สงสัย ACV50 2.5 มันรหัสอะไรครับ

แล้วติดแก๊สวาลกับฝาสูบจะมีแนวโน้มเป็นยังไง

ออฟไลน์ ceberos

รวมถึงTAXI ใช้แต่ในเมืองรอบต่ำๆ ไม่ได้ลากรอบสูงๆ เป็นระยะเวลานานๆ  ความร้อนสะสมที่วาล์วไอเสียจะน้อยครับ
และอีกอย่างคือ TAXI ส่วนใหญ่จะใช้ระบบ มิกเซอร์ ที่แตกต่างจากระบบหัวฉีดตรงที่  มันจะจ่ายแก๊สตามที่เราจูนทุกรอบ
นั่นคือหมายถึงถ้า จูนแก๊สบางก็จะบางทุกรอบความเร็ว ถ้าจูนหนาก็จะหนาทุกรอบความเร็ว
ส่วนระบบหัวฉีด  จะจ่ายแก๊สตามกล่องของเครื่องยนต์เป็นหลัก ซึ่งข้อเสียของมันคือ
เมื่อเราวิ่งความเร็วสูง(ประมาณ100กม/ชม.) น้ำมันจะสั่งจ่ายน้ำมันแบบประหยัดแทบทุกยี่ห้อ (ใกล้เคียงส่วนผสมในอุดมคติ14.7:1)
นั่นหมายความว่าแก๊สระบบหัวฉีดจะจ่ายแก๊สบางด้วยเช่นกัน   ..... ส่งผลให้ความร้อนเกิดที่หัวลูกสูบมากขึ้นและสะสมที่ทางเดินไอเสีย
จนก่อให้เกิดวาล์วไอเสียมีระยะเปิดปิดที่เปลี่ยนไปครับ
 ;D
ผิดถูกอย่างไร ขออภัยด้วยครับ เป็นเพียงความเห็นส่วนตัวไม่มี อะไรยืนยันครับ ;)  (ผมจบมนุษยศาสตร์ไม่ใช่วิศวะ)

เรื่องกล่องแก๊ส ถ้าช่าง Advance นิดนึงจะไม่ทำให้จ่ายบางในความเร็วสูงครับ  รถผมติดแบบไม่ OBD ปรับจูนเอง ยกตามช่วงเกียร์ รถแก๊สวิ่งได้กับวิ่งดี มันต่างกันนะครับ ส่วนเรื่องวาวล์ ไอDual กลัวเสียจะเจ็บหนักกว่า ZZ สิครับ กลไกยิ่งเยอะ เวลาซ่อมก็ยิ่งแยะ  และอู่ที่ผมรู้จักทำแท๊กซี่ เขาบอกว่าถ้าเป็น N ให้ติด TAP จะทำให้แหล่มมาก หรือ เครื่องบล๊อคเก่าๆที่ติด L ก็ทำได้  ติด TAP ทีรถเปลี่ยนบุคลิคเลยนะครับ ราคาไม่แพง ถ้ามันเผาไหม้หมดจดสมบูรณ์ ผมมั่นใจว่าแรงกว่าน้ำมันแน่

ออฟไลน์ seamonkey

ผมเคยทำงานเกี่ยวการทดสอบพวก CNG LPG ครับ ตอนนั้นทำโดยเอารถป้ายแดงมา 7 คัน แต่ละคันติดระบบเชื้อเพลิงและระบบจ่ายคนละแบบ
ตอนที่ทดสอบวัดอัตราเร่ง ค่าที่ออกมาน่าตกใจมาก ที่ LPG ทุกระบบ(ถ้าจำไม่ผิดนะครับ จำได้ว่าระบบหัวฉีดทำเวลาได้ดีกว่ามาก ส่วนระบบอื่นก็ดีกว่าแต่ไม่ได้มีนัยสำคัญมาก) ทำเวลาได้ดีกว่านํ้ามันอีก ทั้งที่ต้องแบบนํ้าหนักของถังมากกว่านํ้ามัน
ที่คุยวิเคราะห์กันสรุปว่า เร่งดีกว่าเพราะสามารถผสมกับอากาศได้เร็วและดีกว่านํ้ามันทำให้สามารถเผาไหม้ได้สมบูรณ์กว่า

ส่วนเรื่องตั้งวาวล์นั้นต้องดูที่ compression ratio ครับ ว่าเครื่องเดิมที่ใช้นํ้ามันนั้นตั้งมาเป็นเท่าไร แล้วขีดจำกัดอยู่ที่เท่าไร
เนื่องจากของเหลวมีการขยายตัวน้อยกว่าก๊าซ พอใช้พวก NGV ความดันที่เกิดในห้องเครื่องจะสูงขึ้น พวกสปริงที่ยันวาวล์ไว้ก็จะเสื่อมไปเร็วกว่าปกติทำให้ต้องมาตั้งบ่อยขึ้น

ผมเคยทำงานเกี่ยวการทดสอบพวก CNG LPG ครับ ตอนนั้นทำโดยเอารถป้ายแดงมา 7 คัน แต่ละคันติดระบบเชื้อเพลิงและระบบจ่ายคนละแบบ
ตอนที่ทดสอบวัดอัตราเร่ง ค่าที่ออกมาน่าตกใจมาก ที่ LPG ทุกระบบ(ถ้าจำไม่ผิดนะครับ จำได้ว่าระบบหัวฉีดทำเวลาได้ดีกว่ามาก ส่วนระบบอื่นก็ดีกว่าแต่ไม่ได้มีนัยสำคัญมาก) ทำเวลาได้ดีกว่านํ้ามันอีก ทั้งที่ต้องแบบนํ้าหนักของถังมากกว่านํ้ามัน
ที่คุยวิเคราะห์กันสรุปว่า เร่งดีกว่าเพราะสามารถผสมกับอากาศได้เร็วและดีกว่านํ้ามันทำให้สามารถเผาไหม้ได้สมบูรณ์กว่า

ส่วนเรื่องตั้งวาวล์นั้นต้องดูที่ compression ratio ครับ ว่าเครื่องเดิมที่ใช้นํ้ามันนั้นตั้งมาเป็นเท่าไร แล้วขีดจำกัดอยู่ที่เท่าไร
เนื่องจากของเหลวมีการขยายตัวน้อยกว่าก๊าซ พอใช้พวก NGV ความดันที่เกิดในห้องเครื่องจะสูงขึ้น พวกสปริงที่ยันวาวล์ไว้ก็จะเสื่อมไปเร็วกว่าปกติทำให้ต้องมาตั้งบ่อยขึ้น

ทำการทดสอบ ท่านได้ติด TAP มั้ยหรอครับ ถ้าได้ติด มีรุ่น altis 1.8 dual มั้ยหรอครับ ผมหาไม่ได้  ;D  ตามล่ามานาน

ออฟไลน์ YenChar

ฟอร์จูนเนอร์ 2.7 ทนแก๊สเพราะมันตั้งวาลว์อัตโนมัติ

เชื่อว่า บล๊อคนี้ก็คงเหมือนกันครับ

ทนจริงๆ ต้องบล๊อค A เลยครับ

ฟอร์จูนเนอร์ 2.7 ทนแก๊สเพราะมันตั้งวาลว์อัตโนมัติ

เชื่อว่า บล๊อคนี้ก็คงเหมือนกันครับ

บล๊อคA,E ทนเพราะวัสดุจริงๆครับ  ;)

ออฟไลน์ seamonkey

@Ceberos ถ้าผมจำไม่ผิด ตอนนั้นใช้ Altis 1.6 ครับ ทำการทดสอบช่วงปี 2006 ส่วนติด TAPไหม ผมก็จำไม่ได้ครับ นานมากแล้ว

ออฟไลน์ sweetcrab

• Full Member
แท็กซี่ ในเมืองใครว่าใช้แต่รอบ ต่ำๆ  ตอนรถติดรอบเดินเบานะใช่ แต่ถ้าถนนโล่งมีลูกค้าพี่ท่านลากสุดเหมือนกัน   :-\

ออฟไลน์ delete

ฟันเฟิร์มตามนี้ ว่าเป็นวาร์ลไฮดรอลิค ปรับตั้งวาร์วอัตโนมัติ
จนกว่าจะปรับตั้งเองไม่ได้โน่นแหละ ถึงจะต้องเปิดฝาทำทีนึง

ออฟไลน์ Tan Int

ถ้าเป็นจริง ทำไม Toyota ไม่ยอมทำ CNG ในเครื่อง ZR 1.6Dual VVT-i ?? ยังทำใส่เครื่อง ZZ (VVT-i) เดิมอยู่

ตามความเข้าใจผมคือ Dual VVT-i วาวล์มันพอที่จะรับรู้การเซ็ตตัวเอง แต่ VVT-i ยังทำได้ไม่ดีเท่า
วาวล์จึงทนกว่า ไม่ต้องเซ็ตบ่อย ใช่มั้ยครับ

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ delete

ถ้าเป็นจริง ทำไม Toyota ไม่ยอมทำ CNG ในเครื่อง ZR 1.6Dual VVT-i ?? ยังทำใส่เครื่อง ZZ (VVT-i) เดิมอยู่

ตามความเข้าใจผมคือ Dual VVT-i วาวล์มันพอที่จะรับรู้การเซ็ตตัวเอง แต่ VVT-i ยังทำได้ไม่ดีเท่า
วาวล์จึงทนกว่า ไม่ต้องเซ็ตบ่อย ใช่มั้ยครับ

ต้นทุนมั้งครับ
อีกอย่างนึงคือใช้แก๊สเยอะ
อาจกลัวเครื่องทันสมัยกว่าพังแล้วซ่อมแพง

@Ceberos ถ้าผมจำไม่ผิด ตอนนั้นใช้ Altis 1.6 ครับ ทำการทดสอบช่วงปี 2006 ส่วนติด TAPไหม ผมก็จำไม่ได้ครับ นานมากแล้ว

ครับท่านขอบคุณมากครับ

บล๊อคธรรมดาของเขาที่ติดอยู่ทุกวัน ปัญหาแก้หมดยังครับ  ;D  มีสารพัด รุ่นใหม่แม่มปัญหาเยอะมาก altis Gen นี้ผมว่าแย่มาก แรคพวงมาลัยต้องเป็นทุกคัน เลี้ยวซ้ายไม่มีเสียงแรคฝืดแสดงว่า altis ปลอม กันชนใต้ไฟหน้าซ้าย ก็ต้องเผยอทุกคันไม่มีก็ รถปลอมอีก ถ้าเป็น CNG เห็นยอดฮิทเลย หม้อต้มหอน หรือรั่ว หัวฉีดตัน วาวล์หัวถังเน่า  ไม่ชำนาญToyo ไม่น่ากระโดดลงมาเอง ลดต้นทุนเกินไปอุปกรณ์อ่อนแอมาก 

แท็กซี่ ในเมืองใครว่าใช้แต่รอบ ต่ำๆ  ตอนรถติดรอบเดินเบานะใช่ แต่ถ้าถนนโล่งมีลูกค้าพี่ท่านลากสุดเหมือนกัน   :-\

ถ้าหมายถึงผม ที่บอกว่าtaxiใช้รอบต่ำ อาจสื่อความหมายผิดขออภัยด้วย  ผมหมายถึง รอบสูงวิ่งลอยลำเป็นระยะทางยาวครับ
ที่กล่องECUรถยนจะสั่งการจ่ายน้ำมันเพื่อความประหยัดครับ ไม่ใช่เร่ง ลาก กระชากเครื่องครับ

ขออภัยไว้ที่นี้ด้วยครับ ;)

คือ Dual VVTi วาล์วไม่ได้ทนนะครับ  แค่ปรับตั้งเองอัตโนมัติ    ส่วนบล๊อคสำหรับCNG นั้นเห็นเค้าว่ากันว่า (มีแหล่งที่มาแต่ไม่เปิดเผยครับ)
ชิ้นส่วนช่วงฝาเครื่องเป็นวัสดุที่รองรับก๊าซครับ  ;)

คือ Dual VVTi วาล์วไม่ได้ทนนะครับ  แค่ปรับตั้งเองอัตโนมัติ    ส่วนบล๊อคสำหรับCNG นั้นเห็นเค้าว่ากันว่า (มีแหล่งที่มาแต่ไม่เปิดเผยครับ)
ชิ้นส่วนช่วงฝาเครื่องเป็นวัสดุที่รองรับก๊าซครับ  ;)

อันนี้ชัวร์ ยืนยันครับ รู้จากอู่แท๊กซี่เพื่อนพี่เหมือนกัน ตัว CNG วาวล์ บ่าวาวล์ทำมาแข็งกว่าทนกว่า

ออฟไลน์ accord

• CLS 250d AMG :)
ผมเคยแต่เห็น altis 01 1.6 ตัวเก่า ติดแก๊ส วิ่งมา 4.2 แสนโล (รถบ้าน) ติดแก๊สตอน 1 แสนโล

วิ่งใช้แก๊สมารวมแล้วเกิน 3 แสนโล ยังใช้ได้ดี และทนดีครับ แต่ก็มี เปลี่ยนอะหลั่ยตามระยะ

ทนจริงๆ

ออฟไลน์ firstime911

ที่บ้านใช้อยู่ครับ จับไปดมแก๊ส มาตั้งแต่ 20000โลแลกแล้ว ตอนนี้วิ่งไป แสนกว่าๆ สภาพดีครับ รถแรง เกาะ แต่มีเคลมพวงมาลัยไปรอบนึงครับ
คุ้มมากครับ รถ รุ่นนี้