ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบข้อดีข้อเสียของปาเจโร่ค่ะ  (อ่าน 13566 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nugolfka

• Newbie
  • *
อยากทราบข้อดีข้อเสียของปาเจโร่ค่ะ ส่วนใหญ่ขับในเมือง ไปต่างจังหวัดบ้างเล็กน้อย พอดีที่บ้านอยากได้รถใหญ่  เราควรเลือก ขับ 2 หรือ ขับ 4 ค่ะ มันต่างกันมากไมค่ะ

ออฟไลน์ ple_sticker_phuket

• Sr. Member
  • รถดี ไม่จำเป็นต้องขายดี แค่ขี่แล้วมีความสุข ก็เพียงพอแล้ว
    • http://www.facebook.com/plesticker
Re: อยากทราบข้อดีข้อเสียของปาเจโร่ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 01:52:47 »
อยากทราบข้อดีข้อเสียของปาเจโร่ค่ะ ส่วนใหญ่ขับในเมือง ไปต่างจังหวัดบ้างเล็กน้อย พอดีที่บ้านอยากได้รถใหญ่  เราควรเลือก ขับ 2 หรือ ขับ 4 ค่ะ มันต่างกันมากไมค่ะ

ขับในเมือง ส่วนใหญ่ ขับสองก็พอ    ถ้าไม่ได้ไปลุย  หรือขับกลางฝน ถนนลื่น  ขึ้นดอย คงไม่จำเป้นต้องขับสี่

ข้อเสีย  เฟืองท้ายหอน ตอนขับ 90     เกียร์กระตุก  ตอนขับขึ้นเนิน ที่ความเร็ว 20

ลูกปืนพวงมาลัยฝืด  เป็นปัญหา ในรุ่นปี 2011   บางคันฝืดจนพวงมาลัยล็อก   แต่ในรุ่น 2012  มิตซู เปลีี่ยนพาร์ท ลูกปืนพวงมาลัยใหม่แล้ว  

โช็ค แตก  เมื่อใช้ไปสองปี     โช๊คติดรถ ต้นละ เก้าร้อยกว่า   เปลี่ยนโช๊คใหม่  ชุดละหมื่น สองหมื่น  ขับดีกว่าโช๊คเดิมเยอะ

ข้อเสียที่น่าเบื่อ  สีขาวโหลมาก  คนใช้เยอะ  ผิดหวัง  อุตส่า ไม่ซื้อรถตลาด    แต่สุดท้าย  ดันมาโหลซะได้     

เซลล์ แหลเก่ง  จองรถต้องระวังให้ดีี  รอนาน   ศูนย์บางแห่ง    ไม่ได้เรื่อง    ลองศีกษาข้อมูลในเว็บจากคนที่ใช้จริงดูก่อน   

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2012, 01:58:14 โดย ple_sticker_phuket »

คนดีขับโตต้า คนบ้า ขับมิตซู

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
Re: อยากทราบข้อดีข้อเสียของปาเจโร่ค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 05:12:14 »
ปัญหาที่ตามอ่านในเว๊ปคลับคือพวงมาลัยล๊อกครับ
แต่ก็ไม่ได้เป็นทุกคันนะครับ อีกประเด็นคือระบบความปลอดภัยน้อยสุดแล้วในคลาส
มีแต่ ABS และระบบเสริมแรงเบรก ระบบรักษาเสุียรภาพรถ ป้องกันการหมุนหรือพลิกควาำไม่มีมาให้ ซึ่งผมมองว่ามันจำเป็นนะกับรถสูงๆ
ลองเข้าไปตามข้อมูลในเว๊ปคลับของปาปอดดีกว่าครับ จะได้ข้อมูลครบๆ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Family man

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 06:05:07 »
ข้อดีบ้างนะครับ
 ราคาไม่สูงมาก , อุปกรณ์ติดรถมีมาให้เยอะกว่าในราคาที่ใกล้เคียงกัน , ช่วงล่างนั้งสบาย

หากขับรถไม่เร็วก็ไม่ต้องกังวลกับระบบอื่นให้เสียเวลาครับ เพราะตัวรถเองก็ค้อนข้างนิ้งอยู่
ยิ่งขับในเมืองส่วนใหญ่ยิ่งสบายครับ แต่หาที่จอดกับเลี้ยวลำบากหน่อยเพราะพวงมาลัย
หนักพอสมควรและเลี้ยว u turn พวงมาลัยไม่ค่อยตีกลับให้ต้องหมุนคือนเองครับ
สุดท้านเลือกในสิ่งที่ใช้ครับแล้วจะมีความสุขที่สุด

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 06:14:32 »
ตราบใดที่ยังไม่แก้เรื่องพวงมาลัยล็อคระหว่างขับคงแนะนำเทลเบรเซอร์หรือฟอร์จูนเนอร์ดีกว่าครับ

อีกข้ออย่าไปเรียกว่าปาเจโร่ ที่จริงมันก้แค่ G-wagon ในต่างประเทศ ปาเจโร่แท้คันละ 3 - 4 ล้าน เจ้านี่เรียกปาเรโร่สปอร์ท  :) :) :)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 08:26:35 »
จริงๆส่วนใหญ่ขับในเมืองจะลำบากหน่อยมั๊ยครับเพราะคันใหญ่ดีจัง ถ้าอยากจุคนได้เยอะหน่อยตัวเลือกก็มีพวกฮอนด้าฟรีด อินโนว่าซึ่งเหมาะกันในเมืองมากกว่าแต่ถ้าจะเอาปาเจโร่สปร์อตจริงก็ระวังเรื่องพวงมาลัยล็อกที่ไม่ทราบว่าแก้ปัญหานี้แล้วหรือยังและเรื่องศูนย์บริการที่ยังจัดว่าไม่ค่อยดีนัก ถ้าหาศูนย์ดีๆได้ก็ไม่มีปัญหาสามารถสอบถามได้ที่คลับทุกเรื่อง ส่วนเรื่องรุ่นแนะนำเครื่องดีเซลดีกว่า (จากกระทู้อีกอัน) เอาขับ 2 ก็เหลือๆ 2.5 GT ราคาเกือบๆ 1.2 ล้าน ถ้าใช้ไม่เยอะอย่าเอาเบนซิลเลยเพราะสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงอย่างมากต่อให้เอาไปติดแก๊สก็ไม่คุ้มเพราะวิ่งน้อยและเป็นการดัดแปลงยังไงๆก็ไม่เหมือนวิ่งน้ำมันอย่างเดียวทั้งเรื่องการซ่อมบำรุงในระยะยาวและเรื่องประกันเครื่องขาด แต่ถ้าขับเยอะก็แล้วแต่พิจารณาครับ

ส่วนตัวผมก็ชอบรุ่นนี้นะแต่เป็น 2.4 เบนซิลเกียร์ธรรมดา 930,000 เพราะงบจำกัดหวังว่าจะมีมือสองโผล่มาบ้างแต่ไม่มีเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 08:32:45 »
ได้ยิน(จากคนใกล้ตัว) มาว่าตัวดีเซล 2.5 กินกว่า Fortuner 3.0 พอตัว จริงแท้ยังไงไม่รู้ ไม่ใด้ใช้เอง

ปล คนนั้นเขาเพิ่งเปลี่ยนจาก fortuner เป็น pjs

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 08:43:04 »

Philippines จะเรียกว่า Montero Sport

Russia             "         Pajero Sport

อย่างน้อยเรากะ Russia  ก็เรียกเหมือนกันครับ  ::)

ส่วนข้อมูลก็ ตามด้านบนนะครับ

ออฟไลน์ -uมส๑-

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 09:08:19 »
จริงๆ ขับ 2 ก็พอครับ  :)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 10:26:59 »
อยากทราบข้อดีข้อเสียของปาเจโร่ค่ะ ส่วนใหญ่ขับในเมือง ไปต่างจังหวัดบ้างเล็กน้อย พอดีที่บ้านอยากได้รถใหญ่  เราควรเลือก ขับ 2 หรือ ขับ 4 ค่ะ มันต่างกันมากไมค่ะ

ขับในเมือง ส่วนใหญ่ ขับสองก็พอ    ถ้าไม่ได้ไปลุย  หรือขับกลางฝน ถนนลื่น  ขึ้นดอย คงไม่จำเป้นต้องขับสี่

ข้อเสีย  เฟืองท้ายหอน ตอนขับ 90     เกียร์กระตุก  ตอนขับขึ้นเนิน ที่ความเร็ว 20

ลูกปืนพวงมาลัยฝืด  เป็นปัญหา ในรุ่นปี 2011   บางคันฝืดจนพวงมาลัยล็อก   แต่ในรุ่น 2012  มิตซู เปลีี่ยนพาร์ท ลูกปืนพวงมาลัยใหม่แล้ว  

โช็ค แตก  เมื่อใช้ไปสองปี     โช๊คติดรถ ต้นละ เก้าร้อยกว่า   เปลี่ยนโช๊คใหม่  ชุดละหมื่น สองหมื่น  ขับดีกว่าโช๊คเดิมเยอะ

ข้อเสียที่น่าเบื่อ  สีขาวโหลมาก  คนใช้เยอะ  ผิดหวัง  อุตส่า ไม่ซื้อรถตลาด    แต่สุดท้าย  ดันมาโหลซะได้     

เซลล์ แหลเก่ง  จองรถต้องระวังให้ดีี  รอนาน   ศูนย์บางแห่ง    ไม่ได้เรื่อง    ลองศีกษาข้อมูลในเว็บจากคนที่ใช้จริงดูก่อน   

ตามนี้เลยเจ๊

ข้อดีก็เยอะอยู่นะ ผมเชียร์ GT ขับ2 ก็พอครับ

ผมใช้ FTN 3.0 4WD ยังชอบเลย แต่คุณพ่อไม่อนุมัติ

ออฟไลน์ BlackSpeed

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 11:43:29 »
เกือบจองไปละ แต่เปลี่ยนใจกระทันหัน เพราะแฟนเห็นว่ามีแต่ของเล่นแพรวพราวมาล่อ แต่อุปกรณ์ความปลอดภัยมันน้อย
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 12:38:13 »
ไว้แก้พวงมาลัยล็อกแล้วมาคุยกัน
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ 7777777

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 12:53:45 »
ขอตอบในฐานะผู้ใช้นะครับ ของผมตัวเก่า ยังไม่VG ขับสอง GT

กินน้ำมันอยู่หากเหยียบหนัก แต่ถ้าปกติๆในเมือง8.5-9.5 ตจว.10.x-11.x (VGก็ประมาณนี้ถ้าไม่ซัดมาก)

ช่วงล่างมั่นใจดีจริงๆ แต่อย่าลืมว่ายังไงมันก็มาจากกระบะ หากหวังให้หนึบเหมือนเก๋งก็คงจะไม่ไหว

เบรคโอเคเลย แต่น้ำหนักตัวเยอะ และหน้าดิสหลังดรัม เบรคแล้วหัวทิ่ม

ระบบอะไรต่างๆผมว่าไม่เห็นจะช่วยอะไรเลยหากไม่ระวังเอง ก่อนหน้านี้ขับน้องฟอร์ตัวแรกสุดรุ่นtopมา ก็ไม่เห็นจะต่างเวลาลื่นหรือไถล

พวงมาลัยหนักถึงหนักมา หากขับในเมืองต้องมุดเยอะๆนี่กล้ามขึ้นได้ ส่วนใหญ่พวงมาลัยเวลาเลี้ยวหนึ่งรอบสุดท้ายต้องสาวคืนเอาเอง มันไม่คืนให้(คืนให้แค่นั้น)

โช๊คต้องเคลมซักครั้งก่อนถึงจบ ถ้าแตก

พวงมาลัยล๊อคเป็นปัญหาที่ลูกปืน มันไม่ได้ล๊อค แต่มันฝืดมาก

แกนพวงมาลัยก็ต้องเคลมก่อนซักรอบถึงจบ (มีเสียงก๊อกแก๊กเวลาขรุขระ ไม่เกี่ยวกับลูกปืน)

VG turbo เห็นรั่วกันเยอะ ต้องเคลมซักรอบถึงจะจบ....หรือเปล่าอันนี้ไม่แน่ใจ

เก็บของได้เยอะสะใจเวลาพับแถวสามไปแล้ว เยอะจริงๆ ตอนแรกผมไปขนโซฟาตอนแรกนึกว่าใส่ไม่ได้ ไปๆมาๆยัดลง

เกียร์กระตุกสองช่วง ประมาณ30และ จังหวะผ่อนความเร็วช่วง 80-90    เฟืองท้ายหอนเป็นเอกลักษณ์ของรุ่นนี้ (แต่รับได้ ไมได้หนวกหูอะไร)

ขับสองเหลือเฟือหากไม่ได้ไปลุยโคลนลุยหลุมเข้าป่า

ศูนย์บริการค่อนข้างมาตรฐานมิตซู (ไม่ค่อยปลื้ม) อย่างน้อยควรสังเกตุอาการรถว่าปกติหรือไม่

เครื่องดีเซลเสียงดังสะใจ (แต่VGก็เงียบกว่าตัวเก่าพอควร) V6ก็น่าสนหากรู้จักคนติดแก๊สดีๆ

ขึ้น-ลงดอยอ่างข่าง(ทางโหด) กำลังดีไม่มีปัญหา  และยางที่ให้มาควรเปลี่ยนด่วนเพราะตรูลื่นมาก

;)

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 12:54:08 »
เรื่องพวงมาลัยล็อคนี่เขาแก้ไปนานละครับ ส่วนใหญ่ก็ฟังเขามาทั้งนั้น ว่ามันล็อคนะ อย่างโน้นอย่างนี้นะ ผมใช้มาตั้งนานยังไม่เจอเลย

ปล.ปาเจโร่มักมีปัญหากะคนที่ไม่ได้ใช้กับคนที่คลั่งใคล้เจ้าตลาดซะส่วนใหญ่ จะเจอปัญหาแบบเดียวกะโฟกัสน่ะแหละ ทั้งๆที่ตัวรถก็ดีแต่ที่ไม่ดีคือคนที่ไม่ได้ใช้แล้วฟังๆต่อๆกันมา

ออฟไลน์ Tyde

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 13:31:45 »
คันใหญ่ครับ  ขับในเมืองหาที่จอดยาก  เข้าห้างบางห้างที่จอดแคบจะลำบากหน่อย

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 14:21:52 »
เอาข้อเสียละกันครับ

1.คันใหญ่หาที่จอดยาก จอดที่จอดรถในห้างไม่ได้ ถ้าไปติดแร็คหลังคาเพิ่ม
2.คันใหญ่ แต่เบาะคู่หน้า พื้นที่วางขา กลับคับแคบ ปนอึดอัด เพราะเบาะสูงมากครับ รองเบาะก็สั้นไป นั่งเบาะหลังสบายกว่ามาก
3.เกียร์กระตุกใช้ได้เลยครับ

ออฟไลน์ ple_sticker_phuket

• รถดี ไม่จำเป็นต้องขายดี แค่ขี่แล้วมีความสุข ก็เพียงพอแล้ว
    • http://www.facebook.com/plesticker
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 14:23:35 »
ไว้แก้พวงมาลัยล็อกแล้วมาคุยกัน

ปี2012   เขาแก้มาแล้วครับ   เปลี่ยนพาร์ท ลูกปืนคอพวงมาลัย  ให้ทนกว่าของปี 2011  

ผมใช้ปีื2010    ไม่มีปัญหาพวงมาลัยครับ

ล็อก ไม่ล็อก   ไปอ่านกันเองครับ    http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=10572.120

คนดีขับโตต้า คนบ้า ขับมิตซู

ออฟไลน์ Excellion

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 16:01:52 »
ไม่ได้กวนนะครับ แต่หากว่าอยากจะทราบข้อมูลจริงๆ ควรเข้าไปถามที่เวบคลับดีกว่าครับ ส่วนใหญ่ถามในนี้คนที่มาตอบส่วนใหญ่ก้อฟังมาอีกทีทั้งนั้นครับ ถามจากคนใช้จริงจะดีกว่า แต่ระวังบางคลับที่เค้าคลั่งไคล้รถตัวเองมากๆนะครับ มันจะกลายเปนว่าหาข้อเสียไม่ได้เลย

ผมมองว่าระบบช่วยเหลือต่างๆ มันก็ช่วยได้จริงครับ แต่ดีที่สุด คือ ขับอย่างระมัดระวังครับ PJS ช่วงล่างไม่ได้ขี้เหร่ แต่อย่างว่าระบบ safety น้อยกว่า Fortuner ครับ

PS. เคยเจอเวบคาร์คลับนึง เค้าบอกว่ารถเค้าเพิ่งออกมาใหม่ รู้สึกเหมือนขับไปไหนก้อมีแต่คนมอง.....อ่านแล้วปวดตับ ทั้งที่รถมันก้อรถตลาดคันเล็กโหลๆ ไม่ขอเอ่ยชื่อคลับนั้นๆนะครับ ฮาๆ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 19:57:37 »
http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?board=11.0

ลองศึกษาข้อมูลในนี้แล้วกันนะครับ ผมตอบไปอาจทำให้สาวกปาปอดไม่พอใจ แต่ส่วนตัวก็เคยสนใจรุ่นนี้มากเคยจะจองอยู่แล้ว
แต่ติดตรงแถวสองสองมันวางคาร์ซีทสองอันแล้วผู้ใหญ่นั่งลำบากเพราะผมมีลูกแฝด
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 23:11:14 »
ขับต่างจังหวัดไม่ได้ขึ้นเขาแบบชันมากๆ ขับ 2 ก็ถือว่าโอมากแล้วครับ และยิ่งขับในเมือง ขับ 4 จะยิ่งกินน้ำมันมากเข้าไปใหญ่